คิดอย่างไรกับพวกเด็กลอกข้อสอบ???

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
NKL
ติดต่อ:

ศุกร์ มี.ค. 14, 2008 10:36 pm

ทำไมต้องลอกข้อสอบ

สังคมเป็นคนทำร้ายพวกเขามิใช่หรือ

ที่กดดัน พวกสอบไม่ติด ไปเรียนราชภัฏหรือเอกชน กลายเป็นเด็กชั้น2

พวกที่อยู่ในมหาวิทยาเก่าแก่กลายเป็นพวกที่ถูกมองว่ามีอนาคต ชั้น1

สังคมบีบให้แก่งแย่งชิงดีอย่างไร้คุณธรรมช่วยกัน ลด ละ เลิก ค่านิยมเรื่อการสอบกับมหาวิทยาลัยกันเถอะ
P
.
.

ศุกร์ มี.ค. 14, 2008 11:53 pm

NKL เขียน:
สังคมเป็นคนทำร้ายพวกเขามิใช่หรือ
เลิกโทษคนอื่น แล้วรับผิดชอบสิ่งที่ตนเองทำบ้างเถอะครับ
NKL
ติดต่อ:

เสาร์ มี.ค. 15, 2008 12:07 am

P เขียน:
NKL เขียน:
เลิกโทษคนอื่น แล้วรับผิดชอบสิ่งที่ตนเองทำบ้างเถอะครับ
มันเป็น1ใน ปัจจัยจำเป็นนะครับ สำหรับเรื่องนี้ ที่ผมคิดว่ามีส่วนเกี่ยวข้อง

เรื่องนี้ มีปัจจัยที่เพียงพอต่อการโกงคือ

สังคม จริยธรรมส่วนตัว ความหย่อนยานของผู้คุม สติปัญญาของผู้สอบ การขาดซึ่งการเคารพในกฏ

ดังนั้นเราจะละเลยเรื่องค่านิยมสังคมไม่ได้นะครับ

สำคัญคือ ผมไม่ได้ว่า พวกเขาทำถูก หรือ ไม่ควรรับผิดชอบสิ่งที่ทำเลยแม้แต่น้อย

อีกอย่าง หลายคนโทษผู้สอบไปเยอะแล้ว ผมขอเสนอในอีกมุมหนึ่ง

อย่าพึ่งโทษคนที่ทำผิดว่าเลวจนต้องแบน แต่เราหาว่าอะไรทำให้พวกเขาทำเลว และแก้มันจะดีกว่า

ปล.สอบผมไม่เคยลอกนะครับ แต่การบ้านหลายครั้งผมต้องลอกส่ง เพราะไม่งั้นไม่มีงานไปส่งแน่ ทำไม่เป็น
Suppin

EXP: 56
Private messageE-mailWebsite   10 Mar 2008, 21:48
[แจ้งผิดกฏ]
Re: คิดยังไงกับนักเรียนที่ทุจริตการสอบ O-Net

....ทำไมเป็นเรื่องใหญ่จัง
จริงๆมันก็เหมือนกับเรื่องที่ว่าเพื่อนขอลอกข้อสอบเพื่อนในห้องสอบที่โรงเรียนตอนสอบปลายภาค+กลางภาคนิครับ...

ว่าแต่ใหม่เอ๊ย...สำหรับคนอย่างใหม่ก็คงง่ายแหละ...
แต่กับอีกหลายๆคน สำหรับเค้ามันก็ยากไง

เรื่องลอกข้อสอบ มันก็เหมือนเป็นเรื่องที่แต่ละคนก็พยายามจะเอาตัวรอดให้ได้ในสังคมแบบนี้ ที่ทุกคนต้องพยายามดิ้นรน แย่งแก่งชิงดีชิงเด่นกันในสมัยนี้ ไม่ว่าจะด้วยทางตรง(ขยันอ่าน) หรือทางอ้อม(ลอกข้อสอบ, ทุจริต, etc.)
ผมว่าคุณๆทั้งหลายก็มีเพื่อนหรือคนรู้จักที่เวลาสอบก็ขอลอกบ้างเหมือนกันใช่ไหมละครับ ?
ถ้าเรื่องลอกก็อย่างที่ผมว่าจะสอบ O-net, A-net หรือสอบปลายภาคมันก็สอบเหมือนกัน
คุณก็ไปบอกเพื่อนคนนั้นของคุณอารมณ์แบบที่คุณจะว่าคนที่ทุจริตสอบ O-net เหมือนกันนะครับ

