FAQเกียวกับการต้านSotus/รับน้องโดยการว้าก

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
NKL
ติดต่อ:

เสาร์ มิ.ย. 21, 2008 5:16 pm

ทุกคำตอบอยู่ที่นี่แล้ว

ช่วยส่งต่อไปให้มากที่สุดเท่าที่จะมากได้

Q: รับน้องเป็นประเพณี มีสืบต่อมานาน

A : สืบต่อมานาน แล้วจำเป็นต้องมีต่อไปในอนาคตหรื?? ขนาดล้นเกล้ารัชกาลที่ 4 ยังทรงยกเลิกประเพณีหมอบคลาน หรือถอดเสื้อเข้าเฝ้าเพื่อให้เข้ากับยุคสมัยเลย?? จำเป็นด้วยหรือว่ารุ่นต่อไปต้องมี?   ระนาบของอดีต กับ อนาคต เป็นคนระนาบกัน เป็นคนละแนกัน คุณเอาความคิด 1980กับ 2008 มาเทียบกันมันไม่ได้

Q : ผมผ่านระบบนี้มา ได้แต่สิ่งดีๆมาเยอะ

A : "คุณ"  เจอสิ่งดีๆมา แต่"คนอื่น" เขา ซวย ดังนั้นเขาเจอไม่เหมือนคุณและวิธีที่จะได้รับ "สิ่งดีๆ" ที่คุณว่า วิธีการหรือเครื่องมือ มันมีมากกว่านี้เยอะแต่คุณกลับจะเลือกให้น้องใ้ช้ จอบเสียม แทนรถแทรกเตอร์  จะเรียกฉลาดหรือโง่ดีล่ะ ?

Q: ไม่มีใจเลยเหรอ แค่นี้เอง อดทนไม่เพียงพอใช่มั้ย

A:ใจ ? ทำไมไม่เอาใจผีมาใส่ใจน้องบ้างล่ะครับ? พี่เคยทำงานแล้วหรือครับ? บอกว่าสิ่งน้องจะเจอในการทำงานหนักกว่านี้?? งั้นเอาเวลามาสอนน้องทำงานดีกว่ามั้ยครับ? ประเทืองปัญญากว่าเยอะ ร่วมแก้ปัญหาด้วยกัน บางทียังสนิทมากกว่าอีกนะ? 

Q: SOTUS เป็นสิ่งดีเพราะมีมายาวนาน

A: ลัทธิภูติผีีปีศาจ  โจรร้าย อาชญากรรม ก็มีมานาน นายกโกงกิน ก็มีมานาน แสดงว่านั่นเป็นสิ่งที่ดีงามด้วย??

Q: รุ่นน้องต้องฟังรุ่นพี่

A:  อายุก็แค่ตัวบอกว่า คุณอยู่ในโลกนี้มานานแค่ไหน ไม่ได้แปลว่าใครจะ "ฉลาดกว่าใครแค่ไหน" ถ้าสมมติวันนึงแม่บอกว่าใช้โทรศัพท์บ้านดีกว่า ไม่ต้องใช้มือถือเพราะถุกกว่า แต่ลืมเรื่องความสะดวกและฉุกเฉินไปจะทำไง??

แบบนั้น บิลเกตส์ ต้องเชื่อฟัง IBM คอมพิวเตอร์ใหม่ๆไม่ต้องเกิด?? 

Q: คนไม่เข้าคือคนนอกคอก เป็นแกะดำ เป็นหมาหัวเน่า

A: คอกเป็นที่ให้วัวควายอยู่ อยู่นอกคอกก็ดีแล้ว ไม่ต้องทำอะไรเดิมๆซ้ำๆกับชาวบ้าน 

แกะดำในประเทศนิวซีแลนด์ฺ ทำให้ฝุงแกะรอดตายเพราะถ้าหลงในหิมะ ก็จะเห็นแกะดำโด่อยุ่ตัวเดียวได้

แต่คุณกลับด่าคนที่แตกต่างว่าหมาหัวเน่า? มันส่อให้เห็นความคิดเชิงอำนาจนิยมนะครับ??

