ความตายครับ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nicolas.Not
ติดต่อ:

พุธ ส.ค. 20, 2008 11:09 am

อยากรู้ว่าถ้าคนที่รับศิลล้างบาปแล้ว เป็นคริตสตังเต็มตัว แต่พอเวลาตายญาติกลับทำพิธีแบบพุทธให้ วิญญานคนนั้นจะได้ไปอยู่กับพระหรือเปล่าครับ
Batholomew
~@

พุธ ส.ค. 20, 2008 11:21 am

วิญญาณของผู้นับถือศาสนาคริสต์ที่ตายไปแล้ว ได้ไปอยู่กับพระครับ

ไม่ว่าใครจะทำบุญตามหลักศาสนาอื่นไปให้ ก็ถือว่าเป็นการอุทิศให้วิญญาณดวงนั้นครับ
blue_sky

พุธ ส.ค. 20, 2008 11:21 am

มีแบบนั้นด้วยหรอ เป็นคริสตังที่่ตายไปแล้ว แต่ถูกทำพิธีแบบพุทธ
Immanuel (MichaelPaul)
~@

พุธ ส.ค. 20, 2008 11:48 am

blue_sky เขียน: มีแบบนั้นด้วยหรอ เป็นคริสตังที่่ตายไปแล้ว แต่ถูกทำพิธีแบบพุทธ
ก็คริสตังยืนที่เป็นคริสตชน คนเดียวในบ้านที่ครอบครัวนับถือศาสนาพุทธไงครับ บางทีเค้าก็ไม่ยอมพาไปทำพิธีทางศาสนาคริสต์
:+: seraphim :+:
~@

พุธ ส.ค. 20, 2008 11:53 am

blue_sky เขียน: มีแบบนั้นด้วยหรอ เป็นคริสตังที่่ตายไปแล้ว แต่ถูกทำพิธีแบบพุทธ

::001:: มีคะ
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ส.ค. 21, 2008 2:51 am

ตายไปวิญญาณก็ยังเป็นคริสต์ค่ะ 
ส่วนร่างกาย  มันก็แค่ร่างกาย  จะเผาจะอะไรก็ไม่มีปัญหา
เพียงแต่ว่า ถ้าไม่มีใครรู้ว่าเราตาย
แล้วใครจะสวดให้เรา  เผื่อว่าเราไปอยู่ไฟชำระล่ะคะ  เหะ เหะ
Dis volentibus

พฤหัสฯ. ส.ค. 21, 2008 2:58 am

นั่นเเหล่ะค่ะปัญหา...เหอ เหอ  ::010::
saroonram

พฤหัสฯ. ส.ค. 21, 2008 6:41 am

มีเยอะครับ  ทางภาคอีสานก็เป็นแบบนี้  เช่นพ่อเป็นคริสตังแต่มาอยู่บ้านพุทธกับแม่ถ้าตายก็ทำพิธีพุทธเลยนิมนต์พระมาสวดที่บ้านเลยครับยกเว้นคนมีความเชื่อมั่นคงจริงๆ
ignatius
.
.

พฤหัสฯ. ส.ค. 21, 2008 6:45 am

ดังนั้นในหลายวัดจึงมีการแจ้งให้สำรวจและรายงานตัวของผู้ที่ล้างบาปในปีต่างๆที่ผ่านมา เสมอๆ
อย่างที่วัดอัสสัมชัญก็เคยประกาศสำรวจไปทีนึง เพราะมีเหตุว่าคุณลุงคนหนึ่งล้างบาปที่วัด
เป็นคาทอลิกคนเดียวในบ้าน มาวัดทุกวันอาทิตย์ เป็นเวลาหลายปีไม่เคยขาด แล้วอยู่ๆก็หายไปไม่มาวัด
จากหนึ่งอาทิตย์เป็น 2-3-4 อาทิตย์ พอผ่านไปเป็นเดีอน..

