ใครที่มีคนในครอบครัว+ญาติเป็นคริสตังนอนแล้วมีปัญหาแบบนี้บ้างครับ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
canon

อังคาร มิ.ย. 17, 2008 2:38 pm

เดิมทีคุณพ่อของผมท่านก้อเป็นคริสตังนอนย่านบางนกแขวก แต่เลิกเข้าวัดมาได้30กว่าปีแล้ว จะไปวัดเฉพาะงานแต่ง งานศพญาติ งานเสกป่าช้า

เท่านั้นครับ แต่ท่านตั้งศาลพระภูมิ ศาลเจ้าที่ในบ้าน ไหว้พระพุทธ ถวายน้ำ+พวงมาลัยทุกวันเลยอ่า แถมตอนพี่ชายผมบวช(เดิมทีตอนพี่ชายผมเกิด

ท่านก้อไม่ได้พาไปล้างบาปครับ) ก้อเห็นท่านช่วยถือตาละปัตร แล้วก้อชอบอ่านพวกหนังสือธรรมะของพระพยอม หลวงพ่อปัญญา

ก้อเคยชวนท่านไปวัดคาทอลิกเหมือนกัน แต่ท่านไม่ค่อยไปเท่าไหร่ เวลาไปก้อไม่เห็นท่านเคยแก้บาป หรือรับศีลเลย แต่ก้อไม่ได้เปลี่ยน

เป็นพุทธนะคับ เวลาไปงานทางพุทธกับญาติฝั่งแม่บางทีถามท่านว่าทำอะไรได้หรือไม่ได้ ท่านก้อจะบอกว่าทำไปเถอะ ไม่เป็นไรหรอก .... ผมว่าอาจ

จะเป็นปัญหาสำคัญของคริสตังนอนเลยหละครับ เพราะญาติคริสตังบางคนก้อยังตักบาตร ทอดผ้าป่าอยู่เนืองๆเลยอ่า
ภาพประจำตัวสมาชิก
Zion
~@
ติดต่อ:

อังคาร มิ.ย. 17, 2008 2:57 pm

หนังสือธรรมมะ ผมก็อ่านบ้างนะครับ : xemo016 : (ถ้าไม่ใช่พวกเกิดแต่กรรมปางก่อนฯลฯ ที่เราไม่เชื่อ)

แต่จากที่กล่าวมา...

ถ้าคริสตังนอนมีปัญหา ก็ปลุกสิครับ ::003::
Immanuel (MichaelPaul)
~@

อังคาร มิ.ย. 17, 2008 3:48 pm

คงเป็นปัญหาเรื่องความเชื่อที่ขาดหายไป 
ส่วนตายศ กล้าเล่นนะมุขนั้น - -"
Phulasso

อังคาร มิ.ย. 17, 2008 4:24 pm

canon เขียน:     เดิมทีคุณพ่อของผมท่านก้อเป็นคริสตังนอนย่านบางนกแขวก แต่เลิกเข้าวัดมาได้30กว่าปีแล้ว จะไปวัดเฉพาะงานแต่ง งานศพญาติ งานเสกป่าช้า

เท่านั้นครับ แต่ท่านตั้งศาลพระภูมิ ศาลเจ้าที่ในบ้าน ไหว้พระพุทธ ถวายน้ำ+พวงมาลัยทุกวันเลยอ่า แถมตอนพี่ชายผมบวช(เดิมทีตอนพี่ชายผมเกิด

ท่านก้อไม่ได้พาไปล้างบาปครับ) ก้อเห็นท่านช่วยถือตาละปัตร แล้วก้อชอบอ่านพวกหนังสือธรรมะของพระพยอม หลวงพ่อปัญญา

ก้อเคยชวนท่านไปวัดคาทอลิกเหมือนกัน แต่ท่านไม่ค่อยไปเท่าไหร่ เวลาไปก้อไม่เห็นท่านเคยแก้บาป หรือรับศีลเลย แต่ก้อไม่ได้เปลี่ยน
มีเยอะไป ที่ไม่รู้ว่าจะเป็นคริสตังไปทำไม
เพราะคาทอลิกไม่สอดคล้องกับวิถีชีวิตของเขา
เพื่อน คู่ชีวิตเป็นพุทธเกือบทั้งหมด

แต่ถ้าเขารู้ว่าศาสนาคืออะไร
พระคือใคร จะไม่มีเรื่องเช่นนี้เกิดขึ้น

เราคริสตังไทย ภูมิใจล้นเกล้า
เพราะพ่อของเราคือพระบิดา
เราจงพร้อมใจกราบไหว้บูชา
...........................

