+++กฏหมายใหม่ห้ามทำร้ายจิตใจคนในบ้าน+++

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

พฤหัสฯ. พ.ค. 15, 2008 3:51 am

พ.ร.บ.ความรุนแรงในครอบครัว

จะมีผลในวันที่ 8 พฤษภาคมนี้ พร้อมกับกฎหมายห้ามใช้มือถือขณะขับขี่รถ

เนื้อหาใจความที่สำคัญข้อหนึ่ง คือการคุ้มครองความรุนแรงของบุคคลในครอบครัวทั้งทางร่างกายและทางจิตใจ

นั้่นหมายความว่าถ้าคุณสามีทั้งหลายแอบไปมีก๊กหรือมีเมียน้อย ฝ่ายภรรยาแจ้งความดำเนินคดีได้นะครับ

เพราะถือว่าได้รับความกระทบกระเทือนทางจิตใจ มีโทษทั้งจำทั้งปรับซะด้วย

มาตรา 3 นิยามศัพท์ความหมายของความรุนแรงในครอบครัวหมายความว่า "การกระทำใดๆ โดยมุ่งประสงค์ให้เกิดอันตรายแก่ร่างกาย จิตใจ หรือสุขภาพ หรือกระทำโดยเจตนาในลักษณะที่น่าจะก่อให้เกิดอันตรายแก่ร่างกาย จิตใจ หรือสุขภาพของบุคคลในครอบครัว หรือบังคับหรือใช้อำนาจครอบงำผิดคลองธรรมให้บุคคลในครอบครัวต้องกระทำการ ไม่กระทำการ หรือยอมรับการกระทำอย่างหนึ่งอย่างใดโดยมิชอบแต่ไม่รวมถึงการกระทำโดยประมาท

มาตรา 4 ผู้ใดกระทำการอันเป็นความรุนแรงในครอบครัว ผู้นั้นกระทำผิดฐานกระทำความรุนแรงในครอบครัว ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินหกเดือน หรือปรับไม่เกินหกพันบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

ให้ความผิดตามวรรคหนึ่ง เป็นความผิดอันยอมความได้ แต่ไม่ลบล้างความผิดตามประมวลกฎหมายอาญาหรือกฎหมายอื่น หากการกระทำความผิดตามวรรคหนึ่งเป็นความผิดฐานทำร้ายร่างกาย ตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 294 ด้วย ให้ความผิดดังกล่าวเป็นความผิดอันยอมความได้ 

แบบนี้ ถ้าลูกโดนพ่อแม่ทำอะไรสักอย่างที่ทำให้รู้สึกว่าถูกทำร้ายจิตใจม๊ากมาก เช่น โดนกีกกันไม่ให้คบกับ แฟนที่พ่อแม่ไม่ชอบ อันเป็นการทำให้ทรมานมาก อยากตาย ร้องไห้ทุกวัน ฯลฯ จะฟ้องได้ไหมเนี่ย

หรือโดนเมียด่าทุกวันสุขภาพจิตเสีย แบบนี้จะฟ้องได้ไหม

หรือผัวปากเหม็นมากแล้วไม่ยอมแปรงฟัน นอกกรนเสียงดังทำให้ เมียที่อยู่ข้างๆนอนไม่หลับเสียสุขภาพ จะฟ้องได้ไหม
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ พฤหัสฯ. พ.ค. 15, 2008 3:54 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
AjCha

พฤหัสฯ. พ.ค. 15, 2008 8:55 am

Holy เขียน:

แบบนี้ ถ้าลูกโดนพ่อแม่ทำอะไรสักอย่างที่ทำให้รู้สึกว่าถูกทำร้ายจิตใจม๊ากมาก เช่น โดนกีกกันไม่ให้คบกับ แฟนที่พ่อแม่ไม่ชอบ อันเป็นการทำให้ทรมานมาก อยากตาย ร้องไห้ทุกวัน ฯลฯ จะฟ้องได้ไหมเนี่ย

