เรื่องการเรียน รด.

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
pelouse

อังคาร พ.ค. 06, 2008 1:04 pm

การเรียน รด. เนียต้องสอบด้วยเหรอ ถ้าสอบไม่ได้จะได้เรียนป่าว

แล้วการฝึกโหดไหม ถ้าเราทำไม่ได้จะโดนครูฝึกบังคับป่าว เคยดูเขาชนไก่แล้รู้สึกว่าโหดมากเรย กลัวจัง

แล้วปีไหนที่จะมีการเข้าค่าย เข้านานป่าว เห็นรุ่นพี่บอกว่าเข้าค่ายเนียไม่ได้อาบน้ำเรย

ใครรู้ช่วยตอบให้ที
Pry-Kaew
ติดต่อ:

อังคาร พ.ค. 06, 2008 1:12 pm

ขอตอบเป็นข้อๆครับ

1.การที่จะสมัครเป็น นศท.ชั้นปีที่1 นั้น ต้องสอบด้วยครับ อย่างน้อยคุณต้องมีเกรดเฉลี่ยสมัยเรียน มัธยมต้น 2.20 ขึ้นไปเป็นอย่างน้อย จากนั้นการสอบจะมีการวิ่งรอบสนาม(จับเวลา) ดันพื้น วิดพื้น และทดสอบร่างกาย ครับผม

2.ฝึกโหดไหม สำหรับผมนะ เบาโครตๆหากเทียบกับทหารจริงๆ(ไม่ว่าจะเป็นปี1-2-3-4-5 ในยุคปัจจุบัน) แต่อาจจะหนัก สำหรับคนใจไม่สู้ และใจไม่รักทางนี้ ครับผม

3.การเข้าค่ายเริ่มตอนชั้นที่ปีสองครับ ยัน ชั้นปีที่ห้า ปัจจุบันไม่ทราบว่าวงรอบการเข้าค่าย นานแค่ไหน ของแต่ละชั้นปี

ส่วนเรื่องเกรดเฉลี่ยไม่ถึงเพียงพอจะเรียน รด.ได้นั้น(เกรดเฉลี่ยตอนมอต้น) ให้หลังไมค์มาครับ มีนิทานจะเล่าให้ฟ้ง ขอบคุณครับ

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม
holy holy holy

อังคาร พ.ค. 06, 2008 1:22 pm

ผมก็ต้องเรียนปีนี้วิ่ง 800 เมตร จับเวลา
                          หวิดพื้น และsitup 32 ครั้งหรือมากกว่า ใน 2.00 นาที  รู้สึกน่ะครับ 
Akira

อังคาร พ.ค. 06, 2008 1:25 pm

ตอนเรียนเข้าค่ายแค่ปีเดียวนะปี 3 เข้าค่าย 5 วัน ตอนนั้นได้ยินมาว่าเค้าตัดงบลงเลยจัดเข้าค่ายได้ไม่บ่อยและไม่นาน

ส่วนฝึกหนักหรือเปล่า ตอนเข้าค่ายมันก็หนักนะ แต่ขนาดเราที่เป็นโลหิตจางธาลัสซีเมียแบบไม่รุนแรง(ไม่ต้องถ่ายเลือด) ก็ยังผ่านมาได้เลยนะ ตัวก็ผอมขนาดผ่านเกณฑ์น้ำหนักขั้นต่ำพอดีมั๊งตอนนั้น ก็ยังทรหดทนฝึกผ่านมาได้นะ (ไม่รู้ว่าจริงๆ แล้วคนเป็นโรคนี้ไม่ต้องเป็นทหารหรือเปล่าก็ไม่รู้นะ)

ก็ภูมิใจดีเหมือนกัน ตอนเข้าค่ายคนปกติยังมีบางคนแอบอู้เลย ร่างกายเราอ่อนแอกว่าเค้าอีกแต่ยังผ่านมาได้โดยไม่ได้แอบอู้อะไรเลย  ::001::

