ขอถามเรื่องOuija(ผีถ้วยแก้ว)

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mobster
ติดต่อ:

ศุกร์ มี.ค. 07, 2008 8:12 pm

เนื่องมาจากรุ่นน้องมันเล่นแล้วเชื่อเป็นตุเป็นตะ(ผมเองไม่เห้นเหตุการณ์แต่มันว่าโดนเข้าแล้วพูดอะไรไม่รู้)

คืออยากได้คำอธิบายแนวคิดแบบคริสตชนหน่อยครับ(เพราะได้คำอธิบายของมุสลิมแล้ว)ว่าพวกผีเข้า ผีถ้วยแก้ว พวกนี้ มันเป็นอะไร

และถ้าผีเข้าจริง คริสตชนมีสิทธิที่ผีเข้าไหม(เพราะเคยมีคนพูดกับผมว่าคริสตชนไม่มีทางที่จะโดนผีสิง[แต่ผมเคยเจอนะ])
Joseph

ศุกร์ มี.ค. 07, 2008 8:58 pm

คนเป็นคริสต์ก็เข้าได้ถ้าเขาทิ้งพระเจ้าแล้วไปทำในสิ่งที่เปิดทางให้ผีเข้า ผีถ้วยแก้วหรือผีเข้าก็ไม่น่าจะไกลกัน
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ ศุกร์ มี.ค. 07, 2008 9:00 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

ศุกร์ มี.ค. 07, 2008 9:30 pm

มีสิทธิ์เข้าได้ครับ
In the name of father

ศุกร์ มี.ค. 07, 2008 9:57 pm

ลูกน้องพลพรรคซาตานทั้งนั้นแหละ :evil:
Dis volentibus

ศุกร์ มี.ค. 07, 2008 10:45 pm

ในความคิดของข้าพเจ้า
- การที่ใครคนหนึ่งเล่นผีถ้วยแก้ว ก็เหมือนกับเปิดใจ,เปิดช่องทางให้จิต(วิญญาณ)เข้ามา
ดังนั้น จิตนั้นมันก็เลยมาตามความอยากของเรา...เเละอาจจะเป็นจิตชั่วก็ได้นะคะ เหอะ เหอะ เหอะ

ดูเรื่องผีสิงในพระคัมภีร์บ้างดีกว่า

มัทธิว8:28-32 สองคนผีสิง ณ เเดนกาดารา

ครั้นพระองค์ทรงข้ามฟากไปถึงแดนกาดาราแล้ว มีคนสองคนออกมาจากอุโมงค์ฝังศพมาพบพระองค์ เขามีผีสิงดุร้ายนัก จนไม่มีผู้ใดอาจเดินทางนั้นได้ ดูเถิด เขาร้องตะโกนว่า "พระเยซูผู้เป็นพระบุตรของพระเจ้า ท่านจะมายุ่งกับพวกเราทำไม ท่านจะมาทรมานพวกเราก่อนเวลาหรือ" ไกลจากที่นั่นมีสุกรฝูงใหญ่กำลังหากินอยู่  ผีเหล่านั้นได้อ้อนวอนพระองค์ว่า "ถ้าท่านขับพวกเราออก ก็ขอให้เข้าอยู่ในฝูงสุกรนั้นเถิด"  พระองค์จึงตรัสแก่ผีเหล่านั้นว่า "ไปเถอะ" ผีเหล่านั้นก็ออกไปเข้าสิงอยู่ในฝูงสุกร ดูเถิด สุกรทั้งฝูงนั้นก็วิ่งกระโดดจากหน้าผาชันลงไปในทะเล และจมน้ำตายจนสิ้น

ลูกา9:23 พระเยซูทรงขับไล่ผีโสโครกในเด็ก

ต่อมาวันรุ่งขึ้นเมื่อพระองค์กับเหล่าสาวกลงมาจากภูเขาแล้ว มีคนมากมายมาพบพระองค์ ดูเถิด มีชายคนหนึ่งในหมู่ประชาชนนั้นร้องว่า "อาจารย์เจ้าข้า ขอพระองค์ทรงโปรดทอดพระเนตรบุตรชายของข้าพเจ้า เพราะว่าข้าพเจ้ามีบุตรคนเดียว และ ดูเถิด ผีมักจะเข้าสิงเขา เด็กก็โห่ร้องขึ้นทันที ผีทำให้เด็กนั้นชักดิ้น น้ำลายฟูมปาก ทำให้ตัวฟกช้ำ ไม่ใคร่ออกจากเขาเลย ข้าพเจ้าได้ขอเหล่าสาวกของพระองค์ให้ขับมันออกเสีย แต่เขากระทำไม่ได้" พระเยซูตรัสตอบว่า "โอ คนในยุคที่ขาดความเชื่อและมีทิฐิชั่ว เราจะต้องอยู่กับเจ้าทั้งหลายและอดทนเพราะพวกเจ้านานเท่าใด จงพาบุตรของท่านมาที่นี่เถิด"  เมื่อเด็กนั้นกำลังมา ผีก็ทำให้เขาล้มชักดิ้นใหญ่ แต่พระเยซูตรัสสำทับผีโสโครกนั้นและทรงรักษาเด็กให้หาย แล้วส่งคืนให้บิดาเขา

