ทำอย่างนี้ผิดหรือบาปมั๊ยคะ?

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
โยโย่

จันทร์ พ.ค. 19, 2008 6:31 pm

ตัวเองเป็นโปรแตสแตนต์นะคะ
แต่มีความสนใจเกี่ยวกับคาทอลิค ทั้งเกี่ยวกับพระแม่มารีย์และนักบุญต่างๆ
ก็เลยลองไปโบสถ์คาทอลิคดู ทั้งที่มีความรู้เกี่ยวกับพิธีน้อยนิดจริงๆ เพราะคิดว่าคงไม่ต่างกันมากมายเท่าไร
(ก็คิดว่าเป็นคริสต์เหมือนกัน)
ซึ่งก็คิดผิด ปรากฏว่าตอนนั้นออกไปรับแผ่นปังโดยที่ไม่รู้ว่ารับไม่ได้
ซึ่งมารู้ก็ตอนหลังที่มีคนคนหนึ่งมาดุเราว่ารับไม่ได้เพราะไม่ใช่คาทอลิค และพูดเหมือนกับว่าเราเป็นคนนอกมาก
(เขาดูออกได้ไงก็ไม่รู้) ตอนนั้นหนูก็ถึงกับใจหาย สลด รู้สึกผิดมากและอายขายหน้า+แอบน้อยใจด้วยด้วยที่ทำอะไรงี่เง่าเปิ่นๆออกไป
เพราะหนูยังไม่ได้ทำพิธีล้างบาปแบบคาทอลิค แต่ก็ดันออกไปรับศีลนี่
แทบจะร้องไห้เลย เพราะแค่หนูมาคนเดียวหนูก็ต้องใช้ความกล้ามากแล้ว แต่ทำตัวเปิ่นขายหน้าไปแล้ว
ทำเอานอนไม่หลับไปหลายวันอยู่ รู้สึกแย่มากเลย
เพราะพอไปค้นๆดูปรากฏว่าเราลองไปโบสถ์คาทอลิคได้แต่ห้ามออกไปรับแผ่นปังศีลมหาสนิทเด็ดขาด

อย่างนี้สิ่งที่หนูบาปหรือเปล่าคะ ออกไปรับศีลโดยที่ไม่ได้ล้างบาปแบบคาทอลิคนี่??? ช่วยตอบทีค่ะ แล้วจะทำอย่างไรดี

เหตุนี้หนูก็เลยไม่ได้ไปโบสถ์มาอาทิตย์นึงแล้วค่ะ คือ ไม่ได้ไปร่วมพิธี เพราะอายมากๆยังไม่หาย
แต่เพิ่งตัดสินใจไปสมัครเรียนคำสอนมาแล้วนะคะ จะได้เข้าใจอะไรมากขึ้นและไม่ทำผิดพลาดด้วยค่ะ

หมายเหตุ: หนูเพิ่งรู้จักบอร์ดนี้ครั้งแรกนะคะ พอไปอ่านโพสต์เก่าๆก็เห็นว่าจะมีคนช่วยพาไปโบสถ์ได้
ก็นึกเสียดายเลยค่ะว่า น่าจะรู้จักบอร์ดนี้ตั้งนาน
แต่ว่าหนูก็เข้าเนตแล้วเล่นไม่ค่อยได้ คอมมันช้ามากมายเลยค่ะ
In the name of father

จันทร์ พ.ค. 19, 2008 6:47 pm

ผมก็เป็นโปรฯคร้าบ  ::010:: (ทำไมคนนิกายเราเปลี่ยนเยอะจังหว่า (พวก)ฉานไม่ดีตรงหนาย??? ::006:: )

คิดว่าคงไม่บาปหรอกครับ เราทำไปโดยไม่รู้นี่นา ไม่ได้มีเจตนาไปกลั่นแกล้งหรือกวนTeenใครนี่ครับ เอาเป็นว่าขอโทษพระ(เจ้า)ในความไม่รู้ก็พอครับ(แต่กับคนที่โบสถ์ อันนี้คงต้องไปคุยกันเองล่ะ  : xemo028 : ) ยังไงพระเจ้าก็ยกโทษให้แน่นอน :angel: :angel:
ภาพประจำตัวสมาชิก
Big_TC29

