ทำไมผู้หญิงชอบคนเลวครับ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. ก.ค. 03, 2008 2:01 pm

AjCha เขียน:
Matthew เขียน:

จริงๆ มีผู้หญิงอีกกลุ่มนึงที่ชอบผู้ชายที่ดีมากๆ โชคดีที่ผู้หญิงเหล่านี้มีไม่มาก อ้าว!! ไม่ดีหรอ ผู้หญิงชอบผู้ชายดีๆ

ครับไม่่ดี เพราะผู้หญิงกลุ่มนี้บอกว่า "ผู้ชายดีๆ มีแต่ในวัด" จึงไปจีบบาทหลวง หรือ พระสงฆ์ องค์เจ้า กัน เฮ้อ...

เฮ้อ... ด้วยคนค่ะ

::013::
แย่นะ ผู้หญิงแบบนั้นก็คิดไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ทำไมถึงทำแบบนั้น ::010::
:+: seraphim :+:
~@

พฤหัสฯ. ก.ค. 03, 2008 6:28 pm

::001:: พูดในฐานะผญ.ที่มีประสบการณ์เรื่องแคว้นเยอะนะ หลากหลายอาชีพเลยก็ว่าได้ (แบบสวย (ซวยได้เลือก)เลือกได้อ่ะ  ::015::) จริงๆ แล้วผญ.เราชอบคนดีดีนั่นแหละ แต่บังเอิญคบไปคบมามันดันเลวนี่ดิ ก็ยังอุตส่าห์ให้โอกาสเลยกลายเป็น ทำไมผญ.ถึงชอบคนเลว ไม่มีใครชอบคนเลวหรอกนะ แต่มันซวยได้มาไง และแล้วสุดท้ายก็จากกันไปที่เหลือไว้เพียงแค่ความทรงจำ ::020::

::016:: ส่วนสาวๆ ที่ไปยุ่งมุ่งแต่กับพระสงฆ์องค์เจ้าเนี่ย อันตรายน่าสวดให้ทั้งคู่ ให้พระสงฆ์มั่นคงในกระแสเรียก ให้สาวเจ้าออกห่างมองชายอื่นไปบ้าง (พี่โจยังว่าง ::011::::013:: ของดีดีถวายพระไปเถอะ อย่าไปคิดครอบครองเป็นสมบัติส่วนตัวเลย  ::018::
yingnoi

พฤหัสฯ. ก.ค. 03, 2008 7:38 pm

:+: seraphim :+: เขียน: ::001:: พูดในฐานะผญ.ที่มีประสบการณ์เรื่องแคว้นเยอะนะ หลากหลายอาชีพเลยก็ว่าได้ (แบบสวย (ซวยได้เลือก)เลือกได้อ่ะ  ::015::) จริงๆ แล้วผญ.เราชอบคนดีดีนั่นแหละ แต่บังเอิญคบไปคบมามันดันเลวนี่ดิ ก็ยังอุตส่าห์ให้โอกาสเลยกลายเป็น ทำไมผญ.ถึงชอบคนเลว ไม่มีใครชอบคนเลวหรอกนะ แต่มันซวยได้มาไง และแล้วสุดท้ายก็จากกันไปที่เหลือไว้เพียงแค่ความทรงจำ ::020::

::016:: ส่วนสาวๆ ที่ไปยุ่งมุ่งแต่กับพระสงฆ์องค์เจ้าเนี่ย อันตรายน่าสวดให้ทั้งคู่ ให้พระสงฆ์มั่นคงในกระแสเรียก ให้สาวเจ้าออกห่างมองชายอื่นไปบ้าง (พี่โจยังว่าง ::011::::013:: ของดีดีถวายพระไปเถอะ อย่าไปคิดครอบครองเป็นสมบัติส่วนตัวเลย  ::018::
::008:: เห็นด้วยค่ะ มันเปนความ ซ ว ย มากกว่า ดั๊น ได้แต่พวก เลวๆ ตอนนี้คบคนเลวแล้วค่ะ  ::010:: (เพราะไม่มีใครให้คบเลยอ่ะ)
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. ก.ค. 03, 2008 8:16 pm