อู้วๆๆๆๆๆๆ น่ากลัวซ์
เเต่ไม่ว่าจะเป็นผีอะไร มาจากไหน ย่อมไม่มีอำนาจเหนือพระเจ้าค่ะ ต้องขออนุญาตพระเจ้าก่อนผจญด้วยซํ้า  : emo027 : เห่ะๆ

ป.ล. ผีสิงคริสตชนได้เเน่นอนเจ้าค่ะ .... ลองดูหนัง The Exorcism of Emily Rose (ขนลุก) : xemo033 :
แก้ไขล่าสุดโดย Dis volentibus เมื่อ ศุกร์ มี.ค. 07, 2008 11:25 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
~KaThaRoS~
ติดต่อ:

ศุกร์ มี.ค. 07, 2008 11:20 pm

น่ากลัวจัง ไม่เคยเล่นอ่า นู๋กลัววว
เจนจ๊ะ พจญ เขียนแบบนี้ค่ะ ผจญ อิอิ
เด๋วปะแช่งให้ตกภาษาไทยเลย  : xemo033 :
Dis volentibus

ศุกร์ มี.ค. 07, 2008 11:24 pm

~KaThaRoS~ เขียน: น่ากลัวจัง ไม่เคยเล่นอ่า นู๋กลัววว
เจนจ๊ะ พจญ เขียนแบบนี้ค่ะ ผจญ อิอิ
เด๋วปะแช่งให้ตกภาษาไทยเลย  : xemo033 :
อืม..........จริงๆด้วยเเฮะ
ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

เเต่ถ้าจะเเช่ง เเช่งหลังวันที่8นะคร๊าบบบบบ สอบเอเนตภาษาไทยก่อน....เหอ เหอ เหอ  : emo056 : : xemo029 : : xemo033 :
Mobster
ติดต่อ:

ศุกร์ มี.ค. 07, 2008 11:42 pm

สป๊าซซิบ่ะ ขอบใจจ้าน้องเจน

แต่ไอ้เล่นผีเหรียญ เล่นครั้งสุดท้ายก็ตอนม.ต้น แล้วไม่ได้เล่นอีกเลย(เพราะไม่เชื่อ)
อ้อ มีใครเคยเล่นผีแบบOuija(ผีถ้วยแก้วฝร่ง)บ้างอะ ต้องการข้อมูล

ป.ล. เวป
http://www.museumoftalkingboards.com/WebOuija.html
คุยวีจาฮาดี
อันตน
~@

เสาร์ มี.ค. 08, 2008 10:04 am

สมัยอยู่หอพัก เคยเล่นผีเหรียญบาทกัน คือเขาว่าเรียกคนเป็นมาก็ได้ไง แต่ต้องให้คนนั้นหลับอยู่ เพราะฉะนั้นเราเลยกันตอนดึกของคืนวันหนึ่ง
หอที่ผมอยู่เป็นบ้านไม้แบบเก่าสักหน่อย อยู่ที่จังหวัดอ่างทอง ส่วนห้องที่ผมอยู่เป็นห้องติดกับห้องน้ำ เอาละ ดึกแล้ว ทุกคนดับไฟนอนหมดแล้ว

เราก็เริ่มเล่น
จะให้เรียกผีมาเลยเรอะ มันก็กระไร มันยังปอดๆอยู่ เลยเอาคนเป็นดีกว่า จะเรียกคนที่ตัวเองชอบก็ยังไม่กล้า เพราะอายเขา เดี๋ยวโดนล้อ อีกอย่างเกินชีไม่มา หน้าแตก ไอ้คนที่เล่นด้วยก็ไม่อยากเรียกแฟน เพราะมันแปร่งๆ เลยตกลงกันว่าเรียก "ยายมา" ก็แล้วกัน แกเป็นแม่ของเจ้าของหอและอายุเยอะพอสมควรแล้ว เรียกได้ว่าหง่อมพอสมควร ความที่นิสัยแกดี เด็กชาวหอเลยชอบ