จันทร์ พ.ค. 19, 2008 7:10 pm

ผมตอบในนามที่ผมเป็นคาทอลิกนะครับ ไม่บาปหรอกครับ พระรู้ว่าเรายังไม่ทราบเรื่องนี้ ไม่เป็นไรหรอกครับ อย่าคิดมาก เมื่อก่อนผมยังไม่ได้รับศีลล้างบาป เผลอออกไปรับเหมือนกัน เลยโดนสภาอภิบาลวัดมาดุผม แต่คุณพ่อบอกว่า ไม่รู้ ไม่เป็นไรหรอก เรื่องที่มันผ่านไปแล้วก็แล้วกันไปครับ ไม่ต้องคิดมากหรอกครับ เรื่องนี้ ::015::
Pry-Kaew
ติดต่อ:

อังคาร พ.ค. 20, 2008 12:06 am

1.คุณออกไปรับศีล ซึงปกติแล้วตามจารีตโรมันคาทอลิกนั้น คุณต้องรับศีลล้างบาปโดยบาทหลวงคาทอลิกแล้วเท่านั้น จึงจะรับศีลได้ แต่.......คุณทำไปเพราะคุณไม่รู้ และที่คุณรับเพราะคุณมีเจตนาที่ดีต่อองค์พระเยชูคริสต์เจ้านั้น ผมเชื่อเลยนะครับว่า พระเจ้าท่านไม่ว่าอะไรหรอก แต่....คราวหน้าคราวหลัง ก็อย่าออกไปรับอีกนะครับ เพราะเดี๋ยวคุณจะโดนคนในวัดตำหนิเอา

2.ไม่ต้องตกใจนะครับ ที่บางคนในวัด จะโวยวายขนาดนั้น เพราะว่าศีลมหาสนิทนั้น ทางคาทอลิกเรา ถือว่าเป็นพระกาย พระโลหิตของพระเยชูจริงๆ(แต่รูปภายนอกเป็นเพียงแค่แผ่นปังที่ตาเรามองเห็น) ดังนั้นจึงเป็นเรื่องสำคัญมาก เพราะผู้รับศีลมหาสนิทต้องมีความเชื่อในองคืพระเยชูคริสต์เจ้า และเชื่อว่าแผ่นปังนั้นคือพระกาย พระโลหิตจริงๆ(ทางโปรแตสแตนด์มองว่า แผ่นปังเป็นเพียงแค่การรำลึกถึงเท่านั้น ใช่ไหมครับ) ซึ่งเป็นเรื่องที่ละเอียดอ่อนมากครับ

3.หากสนใจทางเรา(คาทอลิก) คุณลองติดต่อขอเรียนคำสอนกับคุณพ่อบาทหลวง และร่วมพิธีมิซซาไปก่อน(แต่อย่าพึ่งออกไปรับศีลนะครับ)จนกว่าคุณจะได้รับศีลล้างบาป วันนั้นแหละ คุณจึงรับศีลมหาสนิทได้

ขอพระอวยพรคุณครับผม
Deo Gratias

อังคาร พ.ค. 20, 2008 12:19 am

In the name of father เขียน: ผมก็เป็นโปรฯคร้าบ  ::010:: (ทำไมคนนิกายเราเปลี่ยนเยอะจังหว่า (พวก)ฉานไม่ดีตรงหนาย??? ::006:: )

คิดว่าคงไม่บาปหรอกครับ เราทำไปโดยไม่รู้นี่นา ไม่ได้มีเจตนาไปกลั่นแกล้งหรือกวนTeenใครนี่ครับ เอาเป็นว่าขอโทษพระ(เจ้า)ในความไม่รู้ก็พอครับ(แต่กับคนที่โบสถ์ อันนี้คงต้องไปคุยกันเองล่ะ  : xemo028 : ) ยังไงพระเจ้าก็ยกโทษให้แน่นอน :angel: :angel:
อ้าวววว อย่าเหมาสิเฮีย :cheesy: เรื่องแบบนี้บางครั้งอยู่ที่แต่ละคน ท่าที และวิธีคิด บางครั้งก็อยู่ที่แต่ละโบสถ์
ซึ่งเป็นเรื่องธรรมดาสำหรับคนที่ตัดสินใจครั้งแรกโดยไม่ได้เลือกหรืออาจจะยังไม่ทันได้ศึกษาอย่างถ้วนถี่ จนกระทั้งมาเจอตัวเองทีหลัง

