@@ ใครต้องการจะเป็นคริสต์ เชิญกระทู้นี้ค่ะ @@

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
sasuke
~@

พฤหัสฯ. พ.ค. 22, 2008 2:29 pm

http://www.catholic.or.th/service/mass/mass2/2archbkk6.html

วัดเซนต์จอห์นตามนี้เลยนะครับ ถ้าวันอาทิตย์ต้องดูดีๆหน่อยนะครับ เพราะจะมีรอบภาษาอังกฤษด้วย

มีเพื่อนไปไหมครับ?
ใครอยู่แถวนั้น หรือเข้าวัดแถวนั้นรบกวนแสดงตัวทีครับ
Valkyrie Zero Number

อาทิตย์ พ.ค. 25, 2008 11:07 am

สวัสดีครับ ผมเดิมมีครอบครัวและพื้นเพเป็นพุทธ แต่อยากเป็นคริสเตียนมานานแล้ว เพราะสนใจในคำสอนตั้งแต่อยู่โรงเรียนดาราวิทยาลัยจนจบมา ปัจจุบันอยู่ปี 3 แล้วครับ

แต่ตอนนี้อยากทราบขั้นตอนที่เป็นทางการในการเป็นคริสเตียน ตอนนี้ยังไม่เคยไปโบสถ์เลย เพราะไม่รู้จะไปที่ไหน (เคยแต่เข้าหอประชุมตอนอยู่รร.ดารา ซึ่งพอขึ้นมหาลัยก็ไม่มีโอกาสได้กลับไปสักที)

อยู่แถว ๆ ถ.ช้างเผือก ใกล้ ๆ ตลาดช้างเผือกครับ แต่อีกไม่นานก็จะต้องย้ายไปอยู่บริเวณแม่ริม (อาจจะอยู่ที่ช้างเผือกอีกแค่เดือนสองเดือน)

ไม่ทราบว่ามีโบสถ์ที่ไหนที่ใกล้ ๆ บ้างครับ ช่วยแนะนำหน่อย อยากเข้ารับเชื่อเป็นคริสเตียนจริง ๆ จัง ๆ เสียที
(พ่อแม่ก็พอโอเค แต่ญาติ ๆ ตจว.ไม่ค่อยปลื้มกัน แต่ทุกวันนี้ก็พยายามเลี่ยง ๆ การเข้าวัดพุทธหรือการกราบไหว้พระพุทธรูปอยู่)

อยากเข้าเป็นโปรแตสแตนท์ครับ ก็เลยต้องเลือกโบสถ์หน่อย (คิดมาหลายปีว่าเหมาะกับตัวเองที่สุดแล้ว)
Holy
Defender of lawS

จันทร์ พ.ค. 26, 2008 4:57 am

ลองติดต่อ อ.โปรดปรานเลยครับ
yingnoi

อังคาร มิ.ย. 24, 2008 10:18 am

ติดต่อไปทางเมล์แล้ว แอดเอ็มแล้วค่ะ แต่ยังไม่ได้รับข้อมูลอะไรกลับมาเลย

คาทอลิกนะคะ ขอบคุณค่ะ
goat of God

อังคาร มิ.ย. 24, 2008 11:10 am

YuuY เขียน: : xemo026 : : xemo026 :ดีค่ะ..ยุ้ยค่ะ..
    ยุ้ยเข้าถึงพระเจ้ามาจะ2ปีแล้วค่ะ พอที่จะได้ยินและฟังคำสอน บทสวดมาก็พอสมควรแล้วค่ะ
ยุ้ยจึงอยากจะเปลี่ยนศาสนาค่ะ..และที่สำคัญยุ้ยมีความเชื่อในนิกายคาทอลิกด้วย
แล้วยุ้ยจะต้องทำยังไงบ้างคะ..ขอให้พี่ๆช่วยแนะนำทีนะคะ
                                                            ขอบพระคุณมากค่ะ

** : xemo026 : : xemo026 ลูกขอบคุณพระเจ้า..ที่ทำให้ลูกเข้าใจและรู้ลึกซึ้งถึงศาสานา
และขอบคุณแม่มารีอาที่ทำให้ลูกได้มาเจอกับหนทางที่สว่างในชีวิต..ขอให้พระเจาช่วยปกป้องและประทานพรต่อลูกด้วย....อาเมน : xemo026 : : xemo026 :**
และจะรอคำตอบจากพี่ๆนะคะ
[  บ้านอยู่แถวไหนล่ะ เราจะได้บอกวัดให้น่ะ
goat of God

