ใครเป็นคริสต์เตียนบ้างคะ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Marisa

เสาร์ ส.ค. 30, 2008 3:07 pm

::001:: ::001::  เพิ่ง จะเป็นคริสต์เตียนน่ะค่ะ ยังไม่ได้รับบัพติสมาเลย แล้วใครรู้บ้างคะว่า เราถูกทดลอง ควรจะทำยังไงดีคะ หลายคนบอกให้

อดทน และ อฐิษฐานกับพระเจ้า  เมื่อเราลองทำแล้ว พระเจ้าก็ทรงช่วยเราจริงๆ  มีเหตุการณ์เล็กหลายสิ่งหลายอย่าง ที่ทำให้เรามาเป็นคริสต์เตียน

In the name of father

เสาร์ ส.ค. 30, 2008 3:10 pm

ผมคร้าบ!!!!

คริสเตียนลูเธอร์แรน อยู่คริสตจักรกาญจนบุรี รับบัพติสมาเมื่อวันอีสเตอร์นี้เองครับ

แต่..ที่นี่บอร์ดคาทอลิกนา ::010::
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

เสาร์ ส.ค. 30, 2008 3:14 pm

ที่นี่บอร์ดพระเยซูครับ ใครเข้าก้ได้
Pry-Kaew
ติดต่อ:

เสาร์ ส.ค. 30, 2008 9:21 pm

Marisa เขียน: ::001:: ::001::  เพิ่ง จะเป็นคริสต์เตียนน่ะค่ะ ยังไม่ได้รับบัพติสมาเลย แล้วใครรู้บ้างคะว่า เราถูกทดลอง ควรจะทำยังไงดีคะ หลายคนบอกให้

อดทน และ อฐิษฐานกับพระเจ้า  เมื่อเราลองทำแล้ว พระเจ้าก็ทรงช่วยเราจริงๆ  มีเหตุการณ์เล็กหลายสิ่งหลายอย่าง ที่ทำให้เรามาเป็นคริสต์เตียน

แล้วคุณอยู่คริสตจักร(โบสถ์)ไหนครับ กลุ่มความเชื่ออะไร ผมเป็นคริสตัง(คาทอลิก) แต่ก็มีผู้หลักผู้ใหญ่ที่นับถือเป็นคริสเตียน(โปรแตสแตนด์)หลายคน แล้วการทดลองที่คุณเจอ คืออะไรครับ ครอบครัว??? สังคมการทำงาน??? หรือการถูกดูหมิ่น เหยียดหยาม สบประมาท และหักหัวใจ จากคนต่างศาสนา เกี่ยวกับความเชื่อเรา ลองเล่าให้ฟังสิครับ เผื่อผมอาจจะแบ่งปันกับคุณได้

คริสเตียนยืน และคริสตังยืน มักเจออะไรคล้ายๆกันครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง หากเป็นคนเดียวในครอบครัวและญาติพี่น้องที่นับถือศาสนาอื่น แถมบางคนยังปากสุนัข พูดจาลามปามความเชื่อในศาสนาเรา แถมดูหมิ่น พูดจาลบหลู่ และเหยียดหยามด้วยวาจาและสายตา รวมทั้งการกระทำบางอย่าง ขาดความเคารพต่อสิ่งที่เราให้ความเคารพนับถือ  เข้าใจครับหนุนใจให้คุณเสมอครับ

ขอพระ(เจ้า)อวยพรคุณครับผม
Jeab Agape
~@

เสาร์ ส.ค. 30, 2008 9:34 pm

Marisa เขียน: ::001:: ::001::  เพิ่ง จะเป็นคริสต์เตียนน่ะค่ะ ยังไม่ได้รับบัพติสมาเลย แล้วใครรู้บ้างคะว่า เราถูกทดลอง ควรจะทำยังไงดีคะ หลายคนบอกให้

เจี๊ยบเป็นคริสเตียน หรือ โปรเตสแตนต์ คุณไปโบสถ์ไหนล่ะ

คุณว่าถูกทดลอง ถูกทดลอง อย่างไรล่ะ  เรื่อง อดทนและอธิษฐานเป็นกุญแจชีวิตของการเป็นศิษย์ของพระเยซูเจ้า : emo036 :
melon

อาทิตย์ ส.ค. 31, 2008 7:13 pm

เราเป็นคริสเตียนและรับบัสติมาในน้ำแล้วค่ะ ::001:: ::001:: ::001:: ::001:: ::001::
Like a Heaven
.
.

