@@ ใครต้องการจะเป็นคริสต์ เชิญกระทู้นี้ค่ะ @@

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
Jeab Agape
~@

เสาร์ ธ.ค. 13, 2008 10:55 pm

Annie เขียน: ....ก็ยังผูกพันธ์นิกายโปแตสแตน์มาก แต่ลึก ๆ ในใจก็อยากทราบจริงๆ ว่านิกายไหนที่ใกล้ชิดพราะเยซูมากที่สุด และตอนนี้แอนนี่ก็มาใช้ชีวิตแต่งงานอยู่มาเลย์เซีย อยากรบกวนพี่ ๆ ช่วยแนะนำแอนนี่หน่อยค่ะ  ว่าแอนนี่ควรจะทำอย่างไรดี  สับสนในชิวิตนิดหน่อยค่ะ  ทั้งเรื่องความเชื่อ และโบสถ์ที่จะไปเข้าร่วม ขอบคุณมากค่ะ
นิกายไหน ก็ทำให้เราใกล้ชิดกับพระเยซูทั้งนั้น อยู่ที่ผู้เชื่อ เช่นคุณเคยนมัสการแบบโปรฯมาตลอด คุณได้อ่านพระคัมภีร์ ได้ฟังเทศนา ได้ร่วมกลุ่มเซลล์
ได้มีการอธิษฐาน ด้วยตัวเอง สารภาพบาปเมื่อทำผิด ทูลในพระนามพระเยซู ทรงเป็นปุโรหิตหลวง คือเป็นคนกลางระหว่างมนุษย์กับพระเจ้า

คุณลองไปที่โบสถ์โปรฯ ที่มาเลเซีย จะมีกลุ่มคณะเมโธดิสเยอะ...แล้วสามี คุณนับถืออะไรล่ะ ถ้าเขาเป็นคริสต์เหมือนกัน ก็อาจจะตามสามีก็ได้ครับ :cheesy:
ภาพประจำตัวสมาชิก
~_~Katty~_~
ติดต่อ:

อังคาร ธ.ค. 16, 2008 10:09 pm

อยากเปลี่ยนศาสนามาตั้งนานมากแล้วหละค่ะ  เริ่มดูหนังและสนใจเรื่องชีวะประวัติของพระเยซูมาตั้งแต่ขึ้นม.1แล้วหละค่ะ

ตอนนี้ก็อยู่ปี3จะขึ้นปี4แล้ว จะทำยังไงดีไม่มีใครไปเป็นเพื่อนที่โบธ ก็กลัวไปทำอะไรเปิ่นๆเข้าแล้วก็ไม่เคยเข้าไปเลยค่ะ  แ่ต่ก็มาหนักใจกะไอ่ตรงที่ว่า

จะนับถือนิกายไปนดีระหว่าง แคทรอริก  กับ โปรตัสแตน  ตอนนี้ก็สับสนอยู่ว่าจะทำยังไงดี  กะว่าจะศึกษาดูก่อนแล้วก็อยากได้คนชี้แนะด้วยค่ะ

ยังไงก็ช่วยชี้แนะทางสว่างให้กับผู้ที่ศัทธาในพระคริสคนนี้ด้วยนะค่ะ  ยินดีรับคำชี้แนะเสมอค่ะเพราะว่าเชื่อในพระคริสมาตั้งนานแล้วแต่ก็ไม่กล้าซักที
Zion
~@
ติดต่อ:

อังคาร ธ.ค. 16, 2008 10:24 pm

katty เขียน: อยากเปลี่ยนศาสนามาตั้งนานมากแล้วหละค่ะ  เริ่มดูหนังและสนใจเรื่องชีวะประวัติของพระเยซูมาตั้งแต่ขึ้นม.1แล้วหละค่ะ

ตอนนี้ก็อยู่ปี3จะขึ้นปี4แล้ว จะทำยังไงดีไม่มีใครไปเป็นเพื่อนที่โบธ ก็กลัวไปทำอะไรเปิ่นๆเข้าแล้วก็ไม่เคยเข้าไปเลยค่ะ  แ่ต่ก็มาหนักใจกะไอ่ตรงที่ว่า