:+: seraphim :+: เขียน: ::001:: พูดในฐานะผญ.ที่มีประสบการณ์เรื่องแคว้นเยอะนะ หลากหลายอาชีพเลยก็ว่าได้ (แบบสวย (ซวยได้เลือก)เลือกได้อ่ะ  ::015::) จริงๆ แล้วผญ.เราชอบคนดีดีนั่นแหละ แต่บังเอิญคบไปคบมามันดันเลวนี่ดิ ก็ยังอุตส่าห์ให้โอกาสเลยกลายเป็น ทำไมผญ.ถึงชอบคนเลว ไม่มีใครชอบคนเลวหรอกนะ แต่มันซวยได้มาไง และแล้วสุดท้ายก็จากกันไปที่เหลือไว้เพียงแค่ความทรงจำ ::020::

อาแมน  ::010::
อันตน
~@

พฤหัสฯ. ก.ค. 03, 2008 9:33 pm

Batholomew เขียน:

มิวว่ามะ ดูเหมือนคุณย่าอภิมหาอัคราธิคานแกจำยอมต่อน้ำพระทัยพระยังไงไม่รู้เนอะ หรือว่าแกยอมรับแล้วว่าแกยี่สิบเอ็ด
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. ก.ค. 03, 2008 10:43 pm

อันตน เขียน:

มิวว่ามะ ดูเหมือนคุณย่าอภิมหาอัคราธิคานแกจำยอมต่อน้ำพระทัยพระยังไงไม่รู้เนอะ หรือว่าแกยอมรับแล้วว่าแกยี่สิบเอ็ด
ผมว่าอย่างหลัง ::011::
ภาพประจำตัวสมาชิก
ignatius
.
.

ศุกร์ ก.ค. 04, 2008 8:28 am

เอ...ขอถามท่านเจ้าคณะหน่อยนะ...เจ้าค่ะ
ท่านเจ้าคณะ...ด้วยตำแหน่งนี่ก็น่า....พอสมควร...
ถึง...ยี่สิบรึ๊ยังล่ะ?...ท่าน :grin:
Batholomew
~@

ศุกร์ ก.ค. 04, 2008 10:17 am

ignatius เขียน:
Batholomew เขียน: อาแมน  ::010::
เอ...ขอถามท่านเจ้าคณะหน่อยนะ...เจ้าค่ะ
ท่านเจ้าคณะ...ด้วยตำแหน่งนี่ก็น่า....พอสมควร...
ถึง...ยี่สิบรึ๊ยังล่ะ?...ท่าน :grin:
เป็นจรรยาบรรณทางการเดินเรืออ่ะครับ ไม่สามารถเปิดเผยได้

ปล. จากลูกคณะ ::004::
ŤaşArĐűŕ
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 04, 2008 10:33 am

ไม่จริงมั้งครับ

คนเลวไม่เห็นเท่ตรงไหนเลย :grin:
แสดงความคิดด้วยคนนะ

ศุกร์ ก.ค. 04, 2008 10:48 am

Big_TC29 เกรียนเทวะ เขียน: แบบว่าสงสัยมานานแล้วครับ เห็นชอบแต่คนเลวกัน คนดีๆมีไม่เอา ใครรู้ช่วยมาตอบทีนะครับ ขอคุณครับ
แล้วคนที่คิดว่าดีเขาเป็นยังไงเหรอ  คนที่เราว่าเขาเลวเขาอาจจะมีอะไรดีก็ได้  คนที่เราเห็นเขาดีเขาอาจมีข้อเสียที่ผู้หญิงรับไม่ได้ก็เป็นได้  เพราะคงไม่มีใครสมบูรณ์แบบไปซะทุกอย่างหรอกนะ  
oata_kung
~@

