เรียนท่านเว็บมาสเตอร์ ข้าพเจ้าขอลาออกจากการสมาชิกเว็บบอรด์นิวมานา

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
Pry-Kaew
ติดต่อ:

พุธ มิ.ย. 04, 2008 4:52 pm

เนื่องจากด้วยข้าพเจ้าพิจารณาแล้ว ว่าข้าพเจ้าไม่สมควรเข้ามาเว็บบอรด์แห่งนี้ต่อไป และข้าพเจ้ามีภาระหน้าที่ทั้งหลายอย่างมากมาย และการทดลอง(ที่ผ่านมาในชีวิต จวบจนปัจจุบัน)พี่น้องในนี้ไม่สามารถหนุนใจ และเข้าใจปัญหาของข้าพเจ้าได้ และข้าพเจ้าไม่ยอมให้เด็กไม่สิ้นกลิ่นน้ำนม และพวกเด็กๆที่เหยี่ยบขึ้ไก่ไม่ฝ่อ เด็กเมื่อวานซืน พวกไม่เคยสู้ชีวิต และยังขอเงินพ่อแม่(ซึ่งไม่เข้าใจอะไรทั้งสิ้นเกี่ยวกับความยากลำบากและการทดลอง ทั้งเรื่องความเชื่อ และเรื่องการดำรงชีวิต) ดังนั้นขอลาออกจากบอรด์นี้ อย่างถาวรและตลอดไป ครับผม

งานเลี้ยงมีวันเลิกรา บริษัทมีวันปิดตัว และสุดท้าย มิตรภาพมีวันจบสิ้น คิดถึงพี่น้องทุกคนเสมอครับ

เรียนท่านเว็บมาสเตอร์ ถอนAccoutหรือลบแอคเคารน์ผมไปเลยนะครับ วันนี้(ขณะที่พิมพ์)คือวันสุดท้ายที่ผมจะเข้ามาในบอรด์นี้ ขอบคุณทุกท่าน

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม

ปล.ตอนแรกไม่กะจะโพสบอกท่านเว็บมาสเตอร์หรอกครับ แต่ผมไม่สามารถลบแอคเคานร์ด้วยตัวผมเองได้ เลยต้องตั้งกระทู้ขอร้องก้น ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

พุธ มิ.ย. 04, 2008 5:11 pm

ไม่ลบครับ เพราะลบแอดเค้าท์แล้วข้อความมันยังอยู่ แต่เชคอะไรยาก ขอเก็บแอดเค้าไว้แล้วกัน ส่วนจะเข้ามาคุยอีกไหมอย่างไรสุดแท้แต่ครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ พฤหัสฯ. มิ.ย. 05, 2008 1:22 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
:+: seraphim :+:
~@

พุธ มิ.ย. 04, 2008 5:30 pm

http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=6087.0;all

::002:: คงสืบเนื่องจากกระทู้นี้แน่นอน คุณพลายแก้วว่าแต่คนอื่นกลับลืมมองตัวเองว่าได้พูดอะไรไว้ในกระทู้นี้ นอกจากไม่เข้ามาแก้ไขแล้ว คิดที่จะไปไม่เข้ามาอีก ก็คงไม่สามารถรั้งความคิดความอ่านอะไรคุณได้ แต่คนเราจะเจริญเติบโตทางด้านความคิดอ่านนั้นใจต้องกว้างมากมายกว่านี้

ขอพระอวยพร
มารูโกะจัง

พุธ มิ.ย. 04, 2008 6:46 pm

คุณจะออก มันก็เรื่องของคุณนะ

ไม่ต้องมาบอกหรอกคับ

ถ้าคุณคิดว่าคุณจะไม่กลับมาอีก

ก็ไม่ต้องเข้ามาเลย

คุณก็จะได้รู้ตัวคุณเองว่าคุณไม่อยากเข้ามาแล้ว

ไม่ต้องมาสาทยายให้ฟังหรอกนะ

คนที่เค้าออกกันมีเยอะ

ไม่เห็นต้องมาบอกเลย

แค่หายไปแล้วไม่เข้ามาก็แค่นั้น

จบ

แต่ก็มิได้นำพา
ignatius
.
.

