สงสัย : ทำไมโบสถ์อัสสัมชัญถึงไม่ให้ถ่ายรูป?

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
จอมนางกระบี่เดี่ยว

จันทร์ ธ.ค. 31, 2007 12:16 pm

Like_a_Heaven เขียน: ผมใช้กล้อง SLR ครับ (กล้องฟิล์ม)

อยากรุจังเวลาถ่ายปุ้บ ยามบอกให้ลบแล้วเราบอกไปว่า เป็นกล้องฟิล์มครับ กดไปเต็มม้วนแล้วอย่างเนี้ย.....เค้าจะทำหน้าอย่างไรเหนอออ ^ ^"
เขาก็ดึงฟิล์มออกมาทั้งม้วนน่ะเสะ เพราะว่าคุณค่าศิลปะของแผ่นดิน สูงกว่าฟิล์มม้วนหนึ่ง หรือความทรงจำของคน ๆ คนหนึ่ง เป็นไหน ๆ
Like a Heaven
.
.

อังคาร ม.ค. 01, 2008 12:59 am

จอมนางกระบี่เดี่ยว เขียน:
Like_a_Heaven เขียน: ผมใช้กล้อง SLR ครับ (กล้องฟิล์ม)

อยากรุจังเวลาถ่ายปุ้บ ยามบอกให้ลบแล้วเราบอกไปว่า เป็นกล้องฟิล์มครับ กดไปเต็มม้วนแล้วอย่างเนี้ย.....เค้าจะทำหน้าอย่างไรเหนอออ ^ ^"
เขาก็ดึงฟิล์มออกมาทั้งม้วนน่ะเสะ เพราะว่าคุณค่าศิลปะของแผ่นดิน สูงกว่าฟิล์มม้วนหนึ่ง หรือความทรงจำของคน ๆ คนหนึ่ง เป็นไหน ๆ
ไปลองซะหน่อยดีก่า.....ฟูจิเวลเวียม้วนละ200เอง ขำๆ ....หวังว่ารักษาความปลอดภัยท่านนั้นจะหาปุ่มเปิดฝาหลังเจอละกัน ^ ^
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
sasuke
~@

อังคาร ม.ค. 01, 2008 1:17 am

Like_a_Heaven เขียน: ไปลองซะหน่อยดีก่า.....ฟูจิเวลเวียม้วนละ200เอง ขำๆ ....หวังว่ารักษาความปลอดภัยท่านนั้นจะหาปุ่มเปิดฝาหลังเจอละกัน ^ ^
รูปภาพ

แหม่ พ่อคุณ 200บาทซื้อข้าวกินได้หลายมื้อนะเอ้า

ว่าแต่ถ่ายรูปมหาลัยผมมาแปะนี่ ถ่ายเองรึป่าวคับ ::014::
.
.

อังคาร ม.ค. 01, 2008 1:24 am

^
^
^
^
^

กดมาด้วยนิ้วผมเองล้วนๆครับผม

มีอีกเยอะแยะเลยครับ ถ้าไม่รังเกียจรูปถ่ายเสียๆเน่าๆแวะเวียนไปเยี่ยมชมได้ที่

http://likeaheaven.multiply.com

นะครับ ^ ^

(ปล.ผมเองไม่มีไฮไฟว์เหมือนใครเค้านะ  เพราะเล่นไม่เป็น T T)
Champkun
ติดต่อ:

อังคาร ม.ค. 01, 2008 9:48 am

เมื่อวันคริสมาสที่ผ่านมา ไปถ่ายรูปมาที่วัดอัสสัมนี่แหละครับ
ถ่ายทั้งข้างนอก และข้างใน ถ่ายมาร่วมๆ 70รูป

อย่างนี้ผมเอามาลงให้ดูกันได้ไหมเนี่ย

ปล. แต่วันนั้นคนมาถ่ายรูปกันเยอะมาก ทั้งข้างนอกโบสถ์ และข้างในตัวโบสถ์
แต่ไม่เห็นมีป้ายห้าม หรือมีเจ้าหน้าที่มาห้ามแต่อย่างใด
จอมนางกระบี่เดี่ยว

