@@ ใครต้องการจะเป็นคริสต์ เชิญกระทู้นี้ค่ะ @@

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
Dream Kitjaroen

เสาร์ ม.ค. 29, 2011 9:01 pm

ดิฉันด้วยค่ะ. ปัสกานี้.. . ถ้าที่บ้านเข้าใจ.. . วัดแม่พระนิจจานุเคราะห์ค่ะ. ระยอง
Jeab Agape
~@

เสาร์ ม.ค. 29, 2011 9:04 pm

Dream Kitjaroen เขียน:ดิฉันด้วยค่ะ. ปัสกานี้.. . ถ้าที่บ้านเข้าใจ.. . วัดแม่พระนิจจานุเคราะห์ค่ะ. ระยอง
ให้อธิษฐานภาวนามากๆ แล้วองค์พระเยซูเจ้า จะทรงเปิดทางนั้นแน่นอน จ้า :s007:
Dream Kitjaroen

เสาร์ ม.ค. 29, 2011 9:26 pm

Jeab Agape เขียน:
Dream Kitjaroen เขียน:ดิฉันด้วยค่ะ. ปัสกานี้.. . ถ้าที่บ้านเข้าใจ.. . วัดแม่พระนิจจานุเคราะห์ค่ะ. ระยอง
ให้อธิษฐานภาวนามากๆ แล้วองค์พระเยซูเจ้า จะทรงเปิดทางนั้นแน่นอน จ้า :s007:
ค่ะ. ดิฉันเชื่อในพระเสมอ.. . พระเจ้าอวยพรค่ะ.
ภาพประจำตัวสมาชิก
34ztune

เสาร์ ก.พ. 19, 2011 2:34 am

มีใครไป อาสนวิหารอัสสัมชัญ บางรัก ประจำมั่งครับ ผมจะไปเรียนคำสอน ช่วยไปเป็นเพื่อนหน่อยครับ
princessann

จันทร์ ก.พ. 21, 2011 6:17 pm

สวัสดีค่ะ หนูชื่อแอนค่ะเป็นศาสนามาเป็นคริสเตียนได้ประมาณ2ปีกว่าๆแล้ว

แต่ตอนนี้หนูมีแฟนเป็นคาทอลิก หนูสับสนค่ะเพราะตอนนี้ก้อทำงานอยู่ที่โบสถ์เค้าด้วย

ศึกษาคำสอนของคาทอลิกแล้วหนูมันน่าจะไปได้ดีนะค่ะ แต่หนูกลัวแค่ว่า เค้าจะมองหนูในแบบที่

แย่ลงเพราะหนูเป็นคริสเตียนจะไปเป็นคาทอลิกอีกทำไม เพราะยังไงก้อพระเจ้าองค์เดียวกันใช่มั้ยค่ะ
Zion
~@
ติดต่อ:

เสาร์ ก.พ. 26, 2011 9:37 pm

princessann เขียน:สวัสดีค่ะ หนูชื่อแอนค่ะเป็นศาสนามาเป็นคริสเตียนได้ประมาณ2ปีกว่าๆแล้ว

แต่ตอนนี้หนูมีแฟนเป็นคาทอลิก หนูสับสนค่ะเพราะตอนนี้ก้อทำงานอยู่ที่โบสถ์เค้าด้วย

ศึกษาคำสอนของคาทอลิกแล้วหนูมันน่าจะไปได้ดีนะค่ะ แต่หนูกลัวแค่ว่า เค้าจะมองหนูในแบบที่

แย่ลงเพราะหนูเป็นคริสเตียนจะไปเป็นคาทอลิกอีกทำไม เพราะยังไงก้อพระเจ้าองค์เดียวกันใช่มั้ยค่ะ
กลัวเค้านี่กลัวใครอ่าครับ? :s030:

ผมเองก็เป็นคริสเตียนที่มาเป็นคาทอลิก
และก็รู้จัก คาทอลิกหลายคนที่เปลีย่นไปเป็นคริสเตียน
ก็เคารพสิทธิส่วนบุคคลซึ่งกันละครับ

เรื่องศาสนา ความเชื่อ อยู่ที่จิตใจเราเป็นสำคัญครับ
princessann

จันทร์ ก.พ. 28, 2011 6:53 pm

กลัวเค้านี่กลัวใครอ่าครับ? :s030:

