สงสัย : ทำไมโบสถ์อัสสัมชัญถึงไม่ให้ถ่ายรูป?

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
Aorta

เสาร์ ธ.ค. 29, 2007 1:08 am

วันนี้เรากับเพื่อนกลับไปเยี่ยมโรงเรียนเก่า (อัสสัมชัญคอนแวนต์ + อัสสัมชัญ บางรัก) ที่จบมาหลายปีแล้ว
เลยแวะไปที่หน้าโบสถ์อัสสัมชัญ ซึ่งเป็นสถานที่แห่งความทรงจำ
เลยคว้ากล้องขึ้นมาถ่ายรูปให้เพื่อนที่นั่งอยู่ที่ลานหน้าโบสถ์โดยมีโบสถ์เป็นฉากหลัง
ทันใดนั้นเองก็มี ยาม วิ่งมาบอกว่า "ห้ามถ่ายรูปโบสถ์นะ ถ่ายรูปเฉยๆได้ แต่ห้ามติดส่วนใดส่วนหนึ่งของโบสถ์เด็ดขาด!"
O_O? ก็ งง เลยค่ะ ตอนนั้นก็ไม่ได้มีพิธีอะไรในโบสถ์เลย ทำไมถึงห้ามถ่าบรูปอ่ะคะ หรือว่าเป็นกฎระเบียบใหม่?
เพราะตอนสมัยที่เรียนอยู่ก็ถ่ายรูปกันได้อยู่เลย
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

เสาร์ ธ.ค. 29, 2007 2:22 am

น่าแปลก

เวลามีพิธีสมรสก็ถ่ายกันแหลก ยิ่งมีงานฉลองวัดใครจะยกกล้องมาถ่ายก็ได้

เป็นเคสยามเบ่งเองหรือเปล่า
Immanuel (MichaelPaul)
~@

เสาร์ ธ.ค. 29, 2007 10:25 am

ยามโชว์พาวแหงมๆ
แบกะดิน

เสาร์ ธ.ค. 29, 2007 10:26 am

เราก็เคยเจอ

รู้สึกว่าจะเป็นยามใหม่มั้ง
แบบเราเข้าไปถ่ายกะเพื่อนอ่ะ เพราะว่าเราเคยถ่ายแล้วเค้าไม่ได้ว่าไร
ครั้งนี้พอเราถ่ายเสร็จ เราก็คุกเข่าสวดกะเพื่อน
มียามเดินมาแบบไม่มีมารยาทอ่ะ เรากำลังสวดอยู่
ก็บอกว่าให้ลบรูป เราก็ค่ะๆๆ เด๋วลบให้
เค้าบอกว่า เดี๋ยวนี้ ลบรูปเดี๋ยวนี้ เรากะเพื่อนก็แบบอะไรอ่ะ กลัว 55
รีบลบ ใหญ่เลย 55  รู้สึกไม่ดีกับยามคนนี้เลย รอให้เราสวดเสร็จและเดินออกก่อนค่อยพูดดีๆๆก็ได้
:+: seraphim :+:
~@

เสาร์ ธ.ค. 29, 2007 10:55 am

::002:: น่าจะแจ้งเจ้าวัดนะ อีกหน่อยคนเขาเสียความรู้สึกแล้ว จะกู้คืนยาก
Aorta

เสาร์ ธ.ค. 29, 2007 11:19 am

ใช่แล้วค่ะ ลืมบอกไปว่า ยาม ก็สั่งให้ลบรูปเดี๋ยวนั้นเลย รูปก่อนหน้านี้ทั้งหมดที่ติดโบสถ์ไปด้วย
แถมมายืนประกบข้างๆดูที่กล้องเราด้วยว่าลบจริงหรือเปล่า แล้วก็ถามว่า ลบเสร็จรึยัง