จะนับถือนิกายไปนดีระหว่าง แคทรอริก  กับ โปรตัสแตน  ตอนนี้ก็สับสนอยู่ว่าจะทำยังไงดี  กะว่าจะศึกษาดูก่อนแล้วก็อยากได้คนชี้แนะด้วยค่ะ

ยังไงก็ช่วยชี้แนะทางสว่างให้กับผู้ที่ศัทธาในพระคริสคนนี้ด้วยนะค่ะ  ยินดีรับคำชี้แนะเสมอค่ะเพราะว่าเชื่อในพระคริสมาตั้งนานแล้วแต่ก็ไม่กล้าซักที
ลองอ่านนี่ดูนะครับ :wink:

http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=7350.0
beloved

อาทิตย์ ธ.ค. 21, 2008 2:07 am

เข้ามาเก็บข้อมูลค่ะ ^^
beloved

อาทิตย์ ธ.ค. 21, 2008 2:18 am

ถ้าสนใจนับถือ แบบโรมันคาทอลิก วัดในกรุงเทพมีที่ไหนบ้างหรอค่ะ  ขอคำแนะนำด้วยนะค่ะ  : emo038 :
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

อาทิตย์ ธ.ค. 21, 2008 3:06 am

beloved เขียน: ถ้าสนใจนับถือ แบบโรมันคาทอลิก วัดในกรุงเทพมีที่ไหนบ้างหรอค่ะ  ขอคำแนะนำด้วยนะค่ะ  : emo038 :
บ้านอยู่แถวไหนค่ะ
จะได้แนะนำวัดใกล้บ้านได้  ::017::
A Sheep

พุธ ธ.ค. 24, 2008 5:55 pm

สวัสดีค่ะ คือหนูอายุ 17 และพี่สาวหนูอายุ 18 ค่ะ คือว่า
หนูกับพี่สาวหนูศรัทธาในคริสตศาสนา (นิยายโรมันคาทอลิก) มานานแล้วค่ะ
แล้วหนูก็เคยเรียนอยู่ที่โรงเรียนพระมารดานิจจานุเคราะห์ตั้งแต่อ.1-ป.6ค่ะ
คือหนูกับพี่สาวหนูเองก็ได้บอกเรื่องที่หนูกับเขาศรัทธาในคริสตศาสนา
ให้กับคุณแม่ทราบแล้วค่ะ ซึ่งท่านเองก็ไม่ได้ขัดข้องที่ลูกสองคนจะเปลี่ยนศาสนา

หนูอยากจะถามพี่ๆว่า การจะเปลี่ยนเป็นคาทอลิกมีพิธีการอะไรบ้างคะ?
ซึ่งจะต้องใช้ผู้ปกครองในการเซ็นต์รับรองอะไรหรือเปล่าคะ?
แล้วก็พิธีการดังกล่าวต้องทำที่วัดใช่ไหมคะ แล้ววัดมีที่ไหนบ้างคะ?

หนูสะดวก 3 ที่ค่ะ
1.แถวบ้านหนูอยู่ตรงถนนร่มเกล้าใกล้ๆกับสนามบินสุวรรณภูมิค่ะ
2.เป็นวัดที่ใกล้รถไฟฟ้า(สถานีไหนก็ได้ค่ะ)
3.ใกล้กับร.ร.เตรียมฯพัฒน์ (ถ.พัฒนาการ) ค่ะ

รบกวนพี่ๆช่วยตอบด้วยนะค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ^^

ปล.อยากจะได้คนช่วยแนะนำหลายๆอย่างด้วยค่ะ ^^
แก้ไขล่าสุดโดย A Sheep เมื่อ พุธ ธ.ค. 24, 2008 6:00 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Batholomew
~@