ถ้าจำไม่ผิด จะเป็นคุณพ่อวรยุทธ เริ่มตามหา... เป็นไปไม่ได้ที่คุณลุงจะไม่เข้าวัดเลย
กว่าจะเจอ..เกือบ 3 เดือน ที่สำคัญคือคุณลุงได้เสียด้วยโรคชรา
และพี่ๆน้องก็จ้ดการทำพิธีแบบพุทธ เผาแบบพุทธ เก็บกระดูกแบบพุทธไปเรียบร้อยแล้ว
เพราะไม่รู้ว่าจะติดต่อใครที่เป็นฝั่งคริสต์ให้คุณลุงได้

อีกอย่างคุณลุงได้จองที่ที่ศานติคามที่บ้านผู้หว่านไว้ พอคุณพ่อตามจนเจอ
จึงได้นำกระดูกที่เผาแล้วตามแบบพุทธมาทำพิธืแบบเรากันอีกทีและนำไปที่ศานติคามเรียบร้อยแล้วคะ

อย่างพี่พี่ยังไม่ได้จองที่ที่ศานติคาม กำลังหาอยู่ อยากจะทำอะไรให้เรียบร้อย
ทำบัตรพกติดตัวว่าเราเป็นคาทอลิก ล้างบาปวัดนี้ ปีนี้ ถ้าเราเป็นอะไรได้รับอุบัติเหตสาหัส หรือถึงแก่ชีวิต
กรุณาติดต่อ บาทหลวงคุณพ่อนี้ๆ...วัดไหน เบอร์โทร.ของวัด เบอร์มือถือคุณพ่อ
มีชื่อเพื่อนเราที่เป็นคริสต์ด้วยกันไว้อีก 2-3 ชื่อพร้อมเบอร์โทร อัพเดต ที่ติดต่อได้
ทำเผื่อไว้ พระจะได้ไม่ลำบากมาก จากนั้นก็แล้วแต่นำ้พระทัยพระองค์แล้วคะ : emo038 :
Zion
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ส.ค. 21, 2008 8:23 am

~@Little lamb@~ เขียน: เพียงแต่ว่า ถ้าไม่มีใครรู้ว่าเราตาย
แล้วใครจะสวดให้เรา  เผื่อว่าเราไปอยู่ไฟชำระล่ะคะ  เหะ เหะ
ก็หวังในคำภาวนา วิญญาณที่ถูกทอดทิ้งและไม่มีใครนึกถึงไงครับ ห่ะ ห่ะ
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. ส.ค. 21, 2008 10:20 am

ignatius เขียน: ดังนั้นในหลายวัดจึงมีการแจ้งให้สำรวจและรายงานตัวของผู้ที่ล้างบาปในปีต่างๆที่ผ่านมา เสมอๆ
อย่างที่วัดอัสสัมชัญก็เคยประกาศสำรวจไปทีนึง เพราะมีเหตุว่าคุณลุงคนหนึ่งล้างบาปที่วัด
เป็นคาทอลิกคนเดียวในบ้าน มาวัดทุกวันอาทิตย์ เป็นเวลาหลายปีไม่เคยขาด แล้วอยู่ๆก็หายไปไม่มาวัด
จากหนึ่งอาทิตย์เป็น 2-3-4 อาทิตย์ พอผ่านไปเป็นเดีอน..

ถ้าจำไม่ผิด จะเป็นคุณพ่อวรยุทธ เริ่มตามหา... เป็นไปไม่ได้ที่คุณลุงจะไม่เข้าวัดเลย
กว่าจะเจอ..เกือบ 3 เดือน ที่สำคัญคือคุณลุงได้เสียด้วยโรคชรา
และพี่ๆน้องก็จ้ดการทำพิธีแบบพุทธ เผาแบบพุทธ เก็บกระดูกแบบพุทธไปเรียบร้อยแล้ว
เพราะไม่รู้ว่าจะติดต่อใครที่เป็นฝั่งคริสต์ให้คุณลุงได้

อีกอย่างคุณลุงได้จองที่ที่ศานติคามที่บ้านผู้หว่านไว้ พอคุณพ่อตามจนเจอ
จึงได้นำกระดูกที่เผาแล้วตามแบบพุทธมาทำพิธืแบบเรากันอีกทีและนำไปที่ศานติคามเรียบร้อยแล้วคะ

อย่างพี่พี่ยังไม่ได้จองที่ที่ศานติคาม กำลังหาอยู่ อยากจะทำอะไรให้เรียบร้อย
ทำบัตรพกติดตัวว่าเราเป็นคาทอลิก ล้างบาปวัดนี้ ปีนี้ ถ้าเราเป็นอะไรได้รับอุบัติเหตสาหัส หรือถึงแก่ชีวิต
กรุณาติดต่อ บาทหลวงคุณพ่อนี้ๆ...วัดไหน เบอร์โทร.ของวัด เบอร์มือถือคุณพ่อ
มีชื่อเพื่อนเราที่เป็นคริสต์ด้วยกันไว้อีก 2-3 ชื่อพร้อมเบอร์โทร อัพเดต ที่ติดต่อได้
ทำเผื่อไว้ พระจะได้ไม่ลำบากมาก จากนั้นก็แล้วแต่นำ้พระทัยพระองค์แล้วคะ : emo038 :
จากเรื่องที่พี่โอ๋เล่า เรียกว่า พระยังทรงเมตตาและพระทัยดีมาก ๆ เลยครับ