แอบเสียความรู้สึกไปนิดนึงแล้วนะเนี่ย  ::002::
Marie Antoinette

เสาร์ ธ.ค. 29, 2007 11:25 am

ทำไมยามไม่มาเจอกะหนูนะ  : emo033 : : emo033 :
Nativity

เสาร์ ธ.ค. 29, 2007 11:37 am

ไม่เคยเจอเเหะ  : emo080 :
warlock

เสาร์ ธ.ค. 29, 2007 11:47 am

ผู้ที่ทำอาชีพนี้มักนิยมให้เรียกพวกเค้าว่า รักษาความปลอดภัย(รปภ.)น่ะครับ  ส่วนเรื่องจะเป็นการอวดศักดาหรือปล่าวนั้น คงต้องถามเค้าคราวหน้าว่าเพราะอะไรถึงบันทึกภาพไม่ได้ เพราะถ้าเป็นผมเองก็คงจะถามเค้าว่า คุณพี่มีสิทธิพิเศษอะไร มาสั่งให้กระผมลบภาพที่ผมบันทึกด้วยกล้องของผมไม่ทราบ แล้วก็เป็นสถานที่กึ่งสาธารณะด้วยวัดเนี่ย(ทำไมจะบันทึกภาพไม่ได้ฟระ) แล้วถ้าผมไม่ลบเนี่ย คุณพี่จะทำอย่างไรครับ(ป่าวกวนนะ) รึว่าเป็นคำสั่งของพ่อเจ้าวัด เอ...น่าสงสัย ต้องลองถามดูนะครับ  ::011:: ::011:: ::011::
Pry-Kaew
ติดต่อ:

เสาร์ ธ.ค. 29, 2007 11:51 am

ผมเองไม่เข้าใจเหตุผลการหวงห้ามถ่ายรูปวัดนะครับ ยามคงรับคำสั่งมาจากเบื้องสูงอีกที(ให้ทำตามคำสั่ง) ปกติการห้ามถ่ายรูป มักเป็นเขตหวงห้ามทางทหารหรือทางยุทธศาสตร์ของประเทศ แต่วัดคาทอลิก กลายเป็นจุดยุทธศาสตร์และเขตหวงห้ามไปตั้งแต่เมื่อไรกัน หากเป็นไปได้ ต้องมีเหตุผลบางอย่างแน่ๆ ถึงเป็นแบบนี้ สมัยก่อนวัดนี้ไม่เคยห้ามมาก่อนนิครับ

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม
จอมนางกระบี่เดี่ยว

เสาร์ ธ.ค. 29, 2007 12:12 pm

สถานที่บางแห่ง มีคุณค่าทางศิลปะมาก หรือขึ้นทะเบียนกรมศิลป์ ไว้ ก็จะไม่อนุญาติให้ถ่ายรุปนะ

ลองไปถามเจ้าวัดดู ว่ามีกฎอะไรใหม่ออกมาหรือเปล่า
~KaThaRoS~
ติดต่อ:

เสาร์ ธ.ค. 29, 2007 12:35 pm

ก็ทางวัดเค้าขึ้นทะเบียนโบณาณสถานอ่ะค่ะ ถ้าจะถ่ายรูปต้องไปขอที่สำนักงานวัด
เค้าอนุญาตให้ถ่ายเฉพาะเพื่อการศึกษา เท่านั้นอ่ะค่ะ เราก็เห็นใจเหมือนกันนะ ก็อย่าไปว่าคุนยามเค้าเลย เค้าก็ทำไปตามหน้าที่ที่ได้รับมอบหมายของอ่ะค่ะ...
Pry-Kaew
ติดต่อ:

เสาร์ ธ.ค. 29, 2007 2:26 pm

เข้าใจแล้ว เกี่ยวกับเรื่องการขึ้นทะเบียนโบราณสถานนี้เอง แต่ รปภ.ไปขอสัตบุรุษให้ลบรูป(ให้ทันที)ในขณะที่เขากำลังคุกเข่าสวดภาวนา ก็เกินไปนะ

~KaThaRoS~
ติดต่อ:

เสาร์ ธ.ค. 29, 2007 2:39 pm

Pry-Kaew เขียน: เข้าใจแล้ว เกี่ยวกับเรื่องการขึ้นทะเบียนโบราณสถานนี้เอง แต่ รปภ.ไปขอสัตบุรุษให้ลบรูป(ให้ทันที)ในขณะที่เขากำลังคุกเข่าสวดภาวนา ก็เกินไปนะ

คราวหลังจะบอกยามให้นะค่ะ แต่ตอนมาที่นี้ครั้งแรกเกือบชกกะยาม..แต่ตอนนี้สนิทกันไปแล้วว
Pry-Kaew
ติดต่อ:

เสาร์ ธ.ค. 29, 2007 3:47 pm

~KaThaRoS~ เขียน:
Pry-Kaew เขียน: เข้าใจแล้ว เกี่ยวกับเรื่องการขึ้นทะเบียนโบราณสถานนี้เอง แต่ รปภ.ไปขอสัตบุรุษให้ลบรูป(ให้ทันที)ในขณะที่เขากำลังคุกเข่าสวดภาวนา ก็เกินไปนะ