จันทร์ ก.ค. 07, 2008 8:14 pm

ช่วงเวลาหนึ่งมั้ง พอโตๆๆแล้วเจ้าหล่อนก็เลือกคนดี มีฐานะทั้งนั้นแหละ

แต่วัยนี้ก็ขอแบบเห้ๆ ไว้ควงก่อนดีกว่า ประเภทมือขวาปากกา มือซ้ายแก้วนม คงต้องถอยไปก่อน

ปล่อยให้พวกมือขวาบุหรี่ มือซ้ายแก้วเหล้า เขย่าวงการไปก่อนพลางๆ ซักอายุ 30 เชื่อดิค่อยกลับมา
อันตน
~@

จันทร์ ก.ค. 07, 2008 8:21 pm

ถึง...ยี่สิบรึ๊ยังล่ะ?...ท่าน
ผมเพิ่งสิบเก้าเอ๊ง เป็นเจ้าคณะตั้งแต่สิบสาม
ส่วนลูกคณะที่ตอบแทนนะ ห้าสิบห้าแล้ว :grin:
Batholomew
~@

จันทร์ ก.ค. 07, 2008 9:30 pm

ผมเพิ่งสิบเก้าเอ๊ง เป็นเจ้าคณะตั้งแต่สิบสาม
ส่วนลูกคณะที่ตอบแทนนะ ห้าสิบห้าแล้ว :grin:
ไม่จริง ผมอายุอ่อนกว่าพี่สิมแค่ปีนึงเชียวหรอนี่ ::011::
blue_sky

จันทร์ ก.ค. 07, 2008 9:46 pm

ไม่จริง ผมอายุอ่อนกว่าพี่สิมแค่ปีนึงเชียวหรอนี่ ::011::
อายุอ่อนหรือแก่ นั้นคำนวณได้จากประสบการณ์ในการเดินเรือของกัปตัน  ::015::
ignatius
.
.

จันทร์ ก.ค. 07, 2008 11:12 pm

อ้อ..ที่ถามเพราะเห็นท่านเจ้าคณะมีปัญญาแหลมคมและ
มีประสบการณ์สูงในการออกทะเล ก็เลยคิดว่าน่าจะ...สัก ยี่สิบห้า  :rolleyes:
ส่วนลูกคณะก็คง...สัก สิบหก ไม่ตกไม่หล่น....หุหุ
Jeab Agape
~@

จันทร์ ก.ค. 07, 2008 11:42 pm

ตามที่ทราบ เจ้าคุณพี่อันตน จะสอบผ่านชั้น ละหลายขั้น ทุกปี : emo036 : ด้วยความเฉลียวฉลาดวิสัยทัศน์ของการท่องทะเล
กว้างไกล สามารถนำเรือ ฝ่ามรสุม คลื่นยักษ์ ปลาวาฬ ปลาฉลาม ฯลฯ ได้หมด จึงได้รับแต่งตั้ง เป็นเจ้าคณะอย่างรวดเร็ว

และพอดีมีลูกคณะ ปัญญานิ่มๆ (สุภาพ) แบบพี่มิว เจ้าคณะยิ่งวิ่งโลด : xemo026 :
Batholomew
~@

จันทร์ ก.ค. 07, 2008 11:45 pm

Jeab Agape เขียน:
ตามที่ทราบ เจ้าคุณพี่อันตน จะสอบผ่านชั้น ละหลายขั้น ทุกปี : emo036 : ด้วยความเฉลียวฉลาดวิสัยทัศน์ของการท่องทะเล
กว้างไกล สามารถนำเรือ ฝ่ามรสุม คลื่นยักษ์ ปลาวาฬ ปลาฉลาม ฯลฯ ได้หมด จึงได้รับแต่งตั้ง เป็นเจ้าคณะอย่างรวดเร็ว