พุธ มิ.ย. 04, 2008 7:30 pm

คุณพลายแก้ว

พี่ไม่ไช่เว็บมาสเตอร์ แต่เป็นหนึ่งในสมาชิกเว็บนิวมานา แม้จะเข้ามาหลังคุณ
แต่ไม่มีใครที่จะตัดสินว่าใครมีความรู้มากกว่าใคร

ถ้าคุณจะเน้นแต่จุดนี้ เราก็จะพูดถึงกันแค่ในจุดนี้
ที่แน่ๆพี่แก่กว่าคุณ ผ่านร้อนหนาวมามากกว่าคุณ
ที่เขียนไม่ได้มาสอน แต่อยากมาเตือนใจ สะกิดใจ คุณเท่านั้น
จะโกรธ ? ไม่พอใจ ? เป็นสิทธิของคุณ...ล้วนๆ

ในเว็บนิวมานาที่พี่รับรู้ได้ คือ เราคุยกัน แลกเปลี่ยนความคิดเห็นด้วยความรัก เห็นใจ ให้อภัย
ให้เกียรติ ให้สิทธิเสรีภาพในความคิด ในการนับถือศาสนา ที่นี่ไม่มีกำแพงกั้นความรัก ความเข้าใจ

คุณคงเคยได้ยินหรือได้อ่านมาบ้าง
ถึงแม้มนุษย์ทำผิดแต่แรกเริ่ม พระเป็นเจ้าก็ยังคงให้อภัยมนุษย์

พระศาสนจักรกล่าวไว้ในบทภาวนาบทหนึ่งว่า
"ข้าแต่พระผู้เป็นเจ้า เมื่อสร้างมนุษย์ชาติ พระองค์โปรดให้มีศักดิ์ศรีอย่างน่าพิศวง
ครั้นเวลาไถ่เล่า พระองค์ก็ทรงฟื้นฟูอย่างน่าพิศวงกว่านั้นไปอีก "
และพระศาสนจักรกล้าเรียกความผิดแรกของมนุษย์ว่าเป็นความผิด "ที่มีบุญ"
เพราะได้เป็นเหตุให้เราได้พระผู้ไถ่ ผู้ลำ้เลิศ คือองค์พระคริสตเจ้า

การที่พระจิตสถิตอยู่ภายในตัวมนุษย์นั้น ไม่ได้ทำให้พระเป็นเจ้ากับสิ่งสร้างเป็นบุคคลเช่นเดียวกัน
องค์พระจิตไม่ได้กลืนบุคลิก ลักษณะของตัวมนุษย์ให้หายไป
มนุษย์ยังคงเป็นสิ่งสร้างที่อ่อนแอ ยังรู้จักถูกล่อลวงให้ทำผิดอยู่....เรื่อยๆ

แต่พระจิตสามารถรักษาเขาให้หายจากความอ่อนแอทางใจ

และช่วยให้พ้นจากความเป็นทาสต่อราคตัณหา และความเห็นแก่ตัว

โปรดให้มีพละกำลังและความหวัง ซึ่งเป็นผลเกิดจากการที่พระเป็นเจ้าสถิตอยู่

พระจิตส่องสว่างให้เขาเดินตามทางแห่งความดี

และทำให้เขารู้สึกใน "ความรัก ความยินดี สันติสุข ความเพียร ความอารี

ความใจดี ความอ่อนโยน และการควบคุมตนเอง "(กท.5:22-23)

เพราะเหตุนี้แหละ คริสตชนจึงวิงวอนขอพระจิตช่วย

อาศัยพระหรรษาทานของพระเป็นเจ้าช่วย

" พระคริสตเจ้าอยู่ในตัวเรา เป็นความหวังที่จะได้สิริโรจนาการ " (คส.1:27)

การที่พระเป็นเจ้าสถิตอยู่นี้ กระตุ้นให้เราคริสตชนก้าวไปหาพระองค์ด้วยความเชื่อ ความรัก และความไว้ใจ

บ่อยครั้งเราเปรียบพระศาสนจักรเป็นร่างกาย ซึ่งมีพระคริสตเจ้าเป็นศีรษะ และพระจิตเป็นวิญญาณ

และตัวเราทุกคนเปรียบเป็นอวัยวะต่างๆของร่างกาย ตำ่จากศีรษะลงมา

นับเป็นร่างกายที่มีชีวิตและกำลังเติบโต

พระเป็นเจ้ามีพระประสงค์รวมมนุษย์ให้เป็นประชากรที่จะเป็นสื่อ

ทำให้เกิดเอกภาพ ความหวัง และความรอด สำหรับมนุษย์ชาติทั้งมวล ทั้งจะเป็นดังเกลือที่ทำให้อาหารทุกชนิดมีรส

