บทเรียนจากพี่ที่ค่ายหนัง ดิวินชี่ ปะติโค้ด

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
-Rei-
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ค. 28, 2008 11:03 pm

อันนี้ฟังมาจากพี่ที่ค่ายหนังนะคะ ฟังแล้วเศร้าใจมาก คริสตชนตกเป็นเครื่องมือการโปรโมทหนังโดยไม่รู้ตัว

ตอนแรกค่ายหนังไม่ได้คาดหวังกับเรื่องนี้เลย กะว่าคงไม่ประสบความสำเร็จในไทย เพราะเมืองไทยเป็นเมืองพุทธ คนคงไม่ค่อยสนใจ
ถึงดาราจะดังก็เหอะ ได้ 40 ล้านก็เก่งแล้ว แต่หนังเขาได้กระแสต่อต้านของพวกเรานี่แหละช่วยมาก
ทั้งในเว็บไซต์ และตามข่าวต่างๆ เขาได้โปรโมทหนังโดยไม่เสียเงินสักบาท แถมคนที่ไม่รู็ว่ามีหนังเรื่องนี้ก็ได้รู้
การทำหนังสือประท้วงขององค์กรคริสตเตียนที่เกือบทำให้หนังเรื่องนี้ไม่ได้ฉายในเมืองไทยกลายเป็นเรื่องที่ทำให้ดังเขายิ่งดังมาก
วันที่แถลงข่าวเปิดตัวหนัง เป็นวันที่ตัดสินว่าหนังจะได้ฉายในเมืองไทยหรือไม่ได้ฉาย
ตอนนั้นคะแนนเสียงของคณะกรรมการเท่าๆ กัน และท่านมุ้ยซึ่งกำลังถ่ายทำหนังอยู่ที่เมืองกาญจน์ก็รีบกลับมาเพื่อมาโหวตให้ได้ฉาย
ก็เลยชนะไป 1 เสียง ทำให้หนังเรื่องนี้ฉายได้ และสื่อมวลชนก็ติดตามกันมาก ทั้งพาดหัวข่าว ทั้งออกรายการสรยุทธ 3 วันติดๆ
แ้ล้วก็เรื่องจะตัดตอนจบหรือไม่ตัด เป็นประเด็นร้อนในพันทิพและหลายๆ เว็บ
คนก็เลยไปต่อแถวรอดูกันว่า หนังอะไรเนี่ย สร้างกระแสต่อต้านได้ขนาดนี้ คนที่ไม่คิดจะดู พอเห็นคนต่อต้าน เลยกลายเป็นอยากดู

สรุปว่าในเมืองไทย เขาทำรายได้ไปทั้งหมด 80 ล้าน จากที่ตอนแรกไม่คิดว่าจะถึง 40 ล้านด้วยซ้ำ
เพราะกระแสต่อต้านที่ช่วยโปรโมทให้หนังดังโดยไม่ต้องโฆษณา จากหนังห่วยๆ กลายเป็นหนังที่ประสบความสำเร็จ กวาดรายได้ถล่มทลาย
แทนที่คนจะไปดูกันน้อย กลับไปดูกันมากขึ้นเ็ป็นเท่าตัว
ยิ่งเราต่อต้าน ยิ่งทำให้หนังเขากำไร และตอนนี้ค่ายหนังก็สั่งเรื่องเทวากับซาตานมาแล้วด้วยค่ะ

เขาเล่นทำการตลาดบนกระแสต่อต้าน เหมือนเรื่องสงครามนางฟ้า ที่เพื่อนๆ หลายคนคงจะได้รู้จักเรื่องนี้จากการที่ทางแอร์โฮสเตสออกมาประท้วง
จนได้ลงทั้งหนังสือพิมพ์และรายการทีวีมากมายฟรีๆ โดยใช้กระแสต่อต้านสร้างกระแสให้คนรู้จักหนัง

