@@ ใครต้องการจะเป็นคริสต์ เชิญกระทู้นี้ค่ะ @@

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
The lost lamb

ศุกร์ พ.ค. 20, 2011 10:35 pm

littleseal เขียน:
The lost lamb เขียน: มหากางเขนทำอย่างไรครับ ผมเป้นพุทะ เเต่ กำลังจะเป็นคริส เเล้วครับ เลยไม่รู้อะไรเลย
ขออภัยค่ะ

เอามือซ้ายวางทาบบนอก
เอามือขวาชิดกันวางบนหน้าผากกล่าว "เดชะพระนามพระบิดา"
เลื่อนมือขวามากลางอกกล่าว "และพระบุตร"
เลื่อนมือขวาไปบ่าซ้ายและไปบ่าขวากล่าว "และพระจิต"
ประสานมือไหว้กลางอก "อาเมน"
ขอบพระคุณมากครับ แล้วเวลาคุยกับ พระบิดาให้ทำอย่างไรครับ. เเล้วเวลาคุย
กับคุณพ่อต้องทำอย่างไร เหมือนภาวนาเปล่าครับ
littleseal

ศุกร์ พ.ค. 20, 2011 10:52 pm

คุยกับคุณพ่อ (บาทหลวง) ทักทายได้ปกติค่ะ ทักทายสวัสดีครับ/ค่ะ
ชวยคุยเรื่องนู้นเรื่องนี้ ถามนู่นถามนี่ ไม่ต้องพนมมือคุย

คุยกับพระเป็นเจ้า (พระบิดา พระบุตร พระจิต) พระตรีเอกภาพไม่ว่า
จะคุยกับองค์ไหนก็ได้คุยครบทุกองค์ค่ะ ท่านคือองค์เดียวกัน เป็นพระเจ้าหนึ่งเดียว
ตอนเข้าไปนั่งจะคุยแบบพูดคุยธรรมดา คุยแบบสวดภาวนา คุยแบบทำสมาธิ
ได้หมดเลยค่ะ

อย่างตัวเองบางครั้งนึกเรื่องที่จะพูดไม่ออก ไม่อยากสวด
เข้าไปแล้วจ้องไฟตู้ศีล จ้องพระเยซู แล้วปล่อยจิตตัวเองไปกับภาวะตอนนั้น
จะสงบมากเลยค่ะ ใจจะนิ่ง ปิติยินดี ร้องไห้เอง ถ้ามีเวลาลองทำนะคะ

เสาร์ พ.ค. 21, 2011 7:06 am

littleseal เขียน:คุยกับคุณพ่อ (บาทหลวง) ทักทายได้ปกติค่ะ ทักทายสวัสดีครับ/ค่ะ
ชวยคุยเรื่องนู้นเรื่องนี้ ถามนู่นถามนี่ ไม่ต้องพนมมือคุย

คุยกับพระเป็นเจ้า (พระบิดา พระบุตร พระจิต) พระตรีเอกภาพไม่ว่า
จะคุยกับองค์ไหนก็ได้คุยครบทุกองค์ค่ะ ท่านคือองค์เดียวกัน เป็นพระเจ้าหนึ่งเดียว
ตอนเข้าไปนั่งจะคุยแบบพูดคุยธรรมดา คุยแบบสวดภาวนา คุยแบบทำสมาธิ
ได้หมดเลยค่ะ

อย่างตัวเองบางครั้งนึกเรื่องที่จะพูดไม่ออก ไม่อยากสวด
เข้าไปแล้วจ้องไฟตู้ศีล จ้องพระเยซู แล้วปล่อยจิตตัวเองไปกับภาวะตอนนั้น
จะสงบมากเลยค่ะ ใจจะนิ่ง ปิติยินดี ร้องไห้เอง ถ้ามีเวลาลองทำนะคะ
ขอบคุณมากครับ :s012:

เสาร์ พ.ค. 21, 2011 11:54 am

ควรจะท่องบทสวดอะไรบ้างครับ :s030: :s030:
ภาพประจำตัวสมาชิก
Zion
~@
ติดต่อ:

อังคาร พ.ค. 24, 2011 2:49 pm

The lost lamb เขียน:ควรจะท่องบทสวดอะไรบ้างครับ :s030: :s030:
แนะนำ 5ไอคอนตัวแรกครับ :s015:
http://www.catholic.or.th/spiritual/prayer/

อังคาร พ.ค. 24, 2011 3:55 pm

Zion เขียน:
The lost lamb เขียน:ควรจะท่องบทสวดอะไรบ้างครับ :s030: :s030:
แนะนำ 5ไอคอนตัวแรกครับ :s015:
http://www.catholic.or.th/spiritual/prayer/
ขอบคุณมากครับ
blackdog

พุธ พ.ค. 25, 2011 11:53 am

คือผมอยากทราบว่าผมเป็นคนนึงที่ศรัทธาในพระเจ้า ผมเคยเข้าไปศึกษาคำสอนเมื่อนานมาแล้ว(10กว่าปีแล้ว)

แต่ช่วงหลังผมไม่ค่อยมีเวลา ถ้าตอนนี้ผมจะเข้าไปศึกษาหรือเรียนเพื่อรับศีลใหม่ ผมต้องทำยังงัยคับ
littleseal

พุธ พ.ค. 25, 2011 12:45 pm

blackdog เขียน:คือผมอยากทราบว่าผมเป็นคนนึงที่ศรัทธาในพระเจ้า ผมเคยเข้าไปศึกษาคำสอนเมื่อนานมาแล้ว(10กว่าปีแล้ว)

แต่ช่วงหลังผมไม่ค่อยมีเวลา ถ้าตอนนี้ผมจะเข้าไปศึกษาหรือเรียนเพื่อรับศีลใหม่ ผมต้องทำยังงัยคับ
ถ้าเคยเรียนจนคุณพ่ออนุญาตให้รับศีลแล้วลองติดต่อคุณพ่อที่เคยสอน
ให้ท่านเขียนจดหมายรับรองได้นะคะ เพราะเพื่อนที่เรียนด้วยกัน
ก็ให้คุณพ่อเขียนเอกสารไว้เผื่อมายื่นให้คุณพ่อเจ้าวัดตอนที่เค้าพร้อม

ถ้าเริ่มต้นใหม่เลยก็ติดต่อคุณพ่อวัดใกล้บ้านนัดวันเวลาเรียนค่ะ
ของปีนี้เริ่มประมาณมิถุนายนค่ะ

จันทร์ มิ.ย. 06, 2011 9:30 pm

การเข้าร่วมพิธี มิซซาต้องทำอะไรบ้างครับ คุณพ่อชวนไปเเต่ก็ไม่ได้ไปเลย
ขอคำเเนะนำด้วยนะครับ :s030:
Cherval

พุธ มิ.ย. 08, 2011 8:15 pm

The lost lamb เขียน:การเข้าร่วมพิธี มิซซาต้องทำอะไรบ้างครับ คุณพ่อชวนไปเเต่ก็ไม่ได้ไปเลย
ขอคำเเนะนำด้วยนะครับ :s030:

คลิปนี่น่าจะเป็นมิสซาตอนคริสมาสต์นะครับ

ตอนผมเป็นโปรฯ แรกๆก้ไม่รู้วางตัว หรือเข้าร่วมอย่างไร ตอนไปมิสซาครั้งแรกในชีวิต(แอบหนีพ่อไป)
จนเมื่อได้ไปบ่อยๆเข้าก็เริ่มรู้พิธีการ และลำดับการได้บ้างแล้ว