อังคาร มิ.ย. 24, 2008 11:13 am

หรือจะเข้าไปที่ hi catholic thailand ก็ได้อยากรู้อะไรไปวัดไหน (วัดของนิกายโรมันคาทอลิก นะ) ก็ถามได้จ้า
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

อังคาร มิ.ย. 24, 2008 11:12 pm

yingnoi เขียน: ติดต่อไปทางเมล์แล้ว แอดเอ็มแล้วค่ะ แต่ยังไม่ได้รับข้อมูลอะไรกลับมาเลย

คาทอลิกนะคะ ขอบคุณค่ะ

ตอบไปแล้วนะคะ
yack

พุธ มิ.ย. 25, 2008 5:17 pm

อยากเป็นคริสเตียนครับ เเต่ไม่รู้จะเริ่มต้นอย่างใง เคยอ่านเรื่องของเเม่ชีเทเรซ่าเเล้วรู้สึกซาบซึ้งมากเลย อยากลองมองโลกในมุมมองของคริสเตียน อยากเป็นส่วนหนึ่งที่ร่วมเผยเเผ่ความรักของพระเจ้า ชอบที่ พระเจ้าทรงเน้นให้เราทุกคนเสียสละ เเละมีความรักให้เเก่กันไม่เเบ่งเเยก อยากรู้จักพระจ้าให้มากกว่านี้ เพื่อที่จะได้ ให้พระองค์ทรงนำทางเรา
Holy

พฤหัสฯ. มิ.ย. 26, 2008 1:10 am

yack เขียน: อยากเป็นคริสเตียนครับ เเต่ไม่รู้จะเริ่มต้นอย่างใง เคยอ่านเรื่องของเเม่ชีเทเรซ่าเเล้วรู้สึกซาบซึ้งมากเลย อยากลองมองโลกในมุมมองของคริสเตียน อยากเป็นส่วนหนึ่งที่ร่วมเผยเเผ่ความรักของพระเจ้า ชอบที่ พระเจ้าทรงเน้นให้เราทุกคนเสียสละ เเละมีความรักให้เเก่กันไม่เเบ่งเเยก อยากรู้จักพระจ้าให้มากกว่านี้ เพื่อที่จะได้ ให้พระองค์ทรงนำทางเรา
เริ่มจากขอพระคัมภีร์ไปอ่านก่อนได้ครับ

http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=21.0
Nukk

พฤหัสฯ. ก.ค. 03, 2008 10:54 pm

: xemo026 :เคยไปเรียนคำสอนกับพระที่วัด รับทราบมาบ้าง ยังไม่ได้รับศิล คิดว่าได้รับพระกระแสร์เรียก โดยเคารพรักแม่พระ และลูกก็ได้รับความเมตตาจากซิสเตอร์ที่ร.ร. แต่ระยะนี้เข้าโบสถ์คริสเตียน อบอุ่นมาก ก็ยังไม่ได้ลุกขึ้นแสดงการรับเชื่อ สับสนตรงที่ว่า ให้ความสำคัญกับพระแม่แต่เราสนิทกับเพื่อนชาวคริสเตียน แล้วอย่างนี้เราจะต้องเลือกด้วยหรือ เราว่าเรารับพระเข้ามาในใจ เราเป็นวิหารของพระองค์  สุดท้ายใครถามเราก็ต้องตอบตามสังคมชีวิต ว่าเราเป็นชาวพุทธ ทั้งๆที่เราเข้าโบสท์  ไม่ได้สับสนตัวเองนะคะ แต่รู้สึกถึงความรักที่มีต่อพระเจ้าองค์เดียวกัน และก็เคารพความคิดของทั้งสองฝั่ง อบอุ่นทั้งสองฝั่ง เราไม่มองว่าคือปัญหา แต่เราตอบไม่ได้เมื่อมีคำถาม  สุดท้ายมันคงเป็นปัญหาละมังคะ ช่วยชี้ทางด้วยเถอะค่ะ ขอพระเจ้าอวยพร ขอบคุณค่ะ
Holy