ส่วนอาบน้ำรู้สึกว่าตอนนั้นจะมีนะ แต่ไม่ได้ทุกวัน ตอนนั้นมีอาบแค่วันเดียวมั๊ง ไม่ได้เตรียมผ้าขนหนูไปเลยไม่ได้อาบ แต่เตรียมเสื้อในไปเปลี่ยนหลายชุด ไม่ได้คิดอะไรมากเรื่องไม่ได้อาบน้ำสงสัยเพราะตัวเองซกมกด้วยมั๊ง 555 กลับมาบ้านเอาเสื้อมาวางแผ่โชว์ลายแทงที่ขึ้นข้างหลังเสื้อ หึหึ  ::020::

edit: แก้จากปี 4 เป็นปี 3
แก้ไขล่าสุดโดย Akira เมื่อ อังคาร พ.ค. 06, 2008 1:29 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
pelouse

อังคาร พ.ค. 06, 2008 1:26 pm

ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบ เพราะเดาไว้แล้วว่า คุณพลายแก้ว จะต้องเข้ามาตอบเป็นคนแรกแน่ๆ 55+

มันยังไม่ clear อะ เรื่องเกรดเฉลี่ยไม่มีปัญหา  แต่มีเรื่องการฝึกเนียสิ ถ้าทำไม่ได้อะ จะได้เรียนป่าว

แล้วก็เขาเรียนกัน 5 ปีเลยเหรอ ไม่ใช่ 3 เหรอ ม.4-ม.6

ได้ยินเขาซุบซิบกันว่า เรียนไม่เรียน รด. ยังไงก็ต้องเกณฑ์ทหารจริงป่าว ข่าวไม่ได้กรองน้า

ปล. อยากถามว่าหลังไมค์เนียเขาทำกันยังไง 55+
Akira

อังคาร พ.ค. 06, 2008 1:31 pm

รด. ปกติเรียน 3 ปีกัน แต่สามารถสมัครเรียนต่อจนถึงปี 5 ได้ เห็นว่าปีหลังจากปี 3 นั้น จะได้นั่งรถถังด้วย

จะส่งข้อความหลังไมค์ กดที่รูป รูปภาพ ตรงข้างล่างชื่อคนที่เราจะส่งเลยครับ
Pry-Kaew
ติดต่อ:

อังคาร พ.ค. 06, 2008 1:38 pm

pelouse เขียน: ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบ เพราะเดาไว้แล้วว่า คุณพลายแก้ว จะต้องเข้ามาตอบเป็นคนแรกแน่ๆ 55+

มันยังไม่ clear อะ เรื่องเกรดเฉลี่ยไม่มีปัญหา  แต่มีเรื่องการฝึกเนียสิ ถ้าทำไม่ได้อะ จะได้เรียนป่าว

แล้วก็เขาเรียนกัน 5 ปีเลยเหรอ ไม่ใช่ 3 เหรอ ม.4-ม.6

ได้ยินเขาซุบซิบกันว่า เรียนไม่เรียน รด. ยังไงก็ต้องเกณฑ์ทหารจริงป่าว ข่าวไม่ได้กรองน้า

ปล. อยากถามว่าหลังไมค์เนียเขาทำกันยังไง 55+

จริงๆแล้ว นศท.ปีห้าชั้นปีครับ แต่คนส่วนใหญ่เรียนกันแค่สามปี(นศท.ปี1-2-3)เนื่องจากหากจบการศึกษา นศท.ชั้นปีที่สาม ได้รับสิทธิยกเว้นการเกณฑ์ทหารครับผม คนต่อ ปี4-5(ชาย) มีเพียง 4 เปอร์เซนต์ ของ นศท.ชาย ปี3 ทั้งหมด(ไม่ว่ายุคสมัยใดก็ตาม)

หากคุณจบ รด.ปีทีสามแล้ว สถานะของคุณคือกองหนุน ไม่จำเป็นต้องรับการเกณฑ์ทหาร ในเวลาที่คุณจบปีสาม คุณต้องไปรับใบ สด.9 เพื่อนำใบดังกล่าวไปยื่นที่สวนเจ้าเชตุ เพื่อขอ สด.8 (อันเป็นใบยืนยันกว่าคุณเป็นกองหนุนแล้ว ไม่ต้องรับการเกณฑ์ทหาร)ขอยืนยันว่าเป็นเช่นนี้แน่นอน หากไม่เชื่อ ไปถามสัสดีที่อำเภอก็ได้ครับ ขอบคุณครับ

ส่วนคนที่บอกว่า ไปฝึก รด. กลัวไม่ไหว ให้ดูรูป รด.หญิง สิครับ ขนาดผู้หญิงเขายังรับการฝึก และออกภาคสนามได้เลย เป็นชายอกสามศอก อย่าให้อายเพศหญิงนะครับ ขอบคุณครับ

