การเ้ข้าเงียบคืออะไรครับ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
BloodyCross

จันทร์ ส.ค. 18, 2008 9:51 pm

ตามนั้นเลยจ้า
Batholomew
~@

จันทร์ ส.ค. 18, 2008 9:53 pm

เหมือนการจัดอบรมเพื่อจุดประสงค์อะไรซักอย่างครับ โดยมีวิทยากรมาอบรมในหัวข้อนั้น ๆ

คนสมัยก่อนจัดเข้าเงียบแบบเงียบจริง ๆ นะครับ แบบว่าให้อยู่กับพระเลย ::001::
Viridian

จันทร์ ส.ค. 18, 2008 10:00 pm

Batholomew เขียน: เหมือนการจัดอบรมเพื่อจุดประสงค์อะไรซักอย่างครับ โดยมีวิทยากรมาอบรมในหัวข้อนั้น ๆ

คนสมัยก่อนจัดเข้าเงียบแบบเงียบจริง ๆ นะครับ แบบว่าให้อยู่กับพระเลย ::001::
ถือเป็นการฟื้นฟูจิตใจคริสตชนอย่างหนึ่งค่ะ แต่ละที่ แต่ละคณะนักบวช ก็จะจัดแตกต่างกัน
tan
ติดต่อ:

จันทร์ ส.ค. 18, 2008 11:37 pm

คือการฟื่นฟูจิตใจ คณะซาลเซียนจะมีการรำพึงพระวาจาและอยู่กับพระ :angel: :angel:
ท่ามกลางธรรมชาติ ไม่มีการคิดอย่างอื่น
มีการค้นหาพระในใจ
และประสบการณ์ของพระ
ที่มีต่อเรา  ทบทวนตัวเราจิตใจของเราให้ใกล้ชิดพระมากขึ้น เพื่อพบพระในใจของเรา
เป็นสำศัญ
      (เท่าที่ผมรู้ก็มีเท่านี้) ::017:: ::017::
Maria Magdalena

อังคาร ส.ค. 19, 2008 1:48 pm

การเข้าเงียบ
    การเข้าเงียบแบบจิตภาวนา เน้น
Batholomew
~@

อังคาร ส.ค. 19, 2008 1:52 pm

BouQueT*Mary Mag เขียน: การเข้าเงียบ
    การเข้าเงียบแบบจิตภาวนา เน้น “ประสบการณ์พิเศษกับพระเจ้า” ในทุก ๆ ช่วงเวลาภาวนา ของทุก ๆ วัน
    และเพื่อที่จะบรรลุถึงประสบการณ์พิเศษนี้ ผู้เข้าเงียบจะต้อง
(ก)    สวดภาวนาสี่ครั้ง ครั้งละประมาณหนึ่งชั่วโมง โดยเน้นที่พระคัมภีร์ ซึ่งเป็นพระวาจาของพระเจ้าโดยตรง
(ข)    ในระหว่างที่รำพึงภาวนาอยู่นั้น ในผู้เข้าเงียบมีความตระหนักอยู่เสมอว่า พระเจ้ากำลังสัมผัสวิญญาณของเขาหรือเธอ นี้คือประสบการณ์ที่เรากำลังพูดถึง
(ค)    ในระหว่างนี้ ให้ผู้เข้าเงียบอยู่ในบรรยากาศของการพักผ่อน ความผ่อนคลาย และสงบ
(ง)    พบกับผู้นำการเข้าเงียบ ทุก ๆ วัน วันละประมาณ สี่สิบห้านาที

ในระหว่างวัน ผู้เข้าเงียบต้องพยายามหาจังหวะของการสวดภาวนา รำพึง และการพักผ่อน ด้วยตัวเอง ผู้เข้าเงียบต้องมีท่าทีสงบ สันโดษ ถือเงียบ และเขาต้องมีสุขภาพดีทั้งทางกายและจิต
บูนี่รู้จริงนะนี่ ทำไมไม่ลองหาเวลาไปเข้าเงียบบ้างหล่ะครับ : emo038 :
BloodyCross

อังคาร ส.ค. 19, 2008 6:20 pm

ขอบคุณคร้าบ : emo045 : : emo045 :
k.kung

อังคาร ส.ค. 19, 2008 8:40 pm

จะเป็นเหมือนการเข้าเฝ้าพระเจ้า

อังคาร ส.ค. 19, 2008 9:06 pm

[quote="Batholomew"]
[quote="BouQueT*Mary Mag"]
Like a Heaven
.
.