อาทิตย์ ส.ค. 31, 2008 7:45 pm

ผมก้อเปน "Christian" เหมือนกันครับ (ภาษาไทยแปลว่า "คริสตชน")

::020::
Marisa

เสาร์ ก.ย. 06, 2008 10:36 pm

ฉันเคยถูกทดลองสองเรื่องค่ะ  1).เรื่องที่พ่อแม่ไม่เห็นด้วยและก็ไม่ยอมให้อฐิษฐานเลย พยายามจะให้ฉันไหว้รูปเคารพอย่างเดียวเลย  แล้วก็ไม่ให้ฉันไปโบสถ์เลย  แต่ฉันเชื่อว่าสักวัน พวกท่านจะต้องเข้าใจเราแน่นอนค่ะ

2). เรื่องเพื่อนค่ะ  คือ เพื่อนของฉันเขานำปมด้อยของคนอื่นไปล้อเลียนเป็นเรื่องตลก  ฉันก็เลยเตือนเขาไปว่ามันไม่ดี  แต่ว่าเขากลับทำให้คนในห้องเรียนเข้าใจฉันผิด  แต่ว่าฉันก็ไม่โกรธเขาหรอก  เพราะว่า  พระเจ้าต้องช่วยให้เขาเปิดใจตัวเองได้แน่นอน  แต่ว่าบางครั้งที่เราเข้าไปคุยกับเพื่อนๆ แต่พวกเขากลับเมินเรามันก็น่าน้อยใจอยู่นิดหน่อยนะคะ 
Rakkypoko!

อาทิตย์ ก.ย. 07, 2008 12:28 am

เรื่องนี้แทบทุกคนย่อมเจอแน่นอน สำหรับคนในครอบครัว พยายามอธิษฐานเข้าไว้ ทำตัวตามสบาย คือความหมายประมาณว่า อย่าไปต่อล้อลต่อเถียง ให้ดำเนินตามทางพระวิญญาณเอง ลองทำให้พ่อแม่เชื่อว่า เราเป็นคริสเตียนนั้น เราเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีขึ้น เอาใจช่วย อธิษฐานเผื่อครับ

ส่วนตัวรักษ์ ก็เป็นโปรแตสเตนท์ คณะของลูเธอร์แรน อยู่คริสตจักรสำโรง เรื่องบัพติสมา นั้น ส่วนใหญ่ต้องเรียนคำสอนก่อนนะจ้า ใจเย็นๆ
-Rei-
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ย. 07, 2008 10:35 pm

เป็นครีสเตียนคนเดียวในครอบครัวเหมือนกันค่ะ
อยู่โบสถ์วัฒนา ที่สุขุมวิท 19 ค่ะ
สู้ๆ นะคะ สักวันทุกคนจะเข้าใจ

เบื่อๆ หลายทีก็ท้อนะคะ พยายามจะชวนคนที่บ้านมาเป็นครีสเตียนด้วย แต่คุยกันทีไรก็....
Like a Heaven
.
.

จันทร์ ก.ย. 08, 2008 12:54 am

จะติดตามพระก้อเจอการประจญอยู่แล้วครับ เรื่องธรรมดา

บททดสอบง่ายๆที่ไม่ง่ายที่ทุกคนต้องผ่านไปให้ได้

มันเปนอย่างนี้มาตั้งแต่สมัยคริสตกาลแล้วครับ....สองพันปีที่แล้วเปนอย่างไร ปัจจุบันก้อเปนอย่างนั้นครับ