หรือโดนเมียด่าทุกวันสุขภาพจิตเสีย แบบนี้จะฟ้องได้ไหม

หรือผัวปากเหม็นมากแล้วไม่ยอมแปรงฟัน นอกกรนเสียงดังทำให้ เมียที่อยู่ข้างๆนอนไม่หลับเสียสุขภาพ จะฟ้องได้ไหม
เออ .. น่าคิดค่ะ

::004::
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. พ.ค. 15, 2008 10:19 am

ต้องระวังตัวกันมากขึ้น แม้กระทั้งในบ้าน
Dis volentibus

พฤหัสฯ. พ.ค. 15, 2008 12:05 pm

ลูกฟ้องพ่อเเม่คงไม่ได้ เเต่เเฟนลูกจะฟ้อง ไม่เเน่ใจ
สามีฟ้องภรรยา...
ภรรยาฟ้องสามี...

อัตราการหย่าร้างมันจะเพิ่มขึ้นหรือเปล่า??? : emo018 : : xemo017 :
Mobster
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ค. 15, 2008 12:09 pm

ทำไมออกมาช้าจังT_T
goat of God

พฤหัสฯ. พ.ค. 15, 2008 12:54 pm

แล้วถ้าพ่อข่มขืนลูกตัวเองอ้ะ ฟ้องศาลได้มะ ถ้าลูกจะฟ้องน่ะ  สมัยนี้โลกมันวิปริตจะตายไป
Phulasso

พฤหัสฯ. พ.ค. 15, 2008 1:09 pm

goat of God เขียน: แล้วถ้าพ่อข่มขืนลูกตัวเองอ้ะ ฟ้องศาลได้มะ ถ้าลูกจะฟ้องน่ะ  สมัยนี้โลกมันวิปริตจะตายไป
ฟ้องน่ะฟ้องได้
แต่อัยการจะฟ้องให้เอง
เพราะเป็นอาญาแผ่นดิน
Immanuel (MichaelPaul)
~@

พฤหัสฯ. พ.ค. 15, 2008 9:24 pm

น่าตั้งชื่อว่า พรบ.ส่งเสริมการหย่าร้าง อะไรก็ฟ้องได้ เพราะถือแค่ทำร้ายจิตใจ เมียทำอาหารไม่อร่อยเป็นการทำร้ายจิตใจสามี ฟ้อง!!
BloodSweatAndTearz
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ค. 15, 2008 9:51 pm

ด้วยความรู้ที่มีอยู่น้อยนิดของนิติศาสตร์ ผมว่ามันมองได้หลายแง่มุม นะครับ เรื่อง ลูกฟ้อง พ่อ-แม่ ได้แน่นอนครับไม่ต้องห่วงเป็น คดีอุทลุม(เขียนงี้เป่าหว่า) ตจ้องให้ อัยการ หรือคนอื่คนฟ้องร้องแทนจร้า   แล้วก้อจุดที่ว่าทำไรไม่ถูกใจก็ฟ้องๆๆๆ เนี่ย ผมว่าเค้าบัญญัติขึ้นให้มากขึ้นลึกขึ้นกว่าเดิมครับ เพราะ เราเป็น กม. แบบ ตีความ ถ้าไม่ กม. ทางอาญา ถือว่าไม่ผิดนะจ้ะ  เลยเข้าใจว่าที่ทำละเอียด เพราะอยากให้ดตความ เป็น กรอบเดี่ยวกันไปเลย ครับ  เพราะจริงๆปัจจุบัน มีการ ฟ้องร้อง คดี ลักษณะนี้อยู่มากมายอยู่แล้วครับ   (ผมว่าคดีความผิดทางเพศละเอียดจน .... มากมายอ่าครับลองหาอ่านดู)   แต่ก็เช่นเดียวกัน การออก กม. แบบ นี่เป็นดาบ 2 คม อ่ะครับ เหมือนแอบ มีการยุยง เล็ก ถ้าเราจะคิดในแว่ ลบ อ่ะนะครับ แต่สิ่งดีๆของมันก้อมีเยอะครับ... :afro:
แก้ไขล่าสุดโดย BloodSweatAndTearz เมื่อ ศุกร์ พ.ค. 16, 2008 7:30 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
~@

