มาทันกระแสกัน เรื่องบ่อนเสรี

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Immanuel (MichaelPaul)
~@

พุธ มี.ค. 05, 2008 3:29 pm

มาพูดคุยกันเรื่องเปิดบ่อนคาสิโน เสรีในประเทศ (ไม่พูดเรื่องการเมืองนะครับ) อยากทราบว่าทุกคนมีความคิดเห็นอย่างไร เห็นด้วย เพราะอะไร ไม่เห็นด้วยเพราะอะไร

ส่วนตัวผม ไม่เห็นด้วย เพราะ การพนันมันเป็นสิ่งที่ทุกคนรู้ว่ามันไม่ดี เอามาทำให้ถูกกฎหมายก็แค่ถูกกฎหมายแต่ไม่ถูกศีลธรรม และที่ส่วนใหญ่ผมสังเกตดูสำหรับคนที่เห็นด้วยนั้นเพราะคิดว่า "ดีกว่าเอาเงินออกนอกประเทศ" ผมรู้สึกว่าคนที่คิดแบบนี้มองเห็นความเจริญทางวัตถุมากกว่าจิตใจจนลืมไปว่าสิ่งที่มันบาปยังไงมันก็บาปอยู่ดี

แล้วคุณล่ะคิดยังไง
Batholomew
~@

พุธ มี.ค. 05, 2008 3:54 pm

ไม่เห็นด้วยแน่นอนครับ ::002::
Pry-Kaew
ติดต่อ:

พุธ มี.ค. 05, 2008 3:57 pm

แต่โดยส่วนตัวผมเห็นด้วยนะ เพราะว่าปัจจุบันนี้ก็ลักลอบเล่นในบ่อนใต้ดินกันอยู่แล้ว เงินรายได้ก็ตกในกระเป๋าของพวกผู้มีอิทธิพลเป็นหลัก เมื่อมันเป็นของเถื่อน การจัดการก็ทำกันแบบเถื่อนๆ น่ากลัวยิ่งนัก หากพี่น้องได้รู้ความจริงบางประการ

หากผมมีอำนาจนะ จะอนุญาติให้

1.เปิดบ่อนการพนันได้อย่างถูกกฎหมาย ใบอนุญาติออกโดยรัฐ รายได้ก็จะเข้าสู่รัฐ
2.เปิดกาสิโนถูกกฎหมาย(บ่อนสำหรับคนมีตัง) ใบอนุญาติออกโดยรัฐ รายได้ก็จะเข้าสู่รัฐ
3.อนุญาติให้มีผู้หญิงบริการถูกกฎหมาย(ปัจจุบันแม้วาจะผิดกฎหมาย แต่ก็ลักลอบให้บริการกันอยู่แล้ว รู้ๆกันอยู่) ใบอนุญาติออกโดยรัฐ รายได้ก็จะเข้าสู่รัฐ
4.เพิ่มจำนวนใบอนุญาติสถานบริการบางประเภท(อาบอบนวด และฯลฯ)ให้มากขึ้นตามความต้องการ อันเนื่องจากใบอนุญาติดังกล่าว ไม่ได้ออกใหม่มาเกือบสี่สิบปีแล้ว ปัจจุบันนี้เป็นการซื้อต่อใบอนุญาติเดิมของคนที่มีอยู่แล้ว แล้วนำมาขายต่อ หรืออาจเป็นการเปิดแบบไร้ใบอนุญาติ แต่จ่ายใต้โต๊ะเอา

ผมไม่ได้สนับสนุนให้มีการเล่นการพนัน และเที่ยวสถานเริงรมย์ รวมทั้งการใช้บริการกับผู้หญิงอาชีพพิเศษ แต่หากทุกอย่างนั้น ยังอยู่ในระบบเถื่อนๆ จะส่งผลร้านต่อสังคม มากกว่าให้มีการทำแบบถูกกฎหมาย และมีการควบคุมได้

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม

ปล.โลกใต้ดิน ไม่เหมือนโลกบนสวรรค์ในวัดนะครับ ดังนั้นอะไรก็แล้วแต่ที่ทำให้ถูกกฎหมาย และควบคุมได้ จะดีกว่ามาก หากใครมีเพื่อนคุมบ่อน หรือเป็นGuardคุมสถานเริงรมณ์ คุณจะเข้าใจว่า การควบคุมได้และออกนอกระบบเถื่อนนั้น ช่วยได้หลายๆอย่างเลย

รูปภาพ
~@

พุธ มี.ค. 05, 2008 4:02 pm

ผมว่าแทนที่จะทำให้มันถูกกฎหมาย น่าจะปราบปรามให้หมดสิ้นไปจะดีกว่านะครับ อย่ามองถึงผลประโยชน์ทางกายแต่น่าจะมองถึงผลประโยชน์ทางวิญญาณมากกว่า
~KaThaRoS~
ติดต่อ:

พุธ มี.ค. 05, 2008 4:15 pm

ไอ้เรื่องที่มันผิดกฏหมาย ก็ยกขึ้นมาบนดินให้มันถูกกฏหมายซะ
แล้วคนก็จะมองว่าเป็นเรื่องที่ไม่ผิด...เฮ้ออ มนุษย์หนอ คิดได้เนอะ
สมัยนี้คนมองแค่วัตถุภายนอก แค่คุณค่าภายในจิตใจกลับหายไปอย่างไม่น่าเชื่อ
ใกล้แล้วล่ะค่ะ นับวันบ้านเมืองเรายิ่งเหมือนเมืองโสดมขึ้นทุกวัน
และอีกไม่นานหรอกค่ะที่พระองค์คงจะเสด็จกลับมาอีกครั้งหนึ่ง
P
.
.