ในความคิดผม คนพวกนี้ก็ถือว่าเค้าก็พยายามเอาตัวรอดในแบบของเค้าแหละครับ
ผมว่าสังคมทำให้เค้าต้องทำแบบนี้ครับ
ถ้าเรายังคิดว่าคนที่ได้คะแนนดีคือคนเก่ง ผมว่ามันก็ยังมีเรื่องทุจริตอยู่เรื่อยๆน่ะแหละครับ
ปล.2 ผมไม่สนับสนุนการลอกนะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย NKL เมื่อ เสาร์ มี.ค. 15, 2008 12:23 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
อันตน
~@

เสาร์ มี.ค. 15, 2008 12:10 am

NKL เขียน:
P เขียน:
NKL เขียน:
มันเป็น1ใน ปัจจัยจำเป็นนะครับ สำหรับเรื่องนี้

เรื่องนี้ มีปัจจัยที่เพียงพอต่อการโกงคือ

สังคม จริยธรรมส่วนตัว ความหย่อนยานของผู้คุม สติปัญญาของผู้สอบ

ดังนั้นเราจะละเลยเรื่องค่านิยมสังคมไม่ได้นะครับ
เอ่อ ผมว่าเราไปเที่ยวทะเลกันอีกสักรอบเอาไหม หรือว่าเอาปืนครกมาถล่มปีศาจเกลือกันเล่นๆก่อนก็ได้ ดีไหมๆ
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

เสาร์ มี.ค. 15, 2008 3:52 am

ตอนเด็ก ๆ ก็แอบล๊อกกกกกกกก  55555555

แต่เดี๋ยวนี้ไม่ลอกแล้ว (เพราะเรียนจบแล้ว )....

ไม่ใช่ละ....

จะบอกว่า...เมื่อมองย้อนกลับไปตอนที่ลอก
ก็รู้ถึงฟามจริงที่ว่า....มันเป็นเรื่องงี่เง่าฉิบโป้ง

ลอกแล้วก็ไม่เห็นจะได้คะแนนดีกว่าตอนไม่ลอกเลย
แล้วก็เคยให้เพื่อนก็เคยลอกข้อสอบด้วย....
แล้วอีข้อที่มันลอกไป..ตรูก็ทำไม่ได้เหมือนกัน

แต่ถ้าไม่ให้..มันก็จะเคือง  ว่างก ไม่ยอมบอก

และตอนอยู่มหาลัย  ก็เคยเห็นเพื่อนที่มันโดนอาจารย์จับได้
แบบจัง ๆ หยิบโพยออกมาจากที่ซ่อนเลย...

ขอบอกว่า...คนที่คิดจะลอกเนี่ย..โง่มาก

เพราะอาจารย์เขาอยุ่ในตำแหน่งที่ได้เปรียบกว่าทุกด้าน
กวาดตาทีเดียวก็เห็นแล้วว่าใครมีอาการผิดปกติ
เสี่ยงเกิน...  อย่าไปลอกเลย  ทำเองเฮ้อออออออออ
Alphonse

เสาร์ มี.ค. 15, 2008 6:09 am

สังเกตสิครับ
ผู้แสดงความเห็นส่วนใหญ่ในนี้
เป็นคนที่พ้นวัยต้องลอกข้อสอบสอบเข้ามหาวิทยาลัยมาแล้ว

ผ่านภาวะกดดันและ ฯลฯ
และสำหรับเด็กมหาวิทยาลัย
ก็ได้เข้าเรียนในคณะที่ตัวเองถนัด
พอถนัดมันก็จะไม่ลอกครับ เพราะมันทำได้

คือข้าพเจ้ากำลังจะบอกว่า...
ช่างเหอะครับ

ด้วยจิตคารวะ
P
.
.

เสาร์ มี.ค. 15, 2008 8:07 am

ไม่มีใคร "พ้นวัย" ที่จะลอกข้อสอบหรอกครับ เพียงแต่ว่า"ข้อสอบ"ที่ว่า มันคือข้อสอบจริงๆที่นั่งในห้องสอบ หรือเป็นอย่างอื่น

การใช้ทางออกที่ง่ายกว่า โดยอ้างความกดดัน อ้างสังคม อ้างสิ่งอื่นๆ ย่อมเป็นการเพาะนิสัยให้คิดเข้าข้างตนเองเช่นนี้ไปเรื่อยๆ และหากไม่รู้จักยับยั้ง หรือหยุดยั้ง บังคับตัวเองให้ได้ ต่อไปก็ยิ่งจะทำง่ายขึ้น ความละอายในการกระทำของตนเองน้อยลง และไม่สุจริตในด้านอื่นๆมากขึ้นตามลำดับ เว้นแต่จะมีใครหรืออะไร มาทำให้เขากลับตัวกลับใจได้