กับเป็นความสว่างส่องแสงให้แก่ทุกคน โดยไม่ฝืนความสมัครใจของเขา

มนุษย์ทุกคนได้รับเชิญให้เข้ามาในพระศาสนจักร โดยไม่เลือกว่าชาติใด ถือวัฒนธรรมอะไร และเป็นคนชั้นไหน

เพราะฉะนั้น พระศาสนจักร จึงภาวนาและทำงาน เพื่อให้มนุษย์ทุกคนมาเป็นประขากรของพระเป็นเจ้่า

รับพระจิต และพึ่งพระคริสตเจ้าผู้เป็นศูนย์กลางของทุกสิ่ง จะได้ถวายพระเกียรติมงคลแด่พระเป็นเจ้า พระบิดา

คริสตชนแท้ ต้องรำพึงถึงหน้าที่และเอกสิทธิ์ของผู้ที่จะเป็นพยานประกาศให้คนทั้งโลกรู้ถึงพระเป็นเจ้า

และความรอดอันเป็นงานที่พระคริสตเจ้าทรงกระทำอยู่ในตัวเขา

และเป็นพยานให้ทุกคนรับรู้เรื่องของพระองค์จาก...

ความประพฤติของเรา ความคิดของเรา คำพูดของเรา

"ความรักย่อมอดทน มีเมตตาจิต ความรักย่อมไม่อิจฉา ไม่อวดตัว ไม่จองหอง

ไม่หยาบคาย ไม่เห็นแก่ตัว ไม่ฉุนเฉียว ไม่ผูกใจเจ็บ ไม่ชื่นชมในความประพฤติผิด

แต่ยินดีในความจริง ความรักพร้อมที่จะให้อภัย พร้อมที่จะเชื่อ

พร้อมที่จะไว้ใจ และพร้อมที่จะอดทน " (1คร.13:4-7)

คุณพลายแก้ว...ขอพระเจ้าอวยพรคุณ ให้คิดดีและปฎิบัติดี ให้สมกับเป็น "นายทหารของพระเป็นเจ้า" ต่อไป

ถ้าคุณข้องใจจะ IM มาก็ได้นะ
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

พุธ มิ.ย. 04, 2008 8:33 pm

อารายกาน....  ชายชาติทหาร  น้ำอดน้ำทนไปไหนหมด  ::008::
เดี๋ยวนี้บอร์ดร้อนเจง ๆ
Jack Sparrow

พุธ มิ.ย. 04, 2008 8:34 pm

อย่าพึ่งเศร้าให้ดูตลกคลายเครียด http://uk.youtube.com/watch?v=_0_Sa-cw_Aw
13PM.

พุธ มิ.ย. 04, 2008 9:14 pm

แต่เท่าที่ผมอ่านดูจากกระทู้สาเหตุนั้นผมว่าคุณยิ่งกว่าเด็กๆอีกนะครับ ผมคิดว่าการที่เราเข้ามาตรงนี้เพื่อแลกเปลี่ยนความคิดเห็นพบปะพี่น้องคริสตชน ไม่ว่าจะเด็กหรือผู้ใหญ่ในนี้ไม่ได้มีข้อห้ามเพราะมันคือสื่อกลาง ส่วนเรื่องที่จะให้ทุกคนคล้อยตามความเห็นของคุณโดยไม่มีข้อโต้แย้งนั้น แบบนั้นคุณต้องตั่งเว็บบอร์ดไว้โพส-ตอบคนเดียวครับ ผมเองมาใช้บริการที่นี่ในระยะหนึ่งก็พอรู้จักคุณบ้าง

คุณอย่าคิดว่าคุณเจอปัญหามามาก เห็นมามาก แถมยังไปอยู่ต่างแดน สิ่งนั้นจะทำให้คุณเหนือกว่าใครในด้านของการใช้ชีวิต คนอื่นๆที่เค้าไม่ไปเจอแบบคุณก็ไม่ได้แปลว่าเขาอ่อนโลกไปกว่าคุณหรอกนะครับ และตรงจุดๆนั้นแหละคือโลกอินเตอเนตคือต่างคนต่างนำเสนอเรื่องราวหรือข้อคิดเห็นทัศนคติที่แตกต่างกันไป มันขึ้นอยู่กับว่าคุณจะเลือกเชื่อสิ่งนไหน แน่นอนมันมีทั้งคนดีคนไม่ดี แต่สิ่งนี้มันทำให้มองเห็นถึงบางสิ่งในอีกหลายๆมุมมอง

