ขอกำลังใจให้คุณ Nut ด้วยครับ เธอเพิ่งสูญเสียคุณแม่ไป..

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
Cho

พฤหัสฯ. พ.ค. 12, 2005 7:28 am

สืบเนื่องจากกระทู้ http://www.newmana.com/yabb/http://newm ... readid=904
คือคุณ Nut เคย Post ไว้ใน Pantip ครับ
ตอนนี้เราสับสนวุ่นวายใจมาก แม่เราตายหน่ะ เราเลยไม่มีใคร แล้วมันแย่จริง ๆนะ การอยู่เพียงลำพัง เราไม่รู้ว่าเราจะอยู่เพื่อใครอีกแล้ว เราเคยเข้าโบสถ์นะ แต่เป็นของโปรแตสแตนท์ เรารู้สึกว่ายังไม่ใช่ เพราะเรารักสงบเกินกว่าที่จะร่วมกิจกรรมหลาย ๆอย่างได้ เราจึงอยากจะเข้าโบสถ์คาทอลิคนะ

แต่ละวันสำหรับเรามันเคว้างคว้างมากเลยล่ะ เราคิดถึงแม่ เราคิดเสมอว่า แม่ของเราคงอยู่กับพระเยซูแล้ว เราอยากให้พระเยซูนำทางแม่ของเราไปในที่ๆสวยงาม เราจึงอยากไปโบสถ์นะ

ใครที่รู้ก็ช่วยบอกเราบ้างนะ เราขอบใจล่วงหน้านะค่ะ

จากคุณ : ทางเดินแห่งรัก
ขอแสดงความเสียใจอย่างสุดซึ้งครับ แต่อย่าเพิ่งยอมแพ้นะครับ ถ้าเหงาก็เข้ามาที่นี่ได้ ทุกคนที่นี่ยินดีเป็นเพื่อนกับคุณครับ สักวันคุณจะได้พบกับคุณแม่อีกครั้งแน่นอนครับ
พระเป็นเจ้าทรงรักคุณมากครับ แล้วความเหงาของคุณจะหายไป ความโศกเศร้าจะบรรเทานะครับ ขอเป็นกำลังใจให้ คุณ Nut ครับ

" ดั่งทะเลเจอมรสุมแปรปรวน ทุกคนมีชีวิตเป็นเช่นนั้น
ยามทุกข์เจียนตายดั่งคลื่นและลมพัดพา ขาดคนคุ้มครองป้องกันพักพิง
แต่อย่าลืมพระองค์เฝ้ามองเราอยู่ พร้อมจะเชิดชูใจที่อ่อนแรงระอา
จงหันคืนสู่พระพักตร์ที่แสนเมตตา มอบชีวาให้พระเจ้านำพา
พักพิงในพระเจ้า พักพิงใจพระองค์ พระทรงเป็นศิลามั่นคง
พระองค์เป็นพระเจ้า พระองค์เป็นพลัง โปรดเป็นโล่ห์ เป็นกำบังที่เข้มแข็ง
ต่อไปนี้ ฉันจะไม่ ต่อสู้เพียงลำพัง เหตุพระองค์ผู้กอบเกียรติชัยในความตายความบาป โปรดเดินเคียงข้างฉัน. "
แก้ไขล่าสุดโดย Cho เมื่อ พฤหัสฯ. พ.ค. 12, 2005 8:37 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
New lamb
~@

พฤหัสฯ. พ.ค. 12, 2005 7:39 am

Im really sorry to here about your Mom, Please be strong and know that your Mom is sitting with God. I promis I will pray for you Na ka as its the ones left behind that suffer the loss of a loved one. We will all be together one day in a much better place, God bless you Na ka
ภาพประจำตัวสมาชิก
kk-chan

พฤหัสฯ. พ.ค. 12, 2005 9:06 am

เสียใจด้วยนะคะเรื่องคุณแม่ คนเราเกิดมาก็ต้องตาย เพียงแต่ว่า มันคงจะถึงเวลาที่คุณแม่ของคุณจะได้ไปอยู่กับพระแล้ว ขอให้องค์พระผู้เป็นเจ้าทรงรับดวงวิญญาณของคุณแม่คุณ Nut ไปอยู่กับพระองค์บนสวรรค์ด้วยเทอญ