และพอดีมีลูกคณะ ปัญญานิ่มๆ (สุภาพ) แบบพี่มิว เจ้าคณะยิ่งวิ่งโลด : xemo026 :
ขอบใจนะน้อง ::018::
Jack Sparrow

ศุกร์ มี.ค. 20, 2009 11:05 pm

ผมว่าไม่สำคัญหรอกที่คนดีคนเลว ขอให้คนนั้นเป็นที่ประทับใจเวลาอยู่ใกล้ๆ แล้วเขาอบอุ่นเป็นพอ ดูอย่างผมดีแสนดี ฉลาดก็แสนฉลาด แต่เลดี้ อลิซาเบธ สวอน กลับไม่สนใจไปหลงรักเจ้าหนุ่มโง่ๆ วิล เทอร์เนอร์ แล้วในที่สุดเป็นไงครับก็ต้องเป็นม่ายเพราะเจ้าหนุ่มวิล เทอร์เนอร์ กลายเป็นคนส่งวิญญาณแทน เดวี่ โจนส์ ถ้าเลือกผมละก็ได้เป็นภรรยาโจรสลัดที่ไม่มีวันตายไปนานแล้วเพราะผมแสวงหาน้ำที่ดื่มแล้วเป็นอมตะ
แก้ไขล่าสุดโดย Jack Sparrow เมื่อ ศุกร์ มี.ค. 20, 2009 11:21 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
myth

ศุกร์ มี.ค. 20, 2009 11:30 pm

มันก็อาจจะเป็นเหตุผลเดียวกับผู้ชายที่ชอบผู้หญิงที่สวยแต่โง่ไงคะ
Like a Heaven
.
.

ศุกร์ มี.ค. 20, 2009 11:39 pm

ผมคนก็คนเลวครับ

แต่ไม่ยักมีใครมาชอบผม ฮ่ะๆๆๆ :cheesy:
Batholomew
~@

เสาร์ มี.ค. 21, 2009 8:46 am

ライク ๐ ア ๐ イエベン เขียน: ผมคนก็คนเลวครับ

แต่ไม่ยักมีใครมาชอบผม ฮ่ะๆๆๆ :cheesy:
เกี่ยวกับหน้าตาด้วยหรือเปล่าครับ? : emo027 :
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

เสาร์ มี.ค. 21, 2009 9:10 am

ทำไมผู้หญิงถึงไม่ชอบผู้ชายดีๆ

ผู้ชายหลายคนมักจะตั้งคำ ถามแบบนี้เสมอๆ ยิ่งเมื่อเห็นผู้หญิงที่ตัวเองชอบไปเลือกคบกับไอ้หนุ่มที่ท่าทางเจ้าชู้

คำถามนี้ไม่ใช่คำถามที่แปลกเมื่อได้ยินได้ฟังหรอก

เป็นคำถามปกติธรรมดาที่แทบจะได้ยินทุกเมื่อเชื่อวัน ผู้ชายหลายคนมักจะตั้งคำ

ถามแบบนี้เสมอๆ ยิ่งเมื่อเห็นผู้หญิงที่ตัวเองชอบไปเลือกคบกับไอ้หนุ่มที่ท่าทางเจ้าชู้
และไม่น่าไว้วางใจสักนิดเดียว แทนที่จะเลือกคบกับตัวเขา

ถึงแม้ว่าผู้ชายทั้งหลายละทิ้งอคติที่มองว่า

ตัวเองดีกว่าชาวบ้านเสมอไปแล้วก็ตาม แต่คำถามนี้ก็ยังคงไม่หายไปจากโลกง่ายๆ

เพราะว่าความเข้าใจในความ "ดี" ที่ผู้หญิงและผู้ชายมองนั้นแตกต่างกันไป ผู้ชาย

มักจะมองว่าผู้ชายที่ดี ที่ผู้หญิงควรจะเลือกคือผู้ชายที่เรียบร้อย ไม่เจ้าชู้ ไม่ยุ่งกับ

