@@ ใครต้องการจะเป็นคริสต์ เชิญกระทู้นี้ค่ะ @@

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
benyapa

ศุกร์ ก.ค. 11, 2008 3:19 pm

benyapa เขียน:
sasuke เขียน: เรื่องของพระสงฆ์ หากพระสงฆ์นำบาปของสัตบุรุษมาเผยแพร่ บอกต่อ หรือไม่ทำให้เป็นความลับ ด้วยกรณีใดใดก็ตาม ถือว่าผิดครับ

แต่ถ้าเป็นกรณีที่นำเรื่องราวต่างๆ ที่ไม่ได้เป็นเรื่องที่สัตบุรุษนำมาสารภาพบาป หรือเป็นเรื่องที่รู้กันทั่วไป อย่างนี้ไม่ถือว่าผิดตามข้อข้างต้นครับ
แต่กระนั้น ก็อยู่ที่เจตนาผู้พูดด้วยครับ ว่าได้ทำ หรือตั้งใจทำให้ผู้ถูกพาดพิงเสียหายรึไม่ หรือแค่ต้องการพูดเพื่อยกตัวอย่างสอนใจเท่านั้นครับ

ทั้งนี้ ถึงแม้จะเป็นพระสงฆ์ ก็ยังมีโอกาสที่จะพลั้งเผลอไปบ้าง เนื่องจากว่ายังไงเค้าก็ยังเป็นมนุษย์เหมือนเราครับ
ดิฉันเป็นคนพุทธค่ะ  แต่ดิฉันมีความเชื่อในเรื่องต่างของศาสนาคาทอลิกโดยเฉพาะเวลาอะไรจากพระมักจะได้เกือบทุกครั้งแต่เมื่อได้แล้วฉันไม่เคยลืมที่จะขอบคุณพระ  ดิฉันจึงตัดสินใจเรียนคำสอน  แต่ก่อนที่ดิฉันจะตัดสินใจเรียนคำสอนดิฉันเคยขอพระไว้ในเรื่องต่าง ๆ เช่น  เรื่องการงาน  ความอดทน  และเรื่องชีวิตความรัก  ดิฉันเคยขอพระว่าถ้าดิฉันจะมีแฟนหรือครอบครัวขอให้ดิฉันได้แฟนเป็นคาทอลิก  แล้ววันนึงพระได้ให้กับดิฉันจริง  ดิฉันรู้สึกดีใจที่สิ่งที่ฉันภาวนานั้นเป็นความจริง  และดิฉันตั้งใจไว้ว่าดิฉันล้างบาปก่อนที่จะแต่งงาน  ซึ่งตรงนี้แหละที่ดิฉันรู้สึกพะว้าพะวงมากเพราะคุณพ่อที่ดิฉันจะให้สอนศีลแต่งงานย้ายไปแล้ว  และคุณพ่อที่ดิฉันเคยเรียนคำสอนก็สอนบ้างไม่สอนบ้าง  ดิฉันจึงกลัวว่าจะไม่ได้ล้างบาปก่อนแต่งงาน  ดิฉันจึงอยากถามว่าถ้าเราเรียนคำสอนไปครบนั้นเราสามารถล้างบาปได้หรือไม่  แต่ดิฉันมาวัดทุกวันเสาร์  หรือไม่ก็วันอาทิตย์  เพราะดิฉันมีความเชื่อและความศรัทธาอยู่มาก    และอีกเรื่องนึงคือว่าถ้าเรายังไม่ได้ล้างบาปเราจะได้รับศีลสมรสหรือไม่ (แฟนดิฉันเป็นคริสต์ตังนอน) เพราะดิฉันกลัวว่าจะได้รับศีลสมรสช่วยตอบด้วยนะค่ะ  ขอบคุณมากค่ะ
Batholomew
~@

ศุกร์ ก.ค. 11, 2008 3:30 pm

ตอบคุณ benyapa.ku@hotmail.com

การเรียนคำสอน ไม่ว่าจะช้าหรือเร็ว ขี้นชื่อว่าได้เรียนคำสอนแล้ว แล้วเรียนให้ครบตามที่คุณพ่อที่สอนสอนก็สามารถที่จะรับศีลล้างบาปได้ครับ

ไม่ต้องรีบร้อนหรอกครับ การเรียนคำสอนคือการที่เราเรียนให้รู้ถึงแก่นของศาสนานะครับ ยิ่งเรียนมากก็ยิ่งเข้าใจหลักศาสนามากครับ

ถึงยังไม่ได้รับศีลล้างบาปก็สามารถรับศีลสมรสได้ครับ เพราะว่าสามีคุณเป็นคาทอลิกอยู่แล้ว