อันนี้รูป นศท.หญิง
รูปภาพ

อันนี้รูป ทหารพรานหญิงครับผม
รูปภาพ

ภาพประจำตัวสมาชิก
drizzling

อังคาร พ.ค. 06, 2008 2:12 pm

เรียนที่ศูนย์ฝึกดินแดงรึเปล่าคะ ::014::
Isolation

อังคาร พ.ค. 06, 2008 2:41 pm

ผมไปตั้งนาน เเว้ว เป็นลูกทหาร ด้วย ยศก็ใช่ย่อย เเต่ครูฝึกชม ผมด้วยละ 55
เเต่ว่า ไอ โดดหอนี่ น่ากัวเเหะ ตอนลงมามองอะไรไม่เห็นเลย เพราะหลับตา  :tongue:
Pry-Kaew
ติดต่อ:

อังคาร พ.ค. 06, 2008 3:08 pm

drizzling เขียน: เรียนที่ศูนย์ฝึกดินแดงรึเปล่าคะ ::014::

อันนี้ขอตอบจากประสบการณ์เท่าที่รู้ และอ้างอิงแต่เฉพาะ นศท.ที่สังกัด กท.(กรุงเทพฯ)เพียงเท่านั้นนะครับ กล่าวคือ ศูนย์ตรงวิภาวดี ดินแดงคือศูนย์ฝึกใหญ่ของ กทม. แต่เนื่องด้วยในเขตกรุงเทพฯนั้น มีจำนวน นศท.ปี1-2-3เป็นจำนวนมหาศาล จึงจำเป็นต้องจัดตั้งศูนย์ฝึกย่อย ซึ่งศูนย์ฝึกย่อยก็จะจัดตั้งตามหน่วยทหารต่างๆในเขตกรุงเทพ ครับผม ส่วนศูนย์ฝึกที่ดินแดงนั้น จึงสงวนไว้ฝึกเพียง นศท.ชายปี3 และ นศท.หญิง(ทุกชั้นปี) รวมทั้ง นศท.ปี4-5(ฝึกวันเดียวกับ นศท.หญิงทุกชั้นปี ดีจังเลย) ขอบคุณครับ

เชิญชมเยี่ยมชมเว็บไซด์กรมการรักษาดินแดน และศูนย์ฝึกวิภาวดี นะครับ ที่ http://www.ruksadindan.com
A G N E A U

อังคาร พ.ค. 06, 2008 6:29 pm

ของเรา ตอนสอบเข้า ไม่ผ่านอะไรซักก่ะอย่าง 55555+ 
แต่รร.เส้นใหญ่ ยัดให้เรียนได้หมดเลย จำได้ว่าตอนสอบเข้า วิดพื้นได้3ที 555+ แต่ทหารเขียนให้ว่า 30

เข้ามาเรียนก็เฉยๆ ปีหนึ่งลำบากนิดหนึ่ง เหนื่อยหน่อย ตอนเรียน ก้อแอบด่าครูฝึกในใจ  ::015::
ปีสอง สบาย นั่งในห้อง แล้วไปเข้ารีสอร์ทที่เขาชนไก่3วัน 555+ ไม่ได้ทำอะไรเลยอ่ะ เขาชนไก่ตอนปี2 ชิวมากๆ มีเข้าฐานนิดๆหน่อย + นั่งฟังครูฝึกบรรยาย
ปีสาม ตอนเรียนที่ศุนย์สึกว่า นี่ชั้นเรียนรด.เหรอเนี้ยยย จำได้ว่า นั่งในห้องเกือบตลอด แล้วไปเขาชนไก่5วัน คราวนี้แหละ เหนื่อยหน่อย  ::003::
เรื่องน้ำไม่ได้อาบนี้ แล้วแต่กองร้อยนะ แต่เราได้อาบเกือบทุกวันอ่ะ จำได้ว่า ไอ้5วันเนี้ยย เหนื่อยสุดในชีวิตล่ะ วันที่สองเราแบบ ซึมไปเลย แบบคิดว่า จะรอดมั้ย เพราะขนาดวันแรก วิ่งๆไป เป้าแตก ซะงั้น แล้วเอากางเกงไป2ตัว เหอๆๆ เพราะงั้น 4วันที่เหลือ ก็ตัวเดียวตลอด วันที่3 โอ้ ตอนแรกว่าจะไปขอเค้าว่าขอนั่งรถพยาบาลตามดีกว่า เพราะไม่ไหวแล้วว+เท้าเน่าเพราะดันไปใส่ลอริเอะใส่รองเท้า 555+ ตอนแรกนุ่มๆทีไหนได้ ทำเท้าผุพองไปเลย แต่ กลายเป็นว่าคืนนั้นฝนตกหนัก ยกเลิกฝึกจ้า แหมมม โคตรดีใจ แต่เพื่อนตะขาบกัดก้นอ่ะ วันที่สี่ ตอนแรกนึกว่าจะฝึกต่ออีก แต่กลายเป็นว่า ฝนดันตกลงมาอีก ! ฮ่าๆๆๆ สบายๆๆๆ  ::020:: วันที่5โดดหอชิวๆจ้า แล้นกลับบ้าน