เรื่องนี้ได้มีโอกาสสนทนาแบ่งปันกับคุณพ่อฝรั่งท่านหนึ่ง(จำชื่อไม่ได้ จำได้แต่ท่านอยู่คณะปีเม) ท่านบอกว่าที่ไม่ให้คริสต์นิกายอื่นรับศีลฯ ของคาทอลิก ไม่ใช้เหตุผลว่าไม่ได้ล้างบาปแบบคาทอลิก เพราะพิธีล้างบาปหรือบัพติศมาเราทำในพระนามพระบิดา พระบุตร พระจิต (พระวิญญาณบริสุทธิ์) เหมือนกัน
แต่ที่ไม่สามารถให้รับได้เพราะเทววิทยาหรือศาสนศาสตร์ที่แตกต่างกัน คาทอลิกเชื่อว่าแผ่นศีลและเหล้าองุ่นคือพระกายและพระโลหิตแท้(แปรสาร) แต่โปรฯ(ส่วนมากโดยทั่วไป)เชื่อว่าเป็นเพียงการระลึกถึงเท่านั้น เมื่อความเข้าใจไม่ตรงกันจึงให้รับไม่ได้ แต่สำหรับคุณพ่อบางท่านจะถาม(ถ้ามีโอกาสคุยก่อนนะ ไม่ใช่อยู่ๆ โผล่เข้าไปรับเฉยๆ)ว่าเป็นโปรฯ สายไหน และถ้าเป็นแองกลิกันหรือลูเธอแรน คุณพ่อบางท่านจะอนุญาตให้รับศีลฯ ได้ บางท่านก็อนุญาตเฉพาะลูเธอแรน(เชื่อว่าศีลฯ ไม่ใช่แค่การระลึกถึงแต่เป็นพระกายพระโลหิตที่พระคริสต์สถิตอยู่จริง(ร่วมสาร)) แต่บางท่านก็ไม่อนุญาตให้รับเลย

สำหรับทางโปรฯ เองก็ขึ้นอยู่กับบางสาย บางโบสถ์ บางทีขึ้นกับผู้นำว่าจะสอนว่ารับได้หรือไม่ได้ บางที่ปฏิเสธห้ามไม่ให้รับเด็ดขาดเลย บางทีก็ไม่ว่าอะไรเฉยๆ อยากรับก็รับไม่ได้คิดมาก บางที่ก็สนับสนุนให้ร่วมรับศีลฯ ได้กับคริสตชนทุกที่ที่มีโอกาส

ฉะนั้น (ตอบตามความเข้าใจนะ อาจจะไม่ตรงกับพี่น้อง ต้องขออภัยล่วงหน้า :cheesy:)
เราคิดว่า ในกรณีที่รู้ความหมายก็อยู่ที่ความเชื่อว่าผู้รับเชื่อว่านั่นคือพระกายพระโลหิตรึเปล่า หรือเชื่อว่าเป็นแค่การระลึกถึง
ถ้าเชื่ออย่างหลังก็อย่ารับ แม้จะไม่มีใครรู้หรือไม่มีใครมาทักก็ตาม เพราะจะกลายเป็นว่าไม่ให้เกียรติความเชื่อของผู้อื่นไป
แต่ถ้าไม่รู้ ก็คือไม่ผิดพระเจ้ารู้ว่าเราไม่ได้ตั้งใจ เพียงแต่มีเจตนาดีอยากร่วมพิธีเท่านั้น พระเจ้ามองที่เจตนามากกว่าค่ะ :wink:
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร พ.ค. 20, 2008 12:23 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Pry-Kaew
ติดต่อ:

อังคาร พ.ค. 20, 2008 12:29 am

Gracia เขียน:
In the name of father เขียน:
ฉะนั้น (ตอบตามความเข้าใจนะ อาจจะไม่ตรงกับพี่น้อง ต้องขออภัยล่วงหน้า :cheesy:)
เราคิดว่า ในกรณีที่รู้ความหมายก็อยู่ที่ความเชื่อว่าผู้รับเชื่อว่านั่นคือพระกายพระโลหิตรึเปล่า หรือเชื่อว่าเป็นแค่การระลึกถึง
ถ้าเชื่ออย่างหลังก็อย่ารับ แม้จะไม่มีใครรู้หรือไม่มีใครมาทักก็ตาม เพราะจะกลายเป็นว่าไม่ให้เกียรติความเชื่อของผู้อื่นไป
แต่ถ้าไม่รู้ ก็คือไม่ผิดพระเจ้ารู้ว่าเราไม่ได้ตั้งใจ เพียงแต่มีเจตนาดีอยากร่วมพิธีเท่านั้น พระเจ้ามองที่เจตนามากกว่าค่ะ :wink:

ผมเห็นด้วยกับคุณครับ หากเป็นผมนะ ดูที่เจตนาและความเชื่อ(ในแผ่นปัง)มากกว่า หากโปรฯ เชื่อว่าแผ่นปังที่บาทหลวงคาทอลิกเสก คือพระกาย พระโลหิตจริงๆ และการออกไปรับศีล คือการรับกายและโลหิตขององค์พระเยชูเจ้ามาไว้ในตนเอง แค่นี้ก็รับได้แล้ว(สำหรับผมนะ) แต่บาทหลวงตัวจริงที่วัด เขาจะยอมหรือเปล่า ข้าพเจ้าไม่ทราบ ขอบคุณครับ

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม
แก้ไขล่าสุดโดย Pry-Kaew เมื่อ อังคาร พ.ค. 20, 2008 12:51 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Jeab Agape
~@

อังคาร พ.ค. 20, 2008 12:44 am

คุณโย่โย้ อย่ารู้สึกผิดเลย ตามที่ป้าเกรซตอบนะใช่แล้ว

ทุกๆอย่างที่ทำไปอยู่ที่เจตนา ส่วนคนที่ทัก เขาก็ไม่ต้องการให้เรา ทำอย่างนี้ตลอด
ว่างๆ ก็น่าจะคุยกับบาทหลวง (คุณพ่อ ) เพื่อจะได้ความเข้าใจที่ถูกต้อง ฮะ : emo038 :
Like a Heaven
.
.

พฤหัสฯ. พ.ค. 22, 2008 12:21 am

อย่ากังวลเลยครับ

สบายๆ

ผิดเปนครูละกัน
sasuke
~@

พฤหัสฯ. พ.ค. 22, 2008 12:57 am

อย่ากังวลเลยครับ เพราะคุณก็ยังไม่ได้รับจริงๆนี่ครับ
เรื่องมันแล้วไปแล้ว ไม่มีใครติดใจหรอกครับ ไม่ต้องอาย

ปล. ความเป็นโปรเตสแตนต์หรือคาทอลิกไม่ได้เป็นตัวบอกหรอกนะครับ ว่าเราเป็นคนยังไง
อยู่ที่ว่าเราได้ทำตามหน้าที่ของคริสเตียนที่พระเยซูสอนเราไว้ได้ดีแค่ไหน ขอพระอวยพรครับ
โยโย่

พฤหัสฯ. พ.ค. 22, 2008 8:14 pm

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบมากเลยค่ะ
คราวหน้าคราวหลังจะได้ไม่ทำอีก
(ที่อาจจะเซนส์ไปนิด เพราะปกติไม่ค่อยมีคนมาดุน่ะค่ะ ขนาดครูที่โรงเรียนซึ่งคนอื่นบอกว่าดุนักหนายังไม่เคยดุหนูเลย)
หนูไปสมัครเรียนคำสอนมาแล้วค่ะ เพราะเขาบอกว่าต้องลงเรียนใหม่หมด
(เข้ามาช้าหน่อยเพราะเนตไม่ดีมากเลยค่ะ)

ขอบคุณทุกคนมากเลยนะคะ
:+: seraphim :+:
~@

พฤหัสฯ. พ.ค. 22, 2008 8:25 pm

::001:: สมัครเรียนคำสอนแล้ว อย่าลืมสมัครสมาชิกที่นี่ด้วยนะจ๊ะ
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. พ.ค. 22, 2008 9:08 pm

ขอบคุณพระและขอแสดงความยินดีด้วยครับคุณโยโย่ : emo027 :
13PM.