ผมเองก็เป็นคริสเตียนที่มาเป็นคาทอลิก
และก็รู้จัก คาทอลิกหลายคนที่เปลีย่นไปเป็นคริสเตียน
ก็เคารพสิทธิส่วนบุคคลซึ่งกันละครับ

เรื่องศาสนา ความเชื่อ อยู่ที่จิตใจเราเป็นสำคัญครับ[/quote]

คือ อย่างนี้ค่ะ ทั้งบ้านหนูมีคริสต์คนเดียวคือหนูเอง ถ้าเปลี่ยนอีกมีหวังโดนด่าตาย :s002:

อีกอย่างนึงโบสถ์คาทอลิกอยู่ไกลบ้านซะด้วยจะไปทีนึงต้องต่อรถไปอีกค่ะ :s008:
anatasia

จันทร์ มี.ค. 21, 2011 1:48 pm

เราเคยนับถือศาสนาพุทธและคริสเตียน
แล้วจะเปลี่ยนไปนับถือคาทอลิก
พ่อแม่ไม่เห็นด้วยที่เราจะเปลี่ยนศาสนา
แต่เราตัดสินใจแล้วว่าจะเป็นคาทอลิก
สักวันหนึ่งพ่อแม่ก็คงจะเข้าใจเองว่าเราเป็นคนเลือกเอง
แต่ก็มีอีกอย่างหนึ่งคือเรได้เป็นคาทอลิกเราอาจจะดูเหมือนแกะดำมากกว่าเดิม
เพราะคนอื่นๆในบ้านนับถือพุทธ
:s008:
anatasia

อังคาร มี.ค. 22, 2011 4:50 pm

ถ้าเราได้เป็นคาทอลิก
พ่อแม่คงแค่พาเราไปรับ-ส่งที่โบสถ์
แต่พ่อแม่ไม่เข้าอย่างแน่นอนเพราะพ่อแม่ยังศรัทธาในศาสนาพุทธ
เราไม่เข้าใจเลยว่าทำไมพ่อแม่ถึงไม่ดีใจที่ลูกจะเป็นคาทอลิก
anatasia

อังคาร มี.ค. 22, 2011 5:56 pm

พ่อบอกว่าถ้าเราจะนับถือคริสต์นิกายคาทอลิก
พ่อสั่งให้เราบอกคนอื่นๆว่าเราเคยเป็นคนพิการคือโรคลิ้นหัวใจรั่ว(ปัจจุบันเราใส่ลิ้นหัวใจเทียมแล้ว)
ไม่รู้ว่าทททางคาทอลิกจะยอมรับเรารึเปล่า
แต่เราขอบอกว่าเราไม่ได้ป่วยบ่อยอีกต่อไปแล้ว
:s008: ::002:: ::005:: ::007:: ::008::
littleseal

พุธ มี.ค. 23, 2011 12:00 am

anatasia เขียน:พ่อบอกว่าถ้าเราจะนับถือคริสต์นิกายคาทอลิก
พ่อสั่งให้เราบอกคนอื่นๆว่าเราเคยเป็นคนพิการคือโรคลิ้นหัวใจรั่ว(ปัจจุบันเราใส่ลิ้นหัวใจเทียมแล้ว)
ไม่รู้ว่าทททางคาทอลิกจะยอมรับเรารึเปล่า
แต่เราขอบอกว่าเราไม่ได้ป่วยบ่อยอีกต่อไปแล้ว
:s008: ::002:: ::005:: ::007:: ::008::
ความเชื่อและศรัทธาพระเจ้าไม่เกี่ยวกับโรคภัยไข้เจ็บค่ะ
ขอให้พระเจ้าทรงเมตตาและอวยพรคุณ
aqua-alta

เสาร์ เม.ย. 23, 2011 10:39 pm

ขอเพิ่มไรนิดนะครับ เรื่องของโปรฯ ขอย้ำของโปรฯ
บอกก่อนว่าผมไม่ได้มาพิพากษาว่าอะไรถูก อะไรผิด เพราะผมไม่มีสิทธินั้น
ขอเริ่มเลยละกันครับ^^