ครูฝึกเค้าไม่เอาเราตายหรอก ไม่ไหวตอนฝึกก็บอกเค้าได้นะ (แอบทำบ่อย) เรียนๆไปเถอะ ได้ฝึกอะไรตั้งหลายเรื่อง ระเบียบวินัยแน่แหละ สามัคคี ความเป็นเพื่อน เยอะแยะ แถมไม่ต้องไปเกณทหาร เสียอย่างเดียวต้องตัดผมสั้น แต่เราไม่ค่อยสนใจเรื่องนี้เท่าไรเลยไม่ได้รู้สึกว่ามันเป็นอะไรที่ทรมาน ยังไงๆเข้ามหาลัยก็ไว้ยาวได้อีกอยู่ดี

เรียนๆไปเหอะ สนุกๆ ได้ไปเล่นกับเพื่อนที่เขาชนไก่ ได้ยิงปืนของจริง เน่านิดหน่อย แค่5วันเอง สู้ๆ ::001::
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร พ.ค. 06, 2008 6:35 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Like a Heaven
.
.

อังคาร พ.ค. 06, 2008 8:52 pm

เกิดเปนผุ้ชายน่ะครับ

ต้องเสียสละ

รับใช้ชาติตอบแทนคุณแผ่นดิน

แค่เรียนรด.นิดๆหน่อยๆเอง หนุกจะตาย

ผมผ่านมาแล้ว ยังคิดถึงเลย
Pry-Kaew
ติดต่อ:

อังคาร พ.ค. 06, 2008 9:26 pm

ใช่ครับ ฝึกระเบียบวินัยในระดับนักศึกษาวิชาทหารนั้น ครูฝึกเขาไม่เอาเราถึงตายหรอกครับ ยิ่งพวกคุณร่างกายอยู่ในช่วงวัยรุ่น สบายอยู่แล้วครับ ผมว่าโลกภายนอกและโลกแห่งความเป็นจริง หนักหนา สาหัส ทุกข์ทรมานมากกว่าไปรับการฝึก นศท.และออกภาคสนาม(บวกปี1-2-3-4-5)ด้วยซ้ำ ยกตัวอย่างตัวผมเอง ไปเข้าค่าย และฝึกระเบียบวินัยที่ รร.จปร ในอาทิตย์ที่ผานมา พบว่าสนุกและลุยหนักมาก(แต่สนุก) ลำบากยิ่งสนุกครับ สำหรับการฝึก แต่......ผมว่า การทำงานในโลกธุรกิจและการเอาตัวรอดในสังคมเมือง ยากกว่าการเอาตัวรอดในสถานีรบ(ของการฝึกในป่า) และการยังชีพและหุงหาอาหาร(โดยใช้หม้อสนาม)ในป่าเยอะ(ความคิดเห็นโดยส่วนตัว)

Batholomew
~@

อังคาร พ.ค. 06, 2008 9:58 pm

ไม่ต้องกลัวหรอกครับ

ตอนผม ผมวิ่งไม่ผ่านนะ แต่ก็ไปแจ้งกับทาง รร.ว่าเราจะทำยังไง เค้าก็ดันให้หมดแหละครับ

เรื่องฝึก ไม่ต้องเครียดหรอกครับ คิดซะว่า เรียนวิชาทหารครึ่งวันต่อสัปดาห์

แป๊บ ๆ ก็ผ่านไปแล้วครับ
Pry-Kaew
ติดต่อ:

อังคาร พ.ค. 06, 2008 10:29 pm

Like_a_Heaven เขียน: เกิดเปนผุ้ชายน่ะครับ

ต้องเสียสละ

รับใช้ชาติตอบแทนคุณแผ่นดิน

แค่เรียนรด.นิดๆหน่อยๆเอง หนุกจะตาย

ผมผ่านมาแล้ว ยังคิดถึงเลย

ใช่ครับ เกิดเป็นชายไทย ต้องรับใช้ชาติ ตอบแทนคุณแผ่นดิน ตชด.และทหารพราน เขาหนักกว่าพวกเราไม่รู้กี่ร้อยเท่า เขายังทำกันได้เลย เราแท้ๆผู้ชายอกสามศอก แค่นี้ทำไมทำไม่ได้ ผมเองก็ผ่านมาแล้ว ยังคิดถึงอยู่เสมอเลย โดยส่วนตัวของผมเอง ตัวเองอยากรับการฝึกวิชาทหารต่างๆ จนแก่ลงโลงไปเลย(สำหรับผมนะ) โอย.......คิดถึงความหลัง(ขนาดไปเข้าค่าย ฝึกทบทวนที่ผ่านมา ยังไม่อิ่มเลย อยากไปฝึก อยากเข้าค่าย อยากคลาน โผ หมอบ ทุกอาทิตย์ ทำไงดี)

รูปภาพ

ภาพประกอบ นักศึกษาวิชาทหาร ชั้นปีที่5 เหล่าราบ(เหล่าเดียวกับผม สมัยผมรับการฝึกในชั้นปีดังกล่าว) กำลังยิงปืน ค. เข้าสู่ที่หมาย ผมเห็นภาพนี้ แล้วน้ำตาไหลพรากกกกก เพราะคิดถึงความหลัง(สมัยก่อนแม่งไม่มีกล้องดิจิตอลขนาดเล็ก พกพาได้เหมือนสมัยนี้) ขอบคุณครับผม

pelouse

อังคาร พ.ค. 06, 2008 10:47 pm

ทำไมเอาภาพน่ากลัวมาขู่กันงั้นอะ กลัว กลัว กลัว อ้า จะบ้าตาย

พูดอะไรที่ประมาณว่า

มันไม่น่ากลัวอย่างที่คิด มันสบายๆหน่อยสิ

ยิ่งเป็นพวกไม่ยอมรับความจริงอยู่ด้วย

Please Please Please!
Pry-Kaew
ติดต่อ:

อังคาร พ.ค. 06, 2008 11:05 pm

ไม่เห็นจะน่ากลัวเลย ออกจะสนุกสุดๆ อ้อ.....อีกอย่าง น้องๆส่วนใหญ่คงเรียนถึงแค่ปี3 คงไม่ต้องเจออะไรหนักๆ(แบบผมเจอ)หรอกครับ สบายใจได้

ไหนๆก็ไหนๆแล้ว เอาภาพน่ารัก น่ารัก เกี่ยวกับ นศท.ไปดูก็ง่ะ

รูปภาพ

ขนาดลูกผู้หญิง น่ารัก น่ารัก(หากล้างสีฝุ่นพรางออก ตัวจริงน่ารักมากกกก)แถมเป็นลูกคุณหนู เขายังมาลุย มาฝึกแบบนี้ได้เลย พวกเรา(ชายไทย)อย่าให้อายสาวเพศแม่เขานะครับ ขอบคุณครับ