อาทิตย์ พ.ค. 25, 2008 12:49 pm

พระเป็นเจ้าทรงอภัยให้เราเสมอครับผมเชื่อว่าถ้าน้องมีความเชื่อในแม่พระ ท่านก็จะวิงวอนพระเจ้าให้น้อง เพราะไม่รู้ย่อมไม่ผิดครับป๋มอย่าคิดมาก
ยังไงถ้าอยากทำให้ถูกต้องก็มาวัดได้ครับแต่ไม่ต้องออกไปรับศีล ระหว่างมาวัดก็ติดต่อขอเรียนคำสอนโดยมากจะหลังมิสซาเรียนประมาณปีหน่งก็รับศีลล้างบาปศีลกำลังจากนั้น
เราก็จะสามารถรับศีลอื่นๆได้ครับผม
kanokpat

อาทิตย์ มิ.ย. 01, 2008 9:05 pm

มีคนมาถามว่า คาทอลิกไป นั่งเรียนคำสอนแบบคริสเตียน เพื่ออยากรู้ว่าเค้าเรียนแบบไหน จะผิดไหมหรือไปร่วมมิสซา และ ไปร้องเพลงสรรเสริญพระเจ้าด้วย ครวจะแนะนำอย่างไรกับเค้า  เคยคุยกับนะว่าคาทอลิกเค้าก็สอนคำสอนแต่เค้าบอกว่า คริสเตียนสอนเกี่ยวกับในหนังสือพระคัมภีร์เลย เราก็บอกต่อกับเค้าไปว่าถ้าอยากเรียนในพระคัมภีร์กับบาทหลวงของเราก็สอนได้นะครับ เค้าบอกว่าอยากจะหาประสบการ์ณไม่รู้มันผิดหรือบาปไหมค่ะ
Sebastian

อาทิตย์ มิ.ย. 01, 2008 9:16 pm

ไม่บาปหรอก ........พระเจ้าคงไม่ตัดสินใครที่แค่ว่าเขาทำผิดหรือไม่ผิดแต่หากคุณทำด้วยใจจริงและความเชื่อ  สำหรับคนไทยการรับแผ่นปังดูจะถูกสงวนไว้สำหรับคริสตชน จริงๆ  แต่ถ้าทำไปด้วยความเชื่อแล้วผมเชื่อว่าพระองค์คงไม่ตำหนิติเตียนกับคนที่ต้องการพระองค์หรอก
Dis volentibus

อาทิตย์ มิ.ย. 01, 2008 9:20 pm

ไม่ผิดค่ะ

ไปเรียนคำสอนเฉยๆไม่เเปลกอะไร
ไปร่วมนมัสการของพี่น้องคริสเตียน หากเป็นคาทอลิก ก็อย่าละทิ้งมิสซา
เพราะ เเผ่นปังของพี่น้องคริสเตียนซึ่งเป็นการระลึกถึง ไม่สามารถทดเเทนศีลมหาสนิทซึ่งคาทอลิกเชื่อว่าเป็นพระกายพระคริสตเจ้าจริงๆได้ค่ะ
Buddy

อาทิตย์ มิ.ย. 01, 2008 9:46 pm

ตอนพี่ไปครั้งแรก  พี่ก็รับ  คือ  ออกไปรับนะ  (เพราะเคยเข้าโบสถ์โปรแล้วเค้าให้รับ)  แต่พอรับมาแล้ว  มันมีความรู้สึกบางอย่างว่า  กินไม่ได้  ก็เลยถือและก็มองอยู่อย่างงั้น  สุดท้ายไม่รู้ทำไง  ก็เลยเก็บเข้ากระเป๋า  และก็มีคนตามมาขอไป  แบบน้องนี่แหละ  แต่โชคดีว่า  เค้าสุภาพหน่อย  ก็เลยไม่อะไรมาก  แต่ก็ถามเค้าเหมือนกันว่า  รู้ได้ยังไง  เค้าก็บอก  มันพอดูกันออก

อย่าท้อนะคะ  เราไม่รู้นี่นา  พระเข้าใจเราค่ะ  ::001::
ตอบกลับโพส