ศุกร์ ก.ค. 04, 2008 1:04 am

Nukk เขียน: : xemo026 :เคยไปเรียนคำสอนกับพระที่วัด รับทราบมาบ้าง ยังไม่ได้รับศิล คิดว่าได้รับพระกระแสร์เรียก โดยเคารพรักแม่พระ และลูกก็ได้รับความเมตตาจากซิสเตอร์ที่ร.ร. แต่ระยะนี้เข้าโบสถ์คริสเตียน อบอุ่นมาก ก็ยังไม่ได้ลุกขึ้นแสดงการรับเชื่อ สับสนตรงที่ว่า ให้ความสำคัญกับพระแม่แต่เราสนิทกับเพื่อนชาวคริสเตียน แล้วอย่างนี้เราจะต้องเลือกด้วยหรือ เราว่าเรารับพระเข้ามาในใจ เราเป็นวิหารของพระองค์  สุดท้ายใครถามเราก็ต้องตอบตามสังคมชีวิต ว่าเราเป็นชาวพุทธ ทั้งๆที่เราเข้าโบสท์   ไม่ได้สับสนตัวเองนะคะ แต่รู้สึกถึงความรักที่มีต่อพระเจ้าองค์เดียวกัน และก็เคารพความคิดของทั้งสองฝั่ง อบอุ่นทั้งสองฝั่ง เราไม่มองว่าคือปัญหา แต่เราตอบไม่ได้เมื่อมีคำถาม  สุดท้ายมันคงเป็นปัญหาละมังคะ ช่วยชี้ทางด้วยเถอะค่ะ ขอพระเจ้าอวยพร ขอบคุณค่ะ
คำถามอะไรบ้างครับ
Nukk

ศุกร์ ก.ค. 04, 2008 12:35 pm

บูชาแม่พระ ช่วยงานชาวคาทอลิค แต่เข้าโบสท์คริสเตียน แล้วจะรับเชื่อเป็นชาวคริสเตียนอย่างคนอื่นได้ไหมคะ
FN

ศุกร์ ก.ค. 04, 2008 9:18 pm

ยังสับสนอยู่เหมือนกันค่ะ ไม่รู้จะไปทางไหนดี เพราะว่าตอนนี้อยากเข้าคริสคาทอลิกแต่ว่าครอบครัวเป็นพุทธหมดเลย
Dis volentibus

จันทร์ ก.ค. 07, 2008 12:49 am

FN เขียน: ยังสับสนอยู่เหมือนกันค่ะ ไม่รู้จะไปทางไหนดี เพราะว่าตอนนี้อยากเข้าคริสคาทอลิกแต่ว่าครอบครัวเป็นพุทธหมดเลย
] ลองไปเรียนคำสอนดูก่อนก็ได้ค่ะ เเล้วค่อยตัดสินใจอีกที เชื่อว่าถึงตอนนั้นพระจะนำทางคุณเองค่า :grin:
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ค. 07, 2008 1:26 am

รับหนังสือไปอ่านก่อนดีมัยคะ  ยังไม่ต้องตัดสินใจก็ได้
ค่อย ๆ เรียนรู้ไป  ใจเย็นๆ  ถ้าเราใจร้อน  จะคิดไม่ออกค่ะ
Ministry Of Men

จันทร์ ก.ค. 07, 2008 1:58 am

พระเยซูตรัสว่า "ใครไม่เห็นแต่เชื่อ ก็เป็นสุข"

ขอพระคริสต์อวยพรผู้สนใจอยากรู้จักพระเยซูนะคร้าบบ
Nukk

อังคาร ก.ค. 08, 2008 11:47 am

ขอบคุณค่ะ ขอพระเจ้าอวยพรค่ะ
Augustine
ติดต่อ:

พุธ ก.ค. 09, 2008 9:04 am

ผมก้อเหมือนกันสนจัยอ่านหนังสือเกี่ยวกัยเรื่องของพระเยซู และอยากเปงคาธอลิกแล้วแต่ไม่มีคัยแนะนำเลย ใครที่อยู่แถววชลบุรี  บางแสนช่วยแนะนำด้วย หรือติดต่อที่ 086-2600528  ผมอยู่บางแสน
Like a Heaven
.
.