พฤหัสฯ. พ.ค. 15, 2008 10:00 pm

BloodSweatAndTearz เขียน: ด้วยความรู้ที่มีอยู่น้อยนิดของนิติศาสตร์ ผมว่ามันมองได้หลายแง่มุม นะครับ เรื่อง ลูกฟ้อง พ่อ-แม่ ได้แน่นอนครับไม่ต้องห่วงเป็น คดีตะลุมพุก(เขียนงี้เป่าหว่า) ตจ้องให้ อัยการ หรือคนอื่คนฟ้องร้องแทนจร้า   แล้วก้อจุดที่ว่าทำไรไม่ถูกใจก็ฟ้องๆๆๆ เนี่ย ผมว่าเค้าบัญญัติขึ้นให้มากขึ้นลึกขึ้นกว่าเดิมครับ เพราะ เราเป็น กม. แบบ ตีความ ถ้าไม่ กม. ทางอาญา ถือว่าไม่ผิดนะจ้ะ  เลยเข้าใจว่าที่ทำละเอียด เพราะอยากให้ดตความ เป็น กรอบเดี่ยวกันไปเลย ครับ  เพราะจริงๆปัจจุบัน มีการ ฟ้องร้อง คดี ลักษณะนี้อยู่มากมายอยู่แล้วครับ   (ผมว่าคดีความผิดทางเพศละเอียดจน .... มากมายอ่าครับลองหาอ่านดู)   แต่ก็เช่นเดียวกัน การออก กม. แบบ นี่เป็นดาบ 2 คม อ่ะครับ เหมือนแอบ มีการยุยง เล็ก ถ้าเราจะคิดในแว่ ลบ อ่ะนะครับ แต่สิ่งดีๆของมันก้อมีเยอะครับ... :afro:
เค้าเรียกคดีอุทลุม จ้า
ส่วนตรงสีเขียวถ้าจะสื่อว่าถ้าไม่ผิดกฎหมายอาญาก็ถือว่าไม่ผิดเนี่ย การมีกิ๊กก็ไม่ผิดกฎหมายอาญานะครับ (ถ้าไม่ได้ไปข่มขืนนะ) จะไปผิดทางแพ่งที่ให้สิทธิคู่สมรสในการฟ้องเรียกค่าเสียหายจากชายชูหรือหญิงชู้และเป็นเหตุฟ้องหย่า (กรณีเชิดชูชายชูหรือหญิงชูนั้นขึ้นมาเสมอตน) ครับผม ^^
Mobster
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ค. 15, 2008 10:02 pm

อย่างนั้น แม่ก็ไม่มีสิทธิบังคับลูกเรียนสิ (ปิ๊ง!สายตาเป้นประกาย แต่ก็สายไปซะแล้วแหละ)
~@

พฤหัสฯ. พ.ค. 15, 2008 10:06 pm

มาตรา 3 นิยามศัพท์ความหมายของความรุนแรงในครอบครัวหมายความว่า "การกระทำใดๆ โดยมุ่งประสงค์ให้เกิดอันตรายแก่ร่างกาย จิตใจ หรือสุขภาพ หรือกระทำโดยเจตนาในลักษณะที่น่าจะก่อให้เกิดอันตรายแก่ร่างกาย จิตใจ หรือสุขภาพของบุคคลในครอบครัว หรือบังคับหรือใช้อำนาจครอบงำผิดคลองธรรมให้บุคคลในครอบครัวต้องกระทำการ ไม่กระทำการ หรือยอมรับการกระทำอย่างหนึ่งอย่างใดโดยมิชอบแต่ไม่รวมถึงการกระทำโดยประมาท

มาตรา 4 ผู้ใดกระทำการอันเป็นความรุนแรงในครอบครัว ผู้นั้นกระทำผิดฐานกระทำความรุนแรงในครอบครัว ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินหกเดือน หรือปรับไม่เกินหกพันบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

