...............

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
Maria Magdalena

ศุกร์ เม.ย. 18, 2008 12:05 pm

In the name of father เขียน:
BouQueT*Mary Mag เขียน:
จอมนางกระบี่เดี่ยว เขียน: ลองชวนให้พ่อแม่มาอ่านกระทู้ที่บูเขียนสิ 
จะดีเหรอเจ๊  ::006::
เดี๋ยวเขาแบนเว็บนี้ บูจะทำไงล่ะ แง้ๆ ::008::

แต่ก้อ อืม ไม่รู้สิ เดี๋ยวลองให้น้าดูก่อนละกัน
พ่อพี่ทำงานเกี่ยวกะคอมฯเหรอครับ  ::010::

อย่าห่วง ถึงแบนก็จะไปหาที่อื่นๆสิงกันต่อปาย
no but just like you know, my dad he's very strict
he maybe will take my laptop away from me T-T if he's really angry

ศุกร์ เม.ย. 18, 2008 12:07 pm

จอมนางกระบี่เดี่ยว เขียน: ลองชวนให้พ่อแม่มาอ่านกระทู้ที่บูเขียนสิ 
จะดีเหรอเจ๊  ::006::
เดี๋ยวเขาแบนเว็บนี้ บูจะทำไงล่ะ แง้ๆ ::008::

แต่ก้อ อืม ไม่รู้สิ เดี๋ยวลองให้น้าดูก่อนละกัน
อย่าห่วง ถึงแบนก็จะไปหาที่อื่นๆสิงกันต่อปาย
there's no place feel like home like here  ::011::
here is the only place that i can fully be myself and say whatever i wanna say
saroonram

ศุกร์ เม.ย. 18, 2008 4:14 pm

คนรวยก็อย่างนี้แหละมีเงินมากทำอะไรก็มีคนโอ๋  เราคนจนอดมื้อกินมื้อดิ้นรนเพื่อครอบครัวดิ้นรนทำงานกว่าจะได้เงินมาจุนเจือครอบครัว  ลำบากมาก  แต่ยังสู้มาได้ทุกวันนี้เพราะพ่อแม่เลี้ยงมายากและเห็นท่านลำบากเพื่อเรา เพื่อนบ้านดูถูกเราว่าจนเราก็ยังมีกำลังใจสู้ไม่ยอมตายหรอกชีวิตมีค่ามีความหวัง  อีกอย่างเวลาว่างก็ประกาศเรื่องราวพระเจ้าผ่านชีวิตเราให้เขากลับใจ  สนุกดีไม่อยากตายเลย  เผยแพร่พระคุณความรักของพระให้คนรู้มากๆให้คนที่เกลียดเราเขารับรู้และถ้าเขาจะฆ่าเราก็ไห้ฆ่าให้ตายมันเลยมีค่าดี
คิดเอา
In the name of father

ศุกร์ เม.ย. 18, 2008 5:47 pm

saroonram เขียน:              คนรวยก็อย่างนี้แหละมีเงินมากทำอะไรก็มีคนโอ๋ 

พูดแบบนี้มันฟังดูไม่ดีนะครับ (พี่บูเขาจะรวยจะจนมันเกี่ยวอะไร??? คุยกันทางเว็บบอร์ด คิดว่าหาผลประโยชน์เรื่องการเงินได้เหรอครับ)

ชาวคริสต์พูดกันสุภาพๆนะครับ ประชดประชันก็แค่หอมปากหอมคอ บางทีสำเนียงแบบนี้มันไม่ค่อยเหมาะสมนะครับ

ถ้าผมเข้าใจผิดก็ขออภัยด้วย
Jeab Agape
~@

ศุกร์ เม.ย. 18, 2008 8:28 pm

saroonram เขียน:              คนรวยก็อย่างนี้แหละมีเงินมากทำอะไรก็มีคนโอ๋ 

พูดแบบนี้มันฟังดูไม่ดีนะครับ (พี่บูเขาจะรวยจะจนมันเกี่ยวอะไร??? คุยกันทางเว็บบอร์ด คิดว่าหาผลประโยชน์เรื่องการเงินได้เหรอครับ)