จะสวดให้นะคะ ทั้งตัวคุณ Nut เอง และก็เพื่อดวงวิญญาณของแม่คุณด้วย
ขอให้คุณจงเข้มแข็งเข้าไว้ มีอะไรไม่สบายใจก็ post มาได้นะ พวกเรายินดีรับฟังเสมอ
God bless you.
P ครับ

พฤหัสฯ. พ.ค. 12, 2005 10:41 am

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ ...
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. พ.ค. 12, 2005 11:16 am

ขขอแสดงความเสียใจด้วยครับ
Announcer

พฤหัสฯ. พ.ค. 12, 2005 11:51 am

ขอแสดงความเชื่อใจกับเหตุการณ์ที่ไม่ควรเกิดขึ้นกับคุณ ์Nut ผมเชื่อว่าท่านคงอยู่สวรรค์กับพระเจ้าแล้วครับ :) ทำใจให้สบายน่ะครับ วางใจในพระองค์แล้วสู้ต่อไปข้างอย่าท้อแท้น่ะครับ ;D และขอให้พระเจ้าคุ้มครองคุณNutด้วยคับ อาเมน
claustrophobia

พฤหัสฯ. พ.ค. 12, 2005 12:29 pm

ไม่มีใครห้ามกาลเวลาให้หยุดเดินได้เวลามันก็ต้องเดินทางตามทางของมันที่
มันกำหนดไว้
ตัวเราก็เช่นเดียวกับเวลาไม่มีใครหยุดร่างกายของเราได้ ;)
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ค. 12, 2005 4:04 pm

การตายจากไม่ใช่จากกันนิรันดรนะคะ
LL คุณพ่อก็จากไปแล้วเช่นกัน
แต่เราเชื่อมั่นว่าเราจะได้พบกันอีก

จริงๆแล้วคุณแม่ก็อาจจะอยู่ข้างๆคุณนั่นแหละคะ
เพียงแค่คุณมองไม่เห็นท่าน
เข็มแข็ง เข้าไว้คะ

แล้วรอวันที่เราจะได้พบกันอีกในสวรรค์ :D
Batholomew
~@

ศุกร์ พ.ค. 13, 2005 1:21 am

ไม่ใช่ครับ คริสตนบางคนก็สามารถที่จะเห็นวิญญาณได้ครับ
อาจจะเป็นพระพรจากพระให้เห็นเพื่อจุดประสงค์บางอย่างครับ
Candle

ศุกร์ พ.ค. 13, 2005 12:13 pm

เสียใจด้วยนะคะคุณ Nut เรื่องแบบนี้มันเป็นวัฏจักรของโลกค่ะ
พระเจ้าสร้างเรามาจากผงถุลี...สักวันนึงเราก้อต้องกลับไปเป็นผงถุลีตามเดิม
ขอให้คุณ Nut เข้มแข็ง เทียนไขก็เชื่อว่าคุณแม่ของคุณ Nut
ไปอยู่กับพระบิดาบนสรวงสวรรค์แล้วล่ะค่ะ จะสวดภาวนาให้นะคะ
Claire de Lune

ศุกร์ พ.ค. 13, 2005 4:44 pm

มีผู้หญิงคนหนึ่งเพิ่งสูญเสียบิดาไป เธอทำใจไม่ได้และต้องการรู้ว่าตอนนี้บิดาของตนอยู่ที่ใด จนเมื่อวันเกิดเธอมาถึง เธอก้มลงอธิษฐานต่อพระเจ้าว่าพระองค์ช่วยไขแสดงให้ลูกทราบด้วยเถิดว่าตอนนี้บิดาของลูกอยู่ที่ใด ลูกคิดถึงท่านเหลือเกิน แล้วในวันนั้นเองเพื่อนสนิทของเธอเลือกซื้อหนังสือเล่มหนึ่งให้เพื่อเป็นของขวัญวันเกิด และเพื่อให้เพื่อนรักหายเศร้า ทันใดนั้นเมื่อเธอนำของขวัญไปให้ เพื่อนของเธอดีใจและแกะออกทันทีแล้วข้อความที่ปรากฏอยู่บนหน้าปกหนังสือมีข้อความว่า "แล้วเราจะพบกันใหม่ในสวรรค์" นี่คือคำตอบจากพระเจ้าที่เธอต้องการรู้ และเธอก็ได้ทราบอย่างแจ่มแจ้ง
Holy