warlock

พุธ พ.ค. 07, 2008 11:55 am

กระผม นศท.จทบ.รบ... .... ร้อยสาม หมวดสอง หมู่หนึ่ง รายงานตัว ครับผ๊ม

เรื่องการทดสอบสมรรถภาพ ถ้าไม่ค่อยชอบออกกำลังกาย ก็ขืนใจฟิตสักสามสัปดาห์ กำลังก็จะเข้าที่ ส่วนเรื่องการฝึก  ไม่ต้องกังวล ที่กทม.นี่ ฝึกกันอ่อนๆ สบายๆ  ตอนผมเรียนที่บ้านนอก ฝึก หนึ่งเดือนติดต่อกันทุกวัน ยังมี ร.ด.หญิงมาเรียนตั้งหลายคนเลย เหอะๆ      มีเพื่อนสนิทคนนึง ตบปืน ปลยบ.88 ด้ามไม้กระจาย ครูฝึกกลืนน้ำลายเอื๊อกเลย( โหดโคตร ) สนุกที่สุด ก็ฝึกภาคสนามนี่แหละครับ ฐานรบพิเศษนี่ มันส์หน่อย  น้ำลายเหนียวคอเลย ฝึกเสร็จใหม่ๆ  นี่ไม่เคยใช้บริการมอเตอร์ไซค์รับจ้างเลยระยะทางเข้าหมู่บ้าน 12 กม. นี่วิ่งเข้าจังหวะเข้าบ้านเฉย(การฝึกให้อะไรมากกว่าที่คิด) เช้าตื่นตีห้า วิ่งออกกำลังสิบกม. ฟิตร่างกายอีกครั่งชม.(วิดพื้นร้อย ซิทอัพสามร้อย แทงปลาไหลพันนึง) ร่างกายฟิตกว่าตอนที่เป็นนักบาสฯ ไปแข่งกีฬาอำเภอซะอีก.....ที่โม้มาทั้งหมดนี้  อยากจะบอกเจ้าของกระทู้ว่า  อย่าไปกังวลเลยครับ รักษาดินแดนเนี่ย  คนไทยเค้าจบหลักสูตรกันมาหลายแสนคนแล้ว ( แม้แต่ ตุ๊ดตู่ ก็ยังผ่านกันมากมาย) กังวลมาก เดี๋ยววืด  จะอายตุ๊ด นะคร๊าบบบบบบบบ  ::011:: ::011:: ::011::
iBONT
ติดต่อ:

พุธ พ.ค. 07, 2008 2:45 pm

อ่านไปก็อิจฉาไป
ไม่น่าเลย คุยกันไม่รู้เรื่อง
ก็ผมอ่ะ สอบก็แล้ว บางคนไม่ผ่านเค้ายังรับผมเลย
พ่อให้เรียน แม่บอกว่าพ่อไม่ให้เรียน เข้าใจผิดอิรุงตุงนัง

สรุป อดเรียน
ร่างกายไมค่อยไหว แต่อยากไป เพราะคิดว่าเค้าไม่้เอาเราตายง่ะ แงแง
Pry-Kaew
ติดต่อ:

พุธ พ.ค. 07, 2008 2:50 pm

iBONT เขียน: อ่านไปก็อิจฉาไป
ไม่น่าเลย คุยกันไม่รู้เรื่อง
ก็ผมอ่ะ สอบก็แล้ว บางคนไม่ผ่านเค้ายังรับผมเลย
พ่อให้เรียน แม่บอกว่าพ่อไม่ให้เรียน เข้าใจผิดอิรุงตุงนัง

สรุป อดเรียน
ร่างกายไมค่อยไหว แต่อยากไป เพราะคิดว่าเค้าไม่้เอาเราตายง่ะ แงแง

แล้วจริงๆคุณอยากเรียนหรือเปล่า หากยังไม่ทึ้งไปนาน น่าจะหาคนวิ่งเรื่องให้ทันนะ หากคุณเรียนมอปลาย หรือ ปวช. ตามสถานศึกษาเขาจะมีผู้กำกับนักศึกษาวิชาทหาร(ครูหรืออาจารย์ที่รับผิดชอบเรื่อง นศท.ในโรงเรียน) ลองคุยกับเขาดู หรือมาหลังไมค์ก็ได้ครับ

ขอพระอวยพรคุณครับ
In the name of father

พุธ พ.ค. 07, 2008 3:54 pm

เข้าค่ายยุวชนทหาร 5 วันก็ได้โครต้าเข้าเลยคร้าบ  ::020::

แต่ผมว่าเอาเข้าจริง ฝึกรด.มันก็ไม่ได้โหดไปกว่าฝึกลูกเสือเท่าไหร่เลยนา (ออกจะมันส์กว่าด้วย ขนาดผมคนอ้วนนะเนี่ย  : emo027 : )

ปล.ชอบรองเท้าคอมแบ๊ตส์มากๆเลย ใส่เดินคล่องกระชับแถมเท่ห์ด้วย!!  : xemo026 :
Pry-Kaew
ติดต่อ:

พุธ พ.ค. 07, 2008 4:34 pm

In the name of father เขียน: เข้าค่ายยุวชนทหาร 5 วันก็ได้โครต้าเข้าเลยคร้าบ  ::020::