คราวหลังจะบอกยามให้นะค่ะ แต่ตอนมาที่นี้ครั้งแรกเกือบชกกะยาม..แต่ตอนนี้สนิทกันไปแล้วว
ตอนแรกก็กะจะพิมพ์แบบน้องรี่(สุดที่รักของพี่แก้วตลอดกาล)พิมพ์เหมือนกันว่า หากเป็นพี่ คุกเข่าสวดภาวนาอยู่ มาขัดจังหวะให้ลบรูป(เดี๋ยวนั้น ทันที)คงจะสวนทันทีด้วยด้ามอาวุธประจำกาย แต่เนื่องจากหากพิมพ์แบบนั้น อาจดูรุนแรงสำหรับผมอ่าน(เพราะจริงๆแล้วผมเป็นคนอ่อนโยน น่ารัก และไร้เดียงสาในทางโลกสุดๆ) เลยพิมพ์ข้อความธรรมดาธรรมดาไป แต่พอน้องรี่(นางฟ้าสุดที่รักของพี่แก้วตลอดกาล)พิมพ์ว่าเกือบชกกับยาม เลยพิมพ์สิ่งที่ตรงกับใจตัวเองดีกว่า แต่พูดก็พูดเหอะ ไปโทษคุณ รปภ.ก็ไม่ได้เหมือนกัน เพราะเขาต้องทำตามคำสั่ง ก็ถูกต้องแล้วที่เขาต้องทำหน้าที่ของเขาอย่างเคร่งครัด(หากมองในแง่ของคนทำงาน) แต่ก็เสียมารยาท(ไปนิดหนึ่ง) น่าจะรอให้คนเขาสวดเสร็จก่อน แล้วค่อยบอกด้วยความสุภาพ(เชิงขอร้อง มากกว่าเชิงบังคับ)เรื่องลบรูป ผมว่าคนมาวัด ส่วนใหญ่พื้นฐานจิตใจดี หากให้เหตุผลของการลบรูปในกล้อง(ด้วยความสุภาพเชิงขอร้อง)จะดีกว่ามั้งครับ ไม่เห็นต้องทำเป็นแข็ง ดุ และเอาจริงเอาจัง ทำยังกะ รปภ.เฝ้าคลังอาวุธเสียแบบนั้น เฮ้ออออออออ

~@

เสาร์ ธ.ค. 29, 2007 5:48 pm

~KaThaRoS~ เขียน: ก็ทางวัดเค้าขึ้นทะเบียนโบณาณสถานอ่ะค่ะ ถ้าจะถ่ายรูปต้องไปขอที่สำนักงานวัด
เค้าอนุญาตให้ถ่ายเฉพาะเพื่อการศึกษา เท่านั้นอ่ะค่ะ เราก็เห็นใจเหมือนกันนะ ก็อย่าไปว่าคุนยามเค้าเลย เค้าก็ทำไปตามหน้าที่ที่ได้รับมอบหมายของอ่ะค่ะ...

::014:: เข้าใจจ้า แต่ถึงขั้นให้ลบรูปเลยเนี่ย ถ้าเป็นพี่ พี่จะบอกว่า ไม่ลบ แล้วขอพบเจ้าวัด อย่างน้อยๆ ไม่ให้ถ่ายรูปมีป้ายบอกหรือเปล่า แล้วควรบอกแบบมีมารยาทมากกว่านี้ ไม่งั้นเสียแต้มไปอีกในเรื่องศาสนาแห่งความรัก และการแบ่งปัน จริงๆ น่าจะบอกกับผู้ที่รับผิดชอบโดยตรง เช่นเจ้าวัด (รึเปล่าไม่ทราบ) คือใครเห็นของสวยงามก็อยากเก็บภาพความประทับใจเอาไว้อ่ะนะ ไม่รู้จะห่วงทำม หรือว่ากลัวใครเอาไปก็อปหรือ ::018::

เสาร์ ธ.ค. 29, 2007 7:17 pm

แล้วยามคิดว่าเค้าเป็นใครกัน มาพูดบังคับให้ลบรูปออก มีสิทธิ์อะไร  : emo033 :
Joseph

เสาร์ ธ.ค. 29, 2007 7:28 pm

มาบังคับให้เขาลบทำไม รูปสวยๆ ถ่ายเก็บไว้ก็ไม่ผิดนี่ อย่างวัดพระแก้วยังถ่ายกันได้เลยแปลกดีไม่มรู้จะห้ามทำไม
Jeab Agape
~@