หลังจากนั้น คุณก็มาเรียนคำสอนตามปกติ มาเข้าวัดทุกวันอาทิตย์ (หรือทุกวัน ถ้าทำได้) แล้วก็รับศีลล้างบาปได้ครับ

ขอพระอวยพรครับ
Dis volentibus

ศุกร์ ก.ค. 11, 2008 4:11 pm

Batholomew เขียน: ตอบคุณ benyapa.ku@hotmail.com

การเรียนคำสอน ไม่ว่าจะช้าหรือเร็ว ขี้นชื่อว่าได้เรียนคำสอนแล้ว แล้วเรียนให้ครบตามที่คุณพ่อที่สอนสอนก็สามารถที่จะรับศีลล้างบาปได้ครับ

ไม่ต้องรีบร้อนหรอกครับ การเรียนคำสอนคือการที่เราเรียนให้รู้ถึงแก่นของศาสนานะครับ ยิ่งเรียนมากก็ยิ่งเข้าใจหลักศาสนามากครับ

ถึงยังไม่ได้รับศีลล้างบาปก็สามารถรับศีลสมรสได้ครับ เพราะว่าสามีคุณเป็นคาทอลิกอยู่แล้ว

หลังจากนั้น คุณก็มาเรียนคำสอนตามปกติ มาเข้าวัดทุกวันอาทิตย์ (หรือทุกวัน ถ้าทำได้) แล้วก็รับศีลล้างบาปได้ครับ

ขอพระอวยพรครับ
มีกรณีตัวอย่างนะคะ ก็ เเฟนเป็นคาทอลิกอยู่เเล้ว เเล้ว เเต่ตัวผู้หญิงยังเรียนคำสอนอยู่ ก็เลยขอคุณพ่อล้างบาปก่อน เเต่หลังจากล้างบาปเขาก็ต้องกลับมาเรียนคำสอนเหมือนคนอื่นๆตามปกติ เพื่อรับศีลกำลัง (ปกติคนอื่นๆจะได้รับศีลล้างบาป เเละศีลกำลังพร้อมกันในวันเดียว)
..."ศีลสมรส" จะใช้กับคาทอลิกทั้งสองฝ่ายเท่านั้น ถ้าไม่ใช่จะถือเป็น "การสมรส" (พี่คนนี้เลยขอล้างบาปก่อน จะได้เป็น "ศีลสมรส")

จากหนังสือประมวลคำสอนพระศาสนจักรคาทอลิก ข้อที่345  เมื่อคู่สมรสคนใดคนหนึ่งไม่เป็นคาทอลิกจะต้องทำอย่างไร

เพื่อให้ถูกต้องตามกฎหมาย การเเต่งงานที่ผสมผสาน (ระหว่างคาทอลิก เเละผู้ที่ได้รับศีลล้างบาปที่ไม่ใช่คาทอลิก) จะต้องขออนุญาตจากผู้มีอำนาจ
ในพระศาสนจักร
ในกรณีที่ต่างฝ่ายต่างถือ (ระหว่างคาทอลิกกับผู้ที่ไม่ได้รับศีลล้างบาป) เพื่อให้ถูกต้องตามกฎหมาย จำเป็นต้องขอข้อยกเว้น
ที่ขาดมิได้ทั้งสองกรณีคือ คู่สมรสจะต้องยอมรับเป้าหมายเเละณลักษณะที่ขาดมิได้ของการเเต่งงาน
จำเป็นที่ผ่ายที่เป็นคาทอลิกจะต้องสัญญาว่า จะปฏิบัติหน้าที่คริสตชน
รักษาความเชื่อของตนพร้อมกับคำมั่นสัญญาที่ได้ให้ไว้ขณะรับศีลล้างบาป พร้อมกับการอบรมเลี้ยงดูบุตรตามเเบบคาทอลิก
โดยคู่สมรสจะต้องรับรู้ด้วย

ขอพระเจ้าอวยพรค่ะ : emo038 :
แก้ไขล่าสุดโดย Dis volentibus เมื่อ ศุกร์ ก.ค. 11, 2008 4:16 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
เบญญาภา

