10 อันดับ ปริศนา โลก

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
Isolation

พุธ ต.ค. 08, 2008 3:28 pm

อันดับ 10 : กะโหลกแก้ว
ปริศนาจากชาวมายัน กุญแจที่จะไขทุกคำตอบในโลกของเรา
กะโหลกแก้วคริสตัลลึกลับ 5 ใน 13 ทั้งหมดที่ถูกค้นพบ ถูกปลุกฟื้นตำนานเรื่องเล่า
ความเป็นไปของมนุษย์จากอดีตกาลสู่ภพหน้า แหล่งบรรจุสรรพสิ่งดั่งคำทำนาย
บัดนี้ยังคลุมเครือ ท่ามกลางความสงสัยเกี่ยวกับวิวัฒนาการ และเทคโนโลยีในอดีต
ไม่น่าเชื่อว่ากะโหลกแก้วจะสร้างขึ้นเองได้ หากเป็นความจริงอันชวนตะลึง!
ดั่งคำสันนิษฐานจากกะโหลกแก้วที่ค้นพบข้อมูลในนั้นจะเป็นตัวกลางเชื่อม
ต่อระหว่างคนอดีตสู่ คนยุคปัจจุบัน(ไปดูอินเดียน่าก็ได้มีเหมือนกัน)

อันดับ 9 : ภาพลายเส้นนาซคา

ลายเส้นพิศวงกับปริศนาจากภาพเหล่านี้ คือข้อกังขาของที่มาของเรื่อง
ทั้งหมด รูปภาพสัตว์ขนาดใหญ่ สุนัข แมงมุม ปลาวาฬ ดอกไม้ ลิง เป็ด
และนกกางปีกบนชายฝั่งทางใต้ของเปรู เป็นคำถามที่คนพื้นเมืองในอดีต
สร้างขึ้นเพื่อผูกปมเร ื่องให้ใคร่คิด บ้างเชื่อเรื่องทางเดินสู่แหล่งน้ำของชน
เผ่าต่างๆ บ้างก็เชื่อมนุษย์ต่างดาวใช้สถานที่แห่งนี้ลงจอดยานบิน
หรือมันอาจเป็นส่วนหนึ่งของปฏิทินดาราศาสตร์ที่ซับซ้อน แม้จะหา
ข้อสรุปไม่ได้ สมมติฐานทั้งหมดก็ช่วยให้เราสนใจภาพวาดเหล่านั้นยิ่ง ขึ้น

อันดับ 8 : สามเหลี่ยมเบอร์มิวด้า

ความลึกลับ อาถรรพณ์ และเรื่องจริงที่เกิดขึ้นยังคงกล่าวขานถึงสู่หายนะ
กับสถานที่แห่งนี้ สามเหลี่ยมเบอร์มิวด้า มฤตยูกลางมหาสมุทรแอตแลนติก
เหตุการณ์ที่ไม่สามารถหาคำอธิบายได้ ความจริงที่เครื่องบิน เรือ ที่ผ่าน
บริเวณสามเหลี่ยมมรณะถูกดูดกลืนสูญหายไปอย่าง ไร้ร่องรอย โดย
ไม่ทราบสาเหตุ ทั้งที่สภาพอากาศ และทุกอย่างเป็นปกติ ไม่มีข้อสรุป
คำตอบ หรือข้ออ้างให้กับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น มีเพียงแต่ปริศนาที่ยังค้างคา
ใจผู้คนจนถึงปัจจุบัน

อันดับ 7 : หีบพระบัญญัติศักดิ์สิทธิ์

คำตอบกับการเปิดทางสู่โลกพระเจ้า การค้นคว้าทางศาสนาครั้งยิ่งใหญ่
ปริศนาศิลาจารึกที่อยู่ข้างในหีบพระบัญญัติ คือ เครื่องมือติดต่อถึงพระเจ้า
โดยตรง คำสอนศาสนา หีบทองคำ วัตถุศักดิ์สิทธิ์ ที่องค์พระศาสดาตระหนักรู้
อาจรอคอยช่วงเวลาที่เหมาะสมกับการเปิดเผย แต่ยังไม่ใช่ในตอนนี้