เสาร์ ธ.ค. 29, 2007 7:43 pm

Joseph เขียน: มาบังคับให้เขาลบทำไม รูปสวยๆ ถ่ายเก็บไว้ก็ไม่ผิดนี่ อย่างวัดพระแก้วยังถ่ายกันได้เลยแปลกดีไม่มรู้จะห้ามทำไม
รู้สึกจะเป็นครั้งแรก ฮับ ที่เห็นด้วยกับ พี่โจแซฟ รูปหล่อ ฮะ

เพราะหลายๆแห่งในประเทศไทย ก็ขึ้นทะเบียน เป็นโบราณสถาน โบราณวัตถุ (แม้แต่เจ๊ฟีม ก็ยังเป็นโบราณวัตถุ ฮะ ) เขาให้ถ่ายรูปได้ เพราะเป็นการนำไปเผยแพร่ชื่อเสียงให้กระเดื่องกระดอนฮะ

เจี๊ยบตั้งข้อสังเกต แบบ สายลับ อาจจะไม่ถ่าย เพราะเกรง เรื่อง "อัลกออีดะ" จะถ่ายไปดูเพื่อวางแผนก่อวินาศกรรม เช่น ระเบิดฆ่าตัวตาย เพราะวัดคาทอลิก เป็นศาสนสถานของคริสต์
คริสต์ นี่อิงฝรั่งเยอะ ก็ได้ และอีกอย่าง อาสนวิหาร ก็ดันไปอยู่ใกล้โรงแรมใหญ่ โรงเรียนใหญ่ แต่ถนนเล็ก (เจริญกรุง )

ทีหลังถ้าเจี๊ยบจะถ่าย ขอพี่ "รปภ" เป็น นายแบบรูปแรกก่อน แล้วรูปต่อไปอาจจะได้ ครับ :grin:
แบกะดิน

เสาร์ ธ.ค. 29, 2007 9:06 pm

เท่าที่เห็นวัดไม่ได้เขียนว่า ห้ามถ่ายรูป ซักหน่อย .. รึเปล่า 55
Rakkypoko!

เสาร์ ธ.ค. 29, 2007 9:10 pm

จะถ่ายกันก็ กรุณาถ่ายให้เป็นที่เป็นทางนะ อย่าถ่ายเรี่ยราด ถ้าปวดก็รีบถ่ายซะ อิอิ ::011::
จอมนางกระบี่เดี่ยว

เสาร์ ธ.ค. 29, 2007 9:12 pm

สถานที่ที่มีอายุเกิน 50 ปี ก็สามารถขึ้นทะเบียนกับกรมศิลป์ได้แล้ว เขาไม่ให้ถ่ายรูปที่เห็นภายในน่ะ ถ่ายแค่โครงสร้างสถาปัตย์ภายนอกได้ จะให้เห็นศิลปะวัตถุภายในไม่ได้ ส่วนเหตุผลอะไรนั้น ว่าง ๆจะไปถามที่กรมศิลป์มาให้ เมื่อเขาห้ามถ่ายแล้ว พนักงานผู้เถรตรงก็คงต้องให้ลบรูปด้วย ก็เป็นธรรมดา อย่างวัดพระแก้ว วัดพระพุทธชินราช ยังเคยเห็นเขาดึงฟิล์มจากกล้องนักท่องเที่ยวเลย ห้ามก็คือห้าม (แต่ก็อีกนั่นแหละนะ ยังไม่เคยอ่านกฎหมายตัวนี้จริง ๆจัง ๆ เลยไม่รู้ว่าเขาซีเรียส หรือมีโทษอะไรร้ายแรงแค่ไหน หรือพอจะมีหยวน ๆ ได้หรือเปล่า)

ไปขึ้นทะเบียนไว้ก็ต้องปฏิบัติตามกฎแหละ เคยถามอดีตพ่อปลัดที่วัดฟาติมาเหมือนกันตอนฉลอง 50 ปี ว่าจะขึ้นทะเบียนกับกรมศิลป์ไม๊ เพราะต่อไปสามารถของบซ่อมแซมบูรณะได้  และได้ขึ้นบัญชีการท่องเที่ยวด้วยจะได้มีหน้ามีตาเพิ่มขึ้น พ่อตอบว่า ไม่เอา ขืนไปขึ้นกับเขา ก็ต้องทำตามกฎเกณฑ์ให้ชีวิตวุ่นวายอีก อยู่อย่างนี้ดีแล้ว อิสระดี