ถ้า ไอนสไตน์ หรือ เอดิสัน มาเกิดเมืองไทยคงไม่ดัง เพราะชอบกดให้อยู่แต่ในคอก

Q: คนไม่เข้าเชียร์ืคือพวกแอนตี้สังคม ไม่คบเพื่อน

A: คุณเอาบรรทัดฐานอะไรมาวัดว่าคนที่เอาด้วยกับระบบนี้ "แอนตี้่สังคม"??  ถ้ากลุ่มคนที่ไม่เอาด้วยออกไปด้วยกัน แค่นั้นเขาก็มีเพื่อนแล้ว? ทำไมคนที่จบ ป.4 ไม่ได้เข้ามหาวิทยาลัยยังมีเพื่อนได้ แถมรวยกว่าลุกจ้างที่จบในระบบมหาลัย และมีรายได้คืนสู่สังคมมหาศาล มีเวลาไปเล่นกอล์ฟกับเพื่อน ทั้งที่ธุรกิจ 10 อย่าง ในขณะที่พวกเข้าระบบไม่มีเวลาแม้แต่จะทำอะไรเพิ่มให้ชีวิต และสวมหน้ากากหลังจบทำงานไป????

เพราะฉะนั้นของมันอยู่ที่ความคิดทั้งสิ้น

Q: ไม่ประชุมเชียร์ไม่มีเพื่อน ไม่มีเส้นสาย ไม่รู้จักรุ่นพี่

A: เพราะงี้ไม่ใช่เหรอ งานที่เอาแต่เพื่อนมาทำงานด้วยกัน แต่ไม่ได้ร่วมกับคนมีความสามารถมันถึงล่มไม่เป็นท่า ?  เพื่อนผมบางคนเปิดบริษํทเอง เพื่อนใหม่หาได้จากการไปเรียนกราฟิกส์ด้วยกัน  ความคิดเหมือนๆกัน ไม่จำเป็นต้องเข้าระบบอะไรเลยก็หาเองได้ ถ้าจะหา

Q : ถ้าโดนเจ้านายด่าจะทำยังไง รับแรงกดดันนี้ไม่ได้

A: เจ้านายด่า แต่ทนได้เพราะ 'ปากท้อง' ครับ แต่นี่แค่ "รุ่น" "เกียร์" "ตุ้งติ้ง" วัตถุที่หาซื้อได้ตามร้าน ของเหล่านี้ไม่มีตัวตนทั้งนั้น ทนไม่ได้ก็ไม่แปลกครับ คุณเอาตรรกะนี้มาใช้ใน Context หรือบริบทที่แตกต่างกันเสียแล้ว

Q : รับๆไปเถอะ เดือนเดียวเดี๋ยว เทอมเดียวก็หมดแล้ว

A: มันเหมือนกับเป็นการไม่รุ้จะเถียงอะไร ไม่คิดจะเปลี่ยนแปลงอะไรในโลกนี้ เหมือนคำว่า "ทำงาน ทำๆไปเถอะ เดี๋ยวก็ดีขึ้นเอง" มันเหมือนการขอไปที ขาดความรับผิดชอบมาก งั้นผมก็อ้างได้เหมือนกันว่า"งั้นกูไม่เข้าแต่แรกดีกว่าหมดตั้งแต่นาทีนี้แล้ว!!"

Q: ทำตามรุ่นพี่ไว้ ไม่ผิด เพราะรุ่นพี่อาบน้ำร้อนมาก่อนประชุมเชียร์ก็ต้องเขาตาม

A :อนาคต หรือ อดีต คุณเอามาตัดสินไม่ได้หรอกครับ ฟังไม่ขึ้น....เหมือนกับว่าให้เชื่อๆเถอะ ไม่ต้องใช้ปัญญาคิด 