พุธ มี.ค. 05, 2008 4:29 pm

สักวันหนึ่งอาจจะมีคนบอกว่า ทุกวันนี้ก็ลักลอบขายยาเสพติดกันอยู่แล้ว ทำไมไม่ทำให้ถูกกฎหมายเลย จะได้นำรายได้เข้าสู่รัฐ และควบคุมอะไรต่ออะไรได้ง่ายขึ้น

::010::
Pry-Kaew
ติดต่อ:

พุธ มี.ค. 05, 2008 4:31 pm

Immanuel (MichaelPaul) เขียน: ผมว่าแทนที่จะทำให้มันถูกกฎหมาย น่าจะปราบปรามให้หมดสิ้นไปจะดีกว่านะครับ อย่ามองถึงผลประโยชน์ทางกายแต่น่าจะมองถึงผลประโยชน์ทางวิญญาณมากกว่า
เห็นด้วยครับในแนวคิดนี้ แต่ในโลกแห่งความเป็นจริงมันทำไม่ได้ครับ เพราะว่าหากคนในสังคมยังมีความต้องการ แต่กฎหมายไม่เปิดช่อง ก็จะเกิดวงจรตลาดมืดและธุรกิจนอกกฎหมายอยู่ดี ต่อให้เรามีอำนาจปราบจนสิ้นซากไปแล้ว แต่สิ่งเหล่านั้น ก็จะฟื้นคืนชีพอย่างรวดเร็ว เพราะเป็นที่ต้องการของสังคม แถมเป็นการ " ยิ่งตี ยิ่งโต ยิ่งเข้มแข็ง "ด้วยนะครับ การปราบให้สิ้นซาก ไม่ใช่คำตอบครับ เพราะจะไม่มีวันตายสนิท แถมเป็นการยั่วให้เสือมันดุอีกตังหาก ยิ่งทำให้ยากต่อการควบคุมและต่อกร หากคิดจะแก้จริงๆ ต้องแก้ที่คนเล่นและคนใช้บริการครับ หากไม่มีความต้องการของลูกค้า ธุรกิจมันก็ตายของมันไปเอง ใช่ไหมครับ

คงเคยได้ยินสุภาษิตที่ว่า " ยิ่งห้าม เหมือนยิ่งยุ "  และ   " ยิ่งตี ก็ยิ่งโต" ผมว่าค่อยปรับเปลี่ยน และพยายามหาทางควบคุมให้ได้ โดยไม่ต้องเจ็บตัวกันทั้งสองฝ่ายดีกว่า

In the name of father

พุธ มี.ค. 05, 2008 4:35 pm

ไม่ขอออกความเห็น เนื่องจากผมว่าไพ่กะลูกเต๋ามันสวยดี(ชอบอุปกรณ์แต่ไม่ชอบเล่นนะครับ)
เอาเป็นว่า ขอให้เป็นไปตามพระประสงค์ของพระองค์

ปล.ถ้ามันบาปจริง ต่อให้ก่อตั้งก็ไม่ต้องห่วง เพราะมันจะเริ่มกินผลประโยชน์+โกง+คอรัปชั่นในเร็ววัน แล้วเดี๋ยวมันก็เลิกไปเอง
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

พุธ มี.ค. 05, 2008 5:03 pm

วิธีแก้ปัญหาบางเรื่องนั้น บางประเทศทำแล้วเกิดผลดี บางประเทศเอามาทำบ้างดันเกิดผลร้าย

ประเทศไทยมีความสามารถพิเศษอยู่อย่างคือ เอาอะไรๆมาทำแล้ว สามารถแย่กว่าต้นกำเนิดเขาได้หมด
~@

พุธ มี.ค. 05, 2008 5:04 pm

P เขียน: สักวันหนึ่งอาจจะมีคนบอกว่า ทุกวันนี้ก็ลักลอบขายยาเสพติดกันอยู่แล้ว ทำไมไม่ทำให้ถูกกฎหมายเลย จะได้นำรายได้เข้าสู่รัฐ และควบคุมอะไรต่ออะไรได้ง่ายขึ้น

สงสัยอาจจะได้เห็นแน่ๆพี่พี เหอๆ
Alphonse

พุธ มี.ค. 05, 2008 5:11 pm

ถ้าจำไม่ผิด...ไม่ใช่ "เสรี" ซะทีเดียวนะครับ
เปิดใน ๕ จังหวัดท่องเที่ยวครับ

ความเห็นของข้าพเจ้ามีดังต่อไปนี้

ประการแรก คือ ข้าพเจ้าไม่เห็นด้วย ไม่ใช่เพราะมือถือสากปากถือศีลอะไรหรอกนะ
ง่ายๆ เลยคือ ในมุมมองศีลธรรม ประเทศเราไม่ได้เล่นการพนันเหมือนประเทศที่ "มีอันจะกิน"ประเทศอื่นเขาเล่นกัน
คือ เขาเล่นเพื่อความสนุกสนาน รวยมากก็เล่นมาก รวยน้อยก็เล่นน้อย แต่คนไทยเล่นเพื่อ "รวย" คือยิ่งจนยิ่งเล่น
ยิ่งเล่นยิ่งเสีย ยิ่งเสียยิ่งจน แล้วภาระก็จะตกแก่ใครล่ะครับ ตกแก่เขาเองและรัฐด้วย