ชาวคริสต์พูดกันสุภาพๆนะครับ ประชดประชันก็แค่หอมปากหอมคอ บางทีสำเนียงแบบนี้มันไม่ค่อยเหมาะสมนะครับ

เจ๊คงรำคาญ ยัย บู เพราะกี่ปี กี่กระทู้ ก็พูดแต่เรื่องตายๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ แต่ไม่ยักตาย บอกให้ไปรักษา ก็ดื้อ มานั่งเถียงๆ ฉอดๆๆๆ
เฮ้ยขี้เกียจพูด เดี๋ยว เกิดสงคราม กันกลางบอร์ด. :evil:..............มันไม่เกี่ยวกับการให้เงินให้ทองหรอกเฮีย มันfeel ถูก make use โดยลูก
เศรษฐีไงล่ะ......................ส่วนเจี๊ยบโอเค ละบู เพราะ มี gost in gost out ( ผีเข้า ผีออก ) 555 เบื่ออ่านก็ผ่าน อยากตอบก็เขียน
ภาพประจำตัวสมาชิก
ignatius
.
.

ศุกร์ เม.ย. 18, 2008 8:37 pm

Jeab Agape เขียน:

เจ๊คงรำคาญ ยัย บู เพราะกี่ปี กี่กระทู้ ก็พูดแต่เรื่องตายๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ แต่ไม่ยักตาย บอกให้ไปรักษา ก็ดื้อ มานั่งเถียงๆ ฉอดๆๆๆ
เฮ้ยขี้เกียจพูด เดี๋ยว เกิดสงคราม กันกลางบอร์ด. :evil:..............มันไม่เกี่ยวกับการให้เงินให้ทองหรอกเฮีย มันfeel ถูก make use โดยลูก
เศรษฐีไงล่ะ......................ส่วนเจี๊ยบโอเค ละบู เพราะ มี gost in gost out ( ผีเข้า ผีออก ) 555 เบื่ออ่านก็ผ่าน อยากตอบก็เขียน
น้องเจี๊ยบ ใจเย็นๆหน่อยซิคับ :grin: ไม่ดีแน่สงครามกลางบอร์ดกับเรื่องแค่นี้เอง

เราไม่ได้สนใจในความรวย ความจน พวกเราสนใจ ใส่ใจ เห็นใจ ทุกคนที่มีความกังวลใจ ไม่สบายใจ ท้อใจ ในเรื่่องต่างๆ
ที่ผ่านเข้ามาในชีวิตเราแต่ละวัน แค่นี้ก็ทุกข์มากเพียงพอแล้วไม่ใช่เหรอ
: emo038 : ให้กำลังใจทุกคนที่ทุกข์ใจ และยากลำบากอยู่ในขณะนี้คะ
~KaThaRoS~
ติดต่อ:

ศุกร์ เม.ย. 18, 2008 10:39 pm

น้องบูรอพี่รี่เรียนจบนะ พี่รี่ให้น้องบูเป็นคนไข้กิตติมาศักดิ์ของพี่เลยเอาม่ะ
**ปล.น้องเจนอย่าอิจฉา คุณได้สิทธิ์นั่นเดียวนี้  : emo045 : : emo045 :

เสาร์ เม.ย. 19, 2008 1:26 am

บ้านบูไม่ได้รวยขนาดนั้นซักหน่อย ไม่เข้าใจว่าฐานะทางการเงิน เข้ามาเดี่ยวข้องกับเรื่องนี้ได้อย่างไร
รู้สึกเหมือนโดนตบที่หน้าเต็มๆตอนอ่าน อยากจะตบอีกข้างมั๊ยล่ะ