เสาร์ ก.ค. 12, 2008 4:19 pm

benyapa เขียน: ดิฉันเป็นคนพุทธค่ะ  แต่ดิฉันมีความเชื่อในเรื่องต่างของศาสนาคาทอลิกโดยเฉพาะเวลาอะไรจากพระมักจะได้เกือบทุกครั้งแต่เมื่อได้แล้วฉันไม่เคยลืมที่จะขอบคุณพระ  ดิฉันจึงตัดสินใจเรียนคำสอน  แต่ก่อนที่ดิฉันจะตัดสินใจเรียนคำสอนดิฉันเคยขอพระไว้ในเรื่องต่าง ๆ เช่น  เรื่องการงาน  ความอดทน  และเรื่องชีวิตความรัก  ดิฉันเคยขอพระว่าถ้าดิฉันจะมีแฟนหรือครอบครัวขอให้ดิฉันได้แฟนเป็นคาทอลิก  แล้ววันนึงพระได้ให้กับดิฉันจริง  ดิฉันรู้สึกดีใจที่สิ่งที่ฉันภาวนานั้นเป็นความจริง  และดิฉันตั้งใจไว้ว่าดิฉันล้างบาปก่อนที่จะแต่งงาน  ซึ่งตรงนี้แหละที่ดิฉันรู้สึกพะว้าพะวงมากเพราะคุณพ่อที่ดิฉันจะให้สอนศีลแต่งงานย้ายไปแล้ว  และคุณพ่อที่ดิฉันเคยเรียนคำสอนก็สอนบ้างไม่สอนบ้าง  ดิฉันจึงกลัวว่าจะไม่ได้ล้างบาปก่อนแต่งงาน  ดิฉันจึงอยากถามว่าถ้าเราเรียนคำสอนไปครบนั้นเราสามารถล้างบาปได้หรือไม่  แต่ดิฉันมาวัดทุกวันเสาร์  หรือไม่ก็วันอาทิตย์  เพราะดิฉันมีความเชื่อและความศรัทธาอยู่มาก    และอีกเรื่องนึงคือว่าถ้าเรายังไม่ได้ล้างบาปเราจะได้รับศีลสมรสหรือไม่ (แฟนดิฉันเป็นคริสต์ตังนอน) เพราะดิฉันกลัวว่าจะได้รับศีลสมรสช่วยตอบด้วยนะค่ะ  ขอบคุณมากค่ะ
แม่ทูลหัวต้องเป็นอย่างไรค่ะ( ถ้าเราจะล้างบาป)
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

เสาร์ ก.ค. 12, 2008 4:55 pm

แม่ทูนหัว

เลือกเอาคนที่สามารถดูแลวิญญาณเราได้
มีความเชื่อมั่นคง  เป็นแบบอย่างคริสตชนที่ดี  ให้คำแนะนำฝ่ายจิตได้
และเวลาเขาตักเตือนเรา  แล้วเราจะฟังเขาค่ะ
mei

เสาร์ ก.ค. 19, 2008 1:58 pm

อยากให้ช่วยแนะนำวัดคาทอลิคให้หน่อยค่ะ
อยู่แถวเดอะมอลล์บางแคค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
benyapa

ศุกร์ ก.ค. 25, 2008 2:38 pm

~@Little lamb@~ เขียน:

แจก ไบเบิ้ลฟรี  ที่นี่ค่ะ
http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=21.0

ใครต้องการเป็นคาทอลิก  ติดต่อ ดิฉัน
j_littlelamb@yahoo.com

หรือติดต่อที่
ศูนย์คริสตศาสนธรรม กรุงเทพฯ
57 ซ.โอเรียนเต็ล  ถ.เจริญกรุง 40
บางรัก กรุงเทพฯ 10500
โทร.(02) 237-5276  แฟกซ์ (02) 233-8159
โทร.0-2233-0338 โทรสาร : 0-2233-8159

ใครต้องการเป็นโปรเตสแตนท์   ติดต่อ อ. Prodpran

แล้วพี่ ๆ จะเป็นคนกระจายน้อง ๆ ในบอร์ดให้รับดูแลเองนะคะ
เพื่อความเป็นระเบียบเรียบร้อย  และป้องกันการมั่วนิ่ม    ::011::

คาทอลิก กับ โปรเตสแตนท์ต่างกันตรงไหน

นิกายใหญ่ ของคริสต์ มี 3 นิกาย คือ....เริ่มแรก บรรพชน ของพวกเราก็รวมกันมาไม่ได้มีการแยกนิกายอะไร ต่อมา ศตวรรษที่ 11 มีความขัดแย้ง ระหว่างพระศาสนจักร(คริสตจักร)ตะวันออก และโรม
จึงแยก ตัวออกไป เกิดเป็นนิกายออธอดอคขึ้นมา

และ ต่อมา ในศตวรรษที่16 ในพระศาสนจักร ได้ประสบปัญหาต่างๆมากมาย ทั้งจากระบบ และความประพฤติของบรรดาบาทหลวง ทางอดีตบาทหลวงมาร์ติน ลูเธอร์ ยื่นประท้วง 95 ข้อ เพื่อขอให้แก้ไข แต่ไม่ได้รับการตอบสนองจากสมเด็จพระสันตะปาปา เลยถูกขับ และสั่งลงโทษ ( ยุคนั้น พระศาสนจักร มีอำนาจเหนืออาณาจักร ) และได้เกิดนิกายโปรแตสแตนท์ขึ้นมา