น้องWarlock ผ่านไปช่วยแพร่ธรรมด้วยจ้า
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

อังคาร มิ.ย. 17, 2008 4:26 pm

ก็มีเยอะแยะครับ คริสตังที่สุญเสียความเชื่อ
Dis volentibus

อังคาร มิ.ย. 17, 2008 4:38 pm

: emo031 : เเล้วปกติถ้าคนถามว่าคุณพ่อนับถือศาสนาอะไร คุณพ่อจะตอบว่าอะไรอ่ะคะ?
ถ้าคุณพ่อยังยืนยันว่าเป็นคาทอลิกอยู่ ก็ต้องชี้เเจงไปค่าๆๆๆ
Batholomew
~@

อังคาร มิ.ย. 17, 2008 4:55 pm

ก็พยายามหารูปพระของคาทอลิกเอาไปไว้ในบ้านบ้าง เอาไว้ที่พ่อเราจะได้เห็น

เราเองก็พยายามหาหนังสือพระของคาทอลิกมาอ่าน ไปวัดให้ได้

พยายามทำให้พ่อเค้ารู้ว่า จริง ๆ แล้วชีวิตคริสตังเป็นแบบนี้ครับ

ผมว่าวิธีนี้ก็จะพยายามซึมซับได้นะครับ
canon

อังคาร มิ.ย. 17, 2008 5:33 pm

เคยถามละครับ ท่านก้อบอกว่าไม่ได้ยึดติดกะเรื่องศาสนามาก คือสรุปว่าเหมือนไม่นับถือศาสนาอะไรเลยประมาณนั้นครับ แต่ที่ไหว้พระพุทธก้อเพื่อ

ความสบายใจ แต่ก้อแอบแปลกใจเหมือนกันว่าทำไมที่บ้านก้อมีรูปพระเยซู แม่พระ นักบุญอันตน แต่ก้อไม่เห็นไหว้อ่า แต่พระพุทธที่คุณตาเคยให้ไว้

กลับไหว้+ถวายน้ำทุกวัน ศาลพระภูมินี่ก้อจุดธูปไหว้ทุกวันเลย โดยส่วนตัวแม่กะพี่ชายนี่ยังไงก้อได้ครับ เป็นพุทธทะเบียนบ้าน ไม่เคยตักบาตร ไปวัด

แทบไม่เคยเห็นสวดมนต์ แต่ก้อเคยชวนแม่มาวัดคาทอลิกบ้างบางครั้ง ท่านก้อมาแต่โดยดี แถมไหว้ขอพรแม่พระ บริจาคเงินอีกต่างหาก

คือปกติคุณพ่อตั้งแต่ตอนเด็กๆก้อไม่ค่อยไปวัดอยู่แล้วคับ(ย่าเคยบอก) ทั้งๆที่เรียนร.ร.คาทอลิกจนจบม.ศปลาย แถมเคยสอนรร.คาทอลิกอยู่ช่วงนึง

ด้วย แต่ตอนนั้นได้ข่าวมาว่าเคยมีปัญหากับบาทหลวงหรือบราเดอร์สักองค์ พอหลังจากเหตุการณ์นี้จากที่คุณพ่อไม่ค่อยไปวัดอยู่แล้ว ก้อกลายเป็นไม่

ค่อยไปวัดคาทอลิกนี้อีกเลย แต่สังเกตท่านก้อยังทำเดชะพระนามอยู่เวลาไปมิสซา แต่ไม่ไปรับศีล ไม่แก้บาปครับ

ปล. ถ้าจะใช้บทสวดที่ให้ไว้ในห้องศาลาธรรมที่ช่วยปลดปล่อยจากการสาปแช่ง จากอำนาจของปีศาจต่างๆ ในcase ของคุณพ่อถ้าเราภาวนาบทนี้เพื่อ

เค้าจะสามารถช่วยได้มะคับ

13PM.