ข้อเท็จจริงคือบูป่วย ต้องการความรัก ความอบอุ่น ที่บูไม่ได้จากครอบครัว จากที่นี่แทน
มนุษย์ก้อต้องการความรัก ความอบอุ่นอย่างนี้ทุกคนแหละ บูผิดตรงไหน

บูไม่ได้ขอร้องให้ใครมาช่วยสงสารบูหรืออะไร มันก้อแล้วแต่ทุกคนจะมีจิตอันเมตตา เมตตาบูหรือป่าวเท่านั้นเอง

บูขอโทษที่บ่นมากเรื่องตาย แต่ นี้เป็นที่เดียว ที่บูจะได้พูด ถ้าไม่พูด บูคงบ้าตายไปแล้วแหละ แค่นี้ก้อใกล้บ้าเต็มทน

ถ้าคนอื่นมีปัญหา พี่น้อง ไม่คิดจะช่วยจริงๆเหรอ

เสาร์ เม.ย. 19, 2008 1:31 am

~KaThaRoS~ เขียน: น้องบูรอพี่รี่เรียนจบนะ พี่รี่ให้น้องบูเป็นคนไข้กิตติมาศักดิ์ของพี่เลยเอาม่ะ
**ปล.น้องเจนอย่าอิจฉา คุณได้สิทธิ์นั่นเดียวนี้  : emo045 : : emo045 :
หนูบูจะรอค่ะ อิๆ
Dis volentibus

เสาร์ เม.ย. 19, 2008 1:33 am

~KaThaRoS~ เขียน: น้องบูรอพี่รี่เรียนจบนะ พี่รี่ให้น้องบูเป็นคนไข้กิตติมาศักดิ์ของพี่เลยเอาม่ะ
อย่าเลยบู...เราเตือนคุณเเล้ว 555 : xemo033 :

เสาร์ เม.ย. 19, 2008 1:37 am

Ecclēsia เขียน:
อย่าเลยบู...เราเตือนคุณเเล้ว 555 : xemo033 :
เอางั้นน่ะ น่ากลัวขนาดนั้นเชียว จะโดนเฉือดมั๊ยเนี่ย ::006::

เสาร์ เม.ย. 19, 2008 1:41 am

Ecclēsia เขียน:
BouQueT*Mary Mag เขียน: หนูบูจะรอค่ะ อิๆ
เอางั้นน่ะ น่ากลัวขนาดนั้นเชียว จะโดนเฉือดมั๊ยเนี่ย ::006::
ล้อเล่นน่าๆๆๆๆ
อันจริง บูก็ลองปรึกษาพี่รี่เเหละ เพราะแกก็ผ่านเรื่องพรรณนี้มาเหมือนกัน ก็คงเข้าใจ อืม...

เสาร์ เม.ย. 19, 2008 1:47 am

okay^^

เสาร์ เม.ย. 19, 2008 1:58 am

เเต่จะว่าไปนะ อยากจะพิมพ์หน่อย เรื่องเกี่ยวกับบิดา มารดา ที่เข้มงวด

คือ บางทีเวลาเราอยู่ด้วยกันปกติๆอ่ะนะ เรา ด้วยความที่เป็นเด็กก็มักจะคิดว่า ทำไมพ่อเเม่โหดกับเราจังเลย ทำไมพ่อเเม่ไม่รักเราหรือยังไง???
เป็นความคิดทั่วๆไป ของเด็กๆ

ซึ่งยอมรับว่า ตอนนั้นเราก็คิดเหมือนกันนะ "ทำไมพ่อเเม่เข้มงวดจังเลย ทำไมดุตลอดเลย เรื่องบางเรื่องไม่น่าจะดุก็ดุ"