อบายมุขเท่านี้ก็น่าจะเพียงพอแล้วที่จะทำให้ผู้หญิงพอใจที่จะเลือกเป็นคู่ครอง

ผู้ชายมองอะไรที่ตื้นเขินเกินไป

ในความเป็นจริงแล้ว ผู้หญิงทุกคนจะให้คำจำกัดความของคำว่า"ดี" คือ ผู้ชายที่รัก

เธอจริงและแสดงออกว่าเธอเป็นคนสำคัญ มีความเป็นผู้นำ รวมทั้งฉลาดพอที่จะต่อ

กรกับเธอได้ จะเห็นได้ว่าคำว่า"ดี"ที่ผู้หญิงกับผู้ชายคิดนั้นแทบจะหาความเกี่ยวข้อง

กันไม่ได้เลย

ดังนั้นจึงไม่น่าแปลกใจ

ที่ทำไม ผู้ชายหลายคนถึงไม่อาจยอมรับการตัดสินใจเลือกคบกับใครสักคนของ

ผู้หญิงได้ เพราะว่าเธอเลือกผู้ชายที่ไม่ดีในสายตาเขา แต่เป็นผู้ชายที่ดีในสายตา

ของเธอ ในอีกกรณีหนึ่งผู้ชายที่ได้ชื่อว่าสมบูรณ์แบบ เพียบพร้อมทุกประการก็เจอ

กับปัญหานี้เช่นกัน

แต่ไม่ใช่เพราะว่าคำว่า"ดี"

หากแต่เป็นเพราะความสมบูรณ์แบบของเขาต่างหาก ที่ทำให้ผู้หญิงไม่กล้าเลือก

ผู้ชายคนนี้มาเป็นคู่ครอง ผู้ชายที่เป็นคนดีเกินไปนั้น ทำให้ผู้หญิงอึดอัดทั้งกายและ

ใจ ในการที่จะอยู่ด้วยมากกว่าผู้ชายที่ข้อบกพร่องบ้างเพราะว่าผู้หญิงก็รู้ตัวดีอยู่ว่าตัว

เองนั้น ไม่ใช่คนสมบูรณ์แบบเท่าไหร่นัก ถ้าผู้ชายที่เธอคบด้วยเป็นคนสมบูรณ์แบบ

เกินไป ก็จะทำให้เธอขาดความมั่นใจและไม่สามารถแสดงตัวตนที่แท้จริง ที่มีข้อ

บกพร่องต่อหน้าเขาได้ เพราะว่าเขาสมบูรณ์แบบเสียจน เธอไม่คิดว่าเขาจะเข้าใจ

เรื่องบกพร่อง ในบางครั้งเขายังทำลายความมั่นใจในตัวผู้หญิงได้อย่างไม่รู้ตัว

และสุดท้ายคือ

ผู้หญิงกลัวที่จะสูญเสียเขาไปเมื่อเขารู้จักเธอมากพอ เมื่อรู้ว่าเธอไม่สมบูรณ์แบบ

อย่างที่เขาอยากได้ ดังนั้นผู้หญิงเลยเลือกที่จะไม่สนใจผู้ชายคนนี้ตั้งแต่ต้นเสียดีกว่า

โดยเนื้อแท้แล้ว

ไม่มีใครอยากได้คู่ครองที่ขึ้นชื่อว่าเป็นคนเลวหรอก ไม่ว่าจะหญิงหรือชาย เราทุกคน

ต่างก็เสาะหาคนดีๆกันทั้งนั้น ดังนั้นสิ่งที่จะสามารถผูกมัดอีกฝ่ายหนึ่งไว้ได้คือ จงทำ