ขนาดวิญญาณได้ไปอยู่กับพระองค์แล้ว ร่างกายถึงแม้จะถูกเผาก็ทรงนำกลับมาที่สุสานของคาทอลิก

ขอบพระคุณพระเจ้า
tan
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ส.ค. 21, 2008 10:41 am

ขอตอยนะครับ ข้อแรก ได้ไปอยู่กัยพระหรือไม่
jihun7 เขียน: อยากรู้ว่าถ้าคนที่รับศิลล้างบาปแล้ว เป็นคริตสตังเต็มตัว แต่พอเวลาตายญาติกลับทำพิธีแบบพุทธให้ วิญญานคนนั้นจะได้ไปอยู่กับพระหรือเปล่าครับ
  ได้แน่นอนถ้าเราได้กระทำตามนั้พระทัยของพระมาตลอดและมีความรักพระอย่างสุดใจ
                  ข้อสอง ถ้ากลัวว่าไม่มีใครภวนาให้  ไม่มีทางเลยเพราะเรามีแม่ แม่พระไงภวนาเพื่อเราทั้งบัดนี้และเมื่อจะตายอยู่ตลอดรวมทั้งนักบุญของเราและเทวดาประจำตัวอีกท่านทั้งหลายภวนาเฉพาะพระพักต์แก่เราเสมอ  อีอย่างหากเราระลึกถึงผู้ที่อยู่ในไฟชำระเสมอท่านเหล่านั้นก็จะภวนาเพื้อเราเสมอแน่นอนเมื่อท่านได้ไปสวรรค์ และมีพี่น้องอีกหลายคนที่ภวนาแก่เราโดยเราไม่รู้ อย่างน้อยก็ผมคนหนึ่งละ
                  ข้อสาม เราจะได้บุญไหมที่เขาทำให้เรานะ ได้เพราะเขาตั้งใจทำดีแก่เรา ในตอนนั้นรเเป็นเหตุให้เขาทำดีให้เขามีเมตตาต่อผู้อื่น แม้จะเป็นความเมตตาที่มาจากการทำพิธีทางศาสนาอื่น  แต่ผมว่าพระเจ้าท่านยิ่งใหญ่เกินความเข้าใจของคนเราไม่เป็นปัญหาอยู่แล้ว
                  ข้อสี่กลัวว่าตายโดยไม่เตรียมตัว  มีวางหลักในพระคัมภีร์ว่า อย่าห่วงท่านสัมศัญกว่านกมากนัก แม้ผมบนศีรษะทุกเส้นบน ก็ถูกนับไว้หมดแล้วไม่มีสักเส้นที่ร่วงลงมาโดยพระบิดาไม่เห็นชอบ พวกเรามีพระจงมั่นคงและเชื่อ ความเชื่อถึงที่สุด เราไม่ต้องกลัวอะไรเลยพระไม่ปล่อยให้บรรดาผู้ศักดิ์สิทธิของพระองค์เน่าเปื่อย
Maria Magdalena

พฤหัสฯ. ส.ค. 21, 2008 4:28 pm

:+: seraphim :+: เขียน:

บูคิดว่า บ้านบูนะ จะไม่จัดงานศพให้บูด้วยซ้ำ เขาบอกจะเอาศพไปบริจาค ซะงั้น
รักกันจริงๆ
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. ส.ค. 21, 2008 6:31 pm

BouQueT*Mary Mag เขียน:

บูคิดว่า บ้านบูนะ จะไม่จัดงานศพให้บูด้วยซ้ำ เขาบอกจะเอาศพไปบริจาค ซะงั้น
รักกันจริงๆ
การบริจาคร่างกาย ถือว่าเป็นการทำบุญที่ยิ่งใหญ่และเป็นการทำบุญครั้งสุดท้ายนะครับ ::004::

อย่างงี้ที่บ้านรักมากครับ
Like a Heaven
.
.