ศุกร์ ก.ค. 11, 2008 2:05 am

yanyong เขียน: ผมก้อเหมือนกันสนจัยอ่านหนังสือเกี่ยวกัยเรื่องของพระเยซู และอยากเปงคาธอลิกแล้วแต่ไม่มีคัยแนะนำเลย ใครที่อยู่แถววชลบุรี  บางแสนช่วยแนะนำด้วย หรือติดต่อที่ 086-2600528  ผมอยู่บางแสน
ไปชมรมคาทอลิกมอบูสิครับ

มีคนช่วยเหลือเยอะแยะแน่นอน

วัดแม่พระเมืองลูร์ดหน้ามอนี่ก้อไหวนะ

ไปบอกพ่อเจ้าวัดเลยว่าอยากเปนคาทอลิก อยากเรียนคำสอน

เด๋วพ่อเค้าก้อจัดให้เองครับ
เบญญาภา

ศุกร์ ก.ค. 11, 2008 8:46 am

~@Little lamb@~ เขียน:

แจก ไบเบิ้ลฟรี  ที่นี่ค่ะ
http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=21.0

ใครต้องการเป็นคาทอลิก  ติดต่อ ดิฉัน
j_littlelamb@yahoo.com

หรือติดต่อที่
ศูนย์คริสตศาสนธรรม กรุงเทพฯ
57 ซ.โอเรียนเต็ล  ถ.เจริญกรุง 40
บางรัก กรุงเทพฯ 10500
โทร.(02) 237-5276  แฟกซ์ (02) 233-8159
โทร.0-2233-0338 โทรสาร : 0-2233-8159

ใครต้องการเป็นโปรเตสแตนท์   ติดต่อ อ. Prodpran

แล้วพี่ ๆ จะเป็นคนกระจายน้อง ๆ ในบอร์ดให้รับดูแลเองนะคะ
เพื่อความเป็นระเบียบเรียบร้อย  และป้องกันการมั่วนิ่ม    ::011::

คาทอลิก กับ โปรเตสแตนท์ต่างกันตรงไหน

นิกายใหญ่ ของคริสต์ มี 3 นิกาย คือ....เริ่มแรก บรรพชน ของพวกเราก็รวมกันมาไม่ได้มีการแยกนิกายอะไร ต่อมา ศตวรรษที่ 11 มีความขัดแย้ง ระหว่างพระศาสนจักร(คริสตจักร)ตะวันออก และโรม
จึงแยก ตัวออกไป เกิดเป็นนิกายออธอดอคขึ้นมา

และ ต่อมา ในศตวรรษที่16 ในพระศาสนจักร ได้ประสบปัญหาต่างๆมากมาย ทั้งจากระบบ และความประพฤติของบรรดาบาทหลวง ทางอดีตบาทหลวงมาร์ติน ลูเธอร์ ยื่นประท้วง 95 ข้อ เพื่อขอให้แก้ไข แต่ไม่ได้รับการตอบสนองจากสมเด็จพระสันตะปาปา เลยถูกขับ และสั่งลงโทษ ( ยุคนั้น พระศาสนจักร มีอำนาจเหนืออาณาจักร ) และได้เกิดนิกายโปรแตสแตนท์ขึ้นมา

ดังนั้นสรุปนิกายใหญ่ๆของคริสตศาสนาได้ดังนี้

1.โรมันคาทอลิก

2.ออเทอดอกซ์ แยกออกไป เมื่อ ปี ค.ศ. 1054

3.โปรเตสแตนต์ แยกออกไป เมื่อ ปี 1517 โดยอดีตบาทหลวง มาร์ติน ลูเธอร์

++++++++++++++++++++++++++++++

+โรมันคาทอลิก+

มีพระสันตะปาปาเป็นประมุข โดยสืบทอดมาตั้งแต่สมัยอัครสาวกกลุ่มแรก โดยถือว่า นักบุญ เปโตร หรือ เซนต์ปีเตอร์ คือพระสันตะปาปาพระองค์แรก และสืบทอดมาถึงพระสันตะปาปาเบนนิดิกที่ 16 องค์ปัจจุบันเป็นองค์ที่265

ผู้นับถือคริสตศาสนาทุกนิกายทั่วโลก เรียกเป็นภาษาอังกฤษเหมือนกันว่า คริสเตียน แปลเป็นภาษาไทยคือคริสตชน แต่สำหรับประเทศไทยเรานั้น นิกายโรมันคาทอลิกถูกนำเข้ามาก่อนสมัยพระนารายณ์มหาราชโดยบาดหลวงชาวโปรตุเกส ดังนั้นการออกเสียงคำว่า คริสเตียนในภาษาโปรตุเกส ออกเสียงว่า "คริสตัง" อย่างจีซัส ก็ออกเสียงว่า "เยซู" จึงทำให้คาทอลิคเรียกผู้นับถือศาสนาคริสต์นิกายคาทอลิคว่า คริสตัง ส่วนโปรแตสแตนท์เข้ามาสมัยหมดบลัดเลย์ซึ่งเป็นอเมริกา ดังนั้น โปรแตสแตนท์ไทยจึงเรียกตัวเองว่า คริสเตียน ตามแบบภาษาอังกฤษ สำเนียงอเมริกา แต่คำว่า"เยซู"ก็ใช้ตามที่คาทอลิกและคนไทยได้คุ้นเคยแล้ว