ดังนั้นสรุปนิกายใหญ่ๆของคริสตศาสนาได้ดังนี้

1.โรมันคาทอลิก

2.ออเทอดอกซ์ แยกออกไป เมื่อ ปี ค.ศ. 1054

3.โปรเตสแตนต์ แยกออกไป เมื่อ ปี 1517 โดยอดีตบาทหลวง มาร์ติน ลูเธอร์

++++++++++++++++++++++++++++++

+โรมันคาทอลิก+

มีพระสันตะปาปาเป็นประมุข โดยสืบทอดมาตั้งแต่สมัยอัครสาวกกลุ่มแรก โดยถือว่า นักบุญ เปโตร หรือ เซนต์ปีเตอร์ คือพระสันตะปาปาพระองค์แรก และสืบทอดมาถึงพระสันตะปาปาเบนนิดิกที่ 16 องค์ปัจจุบันเป็นองค์ที่265

ผู้นับถือคริสตศาสนาทุกนิกายทั่วโลก เรียกเป็นภาษาอังกฤษเหมือนกันว่า คริสเตียน แปลเป็นภาษาไทยคือคริสตชน แต่สำหรับประเทศไทยเรานั้น นิกายโรมันคาทอลิกถูกนำเข้ามาก่อนสมัยพระนารายณ์มหาราชโดยบาดหลวงชาวโปรตุเกส ดังนั้นการออกเสียงคำว่า คริสเตียนในภาษาโปรตุเกส ออกเสียงว่า "คริสตัง" อย่างจีซัส ก็ออกเสียงว่า "เยซู" จึงทำให้คาทอลิคเรียกผู้นับถือศาสนาคริสต์นิกายคาทอลิคว่า คริสตัง ส่วนโปรแตสแตนท์เข้ามาสมัยหมดบลัดเลย์ซึ่งเป็นอเมริกา ดังนั้น โปรแตสแตนท์ไทยจึงเรียกตัวเองว่า คริสเตียน ตามแบบภาษาอังกฤษ สำเนียงอเมริกา แต่คำว่า"เยซู"ก็ใช้ตามที่คาทอลิกและคนไทยได้คุ้นเคยแล้ว

กลับมาที่ลักษณะของคาทอลิกต่อ

คาทอลิกนั้นจะมีนักบวช ที่เรียกว่า บาดหลวง หรือซิสเตอร์

คาทอลิกจะมีการให้เกียรติพระนางมารีย์ แม่ของพระเยซูเป็นพิเศษ เรียกพระนางว่า "แม่พระ" มาจากคำว่า มารดาของพระเจ้า

คาทอลิกจะมีการยกย่องวีรบุรุษ หรือวีรสตรีทางศาสนา หรือเรียกง่ายๆว่า บุคคลที่ดำเนินชีวิตตามแบบอย่างพระเยซูอย่างดีมากจนเรามั่นใจว่าเขาได้ไปสวรรค์แน่นอน(คล้ายๆกรณีพระอรหันต์ในศาสนาพุทธ) เราจะเรียกคนเหล่านี้ ว่าเป็น นักบุญ

ดังนั้นหากเปรียบให้เข้าใจง่าย เรามองว่าพระเยซูคือกษัตริย์ ส่วนแม่พระก็เป็นพระราชชนนี(แบบสมเด็จย่า) เหล่านักบุญก็เหมือนขุนนาง ที่ใกล้ชิดกษัตริย์

คาทอลิกมีความเชื่อว่า ในพิธีมิซซา(พิธีนมัสการพระเจ้าในวันอาทิตย์) เมื่อขนมปัง และเหล้าองุ่นถูกเสกในพิธี ก็คือเนื้อ และพระโลหิต เหมือนที่พระเยซูเจ้าทรงกระทำในอาหารค่ำมื้อสุดท้าย

โบสถ์คาทอลิกทุกแห่ง ถือเป็น1เดียวกัน ขึ้นตรงต่อกรุงวาติกัน และองค์พระสันตะปาปา ดังนั้น หากคุณเป็นคาทอลิกคุณสามารถไปวัดไหนก็ได้ที่ใกล้บ้าน สามารถเปลี่ยนวัดที่ไปได้ตามแต่สะดวก

+โปรแตสแตนต์+

โปรแตสแตนทต์นั้น หลังจากการแยกนิกายในสมัยมาตินลูเธอร์ หลังจากนั้นได้มีการแยกนิกายย่อยอีกหลานิกาย ดังนั้นโบสถ์หรือคริสตจักรต่างๆ จะไม่ได้ขึ้นกับวาติกันหรือพระสันตะปาปาแต่อย่างใด