Q: ไม่เคยเรียน รด. รึไงน้อง โหดกว่านี้อีก แค่นี้ทนไม่ได้

A: ที่นี่เป็น 'มหาวิทยาลัย" หรือ ศูนย์ฝึกทหาร รด. กันครับ??? แล้ว รด. นี่เค้าคัดโดยสอบข้อเขียนด้วยเหรอครับ?? ใช้ GPA จาก ม.ปลายด้วยเหรือครับ แล้วเราเข้ามหาลัยมาเพื่อพัฒนา ปัญญา มากกว่าใช้ "มึงเชื่อๆไปเถอะ"????? แล้วเราจะมาเรียนทำไมครับ เมื่่อยัดความคิดแบบ "เชือๆไปเถอะ' ฝังหัวตั้งแต่เฟรชชี่จนจบไป

ไอ้เชื่อคำสั่งทุกอย่างมันใช้สำหรับทหารครับ ถ้ารบแล้วไม่ฟังคำสั่งก็ตายห่าทั้งหมดพอดี

แต่นี่คือมหาลัยครับ 

Q:คนส่วนใหญ่เห็นด้วย แสดงว่าต้องเป็นสิ่งดีงาม

A: ถ้าสมมติว่ามีขี้ก้อนหนึ่ง แล้วมีหมากับแมลงวัน แล้วแมลงวันตอมขี้เยอะๆ แสดงว่าขี้เป็นสิ่งดีงามใช่ไหม???

เพราะฉะนั้น ตรรกะนี้ไม่ผ่าน 

แล้วไอ้การโยนบก จิตรภู มิศักดิ์ นั่นก็สิ่งดีงามใช่ไหมครับ??? กรณีนั้นมีคนจำนวนมากร่วมกันจัดการจิตร ทั้งที่เขาแค่คิดต่าง ออกแนวหัวรุนแรงเล็กน้อย

================

เครดิตโดย สหายShuu

http://shuu.exteen.com/20080619/entry-1
ดานุ้งพุงระเบิด

เสาร์ มิ.ย. 21, 2008 5:37 pm

เรื่องนี้แล้วแต่คนครับ เพราะยังไงระบบนี้ก็เป็นแค่กิจกรรมรูปแบบหนึ่ง

สุดแต่ใจจะไขว่คว้า
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ เสาร์ มิ.ย. 21, 2008 5:41 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Ministry Of Men

เสาร์ มิ.ย. 21, 2008 7:34 pm

ผมว่า กิจกรรมรับน้อง น่าจะมีรากเหง้ามาจาก การเสริมสร้างสัมพันธภาพที่ดี กับรุ่นพี่และรุ่นน้อง

แต่ผมเดาว่า ปัจจุบัน มันมีสิ่งแวดล้อมแย่ๆเข้ามาผสม เลยทำให้เละเทะ ต่ำทราม ป่าเถื่อนผสมๆๆ กัน ในหลายๆ มหาวิทยาลัย

ส่วนตัวผมเองนั้น ไม่เข้าร่วมกิจกรรมดังกล่าวเลย เช่น กิจกรรมเชียร์ กิจกรรมรับน้อง เป็นต้น หลังจากที่ลองเข้า วันแรก...

ผมประเมินว่า กิจกรรมที่จัดโดยขาดแนวคิดสร้างสรรค์ที่น่าจะเป้นรากเหง้าของการสร้างสัมพันธภาพที่ดีระหว่างรุ่นน้องรุ่นพี่แล้วนั้น ผมว่าไม่มีประโยชน์ที่จะเข้าร่วมนะ

และจากการประเมินที่ผ่านๆมา และสมาชิกนักศึกษาหลายคน ก็ไม่เห็นด้วย และไม่ชอบกิจกรรมดังกล่าว..แต่จำใจเข้า..