กลับมาที่ลักษณะของคาทอลิกต่อ

คาทอลิกนั้นจะมีนักบวช ที่เรียกว่า บาดหลวง หรือซิสเตอร์

คาทอลิกจะมีการให้เกียรติพระนางมารีย์ แม่ของพระเยซูเป็นพิเศษ เรียกพระนางว่า "แม่พระ" มาจากคำว่า มารดาของพระเจ้า

คาทอลิกจะมีการยกย่องวีรบุรุษ หรือวีรสตรีทางศาสนา หรือเรียกง่ายๆว่า บุคคลที่ดำเนินชีวิตตามแบบอย่างพระเยซูอย่างดีมากจนเรามั่นใจว่าเขาได้ไปสวรรค์แน่นอน(คล้ายๆกรณีพระอรหันต์ในศาสนาพุทธ) เราจะเรียกคนเหล่านี้ ว่าเป็น นักบุญ

ดังนั้นหากเปรียบให้เข้าใจง่าย เรามองว่าพระเยซูคือกษัตริย์ ส่วนแม่พระก็เป็นพระราชชนนี(แบบสมเด็จย่า) เหล่านักบุญก็เหมือนขุนนาง ที่ใกล้ชิดกษัตริย์

คาทอลิกมีความเชื่อว่า ในพิธีมิซซา(พิธีนมัสการพระเจ้าในวันอาทิตย์) เมื่อขนมปัง และเหล้าองุ่นถูกเสกในพิธี ก็คือเนื้อ และพระโลหิต เหมือนที่พระเยซูเจ้าทรงกระทำในอาหารค่ำมื้อสุดท้าย

โบสถ์คาทอลิกทุกแห่ง ถือเป็น1เดียวกัน ขึ้นตรงต่อกรุงวาติกัน และองค์พระสันตะปาปา ดังนั้น หากคุณเป็นคาทอลิกคุณสามารถไปวัดไหนก็ได้ที่ใกล้บ้าน สามารถเปลี่ยนวัดที่ไปได้ตามแต่สะดวก

+โปรแตสแตนต์+

โปรแตสแตนทต์นั้น หลังจากการแยกนิกายในสมัยมาตินลูเธอร์ หลังจากนั้นได้มีการแยกนิกายย่อยอีกหลานิกาย ดังนั้นโบสถ์หรือคริสตจักรต่างๆ จะไม่ได้ขึ้นกับวาติกันหรือพระสันตะปาปาแต่อย่างใด

แต่สำหรับในประเทศไทย โปรแตสแตน แบ่งเป็น 4 สายใหญ่ๆ คือสายสภาคริสตจักรในประเทศไทย สายสหกิจคริสตจักร และสายสหแบ๊บติสท์ และ เซเวนเดย์แอดเวนทิสท์ และนอกจากนั้นมีคริสตชนที่ไม่มีสังกัด เรียกตัวเองว่าคริสตจักรอิสระ

เท่าที่ทราบมานั้น โบสถ์ใน 4 สายหลักนี้ จะมีโยงใยถึงกัน และมีการตั้งที่เป็นระบบระเบียบ มีการควบคุมดูแลความสอดคล้องในหลักข้อความเชื่อให้ถูกต้อง แต่ในขณะเดียวกันก็มีคริสตจักรที่ไม่มีที่มาที่ไปที่ตั้งขึ้นเอง ซึ่งก็ต้องระมัดระวังในหลักความถูกต้องต่างๆด้วยตัวเอง ทั้งผู้สอนและผู้เชื่อ

โปรแตสแตนต์ ไม่มีนักบวช แต่มีผู้ถวายตัวรับใช้พระเจ้า เรียกว่า ศาสนจารย์ /ศิษยาภิบาล และผู้ประกาศ ซึ่งอาจแต่งงานหรือไม่แต่งงานก็ได้ การเรียกคำนำหน้าบุคคลเหล่านี้ จะเรียกว่า อาจารย์