ประการที่สอง ข้าพเจ้าไม่เห็นสมควรในเหตุผลที่ว่า การไม่มีบ่อนในประเทศทำให้เงินทองรั่วไหลออกนอกประเทศ
โธ่ ๆ ๆ ๆ ๆ เอาอะไรคิดครับ นี่มันนโยบายทุนนิยมสุดขั้วชัด ๆ เห็นแก่ผลประโยชน์และเศรษฐกิจมากกว่าศีลธรรม
เคยไปบ่อนแถวเขมรป่ะครับ คนผูกคอตายห้อยต่องแต่ง เพราะหมดตัวมากมาย ก็คงดีถ้าจะย้ายมาผูกที่ไทยบ้าง
กระจายความ"ชิบหาย"สู่ท้องถิ่น (ขออภัยที่อาจไม่สุภาพบ้าง) มีเงินแล้วอยากเล่นจนทนไม่ไหว ก็ตะเกียกตะกายไปต่างประเทศได้
ถ้าอยากเล่นมาก ก็ให้มันยากๆ หน่อย อย่าทำอะไรผิดศีลธรรมได้ง่ายๆ อย่างนั้นเลย

ประการที่สาม คิดเห็นเหมือนคุณรี่คือ อะไรที่ผิดก็ทำให้ถูกซะ จะได้ไม่มีอะไรผิด คิดได้อย่างไรน่ะครับ ? ? ?

ประการที่สี่ รัฐจะจัดมาตรการหรือกฎหมายรองรับได้ดีแค่ไหน
คำนึงถึงปัญหาที่ตามมา เช่น โสเภณี (มันจะมาพร้อมกับคาสึโน)
คือตอนนี้เป็นทั้งผู้ส่งออก ทางผ่าน และประเทศปลายทางยังไม่พอใจอีกใช่ป่ะ อาชญากรรม การหน่วงเหนี่ยวกักขัง
เจ้าพ่ออิทธิพลเถื่อน(มาเฟีย) การลักพาตัว โดยเฉพาะปัญหาเงินกู้นอกระบบ
ซึ่งตอนนี้ก็เป็นปัญหามากพอแล้ว
ถ้าเปิดบ่อนถูกกฎหมาย ลองคิดเล่นๆ นะครับว่ามันจะตามมาอีกแค่ไหน เหอะ นายทุนรวยเละ คนจนก็จนต่อไป

ประการที่ห้า ถ้าจะแก้ปัญหาประการที่สี่โดยการจัดระเบียบเหมือนบางประเทศเช่น ต้องรายได้......ขึ้นไปจึงจะมีสิทธิใช้บริการ
ผลที่ออกมาคือ...คนไทยที่ชอบคิดถึงสิทธิแต่ทำเป็นลืมหน้าที่ ก็จะอ้าง "ความเท่าเทียม"
และคาสึโนนั้นก็จะกลายเป็นที่สมาคมของชนมีฐานะ
คนที่มีฐานะ(ยากจน) ก็ไม่มีสิทธิใช้บริการ เป็นการแบ่งวรรคที่กว้างอยู่แล้วใน "สังคมประชาธิปไตย" แห่งนี้เพิ่มมากขึ้น

ประการที่หก การเปิดในเมืองท่องเที่ยว ลองนึกถึงคำว่า "เมืองท่องเที่ยว" นะครับ เชียงใหม่ ภูเก็ต ฯลฯ
ซึ่งเป็นเมืองที่มีศิลปะวัฒนธรรม"อันดีงาม"มี "ค่าควรเมือง" และความเป็นอยู่ที่สงบ อยู่กับธรรมชาติ
พอมีบ่อนถูกกฎหมายเอิกเกริกจะเกิดอะไรขึ้น ???
ลองคิดภาพตรอกข้าวสาร กับเมืองพัทยาเมื่อยี่สิบปีที่แล้ว (ตามคำบอกเล่า) และปัจจุบันดูนะครับ นั่นล่ะครับ เขาเรียกว่า "ขายเมือง"

ประการที่เจ็ด ออกห่างจากการเมืองไม่ได้ครับ...รัฐจะให้ใครได้รับสัมปทานใครไปบริหาร ถูกครับ...โดยปกติคงหนีไม่พ้นนายทุน
และอาจจะเป็นนายทุนต่างชาติ ! หรือไม่ก็นายทุนไทยที่เป็นตัวแทนค่าต้างของนายทุนต่างชาติ

โอย...นึกขึ้นมาแล้วสนุกครับ แล้วทีนี้ใครจะรวย ? ? ? รัฐบาล นายทุน ประชาชน ? ? ?

