ถ้าผมเคยนับถือศาสนาอิสลามแล้วเปลี่ยนมาเป็นคริสต์นี่จะแปลกไหมหะ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
_Tetsuka_

จันทร์ พ.ค. 12, 2008 7:50 pm

พอดีตอนเกิด  พ่อแม่เป็นพุทธหะ  จากนั้น  พ่อแม่ก็หย่ากันแยกกันอยู่  พ่อบุญธรรม(เป็นอิสลามแท้)และแม่บุญธรรม(เป็นพุทธมาก่อนพอแต่งงานเขาก็เปลี่ยนตามสามีเป้นอิสลาม)  คือเขาดูแลอุปการะตั้งแต่2ขวบ และให้ผมนับถือศาสนาอิสลามจนผมเรียนมหาลัย  แล้วพอจากนั้น  ปี1ผมเลือกที่จะเป็นคริสเตียน  ที่ความหวัง  อยไป2ปี  แล้จากนั้นก็ออกย้ายโบสถ์เพราะ  ทน..........................ไม่ไหว(เรื่องเงิน  พี่เลี้ยงผู้นำ  ปากจัด )  แล้วตอนนี้  อยู่โบสถ์โปรแถวบ้านมาได้สักพักหะ    กะเปลี่ยนมาเปนคาทอลิกอยู่หะ

ถ้าถามหน่อยว่า

มีคนนับถือศาสนาอิสลามแล้วมาเปนคริสไหมหะ  แล้วมันแปลกไหมหะเนี่ย  ถ้าจะมาเปนคาทอลิก
Phulasso

จันทร์ พ.ค. 12, 2008 8:10 pm

_Tetsuka_ เขียน: พอดีตอนเกิด   พ่อแม่เป็นพุทธหะ  จากนั้น  พ่อแม่ก็หย่ากันแยกกันอยู่  พ่อบุญธรรม(เป็นอิสลามแท้)และแม่บุญธรรม(เป็นพุทธมาก่อนพอแต่งงานเขาก็เปลี่ยนตามสามีเป้นอิสลาม)  คือเขาดูแลอุปการะตั้งแต่2ขวบ และให้ผมนับถือศาสนาอิสลามจนผมเรียนมหาลัย   แล้วพอจากนั้น   ปี1ผมเลือกที่จะเป็นคริสเตียน   ที่ความหวัง   อยไป2ปี  แล้จากนั้นก็ออกย้ายโบสถ์เพราะ   ทน..........................ไม่ไหว(เรื่องเงิน   พี่เลี้ยงผู้นำ   ปากจัด )   แล้วตอนนี้   อยู่โบสถ์โปรแถวบ้านมาได้สักพักหะ     กะเปลี่ยนมาเปนคาทอลิกอยู่หะ

ถ้าถามหน่อยว่า

มีคนนับถือศาสนาอิสลามแล้วมาเปนคริสไหมหะ   แล้วมันแปลกไหมหะเนี่ย  ถ้าจะมาเปนคาทอลิก
ไม่แปลกหรอก
น้องจะไม่ใช่คนแรกในประเทศไทยแน่ที่จะเปลี่ยนจากอิสลามเป็นคาทอลิก
มีหลายคนทั้งในประเทศไทยและทั่วโลก

ขอพระอยู่ข้างหน้าท่านเพื่อนำทาง
อยู่ข้างหลังเพื่อเฝ้าพิทักษ์
อยู่เหนือน้องเพื่อประทานพระพร
:: ทั่ น เ บ เ น ดิ๊ ก โ ต ::
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ค. 12, 2008 8:18 pm

แต่คุณต้องคิดดีๆนะครับ ไม่ใช่เรื่องเล่นๆ แต่มันคือการเปลี่ยนชีวิต

แล้วแต่ละศาสนาคุณก็ต้องศึกษาแล้วเอาศาสนานั้นมาเข้าอยู่รวมกับชีวิตของเรา

ให้เราเป็นศาสนานั้นโดยแท้ เดินไปไหนมาไหน คนอื่นจะได้รู้ว่าคุณศาสนาไหน และชีวิตคุณก็จะคือการแพร่ธรรมครับ

อืม คุณต้องศึกษาคำสอนด้วย แล้วทามมายถึงเปลี่ยนเยอะมากมายเลย

คริสตังไม่ง่ายอย่างที่คิดนะครับ

ต้องพบอุปสักขวากหนามเยอะแยะ แต่มันก็ไม่ยากเกินคุณหลอกครับ ถ้าคุณเดินไปกับพระองค์

คุณต้องอดทน และ คิดถึงพระองค์อยู่เสมอ

-*- คิดแล้วน่าเศร้าจัง
Joseph

จันทร์ พ.ค. 12, 2008 8:56 pm

ไม่แปลกหรอกครับ ยินดีต้อนรับครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
sasuke
~@