สรุปแล้ว ผมว่า ถ้ากิจกรรมรับน้อง กิจกรรมเชียร์ ที่มหาวิทยาลัยนั้นๆ ทำแล้วเกินขอบเขต ก็แจ้งคณบดีให้เขาทราบ หรือ เขียนเรื่องร้องเรียน
หรือถ้า โดยส่วนตัวเราเอง ยอมรับกิจกรรมและพฤติกรรมของคณะผู้ดำเนินกิจกรรมไม่ได้ ก็ไม่ต้องเข้าร่วมกิจกรรม

การที่เราไม่เข้าร่วมกิจกรรมดังกล่าว ก็ไม่ได้แปลว่า เราไม่เอาสังคม
การที่เราไม่เข้าร่วมกิจกรรมดังกล่าว ก็ไม่ได้แปลว่า เราจะเหยาะแหยะ อ่อนแอ คุณหนู หรือทำอะไรไม่เป็น
การที่เราไม่เข้าร่วมกิจกรรมดังกล่าว ก็ไม่ได้แปลว่า เราจะเรียนไม่จบ สอบไม่ผ่าน หรือไม่มีสิทธิเรียน (รุ่นพี่นักศึกษา ไม่มีสิทธิทำเช่นนั้น)

ทุกอย่าง อยู่ที่จุดยืนของเรา ว่าเรามีท่าที และความคิดอย่างไร

ผมก็แบ่งปันความคิดของผม และประสบการณ์ตรง เพื่อให้คนที่อาจจะคิดเห็นคล้ายๆกันได้รับรู้น่ะครับผม  :grin:

เด็กเรียน ช่วยเหลือสังคม รักเพื่อนฝูง จริงใจ ไม่จำเป็นเสมอไปที่จะต้องผ่านกิจกรรมดังกล่าว หากกิจกรรมนั้นเกินขอบเขตหรือสร้างความตึงเครียดจนเกินไป...

ส่วนตัวแล้ว ผมว่า กิจกรรมนี้ ดี  แต่เดี๋ยวนี้ ผมว่า กิจกรรมนี้ ค่อนข้างเป็นหลุมพราง ทำเอาเสียคนง่ายๆ

ถ้าใครถูกล่วงละเมิดทางสิทธิมนุษยชน ก็อย่าทนเฉยนะ  :wink:

แต่ก็อยากให้มองในเจตคติที่ดีนะ  :grin:

พระอวยพร
sasuke
~@

เสาร์ มิ.ย. 21, 2008 9:34 pm

ไม่มีใครว่าคุณครับ ถ้าคุณไม่เข้าห้องเชียร์

แต่ไม่สมควรต่อต้านและชักชวนคนอื่นให้ต่อต้าน ไม่อย่างนั้นคุณจะกลายเป็นแบบที่คุณพูดเอง
เค้าไม่ได้เอามีดจ่อคอคุณให้เข้าห้องเชียร์นี่ครับ ไม่เห็นจะต้องเป็นเดือดเป็นร้อนอะไรขนาดนั้นเลย
โตๆกันแล้ว คิดเองเป็นแล้ว อยากเข้าก็เข้า ไม่อยากเข้าก็ไม่ต้องเข้าซิครับ
Immanuel (MichaelPaul)
~@

เสาร์ มิ.ย. 21, 2008 10:07 pm

เห็นด้วยกะเจ้าของกระทุ้ครับและการตอบหลายๆอย่างโดนใจอย่างแรง  ::011:: 

ความสนิทของรุ่นพี่กะรุ่นน้องทำได้หลายแบบครับ
Dis volentibus

อาทิตย์ มิ.ย. 22, 2008 7:51 pm

ก็ ไม่ต้องให้ผู้ปกครองอนุญาตเข้าเชียร์สิคะ?
Phulasso

อาทิตย์ มิ.ย. 22, 2008 8:31 pm

โถรุ่นพี่กับรุ่นน้อง
มีวุฒิภาวะต่างกันเท่าใดเชียว
คิดจะเป็นพี่เขา ต้องทำดีให้เขาเห็น
ไม่ใช่ข่มขู่เขา
  :rolleyes:
Batholomew
~@

อาทิตย์ มิ.ย. 22, 2008 9:46 pm

การรับน้องเป็นเรื่องที่ดีนะครับ แต่ก็ไม่ใช่เถื่อนและรุนแรงแบบนี้ ::010::
P
.
.