ป.ล.ผมคิดว่าที่นี่เป็นเว็บที่ดีมากๆกระทู้ของคุณไม่ควรโพสขึ้นเพราะจะทำให้คนที่ผ่านเข้ามาเข้าใจผิด .
แก้ไขล่าสุดโดย 13PM. เมื่อ พุธ มิ.ย. 04, 2008 11:32 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Batholomew
~@

พุธ มิ.ย. 04, 2008 9:27 pm

พี่พลายแก้วครับ ใจเย็น ๆ นะครับพ
ี่
คนเราสามารถที่จะผิดพลาดกันได้นะครับ

ผิดพลาดกันยังไง พวกเราพี่น้องกันในพระคริสต์ เราก็ต้องตักเตือนกันบ้างนะครับพี่

เพราะสิ่งนั้นอาจจะกระทบถึงส่วนรวมมากกว่า ใครมาอ่านเข้าอาจจะเข้าใจผิดเอาได้นะครับ

เราพี่น้องกัน ไม่รักกัน จะกล้าพูดหรอครับ

พี่พลายแก้วใจเย็น ๆ นะครับ อย่าคิดมากเลยครับพี่

ขอพระอวยพรนะครับ
Immanuel (MichaelPaul)
~@

พุธ มิ.ย. 04, 2008 9:29 pm

Pry-Kaew เขียน: เนื่องจากด้วยข้าพเจ้าพิจารณาแล้ว ว่าข้าพเจ้าไม่สมควรเข้ามาเว็บบอรด์แห่งนี้ต่อไป และข้าพเจ้ามีภาระหน้าที่ทั้งหลายอย่างมากมาย และการทดลอง(ที่ผ่านมาในชีวิต จวบจนปัจจุบัน)พี่น้องในนี้ไม่สามารถหนุนใจ และเข้าใจปัญหาของข้าพเจ้าได้ และข้าพเจ้าไม่ยอมให้เด็กไม่สิ้นกลิ่นน้ำนม และพวกเด็กๆที่เหยี่ยบขึ้ไก่ไม่ฝ่อ เด็กเมื่อวานซืน พวกไม่เคยสู้ชีวิต และยังขอเงินพ่อแม่(ซึ่งไม่เข้าใจอะไรทั้งสิ้นเกี่ยวกับความยากลำบากและการทดลอง ทั้งเรื่องความเชื่อ และเรื่องการดำรงชีวิต) ดังนั้นขอลาออกจากบอรด์นี้ อย่างถาวรและตลอดไป ครับผม
คุณเอาอะไรไปตัดสินเค้าเหรอครับ
P
.
.

พุธ มิ.ย. 04, 2008 9:47 pm

ฮ่วย เกิดอะไรขึ้นครับ อยู่คุยกันก่อน  ::007::

เอาประสบการณ์การไปฝึก ฯลฯ ดีๆมาแบ่งปันกันก่อนครับ
ดานุ้งพุงระเบิด

พุธ มิ.ย. 04, 2008 10:45 pm

ผู้ใดผิด สมควรรับผิด ผู้ที่รับผิด สมควรกับการอภัย
Man of Macedonia
ติดต่อ:

พุธ มิ.ย. 04, 2008 11:38 pm

บอร์ดนี้เยี่ยมยอดแล้วเรื่องการรับฟังความเห็นผู้อื่น!
เราจำเริญในพระคริสตเยซูเหมือนกัน

จะออกไปก็ได้นะครับ เป็น"อำเภอใจ"ของคุณ ที่จะเลือกในการทำสิ่งต่างๆ
แต่ที่อยากจะแนะนำ"คุณควรเรียนคำสอน"ใหม่

หรือไม่ก็มารื้อฟื้นมาแบ่งปันพระคัมภีร์
ติดต่อหลังไมค์ได้(คนอื่นด้วยก็ได้)

"ความรักย่อมอดทน มีเมตตาจิต ความรักย่อมไม่อิจฉา ไม่อวดตัว ไม่จองหอง
ไม่หยาบคาย ไม่เห็นแก่ตัว ไม่ฉุนเฉียว ไม่ผูกใจเจ็บ ไม่ชื่นชมในความประพฤติผิด
แต่ยินดีในความจริง ความรักพร้อมที่จะให้อภัย พร้อมที่จะเชื่อ
พร้อมที่จะไว้ใจ และพร้อมที่จะอดทน " (1คร.13:4-7)(ยืมๆ)