แอบเจ็บใจเล็กน้อย เลยเอามาเล่าต่อ กำลังคิดว่าเรื่องเทวากับซาตานที่จะฉายปีหน้าพวกเราควรทำยังไง
ถ้าเราต่อต้านกันก็เข้าแผนเดิมเขาเลย ยิ่งทำให้เป็นที่สนใจและมีคนไปดูมากขึ้นไปอีก

เพื่อนๆ คิดว่าไงคะ ปีหน้ามันจะมาอีกแล้ว
Holy
Defender of lawS

จันทร์ ก.ค. 28, 2008 11:13 pm

เรื่องนี้ ไม่ใช่แค่เมืองไทยครับ เมืองนอกเองก็ใช้วิธีนี้โปรโมทหนังด้วย แต่ทว่า หลังเหตุการณ์ดาวินชี่ ปะติโค้ดนี้ คนเรารู้ทันกันเยอะขึ้นครับ ตอนหนังเด็กหญิงอิงหมี หรือเข็มทิศทองคำ เขาเปลี่ยนกลยุทธใหม่ คือแบนเงียบๆ ปรากฎว่าหนังเจ๊งตามคาดครับที่เมืองนอก แถมมีแนวโน้มว่าจะไม่ทำภาคต่อด้วย มีแต่เมืองไทยที่หนังเด็กหมีนี้ทำเงินพอสมควร เพราะคนแห่ไปดูหวังสเปเชี่ยลเอฟเฟค แต่ก็ออกมาบ่นทีหลังว่าหนังเครียดมากไม่สนุก

ส่วนเทวากับซาจี้ (เฉพาะในมืองไทย)คาดว่าหลายฝ่ายไหวตัวทันแล้วครับ คงไม่มีใครสนใจ ที่แน่ๆ เทวากับซาจี้ ด่าวาติกันโดยตรง ทางโปรฯคงไม่มาสนใจเท่าไหร่ และทางคาทอลิคเองตั้งแต่สมัยดาวินชี่ ปะติโค้ด ก็ไม่ค่อยออกแอคชั่นอะไรมาก ยิ่งเรื่องนี้น่าจะยิ่งเงียบสุดๆ ตามเคย

สรุปผมไม่กังวลมากนักครับ และคิดว่า เราอาจได้เห็นความแป๊กของแท้ ถ้าทุกคนเฉยๆ
Holy

จันทร์ ก.ค. 28, 2008 11:26 pm

ส่วนนี้เป้นการไขแสดงส่วนตัวนะครับ เชื่อหรือไม่ก็ได้

ช่วงที่หนังดาวินชี่ ปะติโค้ดนี้ ผมอธิษฐาน และsign ต่างๆ โดยเฉพาะการสุ่มเปิดพระคัมภีร์ จะออกมาแนวว่า ให้ความรู้ที่ถูกต้อง ส่วนมากจะเป็นบทนี้

2ทธ 4:1-5
4  (1)ข้าพเจ้าขอกำชับท่านเฉพาะพระพักตร์ของพระเจ้า และเฉพาะพระพักตร์ของพระคริสตเยซูผู้จะทรงพิพากษาทั้งผู้เป็นและผู้ตาย โดยอ้างถึงการแสดงพระองค์และพระอาณาจักรของพระองค์  (2)จงประกาศพระวาจา จงพร้อมสรรพทั้งเมื่อมีโอกาสและเมื่อไม่มีโอกาส จงว่ากล่าว จงตักเตือน จงให้กำลังใจ โดยพร่ำสอนด้วยความพากเพียรอย่างเต็มที่  (3)จะถึงเวลาหนึ่งที่พวกเขาจะไม่ต้องการฟังคำสอนที่ถูกต้อง แต่จะแสวงหาครูจำนวนมากมาอยู่ร่วมกัน เพื่อจะได้สอนสิ่งที่ตนอยากฟัง  (4)พวกเขาจะไม่ยอมฟังความจริง แต่จะเปลี่ยนไปฟังเทพนิยาย  (5)ส่วนท่านจงหนักแน่นมั่นคงในทุกกรณี จงอดทนต่อความทุกข์ยาก จงทำงานของผู้ประกาศข่าวดี จงปฏิบัติศาสนบริการให้สำเร็จ