อังคาร ม.ค. 01, 2008 10:15 am

Like_a_Heaven เขียน:
จอมนางกระบี่เดี่ยว เขียน:

ไปลองซะหน่อยดีก่า.....ฟูจิเวลเวียม้วนละ200เอง ขำๆ ....หวังว่ารักษาความปลอดภัยท่านนั้นจะหาปุ่มเปิดฝาหลังเจอละกัน ^ ^
รูปภาพ
ช่วยไปลองในวัดพระแก้วนะ เพราะนั่นน่ะ ของแผ่นดินแท้แน่นอน
Aorta

อังคาร ม.ค. 01, 2008 2:16 pm

Champkun เขียน: เมื่อวันคริสมาสที่ผ่านมา ไปถ่ายรูปมาที่วัดอัสสัมนี่แหละครับ
ถ่ายทั้งข้างนอก และข้างใน ถ่ายมาร่วมๆ 70รูป

อย่างนี้ผมเอามาลงให้ดูกันได้ไหมเนี่ย

ปล. แต่วันนั้นคนมาถ่ายรูปกันเยอะมาก ทั้งข้างนอกโบสถ์ และข้างในตัวโบสถ์
แต่ไม่เห็นมีป้ายห้าม หรือมีเจ้าหน้าที่มาห้ามแต่อย่างใด
อ่า... ดีจังเลยค่ะ >_< เราไป(พยายามจะ)ถ่ายรูปวันที่ 22 กับ 28
เพราะคิดไปเองว่าวันคริสต์มาส คุณ รปภ. จะคุมเข้มกว่าเดิมซะอีก
แป่ว! เสียดายจัง T-T

ปล. อยากดูรูปจังเลยค่ะ อิอิ
Immanuel (MichaelPaul)
~@

พุธ ม.ค. 02, 2008 12:17 am

ปกติถ้าไม่ให้ถ่ายก็น่าจะมีป้ายเตือนไว้นะครับว่าห้ามถ่ายรูปแบบในห้างอย่างนั้นอ่ะ ไม่งั้นมาบอกให้เค้าลบรูปเสียความรู้สึกอ่ะ (ว่างๆจะไปลองของ)  :grin:

ปล. ที่วัดพระแก้วเค้ามีป้ายห้ามถ่ายรูปโชว์ไว้ในที่เห็นชัดอยู่แล้ว ไปถ่ายก็สมควรโดนอ่ะนะ - -"
Dis volentibus

พุธ ม.ค. 02, 2008 2:09 am

เป็นกฏของวัดค่ะ
เพราะว่า กาลครั้งหนึ่งไม่นานมาเเล้วได้มีผู้ไม่ประสงค์ดี มาถ่ายทำอะไรซักอย่าง
เเล้วใช้ฉากของวัด ขณะที่การเเต่งกายของคนในภาพ ไม่เหมาะสม ดูบาดตาเเละน่าสยดสยอง
ทำให้ทางวัดจำเป็นต้องออกกฏเล็กๆนี้ขึ้นมา เพื่อปกป้องศักดิศรีของวัด ค่ะ

ในวัดฉลองวัดหรือวันสำคัญๆให้ถ่ายเนื่องจาก
1. วัดจะจัดสวยเป็นพิเศษ
2. เนื่องจากคนเยอะจนล้นวัด จึงไม่น่าจะมีใครนำภาพที่ถ่ายจากวันนั้นไปตัดต่อ(ทุเรศๆ) ได้
3. งานฉลองทั้งทีต้องใจดีกันหน่อย

เเต่ถ้าคุณต้องการที่จะถ่าย...ก็ไม่ยากอะไร เพียงเเค่คุณไปเเจ้งชื่อที่สำนักงานวัด
เพื่อที่ว่า ทางวัดจะได้รู้ว่า คุณมาด้วยความบริสุทธ์ใจ เเค่นี้ก็ได้ถ่ายเเล้วค่ะ

ที่คุณยามทั้งหลายมาตักเตือน (บางครั้งหน้ากลัว) เขาก็ไม่ผิดอะไร ไปว่าเขาก็ไม่ได้ เพราะเป็นกฎของวัด ไม่ใช่กฎของยาม
ยามทำหน้าที่ตามที่คุณพ่อกำหนด ถ้าต้องการเสนอเเนะให้ยกเลิกกฎนี้ ก็ต้องไปเจรจากับเจ้าวัดค่ะ