โปรแตสแตนต์(โดยทั่วๆไป)จะไม่ให้ความสำคัญพิเศษกับพระนางมารีย์ หรือนักบุญ จะเน้นการเข้าถึงพระเยซูเจ้าโดยตรงด้วยตนเอง แต่สำหรับบางกลุ่มที่สนใจในเรื่องศาสนศาสตร์สตรี จะให้ความสำคัญกับพระนางมารีย์มากขึ้น ในฐานะแบบอย่างของสตรีคริสตชนที่ดี

สถานที่ประกอบกิจกรรมทางศาสนาของโปรแตสแตนต์เรียกว่าคริสตจักร ซึ่งคาทอลิคจะเรียกวัด

โดยทั่วไป เมื่อรับเชื่อที่โบสถ์ไหน ก็ต้องร่วมนมัสการที่โบสถ์นั้น

พิธีทางศาสนาในวันอาทิตย์เรียกว่าพิธีนมัสการ

http://www.newmana.com/yabb/http://newm ... eadid=2747

5 องค์กรคริสตศาสนา ที่ กรมศาสนารับรอง
1.โรมันคาทอลิก
2.สภาคริสตจักรในประเทศไทย
3.สหกิจคริสเตียน (รวมทั้งแองกลกัน ลูเธอรัน ออร์โธดอกซ์)
4.สหกิจคริสตจักรแบ๊บติสต์
5.เซเว่นเดย์แอดเวนติส

::013::ถ้าเราไม่เรียนคำสอนแต่เรามีความเชื่อเราสามารถเป็นคาทอลิกได้หรือไม่
Augustine
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 11, 2008 8:48 am

ขอบคุณที่แนะนำครับ
w_boonklin84@

ศุกร์ ก.ค. 11, 2008 9:14 am

ในกรณีที่เป็น"โปร"อยู่แล้ว อยากทราบว่าใช้เวลานานเท่าไหร่ครับ กว่าจะเรียนคำสอน และต้องรับบัพติศมาใหม่หรือเปล่าครับ ขอพระเจ้าอวยพร :huh:
Zion
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 11, 2008 9:59 am

เบญญาภา เขียน: ::013::ถ้าเราไม่เรียนคำสอนแต่เรามีความเชื่อเราสามารถเป็นคาทอลิกได้หรือไม่
ถ้ามีปัญหาเรื่องเวลา การมาเรียนคำสอนทุกอาทิตย์

แนะนำว่า ปรึกษาคุณพ่อขอเรียนคำสอนภาคพิเศษดูนะครับ

แนะนำว่าติดต่อคณะมหาไถ่ดูนะครับ ::017::
Zion
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 11, 2008 10:01 am

choir เขียน:     ในกรณีที่เป็น"โปร"อยู่แล้ว อยากทราบว่าใช้เวลานานเท่าไหร่ครับ กว่าจะเรียนคำสอน และต้องรับบัพติศมาใหม่หรือเปล่าครับ ขอพระเจ้าอวยพร :huh:
หมายถึงเปลี่ยนมาเป็นคาทอลิกรึเปล่าครับ :huh:

ถ้าใช่ ก็ลองมาคลาสเรียนคำสอนดู แล้วครูคำสอนจะตรวจสอบความเชื่อนะครับ ว่าต้องเพิ่ :huh:เติมอะไรบ้าง :grin:
benyapa

ศุกร์ ก.ค. 11, 2008 10:22 am

:+:Regina Pacis:+: เขียน: ::017::
ดิฉันมีความเชื่อเกี่ยวกับเรื่องของพระพรของพระ  แต่บางครั้งยังไม่เข้าใจเกี่ยวการทำพิธีต่างในวัดอยากให้ตอบ
sasuke
~@

ศุกร์ ก.ค. 11, 2008 10:28 am

benyapa เขียน:
:+:Regina Pacis:+: เขียน: ::017::
ดิฉันมีความเชื่อเกี่ยวกับเรื่องของพระพรของพระ  แต่บางครั้งยังไม่เข้าใจเกี่ยวการทำพิธีต่างในวัดอยากให้ตอบ
รบกวนถามมาเป็นข้อๆนะครับ จะได้ตอบให้ได้ถูก  ::020::
benyapa