ประเด็นที่ต้องวิพากษ์วิจารณ์ก็คือ มารยาทหรือท่าทีของผุ้คุ้มกฎเหล่านี้ตังหาก เชื่อเลยว่า เขาไม่ได้นับถือศาสนาคริสต์แน่นอน เลยไม่เข้าใจ หรือไม่ก็ประเภทมือใหม่หัดขับ วัดอัสสัม คงเพิ่งจดได้ไม่นานเลยยังไม่มีการทำความเข้าใจกัน     
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ เสาร์ ธ.ค. 29, 2007 9:16 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
อันตน
~@

เสาร์ ธ.ค. 29, 2007 9:56 pm

กรณีภายในอาคาร แสงแฟลชมีส่วนทำลายโบราณวัตถุ ภาพเขียนฝาผนัง ฯลฯ ด้วยเหมือนกันครับ

แต่แปลกนะ โบราณวัตถุบางชิ้นอย่างทีน้องเจี๊ยบพูดถึง ยิ่งเห็นแสงแฟลชยิ่งชอบ ยิ่งเห็นแสงแฟลชยิ่งวิ่งเข้าหา เพื่อยืนยันความเป็น21นิรันดร์ แปลกจริงๆ กรมศิลป์น่าจะทำการศึกษาเรื่องนี้บ้างนะ จอมนางว่างก็ช่วยเป็นธุระให้ทีเถอะ
Aorta

เสาร์ ธ.ค. 29, 2007 10:27 pm

ขอบคุณค่ะ วัดขึ้นทะเบียน เป็นโบราณสถานนั่นเอง
แต่ว่าเรื่องถ่ายภาพภายในวัด นี่เข้าใจนะคะว่าไม่ควรถ่าย
แต่ที่ไปวันนั้น ถ่ายด้านนอก แบบไกล50เมตรขึ้นไป แถมเห็นแค่ส่วนเล็กๆของวัดเท่านั้นเอง
ยังคาใจอยู่ดีอ่ะค่ะ ว่าทำไมไม่ให้ถ่าย (+บังคับให้ลบรูปหว่า?)

เคยเห็นตอนมีพิธีสมรส ยังถ่ายรูปกันเยอะแยะเลยนะคะ หรือว่าเป็นกรณีพิเศษ อนุญาตให้ถ่ายได้??
~KaThaRoS~
ติดต่อ:

เสาร์ ธ.ค. 29, 2007 10:51 pm

: emo080 : ก็เข้าใจพี่น้องทุกท่านนะค่ะ ตอนที่เราอยู่ที่อัสสัมแรกๆ เราก็โดนเรื่องนี้เหมือนกัน จนแทบจะชกกะยามที่ดูแลสถานที่เลยล่ะ
จิงๆขอพ่อเจ้าวัดอ่ะ ก็ได้นะ เพราะอย่างที่พี่ๆบอกอ่ะ ผู้รักษากฏบางทีก็เถรตรงเกินไปจิงๆ
สมัยนั้นพ่อเกรียงยังอยู่ นุ๋รี่ก็ขอพ่อเกรียงถ่าย พ่อก็ให้ถ่ายตามสบาย
Mobster
ติดต่อ:

เสาร์ ธ.ค. 29, 2007 11:49 pm

อันตน เขียน: กรณีภายในอาคาร แสงแฟลชมีส่วนทำลายโบราณวัตถุ ภาพเขียนฝาผนัง ฯลฯ ด้วยเหมือนกันครับ

แต่แปลกนะ โบราณวัตถุบางชิ้นอย่างทีน้องเจี๊ยบพูดถึง ยิ่งเห็นแสงแฟลชยิ่งชอบ ยิ่งเห็นแสงแฟลชยิ่งวิ่งเข้าหา เพื่อยืนยันความเป็น21นิรันดร์ แปลกจริงๆ กรมศิลป์น่าจะทำการศึกษาเรื่องนี้บ้างนะ จอมนางว่างก็ช่วยเป็นธุระให้ทีเถอะ
5555555+
~@