จันทร์ มิ.ย. 23, 2008 12:06 am

ว้าก!!!  ::006::

(อ่านแฟกแล้วต๊กกะจาย)
Akira

จันทร์ มิ.ย. 23, 2008 9:45 am

เคยเข้าห้องเชียร์ทั้งไปโดนว๊ากและไปเป็นสวัสดิการ
ไม่รู้สินะตามมุมมองเราก็เหมือนละครฉากนึงเท่านั้น ที่คณะเราก็ไม่ได้มองว่าคนที่ไม่เข้าคือหมาหัวเน่าซะด้วย เพียงแต่คำพูดที่ดูกดดัน สิ่งที่ต้องโดน พอไปคุยกับเพื่อนที่อยู่คณะอื่น มหาลัยอื่น ก็โดนเหมือนกันเปี๊ยบ ยังกะมีสคริปอันเดียวกันเลย

แต่ก็นั่นแหล่ะ ก็มีคนต่อต้านเหมือนกันแหล่ะ วันสุดท้ายพอรู้ว่าว๊ากกันอำกันขำๆ เอาน้องมาแซวกันในวันสุดท้าย ว๊ากเกอร์โดนหามจับโยนลงน้ำเลย

แต่มันก็คงอยู่กับวัฒนธรรมในแต่ละมหาลัยในแต่ละรุ่นด้วยละมั๊งนะ ไอ้แบบโหดๆ มันก็เกินไปนะ
Maria Magdalena

จันทร์ มิ.ย. 23, 2008 10:42 am

ดีที่นิติ มธ ไม่มี ว้าก
Like a Heaven
.
.

จันทร์ มิ.ย. 23, 2008 2:34 pm

เพิ่งว้ากเสร็จไปเมื่อสามอาทิตย์ที่ผ่านมานี่เอง น้องนุ่งนี่ไม่กล้าคุยด้วยเลย...

เหนื่อยดี

ตอนโดนว้ากนี่ก้อว่าเหนื่อยแล้ว

พอมาว้ากเค้าบ้าง...เหนื่อยกว่าตอนโดนว้ากอีก

เข้าใจความรู้สึกของคนจัดกิจกรรมเลย

อิๆ

จะว่าไปแล้ว...มันก้ออยู่ที่ว่าใครจะมองด้วยล่ะ

ถูกว้ากตอนปีหนึ่ง...แต่มาเปนพี่ว้ากตอนปีสอง ปีสาม ปีสี่ บัณฑิต จบไปสิบปีกลับมาก้อมาว้ากได้
แต่ถ้าไม่ยอมโดนว้ากตอนปีหนึ่ง...ปีสอง ปีสาม ปี่สี่ บัณฑิต จบไปสิบปี....ก้อมาว้ากเค้าม่ะได้เพราะไม่ได้เข้าร่วมแต่แรก....

อามเลือกแบบแรกกั้บป๋ม....^ ^...

::015:: ::015::
แก้ไขล่าสุดโดย Like a Heaven เมื่อ จันทร์ มิ.ย. 23, 2008 10:39 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
warlock

อังคาร มิ.ย. 24, 2008 6:55 am

ทุกคน มีสิทธิ์ เลือกได้...  สามารถต่อต้านโดยสันติ(ไม่ยอมเข้าร่วม กิจกรรม นั้นๆ)  โดยส่วนตัว ไม่เห็นความเสียหาย  แต่หลังๆมานี้ อาจจะมั่วกันมากไปหน่อย(เลยเถิด)  ถ้ามีลูก แล้วลูกเอาเอกสารมาให้เซ็นต์เพื่อเข้าซ้อมเชียร์ ก็จะเซ็นต์ให้ พร้อมแอบกระซิบว่า "รวมกลุ่มเพื่อนๆให้ได้เร็วๆ แล้ว รีบๆล้มว๊ากซะนะลูกพ่อ  พี่เค้าจะได้เปลี่ยนมาทำกิจกรรมด้านอื่น มาติว มาสอน มาแนะนำ มาชวนไปทำค่ายต่อ  ที่สำคัญ ยังไงขอให้ลูกนำเพื่อน ล้มว๊ากนะลูก    เพราะพ่อ เป็นทั้งผู้นำการล้มว๊าก  และ ว๊ากเกอร์ ตัวจริง"  ::011:: ::011:: ::011::