ให้ความผิดตามวรรคหนึ่ง เป็นความผิดอันยอมความได้ แต่ไม่ลบล้างความผิดตามประมวลกฎหมายอาญาหรือกฎหมายอื่น หากการกระทำความผิดตามวรรคหนึ่งเป็นความผิดฐานทำร้ายร่างกาย ตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 294 ด้วย ให้ความผิดดังกล่าวเป็นความผิดอันยอมความได้  

--------------------------------------------------------------------
ตรงมาตรา 3 อาจจะรวมถึงการสูบบุหรี่ด้วยเพราะเป็นอันตรายต่อสุขภาพ

ส่วนมาตรา 4 วรรค 1 นั้นหมายถึงว่าการกระทำรุนแรงในครองครัวตาม พรบ.นี้เป็นความผิดอันยอมความได้แต่ถ้าหากการกระทำความผิดนั้นเข้าข่ายผิดกฎหมายอาญาด้วยก็สามารถที่จะโดนลงโทษตาม ป.อาญาได้ (สรุปคือการกระทำอันเดียวแต่ผิดกฎหมาย 2 ฉบับ ฉบับหนึ่งยอมความได้จบไปอีกฉบับก็ยังคงมีความผิดและดำเนินการไปตามกระบวนการ
~@

พฤหัสฯ. พ.ค. 15, 2008 10:07 pm

Gray Cat de St.Tsar NicholasII เขียน: อย่างนั้น แม่ก็ไม่มีสิทธิบังคับลูกเรียนสิ (ปิ๊ง!สายตาเป้นประกาย แต่ก็สายไปซะแล้วแหละ)
อันนี้เป็นการอบรมสั่งสอนตามหน้าที่ศีลธรรมจรรยาจ้า สามารถบังคับได้ หุหุ
ดานุ้งพุงระเบิด

พฤหัสฯ. พ.ค. 15, 2008 10:22 pm

เคยอ่านเจอว่า "คนปัญญาอ่อนและคนอัจฉริยะเท่านั้นที่ฝ่าฝืนกฏหมายของมนุษย์ และพวกนี้ก็อยู่ใกล้ดวงใจของพระเจ้ามากที่สุด" มันหมายความว่าไงอ่าครับ :huh: :huh: :huh: :huh: (เอามาจากหนังสือ ทรายและฟองคลื่น ของคาริล ยิบราน ครับ)
Akira

ศุกร์ พ.ค. 16, 2008 12:55 am

อย่างนี้พวกที่ทำร้ายผู้หญิงแล้วบอกว่าเรื่องผัวเมียคนอื่นไม่ต้องยุ่ง ถ้าเห็นกรณีอย่างนี้ก็แจ้งตำรวจได้เลยสินะ เพราะถึงเป็นผัวเมียแต่ถ้าลงมือทำร้ายกันก็ผิดกฏหมายนี้ได้ คิดว่าน่าจะผิดข้อ 3
BloodSweatAndTearz
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ค. 16, 2008 7:30 am