สถานที่ประกอบกิจกรรมทางศาสนาของโปรแตสแตนต์เรียกว่าคริสตจักร ซึ่งคาทอลิคจะเรียกวัด

เมื่อรับเชื่อที่โบสถ์ไหน ก็ต้องร่วมนมัสการที่โบสถ์นั้น
โลกเปลี่ยนไปมาก ทุกอย่างดูเบี่ยงไปจากสิ่งที่มันควรจะเป็น แม้กระทั่งธาตุแท้ของคริสตจักร
(คริสต์+อาณาจักร=อาณาจักรของพระคริสต์ เป็นหนึ่งเดียว อันมีพระคริสต์เป็นประมุขแต่เพียงผู้เดียว ขึ้นตรงต่อองค์พระคริสตเจ้าแต่เพียงผู้เดียว)
จากเมล็ดมัสตาร์ดเล็กๆ แทนที่จะโตเป็นต้นมัสตาร์ด กลับกลายเป็นต้นไม้ใหญ่หยั่งรากลึกมีแต่ฝูงนกฝูงกามาเกาะ

ลองเทียบดูเล่นๆก็ได้ว่าปัจจุบันนี้กับคริสตจักรที่ปรากฏในพระคัมภีร์มันต่างกันขนาดไหน
(บางคนอาจบอกว่าคริสตจักรจำจะต้องปรับเปลี่ยนตามกาลเวลา แต่ลองพิจารณาดูเถอะครับว่าจริงๆแล้วถ้าดำเนินตามแบบแผนที่พระคัมภีร์มีปรากฏ ก็ใช่ว่าจะทำไม่ได้ ใช่ว่าจะเป็นไปไม่ได้ ก็ใช่ว่าจะทำลำบากซะที่ไหน และจะหวานชื่นแค่ไหนถ้าเป็นเช่นนั้น ที่จริงคือเป็นไปได้ครับและมีแล้วด้วย
นึกภาพแล้วตลกดีนะครับ พระคริสต์ผู้ทรงไม่เปลี่ยนแปลงเป็นศีรษะแต่มีกายที่เปลี่ยนไปเปลี่ยนมา ๐_O)

เข้าเรื่อง
คือจริงๆแล้วไม่ควรเรียกสถานที่นมัสการว่าคริสตจักรเลย
ตราบใดที่พี่น้องคริสตังทั้งหลายเรียกตนเองว่าเป็นพระศาสนจักร และเรียกสถานที่อันเป็นที่ชุมนุมร่วมกันว่าวัดแล้วฉันใด

พี่น้องคริสเตียนทั้งหลายเอง(ถ้าจะเอาให้เป๊ะๆ)ก็สมควรอย่างยิ่งที่จะเรียกตนเองว่าคริสตจักร(ekklesia:กลุ่มชนที่ถูกเรียกออกมา ตามภาษาเดิม)แล้วเรียกสถานที่ว่า โบสถ์ ที่ประชุม ที่นมัสการหรืออะไรก็ตาม

อีกประการ ใช่ว่ารับเชื่อที่ไหนจะเป็นลูกแกะที่นั่นไปตลอดกาล และไม่ใช่ไปที่ไหนก็ได้อีกเช่นกันพระเจ้าทรงกำหนดไว้แล้วว่าควรเป็นที่ใดถึงจะเป็นที่ซึ่งนมัสการแล้วเป็นที่พอพระทัยพระเจ้า
(ในประวัติศาสตร์มีให้เห็นนะครับ พระเจ้ากำหนดเยรูซาเล็มให้เป็นที่ถวายสักการบูชาที่เดียวเท่านั้น เเต่ลองอ่าน 1พกษ 12:25ถึง13:10ดูครับ)

จะนมัสการที่ไหนก็ต้องลองถามพระเจ้าดูเอานะครับว่าที่ไหนคือที่ๆเป็นที่พอพระทัยพระเจ้า เพราะแกะก็ต้องย่อมฟังเสียงของผู้เลี้ยงดีของมัน(ยน.10:2-3)