พุธ ส.ค. 20, 2008 12:49 am

เอ..เข้าเงียบเนี่ย..ภาษาฝรั่งเค้าเรียก

retreat รึเปล่าครับ?
Buddy

พุธ ส.ค. 20, 2008 1:41 am

เข้าเงียบ ก็คือ retreat ค่ะ  ที่น้องบูบอกเรียกว่า  directed retreat  คือมีการคุยกับผู้นำเข้่าเงียบด้วย  วิธีปฎิบัติเหมือนจะเป็นเข้าเงียบเยซูอิตนะคะ  แต่ที่ดูไม่ใช่ก็คือ  การกำหนดเวลาในการภาวนา  นักบวชเยซูอิตไม่กำหนดเวลาภาวนา  ให้ภาวนาจะเกิดผล  แต่ละคนจะมากน้อยต่างกันค่ะ 

การเข้าเงียบบางทีก็ไม่เงียบ  แต่เป็นการฟื้นฟูจิตใจ  ที่มิวบอกเหมือนจัดอบรมนั่นล่ะค่ะ  ::001::

นิยามส่วนตัวของการเข้าเงียบ คือ การไปฮันนีมูน  : emo038 : ไปอยู่สองต่อสองกับพระเป็นเจ้าที่เรารักและให้เวลาแก่กันและกันอย่างเต็มที่  การเข้าเงียบแบบที่เงียบก็เหมือนไปอยู่เกาะกันสองคน  บางครั้งเราอยู่ด้วยกันในชีวิตประจำวัน  เราก็ไม่ค่อยได้คุยกันมากหรือลึก  หรือบางทีหลายอย่างพระองค์ก็ทนๆกับเรา  แต่ถ้าเราได้อยู่เงียบๆกัน  ได้เปิดใจ  เราก็จะได้คุยกันในตอนนี้  หลายครั้ง  หลังจากเข้าเงียบ  เราจะมีข้อแก้ไข ก็เพราะแบบนี้ล่ะค่ะ  จากนั้น  ความสัมพันธ์ของเรากับพระก็จะดีขึ้น  เพราะเราได้เปิดใจกัีนมากขึ้นเวลาที่เราได้มีเวลาให้กันอย่างเต็มที่นั่นเอง

เวลาเข้าเงียบแบบไม่เงียบ  ก็เหมือนกับเราไปต่างจัดหวัดกับกลุ่มเพือนๆ  และก็มีคนรักเราไปด้วย  เราก็จะได้ไปรู้วิธีที่จะทำให้ความสัมพันธ์ของเรากับพระเจ้าที่เรารักดีขึ้น  และการอยู่ร่วมกันเพื่อนพี่น้องคนอื่น  พระเป็นเจ้าก็จะใช้เวลาตรงนี้บอกอะไรเราเหมือนกัน  ขอให้เราได้เปิดใจ  และฟังพระองค์จากทุกอย่าง

จากประสบการณ์  การเข้าเงียบไม่ได้เริ่มต้นที่ที่เข้าเงียบ  แต่เริ่มก่อนนั้น  เริ่มตั้งแต่เราตัดสินใจไป  หลายครั้ง  เริ่มตั้งแต่นั่งรถไป  จะมีสารจากพระเป็นเจ้าตลอด  ::001::

นักบุญอัลฟอนโซบอกว่า  การเข้าเงียบจะได้พระหรรษทานมากมาย  นั้นเพราะว่า  เราได้มอบเวลาและสละตัวเรา  สละเวลาแก่พระเป็นเจ้า  พระองค์จึงให้เรากลับอย่างเต็มที่เช่นกัน  เพราะช่วงเวลาที่จะได้ใกล้ชิดกัน  เปิดใจพูดคุยกันนั้น ไม่ได้ง่ายๆ  พอได้ไปอยู่ด้วยกัน  พระองค์ก็เลยสื่อสารกับเรา  และให้เราอย่างเต็มที่เลย  ::001::

