ทำไมเกย์ หรือเพศที่สามที่เป็นคริสเตียน ต้องคิดว่าตัวเองเป็นคนบาป เป็นคนไม่ดีด้วย

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
แทนคับ

เสาร์ ก.พ. 09, 2008 5:04 pm

แทนคับ ใด้มีโอกาสคุยกะเกย์ที่เป็นคริสเตียนง่ะคับ เค้ามีปัญหาว่า เค้าไปเปิดพระคัมภีร์ แล้วไป เจอข้อความที่ว่า คนที่รักกับเพศเดียวกัน
เป็นคนชั่ว คนมะดีรัยเงี้ย เค้าเลยไม่ไปโบสถ์เลย แล้วก็คิดว่าเค้าเป็นคนเลว คนมะดีไปเลยง่ะ มีอคติที่มะดีกะตัวเองไปเลย
ผมลองเอาเรื่องนี้ไปปรึกษากับพ่อวิญญาณผม พ่อยังตอบมะใด้เลยง่ะ แต่กะคาทอลิกเรา เห็นก็เป็นกันเยอะแยะ ออกสาวก็มี
มะเหงมีคัยรุสึกมะดี ทัมงานให้พระ ให้วัดด้วย ขนาดเราเอง เดินมาร้อยเมตร เค้ายังรู้เลย แต่ตัวเองก็ใด้รับการยอมรับ จากทั้งคุณพ่อ
มาเซอร์ สัตบุรุษ ทุกคนด้วย เพราะก็ให้เห็นแล้วว่า มะใด้ดีแต่ตะแลดแต็ดแต๋ไปวันๆ ยังทำงานให้พระ ให้วัดใด้ด้วย อ้อ เมษานี้ ถ้ามะติดทหาร
จะกลับมาฝึกหัดคาแมลชั้นสามต่อนะ เปงกะลังจัยให้หน่อยนะคับ....
Alphonse

เสาร์ ก.พ. 09, 2008 6:06 pm

คุณแทนครับ กลับโคราชบ้านเอ๋งนานไปหน่อย
เขียนภาษากลางไม่ถูกไปซะแล้ว ลองลอกตามนี้นะครับซักหนึ่งร้อยจบ

มีอคติที่ไม่ดีกับตัวเองไปเลย

"ไม่" ไม่ใช่ "หมาก" ไม่ควรกร่อนให้เลือก "มะ" นะครับ เดี๋ยวสับสน
ว่า "มะดี" คือผลไม้จากต้นอะไร
ภาพประจำตัวสมาชิก
BloodSweatAndTearz
ติดต่อ:

เสาร์ ก.พ. 09, 2008 6:41 pm

อาจจะเป็นเพราะการตีความครับ
"ตั้งแต่ศตวรรษที่ 12 เป็นต้นมา คนทั่วไปเข้าใจว่าเมืองโสดม (ดู ปฐมกาล 19:1-11) ถูกพระเจ้าลงโทษ เนื่องจากบาปของการรักร่วมเพศ นักพระคัมภีร์และนักเทววิทยาปัจจุบันส่วนหนึ่ง ให้ความเห็นแตกต่างออกไป โดยกล่าวว่าบาปของเมืองโสดมเป็นบาปที่เกี่ยวเนื่องจากการที่ไม่ได้ให้การต้อนรับผู้มาเยือน ( Helminiak, Daniel A. What the Bible really says about homosexuality ) ซึ่งในเขตทะเลทรายที่หนาวเหน็บ การไม่ต้อนรับแขกเข้ามาพักอาศัยในบ้านเรือน ปล่อยให้แขกต้องรอนแรมอยู่ท่ามกลางความหนาวเย็น หมายถึงอันตรายถึงชีวิตทีเดียว ซึ่งกฎข้อนี้เป็นกฎที่สำคัญในทะเลทราย แม้กระทั่งในปัจจุบัน กฎนี้ก็ยังถูกใช้อยู่