เนื้อเรื่องเหมือนเดิม...ต่างแค่นักแสดง

::020::
Marisa

จันทร์ ก.ย. 08, 2008 5:33 pm

นั่นสินะคะ เรื่องการทดลองทุกๆคนต้องเคยเจอเสมอ แต่ว่าเราต้องอดทน  ส่วนเรื่องคนในครอบครัวมันก็น่าอึดอัดอยู่นะคะ ฉันยังทำตัวไม่ถูก  เลยค่ะ เช่น เวลาถึงวันเกิดในปีหน้าควรจะทำยังไง เพราะพ่อจะพาไปตักบาตร  เวลาที่ญาติจะทำพิธีทางพุทธศาสนา ฉันเป็นคริสต์คนเดียว ไม่รู้จะบอกพวกเขายังไง  ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ
Zion
~@
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ย. 08, 2008 6:56 pm

Marisa เขียน:              
                นั่นสินะคะ เรื่องการทดลองทุกๆคนต้องเคยเจอเสมอ แต่ว่าเราต้องอดทน  ส่วนเรื่องคนในครอบครัวมันก็น่าอึดอัดอยู่นะคะ ฉันยังทำตัวไม่ถูก   เลยค่ะ เช่น เวลาถึงวันเกิดในปีหน้าควรจะทำยังไง เพราะพ่อจะพาไปตักบาตร  เวลาที่ญาติจะทำพิธีทางพุทธศาสนา ฉันเป็นคริสต์คนเดียว ไม่รู้จะบอกพวกเขายังไง  ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ
ได้บอกให้เขาทราบรึยังละครับว่าเราเป็นคริสต์

ถ้าเข้าทราบ ก็ลองขอเปลี่ยนเป็นทำบุญที่ไม่เจาะจงศาสนา เช่นเด็กตาบอด พิการซ้ำซ้อนฯลฯ

นะคัรบ ทำดีต่อพี่น้องเพื่อนมนุษย์ด้วยกัน ::011::
Batholomew
~@

จันทร์ ก.ย. 08, 2008 10:15 pm

เป็นกำลังใจให้นะครับ จะช่วยสวดเผื่อนะครับ ::004::
Joseph

พุธ ก.ย. 10, 2008 11:43 pm

พี่เป็นคริสตังค์ แล้วก็ไปเป็นคริสตเตียน แล้วก็กลับมาเป็นคริสตังค์อีกรอบ ใครฟังไมีคิดตังเรื่องละ 1 บาท แต่จะเล่าให้ฟังฟรี

พี่เป็นคริสตังค์ตั้งแต่เด็กชอบเข้าวัด ไปวัดทีไรก็สนใจแต่รูปพระ ชอบสะสมรูปพระของคาทอลิกตั้งแต่ยังเด็กๆ ตอนอายุ 18 ไปที่ศูนย์คำสอนเกือบทุกเืดือนเพื่อซื้อหนังสือศรัทธาชอบมากๆ  ที่บ้านทั้งห้องมีแต่หนังสือศรัทธาแม่ให้เงินแล้วเหลือเท่าไรก็ไปซื้อหนังสือศรัทธาจนหมด แล้วก็ซื้อหนังของสื่อมวลชนคาทอลิกที่เป็นหนังศรัทธาเกือบทุกเรื่อง ทั้งภาพยนตร์และสารคดี ทั้งอ่านหนังสือทั้งดูวีดีโอเป็นคนสนใจด้านศาสนาเป็นพิเศษ ต่อมาได้ดูวีดีโอเรืองหนึ่งซื้อจากสื่อมวลชนคาทอลิกเรื่อง "ผ้าตรงสังฆ์" เป็นสารคดี ท่อนแรกของวีดีโอเป็นหลักฐานพิสูตรว่าผ้าตรงสังฆ์เป็นภาพของพระเยซูจริง แต่ท่อนที่สอนตอนจบบอกว่าพระเยซูตอนเป็นเด็กเดินทางกับขบวนคาราวานไปอินเดียแล้วก็ไปศึกษาคำสอนจากพระุพุทธเจ้า พี่มาคิดดูตอนนั้นก็คิดว่าอาจจะเป็นไปได้แต่ก็ยังไม่ปักใจเชื่อ แต่ก็เริ่มไม่ีค่อยแน่ใจในพระเยซู แล้วก็ไม่ค่อยจะเชื่อเท่าไรเกี่ยวกับที่ว่าพระเยซุเป็นพระเจ้าอะไรมันเป็นข้อพิสูตรมันเป็นแค่ความเชื่อของเราเองมันไม่มีหลักฐานอะไรเลยที่จะมาพิสูตรตรงนี้ พระเยซูอาจเป็นคนธรรมดาคนหนึ่งที่เดินทางไปอินเดียแล้วเอาคำสอนพระพุทธเจ้ามาสอนชาวยิวแล้วถูกชาวยิวจับไปตรึงกางเขน พี่เริ่มสับสนอย่างมากเกี่ยวกับความเชื่อเริ่มไม่แน่ใจแล้วว่าพี่กำลังเดินถูก เมื่อพี่สับสนพี่ก็พยายามศึกษาเรื่องศาสนาให้หนักขึ้นกว่าเดิมอีก พี่พยายามศึกษาความเชื่อของทุกๆ ศาสนา ทุกๆ ปรัชญา เท่าที่จะพยายามค้นหามาศึกษาได้จะต้องรู้คำตอบให้ได้ว่าจริงหรือไม่ถ้าพระเจ้ามีจริงก็จะส่งเสริมแต่ถ้าพระเจ้าไม่มีจริงก็จะหาศาสนาที่ถูกต้อง เป็นคนที่บ้าเรื่องศาสนาเอามากๆ ในตอนนั้น