คริสตชนไม่ว่าจะทำอะไรก็ตาม ควรจะถามพระเจ้าก่อน ไม่ใช่เลือกเองนะครับ พระเยซูทรงไถ่เรามาด้วยโลหิตอันมีค่าคณานับไม่ได้ ตอนนี้เราเป็นของพระองค์และพระองค์เป็นของเรา เราไม่ใช่เจ้าของตัวเองอีกต่อไป ทำอะไรก็ถามเจ้านายซะก่อน^^ แต่ถ้าถามพระองค์แล้วไม่ได้คำตอบเลยก็ต้องพิจารณาตัวเองแล้วครับว่า ตกลงตัวเรากำลังเป็นลูกแกะของใคร ทำไมไม่ได้ยินเสียงของ
เจ้านายคนนี้
y1961

อาทิตย์ เม.ย. 24, 2011 11:41 am

pat เขียน:ใช้แล้ว คับผม
แล้วถ้าผมจะไปที่โบถ์รแถวเซนจอน์ห
นะคับไปได้ช่วงไหนบางอะคับ
พอดี วันอาทิตย์ อยากไปมิซซา
ดูนะคับ แต่อยากมีเพือนแนะนำนะคับ
กลัวทำอะไรไม่ถูกนะคับ
วัดเซนต์จอห์น วันอาทิตย์มีมิสซา 5 เวลา ดังนี้ ค่ะ
มิสซาที่ 1 เวลา 6.30 น. ภาษาไทย
มิสซาที่ 2 เวลา 7.45 น. ภาษาไทย
มิสซาที่ 3 เวลา 9.00 น. ภาษาไทย
มิสซาที่ 4 เวลา 10.30 น. ภาษาอังกฤษ
มิสซาที่ 5 เวลา 18.00 น. ภาษาไทย

สะดวกเวลาไหนก็ไปเวลานั้นค่ะ
ถ้าไปคนเดียวให้ดูในหนังสือเพลง หน้าแรก ๆ ของหนังสือ
จะมีบทภาวนาสำหรับใช้ในพิธีมิสซาค่ะ ให้ภาวนาตามนั้น
คนข้างๆ ทำอะไรก็ทำตามนั้นแหละค่ะ
แต่เวลาที่เขาเดินออกไปเข้าแถวรับศีล (ขนมปังไร้เชื้อ) ห้ามออกไปรับค่ะ
ถ้าอยากได้เพื่อนโทรมานัดพี่ก็ได้จะพาไป ที่ 0819317003

สุขสันต์วันปัสกาค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย y1961 เมื่อ อาทิตย์ เม.ย. 24, 2011 11:57 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
y1961

อาทิตย์ เม.ย. 24, 2011 11:55 am

<<*VeRoniCa*>> เขียน:อยู่แถวบางซื่ออะคับ

แล้วก็กำลังเรียนอยู่ที่เกษตร

เพราะฉะนั้นจะสะดวกทั้งที่บ้าน และก็ที่แถวๆเกษตรด้วยคับ

แถวบางซื่อ ไปวัดนักบุญฟรังซิสเซเวียร์ สามเสนได้ค่ะ ไปทางโรงพยาบาลวชิระ
ถนนสามเสนซอย 13 ตรงสี่แยกสะพานซังฮี้ (สะพานกรุงธน)
ซอยโรงเรียนเซนต์ฟรังซิสเซเวียร์คอนแวนต์

ถ้าอยากได้เพื่อนไปอีก ก็โทรมานัดที่ 0819317003 ได้ค่ะ จะพาไป

สุขสันต์วันปัสกาค่ะ
LoveGod

อังคาร เม.ย. 26, 2011 1:34 pm

สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่นะค่ะ กำลังจะเริ่มเรียนคำสอนค่ะ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะค่ะ :s012:
littleseal

อังคาร เม.ย. 26, 2011 1:36 pm

LoveGod เขียน:สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่นะค่ะ กำลังจะเริ่มเรียนคำสอนค่ะ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะค่ะ :s012:
สู้ ๆ ค่ะ ขอให้พระเจ้าทรงอวยพรค่ะ
LoveGod

อังคาร เม.ย. 26, 2011 11:03 pm

littleseal เขียน:
LoveGod เขียน:สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่นะค่ะ กำลังจะเริ่มเรียนคำสอนค่ะ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะค่ะ :s012:
สู้ ๆ ค่ะ ขอให้พระเจ้าทรงอวยพรค่ะ
ขอบคุณ คุณlittleseal มากนะค่ะ :s015:
The lost lamb