อังคาร มิ.ย. 17, 2008 8:13 pm

พี่น้องครับ...สังคมที่เราอยู่ปัจจุบันนี้โดยเฉพาะสังคมไทยเราต้องยอมรับว่าเป็นเมืองพุทธครับ ฉะนั้นพี่น้อง ในบางครั้งเราอาจจะถูกกระแสนั้นเข้ามาทำให้เราไขว้เขวได้ ตรงนี้ผมเข้าใจครับ และอยากให้เป็นกรณีตัวอย่างสำหรับคริสตรังทุกคนครับ คือเราต้องมีจุดยืนค้าบบพี่น้องคับ! ถึงแม้โลกจะเปลี่ยนแต่อุดมการรักในพระเจ้าของเราต้องไม่เปลี่ยนแปลงคับ! ฉะนั้นเราควรจะทำให้ท่านเห็นเป็นตัวอย่างถึงความมั่นคงของเรา การจะไปบอกให้ท่านเลิกทำเลยนั้นคงเป็นไปได้ยาก เริ่มจากตัวเราเองครับพี่น้อง แล้วคนรอบข้างจะได้เห็นชีวิตพระในตัวเรา สู้ครับพี่น้อง!!อย่าท้อถอย คาราบาวแดงขอเป็นกำลังใจให้  :evil:
แก้ไขล่าสุดโดย 13PM. เมื่อ อังคาร มิ.ย. 17, 2008 8:24 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Jeab Agape
~@

อังคาร มิ.ย. 17, 2008 8:53 pm

พี่cannon คร้าบ น้องเจี๊ยบภาวนาให้บิดาของท่านแล้ว ได้พระวาจา ในจดหมายนักบุญยากอบ บทที่ 5:19-20 ดังนี้

19พี่น้องของข้าพเจ้า  ถ้าคนใดในพวกท่านหลงผิดไปจากความจริง  และผู้ใดชักจูงเขาให้เขากลับใจเสียใหม่

20จงให้ผู้นั้นรู้เถิดว่า  ผู้ที่ช่วยคนบาปคนหนึ่งให้พ้นจากทางผิดของเขานั้น  ก็ได้ช่วยจิตวิญญาณของเขาให้รอดพ้นจากความตาย  และได้กำจัดบาปเสียมากมาย

ดังนั้นจงภาวนาให้บิดาสม่ำเสมอ คร้าบ แล้ว ชวนท่านไปวัดทั้งที่มีโอกาสและไม่มีโอกาส ฮะ
Man of Macedonia
ติดต่อ:

อังคาร มิ.ย. 17, 2008 10:54 pm

ชวนไปวัดบ่อยๆถ้าว่าง
ไปเข้าเฝ้าพระ เราก็สวดขอให้พระทรงทอดพระเนตร
เดี๋ยวพระก็ทำงาน และทรงนำเอง
Buddy

พุธ มิ.ย. 18, 2008 1:11 am

canon เขียน:

ปล. ถ้าจะใช้บทสวดที่ให้ไว้ในห้องศาลาธรรมที่ช่วยปลดปล่อยจากการสาปแช่ง จากอำนาจของปีศาจต่างๆ ในcase ของคุณพ่อถ้าเราภาวนาบทนี้เพื่อ

เค้าจะสามารถช่วยได้มะคับ
สวดบทนั้นก็ได้ค่ะ  ลองดู  เพราะเป็นการรื้อฟื้นคำสัญญาที่ให้ไว้เมื่อรับศีลล้างบาป