พิธีการดำเนินไปอย่างไรจำไม่ได้แล้ว แต่ถึงตอนที่ผีจะต้องลงเหรียญแล้ว พวกเราเลยถามว่า "ยายมา" มายัง เหรียญก็วิ่งไปที่ "ใช่"

ยังไม่ทันจะได้ถามอะไรต่อ เสียงประตูก็ดัง เอี๊ยด.... นึกบรรยากาศหนังผีประกอบสิ

ตามมาด้วยไฟหลอดกลมๆสีเหลืองแบบที่ชอบใช้ตามบ้านนอกติดขึ้นมาในห้องน้ำ
ตามมาด้วยเสียงตะโกนถามมาจากข้างนอกว่า

"ไอ้พวกนี้ มึงทำอะไรกันอยู่ว่า ไม่ไปหลับไปนอน แล้วเทียนจุดทำไม ไฟใหม้ขึ้นมาจะทำยังไง ฉอดๆๆๆๆๆ"

เสียงยายมานั่นเอง

แกมาโดยตรง

วงผีเหรียญบาท จบลงปริยาย ผีออกจากเหรียญโดยไม่ต้องบอกลา คนกระจัดกระจายห้องใครห้องมัน

เฮี้ยน สุดๆ

ป.ล. ไอ้คำว่า "Ouija" นี่มันอ่านว่าเล่นผีถ้วยแก้วแบบ "อุ้ยจ๋า" หรือเปล่า หรือว่า "อุ๋ยจ๋า" "อุ๊ยจ๋า" (อันนี้สงสัยเป็นคนเหนือ) งง
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ เสาร์ มี.ค. 08, 2008 10:07 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Like a Heaven
.
.

เสาร์ มี.ค. 08, 2008 10:05 am

เคยเหนเพื่อนๆเล่นกันตอนเด็กๆ

ก้อขำดี

::020:: ::020:: ::020::
Mobster
ติดต่อ:

เสาร์ มี.ค. 08, 2008 12:14 pm

อันตน เขียน: ป.ล. ไอ้คำว่า "Ouija" นี่มันอ่านว่าเล่นผีถ้วยแก้วแบบ "อุ้ยจ๋า" หรือเปล่า หรือว่า "อุ๋ยจ๋า" "อุ๊ยจ๋า" (อันนี้สงสัยเป็นคนเหนือ) งง
เห็นในวิกิมันอ่านว่า wee-jah อะงับ
Marie Antoinette

เสาร์ มี.ค. 08, 2008 4:37 pm

เราว่าน่าจะเรื่องจริงนะ ตอนสมัยรุ่นๆ (ช่วงมัธยม ) เล่นกับเพื่อนในห้องเรียน ซึ่งตึกนั้นเฮี้ยนมาก เรียกเพื่อนรุ่นเดียวกันที่โดนฆาตกรรม (นั่งบนระเบียงอยู่บนตึกชั้นเจ็ดแล้วโดนผลักลงมา) เค้าคงจะอาฆาตมาก ให้ออกแล้วยังไม่ออก นานมากกว่าจะออก ในกลุ่มเล่นกัน 4คน (อีชั้นหนึ่งในนั้น) กลัวคอดๆ  พออกได้วิ่งกันแทบตกบันได

เมลิสว่ามีจิงค่ะ  : emo073 : : emo036 :
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ เสาร์ มี.ค. 08, 2008 4:40 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
-Rei-
ติดต่อ:

เสาร์ มี.ค. 08, 2008 11:56 pm

ขอเสริมเรื่องผีสิงคริสตชนนะคะ
เคยได้ยินอาจารย์ท่านหนึ่งพูดในการสัมมนาว่าด้วยเรื่องซาตาน
มีคนถามว่าผีสิงคริสตชนได้ไหม

อาจารย์ตบอกแล้วถามว่า ใครอยู่ในนี้?  ก็มีคนตอบว่า "พระเยซู"
อาจารย์เลยถามต่อว่า ถ้าในใจคุณมีพระเยซูจริง ใครจะใหญ่พอจะไล่พระเยซูไปแล้วเข้ามาสิงแทนได้?
แต่ถ้าุคุณเปิดทางให้วิญญาณชั่วเอง จะบอกว่าในใจคุณมีแต่พระเยซูได้เหรอ ถ้าในใจคุณมีแต่พระเยซู คุณจะเล่นผีถ้วยแก้ว ทรงเจ้า เข้าผี กราบไหว้รูปเคารพมั๊ย
ถ้าคุณทำไปแล้วเกิดถูกผีเข้าจะโทษพระเยซูไม่ดูแลไม่ได้หรอก นั่นคุณทำตัวเอง
แต่ถ้ามั่นใจว่าในใจมีแต่พระเยซู ไม่มีอะไรสิงได้แน่ ถ้าพระองค์ไม่อนุญาตน่ะ ไม่มีผีที่ไหนใหญ่กว่าพระเจ้า
จะถามอาจารย์ให้ถามตัวเองก่อน ว่าในนี้มีใครอยู่!