อาทิตย์ พ.ค. 15, 2011 9:09 am

สวัสดีครับ. ความจริงผมเป็นพุทธ เเต่เริ่มเชื่อในพระเจ้ามาได้ 2 ปีกว่าเเล้ว ผมอยากเป็นคริส ควรจะทำอย่างไรดีครับ :s015:
Gemeau

อาทิตย์ พ.ค. 15, 2011 5:43 pm

สวัสดีครับผมเป็นสมาชิกใหม่ ผู้ปรารถนาจะได้รับความเมตตาจากพระองค์เช่นเดียวกับที่ได้เมตตาทุกท่านมาก่อนแล้ว

ก่อนหน้านี้ แม้ว่าในบัตรประชาชนผมจะระบุไว้ว่าผมศาสนาอะไร นั่นเพราะพ่อและแม่ของผมเป็นคนเลือก

และผมก็ไม่ได้เข้าใจอะไรในศาสนานัก จะเรียกว่า ผมไม่มีศาสนาก็ได้ ไม่เคยเข้าร่วมพิธี ไม่เคยไปวัด หรือโบสถ์

แต่แล้ววันหนึ่ง ผมก็ได้รับความรู้สึกนี้โดยบังเอิญ ความรู้สึกที่บอกไม่ถูก ได้ยินคำว่า"พระเจ้า" และ "พระวจนะ" โดยบังเอิญ แต่ผมขนลุกซู่แบบที่ไม่เคยเป็นมาก่อน ศึกษาพระคัมภีร์จากทางเวปไซต์ ก็ยิ่งทำให้ความรู้สึกมันแน่ชัดยิ่งขึ้น ว่าผมอยากจะได้รับความเมตตาจากพระองค์ เพราะก่อนหน้านี้ ผมหลงทางมานาน ผมควรจะได้รับแสงสว่างเสียที
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ค. 16, 2011 11:36 am

ก่อนอื่น ทั้งคุณ The lost lamb และคุณGemeau

รับหนังสือพระคัมภีร์ไปอ่านก่อนดีมั๊ยคะ ที่กระทู้นี้
viewtopic.php?f=2&t=21

แต่เห็นว่าคุณ Gemeau ลงชื่อไว้แล้ว
และถ้าหากอยากลองเข้าวัด ก็ช่วยบอกว่า
บ้านอยุ่แถวไหน จะแนะนำที่อยู่ใกล้บ้านให้
รวมถึงหาเพื่อนหาไปเป็นเพื่อนให้ค่ะ
Gemeau

จันทร์ พ.ค. 16, 2011 12:47 pm

~@Little lamb@~ เขียน:ก่อนอื่น ทั้งคุณ The lost lamb และคุณGemeau

รับหนังสือพระคัมภีร์ไปอ่านก่อนดีมั๊ยคะ ที่กระทู้นี้
viewtopic.php?f=2&t=21

แต่เห็นว่าคุณ Gemeau ลงชื่อไว้แล้ว
และถ้าหากอยากลองเข้าวัด ก็ช่วยบอกว่า
บ้านอยุ่แถวไหน จะแนะนำที่อยู่ใกล้บ้านให้
รวมถึงหาเพื่อนหาไปเป็นเพื่อนให้ค่ะ
ขอบคุณครับที่แนะนำ ผมลงชื่อไว้ตั้งแต่เมื่อวานแล้วล่ะครับ คิดอยู่เหมือนกันว่าจะศึกษาพระคัมภีร์ก่อนสักระยะ รวมถึงศึกษาวิถีแห่ง คริสตศาสนิกชน ว่ามีวิธีปฏิบัติตัว และ พิธี อะไร อย่างไรบ้าง จะได้ไม่ผิดพลาดเวลาไปวัดน่ะครับ

จันทร์ พ.ค. 16, 2011 1:32 pm

ผมได้ขอรับแล้วครับ. มีเพื่อนที่เป็นคริส อยู่เเล้วบอกว่าต้องไปเรียนก่อน 1 ปี. แต่ตอนนี้ผมอยู่ ม.6 แล้วยังมีเรียนพิเศษอีกด้วย ผมควรทำอย่างไรดีครับ เเต่ผมอยากเป็นจริงๆ ขอความกรุณาด้วยนะครับ :s008: :s008:
devilray