จันทร์ พ.ค. 12, 2008 9:02 pm

ขอตอบตามหัวข้อว่า ไม่แปลกเลยครับ

แต่ถ้าจะมาเป็นคาทอลิก ก็ต้องศึกษาคาทอลิกก่อนนะครับ จะได้รู้ว่าถูกจริตกับตัวของท่านเองรึเปล่า ด้วยการไปเรียนคำสอนนะครับ
Immanuel (MichaelPaul)
~@

จันทร์ พ.ค. 12, 2008 9:26 pm

ไม่แปลกหรอกครับ เพียงแต่ว่าหลังจากนั้นอาจจะต้องแบกรับกางเขนที่พระองค์จะมอบให้ด้วยนะครับ
อันตน
~@

จันทร์ พ.ค. 12, 2008 9:36 pm

ไม่แปลก
แต่ว่าเหนื่อยหน่อย ทนกางเขนนี้ได้หรือไม่ เหนื่อยใจเยอะ แต่ถ้ามองเห็นพระองค์บนไม้กางเขนที่ทรงรักเรา เราจะรู้เลยว่ามันไม่เหนื่อยเท่าไหร่หรอก
Holy
Defender of lawS

จันทร์ พ.ค. 12, 2008 9:45 pm

ก็เปลี่ยนไปแล้วนี่นา

ไม่แปลกหรอกครับ
Mobster
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ค. 12, 2008 10:12 pm

อันตน เขียน: ไม่แปลก
แต่ว่าเหนื่อยหน่อย ทนกางเขนนี้ได้หรือไม่ เหนื่อยใจเยอะ แต่ถ้ามองเห็นพระองค์บนไม้กางเขนที่ทรงรักเรา เราจะรู้เลยว่ามันไม่เหนื่อยเท่าไหร่หรอก
เห็นด้วย

แนะนำตัวอย่างมุสลิมที่เปลี่ยนมาเป็นคริสตชนซึ่งตามกฏหมายศาสนาของประเทศนั้นต้องประหารชีวิต
http://exmuslim.com/
http://www.apostatesofislam.com/
แล้วผู้หญิงคนนี้เป็นทั้งคริสเตียนและมุสลิม
http://www.apostatesofislam.com/
(ผมคิดว่าเมื่อถึงวันหนึ่งเธอต้องตัดสินใจเลือกอย่างใดอย่างนั้น เพราะเธอตกมุรตัด[พ้นสภาพการนับถือศาสนาอิสลาม]ทุกวันแน่)

ป.ล.ตามชารีอะฮฺ ออกจากศาสนาอิสลามนี่ประหารชีวิตนะ แต่ดีที่ที่นี่เมืองไทย^^
NostalgicPAT

จันทร์ พ.ค. 12, 2008 10:14 pm

ลองหาหนังสือเรื่อง "กล้าเรียกว่าพระบิดา"  มาอ่านดูสิคะ เล่มนี้เขียนโดยคนอิสลามที่เปลี่ยนไปเป็นคริสต์เหมือนกัน
Holy

จันทร์ พ.ค. 12, 2008 10:36 pm

NostalgicPAT เขียน: ลองหาหนังสือเรื่อง "กล้าเรียกว่าพระบิดา"   มาอ่านดูสิคะ เล่มนี้เขียนโดยคนอิสลามที่เปลี่ยนไปเป็นคริสต์เหมือนกัน
หาซื้อได้ที่ร้าน My lovely Jesus ครับ

http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=8230.0
Holy

จันทร์ พ.ค. 12, 2008 10:40 pm

นะเฮด แมดวอรี่ สตรีมุสลิมที่แลกชีวิตของเธอกับความรอดในพระเยซูเจ้า

http://www.christianboard.net/church/vi ... topic=1201

เข้าไปอ่านได้ครับ แต่ไม่แนะให้เข้าอ่านบทความอื่นเพราะคนบอร์ดนั้นค่อนข้างดุ
Rakkypoko!

จันทร์ พ.ค. 12, 2008 10:42 pm

ยินดีต้อนร๊าบบบบบบบบบบ
Batholomew
~@

จันทร์ พ.ค. 12, 2008 11:26 pm

ไม่แปลกหรอกครัพระองค์ทรงมีแผนการณ์สำหรับเราอยู่แล้วครับ

ขอบคุณพระครับ
_Tetsuka_

จันทร์ พ.ค. 12, 2008 11:44 pm

คือ  อยากทราบว่า  กลัวที่บ้านและทางครอบครัว  เขาจะรับไม่ได้อะครับ  ผมปกปิดมา 4-5  ปีแล้วอะครับ
Batholomew
~@