ตั้งคำถามกับตัวคุณว่า"รักพระ"มั้ย!
ประสบการณ์ความเชื่อความลำบากทั้งหลายของคุณ ได้เพิ่ม"ความรักต่อพระ"หรือไม่
ถ้าคุณ"รักพระ"คุณก็ต้องมี"รัก"
เมื่อคุณมี"รัก"คุณเป็นหนึ่งเดียวกับพี่น้องคริสตชนทั่วโลก รวมถึงที่นี่

ผมว่า"เรียนคำสอน"อีกทีดีสุดครับ อ่านพระวรสารและ Lectio divina มากๆ

สุดท้าย!
นึกดีดีเรื่อง ยูดาสกับนักบุญเปโตรนะครับ การให้โอกาสตัวเอง การไม่ปิดกั้นการทำงานของพระในตัวเราผู้บกพร่อง
~KaThaRoS~
ติดต่อ:

พุธ มิ.ย. 04, 2008 11:43 pm

พี่พลายแก้วค่ะ
นู๋รี่ต้องขอโทษด้วยนะค่ะ
ถ้าคำพูดและความคิดของเด็กอย่างนู๋รี่และเพื่อนๆในบอร์ดทำให้พี่พลายแก้วไม่สบายใจ
แต่สิ่งที่พี่พลายแก้วยกมากล่าวหาเด็กๆนั้น นู๋รี่ไม่ชอบเลยค่ะ
เหมือนพี่ไม่เคารพในความคิดของเรา จริงอยู่ค่อนที่นู๋รี่พูดอาจจะรุนแรง แต่สิ่งเดียวที่นู๋อยากขอคือ อยากให้พี่คิด ก่อนที่จะทำอะไรมากกว่านี้จริงๆ

เด็กไม่สิ้นกลิ่นน้ำนม และพวกเด็กๆที่เหยี่ยบขึ้ไก่ไม่ฝ่อ เด็กเมื่อวานซืน พวกไม่เคยสู้ชีวิต และยังขอเงินพ่อแม่(ซึ่งไม่เข้าใจอะไรทั้งสิ้นเกี่ยวกับความยากลำบากและการทดลอง ทั้งเรื่องความเชื่อ และเรื่องการดำรงชีวิต

คุณรู้ได้ไงค่ะว่าเด็กยังไม่สิ้นกลิ่นน้ำนม เหยียบขี้ไก่ไม่ฝ่อ ไม่เคยสู้ชีวิต ไม่เข้าใจความยากลำบาก มันไม่น่ารักเลยนะค่ะ คุณอาจจะคิดว่าคุณผ่านอะไรมาเยอะแยะ แต่สิ่งที่นู๋รี่อยากจะบอก นุ๋รี่ไม่อยากให้เราตัดสินอะไรๆ เพียงแค่ภาพภายนอก นู๋รี่รู้สึกว่าคุณไม่แฟร์ต่อการเคารพในความคิดของคนอื่น
แต่คุณต้องการยัดเดหยียดสิ่งที่คุณคิดให้คนอื่นคล้อยตามคุณ มันคงเป็นไปไม่ได้บนโลกหรอกค่ะ
ลองเอาใจเราไปใส่ใจเค้าบ้าง ว่าพวกเค้าจะรู้สึกยังไง อย่าเพียงแต่เอาใจเค้ามาใส่ใจคุณ
นู๋รี่ก็ผ่านความยากลำบาก การสูญเสีย ความเสียใจมามากมาย อย่าเอาแต่สิ่งที่คุณเห็นว่าเราเป็นแค่เด็กมาตัดสินทุกๆอย่าง
ถ้าคุณยอมรับที่จะฟังความคิดเห็นของคนอื่นไม่ได้ นู๋รี่ก็อยากจะให้พี่พิจารณาตัวเองละกันค่ะ
ว่าทำอะไรลงไปบ้าง อะไรผิด อะไรถูก สุดแท้แต่พี่จะคิดได้ รี่คงจะบอกว่าพี่ผิดนะ คงไม่ได้ ส่วนนี้รี่คิดว่าพี่คงคิดเองได้นะค่ะ
สุดท้ายนี้รี่หวังว่าเรายังเป็นพี่น้องในพระคริตสเจ้ากันเหมือนเดิม

ถ้าอยากปรึกษาส่วนตัว IMมาได้เสมอ คุยเรื่องชีวิต ปรึกษาได้ ยกเว้นเรื่องความรัก..........
Dis volentibus

พฤหัสฯ. มิ.ย. 05, 2008 12:20 am

ไม่เเปลกใจ...