พี่อยากเข้าไปศึกษาโปรแตสแตนท์ดูว่าเขาแตกต่างกันยังไง จะไปยังไงสมัยนั้นก็ไม่มีคอมพิวเตอร์ออนไลน์ค้นหาข้อมูลได้เร็วเหมือนทุกวันนี้ แล้วก็ไปซื้อเทปเพลงที่หน้าวัดสามเสน(วัดนักบุญฟรังซิสเซเวียร์) มาสองตลับเป็นเทปเพลงคริสเตียนเขามาตั้งโต๊ะขายอยู่ที่หน้าวัดในวันนั้น พี่อยากรู้ว่าเพลงมันต่างกันไหมระหว่างคาทอลิกกัยโปรแตสแตนท์ เป็นเพลงค่ายความรักผูกพันของคริสตจักรความหวัง ปี 92 ที่เทปมีที่อยู่คริสตจักรด้วยพี่ก็คิดจะไปแต่ไปไม่ถูก พอดีน้องๆ ที่ ม.เกษตรชวนเลยถือโอกาส พอน้องๆ ชวนพี่รับปากเขาดีใจกันใหญ่ หารู้ไม่ว่าเราตั้งใจไว้ว่าจะไปอยู่แล้ว แล้วพี่ก็เอาวิชาการและข้อสงสัยในพระเจ้าไปโต้กับเขา เรื่องที่ขัดแย้งว่าพระเจ้าไม่มีจริง พระเจ้ามีจริงแล้วใครสร้างพระเจ้า พระเยซูเิดินทางไปอินเดียศึกษาคำสอนจากพระพุทธเจ้า เรื่องต่างๆ ที่พี่สงสัยเกี่ยวกับพระเจ้าความหวังแก้ให้พี่หมดแต่ไม่แก้เรื่องแม่พระ แล้วพี่ก็ถามว่าแล้วแม่พระประจักษเมืองลูดร์ละ เขาบอกว่าเป็นผีมารซาตานที่ปลอมมาอย่าไปยุ้งเรื่องนี้ พี่จึงเก็บไว้ก่อนพี่ยังไม่เชื่อเขาทีเดียวที่บอกว่าแม่พระประจักษไม่มีจริง พี่ไม่ได้คิดว่าแม่พระที่ประจักษเมืองลูดร์คือผีมารซาตานปลอมตัวมาอย่างเขาว่าแต่พี่ห้าสิบห้าสิบเพราะดูแล้วไม่น่าจะเป็นไปได้ โดยเฉพาะน้ำศักดิ์สิทธิ์รักษาโรคได้ปีศาจไม่น่าจะทำได้แล้วหายขาด พี่พยายามศึกษาพระคัมภีร์อยู่กับเขา พี่ก็ขยันศึกษาพระคัมภีร์ตลอดเลยจากคริสตจักรแห่งนั้น 4 ปีที่พี่อยู่ที่นั้นพี่ไม่เคยขาดโบสถ์เลยแม้แต่อาทิตย์เดียวพูดจริงครับ ไม่ว่าฝนจะตกหรืออากาศจะเป็นยังไงพี่ไม่เคยขาดโบสถ์เลย แถมยังเรียนสถาบัญศาสนศาสตร์ ทีบีเอ็ซ อีก แบบหลักสูตรเต็มเวลา ต้องการเก็บความรู้เกี่ยวกับพระเจ้าให้ได้มากๆ ประชุม กลุ่มแคร์ กลุ่มดาวิดไม่เคยขาด ที่จริงพี่ตั้งเป้าว่าจะเรียนให้ถึงหลัึุงสูตรปริญญาโท ในสถาบันศาสนศาสตร์แห่งนี้ จะเก็บความรู้ให้ได้มากๆ แต่เรียนยังไม่จบพี่เริ่มเชื่อเรื่องแม่พระชัดเจนขึ้น แล้วก็ได้ลองรับศีลมหาสนิทอีกครับโดยคริสเตียน ส่วน C1 ซึ่งคนละส่วนกับพี่ไม่ได้เกี่ยวกับพี่แต่อย่างใดเป็นคนแอบชวนให้มารับศีลที่วัดคอนเซ็ปชั่น(สามเสน)ดู แล้วพี่สัมผัสได้ของพลังพระจิต เขาเองเป็นคนประหลาดเป็นโปรแตสแตนท์แต่ดันเชื่อแม่พระ เขาแบ่งปันประสบการเกี่ยวกับแม่พระให้พี่ฟัง เลยต้องออกมาจากความหวังโดยไม่ได้ขัดแย้งอะไรกันส่วนตัวแต่ขัดแย้งทางความเชื่อ