ไปเข้าเงียบกันเถอะค่ะ  ::001::
Batholomew
~@

พุธ ส.ค. 20, 2008 10:53 am

BouQueT*Mary Mag เขียน:
Batholomew เขียน:
BouQueT*Mary Mag เขียน: การเข้าเงียบ
    การเข้าเงียบแบบจิตภาวนา เน้น “ประสบการณ์พิเศษกับพระเจ้า” ในทุก ๆ ช่วงเวลาภาวนา ของทุก ๆ วัน
    และเพื่อที่จะบรรลุถึงประสบการณ์พิเศษนี้ ผู้เข้าเงียบจะต้อง
(ก)    สวดภาวนาสี่ครั้ง ครั้งละประมาณหนึ่งชั่วโมง โดยเน้นที่พระคัมภีร์ ซึ่งเป็นพระวาจาของพระเจ้าโดยตรง
(ข)    ในระหว่างที่รำพึงภาวนาอยู่นั้น ในผู้เข้าเงียบมีความตระหนักอยู่เสมอว่า พระเจ้ากำลังสัมผัสวิญญาณของเขาหรือเธอ นี้คือประสบการณ์ที่เรากำลังพูดถึง
(ค)    ในระหว่างนี้ ให้ผู้เข้าเงียบอยู่ในบรรยากาศของการพักผ่อน ความผ่อนคลาย และสงบ
(ง)    พบกับผู้นำการเข้าเงียบ ทุก ๆ วัน วันละประมาณ สี่สิบห้านาที

ในระหว่างวัน ผู้เข้าเงียบต้องพยายามหาจังหวะของการสวดภาวนา รำพึง และการพักผ่อน ด้วยตัวเอง ผู้เข้าเงียบต้องมีท่าทีสงบ สันโดษ ถือเงียบ และเขาต้องมีสุขภาพดีทั้งทางกายและจิต
บูนี่รู้จริงนะนี่ ทำไมไม่ลองหาเวลาไปเข้าเงียบบ้างหล่ะครับ : emo038 :
ก้อยังไม่ใช่คริสต์เต็มตัวเลยอ่าค่ะ ถ้าได้เป็นเมื่อไรก้อว่าจะลองไปดู
ไม่เกี่ยวนะครับ ยังไงก็หาเวลาไปดูละกัน ::004::
Viridian

พุธ ส.ค. 20, 2008 6:17 pm

ในกรุงเทพฯ มีที่เข้าเงียบที่ไหนบ้างไหมคะ? (เห็นมีแต่ต่างจังหวัด)
หรือมีที่เข้าเงียบที่ไหนทีดีๆ และน่าสนใจบ้างคะ? (เพราะเท่าที่รู้ แต่ละที่จะมีวิธีเข้าเงียบที่แตกต่างกัน)

พุธ ส.ค. 20, 2008 8:39 pm

พุธ ส.ค. 20, 2008 8:40 pm

Viridian เขียน: ในกรุงเทพฯ มีที่เข้าเงียบที่ไหนบ้างไหมคะ? (เห็นมีแต่ต่างจังหวัด)
หรือมีที่เข้าเงียบที่ไหนทีดีๆ และน่าสนใจบ้างคะ? (เพราะเท่าที่รู้ แต่ละที่จะมีวิธีเข้าเงียบที่แตกต่างกัน)
ใกล้สุดที่ปากเกร็ดมั้งค่ะ
Batholomew
~@