กลัวที่จะเพชิญหน้าความจริง.....
สมกับที่เป็นชายชาติทหาร...
ขอพระเจ้าอวยพรละกันค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย Dis volentibus เมื่อ พฤหัสฯ. มิ.ย. 05, 2008 12:24 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
~KaThaRoS~
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มิ.ย. 05, 2008 12:24 am

ก็นั่นแหละ.....แต่ก็มิได้นำพาจิงๆ
warlock

ศุกร์ มิ.ย. 06, 2008 8:39 am

เพียง จินตนาการอันบรรเจิด แล้วเผลอร่ายเรียงออกมาเป็นตัวอักษร ก็ทำให้ทุกอย่างบานปลาย  พลายแก้วต้อนตัวเองให้อยู่ในมุมอับทำไมอ่ะ    คนอื่นๆด้วยอ่ะ เค้าบอกมาว่าสมมติ เราดูที่เจตนาเค้านะครับ ส่วนเรื่องเพี๊ยนไม่เพี๊ยนนั้น คนเราทุกคน ต่างเพี๊ยนกันไปคนละแบบอยู่แล้ว แม้นไม่ยอมรับในความต่าง  แต่ทุกคนก็สามารถมองข้ามได้นี่นา ถอยกันคนละก้าว บางทำไม่จำเป็นต้อง hit point นะครับผมว่า  ที่ว่ามาทั้งหมดนี้  เพราะผมเป็นคนเพี๊ยนๆ เลยมองแบบ คนเพี๊ยนๆน่ะครับ 

ด้วยจิตคารวะ  ::011:: ::011:: ::011::
~@

ศุกร์ มิ.ย. 06, 2008 8:54 am

การจะสมมุติ หรือล้อเล่นอะไรมันก็ต้องดูถึงความเหมาะสมด้วยครับ โต ๆ กันแล้วไม่ใช่เด็กอมมือถึงจะไม่รู้ว่าอะไรควรหรือไม่ควร
bomzaiya
ติดต่อ:

ศุกร์ มิ.ย. 06, 2008 12:20 pm

แป่ว เกิดอะไรขึ้นเหรอคับ!

ตอนเป็นเด็ก ก็เคยเป็นแบบนี้แหละ!

"ไม่เห็นมีใครฟังผมเลย โตกันมาได้ไง ไม่เข้าใจภาษาเด็กๆ อย่างผม โว้ย! ไปดีกว่า พูดไป เท่าไหร่ๆ ผมก็ผิด
ปรึกษา แทนที่จะได้ความคิดเห็น ผมก็โดนตำหนิ ผิดอีก!"

พอโตขึ้นมา
เมื่อเราได้ปรึกษาเรื่องใดสักเรื่องกับใครก็ตาม ผลที่ได้รับมันก็มีอยู่ 3 อารมณ์

- สนับสนุน  ดีแล้ว ทำถูกแล้ว ทำต่อไปนะ ลองปรึกษาคนอื่นอีกสิจะได้มีความคิดหลากหลาย
- เฉยๆ      ก็แล้วแต่ ทำก็ได้ ไม่ทำก็ได้ ฉันว่้า มันก็เป็นการตัดสินใจของเธอ ยังไงก็ได้
- ปฏิเสธ    นี่จะทำไปทำไม ทำไปแล้วได้อะไร ผมว่าคุณทำผิด ฉันว่าคุณต้องไปแก้บาปบ้างนะ
            คุณคงลืมตัวคุณเปล่า  คุณเคยถามใครหรือยัง

แล้วเราก็มักจะรัก จะชอบ ไอ้แบบแรก!!!!
เพราะมันได้ยินแล้วมีความสุข

แต่อยากจะบอกว่า ทั้ง 3 แบบ 3 อารมณ์เนี่ย มันมีประโยชน์
ประโยชน์คือ ให้เราครุ่นคิด คิดถึงตัวเอง ในแง่มุมต่างกัน

(สนับสนุน) แบบนี้ทำให้เราเกิดความมั่นใจ มุ่งหน้า ก้าวต่อไป กล้าที่จะเผชิญปัญหา
(เฉยๆ)    แบบนี้ทำให้เรา ต้องใช้ความเป็นผู้ใหญ่ ต้องไตร่ตรอง คิดดีๆ ว่าจะทำอะไร! ต่อไป
(ปฏิเสธ)  แบบนี้ทำให้เราได้หยุด เหลียวหลังดู ใคร่ครวญถึงผลกระทบ สำนึกผิด เข้าใจตนเองและผู้อื่น