และก็สวด  ขอพระหรรษทานในศีลล้างบาป  ให้ได้ร้อนรนอีกครั้งหนึ่ง  ของคุณพ่อ  ศีลศักดิ์สิทธิ์ในพระศาสนจักรนี่  ศักดิ์สิทธิ์จริงๆค่ะ  เค้าจะเป็นของพระตลอดจริงๆ  เพราะพระองค์เจิมเขาไว้แล้ว  และวิญญาณเค้า  จะเป็นวิญญาณที่โตได้ด้วยพระหรรษทาน  ไม่ใช่ด้วยอย่างอื่น (แต่ต้องช่วยสวดเพื่อกระตุ้นพระหรรษทานนิดนึง)

ตอนนั้นพ่ออาจมีความทรงจำที่ไม่ดีในวัยเด็กนะคะ  สวดขอพระเป็นเจ้าให้ช่วยรักษาความทรงจำนั้นด้วย  สวดสายประคำขอแม่พระก็ได้ค่ะ

ถ้าต้องการได้สายจำพวกเขียว  ซึ่งแม่พระสัญญาจะให้พระพรแห่งการกลับใจ  ก็บอกมาได้นะคะ  จะส่งไปให้ค่ะ  หรือว่า ให้ชื่อไว้ก็ได้ค่ะ  จะช่วยสวดให้ค่ะ

rule of thumb ก็คือ ถ้าเราจะชนะอะไร  เราก็ต้องชนะด้วยสิ่งตรงข้าม  เช่นจะชนะความจองหอง  ก็ด้วยความสุภาพ  จะชนะความตระหนี่  ก็ด้วยความเมตตากรุณา  ถ้าจะชนะความไม่เชื่อ  ก็ต้องเอาชนะด้วยความเชื่ออย่างที่สุด  (การช่วยคุณพ่อครั้งนี้  ความเชื่อของคุณจะเพิ่มมากกว่าเดิมแน่นอน  เชื่ออย่างนั้นนะคะ)

พระเรียกคุณมาเพื่อนำพ่อกลับไปหาพระองค์นะคะ  (เชื่ออย่างงั้นนะคะ)  พระจะนำทางทุกอย่าง  แต่ที่สำคัญ ต้องสวดมากๆ  และถ้าเป็นไปได้  ลองไปขออารามชีลับที่ไหนซักแห่ง  ช่วยสวดให้คุณพ่อได้กลับใจด้วย

พระอวยพรค่ะ
canon

พุธ มิ.ย. 18, 2008 11:27 am

ขอบคุณมากนะครับ เคยคิดเหมือนกันว่าอยากให้มาเซอร์ชีลับที่อารามคาร์แมลสวดให้อ่ะคับ แต่บางครั้งก้อคิดว่าคงเปลี่ยนแปลงความคิดยาก เพราะท่านก้ออายุ63แล้ว เป็นคนหัวแข็งมากครับ ถ้าเวลาไม่ชอบอะไรก้อจะฝังใจกับสิ่งนั้นคับ อาจจะเป็นเรื่องนักบวชสมัยร.ร.ที่ท่านเคยเรียน หรือร.ร.ที่ท่านเคยสอนหนังสือ เวลาพูดเรื่องร.ร.คาทอลิกท่านจะไม่ชอบมากๆเลย  แถมห่างวัดมากว่า30ปี บทสวดคงลืมไปหมดแล้วมั้ง หุหุ ยังไงก้อจะพยายามครับ ถึงแม้ว่าจะดูเหมือนยากมากๆๆๆ เพราะตอนนี้ก้อไปวัดคนเดียว ไปบ้างไม่ไปบ้าง ไม่ค่อยได้เจอญาติฝั่งพ่อเท่าไหร่ครับ ปีนึงเจอไม่กี่ครั้ง บางครั้งไปกับแม่บ้าง(ทั้งๆที่แม่เปนพุทธ) แต่ก้อพยายามสวดสม่ำเสมอก่อนนอน ขอบคุณทุกท่านนะครับ ขอพระอวยพรครับ
goat of God

พุธ มิ.ย. 18, 2008 12:45 pm

จะเป็นการรบกวนมากไปไม๊คะ ถ้าจะถามชื่อคุณพ่อ  เด๋วเราจะสวดวอนขอแม่พระให้นะ ไม่มีอะไรที่พระเจ้าท่านทำไม่ได้ เราเชื่ออย่างนั้นนะ
canon