พุธ ธ.ค. 24, 2008 7:08 pm

ขอแสดงความยินดีด้วยนะครับ ที่พระองค์ทรงเรียกคุณนะครับ

สำหรับการเป็นคาทอลิกนะครับ ขั้นตอนก็คือ ต้องหาวัดที่คุณสะดวกไปทุกวันอาทิตย์ก่อนนะครับ
ในกรณีของคุณ วัดที่ใกล้สถานีรถไฟฟ้า ก็น่าจะเป็นวัดพระมหาไถ่ครับ อยู่ตรงสถานีรถไฟฟ้าเพลินจิตครับ ในซอยร่วมฤดีครับ
ติดต่อคุณพ่อเจ้าวัดขอเรียนคำสอนครับ ก็เรียนไปเรื่อย ๆ จนกว่าจะรับศีลล้างบาปครับ
A Sheep

พุธ ธ.ค. 24, 2008 8:00 pm

Batholomew เขียน: ขอแสดงความยินดีด้วยนะครับ ที่พระองค์ทรงเรียกคุณนะครับ

สำหรับการเป็นคาทอลิกนะครับ ขั้นตอนก็คือ ต้องหาวัดที่คุณสะดวกไปทุกวันอาทิตย์ก่อนนะครับ
ในกรณีของคุณ วัดที่ใกล้สถานีรถไฟฟ้า ก็น่าจะเป็นวัดพระมหาไถ่ครับ อยู่ตรงสถานีรถไฟฟ้าเพลินจิตครับ ในซอยร่วมฤดีครับ
ติดต่อคุณพ่อเจ้าวัดขอเรียนคำสอนครับ ก็เรียนไปเรื่อย ๆ จนกว่าจะรับศีลล้างบาปครับ
ขอบคุณมากค่ะ
คือแล้วหนูก็อยากจะทราบระยะเวลา
เรียนคำสอนค่ะ นานประมาณเท่าไรคะ??
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. ธ.ค. 25, 2008 12:39 am

pearl เขียน:
Batholomew เขียน: ขอแสดงความยินดีด้วยนะครับ ที่พระองค์ทรงเรียกคุณนะครับ

ขอบคุณมากค่ะ
คือแล้วหนูก็อยากจะทราบระยะเวลา
เรียนคำสอนค่ะ นานประมาณเท่าไรคะ??
ขึ้นอยู่กับคุณพ่อที่สอนคำสอนครับ ::001::
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ธ.ค. 25, 2008 3:25 am

โดนมากจะประมาณ 1 ปีค่ะ
i_jaezaa

พฤหัสฯ. ธ.ค. 25, 2008 11:41 am

~@Little lamb@~ เขียน: โดนมากจะประมาณ 1 ปีค่ะ
ถ้าเราจะย้าย แล้วคุณพ่อจะถามไรมั้งอ่ะคับ
Dis volentibus

ศุกร์ ธ.ค. 26, 2008 12:29 am

i_jaezaa เขียน:
~@Little lamb@~ เขียน: โดนมากจะประมาณ 1 ปีค่ะ
ถ้าเราจะย้าย แล้วคุณพ่อจะถามไรมั้งอ่ะคับ
ก็อาจจะถามว่า "ทำไมถึงอยากมาเรียนคำสอน?" น่ะค่ะ  : emo027 :
ANNY

เสาร์ ธ.ค. 27, 2008 7:15 pm

คืออยากจะย้ายมาศาสนาคริสต์

เราต้องทำยังงัยบ้างคะ

เริ่มเชื่ออย่างจิงจังค่ะ

ชอบบอกทีค่ะ

ครัยก้อดั้ย

แอดมาแนะนำทีดั้ยไหมคะ

ann_aum06-06-08@windowslive.com

ช่วยทีค่ะ

เสาร์ ธ.ค. 27, 2008 8:59 pm

ANNY เขียน: คืออยากจะย้ายมาศาสนาคริสต์

เราต้องทำยังงัยบ้างคะ

เริ่มเชื่ออย่างจิงจังค่ะ

ชอบบอกทีค่ะ

ครัยก้อดั้ย

แอดมาแนะนำทีดั้ยไหมคะ

ann_aum06-06-08@windowslive.com

ช่วยทีค่ะ
ลองอ่านที่นี่ ก่อนเลยค่า

ป.ล. บ้านอยู่เเถวไหนหรือคะ
kanommha
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ม.ค. 15, 2009 8:46 am