เเต่เชื่อหรือเปล่า เมื่อถึงเวลาที่เราต้องเเยกจากพ่อเเม่อ่ะ ด้วยสาเหตุหลายๆสาเหตุอ่ะ เราจะมานั่งเสียดายทีหลัง
เสียดายเวลาที่ไม่ได้คุยกับท่าน เสียดายมากจนคิดว่า ให้พ่อกับเเม่ มาดุทั้ง24ชั่วโมง ยังดีกว่าที่เราต้องมานั่งอยู่คนเดียวหน้าจอคอมพ์อีก

อันนี้เราเตือนด้วยความหวังดีนะ เพราะเราผ่านมาเเล้ว เราไม่อยากให้บูเจออย่างนี้เหมือนกัน...
ถ้าคิดว่า พ่อเเม่ไม่รักเรา เราก็หน้าด้านเข้าไปคุยกับท่านเลย... เชื่อว่า ถ้าพวกท่านได้ฟังเรื่องของบู เหมือนที่พวกเราได้อ่าน หลายๆอย่างอาจจะดีกว่านี้

เสาร์ เม.ย. 19, 2008 2:26 am

i am not so good to talk na..
well, i might try to tell them
thanks na ja  ::001::
Moidixmois
ติดต่อ:

เสาร์ เม.ย. 19, 2008 3:48 am

คิดให้ดีๆคิดให้ลึกๆ
เราเคยผ่านเรื่องพวกนี้มาแล้ว
เตือนด้วยความหวังดี
In the name of father

เสาร์ เม.ย. 19, 2008 11:48 am

ด้าน ได้ อาย อด ครับ มีปัญหาก็คุยกับพ่อแม่นั่นแหละดีที่สุด(ยังไงก็ลูกนี่เนอะ คงไม่ถึงกับไม่แยแสอยู่แล้ว) ปัญหามันอาจจะเกิดจากความเข้าใจผิดก็ได้ครับ  ::013::

เวลาพ่อแม่ดุ ให้คิดไว้ก่อนว่า "เราผิด" ครับ อย่าพึ่งไปคิดว่า "ดุอะไรนักหนา" เจอเรื่องไม่ดีอย่างแรกให้โทษตัวเองไว้ก่อนเลย จะช่วยให้เราไม่พาลคนอื่นครับ(ลองมาแล้ว)  :angel:

อาทิตย์ เม.ย. 20, 2008 12:07 am

จะพยายามคุยดูละกัน แต่แบบว่าไม่รู้ว่าจะเริ่มยังไงดี  ::010::
saroonram

จันทร์ เม.ย. 21, 2008 2:07 pm

อ่านและคิดตาม  คำที่เขียนมาให้สติมันก็จะไม่แรง  แต่ถ้ามองอย่างเปิดใจ  ไตร่ตรองดูดีๆว่าคำพูดนั้นไม่ดีตรงใหน 
                                    บางครั้งเรารู้สึกท้อใจแต่อยากให้มองคนที่ด้อยกว่าเรามีตั้งเยอะ 
saroonram

จันทร์ เม.ย. 21, 2008 2:17 pm

คงเข้าใจผิดอะไรซักอย่างนะเพราะเรากำลังคุยกับบูและให้แง่คิดกับเขา  ขอโทษด้วยที่ทำให้คุณโกรธ  จงจัดการกับความโกรธและมองดูแง่ดีบ้างซิ
จะเห็นคุณค่าบางอย่างที่ทำให้บูมีสติกลับมา  มีกำลังใจต่อสู้  ไม่ใช่จะแพ้อย่างเดียว
saroonram

จันทร์ เม.ย. 21, 2008 4:09 pm

มีอะไรคุยกันได้  0856093385
Pry-Kaew
ติดต่อ:

พุธ เม.ย. 23, 2008 9:50 pm

Jeab Agape เขียน:

เห็นด้วยกับน้องเจี้ยบสุดที่รักล้านเปอร์เซนต์เลยครับ อันนี้ต้องกราบเท้าขอโทษน้องบูก่อนนะครับ พระเยชูเจ้าท่านสอนไว้ว่า " ไม้อ้อหักแล้ว เราจะไม่หักซ้ำ " และสุภาษิตไทยบอกไว้ว่า " ไม้ล้มข้ามได้ คนล้มอย่าข้าม" พี่แก้วพยายามสุดความสามารถในการเขียนความคิดเห็น โดยใช้เต็มที่ทั้งด้านความรู้ ความเชื่อ ความลามก(เฮ่ยๆๆๆๆ ไม่ใช่ ไม่ใช่ ความมุขตลก) และหลักจิตวิทยางานเขียนทั้งหมดเพื่อหนุนใจน้องให้จงได้ จนพี่หมดสิ้นมุขแล้วที่จะหนุนใจน้องได้อีกต่อไปแล้ว แต่พี่เองก็เริ่มๆจะเห็นด้วยกับคุณSaroonram และคุณเจี้ยบแล้วล่ะ(ขอโทษครับ ที่ต้องพูดตรงไปตรงมา แม้ว่าอาจทำให้น้องต้องเจ็บปวดก็ตาม) บางทีลูกคนรวย(บางคน ขอย้ำแค่บางคน)มีคนรับใช้ มีลูกน้อง มีคนเอาใจ มีคนทำให้ทุกอย่าง ตั้งแต่เรื่องในบ้าน เรื่องเรียน เรื่องส่วนตัว และฯลฯ ไม่มีใครกล้าขัดใจ(เพราะอาจเจอคุณพ่อคุณแม่ของลูกคุณหนูไล่ออกได้ อาจตกงาน อดตาย) ดังนั้นชีวิตอาจไม่เคยเจอการเหยียดหยาม ดูหมิ่น สบประมาณ และกดขึ่ข่มเหงในเรื่องจิตใจ เรื่องการงาน เรื่องส่วนตัว และเรื่องความเชื่อ ทำให้ชีวิตเมื่อเจอสิ่งขัดใจ(เพียงเล็กน้อยหากเทียบกับพี่น้องคนอื่น) เลยยอมรับความจริงไม่ได้ อันนี้พูดรวมๆนะครับ ไม่ได้หมายถึงใครคนใดคนหนึ่ง

พี่เป็นห่วงน้องบูมากกว่าครับ โลกภายนอกบ้านนั้น มันต้องแก่งแย่งแข่งขัน ไม่ว่าเรื่องงาน เรื่องเรียน เรื่องเงิน เรื่องผลประโยชน์ และเรื่องความรัก(ผมยังฉุนสุดสุดกับรุ่นน้อง นศท.ปี5 ชายบางคน ที่มันแย่ง รด.หญิงที่ผมเล็งไว้ต่อหน้าต่อตา เซ็งมาก อดกินของหวานเลย  เอาเถอะ รุ่นพี่ที่ดี ต้องเห็นรุ่นน้องมีความสุข อันนี้พูดให้ขำๆนะครับ อย่าคิดมาก) สรุปเลยครับ ในโลกแห่งความเป็นจริงน้องต้องเจอเรื่องอะไรอีกเยอะมาก เยอะและหนักกว่าที่น้องเจอในตอนนี้ เข้มแข็งนะครับน้องบู พี่จะสวดให้น้องบูเสมอ