อีกทางเลือกหนึ่งที่ไม่เป็นธรรม  ::013:: :evil:

คือขอให้สัตบุรุษวัดอัสสัมชัญที่รู้จักช่วยถ่ายให้หน่อยๆๆๆ  :grin:
ยามจะไม่ห้าม
เพราะ
1. เห็นกันอยู่บ่อยๆ
2. วัดใครๆก็รัก
Batholomew
~@

พุธ ม.ค. 02, 2008 9:28 am

อ้าวหรอครับ มีแบบนี้ด้วยหรอนี่

ปล. ผมว่าจะทำอะไรขออนุญาตพ่อเจ้าวัดก่อนก็ดีนะครับ
Immanuel (MichaelPaul)
~@

พุธ ม.ค. 02, 2008 6:33 pm

สรุปก็คือเป็นกฏของวัดว่าห้ามถ่ายรูปแต่ให้ถ่ายรูปได้ในกรณีพิเศษสินะครับผมแนะนำว่าควรมีป้ายห้ามถ่ายรูปแบบตั้งที่สามารถเคลื่อนย้ายได้มาตั้งไว้ในจุดที่เห็นได้ชัดสัก 3-4 จุด พอมีเทศกาลที่สามารถถ่ายได้ก็เอาป้ายนั้นออกไป เพราะว่าถ้าไม่มีป้ายเตือนแต่พอมีคนมาถ่ายแล้วยามมาห้ามจะทำให้คนรุ้สึกไม่พอใจนะครับ (โดยเฉพาะคนต่างศาสนาที่กำลังสนใจและมาเยี่ยมเยียนครั้งแรก) เพราะว่าสถาปัตยกรรมสวยๆงามๆ ใครๆก็อยากถ่ายนะครับ

ที่สำคัญการพูดจาของยามก็ควรจะดีไม่ใช่ออกแนวเป็นคำสั่งนะครับ เพราะถ้าไม่มีป้ายเตือนบุคคลทั่วไปก็มีสิทธิที่จะถ่ายได้ เพราะวัดก็เปรียบเสมือนสถานที่สาธารณะ

นิรมล

เสาร์ ก.ย. 27, 2008 5:35 pm

เมื่อประมาณเกือบปีกว่าๆ เห็นจะได้ ลูกสาวและเพื่อนอีกสามสี่คน ได้ไปถ่ายรูปหน้าวัดเซนจอนห์นอกรั้วเพื่อจะไปทำรายงานเกียวกับศาสนาต่าง ๆ  ซึ่งทุกศาสนาที่เข้าไปเขาก็ให้ถ่ายและต้อนรับเป็นอย่างดี เพราะลูกสาวมีใบขออนุญาติจากอาจารย์ทางโรงเรียนมาด้วย  แต่ขณะที่กำลังถ่ายรูปนอกรั้ว ได้มีผู้ดูแลวัดมาไล่ไม่ให้ถ่ายรูป ลูกและเพื่อน ๆ จึงบอกโรงเรียนให้มาทำรายงาน เขาจึงไปขออนุญาติคุณพ่อที่เพิ่งเข้ามาเป็นเจ้าอาวาส คนใหม่  แต่กลับถูกปฏิเสธ จนทำให้เพื่อน ๆ ลูกสาวที่เป็นศาสนาพุธเสียความรู้สึกเป็นอย่างมาก  ทุกวันนี้ดิฉันก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมต้องห้ามด้วย ทั้ง ๆ ที่ยังไม่ได้เข้าไปข้างในเลย
Alphonse

เสาร์ ก.ย. 27, 2008 5:47 pm

อืม...อาคารโดม ของธรรมศาสตร์ ก็ขึ้นทะเบียนเหมือนกัน
ตึกยาวของสวนฯ ด้วย
แต่ก็ถ่ายรูปกันได้ปกติทั้งในและนอกอาคาร
Phulasso