ตอนนี้ก็เป็นคาทอลิกแว้ว
ArmZ

จันทร์ ก.ค. 11, 2011 1:07 pm

สวัสดีค่ะ นับถือคาทอลิคมาได้พักนึงแล้ว
แต่ยังไม่เคยไปเรียนคำสอนเลยค่ะ

บ้านอยู่ คลอง3 ธัญญะ ปทุมธานีค่ะ
ไม่ทราบมีวัดแถวนั้นบ้างไหมค๊ะ
อยากมีเพื่อนไปวัดด้วย ไม่กล้าไปคนเดียวค่ะ

เมลล์มาก็ได้ค่ะ sabayjai2011@gmail.com
bossmaximo

พฤหัสฯ. ก.ค. 14, 2011 1:58 am

พอดีเป็นพุทธมาก่อนอ่ะครับ แต่อยากจะมานับถือศาสนาคริสต์ครับ ที่จริงก็อยากจะเป็นนานแล้ว แต่ตอนนั้นยังเด็ก ยังทำตามใจตัวเองไม่ค่อยได้ เลยหยุดไว้ก่อน แต่ไม่นานมานี้เองครับ มีอยู่วันหนึ่ง ผมฝันว่า ผมอยู่ในที่ ๆ หนาวมาก ๆ มีหิมะปกคลุมทุกที่ แล้วผมก็เหมือนมีที่ห่อศพมาห่อผมไว้ (ที่มันจะมีซิปลูดอ่ะครับ) พอจะรูดใกล้ปิดหน้าผม ผมได้เห็นพระเยซูเจ้า ท่านโดนหิมะปกคลุมทั้งตัว แต่ไม่ได้ปกคลุมที่ใบหน้า ท่านทำท่าเป็นท่าเหมือนกับรูปปั้นพระเยซูเจ้าที่บราซิลเลยครับ เป็นท่าที่เหมือนว่ากำลังรอต้องรับผมเข้าสู่หาพระองค์ พอผมตื่นขึ้นมา ผมจึงรู้สึกได้เลยว่า เหมือนกับพระเจ้าต้องการจะให้ผมเข้าไปหาพระเจ้าเลยครับเหมือนกับว่าพระองค์นั้นกำลังรอผมอยู่ ผมจึงอยากที่จะขอได้พบกับพระเจ้า ผมจึงเริ่มมาเสาะหาที่ ๆ จะเรียนคำสอนอ่ะครับ ซึ่งตอนนี้ผมได้สมัครเรียนพระคัมภีย์ไปรษณีย์ไปแล้ว แต่ผมก็อยากจะไปเรียนที่โบสถ์ด้วยเหมือนกับอ่ะครับ ซึ่งโบสถ์อัสสัมชัญ เป็นที่ ๆ ใกล้บ้านผมมากที่สุด เห็นบอกว่ามีสอนอยู่วันอาทิตย์ตอน 10:00 - 11:30 น. อ่ะครับ ผมเลยไม่รู้จะต้องทำตัวยังไง แล้วผมจะต้องเข้าไปหาใคร แล้วต้องเสียเงินรึเปล่า ผมเคยขับรถเข้าไปที่โบสถ์อัสสัมชัญ แต่ก็ปิดตลอด ผมเลยอยากจะหาคนที่เรียนอยู่ที่โบสถ์อัสสัมชัญว่าผมจะต้องไปหาบาทพลวงใช่ไหมครับ ถ้ามีผู้ใดที่เป็นคาทอลิกแล้วเข้าโบสถ์อัสมัชัญอยู่หรือว่าเรียนคำสอนอยู่ที่โบสถ์อัสสัมชัญ ช่วยตอบผมทีนะครับ หรือไม่ก็ ช่วยนัดกับผมหน่อย เพราะไปคนเดียวผมทำอะไรไม่ถูกเลย ถ้ามีคนคอยพาไปด้วยและช่วยผมพาเข้าไปหาบาทหลวงจะดีมากเลยครับผม ช่วยหน่อยนะครับผม ขอให้พระเจ้าคุ้มครองครับ :s002:
Cho