อันดับ 6 : โอเรกอน วอร์เท็กซ์

พบกับสถานที่ที่ไม่ลึกลับแต่มันเป็นภาพลวงตาที่หาคำตอบไม่ได้ แนวแม่เหล็ก
ที่ไขว้กันอยู่ใต้พื้นดิน สนามพลังผิดปกติ เมื่อคุณเข้าไปยืนในนั้นจะรู้สึก เหมือ น
เป็นตัวประหลาด จุดที่แม่เหล็กไขว้ทับกัน คุณรู้สึกได้ถึงความกดดัน มันผลักกันและกัน
และหมุนรอบๆจนคุณทนไม่ไหว การยืด หรือหดตัวอย่างน่าใจหาย ไม่นับสถานที่แห่ง
นี้ยังมี โรงนาปริศนา ที่ทุกอย่างกลับตาลปัตรไปหมด ตัวของคุณจะเอียงลูก
กอล์ฟกลิ้งขึ้นเนินเองได้ ไม้กวาดตั้งได้เอง จนคุณอยากออกจากประสบการณ์แปลก
ประหลาดเหล่านี้สู่โลกแห่งความจริงที่ทุกอย่างพิสูจน์ได้

อันดับ 5 : นักฆ่ารัดคอแห่งบอสตัน

คดีแห่งปริศนา ฆาตกรรมอำพราง เมื่อหลายปีก่อนถูกคลี่คลาย แต่เร็วๆนี้ถูก
นำมาสอบสวนใหม่ ชนวนที่ฆาตกรที่จับได้จะใช่ฆาตกรตัวจริงหรือ ? คดีที่โด่งดัง
ไปทั่วอ่าวแบ็คเบย์ในบอสตัน นักฆ่าใจโหด ข่มขืนและฆ่ารัดคอผู้หญิง 11 คน
ตายในบ้านตัวเอง คดีนี้ปิดฉากไปโดยตัวผู้รับสารภาพ อัลเบิร์ต เดอซาลโว
แต่ต่อมาคดีฆาตกรรมปริศนาเป็นเพียงแค่จุดเริ่มต้น เมื่อครอบครัวของหญิง
1 ในผู้ตายพบหลักฐานที่ส่อพิรุธ การรื้อคดีเป็นได้แค่การบังหน้าของตำรวจ
ไม่มีความรับผิดชอบใดใดเพิ่มมากขึ้น เดอซาลโว จะใช่ฆาตกรตัวจริงหรือเปล่า
หรือว่านักฆ่าจอมโหดผู้นี้ยังคงลอยนวลต่อไป จนบัดนี้มันยังคงเป็นปริศนา ???

อันดับ 4 : สัตว์ประหลาดแห่งล็อกเนส

บนโลกนี้มีเรื่องให้พิสูจน์อีกมาก อย่างที่เรากำลังจะพาไป
เยี่ยมเยือนสัตว์ประหลาดแห่งทะเลสาบล็อกเนสในสก็อตแลนด์ เรื่องเล่าที่โด่งดัง
เกี่ยวกับ สัตว์รูปร่างประหลาด เนสซี่ ตัวใหญ่ประมาณ 15
nikcolous

พุธ ต.ค. 08, 2008 4:33 pm

เยี่ยมไปเลยครับ
Like a Heaven
.
.

พุธ ต.ค. 08, 2008 10:00 pm

น่าสนใจดีนะครับ
KuRapiKa
ติดต่อ:

พุธ ต.ค. 08, 2008 10:26 pm

เคยดูเรื่อง สามเหลี่ยมเ้บอร์มิวด้านะครับ

คุยกันทั้งเรื่องเลย  เห็นว่าเป็นเรื่องลึกลับ น่าสนใจ

ดูไปดูมา ผมหลับเลย หุหุ

แจ็ค เดอะริปเปอร์ ก็รู้จักจาก conan อ่าครับ

ยังไงก็ ขอบคุณนะครับ ที่นำมาฝาก
Viridian

พฤหัสฯ. ต.ค. 09, 2008 11:50 am

ขอบคุณมากค่ะ ::011::
melon

พฤหัสฯ. ต.ค. 09, 2008 12:43 pm

::001:: ::001:: ::001:: ::001::
ภาพประจำตัวสมาชิก
แบกะดิน

ศุกร์ ต.ค. 10, 2008 1:13 am

ชอบสามเหลี่ยมเบอร์มิวด้า  ดูแบบลึกลับดี
Ministry Of Men

ศุกร์ ต.ค. 10, 2008 3:05 am

สามเหลี่ยมเมอร์บิวด้า พบคำตอบแล้วม่ายช่ายหยอ งงๆๆ

แต่ สนใจหีบพระบัญญัติอ่ะ ใครรู้บ้างช่วยแถลงสาร หน่อยจิ
KuRapiKa
ติดต่อ:

ศุกร์ ต.ค. 10, 2008 3:59 am

เคร่งแต่ไม่เครียด เขียน: สามเหลี่ยมเมอร์บิวด้า พบคำตอบแล้วม่ายช่ายหยอ งงๆๆ

แต่ สนใจหีบพระบัญญัติอ่ะ ใครรู้บ้างช่วยแถลงสาร หน่อยจิ
อ้าว !!!  สามเหลี่ยมเบอร์มิวด้า พบคำตอบแล้วเหรอครับ? แล้วคำตอบคืออะไรค๊าบ ผมยังไม่รู้เลย