ในพระคัมภีร์เก่าเอง ก็มีการอ้างอิงถึงเมืองโสดม 21 ครั้ง ในทั้งหมด 21 ครั้งนี้ก็ไม่มีครั้งใดที่ได้กล่าวถึงบาปของเมืองโสดมอันเกิดจากการรักร่วมเพศเลย แต่กลับเป็นบาปของความอยุติธรรม การกดขี่ข่มเหง การมีเพศสัมพันธ์นอกสมรสและการโกหก แม้แต่พระเยซูเจ้าก็อ้างถึงเมืองโสดมในแง่ของการปฏิเสธผู้นำสารของพระเจ้า "

จากArticle ของ Newmana  อ่ารอท่านอื่นมาตอบจะชัวด์กว่าครับ เหอะๆ ::010::
In the name of father

เสาร์ ก.พ. 09, 2008 7:15 pm

แม่ผมบอกว่าเกย์เนี่ย บางทีก็เป็นอาการที่เราหมกมุ่นทางเพศมากไป คือถ้าเราไม่หมกมุ่นเรื่องนี้ ระหว่างผู้ชายกับผู้ชายด้วยกันก็ไม่น่าจะมีอะไรเกินเลยคำว่าเพื่อนนะครับ

ปล. อ่านบทความของ จขกท.ไม่ออกง่ะ ::010::
ติดต่อ:

เสาร์ ก.พ. 09, 2008 7:36 pm

In the name of father เขียน: แม่ผมบอกว่าเกย์เนี่ย บางทีก็เป็นอาการที่เราหมกมุ่นทางเพศมากไป คือถ้าเราไม่หมกมุ่นเรื่องนี้ ระหว่างผู้ชายกับผู้ชายด้วยกันก็ไม่น่าจะมีอะไรเกินเลยคำว่าเพื่อนนะครับ

ปล. อ่านบทความของ จขกท.ไม่ออกง่ะ ::010::
อ๊าจริงหรอครับ....ใครก็ได้ช่วยอธิบายที ผมไม่แน่ใจเรื่องนี่อ่ะ ผมเห็นคนไม่หมกมุ่นรักษาศีลเป็นก็มีนะครับ เคยได้ยิมมาว่าเป็นเพราะสภาพที่จิตใจอ่า  ไม่ใช่โรคจิตนะ ประมาณว่าโดนอะไรกระทบอตนยังเป็นเด็ก เลยมีการเบี่ยงเบน ประมาณว่าบ้างทีเขาเป็นไปโดยไม่เจตนาเพราะคนอื่นครับ เชื่อเถอะไม่มีใครอยากเป็นหรอกครับ อย่าไปปรักปรำพวกเขาเลย  แต่ใครรู้เพิ่มเติ่มช่วยบอกทีครับรอฟังด้วยคน ::005::
Dis volentibus

เสาร์ ก.พ. 09, 2008 7:58 pm

พ่อองค์นึงบอกว่า รักร่วมเพศเป็นกิจการที่บาป เเต่คนที่เป็นไม่ได้หมายความว่าเป็นคนบาป
จะบาปหรือเปล่าย่อมขึ้นอยู่กับตัวของคนๆนั้นเอง...

พระศาสนจักร "ไม่ได้สนับสนุน"คนที่เป็นรักร่วมเพศ
พระศาสนจักร "ไม่ได้ต่อต้านหรือเหยียดหยาม" คนที่เป็นรักร่วมเพศ
พระศาสนจักร  "เห็นใจ" คนที่เป็นรักร่วมเพศ

ขอพระเจ้าอวยพรค่ะ
ติดต่อ:

เสาร์ ก.พ. 09, 2008 8:03 pm

ตอบได้ใจจ้ะ : xemo023 :
Alphonse

เสาร์ ก.พ. 09, 2008 8:06 pm

แทนคับ เขียน: มะเหงมีคัยรุสึกมะดี
ขออีกนิดนะครับ
อ่านแล้วอยากทำลาย Monitor ให้ย่อยยับ...