แต่ผมว่าเอาเข้าจริง ฝึกรด.มันก็ไม่ได้โหดไปกว่าฝึกลูกเสือเท่าไหร่เลยนา (ออกจะมันส์กว่าด้วย ขนาดผมคนอ้วนนะเนี่ย  : emo027 : )

ปล.ชอบรองเท้าคอมแบ๊ตส์มากๆเลย ใส่เดินคล่องกระชับแถมเท่ห์ด้วย!!  : xemo026 :

ครับ.....เพราะมาตราฐานความเข้มข้นของการฝึก นศท.ในเขตกรุงเทพฯนั้น หากเทียบกับ นศท. ในเขตศูนย์ฝึกฯ ต่างจังหวัดแล้ว ถือว่าเบามาก ยิ่งหากเทียบกับทหารจริงๆแล้ว นศท.สังกัด กท.(กรุงเทพ)พวกเรากลายเป็นเด็กอนุบาลไปเลย(ผมเองก็สังกัด กท. เหมือนกัน แต่ต้องยอมรับความจริงในข้อนี้) สำหรับคน กทม. อย่างผม เต็มที่สุดๆก็ได้แค่เพียง ต่อ ปี4-5 เพียงเท่านั้น(และฝึกทบทวนหลักสูตรต่างๆ ผมเหมาหมด หากมีเวลาไปฝึก) ยิ่งพวกคุณ อายุน้อยกว่าผม ยังวัยรุ่นกันอยู่ สบายบรื้ออยู่แล้ว

ในการฝึกเข้าค่าย จปร.ที่ผ่านมา เพื่อนๆที่ไปฝึกกับผม อายุ18-22หมดเลย แต่ตัวผมอายุปาไปเกือบ34แล้ว ต้องลุย ต้องฝึก ต้องโดนซ่อม ในระดับเดียวกับคนอายุ18-21โดน แต่ก็ผ่านมาได้(แถมสนุกมาก ไม่มีคำว่าท้อ คำว่าเหนื่อยเลย ในเวลาตรงนั้น)ยังผ่านมาได้ พวกคุณวัยรุ่นกันทั้งนั้น สบายบรื้ออยู่แล้วครับ

รูปภาพ

In the name of father

พุธ พ.ค. 07, 2008 4:41 pm

Pry-Kaew เขียน:
In the name of father เขียน: เข้าค่ายยุวชนทหาร 5 วันก็ได้โครต้าเข้าเลยคร้าบ  ::020::

ครับ.....เพราะมาตราฐานความเข้มข้นของการฝึก นศท.ในเขตกรุงเทพฯนั้น หากเทียบกับ นศท. ในเขตศูนย์ฝึกฯ ต่างจังหวัดแล้ว ถือว่าเบามาก ยิ่งหากเทียบกับทหารจริงๆแล้ว นศท.สังกัด กท.(กรุงเทพ)พวกเรากลายเป็นเด็กอนุบาลไปเลย(ผมเองก็สังกัด กท. เหมือนกัน แต่ต้องยอมรับความจริงในข้อนี้) สำหรับคน กทม. อย่างผม เต็มที่สุดๆก็ได้แค่เพียง ต่อ ปี4-5 เพียงเท่านั้น(และฝึกทบทวนหลักสูตรต่างๆ ผมเหมาหมด หากมีเวลาไปฝึก) ยิ่งพวกคุณ อายุน้อยกว่าผม ยังวัยรุ่นกันอยู่ สบายบรื้ออยู่แล้ว
เอ่อ ผมเขตเมืองกาญครับ  ::010::  ที่จริงนักเรียนโรงเรียนผมก็แสดง(เป็นตัวประกอบ)หนังเรื่องเขาชนไก่กันด้วยนะครับ (แต่ผมไม่ได้ไป  : xemo028 : )
Pry-Kaew
ติดต่อ:

พุธ พ.ค. 07, 2008 5:42 pm

In the name of father เขียน:
Pry-Kaew เขียน:

เอ่อ ผมเขตเมืองกาญครับ  ::010::  ที่จริงนักเรียนโรงเรียนผมก็แสดง(เป็นตัวประกอบ)หนังเรื่องเขาชนไก่กันด้วยนะครับ (แต่ผมไม่ได้ไป  : xemo028 : )

