หัวข้อกระทู้ของ yack วันนี้ เข้ามาดูกันนะครับ รวมเอาไว้เเล้ว ประจำวันที่ 17 กย

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
yack

พุธ ก.ย. 17, 2008 11:54 am

ครับคือว่า yack อยากถามว่า
1   คือว่าเราควรที่จะ เสียสละตัวเองมากเเค่ใหนเพื่อผู้อื่น คือว่า บางทีเราก็รู้ว่าเราโดยเอาเปรียบเเต่เราก็ควรให้เขาเอาเปรียบหรือ( พระเจ้าสอนว่าให้เราทำดีกับทุกคนโดยไม่เลีอกคนดีเเละคนชั่ว  yack เข้าใจว่าอย่างนั้นอะ) เเม้บางทีคนอื่นจะมองว่าเราโง่หรือ ต้องการที่จะ เรียกคะเเนนอะไรประมาณนี้อะ ประมาณว่าทำดีไม่ขึ้นอะ คนบางคน yack ขอมองเเบบทางโลกว่าเราทำดีกับเขาเเค่ใหนเขาก็ไม่เห็นค่ามองว่าเราเป็นคนโง่เเละจะเอาเปรียบเราตลอดเวลา เราควรทำอย่างไงดีครับ

2 ปัจจุบันนี้มีนักบุญทั้งสิ้นกี่องค์ครับ  เเยกเป็นบุญราศีให้ด้วยก็ดีนะครับ

3 อยากเห็น( ต้องมีภาพด้วยนะ )เเละทราบพิธีศพ ของคริสต์ เเต่ละนิกายอย่างละเอียดอะครับ

4 คือว่า สวรรค์ที่เมื่อเราตายไปเเล้ว เเล้วจะไปกันอะครับ  คือ สวนเอเดน ใช่อะเปล่า yack อ่านจากกาตูนเล่มหนึ่งอะ ( อย่าโกรธนะครับ ถ้า yack เข้าใจผิดเพราะว่า ไม่ค่อยมีความรู้พื้นฐานเลยอะครับ )

5 การที่เราทำบาปกางเขนของพระเยซูจะหนักขี้น เเละพระมหาทรมานจะมากขึ้นจริงใหมครับ เพราะพระองค์ทรงรับความผิดของเราเเทนเรา  เเละเมื่อเราไม่สบาย พระองค์ก็ทรงรับความไม่สบายของเราไปด้วย จริงใหมครับ เเล้วถ้าเราไม่สบาย เราสามารถที่จะ ::001::รับความทรมาณของเราคนเดียวได้ปะ yack ไม่อยากให้พระองค์ทรมาณไปมากกว่านั้น เพระที่พระองค์ทรงรับอยู่โดยที่ไม่มีความผิดใดใดก็น่าจะเพียงพอเเล้ว ( yack คิดอย่างนี้ถ้าผิดก็เเนะนำนะครับ  เเละให้อภัยด้วย  yack ไม่ได้ตั้งใจ  )
ช่วยตอบด้วยนะครับ อาจจะยาวไปหน่อย เเต่ก็ เพื่อให้ความเชื่อของ yack ถูกต้อง เเละ เป็นความเชื่อที่พระเจ้าทรงพอพระทัย ขอบคุณร่วงหน้านะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย yack เมื่อ พุธ ก.ย. 17, 2008 1:33 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Batholomew
~@

พุธ ก.ย. 17, 2008 12:02 pm

โอ้โห ทำไปได้ ::011::
yack

พุธ ก.ย. 17, 2008 12:07 pm

Batholomew เขียน: โอ้โห ทำไปได้ ::011::
ก็อ่านะ ก็บอกว่าให้รวมเป้รกระทู้เดียวกันนี่ก็ทำเเล้วอะ  :emotion_057:  ยังจะว่าอีก  : emo107 :
Batholomew
~@

พุธ ก.ย. 17, 2008 12:09 pm

ถ้าเรารักเค้าจริง เราจะไม่ให้เค้าลอกข้อสอบหรอกครับ เพื่อตัวเค้าเองครับ

การให้คนอื่นลอกข้อสอบ ก็คือเราช่วยผู้อื่นทำให้เกิดการทุจริต ซึ่งก็ถือว่าเป็นบาปและผิดครับ

ดังนั้น เราต้องไม่ทำบาป ไม่ว่าเราจะโดนทำร้ายร่างกาย+จิตใจอย่างไรก็ตาม เห็นแก่พระเป็นเจ้าครับ

พระเป็นเจ้าสอนให้รักผู้อื่นเหมือนรักตัวเอง แต่ถ้าผู้อื่นทำไม่ถูกต้อง เราก็ต้องตักเตือนด้วยความรักครับ

ขอพระอวยพร ::001::
yack

พุธ ก.ย. 17, 2008 12:14 pm

Batholomew เขียน: ถ้าเรารักเค้าจริง เราจะไม่ให้เค้าลอกข้อสอบหรอกครับ เพื่อตัวเค้าเองครับ

การให้คนอื่นลอกข้อสอบ ก็คือเราช่วยผู้อื่นทำให้เกิดการทุจริต ซึ่งก็ถือว่าเป็นบาปและผิดครับ

ดังนั้น เราต้องไม่ทำบาป ไม่ว่าเราจะโดนทำร้ายร่างกาย+จิตใจอย่างไรก็ตาม เห็นแก่พระเป็นเจ้าครับ

พระเป็นเจ้าสอนให้รักผู้อื่นเหมือนรักตัวเอง แต่ถ้าผู้อื่นทำไม่ถูกต้อง เราก็ต้องตักเตือนด้วยความรักครับ

ขอพระอวยพร ::001::

ขอขอบคุณครับ ครั้งหน้า  yack จะพุดกับเขาด้วยเหตุผลครับ
Dis volentibus

พุธ ก.ย. 17, 2008 1:32 pm

- ปัจจุบันนี้มีนักบุญทั้งสิ้นกี่องค์ครับ  เเยกเป็นบุญราศีให้ด้วยก็ดีนะครับ

http://www.catholic.org/saints/stindex.php  ดูที่นี่เลยค่ะ นับไม่ถ้วนว่ากี่องค์ ใครนับได้เเล้วบอกด้วยละกันนะจ๊ะ
ถ้าคำนำหน้าถ้าเป็น St. เเสดงว่าเป็นนักบุญเเล้ว ถ้าเป็น Bl. เเสดงว่ายังเป็นบุญราศีอยู่ ค่ะ

- อยากเห็น( ต้องมีภาพด้วยนะ )เเละทราบพิธีศพ ของคริสต์ เเต่ละนิกายอย่างละเอียดอะครับ

http://www.youtube.com/watch?v=_k6txl_-qnA  
อันนี้เป็นพิธีของคุณพ่อ ยอเเซฟ ไพศาล อานามวัฒน์ ค่ะ ขอพี่น้องสวดภาวนาให้ท่านด้วย
ตอบกลับโพส