เสาร์ ก.พ. 09, 2008 8:08 pm

Ecclesia:ย่างด้วยความเชื่อ เขียน: พ่อองค์นึงบอกว่า รักร่วมเพศเป็นกิจการที่บาป เเต่คนที่เป็นไม่ได้หมายความว่าเป็นคนบาป
จะบาปหรือเปล่าย่อมขึ้นอยู่กับตัวของคนๆนั้นเอง...

พระศาสนจักร "ไม่ได้สนับสนุน"คนที่เป็นรักร่วมเพศ
พระศาสนจักร "ไม่ได้ต่อต้านหรือเหยียดหยาม" คนที่เป็นรักร่วมเพศ
พระศาสนจักร  "เห็นใจ" คนที่เป็นรักร่วมเพศ

คำตอบเคลียร์สุด ::014::
"ไม่สนับสนุน"
"ไม่ต่อต้าน"
"เห็นใจ"
ติดต่อ:

เสาร์ ก.พ. 09, 2008 8:16 pm

อ่านั้นสิครับอ่านยากมั่กๆ

P.S. น้องเจนตอบดีจังครับ ย้ำครับ"ไม่ต่อต้าน"+"เห็นใจ"กลับมาหาพระเถอะครับ เพราะพระนั้นแหละที่รักคุณจริงๆ
แก้ไขล่าสุดโดย BloodSweatAndTearz เมื่อ เสาร์ ก.พ. 09, 2008 8:26 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Holy
Defender of lawS

เสาร์ ก.พ. 09, 2008 11:53 pm

จุดยืนของโปรแตสแตนท์ในเรื่องนี้ต่างกันไปตามการตีความของแต่ละคริสตจักรครับ ส่วนคาทอลิคมีจุดยืนร่วมกันอย่างที่เจนว่า
ดานุ้งพุงระเบิด

อาทิตย์ ก.พ. 10, 2008 7:32 am

ผมว่าเรื่องแบบนี้คนเป็นเกย์เขาสามารถกลับสู่ธรรมชาติได้นะ
Holy

อาทิตย์ ก.พ. 10, 2008 12:02 pm

อ่านอันนี้ครับ
http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=7736.0
~KaThaRoS~
ติดต่อ:

จันทร์ ก.พ. 11, 2008 6:00 pm

In the name of father เขียน:
Ecclesia:ย่างด้วยความเชื่อ เขียน: พ่อองค์นึงบอกว่า รักร่วมเพศเป็นกิจการที่บาป เเต่คนที่เป็นไม่ได้หมายความว่าเป็นคนบาป

"เห็นใจ"
พ่อบอกว่าต้องสวดให้เค้าด้วยยย...อาแมนนน....
:: ทั่ น เ บ เ น ดิ๊ ก โ ต ::
ติดต่อ:

จันทร์ ก.พ. 11, 2008 6:55 pm

~KaThaRoS~ เขียน:
In the name of father เขียน:

"เห็นใจ"
พ่อบอกว่าต้องสวดให้เค้าด้วยยย...อาแมนนน....

อาแมนด้วยคน
iBONT
ติดต่อ:

จันทร์ ก.พ. 11, 2008 7:57 pm

ดานุ้งพุงระเบิด เขียน: ผมว่าเรื่องแบบนี้คนเป็นเกย์เขาสามารถกลับสู่ธรรมชาติได้นะ
หมายถึงให้เกย์ไปรักผู้หญิงหรือครับ
สิ่งนี้ต่างหากที่เรียกว่าผิดธรรมชาติ