แต่สำหรับในประเทศไทย โปรแตสแตน แบ่งเป็น 4 สายใหญ่ๆ คือสายสภาคริสตจักรในประเทศไทย สายสหกิจคริสตจักร และสายสหแบ๊บติสท์ และ เซเวนเดย์แอดเวนทิสท์ และนอกจากนั้นมีคริสตชนที่ไม่มีสังกัด เรียกตัวเองว่าคริสตจักรอิสระ

เท่าที่ทราบมานั้น โบสถ์ใน 4 สายหลักนี้ จะมีโยงใยถึงกัน และมีการตั้งที่เป็นระบบระเบียบ มีการควบคุมดูแลความสอดคล้องในหลักข้อความเชื่อให้ถูกต้อง แต่ในขณะเดียวกันก็มีคริสตจักรที่ไม่มีที่มาที่ไปที่ตั้งขึ้นเอง ซึ่งก็ต้องระมัดระวังในหลักความถูกต้องต่างๆด้วยตัวเอง ทั้งผู้สอนและผู้เชื่อ

โปรแตสแตนต์ ไม่มีนักบวช แต่มีผู้ถวายตัวรับใช้พระเจ้า เรียกว่า ศาสนจารย์ /ศิษยาภิบาล และผู้ประกาศ ซึ่งอาจแต่งงานหรือไม่แต่งงานก็ได้ การเรียกคำนำหน้าบุคคลเหล่านี้ จะเรียกว่า อาจารย์

โปรแตสแตนต์(โดยทั่วๆไป)จะไม่ให้ความสำคัญพิเศษกับพระนางมารีย์ หรือนักบุญ จะเน้นการเข้าถึงพระเยซูเจ้าโดยตรงด้วยตนเอง แต่สำหรับบางกลุ่มที่สนใจในเรื่องศาสนศาสตร์สตรี จะให้ความสำคัญกับพระนางมารีย์มากขึ้น ในฐานะแบบอย่างของสตรีคริสตชนที่ดี

สถานที่ประกอบกิจกรรมทางศาสนาของโปรแตสแตนต์เรียกว่าคริสตจักร ซึ่งคาทอลิคจะเรียกวัด

โดยทั่วไป เมื่อรับเชื่อที่โบสถ์ไหน ก็ต้องร่วมนมัสการที่โบสถ์นั้น

พิธีทางศาสนาในวันอาทิตย์เรียกว่าพิธีนมัสการ

http://www.newmana.com/yabb/http://newm ... eadid=2747

5 องค์กรคริสตศาสนา ที่ กรมศาสนารับรอง
1.โรมันคาทอลิก
2.สภาคริสตจักรในประเทศไทย
3.สหกิจคริสเตียน (รวมทั้งแองกลกัน ลูเธอรัน ออร์โธดอกซ์)
4.สหกิจคริสตจักรแบ๊บติสต์
5.เซเว่นเดย์แอดเวนติส

อยากทราบว่าถ้าเรามีความเชื่อและความศรัทธา  และเรามาวัดเป็นประจำ( ดิฉันเป็นคนพุทธ)  และอยากที่จะรับศีลล้างบาปเพื่อขอเข้าเป็นคาทอลิก  ซึ่งดิฉันเคยเรียนคำสอนมาบ้างแล้วแต่ยังเรียนไม่ครบทั้งหมด  เรียนกับครูคำสอน  และ  คุณพ่อด้วย  แต่ช่วงนี้คุณพ่อและครูคำสอนไม่ค่อยว่างดิฉันจึงอ่านหนังสือคำสอนเอง  ถามว่า  อย่างนี้เราจะรับศีลล้างบาปได้หรือเปล่า  เพราะเรามีความเชื่อ  และศรัทธา  ซึ่งได้พระพรของมากพอสมควร.
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 25, 2008 3:52 pm

ขึ้นอยู่กับการพิจารณาของคุณพ่อแต่ละองค์ค่ะ
ว่าถ้าคุณพ่อเห็นว่าคุณเป็นผู้เหมาะสมแล้ว ก็มีสิทธิ์ได้ล้าง
แต่ถ้าคุณพ่อยังไม่มั่นใจ  ก็อาจต้องเรียนจนจบก่อน

ศุกร์ ก.ค. 25, 2008 4:56 pm

จะได้ล้างเมื่อไหร่ ก็ต้องเเล้วเเต่คนล้างให้ด้วยค่ะ  :grin:
เเม้หลายๆคนหรือตัวเราเอง อาจเห็นว่า สมควรได้ล้างเเล้ว
เเต่ทั้งหมดก็ขึ้นอยู่กับ พระประสงค์ เเละพระสงฆ์ เจ้าค่ะ