ศุกร์ ก.ค. 11, 2008 10:34 am

ดิฉันมีความเชื่อเกี่ยวกับเรื่องของพระพรของพระ  แต่บางครั้งยังไม่เข้าใจเกี่ยวการทำพิธีต่างในวัดอยากให้ตอบ
[/quote ดิฉันสงสัยค่ะ  ดิฉันเป็นคนพุทธแต่มีเชื่อและศรัทธาเรื่องมาก  เพราะดิฉันทำงานที่โรงเรียนคริสต์ในต่างจังหวัด เวลาดิฉันมาวัดทีไรดิฉันรู้สึกดีเมื่อไป  เหมือนกับพระให้พรเรากลับไป  แต่มีสิ่งหนึ่งที่ดิฉันสงสัยคือว่าการเทศน์ของคุณพ่อที่วัดนะค่ะ  การทำท่านนำเรื่องส่วนตัวของคนอื่นมาเทศน์ให้กับสัตบุรุษฟัง(ถือว่าผิดมั๊ย )  เพราะดิฉันสงสัยแต่คุณพ่อไม่ได้บอกชื่อว่าเป็นใครเพราะดิฉันก็เป็นคนหนึ่งโดนคุณพ่อเทศน์ในเรื่องส่วนตัว  เหมือนกัน  และการเอาบาปของผู้อื่นมาบอกกับคนอื่นๆ  ถือว่าผิดมั๊ยค่ะช่วยตอบด้วยค่ะ
sasuke
~@

ศุกร์ ก.ค. 11, 2008 10:46 am

เรื่องของพระสงฆ์ หากพระสงฆ์นำบาปของสัตบุรุษมาเผยแพร่ บอกต่อ หรือไม่ทำให้เป็นความลับ ด้วยกรณีใดใดก็ตาม ถือว่าผิดครับ

แต่ถ้าเป็นกรณีที่นำเรื่องราวต่างๆ ที่ไม่ได้เป็นเรื่องที่สัตบุรุษนำมาสารภาพบาป หรือเป็นเรื่องที่รู้กันทั่วไป อย่างนี้ไม่ถือว่าผิดตามข้อข้างต้นครับ
แต่กระนั้น ก็อยู่ที่เจตนาผู้พูดด้วยครับ ว่าได้ทำ หรือตั้งใจทำให้ผู้ถูกพาดพิงเสียหายรึไม่ หรือแค่ต้องการพูดเพื่อยกตัวอย่างสอนใจเท่านั้นครับ

ทั้งนี้ ถึงแม้จะเป็นพระสงฆ์ ก็ยังมีโอกาสที่จะพลั้งเผลอไปบ้าง เนื่องจากว่ายังไงเค้าก็ยังเป็นมนุษย์เหมือนเราครับ
benyapa

ศุกร์ ก.ค. 11, 2008 11:31 am

sasuke เขียน: เรื่องของพระสงฆ์ หากพระสงฆ์นำบาปของสัตบุรุษมาเผยแพร่ บอกต่อ หรือไม่ทำให้เป็นความลับ ด้วยกรณีใดใดก็ตาม ถือว่าผิดครับ

แต่ถ้าเป็นกรณีที่นำเรื่องราวต่างๆ ที่ไม่ได้เป็นเรื่องที่สัตบุรุษนำมาสารภาพบาป หรือเป็นเรื่องที่รู้กันทั่วไป อย่างนี้ไม่ถือว่าผิดตามข้อข้างต้นครับ
แต่กระนั้น ก็อยู่ที่เจตนาผู้พูดด้วยครับ ว่าได้ทำ หรือตั้งใจทำให้ผู้ถูกพาดพิงเสียหายรึไม่ หรือแค่ต้องการพูดเพื่อยกตัวอย่างสอนใจเท่านั้นครับ

