สงสัยเรื่องการสวดภาวนาและเนื้อหาในไบเบิ้ล

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
nui

ศุกร์ พ.ค. 13, 2005 2:25 am

สงสัยเรื่องการสวดภาวนาค่ะ ได้รับไบเบิ้ลและบทสวดจากคุณ Holy อ่านไบเบิ้ลจบแล้วค่ะ แต่บทสวดที่ได้ไม่ทราบว่าจะสวดยังไง ต้องบทไหนก่อนหลัง ต้องสวดกับสายประคำหรือเปล่า

เคยเห็นชาวคริสต์ทำสัญลักษณ์กางเขนเอามือแตะหน้าผาก หน้าอกซ้ายขวา(ไม่รู้อันไหนก่อน) มีความหมายว่าอะไรคะ แล้วทำในโอกาสใด

ส่วนข้อสงสัยในไบเบิ้ลก็มีค่ะ คืออ่านเจอมีการกล่าวถึงโมเสส สงสัยค่ะว่าโมเสสเกี่ยวข้องอะไรกับพระเยซูเพราะเหมือนบอกให้เชื่อคำที่โมเสสสอน งงค่ะ แล้วพระเยซูมีการรับพิธีล้างจากยอร์น แสดงว่าตอนนั้นมีศาสนาคริสต์แล้วหรือคะ
ได้รับไบเบิ้ลจากคุณ Holy นานแล้วแต่เพิ่งอ่านจบเลยมาโพสถาม ไม่รู้ยังจำกันได้หรือเปล่าคะ

พี่พีพี เป็นผู้แก้ไข ข้อความ เพื่อให้เข้าใจดีขึ้น และไม่กระทบต่อความเชื่อศาสนิกอื่นค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย Prod Pran เมื่อ จันทร์ พ.ค. 16, 2005 6:43 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Batholomew
~@

ศุกร์ พ.ค. 13, 2005 3:03 am

สวดสายประคำคือการสวดที่ต้องสวดบทเชิญพระจิด บทข้าพเจ้าเชื่อ ข้าแต่พระบิดา บทวันทามารีอา 3 บท สิริพึงมีครับ หลังจากนั้นก็รำพึงแต่ละข้อ โดยรำพึงข้อที่ 1 เสร็จก็สวดบทข้าแต่พระบิดา วันทามารีอา 10 บท (ตามจำนวนลูกประคำ) แล้วสิริพึงมีเม็ดสุดท้าย แล้วก็ข้อรำพึงที่ 2 ครับทำแบบเดิมไปเรื่อย ๆครับ

บทสวดไม่ได้กำหนดตายตัวครับ ว่าสวดบทไหนก่อนหลัง ไม่จำเป็นครับ ขอให้เป็นบทสวดที่มาจากความตั้งใจที่จะสวดครับ

การทำสำคัญมหากางเขน
นำนิ้วมือกลางขวา แตะที่หน้าผาก พร้อมกบพูดว่า "เดชะพระนามพระบิดา" เลื่อนมือลงมาที่ระดับหน้าอก พูดว่า "พระบุตร" หลังจากนั้นเลื่อนมือไปที่ไหล่ซ้ายแล้วไปที่ไหล่ขวา พร้อมพูดว่า "และพระจิต" แล้วพนมมือที่หน้าอก พูดว่า "อาแมน" ทำได้ทุกโอกาสครับ เช่น การประชุม การสวดภาวนา ฯลฯ

โมเสสเป็นประกาศกครับ เป็นผู้นำประชากรอิสราเอลออกจากประเทศอียิปต์ และเป็นผู้ได้รับพระบัญญัติ 10 ประการจากภูเขาซีนายครับ เป็นผู้ประกาศการเสด็จมาของพระเจ้าครับ

พระเยซูได้รับพิธีล้างจากยอห์น พระเยซูเป็นพระเจ้าไม่มีบาปครับ แต่พระองค์ยอมรับสภาพบาปเพราะเห็นแก่มนุษย์ครับ ศาสนาคริสต์มีพระเยซูเป็นผู้ก่อตั้งครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Andreas
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ค. 13, 2005 8:16 am

เรื่องการทำสำคัญมหากางเขน ผมเพิ่งอ่านในอุดมสารฉบับล่าสุด ได้ให้คำอธิบายไว้อย่างดีมากครับ หากใครพอมีเวลาลองพิมพ์มาลงในนี้ก็จะดีครับ
Announcer

ศุกร์ พ.ค. 13, 2005 8:19 am

ถ้าพิมพ์แล้วเดียวผมจะมารออ่านน่ะครับ
St.paul

ศุกร์ พ.ค. 13, 2005 11:00 am

สำคัญมหากางเขน sign of closs

In the name of father and of the son and the holy spirit
เดชะพระนาม พระบิดา พระ บุตร และพระจิต

