รบกวนถามพี่พี่คริสเตียนเกี่ยวกับการสังกัดคริสตจักร

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
คนช่างสงสัย

เสาร์ ต.ค. 18, 2008 11:38 pm

สวัสดีค่ะ พี่พี่คริสเตียนคือมีเรืองรบกวนช่วยตอบหน่อยค่ะ ว่า

1.การที่พวกพี่ตัดสินใจเข้าเปนสมาชิกในคริสตจักรหนึ่งๆมีปัจจัยมาจากอะไรบ้าง ทำไมถึงเลือกคริสตจักรนี้

2.ทำไมบางคริสตจักรมีการเติบโตของสมาชิกมากกว่าบางคริสตจักร ทั้งที่กระตือรือร้นในการเผยเเพร่ศาสนามีมากเหมือนกัน ทำเลที่ตั้งก็ดีเหมือนกัน เเถมเกิดในระยะเวลาไล่เลี้ยกันอีก (ถ้าตัดประเด็นเรื่องฝ่ายวิญญานเกี่ยวกับการทรงเรียกของพระเจ้าในเเต่ละคริสตจักรไม่เท่ากัน)

ปล.ขอบคุณนะค่ะสำหรับการตอบทุกๆคำถาม
Jeab Agape
~@

เสาร์ ต.ค. 18, 2008 11:59 pm

สวัสดีค่ะ พี่พี่คริสเตียนคือมีเรืองรบกวนช่วยตอบหน่อยค่ะ ว่า

Jeab: สวัสดีครับ ยินดีตอบ ถามที่ถาม ฮะ

1.การที่พวกพี่ตัดสินใจเข้าเปนสมาชิกในคริสตจักรหนึ่งๆมีปัจจัยมาจากอะไรบ้าง ทำไมถึงเลือกคริสตจักรนี้

Jeab: ความจริงแล้ว คริสเตียนใหม่ ตัดสินใจเชื่อพระเจ้า แล้วเป็นสมาชิกคริสตจักไหน ปัจจัยน่าอยู่ที่ผู้ประกาศ เลี้ยงดูจิตวิญญาณเขา
ทำให้เขามีเพื่อน มีสังคม มีกลุ่มผู้เชื่อ และทำกิจกรรมต่างๆ ที่ช่วยเสริมความเชื่อให้เขาเติบโต เป็นต้น

ส่วนผู้ที่เป็นคริสเตียนแล้ว ที่ต้องการย้ายโบสถ์ นั้นน่าจะมีปัจจัย เรื่อง เช่น ระยะทาง ย้ายบ้าน ย้ายที่ทำงาน หรือกลุ่มสมัคคีธรรมที่เหมาะสม เป็นต้น
หรือบางคน ย้ายเพราะลูกๆ จะได้เรียนชั้นรวีดีๆ เด่นๆเป็นต้น

อีกปัจจัยหนึ่งที่คนย้ายโบสถ์ เพราะกรอบของคริสตจักร เพราะคริสตจักรโปรเตสแตนต์มีหลากหลาย เช่น คริสตจักรที่เงียบสงบ คริสตจักรที่ร้าวร้อนเน้นเสียงเพลง ดนตรี อธิษฐานภาษาแปลกๆ จนถล่มทลาย....บางทีคนหนึ่งๆ จะมีหลายช่วงชีวิต เช่น ตอนเป็นหนุ่มสาว อาจจะชอบคริสตจักร ที่ร้าวร้อน ด้วยเสียงเพลง
การเทศนา เหมือนท้อกค์โชว์ อธิษฐานตะโกนสุดเสียง ถวายทรัพย์ กันกระเป๋าฉีก......แต่พอชรา หรือสูงวัยรักสงบ ทนดนตรีและเสียงเพลงนมัสการแบบเดิม
ไม่ได้ หรือไม่อยากถวายทรัพย์มากขนาดนั้น เพราะดูเหมือนขูดรีด หรือบางทีคำเทศนา แช่งสาป มากกว่าปลอบใจ ให้กำลังใจ เป็นต้น
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ ต.ค. 19, 2008 12:10 am

2.ทำไมบางคริสตจักรมีการเติบโตของสมาชิกมากกว่าบางคริสตจักร ทั้งที่กระตือรือร้นในการเผยเเพร่ศาสนามีมากเหมือนกัน ทำเลที่ตั้งก็ดีเหมือนกัน เเถมเกิดในระยะเวลาไล่เลี้ยกันอีก (ถ้าตัดประเด็นเรื่องฝ่ายวิญญานเกี่ยวกับการทรงเรียกของพระเจ้าในเเต่ละคริสตจักรไม่เท่ากัน)

Jeab:  คำตอบไม่ทราบครับ เพราะเป็นการงานของพระเจ้า

แต่อยากให้ สังเกตจริงๆ ว่าเทียบกันได้จริงไหม  เช่นผู้นำ(ศิษยาภิบาล และทีมรับใช้ )ใช้เวลาศึกษาพระวจนะและการอธิษฐาน พอๆ กันไหม
ผู้นำใช้วิธีเผยแผ่ เรื่องพระเจ้า แบบเดียวกันไหม หรือมีการติดตามผู้เชื่อใหม่ และ การดูแลฟูมฟักผู้เชื่อใหม่แบบเดียวกันไหม
หรือกระทั่งสมาชิก ของแต่ละโบสถ์เฟรนลี่พอๆกันไหม สมาชิกแต่ละคริสตจักร ยำเกรงพระเจ้า และเชื่อฟัง ผู้นำแบบเดียวกันไหม
หรือการทำพันธกิจของพระเจ้า พึ่งพาฤทธิ์เดช พอๆกันไหม เป็นต้น   
Joseph