ตัวเหมือนหนังสือที่มองภายนอกแล้วน่าสนใจ เปิดมาอ่านภายในแล้ววางไม่ลง แต่

อ่านเท่าไรก็ไม่สามารถหาตอนจบได้พบ น่าจะเป็นส่วนช่วยในการสร้างความเข้าใจ

ระหว่าง คุณและคนที่คุณรักได้เป็นอย่างดี

P.s ขอขอบคุณบทความจาก มีสุขดอทคอม

http://campus.sanook.com/inlove/read.php?id=222
siriya

เสาร์ มี.ค. 21, 2009 10:46 am

ไม่จริง เอาที่ไหนมาพูด  เราคนหนึ่งหละที่ชอบคนดี

ยามรักเห็นอะไรก็เป็นดีไปหมดหละ

เข้าทำนองยามรักน้ำต้มผักก็ว่าหวานนะ

แต่พอรู้จักไปนาน ๆ ความเลวค่อยปรากฏมั้ง

มีใครบ้างไม่ชอบคนดี
Like a Heaven
.
.

เสาร์ มี.ค. 21, 2009 11:48 am

ライク ๐ ア ๐ イエベン เขียน: ผมคนก็คนเลวครับ

เกี่ยวกับหน้าตาด้วยหรือเปล่าครับ? : emo027 :
ลืมคำนึงถึงตัวแปรนี้ไป ฮ่ะๆๆ ::020::
Buddy

เสาร์ มี.ค. 21, 2009 8:05 pm

:+: seraphim :+: เขียน:   ::016:: ส่วนสาวๆ ที่ไปยุ่งมุ่งแต่กับพระสงฆ์องค์เจ้าเนี่ย อันตรายน่าสวดให้ทั้งคู่ ให้พระสงฆ์มั่นคงในกระแสเรียก ให้สาวเจ้าออกห่างมองชายอื่นไปบ้าง (พี่โจยังว่าง ::011::::013:: ของดีดีถวายพระไปเถอะ อย่าไปคิดครอบครองเป็นสมบัติส่วนตัวเลย  ::018::
สาวๆเหล่านั้นเค้าไม่เห็นถึงแหล่งที่มาของความดีงามที่เค้าเห็น  ::001:: ความดีงามที่บรรดานักบวชมีนั้น หาใช่มาจากตัวเองไม่ มาจากพระล้วนๆ  ::001:: การจะบวชได้  มันไม่ใช่ฝีมือใครหรอก  เป็นงานพระทั้งนั้น  ::017::  และนักบวชเอง ถ้าเค้าจองหอง คิดว่า ที่คนอื่นเห็นว่า เค้าดี เพราะเป็นความดีที่มาจากตัวเค้า อันนั้นล่ะ อันตรายเริ่มมาเยือน  ::001::

ถ้าวันใดที่สาวๆเหล่านั้นได้ไป พระก็ไม่อยู่กับเค้าแล้ว วันนั้นแหละจะเห็นว่า เค้าก็ไม่ได้ต่างจากผู้ชายคนอื่นนักหรอก  ::001::

ถ้าจะแสวงหาความดีงามกันจริงๆ  แสวงหาพระเป็นเจ้าดีกว่า  ::001::  หาจากคน มันไม่มีหรอก  ::001::  ถ้าจะมีคู่ น่าจะแสวงหาความสัมพันธ์มากกว่า และการมีความสัมพันธ์ได้นั้น อยู่ที่การยอมรับความเลวร้ายของแต่ละคน และช่วยกันเสริมสร้างความดีมากกว่า ที่จะแสวงหาความดีในคนๆนั้น  ::001::
:+: seraphim :+:
~@