เป็นการแสดงความเชื่อของชาวคาทอลิกเปรียบเสมือนเราเชื่อพระตรีเอกภาพพระเจ้า1เดียว3บุคคลที่แยกออกจากกันไม่ได้และมีความหมายว่าเราเป็นคนของพระเจ้าครับ

ลองดูตอนเข้าวัดออกวัดจะมีคนทำsign of closs โดยเอามือแตะนำ้เสกหน้าประตูวัดแล้วเข้าวัดเป็นการรำลึกถึงการล้างบาปและหมายถึงเราได้เชิญมาร่วมบูชาศักดิ์สิทธิ์ของพระเจ้า
ส่วนออกวัดหมายถึงมิสซาไม่มีการสิ้นสุดเราจะยึดมั่นในความเชื่อตลอดไปจะตั้งใจในการถวายบูชาตลอดไปครับ
Announcer

ศุกร์ พ.ค. 13, 2005 11:09 am

Batholomew เขียน:
การทำสำคัญมหากางเขน
นำนิ้วมือกลางขวา แตะที่หน้าผาก พร้อมกบพูดว่า "เดชะพระนามพระบิดา" เลื่อนมือลงมาที่ระดับหน้าอก พูดว่า "พระบุตร" หลังจากนั้นเลื่อนมือไปที่ไหล่ซ้ายแล้วไปที่ไหล่ขวา พร้อมพูดว่า "และพระจิต" แล้วพนมมือที่หน้าอก พูดว่า "อาแมน" ทำได้ทุกโอกาสครับ เช่น การประชุม การสวดภาวนา ฯลฯ

นิ้วกลางขวาหรอคับทำไมผมลองทำแล้วมันดูน่าเกียจง่ะ ไม่ใช้นิ้วชี้หรือคับแล้วถ้าไม่ใช้นิ้วชี้ใช้นิ้วไรคับ
Immanuel (MichaelPaul)
~@

ศุกร์ พ.ค. 13, 2005 11:15 am

ใช้3นิ้วแตะนะไม่ได้โชว์นิ้วกลางนิ้วเดียวนะ >< คือยกมา3นิ้วแล้วเอานิ้วกลางแตะ (แต่จริงๆแล้วไม่จำกัดว่าใช้กี่นิ้วหรอกนะครับ)
Batholomew
~@

ศุกร์ พ.ค. 13, 2005 12:41 pm

ใช่ครับ บางคน ผมเห็นใช้นิ้วชี้ก็มีครับ
Announcer

ศุกร์ พ.ค. 13, 2005 6:14 pm

งั้นตอนแรกผมก็เข้าใจผิดน่ะสิคับ ผมดันใช่นิ้วกลาง เอื้อกๆ!
Batholomew
~@

ศุกร์ พ.ค. 13, 2005 11:07 pm

เท่าที่ผมเคยเห็นเป็นนิ้วชี้หรือไม่ก็นิ้วกลางครับ
Tor

เสาร์ พ.ค. 14, 2005 11:40 pm

ผมทำก่อนรับประทานอาหารนะผิดไหม ;D
spirit

อาทิตย์ พ.ค. 15, 2005 11:27 am

ก่อนอาหารก็ อธิษฐานขอบคุณพระเจ้าที่ประทานอาหารมื้อนั้นให้กับเรา และขอทรงชำระให้บริสุทธิ์ แล้วอวยพระพรให้เกิดประโยชน์แก่เรา ส่วนจะทำมหากางเขนหรือไม่ก็ดูที่ใจตนเองเถอะจ้า
แก้ไขล่าสุดโดย spirit เมื่อ อาทิตย์ พ.ค. 15, 2005 11:28 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Batholomew
~@

อาทิตย์ พ.ค. 15, 2005 8:06 pm

Tor เขียน: ผมทำก่อนรับประทานอาหารนะผิดไหม ;D
คาทอลิก

บทภาวนาก่อนอาหาร

พระสวามีเจ้าข้า โปรดอวยพรแก่ข้าพเจ้าและอาหารที่จะรับประทานนี้

ทำสำคัญมหากางเขนก่อนและหลังบทสวดนี้ครับ
Holy
Defender of lawS

อาทิตย์ พ.ค. 15, 2005 11:02 pm

อือหลายๆคนก็ตอบกันโอเคแล้วนะครับ :D
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ค. 16, 2005 2:56 am

ลองดูเพิ่มเติมที่นี่นะคะ

http://www.newmana.com/yabb/http://newm ... hreadid=36
Batholomew
~@

อังคาร พ.ค. 17, 2005 5:14 pm

ยินดีครับ ;)
ตอบกลับโพส