การจะเป็นเกย์ จะฝืนแค่ไหนก็ขัดกับสิง่ที่พระเจ้าสร้างมาไม่ได้หรอกครับ
อย่างมากก็แค่หรอกตัวเอง จะมีก็แต่คนที่คิดว่าตัวเองเป็นเกย์ แต่ไม่ได้เป็นจริงๆ
คนอย่างนี้ก็จะเหมือนกับเกย์ที่คิดว่าตัวเองเป็นผู้ชาย
พอเกิดสันชาตญาณเท่านั้นแหล่ะ ถึงจะรู้ตัวว่าพระสร้างพวกเขามาแบบไหน

ไม่เห็นด้วยนะครับที่ว่าเกย์เกิดจากการหมกมุ่น เกิดจากสิ่งแวดล้อม(เพราะมันเป็นได้แค่เกย์ปลอมๆ)
(แต่ว่า ที่บางทีน่ากลัวก็เพราะว่าเกย์มีความรู้สึกทางเพศรุนแรงแบบผู้ชาย
บวกอารมณ์ทางความรักรุนแรงแบบผู้หญิง เวลามันรวมกันเลยดูแรงๆ อิอิ)

ยืนยันอีกรอบนะ เกย์รักผู้หญิงก็เหมือนนี่เท่ากับฝืนธรรมชาตินะครับ
ยืนยันอีกรอบ พระสร้างมาครับ มีเหตุผลอะไรบางอย่างนะ

อังคาร ก.พ. 12, 2008 8:51 am

อ่ะนะ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร ก.พ. 12, 2008 8:54 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Marie Antoinette

อังคาร ก.พ. 12, 2008 11:48 am

^
^
^
^
^
ตะเอง เค้าอยากรู้ความหมายล็อคอินตะเองอะ ดานุ้งพุงระเบิด คริคริ  ::011:: เข้าใจตั้งเนอะ

อังคาร ก.พ. 12, 2008 9:50 pm

melis เขียน: ^
^
^
^
^
ตะเอง เค้าอยากรู้ความหมายล็อคอินตะเองอะ ดานุ้งพุงระเบิด คริคริ  ::011:: เข้าใจตั้งเนอะ
แต่ก่อนเป็นแค่ดานุ้ง เอาพุงระเบิดมาแทรก มันคล้องจองกันดี (แต่คงไม่เข้ากับช่วงมหาพรต) อ่ะครับ
Batholomew
~@

อังคาร ก.พ. 12, 2008 10:06 pm

แล้ว "ดานุ้ง" คืออะไรหรอครับ ::001::

อังคาร ก.พ. 12, 2008 10:50 pm

Batholomew เขียน: แล้ว "ดานุ้ง" คืออะไรหรอครับ ::001::
ใช้ชื่อนี้มาหกเจ็ดปีจนจำไม่ได้แล้วครับมันหมายความว่าอะไร

พุธ ก.พ. 13, 2008 5:30 am

ดานุ้งพุงระเบิด เขียน:
Batholomew เขียน: แล้ว "ดานุ้ง" คืออะไรหรอครับ ::001::
ใช้ชื่อนี้มาหกเจ็ดปีจนจำไม่ได้แล้วครับมันหมายความว่าอะไร
::010::ซะงั้น
Zaliaus

พฤหัสฯ. ก.พ. 14, 2008 1:16 am

วาเลนไทด์แล้ว

เกย์เขาอะอะไรให้กัน อยากรู้ 55+
Buddy

พฤหัสฯ. ก.พ. 14, 2008 2:52 am

คนที่ไม่เหมือนคนอื่นเนี่ย  ตัวเองก็รู้สึกแย่อยู่แล้วนะ  ถ้าเรายิ่งไปรังเกียจ  ไม่ยอมรับ  เค้ายิ่งรู้สึกแย่หนักกว่าเดิม  อยู่อย่างไม่มีศักดิ์ศรี  ไม่มีความภูมิใจ  ศักดิ์ศรีที่มีก็คือ  การเป็นลูกพระ  พอมาเจอแบบนี้ก็  อ้าว  หมดกัน  ขนาดพระยังไม่นับญาติด้วย  แล้วแบบนี้จะเหลืออะไร