พุธ ส.ค. 20, 2008 8:45 pm

BouQueT*Mary Mag เขียน:
BouQueT*Mary Mag เขียน: ก้อยังไม่ใช่คริสต์เต็มตัวเลยอ่าค่ะ ถ้าได้เป็นเมื่อไรก้อว่าจะลองไปดู
ไม่เกี่ยวนะครับ ยังไงก็หาเวลาไปดูละกัน ::004::
ได้เหรอค่ะ งั้นเดี๋ยวบูจะลองไปดู
น่าไปดูเหมือนกัน   
ไปให้ได้นะ สู้ ๆ ::013::

พฤหัสฯ. ส.ค. 21, 2008 4:30 pm

ไปๆ ที่ตรงปากเกร็ดนี้ ใกล้ที่สุดแล่วช่ายมั๊ยค่ะ
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. ส.ค. 21, 2008 6:28 pm

BouQueT*Mary Mag เขียน: ไปๆ ที่ตรงปากเกร็ดนี้ ใกล้ที่สุดแล่วช่ายมั๊ยค่ะ
จริง ๆ แล้ว บูลองไปหาพ่อเจ้าวัดก่อนนะครับ ว่าพ่อเจ้าวัดพอทราบเรื่องการเข้าเงียบที่ไหนบ้าง หัวข้ออะไร

อยากให้ดูหัวข้อการเข้าเงียบด้วยครับ ไม่ใช่ว่าเข้าเงียบที่ไหนก็ได้

ขอพระอวยพรนะครับ ::001::

ศุกร์ ส.ค. 22, 2008 7:51 pm

BouQueT*Mary Mag เขียน: ไปๆ ที่ตรงปากเกร็ดนี้ ใกล้ที่สุดแล่วช่ายมั๊ยค่ะ
จริง ๆ แล้ว บูลองไปหาพ่อเจ้าวัดก่อนนะครับ ว่าพ่อเจ้าวัดพอทราบเรื่องการเข้าเงียบที่ไหนบ้าง หัวข้ออะไร

อยากให้ดูหัวข้อการเข้าเงียบด้วยครับ ไม่ใช่ว่าเข้าเงียบที่ไหนก็ได้

ขอพระอวยพรนะครับ ::001::
ค้าบบบบบ
Zaliaus

ศุกร์ ก.ค. 10, 2009 3:26 am

ถ้าเป็นของคริสเตียน

เหมือน เผ้าเดี่ยว? หรือ งานฟูฟื้น? หรือ รีทรีต?

เหมือนอันไหนอ่ะ

หรือว่าไม่เหมือนเลย

หรือว่าเหมือนแบบผสมๆ

13PM.

ศุกร์ ก.ค. 10, 2009 3:50 am

ผมเคยไปเข้าเงียบเช่นกัน แล้วก็เคยเห็นคนงีบตอนเข้าเงียบ ก็เลยก็เป็นเข้างีบ เขาเงียบจริงๆคับ  : emo045 :

ศุกร์ ก.ค. 10, 2009 1:07 pm

อืม ที่ชมรมจะมีจัดเข้าเงียบเดือนมีนาแหละ
ตายแน่ ฮาๆ
เพราะบูเป็นคนที่ไม่สามารถอยู่นิ่งๆได้ ฮ่า
กรอกสมบูรณ์

ศุกร์ ก.ค. 10, 2009 3:29 pm

เคยเข้าเงียบอยู่ 2 - 3 ครั้ง เมื่อสมัยที่เคยเป็นเยาวชนค่ะ รู้สึกดีมากนะคะ แต่ด้วยความเป็นเด็กก็เลยจะรู้สึกอึดอัดอยู่ในช่วงแรกๆ แต่พอผ่านไปจนจบการเข้าเงียบ เราถึงจะรู้และสัมผัสได้กับความสงบของจิตใจค่ะ

ในตอนนั้น(ยังเด๊ก..เด็ก) ก็เลยสรุปการเข้าเงียบว่า
กรอกสมบูรณ์ เขียน: คือ การอยู่เงียบๆ ห้าม ::028:: โวย ::033:: วาย หรือ ส่งเสียงรบกวนพี่น้องท่านอื่นที่อยู่ร่วมสวดภาวนาด้วยกัน ... ช่ายแมะ... : xemo026 :
ม่ายงั้น จะโดนซิสเตอร์ทำโทษ ...  ::035::
Jeab Agape
~@

เสาร์ ก.ค. 11, 2009 11:29 am

Zaliaus เขียน: ถ้าเป็นของคริสเตียน
หมือน เผ้าเดี่ยว? หรือ งานฟูฟื้น? หรือ รีทรีต?
เหมือนอันไหนอ่ะ
หรือว่าไม่เหมือนเลย
หรือว่าเหมือนแบบผสมๆ
ถ้าเป็นของคริสเตียน

ของคริสเตียนประมาณนี้

เหมือน เผ้าเดี่ยว?