ระบบการเมืองและการสัมปทานของประเทศนี้ก็รู้กันว่าเป็นอย่างไร
ซึ่งข้าพเจ้าไม่เชื่อว่าจะแก้ไขระบบดังกล่าวได้ในรัฐบาลเดียว
หรือพูดให้ถูก คือชั่วอายุเดียว ด้วยซ้ำ

นี่คือความเห็นขั้นต้นของข้าพเจ้าที่ใช้เวลาสังเคราะห์ทั้งวัน
((ขนาดสอบอาญายังคิดไปด้วย จนลืมตอบประเด็นรับของโจร..๘ คะแนน ไปหนึ่งประเด็น เซ็งเลย))

สรุปข้าพเจ้าเห็นด้วยร้อยละ ๙๙ ที่จะไม่เปิดบ่อนถูกกฎหมายในประเทศ

ด้วยจิตคารวะ
แก้ไขล่าสุดโดย Alphonse เมื่อ พุธ มี.ค. 05, 2008 5:34 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

พุธ มี.ค. 05, 2008 5:18 pm

เห็นว่าเมืองนอกเขาโอนเงินที่ได้ให้การกุศล(ซะงั้น) ขนาดยังมีการจัด "บ่อนการกุศล" ตามโบสถ์เป็นครั้งราวเลย แต่ไทยเรา ผมเกรงว่าเงินมันจะไม่ถึงมือการกุศลเอาสิเนี่ย(นายทุนแฮ้ปหมด)

แต่หน้าไพ่กับลายลูกเต๋ามันก็สวยนา ของสวยๆงามไม่น่าเอาไปใช้ในทางสกปรกเล้ย ::019::
mapisit
ติดต่อ:

พุธ มี.ค. 05, 2008 5:26 pm

ไม่เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

ยิ่งอะไรที่ไม่ถูก แต่ออกกฎหมายมารับนี่  ผมรับไม่ได้จริงๆ เป็นการใช้กฎหมายแบบ "สั่วๆ"

เหมือนตอนที่อยากทำให้ยาม้าหมดประเทศ เลยเปลี่ยนชื่อ เป็น ยาบ้า คนทำนี่คิดหรือเปล่าก็ไม่รู้เนอะ

จะอยู่กันยังไงหนอชนชาวไทย ?????
~@

พุธ มี.ค. 05, 2008 5:28 pm

Pry-Kaew เขียน:

1.เปิดบ่อนการพนันได้อย่างถูกกฎหมาย ใบอนุญาติออกโดยรัฐ รายได้ก็จะเข้าสู่รัฐ
2.เปิดกาสิโนถูกกฎหมาย(บ่อนสำหรับคนมีตัง) ใบอนุญาติออกโดยรัฐ รายได้ก็จะเข้าสู่รัฐ3.อนุญาติให้มีผู้หญิงบริการถูกกฎหมาย(ปัจจุบันแม้วาจะผิดกฎหมาย แต่ก็ลักลอบให้บริการกันอยู่แล้ว รู้ๆกันอยู่) ใบอนุญาติออกโดยรัฐ รายได้ก็จะเข้าสู่รัฐ
4.เพิ่มจำนวนใบอนุญาติสถานบริการบางประเภท(อาบอบนวด และฯลฯ)ให้มากขึ้นตามความต้องการ อันเนื่องจากใบอนุญาติดังกล่าว ไม่ได้ออกใหม่มาเกือบสี่สิบปีแล้ว ปัจจุบันนี้เป็นการซื้อต่อใบอนุญาติเดิมของคนที่มีอยู่แล้ว แล้วนำมาขายต่อ หรืออาจเป็นการเปิดแบบไร้ใบอนุญาติ แต่จ่ายใต้โต๊ะเอา

โห พี่งั้นผมขออย่าให้พี่มีอำนาจเลยครับ แค่คิดก็เสื่อมแล้ว

พุธ มี.ค. 05, 2008 5:31 pm

Immanuel (MichaelPaul) เขียน:
Pry-Kaew เขียน:

2.เปิดกาสิโนถูกกฎหมาย(บ่อนสำหรับคนมีตัง) ใบอนุญาติออกโดยรัฐ รายได้ก็จะเข้าสู่รัฐ3.อนุญาติให้มีผู้หญิงบริการถูกกฎหมาย(ปัจจุบันแม้วาจะผิดกฎหมาย แต่ก็ลักลอบให้บริการกันอยู่แล้ว รู้ๆกันอยู่) ใบอนุญาติออกโดยรัฐ รายได้ก็จะเข้าสู่รัฐ

โห พี่งั้นผมขออย่าให้พี่มีอำนาจเลยครับ แค่คิดก็เสื่อมแล้ว
เอ้อ พูดรักษาน้ำใจพี่เขากันบ้างน้อ ::010::
Kichinto
ติดต่อ:

พุธ มี.ค. 05, 2008 5:32 pm

แต่แก้ที่ปลายเหตุมันไม่ดีเลยเนอะ...

พวกเราก็รีบ จ้ำอ้าว ผลิตลูกผลิตหลาน และสั่งสอนลูกหลาน ให้มีคุณภาพเยอะๆนะ คนดีจะได้มีอำนาจเหนือกว่าคนไม่ดีนะครับ
โดยใช้หนทางของพระเยซูเจ้าเป็นหลักครับผม
Alphonse