พุธ มิ.ย. 18, 2008 5:36 pm

ขอบคุณมากนะครับ

แล้วเด๋วยังไงจะส่งชื่อไปทางอีเมล์นะครับ ขอพระอวยพรครับ
อันตน
~@

พฤหัสฯ. มิ.ย. 19, 2008 9:03 am

แถวบางนกแขวก วัดเพลงมีเรื่องทำนองนี้เยอะ พอๆกับคนบวชเยอะ อาจเพราะความเป็นคนไทยด้วยละมัง ที่อลุ้มอล่วยซึ่งกันและกันไม่เว้นแม้แต่เรื่องความเชื่อ ดังจะเห็นได้ว่าร้านค้าข้างวัดบางนกแขวกมีทั้งรูปพระหฤทัยและนางกวักตั้งอยู่ไม่ห่างกัน สมัยหนึ่งหลวงพ่ออะไรจำไม่ได้แล้วที่อยู่วัดแก้วเจริญแกดังเรื่องเชือกหรืออะไรนี่แหละ ผมเรียกไม่ถูก พ่อผมเล่าว่าคนคริสต์ก็ไปเอามาผูกกันเยอะ ต้องย้อนไปดูสมัยหนึ่งที่มีการแพร่ธรรมโดยการแจก (ทางเราไม่ได้มีจุดมุ่งหมายเพื่อแจก แต่ทางผู้รับมองว่านั่นเป็นการแจกเพื่อแลก) มีการให้ที่ให้ทางในคลองฝรั่ง ใครเรียนโรงเรียนคริสต์อย่างดรุณาราชบุรีถ้าเป็นคริสต์แทบจะฟรี แต่ถ้าไม่ใช่คริสต์แล้วไม่ใช่ลูกจีนในตลาดด้วยละก็ แพงมาก เพราะฉะนั้นอาจจะทำให้ความเชื่อไม่มั่นคงก็ได้ ครั้นพอมาประจวบกับการไม่ถูกกับพ่อบ้างซิสเตอร์บ้างทำให้เนือยๆเรื่องความเชื่อไปเลย เพราะไม่ได้แน่ใจในความเชื่อเป็นทุนอยู่แล้ว แต่อย่างไรก็ดีคนที่บุกเบิกวัดเพลงคนแรกก็เป็นมหาจากทางพุทธ

อันนี้ไม่ใช่ทุกกรณีไปนะครับ เพียงแต่ผมอยู่ราชบุรีมานาน พ่อผมก็คนบางคณฑีแกก็เล่าให้ฟัง พี่ๆน้องๆแกเป็นพุทธแต่เคยไปทำบานประตูให้วัดบางนกแขวก สมัยผมเด็กพวกโรงเรียนดรุณาหรือนารีนี่ถือเป็นพวกไฮโซ นี่เล่าให้ฟังจากสายตาคนที่ยังไม่ได้เป็นคริสต์เมื่อมองเข้ามานะครับ เผื่อจะช่วยให้คุณเข้าใจพ่อได้มากขึ้น

ป.ล. สมัยก่อนวัดบางนกแขวกมีนักเลงชื่อดังคนหนึ่งเป็นพวกเข้ารีต ไม่ทราบว่ารู้จักหรือเปล่า :wink:
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พฤหัสฯ. มิ.ย. 19, 2008 9:08 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
canon