อาทิตย์ พ.ค. 15, 2005 11:49 pm

1ธส 4:13-18 ผู้ตายและผู้มีชีวิตขณะที่องค์พระผู้เป็นเจ้าจะเสด็จมา
พี่น้องทั้งหลาย เราไม่อยากให้ท่านขาดความรู้ความเข้าใจถึงเรื่องผู้ล่วงหลับคือผู้ที่ตายไปแล้ว เพื่อท่านจะได้ไม่โศกเศร้าเหมือนคนอื่นที่ไม่มีความหวัง เราเชื่อว่าพระเยซูเจ้าสิ้นพระชนม์และทรงกลับคืนพระชนมชีพ เราจึงเชื่อว่าพระเจ้าจะทรงนำบรรดาผู้หลับอยู่มากับพระองค์โดยทางพระเยซูเจ้าเช่นเดียวกัน ตามพระวาจาขององค์พระผู้เป็นเจ้า เราขอบอกท่านว่า เราผู้ยังมีชีวิตและรออยู่จนถึงวันที่องค์พระผู้เป็นเจ้าเสด็จมา จะไม่ได้เปรียบบรรดาผู้ที่ล่วงหลับไปแล้ว เพราะองค์พระผู้เป็นเจ้าจะเสด็จลงมาจากสวรรค์ตามพระบัญชา เมื่อมีเสียงหัวหน้าฑูตสวรรค์และเสียงแตรของพระเจ้า บรรดาผู้ตายในพระคริสตเจ้าจะกลับคืนชีพก่อน ต่อจากนั้น เราผู้ยังมีชีวิตอยู่ จะถูกรับขึ้นไปในกลุ่มเมฆพร้อมกับพวกเขา ไปพบองค์พระผู้เป็นเจ้าในท้องฟ้าเราจะได้อยู่กับองค์พระผู้เป็นเจ้าตลอดไป จงใช้ถ้อยคำเช่นนี้ปลอบใจกันเถิด
kendo

จันทร์ พ.ค. 16, 2005 12:01 am

"เป็นบุญของผู้ที่โศกเศร้า ผู้นั้นเป็นสุขเพราะเขาจะได้รับการปลอบประโลม " ขอร่วมไว้อาลัยให้กับคุณแม่ของ nut ด้วยครับ คุณnut ต้องยึดพระเป็นเจ้าไว้ให้มั่น เอาพระเจ้าเป็นศูนย์กลางของชีวิต ตอนนี้คุณแม่ท่านอยู่กับพระเจ้า ... เมื่อ nut รับพระเจ้าเข้ามาอยู่กลางใจ คุณแม่ก็จะมาอยู่ด้วย อยู่ใกล้กว่าที่ nut คิด...อยู่ใกล้ nut ยิ่งกว่าตอนคุณแม่มีชีวิตอยู่เสียอีก คุณแม่และพระเจ้าจะดูแล nut ได้ดีกว่าแต่ก่อนอีก ... พระเจ้าทรงยุติธรรม nut ต้องรับความทุกข์ครั้งนี้เพื่อทำตามน้ำพระทัยของพระองค์ ...พระองค์ก็จะเมตตา nut มากเป็นพิเศษกว่าคนที่ไม่ต้องมารับความทุกข์ขนาดนี้ รางวัลตอบแทนความดีของ nut จะยิ่งใหญ่มหาศาล จะสวดภาวนาให้นะครับ
Yan Agape

อังคาร พ.ค. 17, 2005 11:06 am

May God and Mother Mary welcome your mom home. And may the Lord and Mother Mary give you comfort and strength to carry on.
internazionale7

พฤหัสฯ. พ.ค. 26, 2005 4:04 pm

ขอแสดงความเสียใจอย่างสุดซึ้งนะครับ ขอพระเจ้าคุ้มครองนะครับ
tairat (The Hilophant)

พุธ ก.ย. 17, 2008 11:14 am

cho เขียน: สืบเนื่องจากกระทู้ http://www.newmana.com/yabb/http://newm ... readid=904
คือคุณ Nut เคย Post ไว้ใน Pantip ครับ
ตอนนี้เราสับสนวุ่นวายใจมาก    แม่เราตายหน่ะ  เราเลยไม่มีใคร  แล้วมันแย่จริง  ๆนะ  การอยู่เพียงลำพัง      เราไม่รู้ว่าเราจะอยู่เพื่อใครอีกแล้ว  เราเคยเข้าโบสถ์นะ  แต่เป็นของโปรแตสแตนท์  เรารู้สึกว่ายังไม่ใช่  เพราะเรารักสงบเกินกว่าที่จะร่วมกิจกรรมหลาย  ๆอย่างได้  เราจึงอยากจะเข้าโบสถ์คาทอลิคนะ  