ทั้งนี้ ถึงแม้จะเป็นพระสงฆ์ ก็ยังมีโอกาสที่จะพลั้งเผลอไปบ้าง เนื่องจากว่ายังไงเค้าก็ยังเป็นมนุษย์เหมือนเราครับ
ดิฉันเป็นคนพุทธค่ะ  แต่ดิฉันมีความเชื่อในเรื่องต่างของศาสนาคาทอลิกโดยเฉพาะเวลาอะไรจากพระมักจะได้เกือบทุกครั้งแต่เมื่อได้แล้วฉันไม่เคยลืมที่จะขอบคุณพระ  ดิฉันจึงตัดสินใจเรียนคำสอน  แต่ก่อนที่ดิฉันจะตัดสินใจเรียนคำสอนดิฉันเคยขอพระไว้ในเรื่องต่าง ๆ เช่น  เรื่องการงาน  ความอดทน  และเรื่องชีวิตความรัก  ดิฉันเคยขอพระว่าถ้าดิฉันจะมีแฟนหรือครอบครัวขอให้ดิฉันได้แฟนเป็นคาทอลิก  แล้ววันนึงพระได้ให้กับดิฉันจริง  ดิฉันรู้สึกดีใจที่สิ่งที่ฉันภาวนานั้นเป็นความจริง  และดิฉันตั้งใจไว้ว่าดิฉันล้างบาปก่อนที่จะแต่งงาน  ซึ่งตรงนี้แหละที่ดิฉันรู้สึกพะว้าพะวงมากเพราะคุณพ่อที่ดิฉันจะให้สอนศีลแต่งงานย้ายไปแล้ว  และคุณพ่อที่ดิฉันเคยเรียนคำสอนก็สอนบ้างไม่สอนบ้าง  ดิฉันจึงกลัวว่าจะไม่ได้ล้างบาปก่อนแต่งงาน  ดิฉันจึงอยากถามว่าถ้าเราเรียนคำสอนไปครบนั้นเราสามารถล้างบาปได้หรือไม่  แต่ดิฉันมาวัดทุกวันเสาร์  หรือไม่ก็วันอาทิตย์  เพราะดิฉันมีความเชื่อและความศรัทธาอยู่มาก    และอีกเรื่องนึงคือว่าถ้าเรายังไม่ได้ล้างบาปเราจะได้รับศีลสมรสหรือไม่ (แฟนดิฉันเป็นคริสต์ตังนอน) เพราะดิฉันกลัวว่าจะได้รับศีลสมรสช่วยตอบด้วยนะค่ะ  ขอบคุณมากค่ะ
benyapa

ศุกร์ ก.ค. 11, 2008 1:28 pm

sasuke เขียน: เรื่องของพระสงฆ์ หากพระสงฆ์นำบาปของสัตบุรุษมาเผยแพร่ บอกต่อ หรือไม่ทำให้เป็นความลับ ด้วยกรณีใดใดก็ตาม ถือว่าผิดครับ

ดิฉันเป็นคนพุทธค่ะ  แต่ดิฉันมีความเชื่อในเรื่องต่างของศาสนาคาทอลิกโดยเฉพาะเวลาอะไรจากพระมักจะได้เกือบทุกครั้งแต่เมื่อได้แล้วฉันไม่เคยลืมที่จะขอบคุณพระ  ดิฉันจึงตัดสินใจเรียนคำสอน  แต่ก่อนที่ดิฉันจะตัดสินใจเรียนคำสอนดิฉันเคยขอพระไว้ในเรื่องต่าง ๆ เช่น  เรื่องการงาน  ความอดทน  และเรื่องชีวิตความรัก  ดิฉันเคยขอพระว่าถ้าดิฉันจะมีแฟนหรือครอบครัวขอให้ดิฉันได้แฟนเป็นคาทอลิก  แล้ววันนึงพระได้ให้กับดิฉันจริง  ดิฉันรู้สึกดีใจที่สิ่งที่ฉันภาวนานั้นเป็นความจริง  และดิฉันตั้งใจไว้ว่าดิฉันล้างบาปก่อนที่จะแต่งงาน  ซึ่งตรงนี้แหละที่ดิฉันรู้สึกพะว้าพะวงมากเพราะคุณพ่อที่ดิฉันจะให้สอนศีลแต่งงานย้ายไปแล้ว  และคุณพ่อที่ดิฉันเคยเรียนคำสอนก็สอนบ้างไม่สอนบ้าง  ดิฉันจึงกลัวว่าจะไม่ได้ล้างบาปก่อนแต่งงาน  ดิฉันจึงอยากถามว่าถ้าเราเรียนคำสอนไปครบนั้นเราสามารถล้างบาปได้หรือไม่  แต่ดิฉันมาวัดทุกวันเสาร์  หรือไม่ก็วันอาทิตย์  เพราะดิฉันมีความเชื่อและความศรัทธาอยู่มาก    และอีกเรื่องนึงคือว่าถ้าเรายังไม่ได้ล้างบาปเราจะได้รับศีลสมรสหรือไม่ (แฟนดิฉันเป็นคริสต์ตังนอน) เพราะดิฉันกลัวว่าจะได้รับศีลสมรสช่วยตอบด้วยนะค่ะ  ขอบคุณมากค่ะ
ตอบกลับโพส