พฤหัสฯ. มิ.ย. 19, 2008 11:34 am

พี่อันตนนี่ข้อมูลแน่นปึ้กเลย หุหุ พ่อผมเป็นคนคลองฝรั่งหรือคลองไทยนั่นหละครับ บ้านก๋ง บ้านย่า ก้ออยู่แถวนั้นหละครับ แต่ตอนนี้ส่วนมากรุ่นพ่อ ป้า อาย้ายมาอยู่ราชบุรี กรุงเทพฯกันเกือบหมด สมัยก่อนลูก11คนย่ากับก๋งส่งมาเรียน ดรุณา นารี หมดเลยคับ แล้วสมัยนั้นจ๊นจนที่บ้านย่าอ่า รองเท้าแทบจะไม่มีใส่ไป ร.ร.อิอิ แล้วบวกกับเรื่องค่าเทอมด้วยครับ พ่อผมเค้าก้อไม่ค่อยชอบใจเท่าไหร่เรื่องนี้ เลยหมดศรัทธาเรื่องนักบวชไปบ้างมั้ง แล้วพอจบป.ตรี ท่านก้อกลับมาสอนที่ดรุณานั่นแหละครับประมาณ8ปี อย่างที่พี่อันตนบอกสมัยนั้นดรุณา กับนารีที่ราชบุรีดังมาก มีแต่ลูกคนจีนในตลาดมาเรียน แล้วพอดีพ่อผมเค้าก้อมีปัญหากับบาทหลวงซักท่านนึงนี่หละครับ ทะเลาะกันในที่ประชุม พ่อเค้าก้อลาออกเลย มาสอบบรรจุสอนร.ร.รัฐบาลแทน
แล้วหลังจากนั้นท่านเลยฝังใจมากหนะครับ เลิกเข้าวัดไปเลย ย่า ก๋ง ญาติพี่น้องก้อเกลี้ยกล่อมให้ไปยังไงท่านก้อไม่ไปอ่า ยกเว้นไปงานญาติตัวเอง ตอนนี้ผมก้อเข้าวัดที่กรุงเทพฯอ่ะคับ ไม่ค่อยได้ไปวัดที่ราชบุรี บางนกแขวกเท่าไหร่ นอกจากไปเจอญาติหรือไปเสกสุสานนะคับ แต่คิดถึงวัดบางนกแขวกอ่ะคับ สวยมากก แต่นับวันชุมชนแถวนั้นนี่ยิ่งเงียบลงๆ คนย้ายออกมากกว่าย้ายเข้า ไม่คึกคักเหมือนสมัยก่อนๆอ่ะคับ
canon

พฤหัสฯ. มิ.ย. 19, 2008 12:16 pm

ส่วนมากคริสตังทางราชบุรี บางนกแขวกมีความเชื่อผสมผสานทางไทยพุทธเยอะครับ ถึงแม้ว่าคริสตังส่วนใหญ่จะมีเชื้อสายจีน และวัดหลายแห่งจะมีรูปทรงสวยงามแบบโกธิคในยุโรปก้อตาม แต่ก้อจะสามารถพบเห็นความเชื่อแบบไทยพุทธได้ในหลายๆที่ครับ ไม่ว่าจะเป็นการจุดประทัดเวลาฉลองวัดนักบุญอันตน การคล้องดอกไม้ที่รูปปั้นท่านเหมือนกับคล้องพระพุทธรูปเวลาสรงน้ำพระ การทำเหรียญนักบุญอันตน เซียนพระที่ราชบุรีก้อมีการนำเหรียญนักบุญอันตนมาเล่นด้วยนะครับ พ่อเคยเล่าให้ฟัง ญาติผมบางคนก้อจัดว่าเป็นคริสตังที่เคร่งนะครับ แต่ก้อมีแอบไปทอดผ้าป่า ตักบาตรบ้าง หุหุ แล้วที่อึ้งสุดๆคงเป็นตอนงานศพเพื่อนพ่อที่มีการจุดธุปหน้าศพด้วย แม่ผมที่เป็นพุทธนี่งงไปเลย เหอๆ อาจจะดีในแง่ศาสนสัมพันธ์นะครับ เพราะเท่าที่ดูคริสตังราชบุรี บางนกแขวกนี่ไม่ค่อยมีปัญหาความขัดแย้งกับชาวพุทธเลยในประวัติศาสตร์ บาทหลวงซาเลเซียนที่มาจากอิตาลี หรือบาทหลวงจากฝรั่งเศสก้อได้รับการเกื้อกูลจากชาวพุทธที่ราชบุรีและบางนกแขวกมาตลอด  แต่ในแง่ศาสนาก้อนี่หละครับ อาจทำให้ความเชื่อพุทธคริสต์กลมกลืนกันจนแยกไม่ออก
ตอบกลับโพส