ศุกร์ ต.ค. 10, 2008 11:47 am

KuRapiKa เขียน:
เคร่งแต่ไม่เครียด เขียน: สามเหลี่ยมเมอร์บิวด้า พบคำตอบแล้วม่ายช่ายหยอ งงๆๆ

อ้าว !!!  สามเหลี่ยมเบอร์มิวด้า พบคำตอบแล้วเหรอครับ? แล้วคำตอบคืออะไรค๊าบ ผมยังไม่รู้เลย

ผมรู้ไม่จริงนะครับ อันนี้ เพราะตอนนั้นไม่ได้ตั้งใจรับรู้เท่าไร...

ที่ผมเดาว่าพบคำตอบนั้น คำตอบที่ว่าคือ มันเกี่ยวข้องกับแรงดึงดูดของโลก ซึ่งมีผลต่อลมและน้ำ คล้ายๆกับเส้นสนามแม่เหล็กของโลกที่กระจุกรวมตัวกันอย่างไม่เป็นระเบียบ (เลขาคณิต) ทำให้เกิดความปั่นป่วนนะใจกลาง แหล่งน้ำตรงนั้น ซึ่งมีการค้นพบซากเครื่องบินที่ตกอยู่บริเวณใกล้เคียง

และส่วนตัวเดาว่า ที่ไม่มีผู้ค้นพบซากเรือ ซากเครื่องบินใต้น้ำ ก็เพราะ ใต้น้ำนั้นยังลึกมาก และการค้นพบในปัจจุบันในพื้นที่น้ำลึกปกติก็ยังไม่ครบทุกสัดส่วน

เท่าที่ได้ฟัง บวกกับความคิดวิทๆๆนิดนึงครับ

ส่วนเรื่องหมานุดต่างดาว ผมว่ามันก็เป็นสมมติฐานที่ดีอย่างนึง แต่มันยังน่าเชื่อถือน้อยกว่าผีพรายบอกหวยอีกน่ะ

ผมคิดว่า วิทยาศาสตร์มีคำตอบ ถึงจะไม่ตอบได้ทั้งหมด แต่ก็น่าจะมีเหตุผลที่ดีน่ะ

ปล.ถ้าผมเผลอโชว์ความโง่นี่ต้องขออภัยด้วยนะครับ อิอิอิอิอิ
ŤaşArĐűŕ
ติดต่อ:

ศุกร์ ต.ค. 10, 2008 1:05 pm

http://www.phuket2u.com/misc/detail.php?post_id=10632

เว็บนี้มีรูปให้ดูด้วย

น่าจะเอามาให้ดูด้วยนะ -*-
Viridian

ศุกร์ ต.ค. 10, 2008 1:59 pm

ŤaşArĐűŕ เขียน: http://www.phuket2u.com/misc/detail.php?post_id=10632

ขอบคุณค่ะ : xemo026 :
KuRapiKa
ติดต่อ:

ศุกร์ ต.ค. 10, 2008 2:08 pm

ŤaşArĐűŕ เขียน: http://www.phuket2u.com/misc/detail.php?post_id=10632

ขอบคุณมากครับผม  ดูรูปแล้วได้อรรถรสเพิ่มขึ้น
เคร่งแต่ไม่เครียด เขียน:

ที่ผมเดาว่าพบคำตอบนั้น คำตอบที่ว่าคือ มันเกี่ยวข้องกับแรงดึงดูดของโลก ซึ่งมีผลต่อลมและน้ำ คล้ายๆกับเส้นสนามแม่เหล็กของโลกที่กระจุกรวมตัวกันอย่างไม่เป็นระเบียบ (เลขาคณิต) ทำให้เกิดความปั่นป่วนนะใจกลาง แหล่งน้ำตรงนั้น ซึ่งมีการค้นพบซากเครื่องบินที่ตกอยู่บริเวณใกล้เคียง

และส่วนตัวเดาว่า ที่ไม่มีผู้ค้นพบซากเรือ ซากเครื่องบินใต้น้ำ ก็เพราะ ใต้น้ำนั้นยังลึกมาก และการค้นพบในปัจจุบันในพื้นที่น้ำลึกปกติก็ยังไม่ครบทุกสัดส่วน
ขอบคุณครับ  แล้วรู้ข้อมูลมาจากไหนครับ  ผมสนใจอ่านเรื่องนี้ มากๆ
Dis volentibus