เรว่าเป็นคำตอบที่ดีนะคะ  ::001::
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ เสาร์ มี.ค. 08, 2008 11:59 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Like a Heaven
.
.

อาทิตย์ มี.ค. 09, 2008 9:48 pm

-Rei- เขียน: ขอเสริมเรื่องผีสิงคริสตชนนะคะ
เคยได้ยินอาจารย์ท่านหนึ่งพูดในการสัมมนาว่าด้วยเรื่องซาตาน
มีคนถามว่าผีสิงคริสตชนได้ไหม

อาจารย์ตบอกแล้วถามว่า ใครอยู่ในนี้?  ก็มีคนตอบว่า "พระเยซู"
อาจารย์เลยถามต่อว่า ถ้าในใจคุณมีพระเยซูจริง ใครจะใหญ่พอจะไล่พระเยซูไปแล้วเข้ามาสิงแทนได้?
แต่ถ้าุคุณเปิดทางให้วิญญาณชั่วเอง จะบอกว่าในใจคุณมีแต่พระเยซูได้เหรอ ถ้าในใจคุณมีแต่พระเยซู คุณจะเล่นผีถ้วยแก้ว ทรงเจ้า เข้าผี กราบไหว้รูปเคารพมั๊ย
ถ้าคุณทำไปแล้วเกิดถูกผีเข้าจะโทษพระเยซูไม่ดูแลไม่ได้หรอก นั่นคุณทำตัวเอง
แต่ถ้ามั่นใจว่าในใจมีแต่พระเยซู ไม่มีอะไรสิงได้แน่ ถ้าพระองค์ไม่อนุญาตน่ะ ไม่มีผีที่ไหนใหญ่กว่าพระเจ้า
จะถามอาจารย์ให้ถามตัวเองก่อน ว่าในนี้มีใครอยู่!

เรว่าเป็นคำตอบที่ดีนะคะ  ::001::
โดนสุดๆ
sasuke
~@

อาทิตย์ มี.ค. 09, 2008 11:08 pm

ผมว่ามีจริงล่ะครับ  : xemo028 :

เพื่อนผมเคยเล่นที่โรงอาหารที่โรงเรียน แล้วก็ดันไม่ยอมออกเหมือนกัน
ร้องไห้กันใหญ่เลย กว่าจะออก เหอะๆ

แต่ชั่วชีวิตนี้จะไม่ขอแตะของพวกนี้เลย ไม่อยากมีส่วนร่วมอะไรที่มันนอกลู่นอกทาง

"มีพระในใจ จะกลัวสิ่งใดเล่าวิญญาณเอ๋ย..."
Batholomew
~@

พุธ มี.ค. 12, 2008 12:45 am

พี่เจ้าคณะ

ผมว่าจะเอาวิธีเล่นผีเหรียญของพี่มาเรียกป้าเมลิสดูอ่ะครับ

อยากรู้ว่าทำไมแกเค็มได้ขนาดนี้ ::011::
NKL
ติดต่อ:

พุธ มี.ค. 12, 2008 6:55 pm

ผีไหนจะสู้ผู้เป็น1ในทุกภพได้
kyrie
ติดต่อ:

อาทิตย์ มี.ค. 16, 2008 7:06 pm

ที่เคยได้ยินมา ส่วนใหญ่คนที่เป็นคริสตชนจะไม่โดนผีเข้านะคะ เพราะเราได้รับการเจิมให้เป็นลูกพระแล้ว แต่พวกเราก็ไม่ควรเข้าไปยุ่งกับเรื่องผีสางจิตวิญญาณอะไรพวกนั้น เพราะพวกเราไม่รู้หรอกว่าสิ่งเหล่าคืออะไรกันแน่ อาจจะเป็นผีปีศาจก็ได้ น่ากลัวออกนะคะ ไม่ควรยุ่งเด็ดขาด : xemo033 :
ตอบกลับโพส