พุธ พ.ค. 18, 2011 9:13 pm

The lost lamb เขียน:ผมได้ขอรับแล้วครับ. มีเพื่อนที่เป็นคริส อยู่เเล้วบอกว่าต้องไปเรียนก่อน 1 ปี. แต่ตอนนี้ผมอยู่ ม.6 แล้วยังมีเรียนพิเศษอีกด้วย ผมควรทำอย่างไรดีครับ เเต่ผมอยากเป็นจริงๆ ขอความกรุณาด้วยนะครับ :s008: :s008:
ขอกับพระเจ้าให้ทรงนำทางเลยจ้า พระองค์จะช่วยให้ทุกอย่างลงตัว

เรียนคำสอนเพื่อล้างบาปของคาทอลิกทุกวันอาทิตย์เรียนประมาณ 1 ปี แต่ก็มีเรียนกรณีพิเศษกับคุณพ่อโดยตรงบางคนก็ใช้เวลาไม่มาก นี่เป็นบททดสอบความตั้งใจที่ดีเยี่ยมเลย สู้ ๆ นะ แบ่งเวลาให้ดี ๆ และวางใจในพระองค์อย่างสุดหัวใจ
Gemeau

พฤหัสฯ. พ.ค. 19, 2011 5:30 pm

ได้รับพระคำภีร์แล้วครับ ขอบคุณมากๆครับสำหรับน้ำใจที่มีให้กัน ผมจะตั้งใจศึกษาพระคำภีร์ และสวดภาวนาให้ดีที่สุดครับผม

ไม่ทราบว่า จะช่วยเหลือสมทบทุนในการจัดพิมพ์พระคำภีร์แจกได้ทางไหน อย่างไรบ้างครับ ผมมีจิตศรัทธาอยากจะแบ่งปันบ้าง อาจจะไม่ใช่จำนวนมากมายอะไรนัก รบกวนบอกให้ผมทราบด้วยครับผม

ขอพระเจ้าอวยพรครับ

พฤหัสฯ. พ.ค. 19, 2011 5:37 pm

devilray เขียน:
The lost lamb เขียน:ผมได้ขอรับแล้วครับ. มีเพื่อนที่เป็นคริส อยู่เเล้วบอกว่าต้องไปเรียนก่อน 1 ปี. แต่ตอนนี้ผมอยู่ ม.6 แล้วยังมีเรียนพิเศษอีกด้วย ผมควรทำอย่างไรดีครับ เเต่ผมอยากเป็นจริงๆ ขอความกรุณาด้วยนะครับ :s008: :s008:
ขอกับพระเจ้าให้ทรงนำทางเลยจ้า พระองค์จะช่วยให้ทุกอย่างลงตัว

เรียนคำสอนเพื่อล้างบาปของคาทอลิกทุกวันอาทิตย์เรียนประมาณ 1 ปี แต่ก็มีเรียนกรณีพิเศษกับคุณพ่อโดยตรงบางคนก็ใช้เวลาไม่มาก นี่เป็นบททดสอบความตั้งใจที่ดีเยี่ยมเลย สู้ ๆ นะ แบ่งเวลาให้ดี ๆ และวางใจในพระองค์อย่างสุดหัวใจ
ขอบพระคุณมากครับ ขอให้พระองค์ทรงนำทางให้ผมด้วยนะครับ ผมไม่ได้เป็นเพราะถือว่าเท่ เเต่นับถือด้วยศรัทธาที่เเต่จริง ขอพระองค์นำทางให้ผมด้วย :s015:

ศุกร์ พ.ค. 20, 2011 9:29 pm

พรุ่งนี้ ผมจะไปวัดเเล้ว รบกวนช่วยเเนะนำ หน่อยได้ไหมครับ ไม่เคยเข้าเลยครับ กำลังจะได้เรียนคำสอนเเล้วครับ
littleseal

