ใครชอบฟังเพลงคลาสสิคและโอเปร่าบ้างคะ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
-Rei-
ติดต่อ:

อังคาร ส.ค. 26, 2008 7:56 pm

จะมาชวนไปดูคอนเสิร์ตค่ะ อิอิ

ขอเชิญเพื่อนๆ ชมคอนเสิร์ตเพลงคลาสสิคและโอเปร่าจากนักร้องเพลงคลาสสิคชื่อดัง อาจารย์คิม จุงมาน

วันอาทิตย์ที่ 31 สิงหาคมนี้ เวลา ทุ่มครึ่ง
ที่หอประชุมอาคารสภาคริสตจักรในประเทศไทย (ข้างสะพานหัวช้าง ติดกับโรงแรมเอเชีย)
ลง BTS ราชเทวีได้

พร้อมกันนี้ยังมีนักร้องรับเชิญที่มีชื่อเสียงด้านเพลงคลาสสิคมากมายมาขับร้องเพลงคลาสสิคที่หาฟังได้ยาก
เป็นเสียงสดโดยไม่มีการใช้ไมโครโฟนทั้งหมด โดยจะมีทั้งการขับร้องสดและร้องประสานเสียงค่ะ
เรจะขึ้นพร้อมวง Shyam Choir ในเพลง Ave Maria และ Wiegenlied ด้วย

บัตรราคา 1,500 บาท 1,000 บาท 500 บาท และ 300 บาท ซื้อได้ที่ร้าน  Gramophone Shop ชั้น 2 สยามพารากอน
หรือมาซื้อที่หน้างาน สำหรับบัตร 300 บาทสามารถติดต่อซื้อที่เรได้ในราคา 240 บาทค่ะ

ใครจะไปก็บอกนะคะ จองบัตรไว้ก่อนแล้วมาจ่ายเงินหน้างานก็ได้ค่ะ
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

อังคาร ส.ค. 26, 2008 8:11 pm

ข้าพเจ้าชอบก๊าบ
ชอบทั้งบ้านเลย
ignatius
.
.

อังคาร ส.ค. 26, 2008 8:14 pm

~@Little lamb@~ เขียน: ข้าพเจ้าชอบก๊าบ
ชอบทั้งบ้านเลย
อิอิ ได้ข้อมูลเพิ่มแล้ว...ดีดี  : emo038 :
อันตน
~@

อังคาร ส.ค. 26, 2008 10:45 pm

ผมชอบครับ ชอบตั้งแต่เด็กแล้วแต่ขาดการเข้าถึง จะเล่าให้ฟังแม้ว่าคงไม่ได้ไปคอนเสิร์ต

ผมเป็นเด็กต่างจังหวัดครับ ช่วงที่อยู่มอต้นบังเอิญว่าเปิดฟังสถานีวิทยุแห่งประเทศไทยรายการ 3 ซึ่งกระจายเสียงในระบบเอเอ็ม(ที่บ้านตอนนั้นไม่มีวิทยุแบบที่รับเอฟเอ็มได้)จะมีรายการดนตรีคลาสสิคออกอากาศช่วงสองทุ่มครึ่งถึงสามทุ่มหลัง ผมฟังทุกคืนและชอบมากไชคอฟสกี้ โอปุสโน้นโอปุสนี้ จำได้ แต่อย่างว่าฟังจากระบบเอฟเอ็มมันไม่ค่อยได้อรรถรสเท่าไหร่ ไหนจะเสียงซ่าๆ ไหนจะอยู่ปลายคลื่น ดังบ้างเบาบ้างตามสภาพอากาศ แต่ด้วยความชอบเลยต้องฟัง มีอีกอย่างหนึ่งครับที่ไม่รู้มันหายไปได้ยังไง คือสมัยนั้นที่บ้านก็ซื้อโทรทัศน์มาแล้ว ผมจำได้ว่าทุกวันหยุดพิเศษทางช่องสามจะมีรายการจากณัฐสตูดิโอ(ไม่รู้ปัจจุบันยังอยู่หรือเปล่า) โดยคุณณัฐ อินทรปานเป็นพิธีกร รายการจะนำบัลเลย์บ้าง โอเปร่าบ้างมานำเสนอให้ดูเรื่อยๆ ผมก็จะเปิดดูด้วยเสียงสนั่นหวั่นไหว เรียกว่าทั้งหมู่บ้านมีบ้านนี้บ้านเดียวที่ดูรายการนี้ เมื่อมองจากสภาพหมู่บ้านชานเมืองอันเป็นที่ตั้งของโรงงานและชุมชนผู้ใช้แรงงานแล้ว มันออกจะสะเออะ กระแดะเกินไปสักหน่อยก็จริง แต่ผมชอบของผม ผมยังจำได้ตอนที่รายการของณัฐสตูดิโอ นำเอาเดอะนัทแครกเกอร์มาออกเสนอ ไม่ได้เป็นบัลเลย์นะครับ เพลงจากวงอะไรผมจำไปไม่ได้แต่เรื่องดำเนินด้วยภาพออกคล้ายๆการ์ตูนสวยมาก ผมยังจำได้ว่ามีครั้งหนึ่งรายการนำเอาสลีปปิ้งบิวตี้มาออกอากาศช่วงบ่ายๆ เจ้าหญิงไม่ทันจะหลับผมหลับคาจอซะก่อน
รายการดีๆแบบนี้หายไปไหนอ่า คิดถึง เอาคืนมาได้ไหม งดพวกเพลงค่ายสักหน่อยได้ไหม เอารายการพวกนี้แทรกให้เยาวชนมีทางเลือกหน่อยได้ไหม ผมจำได้ว่าบนรถเมล์จากตัวตำบลเข้าในเมืองที่เกาหลี คนขับเปิดรายการดนตรีคลาสสิค พี่ป้าน้าอาย่ายายฟังกันเพลิดเพลินดี สมมุติมีมหกรรมดนตรีร่วมรักสามัคคีสมานฉันท์พอเพียงอะไรทำนองนี้ในต่างจังหวัดหรือในกรุงโซลก็ดี เขาจะมีตั้งแต่ดนตรีโบราณ ดนตรีป๊อบ ดนตรีลูกทุ่งลูกกรุง ยันโอเปร่า ร่วมเวทีเดียวกันเลย และคนไปชมก็ชมกันได้แบบไม่รู้สึกแปลกแยก เออหนอ ทำไมบ้านเราไม่มีบ้างหนอ ผมเองชอบทั้งดนตรีไทยและดนตรีโอเปร่า ดนตรีบาโรคอะไรทำนองนี้ สมัยผมเรียนอยู่ที่วิทยาลัยนาฏศิลป์ผมเรียนเอกเครื่องสายไทย เพื่อนๆออกจะแคลงใจเวลาผมบอกว่าคนนี้ชื่อลุควิด ฟาน เบโธเฟน :cry: ครั้งหนึ่งผมทำงานแล้วอยู่ที่หาดใหญ่ ผมเปิดดูรายการอะไรจำไม่ได้เหมือนกันแต่เป็นดนตรีคลาสสิคของวิทยาลัยการดนตรีนี่แหละ น้องคนหนึ่งขับรถเครื่องไปซื้อของข้างนอกแล้วกลับเข้ามา ด้วยความที่เขาอยากดูรายการอื่น แต่ผมเป็นผู้กำกรรมสิทธิ์ในรีโมท เมื่อเขากลับเข้ามาเขาพูดในทำนองขำๆแต่แสบเข้าไส้สำหรับคนชอบดนตรีคลาสสิคอย่างผมว่า "พี่ๆ เมื่อกี้ผมเวียนรอบหาดใหญ่แล้ว มีบ้านเราบ้านเดียวที่เปิดรายการนี" สะใจดีไหมล่ะ
ยังมีอีกหลายเหตุการณ์ครับที่บั่นทอนความสนใจและการเข้าถึงของประชาชนธรรมดาๆแบบผมที่อยากฟังและชอบฟังเพลงแบบนี้ ไว้ค่อยคุยใหม่
Pry-Kaew
ติดต่อ:

อังคาร ส.ค. 26, 2008 11:25 pm

ผมพอฟังได้ครับ แต่ไม่ได้ชอบมาก ชอบพวกสามช่า คันทรี่ เพื่อชีวิต ร็อกแอนด์โรล และหมอลำซิ่งมากกว่าครับผม

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม
Rakkypoko!

อังคาร ส.ค. 26, 2008 11:32 pm

ก็ฟังนะ ชอบThe Phantom of The Opera
Pry-Kaew
ติดต่อ:

พุธ ส.ค. 27, 2008 12:29 am

Rakkypoko! เขียน: ก็ฟังนะ ชอบThe Phantom of The Opera

หากเป็นภาพยนต์เพลง ที่สไตล์กึ่งโอเปร่า เหมือนที่คุณยกตัวอย่างมา ผมชอบ Evita และเพลงประกอบภาพยนต์มาก ถึงมากที่สุดเลยครับ

รูปภาพ

http://www.youtube.com/watch?v=vSm45nbXJ7Q

http://www.youtube.com/watch?v=Ur7D0vkrs6s

http://www.youtube.com/watch?v=HZFcMHfq3vc

http://www.youtube.com/watch?v=tayKxY2c258

http://www.youtube.com/watch?v=DdD3MUFKleQ

หนังเรื่องนี้ ผมดูเป็นร้อยรอบแล้ว และยังจะดู(และฟัง)ต่อไป เพราะโรแมนติดมาก ทั้งเนื้อหา และเพลง ขอบคุณครับ

แก้ไขล่าสุดโดย Pry-Kaew เมื่อ พุธ ส.ค. 27, 2008 1:15 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Dis volentibus

พุธ ส.ค. 27, 2008 11:41 am

ชอบฟังค่ะ
เเต่ปลายเดือนกันดารทรัพย์  :grin: :grin: :grin:
Batholomew
~@

พุธ ส.ค. 27, 2008 11:57 am

ชอบฟังเหมือนกันครับ แต่วันจันทร์ต้องรีบตื่นเช้า สงสัยจะไปไม่ได้ ::008::

ขอบคุณที่แจ้งข่าวครับพี่เร
Pry-Kaew
ติดต่อ:

พุธ ส.ค. 27, 2008 1:16 pm

+Ecclēsia เขียน: ชอบฟังค่ะ
เเต่ปลายเดือนกันดารทรัพย์  :grin: :grin: :grin:

เหมือนกันครับ ดีว่าอยู่บ้านครอบครัวนะ เลยแก้ปัญหาเรื่องอดตาย กับไร้ที่ซุกหัวนอนได้ ไม่งั้นคงต้องออกปล้น(ล้อเล่นนะครับ)

Like a Heaven
.
.

พุธ ส.ค. 27, 2008 9:27 pm

ไม่ค่อยชอบครับ แต่ก้อขอบคุณนะครับที่มาบอกกล่าวกันครับ

::020::
-Rei-
ติดต่อ:

เสาร์ ส.ค. 30, 2008 1:12 am

ใครจะไปก็บอกแล้วกันค่ะ จะได้ล็อคบัตรราคาพิเศษไว้ให้
พรุ่งนี้ค่ำๆ จะมาเช็คอีกทีนะคะ
ตอบกลับโพส