พฤหัสฯ. ก.ค. 14, 2011 8:56 am

ArmZ เขียน:สวัสดีค่ะ นับถือคาทอลิคมาได้พักนึงแล้ว
แต่ยังไม่เคยไปเรียนคำสอนเลยค่ะ

บ้านอยู่ คลอง3 ธัญญะ ปทุมธานีค่ะ
ไม่ทราบมีวัดแถวนั้นบ้างไหมค๊ะ
อยากมีเพื่อนไปวัดด้วย ไม่กล้าไปคนเดียวค่ะ

เมลล์มาก็ได้ค่ะ sabayjai2011@gmail.com
วัดที่ใกล้ๆ แถวนั้น น่าจะเป็น 2 วัดนี้ครับ

วัดลำไทร
http://www.catholic.or.th/archive/archb ... bkk40.html

วัดพระชนนีพระเป็นเจ้า รังสิต
http://www.catholic.or.th/archive/archb ... bkk24.html

ส่วนพี่น้องที่อยู่แถวนั้น เท่าที่ทราบ คือ น้อง Holy Dance จากกระทู้นี้ครับ ลอง PM ติดต่อดูนะครับ
http://newmana.com/phpbb/viewtopic.php?f=35&t=16346

แต่ขอให้สบายใจได้ครับ ไม่ต้องกลัวกับการไปคนเดียว เพราะทุกคนที่วัดยินดีต้อนรับครับ
พอไปถึงลองถาม พี่ป้าน้าอา ที่วัดได้เลย เดี๋ยวพวกท่านช่วยแนะนำให้ครับ

ขอพระเป็นเจ้าอวยพระพรครับ

อาทิตย์ ก.ค. 31, 2011 8:42 pm

พี่พี่ครับ ทำไงดีพอพ่อเเม่รู้ว่าจะเปลียนศาสนา ท่านก็ไม่ชอบ บางทีไม่ยอมรับเลยด้วยซ้ำ
ขนาดไม้กางเขนอันเล็กๆ. ที่ห้อยเอาไว้เหนือโต๊ะทำงานยังโดนไม่ให้ห้อยเลย.
เเต่ตอนนี้คุณเเม่เข้าใจเเลัวเเต่คุณพ่อยังไงก็ไม่ยอมรับ
ผมควรทำอย่างไรดี. เเล้วตอนนี้ก็ไม่สามารถไปเรียนคำสอนได้ด้วย
:s008: :s008: :s008: :s008:
Cherval

อาทิตย์ ก.ค. 31, 2011 9:05 pm

The lost lamb เขียน:พี่พี่ครับ ทำไงดีพอพ่อเเม่รู้ว่าจะเปลียนศาสนา ท่านก็ไม่ชอบ บางทีไม่ยอมรับเลยด้วยซ้ำ
ขนาดไม้กางเขนอันเล็กๆ. ที่ห้อยเอาไว้เหนือโต๊ะทำงานยังโดนไม่ให้ห้อยเลย.
เเต่ตอนนี้คุณเเม่เข้าใจเเลัวเเต่คุณพ่อยังไงก็ไม่ยอมรับ
ผมควรทำอย่างไรดี. เเล้วตอนนี้ก็ไม่สามารถไปเรียนคำสอนได้ด้วย
ภาวนาให้มากๆครับ แล้วหาช่องโอกาศตอนพ่ออารมณ์ดีๆ ไปพูดคุยทำความเข้าใจ
พ่อต้องอยู่ในสถานะ : อารมณ์ดีแบบ ไม่มีงาน ว่างๆ ลั้ลลา ขำๆ ชิลๆ หรือไม่ก็
กำลังมีอารมณ์ขบขันแบบหัวเราะกร้าก

ผมเคยลองใช้วิธีนี้ดู และไ้ด้ผลครับ แต่ไม่รู้จะใช้กับที่บ้านของคุณได้รึเปล่า
Batholomew
~@