แต่ละวันสำหรับเรามันเคว้างคว้างมากเลยล่ะ  เราคิดถึงแม่    เราคิดเสมอว่า  แม่ของเราคงอยู่กับพระเยซูแล้ว  เราอยากให้พระเยซูนำทางแม่ของเราไปในที่ๆสวยงาม  เราจึงอยากไปโบสถ์นะ    

ใครที่รู้ก็ช่วยบอกเราบ้างนะ    เราขอบใจล่วงหน้านะค่ะ

จากคุณ : ทางเดินแห่งรัก
ขอแสดงความเสียใจอย่างสุดซึ้งครับ แต่อย่าเพิ่งยอมแพ้นะครับ ถ้าเหงาก็เข้ามาที่นี่ได้ ทุกคนที่นี่ยินดีเป็นเพื่อนกับคุณครับ สักวันคุณจะได้พบกับคุณแม่อีกครั้งแน่นอนครับ
พระเป็นเจ้าทรงรักคุณมากครับ แล้วความเหงาของคุณจะหายไป ความโศกเศร้าจะบรรเทานะครับ ขอเป็นกำลังใจให้ คุณ Nut ครับ

"   ดั่งทะเลเจอมรสุมแปรปรวน ทุกคนมีชีวิตเป็นเช่นนั้น
ยามทุกข์เจียนตายดั่งคลื่นและลมพัดพา ขาดคนคุ้มครองป้องกันพักพิง
    แต่อย่าลืมพระองค์เฝ้ามองเราอยู่ พร้อมจะเชิดชูใจที่อ่อนแรงระอา
จงหันคืนสู่พระพักตร์ที่แสนเมตตา มอบชีวาให้พระเจ้านำพา
  พักพิงในพระเจ้า พักพิงใจพระองค์ พระทรงเป็นศิลามั่นคง
พระองค์เป็นพระเจ้า พระองค์เป็นพลัง โปรดเป็นโล่ห์ เป็นกำบังที่เข้มแข็ง
   ต่อไปนี้ ฉันจะไม่ ต่อสู้เพียงลำพัง เหตุพระองค์ผู้กอบเกียรติชัยในความตายความบาป โปรดเดินเคียงข้างฉัน. "

†mommomza†

พุธ ก.ย. 17, 2008 12:21 pm

เสียใจด้วยน้า

ทุกอย่างมีเข้ามาก้อต้องมีจากไป

ทำจายดีๆว้าย

ขอพระอวยพร..
Dis volentibus

พุธ ก.ย. 17, 2008 12:34 pm

หวาย กระทู้ดึกดำบรรพ์
Batholomew
~@

พุธ ก.ย. 17, 2008 12:35 pm

นั่นสิ กระทู้นี้นานแล้ว ตั้งแต่ 2005 ::006::
yack

พุธ ก.ย. 17, 2008 1:28 pm

เสียใจด้วยนะครับ แต่อย่าคิดว่าเราไม่มีใครเเล้วนะครับอย่างน้อยก็มี พระเจ้า พระเยซู เเละเเม่พระ ที่อยู่ กับเราตลอดเวลา  yack เชื่อว่าตอนนี้เเม่พระก็กำลังภาวนาต่อพระเจ้า เพื่อให้ พี่ nut เข้มเเข็งขึ้นนะครับ อย่าเสียใจนะครับ ถ้าเราเสียใจเเละเป็นทุกข์ เเม่พระก็จะเป็นทุกข์กับเราด้วย (  yack เชื่อว่าถ้าลูกมีความทุกข์เเม่ก็มีความทุกข์ด้วย เพราะเเม่พระเป็นเเม่ของเราทุกคน )  เข็มเเข็งนะครับ วันเวลาจะรักษา หัวใจ คุณ nut ครับเป็นกำลังใจให้ครับ  ::013::
Like a Heaven
.
.

พฤหัสฯ. ก.ย. 18, 2008 4:39 am

เสียใจด้วยนะครับ
ตอบกลับโพส