เป็นเด็ก 19 ปีมีความสนใจอยากเริ่มเรียน
เห็นพี่ข้างล่างบอกว่า  คาทอลิก
วัดในเมืองที่ใกล้สถานีรถไฟฟ้า ก็น่าจะเป็นวัดพระมหาไถ่ครับ อยู่ตรงสถานีรถไฟฟ้าเพลินจิตครับ ในซอยร่วมฤดีครับ
วัดอัครเทวดามีคาแอลไงครับ ถนนเส้นเดียวกันกับ รพ. ภูมิพลเลยครับ สะพานใหม่แถวๆบ้าน แต่จิงๆออกไปวัดอื่นในเมืองก็ได้
อ่านหลายกระทู้ พี่ๆมากมายเค้าบอกว่า ให้ลองเลือกเรียนสักวัดนึง
แต่คือแบบ เข้าไปครั้งแรกเลย จะไปคุยกับใคร ถามใครอะไรยังไงดีอ่าคับ ละแบบอยากไปที่แบบมีเด็กๆเหมือนกันเรียน จะได้มีเพื่อนด้วยอ่า
taiyo

พฤหัสฯ. ม.ค. 15, 2009 9:27 am

kanommha เขียน: เป็นเด็ก 19 ปีมีความสนใจอยากเริ่มเรียน
เห็นพี่ข้างล่างบอกว่า  คาทอลิก
วัดในเมืองที่ใกล้สถานีรถไฟฟ้า ก็น่าจะเป็นวัดพระมหาไถ่ครับ อยู่ตรงสถานีรถไฟฟ้าเพลินจิตครับ ในซอยร่วมฤดีครับ
วัดอัครเทวดามีคาแอลไงครับ ถนนเส้นเดียวกันกับ รพ. ภูมิพลเลยครับ สะพานใหม่แถวๆบ้าน แต่จิงๆออกไปวัดอื่นในเมืองก็ได้
อ่านหลายกระทู้ พี่ๆมากมายเค้าบอกว่า ให้ลองเลือกเรียนสักวัดนึง
แต่คือแบบ เข้าไปครั้งแรกเลย จะไปคุยกับใคร ถามใครอะไรยังไงดีอ่าคับ ละแบบอยากไปที่แบบมีเด็กๆเหมือนกันเรียน จะได้มีเพื่อนด้วยอ่า
เดินเข้าไปหาพระสงฆ์เลยครับ(บาทหลวง)บอกว่าอยากเรียนคำสอน ตอนผมไปครั้งแรก ก็ทำใจตั้งนานกว่าจะกล้าเดินเข้าไปหา ส่วนวัดไหนมีเด็กเรียนเยอะก็ต้องรอพี่น้องที่เรียนคำสอนในนี้มาบอกล่ะครับ แต่ตอนที่ผมเรียนที่อัมสัมชัญมีเด็กเรียนเยอะนะ แต่ไม่รู้ว่าปีนี้จะมีเด็กมาเยอะฮะเปล่า รอพี่น้องในนี้มาบอกแล้วกัน
kanommha
ติดต่อ:

ศุกร์ ม.ค. 16, 2009 11:05 pm

ช่วยหาคนพาไปหน่อยได้ไหมอ่าคับ อยากลองไปวันอาทิตย์นี้เลยอ่า  ::001::

เสาร์ ม.ค. 17, 2009 8:32 pm

kanommha เขียน: ช่วยหาคนพาไปหน่อยได้ไหมอ่าคับ อยากลองไปวันอาทิตย์นี้เลยอ่า  ::001::
ถ้าเกิดนั่งรถไฟฟ้ามาลงที่สะพานตากสิน
หรือสามารถมาวัดอัสสัมชัญได้ ก็จะพาไปได้ค่ะ ตอนนี้เรียนคำสอนอยู่เหมือนกัน  :grin:

ขอพระเจ้าอวยพรค่า  :grin:

ป.ล. ดูเหมือนว่า เราจะอายุเท่ากัน   :wink:
แก้ไขล่าสุดโดย Dis volentibus เมื่อ เสาร์ ม.ค. 17, 2009 8:49 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
kanommha
ติดต่อ:

อาทิตย์ ม.ค. 18, 2009 1:03 pm

เค้ามีจัดเรียนวันธรรมดาด้วยป่ะ แบบตอนเย็นๆ5โมงขึ้นไปอ่า
แบบเลิกเรียนจะได้ไปนั่งเรียนต่อเลย  ที่ไหนก็ได้นะ
วันอาทิด แต่ละที่มี ตอน 9.00-11.00  10.30-12.00  ตื่นไม่ทันอ่า หุ หุ
sasuke
~@

อาทิตย์ ม.ค. 18, 2009 1:08 pm

kanommha เขียน: เค้ามีจัดเรียนวันธรรมดาด้วยป่ะ แบบตอนเย็นๆ5โมงขึ้นไปอ่า
แบบเลิกเรียนจะได้ไปนั่งเรียนต่อเลย  ที่ไหนก็ได้นะ
วันอาทิด แต่ละที่มี ตอน 9.00-11.00  10.30-12.00  ตื่นไม่ทันอ่า หุ หุ

เค้าก็เรียนกันเวลานั้นทุกที่ล่ะครับ
เพราะตอนเย็นคุณพ่อต้องทำมิสซาเย็น : xemo017 :

และที่สำคัญ เค้าจะเรียนกันหลังมิสซาวันอาทิตย์ครับ
ถ้าแค่ตื่นมาเรียนคำสอนยังไม่ไหวแล้วจะมาวัดวันอาทิตย์ไหวเหรอครับ  :emotion_057:

ถ้าตื่นเช้าไปเรียนได้ ก็น่าจะตื่นได้นะครับ
  ::004::
kanommha
ติดต่อ:

จันทร์ ม.ค. 19, 2009 12:12 am

อืมคราบ เด๋วคราวหน้านะจะรีบนอน รีบตื่นไปให้ได้เลย

อยากไป เด๋วจาตั้งใจไปให้ได้เลย จิงๆ  :cheesy:

อังคาร ม.ค. 20, 2009 10:39 pm

kanommha เขียน: อืมคราบ เด๋วคราวหน้านะจะรีบนอน รีบตื่นไปให้ได้เลย

อยากไป เด๋วจาตั้งใจไปให้ได้เลย จิงๆ  :cheesy:
ขอพระจิตเจ้าทรงนำค่ะ

....เพราะเเต่ก่อนข้าพเจ้าก็ตื่นไม่ทันเหมือนกัน
kanommha
ติดต่อ:

ศุกร์ ม.ค. 23, 2009 11:49 am

†Ecclēsia เขียน:
kanommha เขียน: ช่วยหาคนพาไปหน่อยได้ไหมอ่าคับ อยากลองไปวันอาทิตย์นี้เลยอ่า  ::001::
ถ้าเกิดนั่งรถไฟฟ้ามาลงที่สะพานตากสิน
หรือสามารถมาวัดอัสสัมชัญได้ ก็จะพาไปได้ค่ะ ตอนนี้เรียนคำสอนอยู่เหมือนกัน  :grin:

ป.ล. ดูเหมือนว่า เราจะอายุเท่ากัน   :wink:

มะวานอ่า ไปถึงวัดมาแล้วแหละนะ แต่แค่ว่า มันมืดละ 6โมงกว่าเค้าผิดแล้ว เลยเดินไปเดินมา ละก็กลับบ้าน หุ หุ ::001::

ท่าอาทิดนี้ก็คือ 10.00-11.30น. ใช่ไหม ตามข้อมูล จะไปให้ทันเลยจิงๆคอยดู
Viridian

ศุกร์ ม.ค. 23, 2009 7:13 pm

kanommha เขียน:

มะวานอ่า ไปถึงวัดมาแล้วแหละนะ แต่แค่ว่า มันมืดละ 6โมงกว่าเค้าผิดแล้ว เลยเดินไปเดินมา ละก็กลับบ้าน หุ หุ ::001::

ท่าอาทิดนี้ก็คือ 10.00-11.30น. ใช่ไหม ตามข้อมูล จะไปให้ทันเลยจิงๆคอยดู
มีมิสซาตอน 8.30 น. ลองมาสิคะ ::001::
koonnai3

อาทิตย์ ม.ค. 25, 2009 1:07 am

สวัสดีค่ะ
สมาชิกใหม่ อ่านข้อความจนตาแฉะแล้วรู้สึกดีจนรีบเป็นสมาชิกเลย
ขออนุญาตทดลองโพส นะคะ
พ่อแม่เป็นพุทธค่ะ แต่เรียนโรงเรียนคริสตั้งแต่เด็ก ที่โรงเรียนเป็นคาทอลิกค่ะ
แต่ไม่เคยเข้าพิธีกับเค้าเลย ได้แต่สวดมนต์ประจำวัน พอมัธยมมาเรียนโรงเรียนพุทธ
ตอนนี้โตแล้วในบัตรประชาชนก็ถือเป็นคริสต์ค่ะ แต่ไม่เคยไปโบสถ์
ฝากตัวด้วยค่ะ
::001::

อาทิตย์ ม.ค. 25, 2009 2:20 pm

koonnai3 เขียน: สวัสดีค่ะ
สมาชิกใหม่ อ่านข้อความจนตาแฉะแล้วรู้สึกดีจนรีบเป็นสมาชิกเลย
ขออนุญาตทดลองโพส นะคะ
พ่อแม่เป็นพุทธค่ะ แต่เรียนโรงเรียนคริสตั้งแต่เด็ก ที่โรงเรียนเป็นคาทอลิกค่ะ
แต่ไม่เคยเข้าพิธีกับเค้าเลย ได้แต่สวดมนต์ประจำวัน พอมัธยมมาเรียนโรงเรียนพุทธ
ตอนนี้โตแล้วในบัตรประชาชนก็ถือเป็นคริสต์ค่ะ แต่ไม่เคยไปโบสถ์
ฝากตัวด้วยค่ะ
::001::
ยินดีต้อนรับค่ะ!!!!
ถ้าต้องการคำเเนะนำ หรืออยากลองไปวัด/โบสถ์ ที่ไหนก็บอกกันได้เลยนะคะ
พี่น้องบอร์ดเราออกเเนว(ค่อนข้างจะ) ใจดี ค่า  :grin: :grin: :grin: เห่ะๆ

ขอพระเจ้าอวยพรค่ะ  :angel:

อาทิตย์ ม.ค. 25, 2009 2:27 pm

kanommha เขียน:

เอ...วันนี้คุณ "kanommha" มาที่วัดช่ายป่าวเอ่ย???   ::015::

ป.ล. ขออภัยหากข้าพเจ้าเข้าใจผิดไปค่า
koonnai3

อาทิตย์ ม.ค. 25, 2009 11:39 pm

ขอขอบพระคุณทุกท่านที่ให้ความต้อนรับและกรุณาเป็นอย่างดีค่ะ

ตอนนี้มีปัญหาส่วนตัวเยอะมาก  : emo031 : : xemo023 :
ได้ยินคริสเตียนหลายท่านแนะนำว่าให้อธิษฐาน แต่ไม่ทราบว่าต้องทำอย่างไรบ้าง เกรงจะทำไม่ถูก
ได้ยินคำว่า "ไม้อ้อที่ช้ำแล้ว ท่านจะไม่หัก" รู้สึกดีมากๆค่ะ
ติดต่อ:

อาทิตย์ ม.ค. 25, 2009 11:55 pm

การอธิษฐาน
ก็ง่าย ๆ เลยค่ะ

คุณพูดกับพระเจ้า  เหมือนลูกพูดกับพ่อนั่นแหละ  ::017::
ตอบกลับโพส