ประวัติพี่โจแซฟสุดหล่อ เฮ้อๆ
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ พฤหัสฯ. ก.ย. 11, 2008 2:32 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Joseph

พฤหัสฯ. ก.ย. 11, 2008 1:43 am

นึกได้ต่ออีกหนึ่ง ตอนพี่เข้าไปอยู่ คริสตจักรความหวังแล้ว พี่ยังแอบมาซื้อหนังที่สื่อมวลชนคาทอลิกอยู่ตอนนั้นสื่อมวลชนคาทอลิกอยู่ชันบนของอาคารศูนย์คำสอนสีลมแต่มาน้อยลงแต่เดิมแต่ก็ชอบมา พนักงานขายที่นั้นเป็นผู้หญิงพูดจาดีเป็นคนเรียบร้อย เขารู้จักพี่เพราะซื้อวีดีโอเขาเป็นประจำพอเขารู้ว่าพี่ไปเข้าคริสเตียนแล้วเขาพูดแบบหัวเราะเล่นกันพี่บอกว่า "แปลกดีเคยเจอแต่คริสเตียนมาเข้าคาทอลิกแต่พี่คาทอลิกไปเข้าคริสเตียน" สร้างความงงให้พนักงานขาย เฮ้อๆ

ใครๆ มองว่าพี่ชอบเขาวัดตอนพี่เริ่มทิ้งความเืชื่อเริ่มไม่เชื่อพระเจ้าก็ไม่มีใครในครอบครัวพี่หรือในญาติพี่น้องพี่รู้ว่าพี่ไม่เชื่อเรื่อง พระเจ้าเพราะพี่ยังขยันไปศูนย์พวกนี้อยู่ตลอดเขามองว่าเป็นคนศรัทธาาด้วยซ้ำ พอพี่ย้ายไปเข้า คจ. ความหวัง แม่พี่รู้ว่าพี่ทิ้งคาทอลิกแม่พี่เสียใจ แต่พวกญาติพี่น้องพี่ก็ยังมองว่าพี่เป็นคนศรัทธาเช่นเดิมเพราะเขาไม่รู้เลยว่าพี่เปลี่ยน คจ.หุหุ เปลี่ยนไปจนเปลี่ยนกลับเขาก็มองพี่เหมือนเดิม ไปจนกลับมาแล้วยังไม่มีใครรู้เลย
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ พฤหัสฯ. ก.ย. 11, 2008 2:07 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ตอบกลับโพส