พยายามอ่านภาษาวิบัติน้องแทนอยู่นาน  ก็ตีความได้แบบนี้นะ  ...  บอกเค้า  ให้เปลี่ยนโบสถ์  หรือว่า  มาเป็นคาทอลิก  ::011::  ศักดิ์ศรีจะได้กลับคืนมา  ::001::
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.พ. 14, 2008 10:58 pm

Zaliaus เขียน: วาเลนไทด์แล้ว

เกย์เขาอะอะไรให้กัน อยากรู้ 55+
พี่ท่นข้าพเจ้าคิดว่าคงเหมือนคนทั่วไปนะ  ::010::
Immanuel (MichaelPaul)
~@

พฤหัสฯ. ก.พ. 14, 2008 11:06 pm

iBONT เขียน:
ดานุ้งพุงระเบิด เขียน: ผมว่าเรื่องแบบนี้คนเป็นเกย์เขาสามารถกลับสู่ธรรมชาติได้นะ
หมายถึงให้เกย์ไปรักผู้หญิงหรือครับ
สิ่งนี้ต่างหากที่เรียกว่าผิดธรรมชาติ

การจะเป็นเกย์ จะฝืนแค่ไหนก็ขัดกับสิง่ที่พระเจ้าสร้างมาไม่ได้หรอกครับ
อย่างมากก็แค่หรอกตัวเอง จะมีก็แต่คนที่คิดว่าตัวเองเป็นเกย์ แต่ไม่ได้เป็นจริงๆ
คนอย่างนี้ก็จะเหมือนกับเกย์ที่คิดว่าตัวเองเป็นผู้ชาย
พอเกิดสันชาตญาณเท่านั้นแหล่ะ ถึงจะรู้ตัวว่าพระสร้างพวกเขามาแบบไหน

ไม่เห็นด้วยนะครับที่ว่าเกย์เกิดจากการหมกมุ่น เกิดจากสิ่งแวดล้อม(เพราะมันเป็นได้แค่เกย์ปลอมๆ)
(แต่ว่า ที่บางทีน่ากลัวก็เพราะว่าเกย์มีความรู้สึกทางเพศรุนแรงแบบผู้ชาย
บวกอารมณ์ทางความรักรุนแรงแบบผู้หญิง เวลามันรวมกันเลยดูแรงๆ อิอิ)

ยืนยันอีกรอบนะ เกย์รักผู้หญิงก็เหมือนนี่เท่ากับฝืนธรรมชาตินะครับ
ยืนยันอีกรอบ พระสร้างมาครับ มีเหตุผลอะไรบางอย่างนะ
การที่ชายรักชายมันก็ผิดธรรมชาติอยู่แล้วครับ ผมเชื่อว่าพระเจ้าไม่ได้สร้างเค้ามาให้เป็นเกย์ ตุ๊ด เลสเบี้ยน หรอกครับ แต่เค้าเลือกที่จะเป็นเอง

ยืนยันเหมือนกันว่าการเป็นเกย์ หรือรักร่วมเพศ เท่ากับฝืนธรรมชาติ (อย่าลืมนะครับเริ่มแรกมาพระเจ้า สร้าง ชาย-หญิง มาเพื่อให้รักกันและดำรงเผ่าพันธุ์)
ยืนยันอีกเช่นกันว่า รักเพศเดียวกันไม่บาป

ศุกร์ ก.พ. 15, 2008 12:55 am

Immanuel (MichaelPaul) เขียน:
iBONT เขียน:

การที่ชายรักชายมันก็ผิดธรรมชาติอยู่แล้วครับ ผมเชื่อว่าพระเจ้าไม่ได้สร้างเค้ามาให้เป็นเกย์ ตุ๊ด เลสเบี้ยน หรอกครับ แต่เค้าเลือกที่จะเป็นเอง