จันทร์ ส.ค. 08, 2011 11:12 am

The lost lamb เขียน:พี่พี่ครับ ทำไงดีพอพ่อเเม่รู้ว่าจะเปลียนศาสนา ท่านก็ไม่ชอบ บางทีไม่ยอมรับเลยด้วยซ้ำ
สวดภาวนาครับ และรอโอกาสเหมาะ ๆ แล้วคุยกับท่าน
ถ้ายังไม่พร้อม ก็สวดภาวนาเรื่อย ๆ ครับ
ขอพระองค์ทรงนำทางเรื่องนี้
พระองค์นำทางคุณแน่นอนครับ
อยู่ที่คุณจะมั่นคงต่อพระองค์มากน้อยแค่ไหนครับ

ขอพระเจ้าอวยพระพรครับ :s002:
sweet pea

อาทิตย์ ส.ค. 21, 2011 8:00 pm

มีเรื่องสงสัยอยากถามค่ะ :s030: ว่าทำไมคริสตังถึงต้องมีพ่อแม่ทูนหัวคะ
แล้วก้อทำไมถึงต้องมีชื่อนักบุญนำหน้า แล้วใครเปนคนตั้งให้เหรอคะ

ตอนนี้เรียนคำสอนอยุค่ะ ว่าจะถามคุณพ่อก้อไม่ได้ถามซะที ^^! เลยมาถามในนี้แทน
ช่วยตอบด้วยนะค้าาา :s015: ขอบคุนค่ะ
Cherval

อาทิตย์ ส.ค. 21, 2011 8:26 pm

sweet pea เขียน:มีเรื่องสงสัยอยากถามค่ะ :s030: ว่าทำไมคริสตังถึงต้องมีพ่อแม่ทูนหัวคะ
แล้วก้อทำไมถึงต้องมีชื่อนักบุญนำหน้า แล้วใครเปนคนตั้งให้เหรอคะ

ตอนนี้เรียนคำสอนอยุค่ะ ว่าจะถามคุณพ่อก้อไม่ได้ถามซะที ^^! เลยมาถามในนี้แทน
ช่วยตอบด้วยนะค้าาา :s015: ขอบคุนค่ะ
แอบมีคำผิดตรึม อันดับแรกขอแก้ไขก่อนตอบนะครับ
มีเรื่องสงสัยอยากถามค่ะ :s030: ว่าทำไมคริสตังถึงต้องมีพ่อแม่ทูนหัวคะ
แล้วก็ทำไมถึงต้องมีชื่อนักบุญนำหน้า แล้วใครเป็นคนตั้งให้เหรอคะ
=> คำว่า เปน เป็นภาษาโบราณแล้ว สมัยนี้ไม่นิยมใช้

ตอนนี้เรียนคำสอนอยู่ค่ะ ว่าจะถามคุณพ่อก็ไม่ได้ถามซะที ^^! เลยมาถามในนี้แทน
ขอตอบเท่าที่รู้นะครับ ชื่อนักบุญ พ่อแม่อาจเป็นคนตั้งให้เรา
หรือเราเป็นคนเลือกตั้งเอง อย่างผมผมก็เลือกเองครับ
ผมใช้นักบุญดอมินิก ซาวีโอ
reccanohono

เสาร์ ก.ย. 03, 2011 10:04 am

อ่านในกระทู้นี้ได้เลยค่ะ พอดีว่าเคยตอบแล้ว :s012:

viewtopic.php?f=1&t=15531&p=216253&hili ... A7#p216463
minepiggy

อังคาร ก.ย. 06, 2011 10:08 pm

สวัสดีค่ะ

คือตอนนี้ยังเป็นพุทธนะคะ(เพราะที่บ้านเป็นพุทธหมด) มีอยู่ช่วงนึงชีวิตแย่มากๆเพื่อนแนะนำให้ไปร่วมกิจกรรมและฟังเทศน์ของทางโบสถ์ ซึ่งพอฟังและได้สวดภาวนาแล้วก็รู้สึกดีมากๆแบบที่ไม่น่าเชื่อจริงๆ แต่เนื่องจากครอบครัวไม่เห็นด้วยเรื่องการเปลี่ยนศาสนาและการไปโบสถ์ ตอนนี้จึงยังคงเป็นศาสนาพุทธอยู่และไม่เคยได้ไปโบสถ์อีกเลยตั้งแต่จบมา แล้วก็เพิ่งได้มาเจอเวปนี้และกระทู้นี้ก็ดีใจมากๆเลยจึงอยากขอคำแนะนำค่ะ

ขอบคุณค่ะ
Zion
~@
ติดต่อ:

พุธ ก.ย. 07, 2011 1:04 am

minepiggy เขียน:สวัสดีค่ะ

คือตอนนี้ยังเป็นพุทธนะคะ(เพราะที่บ้านเป็นพุทธหมด) มีอยู่ช่วงนึงชีวิตแย่มากๆเพื่อนแนะนำให้ไปร่วมกิจกรรมและฟังเทศน์ของทางโบสถ์ ซึ่งพอฟังและได้สวดภาวนาแล้วก็รู้สึกดีมากๆแบบที่ไม่น่าเชื่อจริงๆ แต่เนื่องจากครอบครัวไม่เห็นด้วยเรื่องการเปลี่ยนศาสนาและการไปโบสถ์ ตอนนี้จึงยังคงเป็นศาสนาพุทธอยู่และไม่เคยได้ไปโบสถ์อีกเลยตั้งแต่จบมา แล้วก็เพิ่งได้มาเจอเวปนี้และกระทู้นี้ก็ดีใจมากๆเลยจึงอยากขอคำแนะนำค่ะ

ขอบคุณค่ะ
ยินดีต้อนรับครับ :s012:

แล้วตอนนี้ความต้องการของคุณ อยากนับถือศาสนาคริสต์ใช่มั้ยครับ?

ไม่ทราบว่าอยู๋แถวไหนเหรอครับ เผื่อจะได้แนะนำโบสถ์ กับพี่เลี้ยงให้ :s015:
bomzatk

พุธ ก.ย. 21, 2011 9:26 am

สวัสดีครับ ผมเป็น นศ ครับตอนนี้รู้สึกชีวิตมืดมนมาก อยากได้รับคำแนะนำครับ รบกวนชี้ทางให้ด้วยครับ ผมอยู่แถว รังสิต-คลอง6 ครับ ไม่เคยไปวัดเลยครับ
Zion
~@
ติดต่อ:

พุธ ก.ย. 21, 2011 10:09 am

bomzatk เขียน:สวัสดีครับ ผมเป็น นศ ครับตอนนี้รู้สึกชีวิตมืดมนมาก อยากได้รับคำแนะนำครับ รบกวนชี้ทางให้ด้วยครับ ผมอยู่แถว รังสิต-คลอง6 ครับ ไม่เคยไปวัดเลยครับ
ลองขอพระคัมภีร์มาอ่านดูก่อนนะครับ
บางทีอาจจะพบคำตอบที่คุณตามหาอยู่
http://newmana.com/phpbb/viewtopic.php?f=2&t=21&start=0

ถ้าอยากไปโบสถ์ก็คงต้องถามการเดินทางที่สะดวกหน่ะครับ

โบสถ์พระชนนี อยู่เยืองกับ เซียร์รังสืต
http://www.catholic.or.th/archive/archb ... bkk24.html
แถวลำลูกกา วัดลำไทร
http://www.catholic.or.th/archive/archb ... bkk40.html