จันทร์ พ.ค. 12, 2008 11:47 pm

_Tetsuka_ เขียน: คือ  อยากทราบว่า  กลัวที่บ้านและทางครอบครัว  เขาจะรับไม่ได้อะครับ  ผมปกปิดมา 4-5  ปีแล้วอะครับ
ถ้าเป็นผมนะครับ ผมก็คงจะไม่บอกตรง ๆ อ่ะครับ คงจะลองพูดเมื่อมีโอกาส

แย็บ ๆ เข้าไปอ่ะครับ
_Tetsuka_

อังคาร พ.ค. 13, 2008 12:01 am

>BENEDICT OF MARIO JESUS ANHAIICE< เขียน: แต่คุณต้องคิดดีๆนะครับ ไม่ใช่เรื่องเล่นๆ แต่มันคือการเปลี่ยนชีวิต

แล้วแต่ละศาสนาคุณก็ต้องศึกษาแล้วเอาศาสนานั้นมาเข้าอยู่รวมกับชีวิตของเรา

ให้เราเป็นศาสนานั้นโดยแท้ เดินไปไหนมาไหน คนอื่นจะได้รู้ว่าคุณศาสนาไหน และชีวิตคุณก็จะคือการแพร่ธรรมครับ

อืม คุณต้องศึกษาคำสอนด้วย แล้วทามมายถึงเปลี่ยนเยอะมากมายเลย

คริสตังไม่ง่ายอย่างที่คิดนะครับ

ต้องพบอุปสักขวากหนามเยอะแยะ แต่มันก็ไม่ยากเกินคุณหลอกครับ ถ้าคุณเดินไปกับพระองค์

คุณต้องอดทน และ คิดถึงพระองค์อยู่เสมอ

ขอบคุณมาก  เหตุที่เปลี่ยนตอนแรกเพราะตอนนั้นเด็กมากอายุ2ขวบ  ยังไม่มีวุฑิภาวะมากครับ  ตอน  มหาลัย  ตอนนั้นก็มีคนชวนไปโบสถ์  ก็อยากไปตั้งแต่แรกแล้วอะครับ
A G N E A U

อังคาร พ.ค. 13, 2008 12:53 am

ยินดีต้อนรับครับ  ::001::
ทางเดินอาจไม่ง่าย แต่คุ้มนะ  ::004::
Dis volentibus

อังคาร พ.ค. 13, 2008 1:12 am

ขอพระเจ้าอวยพรค่ะ ::011::
ignatius
.
.

อังคาร พ.ค. 13, 2008 7:53 am

ไม่แปลกหรอกคะ ยินดีต้อนรับนะคะ
_Tetsuka_ เขียน: คือ  อยากทราบว่า   กลัวที่บ้านและทางครอบครัว  เขาจะรับไม่ได้อะครับ  ผมปกปิดมา 4-5  ปีแล้วอะครับ
ขอแม่พระซิคะ พี่ทำอย่างนี้ในช่วงแรกๆตอนมาเรียนคำสอน จนถึงวันที่รับศีลมหาสนิท
ขอให้แม่พระให้โอกาสในการศึกษา อย่าให้ที่บ้านขัดขวางเราหรือมีอุปสรรคใดๆ
ขอพระจิตเจ้าให้นำทางเรา และให้เราเกิดความรัก ความเชื่ออย่างร้อนรน เกิดความวางใจ
ขอองค์พระเยซูเจ้าให้เราเข้าใจในคำสอนของพระองค์ และเจริญชีวิตเลียนแบบพระองค์

ยิ่งไปกว่านั้นอีก...ลองหาหนังสือประวัตินักบุญมาอ่าน เพราะเราจะต้องเลือกนักบุญประจำตัวตอนเข้าพิธ๊รับศีลมหาสนิทครั้งแรก
เมื่อเลือกได้แล้ว...ก็ขอนักบุญองค์นั้นนำทางเราอีกแรง
เมื่อถึงเวลาหนึ่งเราก็ค่อยๆบอกที่บ้านตรงๆว่าเราศึกษาและเลือกที่จะเป็นคาทอลิก ทุกอย่างจะค่อยเป็นค่อยไป

แต่ที่แน่ๆ สิ่งจำเป็นในการกลับใจคือ ความตั้งใจที่มั่นคงและเมื่อเราเลือกแล้ว อุปสรรคต่างๆที่จะมีอาจมีมากกว่าก็ได้ ดังที่พระเยซูเจ้าตรัสไว้
ในพระวาจาหลังจากอาหารคำ่มื้อสุดท้ายว่า...