เสาร์ ก.ย. 27, 2008 6:00 pm

นิรมล เขียน: เมื่อประมาณเกือบปีกว่าๆ เห็นจะได้ ลูกสาวและเพื่อนอีกสามสี่คน ได้ไปถ่ายรูปหน้าวัดเซนจอนห์นอกรั้วเพื่อจะไปทำรายงานเกียวกับศาสนาต่าง ๆ  ซึ่งทุกศาสนาที่เข้าไปเขาก็ให้ถ่ายและต้อนรับเป็นอย่างดี เพราะลูกสาวมีใบขออนุญาติจากอาจารย์ทางโรงเรียนมาด้วย  แต่ขณะที่กำลังถ่ายรูปนอกรั้ว ได้มีผู้ดูแลวัดมาไล่ไม่ให้ถ่ายรูป ลูกและเพื่อน ๆ จึงบอกโรงเรียนให้มาทำรายงาน เขาจึงไปขออนุญาติคุณพ่อที่เพิ่งเข้ามาเป็นเจ้าอาวาส คนใหม่  แต่กลับถูกปฏิเสธ จนทำให้เพื่อน ๆ ลูกสาวที่เป็นศาสนาพุธเสียความรู้สึกเป็นอย่างมาก   ทุกวันนี้ดิฉันก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมต้องห้ามด้วย ทั้ง ๆ ที่ยังไม่ได้เข้าไปข้างในเลย
วันนั่นพ่อเจ้าวัดคงท้องผูก
จึงหงุดหงิด
ให้อภัยบริกรของพระศาสนจักรเถอะ
เพราะเขาก็เป็นมนุษย์เหมือนกัน  :grin:
.
.

เสาร์ ก.ย. 27, 2008 8:26 pm

จอมนางกระบี่เดี่ยว เขียน: สถานที่บางแห่ง มีคุณค่าทางศิลปะมาก หรือขึ้นทะเบียนกรมศิลป์ ไว้ ก็จะไม่อนุญาติให้ถ่ายรุปนะ

ลองไปถามเจ้าวัดดู ว่ามีกฎอะไรใหม่ออกมาหรือเปล่า
เทวาลัยที่จุฬาฯก้อขึ้นทะเบียนกับกรมศิลป์ฯครับ

ก่อนสอบไล่เทอมนี้ผมยังไปถ่ายรูปน้องลีดเดอร์ที่นี่อยู่เลย

ยามใจดีเปิดไฟ เพิ่มบรรยากาศให้อีกตังหาก

เอ....หรือว่ามันแล้วแต่ที่หว่า??..
รูปภาพ

รูปภาพ
KuRapiKa
ติดต่อ:

เสาร์ ก.ย. 27, 2008 11:15 pm

อ๊ากกกก... ::003:: รูปสวยมากกกกก

ถ่ายรูปเก่งมากๆๆ ครับ
.
.

อาทิตย์ ก.ย. 28, 2008 12:16 pm

KuRapiKa เขียน: อ๊ากกกก... ::003:: รูปสวยมากกกกก

ถ่ายรูปเก่งมากๆๆ ครับ
อ่า....ไม่ถึงขนาดนั้นหรอกครับ

ผมเองยังมือสมัครเล่นอยู่เลย....

ยังต้องฝึกฝนอีกมากเลยครับ

::020::

รูปภาพ
nikcolous

อาทิตย์ ก.ย. 28, 2008 12:38 pm

อืมมม

น่าแปลก
kakaraider

พุธ ต.ค. 08, 2008 4:14 pm

ผมเคยเข้าไปถ่ายรูปนะครับ

แต่ต้องขออนุญาติคุณพ่อเจ้าวัดก่อน
urouro2

พุธ ก.พ. 04, 2009 12:03 pm

คือเราทำงานที่กรมศิลปากรอ่ะคับ แต่ไม่ยักรู้ว่าโบราณสถานที่ขึ้นทะเบียนแล้วห้ามถ่ายภาพ เพราะที่อื่นก็ถ่ายได้ ปราสาทต่างๆก็ถ่ายได้ แต่เข้าใจว่า คงเป็นนโยบายของวัดเองละมั้ง ไม่เกี่ยวกับกรมศิลป์หรอกคับ อันที่จริงโดยความเห็นส่วนตัวคิดว่าน่าจะถ่ายได้ เพราะเป็นโบราณสถานที่ยังใช้ประโยชน์อยู่ และคงใช้ประโยชน์ต่อไป แต่ถ้าเกิดยังมีคนสนใจจะค้นให้นะคับ :huh:

พุธ ก.พ. 04, 2009 1:06 pm

มายืนยันอีกทีว่า ถ่ายได้ค่ะ เเต่ควรติดต่อสำนักงานวัดก่อน
เเม้เเต่คู่สมรสเอง บางครั้งดันไปเก๊กถ่ายรูปเล่นๆบนบันไดพระเเท่น (นอกพิธี)
ก็ต้องขอให้ออกไปเหมือนกันค่ะ ....เพื่อความสงบเรียบร้อย
แก้ไขล่าสุดโดย Dis volentibus เมื่อ พุธ ก.พ. 04, 2009 1:10 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Isolation

พุธ ก.พ. 04, 2009 2:15 pm

::011::ผมถ่ายได้ๆ
melon

เสาร์ ก.พ. 07, 2009 6:00 am

ห้ามถ่ายรูปทำไมอ่ะ :huh:
Batholomew
~@

เสาร์ ก.พ. 07, 2009 9:35 am

melon เขียน: ห้ามถ่ายรูปทำไมอ่ะ :huh:
ลองอ่านไล่มาตั้งแต่ด้านบนนะครับ จะรู้ว่าทำไม

อ่านบ้างหรือป่าวครับ?

เสาร์ ก.พ. 07, 2009 10:37 pm

Batholomew เขียน:
melon เขียน: ห้ามถ่ายรูปทำไมอ่ะ :huh:
ลองอ่านไล่มาตั้งแต่ด้านบนนะครับ จะรู้ว่าทำไม

อ่านบ้างหรือป่าวครับ?
นั่นสิคะ  ::010::
๐DiroSpid๐

พุธ ก.พ. 11, 2009 11:32 pm

อยู่มาตั้งแต่เกิด
เพิ่งรู้เหมือนกันว่าเค้าไม่ให้ถ่ายรูปด้วย - -"
ศิษย์เก่าเหมือนกัน

พุธ มิ.ย. 24, 2009 7:25 pm

เคยแวะไปถ่ายรูปก่อนเดินไปสะพานสาทรถ่ายรูปพลุวัน countdown ก็เจอเหมือนกัน พอเข้าไปขออนุญาตที่บ้านคุณพ่อ เลยรู้ว่าเคยมีคนมาถ่ายรูปโบสถ์แล้วเอาไปเผยแพร่ในทางที่ไม่ดี ไม่เหมาะสม เขาเลยตั้งกฎที่เข้มงวด แต่ถ้าเราไม่ได้มีจุดประสงค์อะไรแบบนั้น การขออนุญาตก็ทำได้ไม่ยาก โดยเขาจะให้กรอกแบบฟอร์มแล้วก็ถ่ายเอกสำเนาบัตรประชาชนไว้ หลัก ๆ คืออยากรู้ว่าเราจะเอารูปไปทำอะไร อาจฟังดูยุ่งยากหน่อยแต่ก็เพื่อความสบายใจ
Happiiloo

พุธ มิ.ย. 24, 2009 10:55 pm

ไปถ่ายมาเหมือนกัน พอดีเจอคุณพ่อคนนึง จำชื่อไม่ได้ เลยปรึกษาเรื่องงานกะคุณพ่อ จากนั้นก็เดินไปถ่ายเยอะแยะเลย ^^"
Edwardius

พฤหัสฯ. มิ.ย. 25, 2009 3:25 am

เพิ่งไปมาเมื่ออาทิตย์ที่แล้วครับ ถ่ายไปกว่า 50 ภาพ ไม่เห็นมีใึีครมาไล่

ถาม PP. Leo ได้
Ecclēsia
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มิ.ย. 25, 2009 3:55 am

เปลี่ยนพ่อเจ้าวัด+เปลี่ยนรปภ งับ  : xemo028 :
ตอบกลับโพส