เฝ้าเดี่ยวเราต้องทำทุกวัน เช่นอ่านพระคัมภีร์เป็นเล่ม หรือที่มีการเขียนแบบสำเร็จรูป เช่น
บทเฝ้าเดี่ยวของมานาประจำวัน ห้องชั้นบน หรืออื่นๆถ้าของคาทอลิก ไบเบิ้ลไดอารี่ เป็นต้น

หรือ งานฟูฟื้น? หรือ รีทรีต?

การฟื้นฟู ตรงภาษาอังกฤษ Revival เป็นการนมัสการ เทศนา เข้มข้น เร้าใจ ท้าใจ ให้คริสเตียนทบทวนชีวิตและความสัมพันธ์กับพระเจ้า
คริสเตียนส่วนใหญ่จะเชิญนักเทศน์ ฟื้นฟู จากที่อื่น เช่นคริสเตียน โบสถ์จีนๆ ชอบเชิญ อ.นิกร ( แต่เจี๊ยบไม่ชอบ เพราะท่านจะอคติหลายเรื่อง
เช่นอคติเรื่อง พระวิญญาณ อคติเรื่องคริสต์ศาสนสัมพันธ์ ...ชอบทำเสียงแบบบทละคร เอาเรื่องแบบจีนๆมาเทียบ เป็นต้น ) เรื่องนักเทศน์ฟื้นฟู
สายใครสายมันละกัน

รีทรีต?

รีทรีต ก็เป็นการทบทวนชีวิตความเชื่อ ความสัมพันธ์กับพระเจ้า การพักในพระวิญญาณ

เจี๊ยบอยากจะพูดว่า คล้ายๆ การไปภูเขาอธิษฐานมากกว่า ถ้าเป็นกลุ่ม คริสเตียนค่อนข้างเสียงดัง ทั้งเพลง ทั้งอธิษฐาน
บ่อยครั้ง เจี๊ยบรู้สึกว่า เราไปตะโกนใส่หน้าพระเจ้า แล้วสะบัดก้นเดิน หรือเปล่า

ถ้าเป็นเข้าเงียบของคริสตัง ก็ดูแบบที่เพื่อนๆ พี่ๆ ตอบ คร้าบ

บางคนต้องเข้าเงียบเป็นกลุ่ม โดยให้คุณพ่อนำ  ถ้าคนที่ความเชื่อแข็ง คือนำเองได้ โดยพระวิญญาณ ก็เข้าเงียบส่วนตัว หรือกับเพื่อน
คนสองคน ต่างคนต่าง อยู่สงบ เงียบ ใช้เวลาทำอะไรหลายๆอย่างสลับกัน เช่น อ่านพระวจนะ เงียบสงบอธิษฐาน เดินใคร่ครวญ/ไตร่ตรอง
พักpอ่น พบกับพ่อฝ่ายวิญญาณ ไม่สนทนากับใคร จิตใจจดจ่อสัมพันธ์กับพระเจ้าตรีเอกภาพ  ในแต่ละวัน ก็แล้วแต่พระวิญญาณทรงนำด้วย

การเข้าเงียบ พี่น้องคริสเตียนจะทำยากมาก เพราะคริสเตียน ชอบใช้เสียง และชอบคิดวุ่นวายไปหมด ฮะ
(⊙△⊙)คุณxuู๓้uxoม(⊙△⊙)

อาทิตย์ ก.ค. 12, 2009 6:49 am

ขอบคุณคะ
ตอบกลับโพส