ขอพระอวยพรน้องบูครับ
saroonram

พฤหัสฯ. เม.ย. 24, 2008 12:00 pm

เรียนน้องบู  ถ้าอยู่ก็ทราบได้เลยว่า  พ่อแม่นะ  เขารักเรามากตอนนี้คุณคงไม่รู้ว่าท่านรักมากมายขนาดใหนบางครั้งความรักของท่านอาจทำให้เราไม่พึงพอใจ  แต่ท่านมีแต่หัวใจมอบให้คุณอยากเห็นคุณเอาตัวรอดในสังคมได้  อยากเห็นคุณประสบความสำเร็จในชีวิต  ไม่ทราบว่าคุณทำงานหรีอยังคุณบู  ถ้าทำงานก็ดีจะได้รู้ว่ากว่าจะได้เงินมายากขนาดใหนกว่าท่านจะหามาให้คุณได้  และถ้าคุณยังหาเงินใช้เองไม่ได้  คุณต้องมองดูใหม่ว่ากว่าเราจะใหญ่มาได้นั้นพ่อแม่ท่านประคบประหงมเราขนาดใหน  ถ้าท่านไม่รักไม่เคยฟังเราทำใมท่านจึงทำให้เราเกิดมาทำไมต้องเลี้ยงเราจนใหญ่จนเรามาเถียงท่านได้  จริงใหม  คุณต้องฟังท่านในสิ่งที่ดีเพื่อชีวิตเราเอง
Pry-Kaew
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. เม.ย. 24, 2008 1:24 pm

saroonram เขียน: เรียนน้องบู  ถ้าอยู่ก็ทราบได้เลยว่า  พ่อแม่นะ  เขารักเรามากตอนนี้คุณคงไม่รู้ว่าท่านรักมากมายขนาดใหนบางครั้งความรักของท่านอาจทำให้เราไม่พึงพอใจ  แต่ท่านมีแต่หัวใจมอบให้คุณอยากเห็นคุณเอาตัวรอดในสังคมได้  อยากเห็นคุณประสบความสำเร็จในชีวิต  ไม่ทราบว่าคุณทำงานหรีอยังคุณบู  ถ้าทำงานก็ดีจะได้รู้ว่ากว่าจะได้เงินมายากขนาดใหนกว่าท่านจะหามาให้คุณได้   และถ้าคุณยังหาเงินใช้เองไม่ได้  คุณต้องมองดูใหม่ว่ากว่าเราจะใหญ่มาได้นั้นพ่อแม่ท่านประคบประหงมเราขนาดใหน  ถ้าท่านไม่รักไม่เคยฟังเราทำใมท่านจึงทำให้เราเกิดมาทำไมต้องเลี้ยงเราจนใหญ่จนเรามาเถียงท่านได้  จริงใหม   คุณต้องฟังท่านในสิ่งที่ดีเพื่อชีวิตเราเอง

ขอเสริมคุณSaroonramนิดหนึ่งครับ โดยปกติแล้ว พ่อแม่ย่อมหวังดี และจัดหาแต่สิ่งดีๆแด่ลูกเสมอ ในกรณีปัจจัยที่มาจากน้องบูนั้น ผมได้พูดไปหมดแล้ว ผมว่าครอบครัวบูก็น่าจะมีส่วนที่ทำให้บูเป็นแบบนี้ เรารู้กันอยู่แล้วว่า น้องบูคือลูกคุณหนู พ่อแม่ร่ำรวย ซึ่งแน่นอน พ่อแม่น้องบู คงมีลูกน้อง(ทั้งในบริษัท์ และในบ้าน)อย่างมากมาย จนพ่อแม่บูเคยชินในการ " สั่งการ" และ " คาดโทษ ลงโทษ" ลูกจ้าง พนักงานในบังคับบัญชา จนเป็นเรื่องปกติ แต่ด้วยความเคยชินในบทบาทตรงนี้ คงดูแล(และเลี้ยง)น้องบูในลักษณะ สั่งการ และคาดโทษ แด่น้องบูมากพอสมควร มากกว่าใช้ความรักและเหตุผล รวมทั้งความเข้าใจแด่น้องบูอย่างแท้จริง คิดว่าจุดนี้คงสะสมมานานแล้ว บางทีพ่อแม่ที่เป็นลูกจ้างบริษัท์ หรือข้าราชการชั้นผู้น้อย ก็เลี้ยงลูกไม่เหมือนกับพ่อแม่ที่เป็นเจ้าของบริษัท(หรือCEO) และข้าราชการชั้นผู้ใหญ่ ที่สามารถชี้เป็นชี้ตาย ไล่ออก คาดโทษ กับคนใต้บังคับบัญชาได้ คิดว่าน้องบูอาจจะไม่ได้ลำบากเรื่องเงินทอง หรือเรื่องทางกาย แต่เป็นเรื่องทางใจมากกว่า พี่Saroonramครับ บางทีทุกข์แบบที่น้องเขาเจอนั้น พี่อาจไม่เข้าใจ เพราะมันไม่ได้เกิดกับพี่และคนที่ไม่ค่อยจะมีตัง(กราบขอโทษพี่ด้วย ที่ผมพูดแบบนี้ แต่เราต้องช่วยน้องบูก่อน) หากพี่หมั่นไส้หรือไม่พอใจน้องบู พี่ด่าผมแทนก็แล้วกัน(เชิญเลย ตามสบาย ) ส่วนน้องบู หลังจากพี่อ่านความคิดเห็นของคุณSaroonramและหลายๆคน พี่เชื่อว่า " จุดหลัก" ต้นตอ มันมาจากไหน ปัจจัยเรื่องตัวน้องบูก็ส่วนหนึ่ง สิ่งแวดล้อมก็มี่ส่วนหนึ่ง อันนี้พี่ก็ไม่รู้จะช่วยน้องได้อย่างไร