ยืนยันเหมือนกันว่าการเป็นเกย์ หรือรักร่วมเพศ เท่ากับฝืนธรรมชาติ (อย่าลืมนะครับเริ่มแรกมาพระเจ้า สร้าง ชาย-หญิง มาเพื่อให้รักกันและดำรงเผ่าพันธุ์)
ยืนยันอีกเช่นกันว่า รักเพศเดียวกันไม่บาป
ขอยกมาหน่อยแล้วกัน ที่จริงเคยอ่านเจอนานแล้วครับ

Q:Very Important! Have you been visited by souls who, on earth, practiced perversions? I am thinking, for example, about the sexual domain.

A:Yes, they are not lost, but they have much to suffer to be purified. For example, homosexuality, this truly comes from the Evil One.

Q:What advice would you give, then, to all those people afflicted by homosexuality, with this tendency in them?

A:Pray a lot for the strength to turn away from it. They should above all pray to the Archangel Michael; he is the great fighter par excellence against the Evil One.

เป็นบทสัมภาษณ์ของมาเรีย ซิมมา คนที่ได้รับการติดต่อจากดวงวิญญาณในไฟชำระบ่อยๆ ครับ

ที่มา http://www.holysoulscrusade.org/maria-simma3.html
Zion
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.พ. 15, 2008 6:02 am

Immanuel (MichaelPaul) เขียน: การที่ชายรักชายมันก็ผิดธรรมชาติอยู่แล้วครับ ผมเชื่อว่าพระเจ้าไม่ได้สร้างเค้ามาให้เป็นเกย์ ตุ๊ด เลสเบี้ยน หรอกครับ แต่เค้าเลือกที่จะเป็นเอง
ยืนยันเหมือนกันว่าการเป็นเกย์ หรือรักร่วมเพศ เท่ากับฝืนธรรมชาติ
Homosexual ถ้าแปลก็คือ คนมีเพศสัมพันธ์กับเพศเดียวกัน/รักร่วมเพศมากกว่า

ชายรักชายไม่บาปหรอกครับ

เพราะ ผมรักพระเยซู : xemo017 :

Immanuel (MichaelPaul) เขียน: ธรรมชาติ (อย่าลืมนะครับเริ่มแรกมาพระเจ้า สร้าง ชาย-หญิง มาเพื่อให้รักกันและดำรงเผ่าพันธุ์)
ใช่ เพศชาย-หญิงก็ควรตระหนักเรื่องนี้
ไม่ควรเอา กิจความรักอันศักดิ์สิทธิ์ มาทำให้เป็นมลทินด้วยราคะ

"โอนันรู้ว่าบุตรที่เกิดจะไม่ได้เป็นบุตรของตน ดังนั้นทุกครั้งที่เขาหลับนอนกับภรรยาม่ายของพี่ชาย
เขาก็ปล่อยน้ำอสุจิทิ้งไปเพื่อจะไม่มีบุตรสืบสกุลของพี่ชาย  พระยาห์เวห์ไม่พอพระทัยที่เขากระทำเช่นนี้ จึงทรงประหารเขาด้วย
  "
ปฐมกาล 38:9-10

ศุกร์ ก.พ. 15, 2008 6:36 am

ความรักควรมีให้กับคนทุกเพศ ทุกวัย(ม่ายช่ายLoliconนะ! ::006::)
แต่ความใคร่นี้เก็บไว้ให้คู่ชีวิตเราดีกว่าครับ
อันตน
~@

ศุกร์ ก.พ. 15, 2008 9:46 am

รักร่วมเพศผิดนะครับ ถ้ายังไม่ได้แต่งงานให้เรียบร้อย ถ้าจะให้ไม่ผิดก็ต้องรักไม่ร่วมเพศ ::011:: ติดเรทไปหน่อย แต่ก็น่าจะเข้าใจได้ง่ายนะครับ
ตอบกลับโพส