เป็นกำลังใจให้นะคะ : xemo026 :
reccanohono

อาทิตย์ ส.ค. 03, 2008 7:09 pm

สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ เพิ่งได้เจอเวบนี้เมื่อวานค่ะ *-*
มีความสนใจอยากเป็นคริสต์ และอยากเรียนคำสอนค่ะ
เมื่อวานได้ส่งเมลไปแจ้งแล้ว ไม่ทราบว่าได้รับหรือเปล่าคะ พี่ลูกแกะน้อย
ติดต่อ:

จันทร์ ส.ค. 04, 2008 2:56 am

ได้รับแล้วจ้า 

ส่งกลับไปแล้วนะจ้า  ::017::
Ebenizer

จันทร์ ส.ค. 04, 2008 7:38 pm

สวัสดีคับ

ผมชื่อนัสนะคับ  เข้ามาเล่นบอร์ดนี้ได้ก็นานแล้วล่ะคับ

แต่ยังไม่ค่อยได้คุยโต้ตอบกับใคร ๆ สักเท่าไหร่

มักเข้ามาขอกำลังใจ กับมาอ่านคำหนุนใจมากกว่า

เข้าเรื่องดีกว่านะคับ อิอิ  ::011:: คือผมเป็นโปรน่ะคับ แต่อยากเรียนคำสอนของคาธอลิก

(อยากเปลี่ยนน่ะคับ เคยโพสไปทีนึงในห้องสวนมะกอกแล้วคับ) แต่ว่ายังไม่ได้เรียนคำสอนเลยอ่ะคับ

จะต้องทำยังไงมั่งหรอคับ ช่วงนี้ผมพยายามไปเข้าวัดอัสสัมทุกวันอาทิตย์ตอนเช้า 7.30 (มีเรียนตอน 9-12) อ่ะคับ

แล้วแบบนี้จะทำยังไง เพื่อให้ได้เรียนคำสอนอ่ะคับ และอีกอย่างคือไม่มีเพื่อนเข้าวัดอ่ะคับ เหงา ๆ แฮะ ๆๆ ::003::

รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะคับ  : xemo031 :

(ผมสวดสายประคำกับบทสวดประจำได้แล้วน่ะคับ และสวดเป็นประจำ เหอ ๆ )

ปล. สงสัยกับคำว่า "คริสตังนอน" กับ "คริสตังยืน" อ่ะคับขอความกระจ่างหน่อยคับ

ขอบคุณคับ พระอวยพร
Viridian

จันทร์ ส.ค. 04, 2008 10:07 pm

ที่วัดอัสสัมชัญ มีสอนคำสอนทุกวันอาทิตย์ เวลา 10.00 น. ค่าาาา
ตอนนี้ก็เรียนคำสอนอยู่ที่นี่เหมือนกัน...
มีอะไรก็...แอดเอมมาคุยกันได้นะ... ::011::

ป.ล. คริสตังนอน คือ คนที่เป็นคาทอลิกตั้งแต่เกิด
ส่วนคริสตังยืน ก็คือคนที่กลับใจมาเป็นคาทอลิกในภายหลังค่ะ ::001::

จันทร์ ส.ค. 04, 2008 10:18 pm

สวัสดีคับ

-----สวัสดีค่ะ

ผมชื่อนัสนะคับ  เข้ามาเล่นบอร์ดนี้ได้ก็นานแล้วล่ะคับ

แต่ยังไม่ค่อยได้คุยโต้ตอบกับใคร ๆ สักเท่าไหร่

มักเข้ามาขอกำลังใจ กับมาอ่านคำหนุนใจมากกว่า

-----มาบ่อยๆนะจ๊ะ : emo038 :

เข้าเรื่องดีกว่านะคับ อิอิ  ::011:: คือผมเป็นโปรน่ะคับ แต่อยากเรียนคำสอนของคาธอลิก

(อยากเปลี่ยนน่ะคับ เคยโพสไปทีนึงในห้องสวนมะกอกแล้วคับ) แต่ว่ายังไม่ได้เรียนคำสอนเลยอ่ะคับ

จะต้องทำยังไงมั่งหรอคับ ช่วงนี้ผมพยายามไปเข้าวัดอัสสัมทุกวันอาทิตย์ตอนเช้า 7.30 (มีเรียนตอน 9-12) อ่ะคับ

แล้วแบบนี้จะทำยังไง เพื่อให้ได้เรียนคำสอนอ่ะคับ และอีกอย่างคือไม่มีเพื่อนเข้าวัดอ่ะคับ เหงา ๆ แฮะ ๆๆ ::003::