ดังนั้นทิศทางของเวบนี้จึงออกมาเป้นการให้ความรู้ที่ถูกต้อง แต่ไม่ได้ออกไปประท้วง

ในอีกทางผมได้พบกับเพื่อนโปรแตสแตนท์ซึ่งดำเนินการประท้วงแถมผลักดันออกรายการสรยุทธ์ ผมเล่าให้เขาฟังว่า ผมได้มาแนวแบบนี้ เขาก้บอกว่าเขาเปิดเหมือนกันแต่ได้แนวลุยเลย ผมเลยถามว่า ได้บทไหนเหรอ

เขาบอกว่าได้ช่วงโยชูวาบุกเยรีโค

เค้าเลยตีความว่าพระเจ้าสั่งให้สู้เลย

แต่ผมกลับคิดไปอีกทางว่า การที่โยซูวาจะเข้ายึดเนรีโค โยซูวาไม่ได้ใช้แรงลุยเองเลย เยรีโคมีกำแพงสูงมากชนิดที่ชนชาติเล็กๆอย่างอิสราเอลไม่มีวันพังมันเข้าไปได้ พระเจ้าจึงสั่งให้ตั้งขบวนและเดินอธิษฐานรอบกำแพงเมือง เยรีโคถึง7วัน แล้วกำแพงเมืองก็พังลงมาเองในวันที่7นั้น

ดังนั้น ผมจึงตีความว่า พระเจ้าให้สู้โดยการอธิษฐานมากกว่าลงไปลุยเอง แล้วพระองค์จะทรงสู้แทนในแบบของพระองค์ เพราะช่วงนั้นผมเปิดได้พระวาจาบทนี้ด้วย

2คร 10:3
เราเป็นมนุษย์ก็จริง แต่เราไม่ต่อสู้ตามวิธีการของมนุษย์  (4)อาวุธที่เราใช้ต่อสู้ไม่ใช่อาวุธตามธรรมชาติ แต่เป็นอาวุธที่มีอานุภาพจากพระเจ้า ทำลายป้อมปราการได้ เราทำลายความคิด  (5)และความหยิ่งยโส ซึ่งยกตัวขึ้นต่อสู้กับความรู้ของพระเจ้าได้ เราปรับความคิดทุกอย่างให้มาอ่อนน้อมเชื่อฟังพระคริสตเจ้า  (6)เมื่อท่านเชื่อฟังอย่างดีแล้ว เราก็พร้อมที่จะลงโทษความไม่เชื่อฟังทุกอย่าง  (7)จงมองดูให้เต็มตาเถิด ถ้าผู้ใดมั่นใจว่าเขาเป็นของพระคริสตเจ้า ก็ให้เขาระลึกด้วยว่า เขาเป็นคนของพระคริสตเจ้าฉันใด เราก็เป็นคนของพระคริสตเจ้าฉันนั้น 

แต่ผมไม่ได้บอกเขาออกไป เพราะเจอกันตอนที่เหตุการณืมันผ่านไปแล้ว หนังมันโกยเงินไปเรียบร้อยแล้ว

ก็สรุปว่า อธิษฐานให้มากครับ พระเจ้าจะทรงปกป้องพระองค์เอง
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ จันทร์ ก.ค. 28, 2008 11:28 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Dis volentibus

จันทร์ ก.ค. 28, 2008 11:39 pm

เเต่หงุดหงิดนาย ม. นี่เเหล่ะ กลับมาทำไมก็ไม่รุ
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

อังคาร ก.ค. 29, 2008 1:06 am

รู้แต่ว่า เราแบน ทอม แฮงค์ ถาวร
ไม่ดู ไม่เชียร์ หนังที่เขาแสดงทุกเรื่อง
Like a Heaven
.
.