อาทิตย์ มี.ค. 22, 2009 1:15 pm

Buddy เขียน:
:+: seraphim :+: เขียน:   ::016:: ส่วนสาวๆ ที่ไปยุ่งมุ่งแต่กับพระสงฆ์องค์เจ้าเนี่ย อันตรายน่าสวดให้ทั้งคู่ ให้พระสงฆ์มั่นคงในกระแสเรียก ให้สาวเจ้าออกห่างมองชายอื่นไปบ้าง (พี่โจยังว่าง ::011::::013:: ของดีดีถวายพระไปเถอะ อย่าไปคิดครอบครองเป็นสมบัติส่วนตัวเลย  ::018::
สาวๆเหล่านั้นเค้าไม่เห็นถึงแหล่งที่มาของความดีงามที่เค้าเห็น  ::001:: ความดีงามที่บรรดานักบวชมีนั้น หาใช่มาจากตัวเองไม่ มาจากพระล้วนๆ  ::001:: การจะบวชได้  มันไม่ใช่ฝีมือใครหรอก  เป็นงานพระทั้งนั้น   ::017::   และนักบวชเอง ถ้าเค้าจองหอง คิดว่า ที่คนอื่นเห็นว่า เค้าดี เพราะเป็นความดีที่มาจากตัวเค้า อันนั้นล่ะ อันตรายเริ่มมาเยือน  ::001::

ถ้าวันใดที่สาวๆเหล่านั้นได้ไป พระก็ไม่อยู่กับเค้าแล้ว วันนั้นแหละจะเห็นว่า เค้าก็ไม่ได้ต่างจากผู้ชายคนอื่นนักหรอก   ::001::

ถ้าจะแสวงหาความดีงามกันจริงๆ  แสวงหาพระเป็นเจ้าดีกว่า  ::001::   หาจากคน มันไม่มีหรอก  ::001::  ถ้าจะมีคู่ น่าจะแสวงหาความสัมพันธ์มากกว่า และการมีความสัมพันธ์ได้นั้น อยู่ที่การยอมรับความเลวร้ายของแต่ละคน และช่วยกันเสริมสร้างความดีมากกว่า ที่จะแสวงหาความดีในคนๆนั้น  ::001::

::001:: เห็นด้วยจ้า วันใดที่เอาใจออกห่างพระองค์ ออร่าท่านเหล่านั้นจะหมดไป อิอิ...... ::011::
Joseph

อาทิตย์ มี.ค. 22, 2009 1:45 pm

Holy เขียน: ทำไมผู้หญิงถึงไม่ชอบผู้ชายดีๆ

ผู้ชายหลายคนมักจะตั้งคำ ถามแบบนี้เสมอๆ ยิ่งเมื่อเห็นผู้หญิงที่ตัวเองชอบไปเลือกคบกับไอ้หนุ่มที่ท่าทางเจ้าชู้

คำถามนี้ไม่ใช่คำถามที่แปลกเมื่อได้ยินได้ฟังหรอก

เป็นคำถามปกติธรรมดาที่แทบจะได้ยินทุกเมื่อเชื่อวัน ผู้ชายหลายคนมักจะตั้งคำ

ถามแบบนี้เสมอๆ ยิ่งเมื่อเห็นผู้หญิงที่ตัวเองชอบไปเลือกคบกับไอ้หนุ่มที่ท่าทางเจ้าชู้
และไม่น่าไว้วางใจสักนิดเดียว แทนที่จะเลือกคบกับตัวเขา

ถึงแม้ว่าผู้ชายทั้งหลายละทิ้งอคติที่มองว่า

ตัวเองดีกว่าชาวบ้านเสมอไปแล้วก็ตาม แต่คำถามนี้ก็ยังคงไม่หายไปจากโลกง่ายๆ

เพราะว่าความเข้าใจในความ "ดี" ที่ผู้หญิงและผู้ชายมองนั้นแตกต่างกันไป ผู้ชาย

มักจะมองว่าผู้ชายที่ดี ที่ผู้หญิงควรจะเลือกคือผู้ชายที่เรียบร้อย ไม่เจ้าชู้ ไม่ยุ่งกับ