ศุกร์ พ.ค. 20, 2011 9:39 pm

The lost lamb เขียน:พรุ่งนี้ ผมจะไปวัดเเล้ว รบกวนช่วยเเนะนำ หน่อยได้ไหมครับ ไม่เคยเข้าเลยครับ กำลังจะได้เรียนคำสอนเเล้วครับ
ไปเรียนคำสอนเอาปากกาดินสอสมุดไปจด+เตรียมถามเรื่องที่สงสัย

ไปวัดเตรียมหัวใจและกายไปหาพระเจ้า เข้าวัดแตะน้ำเสกทำมหากางเขน
เดินที่นั่งย่อเข่าทำความเคารพ คุกเข่าพูดคุยกับพระเยซูเจ้า ก่อนออกก็ทำเหมือนกัน
คุกเข่าคุยกับพระ ทำความเคารพ แตะน้ำเสกทำมหากางเขน
(มองซ้ายขวาดูก่อนว่าเขามีหนังสือวางให้มั้ยไม่มีเดินไปที่ชั้นหยิบหนังสือเพลงมาด้วย)

ปล. ตอนเขาออกไปรับแผ่นศีล (ปัง) ไม่ต้องออกจาก ถ้าคุณพ่อให้พรออกได้

ศุกร์ พ.ค. 20, 2011 9:56 pm

littleseal เขียน:
The lost lamb เขียน:พรุ่งนี้ ผมจะไปวัดเเล้ว รบกวนช่วยเเนะนำ หน่อยได้ไหมครับ ไม่เคยเข้าเลยครับ กำลังจะได้เรียนคำสอนเเล้วครับ
ไปเรียนคำสอนเอาปากกาดินสอสมุดไปจด+เตรียมถามเรื่องที่สงสัย

ไปวัดเตรียมหัวใจและกายไปหาพระเจ้า เข้าวัดแตะน้ำเสกทำมหากางเขน
เดินที่นั่งย่อเข่าทำความเคารพ คุกเข่าพูดคุยกับพระเยซูเจ้า ก่อนออกก็ทำเหมือนกัน
คุกเข่าคุยกับพระ ทำความเคารพ แตะน้ำเสกทำมหากางเขน
(มองซ้ายขวาดูก่อนว่าเขามีหนังสือวางให้มั้ยไม่มีเดินไปที่ชั้นหยิบหนังสือเพลงมาด้วย)

ปล. ตอนเขาออกไปรับแผ่นศีล (ปัง) ไม่ต้องออกจาก ถ้าคุณพ่อให้พรออกได้
.
มหากางเขนทำอย่างไรครับ ผมเป้นพุทะ เเต่ กำลังจะเป็นคริส เเล้วครับ เลยไม่รู้อะไรเลย
Gemeau

ศุกร์ พ.ค. 20, 2011 10:14 pm

ยินดีด้วยนะครับที่จะได้เรียนคำสอนแล้ว สำหรับผม ต้องรออีกประมาณหนึ่งเดือนหรือมากกว่านั้น

แต่ก็จะเริ่มไปร่วมพิธีก่อนครับผม

ตั้งใจศึกษาพระคัมภีร์นะครับ

ป.ล. ทำสำคัญมหากางเขนโดยใช้นิ้วมือขวาแตะที่หน้าผากระลึกถึงพระบิดา และเลื่อนมาแตะที่ตรงกลางระหว่างอกระลึกถึงพระบุตร และแตะที่บริเวณไหล่ซ้ายและเลื่อนมาขวา ระลึกถึงพระจิต

ผิดพลาดประการใด ผู้รู้แก้ไขให้ถูกต้องด้วยนะครับ
littleseal

ศุกร์ พ.ค. 20, 2011 10:14 pm

The lost lamb เขียน: มหากางเขนทำอย่างไรครับ ผมเป้นพุทะ เเต่ กำลังจะเป็นคริส เเล้วครับ เลยไม่รู้อะไรเลย
ขออภัยค่ะ

เอามือซ้ายวางทาบบนอก
เอามือขวาชิดกันวางบนหน้าผากกล่าว "เดชะพระนามพระบิดา"
เลื่อนมือขวามากลางอกกล่าว "และพระบุตร"
เลื่อนมือขวาไปบ่าซ้ายและไปบ่าขวากล่าว "และพระจิต"
ประสานมือไหว้กลางอก "อาเมน"
ตอบกลับโพส