คิดดูง่ายๆ ส่วนใหญ่คนลอกข้อสอบ มักจะเริ่มจากลอกการบ้านก่อนทั้งนั้นแหละครับ คนที่ไม่กล้าลอกแม้กระทั่งการบ้าน (ยอมไม่มีคะแนนการบ้านส่ง หรือถูกครูตี ถ้าเป็นสมัยก่อน) ถ้าจะลอกข้อสอบได้ ต้องบอกว่าภาวะจำเป็นอย่างยิ่ง และไม่ได้ทำแล้วรู้สึกเฉยๆ ไม่ละอายแก่ใจ อย่างแน่นอนครับ และที่แน่ๆ คนกลุ่มนี้ ย่อมมีจำนวนน้อยมากๆ เมื่อเทียบกับคนที่ลอกข้อสอบทั้งหมด

สิ่งแรกที่ควรทำก็คือ ยอมรับว่าการลอกข้อสอบดังกล่าว เป็นความผิดของเราเอง และพยายามแก้ไขที่ตนเองครับ อย่าไปโทษสังคม

คนอื่นยังเข้าสอบโดยไม่ต้องลอกได้ ทำไมเราต้องลอก หรือว่าเราไม่ได้อยู่ในสังคมเดียวกันกับเขา ถ้าอยู่ แล้วทำไมเราจึงทำตามกฎของสังคมไม่ได้ ทำไมต้องมีข้ออ้างในการทำตัวเหนือกฎ

ลองกลับไปคิดดูเองครับ
Alphonse

เสาร์ มี.ค. 15, 2008 8:26 am

ไม่เคยโทษสังคมครับ...
ลองกลับไปอ่านใหม่อีกรอบ
ยังไม่มีใครบอกว่าสังคมผิด และตัวเองถูก

สิ่งที่ต้องการจะสื่อคือ...
ตัวเด็กเองเกิดในสังคม...และปัจจัยรอบด้านอาจส่งผล
ปัญหาเหล่านี้ "ควร" ช่วยกันแก้
ไม่ใช่ เด็กมันผิด เด็กมันโง่ เด็กมันเลว
ก็แล้วเด็กมันเป็นผลผลิตของใคร?

แค่นั้นล่ะครับ
P
.
.

เสาร์ มี.ค. 15, 2008 8:54 am

เรื่อง "สังคม" ไม่ได้ตอบคุณครับ
Mobster
ติดต่อ:

เสาร์ มี.ค. 15, 2008 10:46 am

P เขียน:
NKL เขียน:
ชอบประโยคนี้มาก
Alphonse

เสาร์ มี.ค. 15, 2008 11:17 am

P เขียน: เรื่อง "สังคม" ไม่ได้ตอบคุณครับ
เป็นการนำเสนอความคิดเห็น
ไม่จำเป็นต้องตอบใครครับ เพราะเป็นกระดานสนทนาสาธารณะ
Zion
~@
ติดต่อ:

เสาร์ มี.ค. 15, 2008 11:23 am

คน2คน มองสิ่งเดียวกัน ก้นิยามความหมายต่างกัน
________
กระทู้คือสถานที่ แลกเปลียนความคิดเห็น
ไม่ใช่แสดงความเห็นของตนแต่ฝ่ายเดียว
แต่ยังรับฟังความเห็นของคนอื่นด้วย

เข้าใจในความแตกต่าง....ก็แค่นั้นแหละ :angel:
P
.
.

เสาร์ มี.ค. 15, 2008 11:24 am

คนเราทำผิด มันง่ายที่จะโทษนั่นโทษนี่

แต่คำถามที่ต้องถามตัวเองก็คือ

สำหรับพระเจ้าแล้ว..

พระองค์ ต้องการให้เราชี้มือชี้ไม้ ว่าสิ่งที่เราทำ เป็นความผิดของซาตาน

หรือพระองค์ ต้องการให้เราคุกเข่าลง ยอมรับความผิดที่เราทำ แล้วตั้งใจจะไม่ทำผิดซ้ำอีก

คนจะโทษซาตาน ควรจะเป็นพระเจ้า ไม่ใช่เรา

คนจะโทษเรา ควรเป็นตัวเราเอง
Mobster
ติดต่อ:

เสาร์ มี.ค. 15, 2008 12:29 pm

P เขียน: คนเราทำผิด มันง่ายที่จะโทษนั่นโทษนี่

แต่คำถามที่ต้องถามตัวเองก็คือ

สำหรับพระเจ้าแล้ว..