Immanuel (MichaelPaul) เขียน:
BloodSweatAndTearz เขียน: ด้วยความรู้ที่มีอยู่น้อยนิดของนิติศาสตร์ ผมว่ามันมองได้หลายแง่มุม นะครับ เรื่อง ลูกฟ้อง พ่อ-แม่ ได้แน่นอนครับไม่ต้องห่วงเป็น คดีตะลุมพุก(เขียนงี้เป่าหว่า) ตจ้องให้ อัยการ หรือคนอื่คนฟ้องร้องแทนจร้า   แล้วก้อจุดที่ว่าทำไรไม่ถูกใจก็ฟ้องๆๆๆ เนี่ย ผมว่าเค้าบัญญัติขึ้นให้มากขึ้นลึกขึ้นกว่าเดิมครับ เพราะ เราเป็น กม. แบบ ตีความ ถ้าไม่ กม. ทางอาญา ถือว่าไม่ผิดนะจ้ะ  เลยเข้าใจว่าที่ทำละเอียด เพราะอยากให้ดตความ เป็น กรอบเดี่ยวกันไปเลย ครับ  เพราะจริงๆปัจจุบัน มีการ ฟ้องร้อง คดี ลักษณะนี้อยู่มากมายอยู่แล้วครับ   (ผมว่าคดีความผิดทางเพศละเอียดจน .... มากมายอ่าครับลองหาอ่านดู)   แต่ก็เช่นเดียวกัน การออก กม. แบบ นี่เป็นดาบ 2 คม อ่ะครับ เหมือนแอบ มีการยุยง เล็ก ถ้าเราจะคิดในแว่ ลบ อ่ะนะครับ แต่สิ่งดีๆของมันก้อมีเยอะครับ... :afro:
เค้าเรียกคดีอุทลุม จ้า
ส่วนตรงสีเขียวถ้าจะสื่อว่าถ้าไม่ผิดกฎหมายอาญาก็ถือว่าไม่ผิดเนี่ย การมีกิ๊กก็ไม่ผิดกฎหมายอาญานะครับ (ถ้าไม่ได้ไปข่มขืนนะ) จะไปผิดทางแพ่งที่ให้สิทธิคู่สมรสในการฟ้องเรียกค่าเสียหายจากชายชูหรือหญิงชู้และเป็นเหตุฟ้องหย่า (กรณีเชิดชูชายชูหรือหญิงชูนั้นขึ้นมาเสมอตน) ครับผม ^^
พิมพ์ไปได้ไงเนี่ยยยยย  อายเป็นบ้าเลยยยยยยยยยยย  ขอโทษครับ สงสัยเบลอจัด ขออภัยท่านพี่ ครับ
Alphonse

ศุกร์ พ.ค. 16, 2008 9:35 am

พรบ. อะไรเนี่ย..
โอย...จะส่งเสริมสิทธิสตรีมากเกินไปแล้วไหมครับ
คำนึงถึงความสงบเรียบร้อยและศีลธรรมอันดีบ้างสิครับ
ท่านผู้มีเกียรติในสภาทั้งหลาย

เกล้ากระหม่อมจนด้วยเกล้าจริงๆ
~@

ศุกร์ พ.ค. 16, 2008 9:58 am

>> BloodSweatAndTearz : 4เท้ายังรูปพลาด นักปราชญ์ยังรู้พลั้งจ้า ::012::

>> Akira ผัวเมียทำร้ายร่างกายยังไงก็ผิดอาญาครับ จะมาอ้างว่าเรื่องผัวเมียคนอื่นห้ามยุ่งไม่ได้หรอกครับ เพราะ ป.อาญา บัญญัติว่า "ผู้ใด ทำร้าย ผู้อื่น" ดังนั้นสามีทำร้ายภรรยาก็เข้าหลักเกณฑ์ครับ ส่วนที่บอกว่าสามีภรรยาเป็นเหมือนคนๆเดียวกันนั้นเป็นเรื่องของทรัพย์สินครับ เคยมีกรณี สามีขับมอ'ไซค์ ภรรยาซ้อนท้าย แล้วเกิดอุบัติเหตุเพราะสามีขับประมาท สามียังโดนแจ้งข้อหา ประมาททำให้ผู้อื่นได้รับอันตราย
อันตน
~@

เสาร์ พ.ค. 17, 2008 9:04 pm

เลิกสนใจกฎหมาย หันมาสนใจกฎพระเจ้า "จงรักซึ่งกันและกัน" ไปพลางๆก่อนแล้วกันจนกว่าจะมีอะไรที่มันไม่ดัดจริตเรื่องคุณธรรมจนเกินไปออกมา
Joseph

อาทิตย์ พ.ค. 18, 2008 9:00 pm

ก็ดีเพื่ออีกฝายจะได้กลัวๆ มัง แล้วก็ไม่บังคับว่าทุกคนจะต้องฟ้องร้อง อย่างอิสลามมีภรรยาหลายคนได้แต่ว่านั่นไม่ได้ทำร้ายจิตใจ เพราะฝ่ายภรรยายินยอม แต่สำหรับแบบผัวเดียวเมียเดียวแล้วกฏหมายก็เป็นการขู่ไว้
ตอบกลับโพส