" จงจำวาจาที่เราบอกเถิดว่า ผู้รับใช้ย่อมไม่เป็นใหญ่กว่านายของตน
ถ้าเขาเบียดเบียนข่มเหงเรา เขาก็จะเบียดเบียนข่มเหงท่านทั้งหลายด้วย "(ยน.15:20)

และในขณะเดียวกันพระองค์ก็ตรัสกับเราว่า..
" ถ้าผู้ใดรักเรา พระบิดาของเราก็จะทรงรักเขา เราจะมาหาเขาและจะพำนักอยู่กับเขา" (ยน.14:23)

ขอพระเจ้าอวยพรนะคะ :smiley:
Pry-Kaew
ติดต่อ:

อังคาร พ.ค. 13, 2008 8:29 am

>BENEDICT OF MARIO JESUS ANHAIICE< เขียน: แต่คุณต้องคิดดีๆนะครับ ไม่ใช่เรื่องเล่นๆ แต่มันคือการเปลี่ยนชีวิต

ใช่ครับ การเป็นคริสตชน(อย่างแท้จริง ที่มิได้เป็นตามครอบครัว และเป็นตามๆกัน เพราะประเพณีทางสังคม)นั้น เป็นเรื่องที่ต้องมีความรับผิดชอบสูงพอสมควร ความสุขเมื่ออยู่กับพระ ต้องแลกด้วยความเจ็บปวดและน้ำตาเสมอ ขอให้เข้มแข็งนะครับ ใจรักทางนี้ ต้องเสียสละและอดทนครับผม

ขอพระอวยพรครับผม
warlock

อังคาร พ.ค. 13, 2008 9:34 am

เรามนุษย์ทุกคน  ล้วนมีพระเจ้า คือ พระบิดาองค์เดียวกัน    แท้ที่จริงแล้ว ทุกศาสนารู้หนึ่งอย่างคือ ความเป็นหนึ่งเดียว สากลจักรวาล ซึ่งเราเรียกพระองค์ว่า พระบิดา(สากล) เพียงแค่ปัญญาอันน้อยนิด ของมนุษย์ เอง ที่พยายามขีดเส้นแบ่งมนุษย์ด้วยกัน อย่าไปวิตกครับ ผมเป็นคาทอลิกสืบสาย มาตั้งแต่สมัยทวดก็จริง  แต่เชื่อว่าก่อนหน้านั้น ท่านเหล้านั้น คงไม่ได้เป็นคาทอลิก แน่นอน  ::011:: ::011:: ::011::
goat of God

อังคาร พ.ค. 13, 2008 11:21 am

อืม ไม่แปลกหรอก ที่บ้านเราเป็นพูทธทั้งบ้าน เราก็ยังมาเป็นคริสต์คนเดียว ขอศึกษาให้แน่ใจเสียก่อนว่ามันใช่สำหรับคุณ  แล้วสวดหาแม่พระเยอะๆนะ แล้วค่อยไปหาแม่คุณคุยเรื่องเปลี่ยนศาศนา เราเอาใจช่วยนะ
bomzaiya
ติดต่อ:

อังคาร พ.ค. 13, 2008 12:20 pm

_Tetsuka_ เขียน: คือ  อยากทราบว่า  กลัวที่บ้านและทางครอบครัว  เขาจะรับไม่ได้อะครับ  ผมปกปิดมา 4-5  ปีแล้วอะครับ
ขอพลังจากพระเจ้าให้มากๆ ครับ
หากพระเจ้าเรียกจริงๆ พระองค์คงไม่เรียกแค่คนเดียวแน่ งานนี้
ผมเคยเจออะ พระองค์ ยกครัว เลยครับ ... แต่ต้องใช้เวลาสักหน่อย
Mobster
ติดต่อ:

อังคาร พ.ค. 13, 2008 12:46 pm

_Tetsuka_ เขียน: คือ  อยากทราบว่า   กลัวที่บ้านและทางครอบครัว  เขาจะรับไม่ได้อะครับ  ผมปกปิดมา 4-5  ปีแล้วอะครับ
ท่านศาสนามุฮัมมัดเคยบอกว่า ไม่มีการนับคับในศาสนา(อิสลาม)

เค้าจะเข้าใจว่านัศรอนีย์(คริสต์-นาซารีนตามคำเรียกของยิว)มีพระเจ้าสามองค์(เนื่องจากเขาเข้าใจคริสต์จากยิว)
บอกตามตรงอธิบายลำบากเรื่องพระตรีเอกภาพ เพราะเค้าจะมองว่าเป็นการทำชิริก

แนะนำฮะหลักสอนคาทอลิก
http://www.thaicath.org/01cathteach/data/01.htm
ลี วูจิน
ติดต่อ:

พุธ พ.ค. 14, 2008 3:27 pm

ไม่แปลกครับ
ส่วนการบอกคนในครอบครัว
คงต้องทำตามที่พี่ Batholomew แนะนำ
คือลองหาโอกาส (ผมบอกยายไปแล้ว แต่คนอื่นยัง)
Like a Heaven
.
.

พฤหัสฯ. พ.ค. 15, 2008 2:33 pm

สู้เค้าครับ

ไหวอยู่แล้วครับ

^ ^
ตอบกลับโพส