เอาว่ะ......เอาชีวิตพี่เป็นตัวอย่างก็แล้วกัน พี่เองก็เจอแบบน้องบูนี้แหละ(ที่ดูเหมือนพวกลูกคุณหนูเจอ) แถมหนักกว่าน้องอีกเพราะมีปัญหาเรื่องเงิน เรื่องงาน เรื่องส่วนตัว เรื่องรัก(ฉุนรุ่นน้องไม่หาย ข้ามหน้ารุ่นพี่ได้ไหงว่ะ) ปัญหาพวกคนเพื่อชีวิต สรุปเลย เจอแม่งสองเด้งเลย(ปกติคนรวยเจอแบบแรก คนตังน้อยเจอแบบสอง แต่พี่แม่งเจอแม่งสองเด้ง)แต่ก็ยังรักพระ และคิดถึงพี่น้องทุกคนเสมอในคำภาวนา เอาเป็นว่าพี่เข้าใจน้องก็แล้วกันครับผม

ขอบคุณพี่Saroonramมากครับ สำหรับข้อคิดเห็นของน้อง แต่ผมอยากให้กำลังใจน้องเขามากกว่าครับ

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม
saroonram

พฤหัสฯ. เม.ย. 24, 2008 1:40 pm

OK

ศุกร์ เม.ย. 25, 2008 6:59 am

รู้เกียวกับครอบครัวบูได้ยังไงเหรอ คุณไม่เคยรู้จักเขาเลยนะ

บูไม่ได้รวย เป็นคุณหนู ดีเลิศมาจากไหน ก้อเป็นคนธรรมดาเหมือนทุกๆคนนั่นแหละ

เบื่อบูแล้วเหรอ อยากให้บูตายไปพ้นๆมั้ย

บูทำอะไรผิดตรงไหนเหรอ ทำไมต้องทำกันยังงี้ด้วย

ถ้าหวังดีจริง ขอร้องละ บูขอร้อง อย่าพูดอะไรอีกเลย คุณไม่รู้จักบูเลยด้วยซ้ำ

บูอายุแค่สิบเจ็ด มาจากครอบครัวธรรมดา เป็นเด็กป่วยเป็นโรคซึมเศร้า หวังอะไรจากบูเหรอ อยากให้บูเป็นยังไง

คือ งี้ บูเจ็บมากแล้ว อย่าให้เจ็บไปมากกว่านี้เลย
คือบูอ่านแล้วแบบว่ามันไม่ได้ช่วยให้บูดีขึ้นเลยนะ มันยิ่งทำให้บูเศร้าด้วยซ้ำ
ทำไมถึงคิดว่ารู้จักบูดีนัก