โอ.....กราบขอโทษอย่างแรงครับ ส่วนเรื่องเขาชนไก่ ผมไม่เคยดู เพราะหนังออกแนวๆวัยรุ่นมากกว่า เคยดูแต่เรื่อง " ยุวชนทหาร"ครับ อันเป็นต้นกำเนิดของ นศท.ไทยในปัจจุบัน
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ไหนๆก็ไหนๆแล้ว พอดีผมเคยดูหนังเรื่องนี้(สองรอบสมัยเข้าโรงภาพยนต์)แต่ปัจจุบัน ผมหาแผ่นดีวีดี หรือวีซีดี เรื่องนี้ไม่ได้เลย มีพี่น้องท่านใดมีภาพยนต์เรื่องดังกล่าวในครอบครองมั่งครับ จะได้หยิบยืมมาก็อป กราบขอบคุณครับผม

Like a Heaven
.
.

พฤหัสฯ. พ.ค. 08, 2008 3:37 pm

อื้ม...ผมศูนย์ฝึกนศท. มลทลทหารบกที่ 14 จังหวัด"ชลบุรี"ครับผม

เปนศุนย์ของทหารรักษาพระองค์

คงรุๆกันอยู่ว่าทหารรักษาพระองค์เนี่ย "ดุ" แค่ไหน

อิๆ

กว่าจะผ่านมาได้...น้ำตาเล็ดน้ำตาร่วง

::020::
Pry-Kaew
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ค. 09, 2008 1:19 am

Like_a_Heaven เขียน: อื้ม...ผมศูนย์ฝึกนศท. มลทลทหารบกที่ 14 จังหวัด"ชลบุรี"ครับผม

เปนศุนย์ของทหารรักษาพระองค์

คงรุๆกันอยู่ว่าทหารรักษาพระองค์เนี่ย "ดุ" แค่ไหน

อิๆ

กว่าจะผ่านมาได้...น้ำตาเล็ดน้ำตาร่วง

::020::

อ่านแล้วน่าภูมิใจจัง ดีแล้วครับ เป็น นศท.ที่เข้มแข็ง และอดทนต่อการฝึก จะได้เป็นคริสตชนที่เข้มแข็ง และอดทนต่อการทดลอง(ความเชื่อ) และแข็งแกร่งมากพอที่จะแบกกางเขนร่วมกับองค์พระเยชูได้ครับผม
รูปภาพ

Immanuel (MichaelPaul)
~@

ศุกร์ พ.ค. 09, 2008 1:41 am

ตอนผมไปสอบ วิดพื้นผ่าน ซิตอัพผ่านมาตกตรงวิ่งเนี่ยแหละ ครบรอบนะแต่ไม่ทันเวลา (เกือบตายหายใจไม่ทัน เหนื่อยขนาดอ๊วกแตกเลย) แต่ถามว่าโหดไหมก็ไม่โหดแต่หงุดหงิดมากกว่า พวกทหารชั้นประทวนบางคนชอบบ้าพลังได้สั่งหน่อยเอาใหญ่เซ็งมัน
Mobster
ติดต่อ:

เสาร์ พ.ค. 10, 2008 9:51 pm

จะมีฟานสุขมั๊กๆ เวลาเห็นเด็กร.ด.ถอดเสื้อวิ่ง เป็นความสุขที่สู๊ด

ป.ล.เหตุเพราะหน้าท้องตัวเองขณะนี้104ซ.ม.แล้ว เห็นคนหุ่นดีจะเกิดการวางภาพตัดปะเป็นตัวเองซะงั้น
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ เสาร์ พ.ค. 10, 2008 9:55 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Rakkypoko!

พุธ พ.ค. 14, 2008 2:00 pm

ต้องรับใช้ชาติ อย่างอื่นก็รับใช้ได้อะ แล้วแต่คนอะนะ บางคนชอบ บางคนไม่ชอบ ผมคนนึงที่ไม่ชอบ อิอิ
ด้วยความรักชาติ

เสาร์ พ.ย. 08, 2008 4:18 pm

ถุกต้องแล้วเรียน รด สนุกที่สุดเลยชอบมากๆกะว่าจะสมัครเป็นทหารอยู่นะ แต่น่าเสียดายที่เกิดมาเป็นแค่ผู้หญิงตัวน้อยๆเลยได้แต่เรียน รด แต่ตอนนี้ก็จบปี 5 แล้วนะน่าจะมีเรียนต่ออีกได้สูงกว่านี้นะ(สำหรับผู้หญิงอย่างเรา) :police: ::004::
ตอบกลับโพส