พฤหัสฯ. ส.ค. 21, 2008 6:43 pm

เข้ามาซุ่มเก็บข้อมูลครับ

::020::

พฤหัสฯ. ส.ค. 21, 2008 6:43 pm

ignatius เขียน: อย่างพี่พี่ยังไม่ได้จองที่ที่ศานติคาม กำลังหาอยู่ อยากจะทำอะไรให้เรียบร้อย
จริงๆที่วัดสามเสน เริ่มทำบัตรคริสตชนกันเเล้ว
วัดเรายังไม่มี (หรือมีเเล้วเเต่ไม่รู้ 555) เลยคิดว่าจะไปถอย กระดาษที่ให้ระบุข้อมูลพวกนี้ ที่มิสซัง
เเล้วห้อยกระเป๋า เเต่กลัวว่าด้วยความที่มันเป็นกระดาษ จึงอาจจะเปื่อยได้อ่าค่ะ
Viridian

พฤหัสฯ. ส.ค. 21, 2008 6:49 pm

+Ecclēsia เขียน:
ignatius เขียน: อย่างพี่พี่ยังไม่ได้จองที่ที่ศานติคาม กำลังหาอยู่ อยากจะทำอะไรให้เรียบร้อย
จริงๆที่วัดสามเสน เริ่มทำบัตรคริสตชนกันเเล้ว
วัดเรายังไม่มี (หรือมีเเล้วเเต่ไม่รู้ 555) เลยคิดว่าจะไปถอย กระดาษที่ให้ระบุข้อมูลพวกนี้ ที่มิสซัง
เเล้วห้อยกระเป๋า เเต่กลัวว่าด้วยความที่มันเป็นกระดาษ จึงอาจจะเปื่อยได้อ่าค่ะ
ก็เคลือบพลาสติกสิจ๊ะ ไม่กี่บาทเอง

อยากให้วัดอัสสัมชัญทำบ้างจัง เพราะถ้าเลือกได้ ก็อยากให้ทำศพตัวเองตามจารีตคาทอลิกมากว่า

พฤหัสฯ. ส.ค. 21, 2008 6:52 pm

Viridian เขียน:
ก็เคลือบพลาสติกสิจ๊ะ ไม่กี่บาทเอง

อยากให้วัดอัสสัมชัญทำบ้างจัง เพราะถ้าเลือกได้ ก็อยากให้ทำศพตัวเองตามจารีตคาทอลิกมากว่า
เคลือบเเล้วพับมันเเปลกๆอ่าค่ะ
Viridian

พฤหัสฯ. ส.ค. 21, 2008 6:57 pm

+Ecclēsia เขียน: จริงๆที่วัดสามเสน เริ่มทำบัตรคริสตชนกันเเล้ว

อ้าวก็ไหนบอกว่าเป็น "บัตร"
ถ้าเป็นบัตร มันก็ต้องเล็กๆ สิ จะพับไปทำไมอะ
อย่างบัตรประชาชน บัตรนักศึกษา ใบขับขี่ ก็ไม่เคยเห็นใครเขาพับเลย :huh:

พฤหัสฯ. ส.ค. 21, 2008 7:01 pm

Viridian เขียน: ก็เคลือบพลาสติกสิจ๊ะ ไม่กี่บาทเอง

ถ้าเป็นบัตร มันก็ต้องเล็กๆ สิ จะพับไปทำไมอะ
อย่างบัตรประชาชน บัตรนักศึกษา ใบขับขี่ ก็ไม่เคยเห็นใครเขาพับเลย :huh:
ก็บอกว่า ที่สามเสนเขามีบัตรคริสตชน เเต่วัดเราไม่มี
จึงต้องไปหากระดาษที่สามารถเขียนข้อมูลเหล่านี้ (ซึ่งมันมีขายที่มิสซัง)
ไม่ทราบว่าเขาเรียกว่าอะไรนะคะ เเต่ทราบว่าขายอยู่ตรงไหน

เเละลักษณะของกระดาษนี้ หากพี่น้องท่านใดเคยเห็น มันจะพับเหมือนการ์ด ขนาดเล็กๆน่ะค่ะ
Viridian

พฤหัสฯ. ส.ค. 21, 2008 7:06 pm

+Ecclēsia เขียน: เคลือบเเล้วพับมันเเปลกๆอ่าค่ะ
ก็บอกว่า ที่สามเสนเขามีบัตรคริสตชน เเต่วัดเราไม่มี
จึงต้องไปหากระดาษที่สามารถเขียนข้อมูลเหล่านี้ (ซึ่งมันมีขายที่มิสซัง)
ไม่ทราบว่าเขาเรียกว่าอะไรนะคะ เเต่ทราบว่าขายอยู่ตรงไหน

เเละลักษณะของกระดาษนี้ หากพี่น้องท่านใดเคยเห็น มันจะพับเหมือนการ์ด ขนาดเล็กๆน่ะค่ะ
::008:: ก็ข้าพเจ้าไม่เคยเห็นนี่ เลยนึกว่าคล้ายๆ กัน ผิดด้วยหรอ ::008:: (ล้อเล่นนะ)
ignatius
.
.