อังคาร มิ.ย. 24, 2008 11:38 pm

ฮาๆๆๆๆ

เดี๋ยวก็ตายแล้ว อย่าคิดมากเลย

ปวดหมองน้าาาา  ::015::

ว่าแต่ ผู้ปกครองมายุ่งด้วยนี่ ไม่โดนต่อ่าเพิ่มอีกกระทงหรอเนี่ย แก่แล้ว ไม่ต้องให้พ่อแม่มาคอยดูแลแบบเด็กๆ (จารย์(จาน) ที่เกษตร เคยมี ปริปาก หุหุหุ)
Dis volentibus

อังคาร มิ.ย. 24, 2008 11:43 pm

เเต่ไม่ชอบว๊ากอ่า ไม่ชอบให้บังคับเชียร์เเหกปากด้วย
กลัวเสียงเเหบ คอเเตก ร้องเพลงไม่ได้..... : xemo016 : (เว่อร์จริงเรา เเต่ก็จริง กลัวจริง)

อังคาร มิ.ย. 24, 2008 11:55 pm

Ecclēsia เขียน: เเต่ไม่ชอบว๊ากอ่า ไม่ชอบให้บังคับเชียร์เเหกปากด้วย
กลัวเสียงเเหบ คอเเตก ร้องเพลงไม่ได้..... : xemo016 : (เว่อร์จริงเรา เเต่ก็จริง กลัวจริง)
นั่นดิ เดี๋ยวลูกกะเดือกน้องเจนหลุดออกมา ล่ะ โอ้วววว ::003::
ดานุ้งพุงระเบิด

พุธ มิ.ย. 25, 2008 6:57 am

ถ้าใครไม่ชอบว๊าก เวลาไปเชียร์แล้วพี่ว๊ากมาว๊ากใกล้ๆ ให้ทำท่าเอามือบีบจมูก ประมาณว่าเหม็นมาก ให้ทำกับทุกคน แล้วเขาจะไม่กล้าว๊ากเอง

พุธ มิ.ย. 25, 2008 9:54 pm

ดานุ้งพุงระเบิด เขียน: ถ้าใครไม่ชอบว๊าก เวลาไปเชียร์แล้วพี่ว๊ากมาว๊ากใกล้ๆ ให้ทำท่าเอามือบีบจมูก ประมาณว่าเหม็นมาก ให้ทำกับทุกคน แล้วเขาจะไม่กล้าว๊ากเอง

เดี๋ยวงานเข้า  ::003::
Davud

พุธ มิ.ย. 25, 2008 11:11 pm

Immanuel (MichaelPaul) เขียน: เห็นด้วยกะเจ้าของกระทุ้ครับและการตอบหลายๆอย่างโดนใจอย่างแรง  ::011:: 

ความสนิทของรุ่นพี่กะรุ่นน้องทำได้หลายแบบครับ
ที่ว่า สนิท หลายรูปแบบ นะครับ แบบนุ่ม แบบโหด แบบทารุน แบบซาดิส แบบลงข่าว(ปางตาย หรือ ตาย) แบบขายหน้า แบบทะลึ่ง แบบละทึก(เหอๆ : xemo016 :)  หยุดเถอะครับ แบบโหดนะ ขอแบบนุ่มๆ เป็นกันเอง  แบบขายหน้า แบบทะลึ่ง พอรับได้ แต่แบบละทึก(คิดเอาเอง เสียวสยิว)เมื่อก่อนก็รับแบบ นุ่มๆ พอรุ่นต่อๆ ก็ โหดๆๆๆๆๆ เพราะ ไม่มีคนห้ามนะครับ เพื่อนของรุ่นพี่ก็ไม่กล้าห้าม(บ้างคนช่วยเสริม อีก) เราสามัคคีกานดีที่สุดนะครับ : xemo026 :
ตอบกลับโพส