อบายมุขเท่านี้ก็น่าจะเพียงพอแล้วที่จะทำให้ผู้หญิงพอใจที่จะเลือกเป็นคู่ครอง

ผู้ชายมองอะไรที่ตื้นเขินเกินไป

ในความเป็นจริงแล้ว ผู้หญิงทุกคนจะให้คำจำกัดความของคำว่า"ดี" คือ ผู้ชายที่รัก

เธอจริงและแสดงออกว่าเธอเป็นคนสำคัญ มีความเป็นผู้นำ รวมทั้งฉลาดพอที่จะต่อ

กรกับเธอได้ จะเห็นได้ว่าคำว่า"ดี"ที่ผู้หญิงกับผู้ชายคิดนั้นแทบจะหาความเกี่ยวข้อง

กันไม่ได้เลย

ดังนั้นจึงไม่น่าแปลกใจ

ที่ทำไม ผู้ชายหลายคนถึงไม่อาจยอมรับการตัดสินใจเลือกคบกับใครสักคนของ

ผู้หญิงได้ เพราะว่าเธอเลือกผู้ชายที่ไม่ดีในสายตาเขา แต่เป็นผู้ชายที่ดีในสายตา

ของเธอ ในอีกกรณีหนึ่งผู้ชายที่ได้ชื่อว่าสมบูรณ์แบบ เพียบพร้อมทุกประการก็เจอ

กับปัญหานี้เช่นกัน

แต่ไม่ใช่เพราะว่าคำว่า"ดี"

หากแต่เป็นเพราะความสมบูรณ์แบบของเขาต่างหาก ที่ทำให้ผู้หญิงไม่กล้าเลือก

ผู้ชายคนนี้มาเป็นคู่ครอง ผู้ชายที่เป็นคนดีเกินไปนั้น ทำให้ผู้หญิงอึดอัดทั้งกายและ

ใจ ในการที่จะอยู่ด้วยมากกว่าผู้ชายที่ข้อบกพร่องบ้างเพราะว่าผู้หญิงก็รู้ตัวดีอยู่ว่าตัว

เองนั้น ไม่ใช่คนสมบูรณ์แบบเท่าไหร่นัก ถ้าผู้ชายที่เธอคบด้วยเป็นคนสมบูรณ์แบบ

เกินไป ก็จะทำให้เธอขาดความมั่นใจและไม่สามารถแสดงตัวตนที่แท้จริง ที่มีข้อ

บกพร่องต่อหน้าเขาได้ เพราะว่าเขาสมบูรณ์แบบเสียจน เธอไม่คิดว่าเขาจะเข้าใจ

เรื่องบกพร่อง ในบางครั้งเขายังทำลายความมั่นใจในตัวผู้หญิงได้อย่างไม่รู้ตัว

และสุดท้ายคือ

ผู้หญิงกลัวที่จะสูญเสียเขาไปเมื่อเขารู้จักเธอมากพอ เมื่อรู้ว่าเธอไม่สมบูรณ์แบบ

อย่างที่เขาอยากได้ ดังนั้นผู้หญิงเลยเลือกที่จะไม่สนใจผู้ชายคนนี้ตั้งแต่ต้นเสียดีกว่า

โดยเนื้อแท้แล้ว

ไม่มีใครอยากได้คู่ครองที่ขึ้นชื่อว่าเป็นคนเลวหรอก ไม่ว่าจะหญิงหรือชาย เราทุกคน

ต่างก็เสาะหาคนดีๆกันทั้งนั้น ดังนั้นสิ่งที่จะสามารถผูกมัดอีกฝ่ายหนึ่งไว้ได้คือ จงทำ

ตัวเหมือนหนังสือที่มองภายนอกแล้วน่าสนใจ เปิดมาอ่านภายในแล้ววางไม่ลง แต่

อ่านเท่าไรก็ไม่สามารถหาตอนจบได้พบ น่าจะเป็นส่วนช่วยในการสร้างความเข้าใจ

ระหว่าง คุณและคนที่คุณรักได้เป็นอย่างดี

P.s ขอขอบคุณบทความจาก มีสุขดอทคอม

http://campus.sanook.com/inlove/read.php?id=222
ข้อนี้ตรงนะ ยืนยันสนับสนุน
ตอบกลับโพส