พฤหัสฯ. ส.ค. 21, 2008 8:43 pm

Viridian เขียน: อ้าวก็ไหนบอกว่าเป็น "บัตร"

::008:: ก็ข้าพเจ้าไม่เคยเห็นนี่ เลยนึกว่าคล้ายๆ กัน ผิดด้วยหรอ ::008:: (ล้อเล่นนะ)
ไว้จะลองถามพ่อให้นะคะ พี่ว่าน่าจะมีแบบเป็นทางการของวัดนะคะ...
ที่พี่ทำคือพี่เอาใบที่เป็นศีลมหาสนิทของเรามาถ่ายเอกสารย่อขนาด และเพิ่มข้อความข้อความของคุณพ่อไว้ที่ด้านหลัง นำไปเคลือบบัตร
ขนาดจะใกล้เคียงกับนามบัตรน่ะคะ ใหญ่กว่ากันเล็กน้อย ทำไว้พกในกระเป๋ากรณีฉุกเฉิน  : emo038 :
taiyo

พฤหัสฯ. ส.ค. 21, 2008 9:12 pm

คริสตังยืนคนเดียวในบ้าน โหวตให้อัสสัมทำบัตรด้วย
Viridian

พฤหัสฯ. ส.ค. 21, 2008 9:15 pm

ignatius เขียน:
+Ecclēsia เขียน: ก็บอกว่า ที่สามเสนเขามีบัตรคริสตชน เเต่วัดเราไม่มี

ไว้จะลองถามพ่อให้นะคะ พี่ว่าน่าจะมีแบบเป็นทางการของวัดนะคะ...
ที่พี่ทำคือพี่เอาใบที่เป็นศีลมหาสนิทของเรามาถ่ายเอกสารย่อขนาด และเพิ่มข้อความข้อความของคุณพ่อไว้ที่ด้านหลัง นำไปเคลือบบัตร
ขนาดจะใกล้เคียงกับนามบัตรน่ะคะ ใหญ่กว่ากันเล็กน้อย ทำไว้พกในกระเป๋ากรณีฉุกเฉิน  : emo038 :
ขอบคุณพี่โอ๋มากค่ะ : emo038 :
Nicolas.Not
ติดต่อ:

ศุกร์ ส.ค. 22, 2008 12:53 pm

ไม่รู้ว่ามีใครอยู่วัดสามเสนบ้างป่าวครับ ผมเองก็อยู่วัดสามเสนนะ แต่ว่าวันที่ทำบัตรคริสตชนอะครับผมไม่อยู่เพราะมาเรียนอยู่มกาสารคามได้4 ปีแล้วอะครับ เพิ่งจะรู้ข่าวก็ตอนที่ได้มาอ่านในนิวมานาอะคับ เสียดายจริงๆ ตอนไปวัดก็ไปถามป้าคนที่เค้านั่งอยู่หน้าวัดเพื่อแจกบัตรอะครับ ว่าที่วัดเค้าจะทำอีกเมื่อไร ป้าแกก็บอกว่าคงอีกนานเลยอะ เง้อ.....เสียดาย ถ้าใครไปวัดสามเสนช่วยฝากถามคุณพ่อหน่อยว่าทำย้อนหลังได้ไหมอะครับ เพราะว่าผมไม่มีหลักฐานอะไรแสดงตัวได้เลยว่าเป็นคริสตชน เพราะบัตรประชาชนยังเป็นพุทธอยู่เลยงะ