พุธ มี.ค. 05, 2008 5:34 pm

ขออภัยพี่พลายแก้วนะครับ
ด้วยความเคารพอย่างยิ่ง
Pry-Kaew เขียน: แต่โดยส่วนตัวผมเห็นด้วยนะ เพราะว่าปัจจุบันนี้ก็ลักลอบเล่นในบ่อนใต้ดินกันอยู่แล้ว
เงินรายได้ก็ตกในกระเป๋าของพวกผู้มีอิทธิพลเป็นหลัก เมื่อมันเป็นของเถื่อน การจัดการก็ทำกันแบบเถื่อนๆ น่ากลัวยิ่งนัก
เอชมีเพื่อนเป็นลูกชายคาสึโนระดับ Big5 ที่หม่าเก๊า เท่าที่เคยไป และรับฟังมา มันถูกกฎหมาย
แต่ก็จัดการ "แบบเถื่อนๆ" ยิ่งกว่าไทยอีกครับ เพราะว่า "มันถูกกฎหมาย"
กฎหมายเปิดช่องให้แล้ว เช่น ปกติคนขายบอก ๑๐ คนซื้อจะต่อเหลือ ๕
นี่พอคนขายบอก ๕ คนซื้อก็จะต่อเหลือ ๓ หรือ ๐ ไปเลย

Pry-Kaew เขียน: 1.เปิดบ่อนการพนันได้อย่างถูกกฎหมาย ใบอนุญาตออกโดยรัฐ รายได้ก็จะเข้าสู่รัฐ
แน่ใจหรือครับว่ารายได้จะเข้าสู่รัฐ "เป็นส่วนใหญ่" ระบบบ้านเรา อย่างที่เอชบอกไปแล้ว
มันไม่ได้สุจริต "โดยส่วนใหญ่" เหมือนประเทศเหล่านั้น การฉ้อราษฎร์บังหลวงของเรายังสนุกสนานกันอยู่
หรืออยากให้เป็นแบบเพื่อนบ้าน (ขออภัยที่พาดพิง คือ กัมพูชา) วุ่นวายๆ แถวๆ บ่อน ตามปัญหาที่เอชอ้างมาแล้ว
น่าจะสนุกนะครับ
Pry-Kaew เขียน: 2.เปิดบ่อนสำหรับคนมีตังค์ ใบอนุญาตออกโดยรัฐ รายได้ก็จะเข้าสู่รัฐ
ถ้าอย่างนั้นประเทศนี้ก็ไม่สมควรที่จะเรียกตัวเองว่า "ประชาธิปไตย" แล้วล่ะครับ
ความเท่าเทียมกันที่จะหาความบันเทิงใจยังไม่มีเลยครับ
แล้วพี่พลายแก้วคิดถึงประเด็นรายได้อย่างเดียวหรือครับ ???
เอชว่า ถ้าChe Guavara รู้ว่าพี่นิยมตัวเขา เขาคงเศร้าใจพิลึก (ด้วยความเคารพ)
Pry-Kaew เขียน: 3.อนุญาตให้มีผู้หญิงบริการถูกกฎหมาย(ปัจจุบันแม้วาจะผิดกฎหมาย แต่ก็ลักลอบให้บริการกันอยู่แล้ว รู้ๆกันอยู่) ใบอนุญาตออกโดยรัฐ รายได้ก็จะเข้าสู่รัฐ
หญิงบริการถูกกฎหมาย ? ? ?
พี่พลายแก้วมองว่าการค้ามนุษย์เพื่อหารายได้เข้าประเทศ "เพื่อคนส่วนใหญ่"
โดยการขายเนื้อหนังของ "คนกลุ่มหนึ่ง" เป็นเรื่อง "สมควร" หรือครับ

ถ้าวันหนึ่ง (ด้วยความเคารพ สมมตินะครับ) พี่พลายแก้วมีลูกสาว
แล้วลูกสาวพี่พลายแก้ว "เต็มใจ" ไปทำอาชีพนี้ และพี่พลายแก้วก็ด่าลูกสาวไม่ได้
เพราะมัน"สุจริต" (ไม่ได้ขอใครกิน) และ "ถูกกฎหมาย" พี่พลายแก้วจะเห็นดีเห็นงามด้วยหรือไม่ครับ ???
Pry-Kaew เขียน: 4.เพิ่มจำนวนใบอนุญาตสถานบริการบางประเภท(อาบอบนวด และฯลฯ)ให้มากขึ้นตามความต้องการ อันเนื่องจากใบอนุญาตดังกล่าว ไม่ได้ออกใหม่มาเกือบสี่สิบปีแล้ว
ปัจจุบันนี้เป็นการซื้อต่อใบอนุญาตเดิมของคนที่มีอยู่แล้ว แล้วนำมาขายต่อ หรืออาจเป็นการเปิดแบบไร้ใบอนุญาต แต่จ่ายใต้โต๊ะเอา
ให้มากขึ้นตามความต้องการ ???
ไม่ได้มือถือสากปากถือศีลนะครับ เอชก็เที่ยวสถานอโคจรเหมือนกัน ((ขอออกตัว..แต่ไม่เคยใช้ผู้หญิงร่วมกับชาวบ้าน..อาจไม่สุภาพ))
แต่เอชว่าทุกวันนี้ "มันมากพอ" หรืออาจจะ "มากเกินไป" แล้วนะครับ
ภารกิจที่พระให้มนุษย์เกิดมาไม่ใช่เพื่อ "ความบันเทิง และอาบน้ำ"
นะครับ