ขอพระเจ้าอวยพรครับ ::017::
bomzatk

พุธ ก.ย. 21, 2011 10:20 am

Zion เขียน:
bomzatk เขียน:สวัสดีครับ ผมเป็น นศ ครับตอนนี้รู้สึกชีวิตมืดมนมาก อยากได้รับคำแนะนำครับ รบกวนชี้ทางให้ด้วยครับ ผมอยู่แถว รังสิต-คลอง6 ครับ ไม่เคยไปวัดเลยครับ
ลองขอพระคัมภีร์มาอ่านดูก่อนนะครับ
บางทีอาจจะพบคำตอบที่คุณตามหาอยู่
http://newmana.com/phpbb/viewtopic.php?f=2&t=21&start=0

ถ้าอยากไปโบสถ์ก็คงต้องถามการเดินทางที่สะดวกหน่ะครับ

โบสถ์พระชนนี อยู่เยืองกับ เซียร์รังสืต
แถวลำลูกกา วัดลำไทร

ขอพระเจ้าอวยพรครับ ::017::

ขอบคุณมากครับ
rosa-lee

จันทร์ ก.ย. 26, 2011 12:23 pm

ถ้าน้อง bomzatk สนใจทีวัดพระชนนี ที่นั่นเหมาะสมมาก เป็นที่แพร่ธรรม
มีคุณพ่อเป็นชาวอิตาลี ดูแลอยู่พูดไทยเก่งมาก พี่มีเพี่อนอยู่ที่นั่นจะแนะนำให้รู้จักค่ะ
เขาเป็นคนศรัทธาและใจดีมาก..ปรึกษาเขาได้
.......... :s013: :s021:
bomzatk

พุธ ต.ค. 05, 2011 11:36 am

rosa-lee เขียน:ถ้าน้อง bomzatk สนใจทีวัดพระชนนี ที่นั่นเหมาะสมมาก เป็นที่แพร่ธรรม
มีคุณพ่อเป็นชาวอิตาลี ดูแลอยู่พูดไทยเก่งมาก พี่มีเพี่อนอยู่ที่นั่นจะแนะนำให้รู้จักค่ะ
เขาเป็นคนศรัทธาและใจดีมาก..ปรึกษาเขาได้
.......... :s013: :s021:
ขอบคุณมากๆครับ แล้วผมจะติดต่อพี่ได้อย่าไงรครับ
พอดีช่วงที่ผ่านมาผมติดเรื่องเรียนและสอบพอดีเลยไม่ค่อยมีเวลาเข้ามาดูเลยครับ
s.gabriel

พฤหัสฯ. ต.ค. 27, 2011 10:25 pm

ท่องนิวมานา มาต้องนาน ไม่เคยเข้ามาท่องในนี้เลย พึ่งจะเห็นมีลูกแกะมาใหม่เยอะเหมือนกัน :s013:
win_comeback

พฤหัสฯ. พ.ย. 10, 2011 6:44 am

สุภาษิตไทย เข้าเมืองตาลิ่วต้องลิ่วตาตาม เข้าโบสถ์สิครับ ต้องเข้าโบสถ์ บ่อย เด๋วก็เป็นเอง
แต่ถ้ายังไม่ได้ล้างบาปห้ามรับปังแค่นั้นเองครับ
ถ้าอยากจะสวดๆอะไร ก็เรียนคำสอนสิครับ เดินไปหาคุณพ่อเลย
win_comeback

พฤหัสฯ. พ.ย. 10, 2011 6:46 am

ปทุม กับ รังสิต น้ำท่วมนิครับ แล้ววัด เป็นอะไรหรือเปล่า ขอให้น้ำลดไวไวนะครับพระเจ้าอวยพรครับ
HOLY DANCE

จันทร์ ธ.ค. 19, 2011 10:43 pm

สนใจลองมาฝึกช่วยมิสซากันที่วัดพระชนนีมั้ยครับ*-* ตอนนี้นำแห้งแล้ว เชิญมาได้นะครับ ป.ล.เด็กวัดพระชนนี
ตอบกลับโพส