แต่ถ้าเราบริโภค อารมณ์ทั้ง 3 แบบผิดๆ
ผลก็ออกมาแบบนี้

(สนับสนุน)  เห็นไหม ฉันเก่ง ฉันเลิศ
(เฉยๆ)      ไอ้พวกนี้ไม่เห็นมันจะมีความคิดเลย ไม่น่าไปถามพวกมันเลย
(ปฏิเสธ)    อะไรวะ นี่จะไม่ช่วยกันเลยหรือไง แถมยังมาด่า ตัดพ้อ กันอีก

ก็อยากให้ทุกๆ คน บริโภคข่าวสาร และคำแนะนำของเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ
ในทางสร้างสรรค์ เป็นประโยชน์ต่อตนเอง และผู้อื่น
อย่าบริโภคผิดเลย ผลเสียมันเยอะ นะครับ!!!
แก้ไขล่าสุดโดย bomzaiya เมื่อ ศุกร์ มิ.ย. 06, 2008 12:22 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Phulasso

เสาร์ มิ.ย. 07, 2008 8:55 pm

Phulasso หายไป 2 อาทิตย์
มีเรื่องแปลกเข้ามาอีกแหลว
อยากฝากชายชาติทหารไว้ให้คิดนะ

ทำไมเขาต้องเชื่อเรา
ทำไมเขาต้องฟังเรา
เราเป็นใคร
และเขาเป็นใคร 
:cheesy:
Jack Sparrow

เสาร์ มิ.ย. 07, 2008 11:59 pm

ให้ดูอีกเรื่อง ขำๆ  http://uk.youtube.com/watch?v=SKfiMA9To ... re=related
Batholomew
~@

อาทิตย์ มิ.ย. 08, 2008 9:23 pm

Jack Sparrow เขียน: ให้ดูอีกเรื่อง ขำๆ  http://uk.youtube.com/watch?v=SKfiMA9To ... re=related
เพื่ออะไรหรอครับ :huh:
Jacqueline

อาทิตย์ มิ.ย. 08, 2008 10:07 pm

เราจะเขียนถ้อยคำ ข้อความ ความคิดเห็นต่าง ๆ ทำไมกัน

ในเมื่อเขาบอกว่าไปแล้ว และจะไม่กลับมาอีก

เราก็คงบอกได้แค่ บ้าย บาย ลาก่อน ขอให้โชคดี

ถ้าคิดถึงพวกเราก็กลับมาโพสต์เล่น ๆ ก็ด้าย จะดีกว่าไหม
Davud

จันทร์ มิ.ย. 09, 2008 7:20 pm

ไปโกธร ไปเกลียด เด็กที่ไหนมาละครับ  ใจเย็นๆสิครับไม่มีใครในโลกนี้ที่ไม่เคยทำผิดหรอก  ทำผิดคือมนุษย์  ให้อภัยคือพระเจ้า ถึงเราจะเก่ง เป็น เกจิอาจารย์  ขนาดไหนเรา ก็ยังผิดพลาดได้นะครับ  มันไม่เกี่ยวกับ เว็บบอด นะครับ เกี่ยวที่ บุคคล มากกว่า  อารมณ์ชั่ววูบ เราทำอะไรไม่รู้ตัวหรอกครับ ชีวิตนี้นะ เราไม่ได้เกิด มาเพื่อ ต้องการหาความสงบทางใจ ทางกาย อย่างเดียวหรอกครับ  ใครๆก็ ต้องการ แต่ ต้องการไม่เหมือนกันนะ เพราะโลกนี้มีความแตกต่าง มีมืด มีสว่าง มีหยิน มีหยาง มีคนดี มีคนชั่ว คนชั่วก็มีความต้องการของเค้าแต่ในทางที่ผิด เราต้อง ช่วยกันแก้สิครับ เราไม่ได้เกิดมาเพื่ออยู่ตัวคนเดียวนะครับ  คิดถึงส่วนรวม ไม่ใช้ ส่วนน้อย หรือ รายบุคคล  เเล้ว คุณ จะไม่เข้ามาก็ไม่เป็นไรหรอกครับ เราไม่ห้าม สิทธิ มนุษย์ แต่ขอแค่ให้รู้ว่า ทุกคน ไม่ได้ดี และ ไม่ได้ เลว ทุกคนนะครับ  พระเจ้ายังให้อภัยคน แต่คนละเคยให้อภัยใคร.....(ลองไปคิดดูนะครับ)
Jeab Agape
~@