Pry-Kaew เขียน: ผมไม่ได้สนับสนุนให้มีการเล่นการพนัน และเที่ยวสถานเริงรมย์ รวมทั้งการใช้บริการกับผู้หญิงอาชีพพิเศษ
แต่หากทุกอย่างนั้น ยังอยู่ในระบบเถื่อนๆ จะส่งผลร้านต่อสังคม มากกว่าให้มีการทำแบบถูกกฎหมาย และมีการควบคุมได้
ด้วยความเคารพครับ
เอชเห็นว่าเจตนาของพี่พลายแก้วที่แสดงออกนั้นเป็นการ"สนับสนุน" อย่างเห็นได้ชัดครับ
เพราะพี่พลายแก้วคำนึงถึงแต่ "รายได้" (ขออภัยด้วยครับ) โดยไม่ใช้ปัจจัยอื่นเลยโดยเฉพาะปัจจัยที่สำคัญต่อมวลชน

คือ สภาพสังคม เศรษฐกิจ วัฒนธรรม ศีลธรรม ประเพณี ฯลฯ
Pry-Kaew เขียน: ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม
เช่นกันครับ
Pry-Kaew เขียน: ปล.โลกใต้ดิน ไม่เหมือนโลกบนสวรรค์ในวัดนะครับ
เพราะฉะนั้นเราจึงต้องทำให้โลกทั้งโลกเป็นโลกใต้ดิน ???
Pry-Kaew เขียน: ดังนั้นอะไรก็แล้วแต่ที่ทำให้ถูกกฎหมาย และควบคุมได้ จะดีกว่ามาก
ถึงแม้มันจะผิดศีลธรรมและส่งผลร้ายกระทบตามมามากแค่ไหน
แต่ถ้าเรา "อยาก" มาก ก็ทำให้มันถูกกฎหมายเสีย จะได้ทำได้สะดวก

เอชเข้าใจถูกป่ะครับ ???
Pry-Kaew เขียน: หากใครมีเพื่อนคุมบ่อน หรือเป็นGuardคุมสถานเริงรมณ์ คุณจะเข้าใจว่า การควบคุมได้และออกนอกระบบเถื่อนนั้น ช่วยได้หลายๆอย่างเลย
ขออภัยครับ...ด้วยความเคารพ เอชทราบดี
กงสี(ตระกูลบ้านป๊าเอช) ทำธุรกิจอาบอบนวด และสถานเริงรมย์ โรงเหล้า ไร่ยาสูบ และรับสัมปทานไร่กัญชาครับ
((พูดอย่างไม่อาย แต่ที่ไม่รวยเพราะมันเป็น "กงสี"))
เพราะฉะนั้นเอชที่เติบโตมาด้วยเงินพวกนี้ สามารถพูดได้เต็มปากว่า "มันหากินบนความทุกข์ของผู้อื่น" ครับ

ปล.
Pry-Kaew เขียน: อนุญาติ
ต้อง "อนุญาต" ครับ

แก้ไขล่าสุดโดย Alphonse เมื่อ พุธ มี.ค. 05, 2008 5:41 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

พุธ มี.ค. 05, 2008 5:40 pm

มันชักจะตึงเครียดแล้วนาเนี่ย ::010::
ภาวนาขอพระจิตทรงนำในการอ่านนะครับ(ภาษาชาวบ้านคือ อย่าโกรธนะตัวเอง ::010::) เพราะคำแรงๆเยอะเหมียนกัลล์ แต่เราคริสต์ชน ต้องสันติครับสันติ
~@

พุธ มี.ค. 05, 2008 5:50 pm

เห็นด้วยกะเอช สามารถสื่อได้ตรงใจกับผมหลายข้อเลยนะ (เกือบทุกข้อ)

แต่ขอยืนยันในระบอบประชาธิปไตยนะ อิอิ
Alphonse

พุธ มี.ค. 05, 2008 5:52 pm

In the name of father เขียน: มันชักจะตึงเครียดแล้วนาเนี่ย ::010::
ภาวนาขอพระจิตทรงนำในการอ่านนะครับ(ภาษาชาวบ้านคือ อย่าโกรธนะตัวเอง ::010::) เพราะคำแรงๆเยอะเหมียนกัลล์ แต่เราคริสต์ชน ต้องสันติครับสันติ
เอชเห็นว่าไม่ได้รุนแรง
เพราะส่วนตัวคิดว่าการสนทนากันด้วยเหตุผล
มีความ "จำเป็น" ที่จะต้องใช้เหตุผลและการเปรียบเทียบที่ตรงไปตรงมาในระดับหนึ่ง
เพื่อให้ "เห็นภาพ" ซึ่งเป็นปัจจัยสำคัญในการนำเสนอความคิดของตน
ถ้าเราเปิดใจอ่านก็จะพบว่ามันไม่ได้แรงเท่าไหร่นัก
(แต่ไม่ปฏิเสธว่าอาจจะแรงไปสำหรับบางท่าน)

ขอสันติจงสถิตกับท่าน
:+: seraphim :+:
~@

พุธ มี.ค. 05, 2008 6:19 pm

::016:: กัปตันอันตนอยู่ไหนคร๊าบบบบบ พาออกไปว่ายน้ำไกลๆๆๆ หน่อย
Alphonse

พุธ มี.ค. 05, 2008 6:21 pm

:+: seraphim :+: เขียน: ::016:: กัปตันอันตนอยู่ไหนคร๊าบบบบบ พาออกไปว่ายน้ำไกลๆๆๆ หน่อย
กัปตันท่านละเว้นการปฏิบัติหน้าที่อันส่งผลให้เกิดความเสียหายแก่บุคคลอื่นหรือประชาชนอยู่ครับ
ฮ่าๆๆๆ
mapisit
ติดต่อ:

พุธ มี.ค. 05, 2008 6:45 pm

555555555+ ขอแอบขำไอ้เอชนึดหนึ่ง

เรื่องการเปิดบ่อนเสรี ผมไม่เห็นด้วยกับบ่อนเสรี และกระบวนการเอาของที่ เราเรียกว่า "เถื่อน" มาทำให้ถูกด้วยกฎหมาย

จริงๆ คือรับไม่ได้เลยทีเดียว กับการเอากฎหมายมาใช้แบบ "สั่วๆ" เอามารับรองเรื่องที่ไม่เหมาะ ให้ถูกต้อง

ใครที่คิดทำแบบนี้ ผมว่าคนนั้นก็เป็นคนแบบ "สั่วๆ" เช่นกัน

- มีตัวอย่างเช่น รัฐบาลโน้นจำทำให้ยาม้าหมดไปจากประเทศไทย เลยเปลี่ยนชื่อมันเป็น ยาบ้า -

คนที่พยายามให้บ่อนเป็นสิ่งถุกกฎหมายก็คือ เจ้าของบ่อนเถื่อน ในปัจจุบันซึ่งสนับสนุนพรรคการเมือง  ดังนั้น

แยกไม่ออกเลยทีเดียว บ่อน อิทธิพล เงิน นักกการเมือง

น่าสงสารประเทศ และพวกเราทุกคน อนาคของชาติจะเป็นอย่างไร มืดบอดจริงหนอ
Man of Macedonia
ติดต่อ:

พุธ มี.ค. 05, 2008 7:13 pm

Pry-Kaew เขียน: แต่โดยส่วนตัวผมเห็นด้วยนะ เพราะว่าปัจจุบันนี้ก็ลักลอบเล่นในบ่อนใต้ดินกันอยู่แล้ว เงินรายได้ก็ตกในกระเป๋าของพวกผู้มีอิทธิพลเป็นหลัก เมื่อมันเป็นของเถื่อน การจัดการก็ทำกันแบบเถื่อนๆ น่ากลัวยิ่งนัก หากพี่น้องได้รู้ความจริงบางประการ

2.เปิดกาสิโนถูกกฎหมาย(บ่อนสำหรับคนมีตัง) ใบอนุญาติออกโดยรัฐ รายได้ก็จะเข้าสู่รัฐ
3.อนุญาติให้มีผู้หญิงบริการถูกกฎหมาย(ปัจจุบันแม้วาจะผิดกฎหมาย แต่ก็ลักลอบให้บริการกันอยู่แล้ว รู้ๆกันอยู่) ใบอนุญาติออกโดยรัฐ รายได้ก็จะเข้าสู่รัฐ

ผมไม่ได้สนับสนุนให้มีการเล่นการพนัน และเที่ยวสถานเริงรมย์ รวมทั้งการใช้บริการกับผู้หญิงอาชีพพิเศษ แต่หากทุกอย่างนั้น ยังอยู่ในระบบเถื่อนๆ จะส่งผลร้านต่อสังคม มากกว่าให้มีการทำแบบถูกกฎหมาย และมีการควบคุมได้

ปล.โลกใต้ดิน ไม่เหมือนโลกบนสวรรค์ในวัดนะครับ ดังนั้นอะไรก็แล้วแต่ที่ทำให้ถูกกฎหมาย และควบคุมได้ จะดีกว่ามาก หากใครมีเพื่อนคุมบ่อน หรือเป็นGuardคุมสถานเริงรมณ์ คุณจะเข้าใจว่า การควบคุมได้และออกนอกระบบเถื่อนนั้น ช่วยได้หลายๆอย่างเลย
เห็นด้วยครับ
~KaThaRoS~
ติดต่อ:

พุธ มี.ค. 05, 2008 7:20 pm

หากใครมีเพื่อนคุมบ่อน หรือเป็นGuardคุมสถานเริงรมณ์ คุณจะเข้าใจว่า การควบคุมได้และออกนอกระบบเถื่อนนั้น ช่วยได้หลายๆอย่างเลย
ขออภัยครับ...ด้วยความเคารพ เอชทราบดี
กงสี(ตระกูลบ้านป๊าเอช) ทำธุรกิจอาบอบนวด และสถานเริงรมย์ โรงเหล้า ไร่ยาสูบ และรับสัมปทานไร่กัญชาครับ
((พูดอย่างไม่อาย แต่ที่ไม่รวยเพราะมันเป็น "กงสี"))
เพราะฉะนั้นเอชที่เติบโตมาด้วยเงินพวกนี้ สามารถพูดได้เต็มปากว่า "มันหากินบนความทุกข์ของผู้อื่น" ครับ
จะบอกว่าพ่อเราก็คุมบ่อน เปิดบ่อน เป็นบอดี้การ์ดเจ้าพ่อบิ๊กๆในกรุงเทพ
เป็นผู้มีอิทธิพลแถบๆภาคใต้ เราก็โตมาด้วยเงินที่เอชบอกว่ามันหากินบนความทุกข์ของคนอื่น (เราไม่มีความสุขกับสิ่งนี้เลย แต่ทำไงได้ ??)
เราเคยถามพ่อว่า ถ้ามันถูกกฏหมายมันจะดีรึป่าว พ่อเราบอกว่า มันไม่มีทางดีขึ้นได้หรอก เพราะพวกมันก็จะกินกันเอง แล้วก็กินกันง่ายขึ้นอีกด้วย
แล้วมันก็ยิ่งควบคุมยากขึ้นอีก....ในหลายๆด้าน
โลกใต้ดินที่พี่แก้วบอก รี่ก้เคยไปสัมผัสมันมาแล้ว มันไม่ต่างไปจากนรกที่มีแต่ความโลภและราคะมากมาย
แล้วถ้ามันขึ้นมาอยู่บนดินล่ะ คิดว่ามันสมควรแล้วเหรอ
ปล่อยให้มันอยู่ใต้ดินล่ะดีแล้ว เราไม่อยากให้ใคร โดยเฉพาะเยาวชนอนาคตของชาติมีความคิดว่าถูกกฏหมายมันจะถูกศีลธรรมเสมอไป....
และอีกอย่างไม่เห้นด้วยกับการอนุญาตเรื่องหญิงบริการถูกกฏหมาย พี่กำลังดูถูกหลัก Human Dignity อย่างรุนแรงเลย
ก็ขอแบ่งปันแค่นี้ละกานค่ะ
ด้วยจิตคาราวะ(ขอด้วยคน)
Kichinto
ติดต่อ:

พุธ มี.ค. 05, 2008 7:39 pm

Oh my God

ลูกเจ้าพ่อ
Ucapec Nicholai

พุธ มี.ค. 05, 2008 8:00 pm

อะไรที่มันผิดจริยธรรมมันไม่ดีทั้งนั้นแหละครับ

ถึงจะออกกฏหมายมารองรับก็ตาม

คิดดูดีๆนะ บางทีการเสียภาษีแก่รัฐของบ่อนที่จะเกิดขึ้น

มันต่างกันตรงไหนล่ะครับ กับการติดสินบนราชการโดยถูกกฏหมาย

อีกอย่างคนไทยบ้าพนันมากๆ ยิ่งทำแบบนี้ยิ่งเป็นการกระตุ้นครับ

นโยบายแบบนี้ สอบตกครับ! :angry:
†PricELiFE†

พุธ มี.ค. 05, 2008 8:08 pm

P เขียน: สักวันหนึ่งอาจจะมีคนบอกว่า ทุกวันนี้ก็ลักลอบขายยาเสพติดกันอยู่แล้ว ทำไมไม่ทำให้ถูกกฎหมายเลย จะได้นำรายได้เข้าสู่รัฐ และควบคุมอะไรต่ออะไรได้ง่ายขึ้น

ข้าน้อยก็ว่างั้น - -"

แต่เห็นหลัก ๆ ที่เค้าพูดกันคือ พวกท่านๆทั้งหลายที่นั่งอยู่ในสภาก็โกงกันขนาดบ้านเมืองจาไม่มีเงินพัฒนา

แรงไปเปล่าหว่า ? - -" ถึงต้องทำงี้ล่ะมั้ง แต่ก็ไม่ค่อยเห็นด้วยนะครับบ

เพราะตอนนี้ จิตใจมนุษย์ก็แยจะตายอยู่แล้ว เหมือนหาบาปมาใส่พานให้เลยง่ะ -*-
coolmoon

พุธ มี.ค. 05, 2008 9:12 pm

พูดกันตามความจริง มันไม่มีทางทำให้สิ่งพวกนี้หมดไปได้หรอก ตราบใดที่เรายังไม่สามารถจรรโลงจิตใจของประชาชนให้ดีขึ้นได้

มันก็เหมือนกับหวยนะแหละ
คนที่เล่นก็เล่นจริงๆ แต่ก็ไม่เห็นจะรวยขึ้นมา
คนที่ไม่ค่อยเล่น แต่เอาเงินไปทำอย่างอื่นที่มีประโยชน์มากกว่า หรือซื้อเพราะเห็นใจผู้ขายเช่นคนพิการ
ยังจะมีเงินทองใช้มากกว่าคนที่เล่นเป็นอาจิณเสียอีก

แต่จะว่าไป คนต่างชาติเขามาเที่ยวบ้านเรา เขาต้องการมาชมความงามของธรรมชาติ ไม่ได้ต้องการมาเล่นคาสิโน
ฉะนั้น ถึงจะทำบ่อนที่ถูกกฎหมายก็จะมีแต่คนไทยไปเล่นมากกว่า ผมว่านะ...

เอาเวลาไปคิดวิธีกำจัด คนที่เอาศาสนาพุทธมาทำให้คนงมงายเสียตังจะดีกว่าไหม?
พระดีๆที่เขาสอนคุณธรรมก็มี แต่พระที่ชอบใช้อภินิหารเป็นสิ่งล่อตาล่อใจคนมันก็มีเยอะ
ซึ่งมันไม่ได้มีประโยชน์อะไรกับประชาชนเลย

พูดไปก็ยาว
สรุป อย่าทำดีกว่า "บ่อน" อะ
Rakkypoko!

พุธ มี.ค. 05, 2008 10:30 pm

โผล่มาแล้ว นั่งอ่านแล้ว ไม่เหนด้วยกะพี่พลายแก้วมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ อย่าเหนแก่ประโยชน๋ส่วนตัวจนลืมจิตสำนึกนะครับ...
ตอบกลับโพส