อังคาร ก.ค. 29, 2008 1:23 am

หนังพวกนี้ไม่ค่อยมีสาระเท่าไหร่

::020::
Batholomew
~@

อังคาร ก.ค. 29, 2008 9:53 am

ดังนั้น ถ้ามีหนังทำนองนี้อีก เราก็ไม่ควรพูดถึงดีกว่าครับ ::013::
Nihil
~@
ติดต่อ:

อังคาร ก.ค. 29, 2008 10:40 pm

แค่อยากบอกว่า ส่วนตัวไม่ชอบท่านมุ้ยในหลายๆ กรณี รวมเรื่องนี้ด้วย  ::016::
Rakkypoko!

พุธ ก.ค. 30, 2008 12:48 am

ถ้าฉาย ก็ดูครับ อาจจะมาตอบแบบไม่พอใจหลายๆคน แต่สำหรับผม เฉยๆ ให้พระเจ้าตัดสินเองดีกว่า
Like a Heaven
.
.

พุธ ก.ค. 30, 2008 1:44 am

Rakkypoko! เขียน: ถ้าฉาย ก็ดูครับ อาจจะมาตอบแบบไม่พอใจหลายๆคน แต่สำหรับผม เฉยๆ ให้พระเจ้าตัดสินเองดีกว่า
แต่ถ้าฉายผมก้อดูเหมือนกันครับ

แต่ไม่ไปดุในโรงน่ะนะ...โหลดบิทเอา

ไม่อยากเสียตังค์ให้พวกนี้มาก...เด๋วมันได้ใจไปทำมาอีกหลายเวอร์ชั่นนน
Batholomew
~@

พุธ ก.ค. 30, 2008 9:24 am

ผมก็ดูครับ แต่ก็ไม่ได้ขวนขวายที่จะดูขนาดนั้น ::002::
ดานุ้งพุงระเบิด

พุธ ก.ค. 30, 2008 9:40 am

ไม่รู้ว่าเรื่องหน้าจะดูมั้ย ผมไม่ชอบผู้กำกับหนังเรื่องนี้แต่ไหนแต่ไรแล้วอ่ะครับ ทำเป็นแต่หนังบิ๊วอารมณ์
In the name of father

พุธ ก.ค. 30, 2008 6:42 pm

+Ecclēsia เขียน: เทวากะซาตาน เราไม่ดู...เพราะมันไม่เสริมสร้างเเละเสียตังค์
ด้วยคน เรื่องพรรค์นี้ปรกติครอบครัวผมไม่ดูอยู่แล้ว

ปล.ปลายปีรอ "มีทเดอะสปารตัน" อยู่ ไม่รู้จะผิดหวังเหมือนเอปิกมูฟวี่อ๊ะป่าว ::010::
Rakkypoko!

พุธ ก.ค. 30, 2008 8:03 pm

ดานุ้งพุงระเบิด เขียน: ไม่รู้ว่าเรื่องหน้าจะดูมั้ย ผมไม่ชอบผู้กำกับหนังเรื่องนี้แต่ไหนแต่ไรแล้วอ่ะครับ ทำเป็นแต่หนังบิ๊วอารมณ์
อืม บิ๊วอารมณ์จิงๆ แต่ท่ดีสุด คงเปน อะ บิ้วติ้ฟูล มายด์ แหละมั้ง ที่ได้อารมณ์ นอกนั้นเฉยๆ ยิ่ง อพอลโล่13 ไม่ได้ตื่นเต้นอะไรเลย
-Rei-
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.ค. 31, 2008 11:44 pm

ือือ ไว้หนังออกจากโรงก่อน เราค่อยชี้แจงก็ยังไม่สาย
รอให้มันเจ๊งไปก่อน

คือถ้าสั่งเข้ามาแล้วไม่กำไร ค่ายหนังเขากจะไม่สั่งเข้ามาอีกค่ะ
แต่ภาคแรกดันฟันกำไรถล่มทลาย เขาก็เลยได้ใจสั่งมาอีก
ถ้าภาคใหม่แป้ก ก็คงไม่มีภาคต่อให้เรารำคาญใจแล้วล่ะ

ดังนั้นอดทนไว้ก่อนนะคะพี่น้อง
ตอบกลับโพส