-----วัดอัสสัมชัญมีเรียนคำสอนตอน10โมงวันอาทิตย์ เเต่ถ้าจะขอเรียนเวลาอื่นก็เป็นไปได้ อ่านรายละเอียดได้ที่ลายเซ็นต์ของข้าพเจ้า

รูปภาพ

หรือจะไปเรียนที่วัดเซนต์หลุยส์ก็ได้นะคะ อยู่ใกล้ๆกับวัดอัสสัมชัญเเหล่ะ เเต่รู้สึกจะเรียนช่วงบ่าย

ส่วนการเข้าวัด ปกติเราไปวัดรอบ8.30อยู่เเล้ว เเต่ถ้าจะให้ไปเป็นเพื่อนตอนรอบ7.30 ก็ได้จ้า  : emo038 :

รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะคับ  : xemo031 :

(ผมสวดสายประคำกับบทสวดประจำได้แล้วน่ะคับ และสวดเป็นประจำ เหอ ๆ )

----- ดีเเล้วค่าๆ

ปล. สงสัยกับคำว่า "คริสตังนอน" กับ "คริสตังยืน" อ่ะคับขอความกระจ่างหน่อยคับ

-----เหมือนที่คุณVaridian ว่าไว้น่ะค่ะ
คริสตังนอน ก็คือตอนล้างบาป อยู่ในเเนวขนานกับพระเเท่น (ยืนยังไม่ได้  พ่อเเม่อุ้มมาล้างบาป 555)
ส่วนคริสตังยืน ก็คือตอนล้างบาป อยู่ในเเนวตั้งฉากกับพระเเท่น (มาล้างบาปตอนโต)

ขอบคุณคับ พระอวยพร
----- ยินดีค่ะ ขอพระเจ้าอวยพร
BoyZa199

พฤหัสฯ. ส.ค. 21, 2008 4:23 pm

ขอบคุณครับ
Isolation

พฤหัสฯ. ส.ค. 21, 2008 4:28 pm

คุนเจน รอรับ  : xemo033 :
tan
ติดต่อ:

ศุกร์ ส.ค. 22, 2008 6:56 pm

เป็นมานานแล้วจ้า
GIFTGIFT
ติดต่อ:

เสาร์ ส.ค. 23, 2008 1:08 pm

คือกลัวว่าทางที่บ้านจะไม่ให้ล้างบาปอะ
เพราะว่าที่บ้านเป็นพุทธหมดเลย
ควรพูดกับทางบ้านว่ายังงัยดี ?

แต่ว่าตอนนี้ก้เรียนคำสอนอยู่แต่บางครั้งก็ไปเรียนไม่ได้เพราะติดธุระกลัวว่าเวลาเรียนจะไม่พออ่ะคะ :smiley:
jimmieZ

เสาร์ ส.ค. 30, 2008 5:01 pm

ติดต่อ สอบถามไปทางเมล j_littlelamb@yahoo.com แล้วนะคะ
รบกวนตอบด้วยนะคะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
BERUK

จันทร์ ก.ย. 01, 2008 3:13 pm

อยากทราบรายละเอียด ของนิกาย มอรม่อนครับ
thanachard

อังคาร ก.ย. 02, 2008 1:57 pm

BERUK เขียน: อยากทราบรายละเอียด ของนิกาย มอรม่อนครับ
รายละเอียดเกี่ยวกับมอรมอน โดยคุณ P ตามกระทู้นี้เลยครับ

http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=1800.0
http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=6703.0

สงสัยอะไรจะหน้าไมค์หรือหลังไมค์ก็ได้นะครับ ยินดีเสมอจ้า  ::014::
พงศกร

เสาร์ ก.ย. 06, 2008 11:11 am

อย่าเข้าคริสครับ ได้ลองศึกษาจากวารสารพลังแห่งชีวิตมาตั้งแต่เด็ก ๆ แล้วก็เริ่มอ่านพระคริสธรรมใหม่ที่เพื่อน ๆ เอามาให้นะครับ แต่ไม่เข้าใจว่าที่เพื่อน ๆ ผมไปรวมตัวกัน เค้าเรียกว่า แคล คือนิกายอะไรครับ เพราะตอนนี้ไม่แน่ใจว่าจะเข้านิกายไหนดีครับ แนะนำหน่อยได้ไหมครับ
พงศกร

เสาร์ ก.ย. 06, 2008 11:19 am

ผมได้ลองศึกษาจากวารสารพลังแห่งชีวิตมาตั้งแต่เด็ก ๆ  และได้ลองศึกษาจากคัมภีพระคริสธรรมใหม่ ที่เพื่อน ๆ แนะนำมาให้ แต่ผมไม่เข้าใจว่าที่เพื่อน ๆ ผมไปรวมกลุ่มกัน (เค้าเรียกว่า แคล) คือนิกายอะไรเหรอครับ แล้วการเลือกเข้านิกายที่ตรงกับเราจะต้องมีปัจจัยอะไรบ้างครับ รบกวนตอบให้ด้วยนะครับ  :grin:

ปล.กระทู้แรกพิมพ์ผิดไปขอ อภัยด้วยครัย

พุธ ก.ย. 10, 2008 10:58 pm

เเคล นี่ คือ กลุ่ม เซล หรือเปล่าอ่าคะ?  :huh:

ส่วนนิกายไหน เเล้วเเต่คนชอบน่ะคะ
เเต่ถ้ายังตัดสินใจไม่ได้ ก็ให้ลองเข้าโบสถ์/วัด ของทั้งสองนิกายไปก่อน
เเล้วซักพักค่อยตัดสินใจว่า ทางไหนเป็นทางของคุณ
Viridian

พุธ ก.ย. 10, 2008 11:01 pm

†Ecclēsia เขียน: เเคล นี่ คือ กลุ่ม เซล หรือเปล่าอ่าคะ?  :huh:

ส่วนนิกายไหน เเล้วเเต่คนชอบน่ะคะ
เเต่ถ้ายังตัดสินใจไม่ได้ ก็ให้ลองเข้าโบสถ์/วัด ของทั้งสองนิกายไปก่อน
เเล้วซักพักค่อยตัดสินใจว่า ทางไหนเป็นทางของคุณ
"แคล" ที่คุณพงศกรพูด อาจจะหมายถึง "กลุ่มแคร์" ของคริสตจักรความหวังก็ได้นะ

พุธ ก.ย. 10, 2008 11:05 pm

Viridian เขียน:
†Ecclēsia เขียน: เเคล นี่ คือ กลุ่ม เซล หรือเปล่าอ่าคะ?  :huh:

"แคล" ที่คุณพงศกรพูด อาจจะหมายถึง "กลุ่มแคร์" ของคริสตจักรความหวังก็ได้นะ
อันเดียวกันนั่นเเหล่ะค่ะ เขาเรียกกว่ากลุ่มเซล เป็นกลุ่มของพี่น้องโปรเเตสเเตนท์
Viridian

พุธ ก.ย. 10, 2008 11:23 pm

†Ecclēsia เขียน:
Viridian เขียน:
อันเดียวกันนั่นเเหล่ะค่ะ เขาเรียกกว่ากลุ่มเซล เป็นกลุ่มของพี่น้องโปรเเตสเเตนท์
แต่พี่ว่าคำว่า "แคล" มันดูใกล้เคียงกับคำว่า "แคร์" มากกว่าไง ::011::
† Sister of Lucifer†
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ย. 22, 2008 2:30 pm

ต้องการเข้าคาทอลิคน่ะค่ะ

บ้านอยู่มหาชัย สมุทรสาคร  มีโบสถ์ที่ไหนใกล้ที่สุดบ้างค่ะ

อยากเข้าไปพบบาทหลวงเพื่อขอเรียนคำสอนน่ะค่ะ

อ่านไบเบิ้ลมานานแล้ว แต่ก็อยากที่จะใกล้ชิดพระเจ้ามากกว่านี้ค่ะ

รบกวนแนะนำด้วยนะค่ะ  ขอบคุณค่ะ
Batholomew
~@

จันทร์ ก.ย. 22, 2008 3:25 pm

sadako เขียน: ต้องการเข้าคาทอลิคน่ะค่ะ

บ้านอยู่มหาชัย สมุทรสาคร  มีโบสถ์ที่ไหนใกล้ที่สุดบ้างค่ะ

อยากเข้าไปพบบาทหลวงเพื่อขอเรียนคำสอนน่ะค่ะ

อ่านไบเบิ้ลมานานแล้ว แต่ก็อยากที่จะใกล้ชิดพระเจ้ามากกว่านี้ค่ะ

รบกวนแนะนำด้วยนะค่ะ  ขอบคุณค่ะ
วัดนักบุญอันนา (วัดท่าจีน)
79 ม.4 ต.บางหญ้าแพรก อ.เมือง จ.สมุทรสงคราม 74000
โทร. 034-819216 ถึง 7, 034-818708 ถึง 9 (บ้านซิสเตอร์)
โทรสาร. 034-819218

ตารางมิสซา
http://www.catholic.or.th/service/mass/ ... hbkk5.html

รูปภาพ
† Sister of Lucifer†
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ย. 22, 2008 5:42 pm

ขอบคุณมาก ๆ เลยค่า
: xemo026 :
ตอบกลับโพส