สิ่งที่บูต้องการจากที่นี่คือความรัก ความอบอุ่น สบายใจ ไม่ใช่ ความกังวล ความเศร้า เครียดเพิ่มขึ้นไปอีก เสียใจจนร้องไห้ไปแล้วด้วย

บูไม่ได้โกรธ แต่เสียใจมากกว่า
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ ศุกร์ เม.ย. 25, 2008 7:53 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ignatius
.
.

ศุกร์ เม.ย. 25, 2008 8:07 am

น้องบูขา
ใจเย็น เย็นซิคะ คือ...พี่เค้าอยากช่วยทุกวิถีทางที่เค้าสามารถทำได้ เพื่อให้น้องบูมีความสุขมากขึ้น

แต่ว่า...ใคร ? จะเข้าใจปัญหาของเราเองได้ดี เท่าตัวเราใช่มั๊ยคะ

คำตอบใช่คะ พี่ๆไม่รู้หรอกว่าสถานการณ์จริงที่เกิดขึ้นกับน้องบูในแต่ละวันนั้น จริงๆแล้วเป็นอย่างไร? เสียใจเพราะอะไร? อย่างไร?

สิ่งที่ทุกคนทำได้คือพยายามใช้ตัวอย่างปัญหาในชีวิตตนเองมา ช่วยคิดช่วยแก้ไขในปัญหาของน้องบูไงคะ

น้องบูขา โปรดมองเจตนาดี ที่พี่ๆน้องๆ แต่ละคนที่เค้า รัก และห่วงใยน้องบูนะคะ

ใจความสำคัญ ทุกคนอยากเห็นน้องบูเข้มแข็ง เป็นตัวของตัวเอง มีความสุข หัวเราะยิ้มได้ ร่าเริง

เป็นลูกพระที่น่ารัก (เหมือนในขณะนี้ที่พวกเราทุกคน พยายามทำเต็มความสามารถ เพื่อแสดงความรักขององค์พระคริสตเจ้าในตัวเราเอง เพื่อ

เป็นพยานในการประกาศความรัก และพระวรสารขององค์พระคริสตเจ้าไงคะ)

ศุกร์ เม.ย. 25, 2008 8:15 am

บูขอโทษ : xemo023 :
ignatius
.
.

ศุกร์ เม.ย. 25, 2008 8:35 am

น้องบูขา

ไม่ต้องขอโทษหรอกคะ ไม่ผิดอะไรเลย พวกเราเป็นพี่น้องกัน

มีความไม่เข้าใจกันบ้าง มองต่างมุมกันบ้าง เป็นเรื่องธรรมดา ไม่ใช่เรื่องที่เป็น "ความผิด"

อย่าไปคิดมาก ทำใจให้สบาย สบาย แม้ว่าเราจะรู้สึกไม่สบายใจก็ตาม

ปัญหาทุกอย่างมีทางแก้ อาจต้องใช้เวลานานอยู่บ้าง น้องบูจะให้โอกาสพวกพี่ๆน้องๆในเว็บนี้ ช่วยน้องบูมั้ยคะ?
saroonram

ศุกร์ เม.ย. 25, 2008 9:31 am

พี่ขอโทษนะที่ใช้คำพูดไม่อ่อนหวานให้กำลังใจบูพี่ไม่ใช่คนในครอบครัวของน้องยังไงน้องก็ไม่รับฟังอยู่ดีขนาดคนในครอบครัวน้องน้องยังไม่ฟัง  หมอกี่ค้นกี่คนน้องก็ไม่ฟัง  ขอโทษด้วย  อยากให้น้องเล่าความทุก๘ของน้องให้ฟังด้วยจะได้แก้ไข
ตอบกลับโพส