อาทิตย์ ธ.ค. 30, 2007 3:55 pm

Jeab Agape เขียน:
Joseph เขียน: เพราะหลายๆแห่งในประเทศไทย ก็ขึ้นทะเบียน เป็นโบราณสถาน โบราณวัตถุ (แม้แต่เจ๊ฟีม ก็ยังเป็นโบราณวัตถุ ฮะ ) เขาให้ถ่ายรูปได้ เพราะเป็นการนำไปเผยแพร่ชื่อเสียงให้กระเดื่องกระดอนฮะ
::010:: อายุเพียงแค่ 21 จะให้เป็นวัตถุโบราณแล้วหรือ แบบนี้เท่ากับว่าเด็ดดอกไม้สะเทือนถึงดวงดาวที่บ้านนะน้องเจี๊ยบ

อันตน เขียน: แต่แปลกนะ โบราณวัตถุบางชิ้นอย่างทีน้องเจี๊ยบพูดถึง ยิ่งเห็นแสงแฟลชยิ่งชอบ ยิ่งเห็นแสงแฟลชยิ่งวิ่งเข้าหา เพื่อยืนยันความเป็น21นิรันดร์ แปลกจริงๆ กรมศิลป์น่าจะทำการศึกษาเรื่องนี้บ้างนะ จอมนางว่างก็ช่วยเป็นธุระให้ทีเถอะ

::016:: กลับไปอ่านที่จอมนางโพสป่ะเขานับที่ 50

อาทิตย์ ธ.ค. 30, 2007 5:22 pm

อันตน เขียน: กรณีภายในอาคาร แสงแฟลชมีส่วนทำลายโบราณวัตถุ ภาพเขียนฝาผนัง ฯลฯ ด้วยเหมือนกันครับ

เฮียอะ ไปว่าพี่เค้าอีกละ ออกจะสาวและสวยขนาดนั้น ย้อนดูตัวเองกะลูกคณะบ้างอ๊ะป่าวอะ  ::010:: ::011::

พีเอส ไม่แน่นะ ปลาทูหน้างอ ตัวดำ ในอนาคตอาจจะขึ้นทะเบียนอนุรักษ์ไว้ก้อด้าย เพราะเริ่มจะหายาก ::017:: ::011::
แก้ไขล่าสุดโดย Marie Antoinette เมื่อ อาทิตย์ ธ.ค. 30, 2007 5:24 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Like a Heaven
.
.

จันทร์ ธ.ค. 31, 2007 12:04 am

ผมใช้กล้อง SLR ครับ (กล้องฟิล์ม)

อยากรุจังเวลาถ่ายปุ้บ ยามบอกให้ลบแล้วเราบอกไปว่า เป็นกล้องฟิล์มครับ กดไปเต็มม้วนแล้วอย่างเนี้ย.....เค้าจะทำหน้าอย่างไรเหนอออ ^ ^"
Pry-Kaew
ติดต่อ:

จันทร์ ธ.ค. 31, 2007 2:11 am

Like_a_Heaven เขียน: ผมใช้กล้อง SLR ครับ (กล้องฟิล์ม)

อยากรุจังเวลาถ่ายปุ้บ ยามบอกให้ลบแล้วเราบอกไปว่า เป็นกล้องฟิล์มครับ กดไปเต็มม้วนแล้วอย่างเนี้ย.....เค้าจะทำหน้าอย่างไรเหนอออ ^ ^"
ตามความคาดคะเนของผมนะ คุณ รปภ.คงจะดึงฟิลม์ทั้งม้วนของคุณทึ้งเลยละ(เหมือนเจ้าหน้าที่ ของวัดพระแก้วมรกต กระทำต่อนักท่องเที่ยวต่างชาติ ที่ถ่ายรูปภายในตัววัด) แต่.......วัดพระแก้วมรกต มีป้ายเตือนนักท่องเที่ยวอย่างชัดเจน และคนที่ดึงฟิลม์ทึ้งนั้น เป็นเจ้าหน้าที่ราชการของทางพระบรมมหาราชวัง ที่ดูแลในส่วนของวัดพระแก้ว แต่ในทางกลับกัน ของเรา คนมาวัด ก็คือสัตบุรุษผู้มีศรัทธา และวัดเอง น่าจะเป็นศาสนสถานของชาวคริสตังมากกว่าแหล่งท่องเที่ยวหรือโบราณสถาน(เอาตามความจริงของจิตใจและความเชื่อ อย่าไปยึดติดบนน้ำหมึกเปื้อนกระดาษ) จะมาติดป้ายห้ามถ่ายรูป มันก็ดูตลกๆนะครับ แถมคนบังคับกฎ ก็เป็น รปภ.เอกชน ที่ไหนก็ไม่รู้ น่าคิดนะครับ

ตอบกลับโพส