ศุกร์ ส.ค. 22, 2008 2:45 pm

jihun7 เขียน: ไม่รู้ว่ามีใครอยู่วัดสามเสนบ้างป่าวครับ ผมเองก็อยู่วัดสามเสนนะ แต่ว่าวันที่ทำบัตรคริสตชนอะครับผมไม่อยู่เพราะมาเรียนอยู่มกาสารคามได้4 ปีแล้วอะครับ เพิ่งจะรู้ข่าวก็ตอนที่ได้มาอ่านในนิวมานาอะคับ เสียดายจริงๆ ตอนไปวัดก็ไปถามป้าคนที่เค้านั่งอยู่หน้าวัดเพื่อแจกบัตรอะครับ ว่าที่วัดเค้าจะทำอีกเมื่อไร ป้าแกก็บอกว่าคงอีกนานเลยอะ เง้อ.....เสียดาย ถ้าใครไปวัดสามเสนช่วยฝากถามคุณพ่อหน่อยว่าทำย้อนหลังได้ไหมอะครับ เพราะว่าผมไม่มีหลักฐานอะไรแสดงตัวได้เลยว่าเป็นคริสตชน เพราะบัตรประชาชนยังเป็นพุทธอยู่เลยงะ
ใช้ใบล้างบาปเเทนสินคะ ถึงเราทำหายก็ยังมีบันทึกไว้ในทะเบียนประวัติของวัด
Maria Magdalena

ศุกร์ ส.ค. 22, 2008 7:49 pm

Batholomew เขียน:
รักกันจริงๆ
การบริจาคร่างกาย ถือว่าเป็นการทำบุญที่ยิ่งใหญ่และเป็นการทำบุญครั้งสุดท้ายนะครับ ::004::

สำหรับบูมันดูเหมือนเขาไม่แคร์มากกว่า ส่งๆให้โรงพยาบาลไป  ::009::

ศุกร์ ส.ค. 22, 2008 7:59 pm

Batholomew เขียน:
BouQueT*Mary Mag เขียน: บูคิดว่า บ้านบูนะ จะไม่จัดงานศพให้บูด้วยซ้ำ เขาบอกจะเอาศพไปบริจาค ซะงั้น
รักกันจริงๆ

สำหรับบูมันดูเหมือนเขาไม่แคร์มากกว่า ส่งๆให้โรงพยาบาลไป  ::009::
คิดมากได้อีกกกกกกก.....
Joseph

ศุกร์ ส.ค. 22, 2008 10:11 pm

ถ้าเรารับศีลล้างบาปแล้ว และเขื่อในพระเยซูตายไปก็ไปที่เ่ดียวกับผู้รับศีลล้างบาปแล้ว เช่นคนที่มี่จิตใจมุ่งมั่นที่จะไปหาพระเจ้าแต่ยังรู้ตัวว่าตัวเองไม่สะอาดยังมีบาปเบาอยู่พวกนี้ก็ไป ไฟชำระ(purgatory)

ส่วนบาปหนักแล้วไม่ยอมกลับใจวิญญาณก็ไป นรก(Hell) ครับ

ส่วนคนที่ไม่รู้จักพระเจ้าตายไปจะไปแดนที่เรียกว่า ลิมโบ้(Limbo) ครับ

ร่างกายจะทำพิธีในศาสนาใดก็ตามแต่ถ้าเป็นคาทอลิกวิญญาณก็ไปที่เดียวกับคาทอลิก
Joseph

ศุกร์ ส.ค. 22, 2008 10:20 pm

เอามาฝาก

คำว่า "ไฟชำระ" หมายถึงอะไร?
หมายถึง "การชำระ" (หรือ "การทำให้บริสุทธิ์") ไฟชำระเป็นสถานที่ ที่ซึ่งวิญญาณถูกชำระให้บริสุทธิ์ปราศจากบาปเบา ที่ยังไม่ได้รับการอภัย หรือหนี้ของบาป ที่ได้รับการอภัยแล้ว แต่ยังไม่ได้ชดใช้อย่างครบบริบูรณ์
"ถ้าใครที่ไม่ได้อยู่ในเรา เขาจะถูกตัดเหมือนกิ่งไม้ ปล่อยให้เหี่ยวแห้งอับเฉา และถูกโยนเข้ากองไฟให้เผาไหม้" (John 15:6)

What does "purgatory" mean?
It means "cleansing" (or "purification"). Purgatory is a place in which spirits are made pure from venial sins [lit. "light sins"] which have not yet been forgiven, or from the debt of sin that has already been forgiven but has not been fully atoned for.
"If anyone does not abide in Me, he is cast out as a branch and is withered; and they gather them and throw them into the fire, and they are burned." (John 15:6)

http://www.thaivisa.com/forum/Purgatory ... try2004979
ตอบกลับโพส