ศุกร์ ต.ค. 10, 2008 2:41 pm

เรื่องสามเหลี่ยวเบอร์มิวดา ยังมีผู้ตั้งข้อสังเกตุมากมายเช่น...ทำไมสมัยนี้ก็มีคนผ่านตรงจุดสามเหลี่ยมเหมือนกัน เเต่ทำไมไม่เห็นจะเป็นอะไร ::020::

ศุกร์ ต.ค. 10, 2008 10:57 pm

ขอบคุณมากครับผม  ดูรูปแล้วได้อรรถรสเพิ่มขึ้น
KuRapiKa เขียน: อ้าว !!!  สามเหลี่ยมเบอร์มิวด้า พบคำตอบแล้วเหรอครับ? แล้วคำตอบคืออะไรค๊าบ ผมยังไม่รู้เลย

ขอบคุณครับ  แล้วรู้ข้อมูลมาจากไหนครับ  ผมสนใจอ่านเรื่องนี้ มากๆ

สารคดีครับ

ยังไงลองหาอ่านดูครับผม
Joseph

เสาร์ ต.ค. 11, 2008 12:06 am

เรื่องพวกนี้สมัยก่อนเด็กๆ อ่านบ่อยสนใจมากเลย พี่ชอบสองอันนี้

สามเหลี่ยมเบอร์มิวดา (Bermuda Triangle) พี่ชอบเพราะสุดจินตนาการ แล้วก็ถูกสร้างเป็นนิยายผจัญภัยหลายเรื่อง พวกประเภทเกาะสัตว์ประหลาด หรือทะลุมิติไปอีกโลกหนึ่ง พูดแล้วอยาดูแล้ว  ตั้งแต่เด็กจนถึงทุกวันนี้ติดหนังแนวนี้มากสมัยก่อนเล็กๆ เคยดูเรื่องปูยักษ์จำได้เป็นหนังขาวดำทุกวันนี้จะหาดูไมมี ก้ามมันพูดได้แล้วก็ฆ่าคน ตื่นเต้นดี แล้วก็พวกเกาะสัตว์ประหลาดอีกหลายเรื่อง สมัยก่อนเขาสร้างออกมาเยอะส่วนใหญ่เป็นหนังขาวดำ

แจ๊ค เดอะ ริปเปอร์ (Jack the Ripper) เคยอ่านเจอเขาบอกว่าเป็นต้นตำหรับของนิยาย แดร็กคิวล่า ตาแบรน สโตเกอร์ไปเอาตำนานผีดูดเลือดแวมไพร์ มาจากชนพื้่นเมืองโรมานีย มาบวกกับ แจ๊ค เดอะ ริปเปอร์ แล้วก็ไปหยิบตัวละครคือ พระเจ้าวแลตที่ 3 แห่งโรมาเนีย ซึ่งฆ่านักโทษด้วยการเสียบด้วยเหล็กแหลมทั้งเป็นจนใครๆ ขนานนามว่า แดร็กคิวล่า ผู้กระหายเลือด เมื่อหยิบเอาสามแห่งมารวมกันก็เลยกลายมาเป็นนิยายแดร็กคิวล่าอย่างที่เห็น
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ เสาร์ ต.ค. 11, 2008 1:42 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Rakkypoko!

เสาร์ ต.ค. 11, 2008 10:42 am

จะว่าไป Jack the Ripper ไม่ปริศนาเท่า Zodiac Killer
ŤaşArĐűŕ
ติดต่อ:

เสาร์ ต.ค. 11, 2008 8:24 pm

ผมรู้ไม่จริงนะครับ อันนี้ เพราะตอนนั้นไม่ได้ตั้งใจรับรู้เท่าไร...

อันนี้ถ้าสนใจจิงๆ อ่านกระทู้นี้ครับ http://www.dek-d.com/board/view.php?id=633642&pageno=1
สำหรับคนที่สนใจจริงๆนะ  เพราะตัวหนังสือ+รูป เยอะมากๆ

ถ้าเคยอ่านแล้วก็ขออภัยด้วยครับ
KuRapiKa
ติดต่อ:

เสาร์ ต.ค. 11, 2008 8:37 pm

ŤaşArĐűŕ เขียน: อันนี้ถ้าสนใจจิงๆ อ่านกระทู้นี้ครับ http://www.dek-d.com/board/view.php?id=633642&pageno=1
สำหรับคนที่สนใจจริงๆนะ  เพราะตัวหนังสือ+รูป เยอะมากๆ

ถ้าเคยอ่านแล้วก็ขออภัยด้วยครับ
ขอบคุณคร๊าบ  ::001::
ตอบกลับโพส