จันทร์ มิ.ย. 09, 2008 7:27 pm

พี่พลายแก้วคร้าบ เผื่อว่าหวนกลับมาอ่าน อิอิ : emo038 :

ใจเย็นๆ ดื่มชาเขียวเย็นๆ หรือไม่ก็ กินเย็นตาโฟ :cool: ทุกปัญหาล้วนมีทางออก

เบื่อๆก็ไปที่อื่น เหงา คิดถึง เจี๊ยบ ก็มาที่นี่ ฮับ :grin:
saroonram

อังคาร มิ.ย. 10, 2008 8:18 am

เสียดายคุณพลายแก้วจังเลย    0856093385  ว่างๆมาเยี่ยมเราบ้างนะ  คุณมีอุดมการณ์ที่จริงจังมากครับ
อันตน
~@

อังคาร มิ.ย. 10, 2008 10:38 am

แหม เสียดายจัง
เฮ้อ เสียดายจัง
ตั้งแต่เป็นพลายเต็มกาย หาควายถูกใจไม่มี เมื่อคืนฝันดีน่าตบ ฝันๆว่าพบกระบือยอดดี เข้ามาชวนดูหนัง เข้ามานั่งดูผี แล้วพาไปเที่ยวชมสวน เด็ดบุหรี่มามวนส่งให้ด้วยซี เสียบหูให้ตั้งหลายหน เสียบหล่นๆตั้งห้าหกที ต๊กใจตื่นมาเสียนี่ (ย้อนไปร้องข้างต้นต่อ ขี้เกียจพิมพ์)
~@

อังคาร มิ.ย. 10, 2008 10:45 am

อันตน เขียน: แหม เสียดายจัง
เฮ้อ เสียดายจัง
ตั้งแต่เป็นพลายเต็มกาย หาควายถูกใจไม่มี เมื่อคืนฝันดีน่าตบ ฝันๆว่าพบกระบือยอดดี เข้ามาชวนดูหนัง เข้ามานั่งดูผี แล้วพาไปเที่ยวชมสวน เด็ดบุหรี่มามวนส่งให้ด้วยซี เสียบหูให้ตั้งหลายหน เสียบหล่นๆตั้งห้าหกที ต๊กใจตื่นมาเสียนี่ (ย้อนไปร้องข้างต้นต่อ ขี้เกียจพิมพ์)
ไปได้เรื่อยนะครับท่านเจ้าคณะ (ตื้นตันจนบอกไม่ถูก  ::008:: )

ความสามารถล้นเหลือเจงๆ
:+: seraphim :+:
~@

อังคาร มิ.ย. 10, 2008 10:51 am

หะเบสสมอพลัน  ออกสันดอนไป  ลัดไปเกาะสีชัง จนกระทั่งกระโจมไฟ       
เที่ยวหาข้าศึก มิได้นึกจะกลับมาใน  ถึงตายตายไป ตายให้แก่ชาติของเรา   

พวกเราดูรู้    เจ็บแล้วต้องจำ ลับดาบไว้พลาง ช้างบนยอดกาฟฟ์จะนำ 
สยามเป็นชาติของเรา ธงทุกเสาชักขึ้นทุกลำ ถึงเรือจะจมในน้ำ ธงไม่ต่ำลงมา

เกิดมาเป็นไทย  ใจร่วมกันแหละดี  รักเหมือนพี่เหมือนน้อง ช่วยกันป้องปฐพี 
สยามเป็นชาติของเรา อย่าให้เขามาย่ำมายี ถึงตายตายดี ตายในหน้าที่ของเรา

พวกเราทุกลำ จำเช่นดอกประดู่  วันไหนวันดี บานคลี่พร้อมอยู่ 
วันไหนร่วงโรย ดอกโปรยตกพรู  ทหารเรือเราจงดู ตายเป็นหมู่เพื่อชาติไทย

::020:: มอบให้เจ้าคณะ รักสมุทร หะเบสสมอพลัน  เจ้าคณะนั่นสันพาเราออกไป ลัดไปเกาะสีชัง เย็นๆ ค่ำๆ เข้านิวมานา.............

อันตน
~@

อังคาร มิ.ย. 10, 2008 10:53 am

ใครฟระ หาว่าตรูออกทะเล เดี๊ยะ จับลงถังแดงให้หมด : emo034 :
ล็อคหัวข้อ