พระองค์ ต้องการให้เราชี้มือชี้ไม้ ว่าสิ่งที่เราทำ เป็นความผิดของซาตาน

หรือพระองค์ ต้องการให้เราคุกเข่าลง ยอมรับความผิดที่เราทำ แล้วตั้งใจจะไม่ทำผิดซ้ำอีก

คนจะโทษซาตาน ควรจะเป็นพระเจ้า ไม่ใช่เรา

คนจะโทษเรา ควรเป็นตัวเราเอง

ใช่ๆ

เช่นจะเพิ่ม%O-net(ที่ควสรจะสอบครั้งเดียวเพราะวัดระดับความรู้ในปีที่จบ) ถ้าปุบปับเพิ่มปีต่อมา ออกมาโวยอันนี้สมควร

แต่จะมาใช้ในอีก2-3ปีข้างหน้า(ซึ่งไม่รู้ว่าระบบแอดมิชชั่นจะหายไปไหม ระบบแอดมิชชั่นมาเพื่อช่วยให้ระบบทุนนิยมคนรวยเรียนกวดวิชาลดลง)แล้วมาโวยเหตุว่า
"เด็กที่เกรดแย่ ขยันตอนท้ายก็เสียเปล่า"
มันไม่สมเหตุสมผล
และมันไม่ยุติธรรมสำหรับผู้ที่ขัยนมาตลอด
"สอบโอเน็ตหลายครั้ง" มันก็ไม่ยุติธรรมสำหรับผูที่ทำตามกฏ(ที่สอบครั้งเดียว)

ในเมื่อรู้ว่าO-netมากขึ้น หรือ %ในห้องเรียนมากขึ้น ก็ขยันเรียนมากขึ้น ไม่ใช่อะไรก็เอามาแก้ๆๆ ทั้งที่มันกันได้

เมื่อเกิดปัญหา ไม่เคยที่จะโทษตัวเองเลย โทษแต่ระบบ
Alphonse

เสาร์ มี.ค. 15, 2008 3:32 pm

Gray Cat Mobster เขียน:
เมื่อเกิดปัญหา ไม่เคยที่จะโทษตัวเองเลย โทษแต่ระบบ
ยกตัวอย่างหน่อยสิครับ
Dis volentibus

เสาร์ มี.ค. 15, 2008 4:18 pm

เเต่จะว่าไป  ไม่ชอบระบบเเอดมิชชั่นเลย....  ::019::
Mobster
ติดต่อ:

เสาร์ มี.ค. 15, 2008 6:04 pm

ว ส ว สฺ ต์ เขียน:
Gray Cat Mobster เขียน:
ยกตัวอย่างหน่อยสิครับ
เช่นเพื่อนของผม ไม่เคยเข้าห้องเรียน ไม่เคยส่งงาน สุดท้ายตามแก้งานแต่เกรดต่ำ
เอนท์ไม่ติด มาโทษว่าเพราะระบบใช้คะแนนในห้องเรียน

คิดว่ามันเป็นที่"ระบบ"หรือ"ตัวเอง"

ส่วนปัญหาของผม
เด็กศิลป์โดนบังคับให้เรียนศิลป์ภาษา แต่ชอบวิศวะ รัฐบาลชุดนั้น(ขอไม่เอ่ย แต่รัฐมนตรีกระทรวงศึกษาชื่อขึ้นต้นด้วย จ.)
ตอนแรกบอกเด็กศิลป์เรียนวิศวะได้ต่อมามาตั้งกำแพงว่าต้องมีหน่วยกิตวิทย์ถึงxx เลขถึงxx
ถามผู้รู้บางคนบอกได้แต่หน่วยกิตต้องครบ(เรียนศิลป์มันจะไปครบได้ยังไง)
สุดท้ายพระเจ้าก็ส่งมาที่สจล.ครุศาตร์วิศวกรรม
ผมไม่โทษหรอกครับแม่ที่บังคับ
ผมไม่โทษระบบหรอกครับ(แม้จะงี่เง่าขนาดไหน)
ผมไม่โทษครูแนะแนวปัญญาอ่อนที่มัวแต่ดูดวงความรักให้เด็ก ข้อมูลการศึกษาไม่มีหรอกครับ

แต่ผมขอบคุณพระเจ้าที่ชี้ทางเล็กๆที่ผ่านข้อกำหนดทุกอย่างออกมาได้
~KaThaRoS~
ติดต่อ:

เสาร์ มี.ค. 15, 2008 9:39 pm

อยู่ที่จิตสำนึกก๊าบบพี่น้อง : xemo016 :
antoinetty*

เสาร์ มี.ค. 15, 2008 10:20 pm

:+: La BouQueT :+: เขียน: รร.เตรียมของดิฉันเองเจ้าค่ะ
เผลอๆเป็นห้องข้างๆที่บูสอบด้วยแหละ

แต่พวกโกงข้อสอบมันก้อเหลือเกิน แบบว่า
อ๋า

คุณบูเรียนเตรียมฯ หรอครับ ???
ตอบกลับโพส