อาทิตย์ ต.ค. 19, 2008 5:29 am

พี่ตัดสินใจกลับจากคริสเตึยนนิกายโปรแตสแตนท์มาอยู่คาทอลิก และเชื่อฟังสิทธิอำนาจของพระศาสนจักร และมีความเชื่อมั่งคงในคาทอลิก ผู้ได้รับสิทธิอำนาจที่ตกทอดมาจากสมเด็จพระสันตะปาปาซึ่งเป็นตัวแทนของพระเยซู และได้รับการเจิมตั้งจากรพระเยซูให้เป็นผู้นำคริสตจักรเหนึ่งเดียวของพระองค์
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ ศุกร์ พ.ค. 08, 2009 8:57 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
In the name of father

อาทิตย์ ต.ค. 19, 2008 7:38 am

ปรกติคริสเตียนก็จะสังกัดอยู่กับคริสตจักรที่มาประกาศข่าวประเสริฐให้ฟังแหละครับ ทั้งนี้ส่วนใหญ่คริสเตียนจะเป็นพวกกลับใจมาเชื่อค่อนข้างเยอะอ่ะนะ : xemo028 :

ส่วนที่ว่าการเติบโตเนี่ย มันต้องดูปัจจัยรอบข้างอื่นๆด้วยนิครับ แต่ยังไงก็เชื่อในองค์พระผู้เป็นเจ้า พระองค์ทรงเลือกเวลาที่เหมาะสมไว้แล้วแน่นอน :angel:
Hannah
.
.

อาทิตย์ ต.ค. 19, 2008 10:54 pm

บางคนอาจจะ ลองไปสักสอง-สามโบสถ์  เลือกคริสจักรที่เหมาะกับเรา  สะดวกและใกล้ ที่จะไปเรียนพระวจนะ 

พระคำของพระเจ้ามีฤทธิ์ หนุนใจ  เราจะได้เติบโต
Apocalypse

อาทิตย์ ต.ค. 19, 2008 11:06 pm

- มีหลักคำข้อเชื่อ และคำสอนที่ถูกต้อง (สำคัญที่สุด)
- เป็นคริสตจักรท้องถิ่น คือ ตั้งอยู่ใกล้บ้านเรา
- มีผู้เลี้ยงที่ดี
- นิกายไหน แล้วแต่ความศรัทธาของเราเลยครับ
Like a Heaven
.
.

อังคาร ต.ค. 21, 2008 11:03 pm

อิๆ มาซุ่มๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Zaliaus

พุธ ต.ค. 22, 2008 2:33 pm

คริสตจักรแบ่งได้เป็นหลายแบบไม่ใช้หรอครับ

คริสตจักรสากล

คริสจักรท้องถิ่น

แล้วยังมีคริสตจักรอะไรสักอย่างที่นับสมาชิกรวมทั้งคนที่ตายไปแล้วด้วย แบบว่า รวมผู้เชื่อทุกยุคสมัย

ฯลฯ

จำไม่ได้เหมือนกัน เคยเรียนนานมากแล้ว.......

ใครรู้ อธิบาย ที
-Rei-
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ต.ค. 23, 2008 12:23 am

คนช่างสงสัย เขียน: สวัสดีค่ะ พี่พี่คริสเตียนคือมีเรืองรบกวนช่วยตอบหน่อยค่ะ ว่า

ส่วนใหญ่ รับรู้เรื่องข่าวประเสริฐจากที่ไหน ก็มักจะไปเป็นสมาชิกที่นั่นแหละค่ะ เพราะคนที่ชักชวนเรานั่นแหละ ที่จะช่วยดูแลเรา
แต่ถ้าไม่รู้จักใครแบบพี่เร ก็เดินดุ่มๆ เข้าไปเลือกเอาใกล้บ้าน ไปดูสัก 2 - 3 ที่ สบายใจกับที่ไหนก็ไปที่นั่นค่ะ

อันนี้ก็อยู่ที่บุคคลไงคะ จริงๆแล้ว คำว่าคริสตจักร ไม่ได้หมายถึงตัวอาคาร หรือ ที่ดิน แต่คริสตจักรคือกลุ่มคน คือชุมชนค่ะ
  ต่อให้โบสถ์ไฟไหม้ แต่คริสตจักรยังอยู่นะคะ ในเมื่อสมาชิกของแต่ละคริสตจักรเป็นคนละคนกัน มันก็ไม่มีืทางจะเหมือนกันได้หรอกค่ะ ตอให้ตั้งอยู่ติดกันด้วย
  วิธีการนมัสการ วิธีการดูแลผู้เชื่อใหม่ สังคม ย่อมจะแตกต่างไปอยู่แล้ว  เด็กฝาแฝด 2 คน อยู่บ้านเดียวกัน ยังมีเพื่อนไม่เท่ากันเลย หน้าตาเหมือนกัน ที่อยู่เดียวกัน แต่นิสัยของคนก็ย่อมจะต่างกันบ้างค่ะ

Apocalypse

ศุกร์ พ.ค. 08, 2009 5:07 pm

Zaliaus เขียน: คริสตจักรแบ่งได้เป็นหลายแบบไม่ใช้หรอครับ

คริสตจักรสากล

คริสจักรท้องถิ่น

แล้วยังมีคริสตจักรอะไรสักอย่างที่นับสมาชิกรวมทั้งคนที่ตายไปแล้วด้วย แบบว่า รวมผู้เชื่อทุกยุคสมัย

ฯลฯ

จำไม่ได้เหมือนกัน เคยเรียนนานมากแล้ว.......

ใครรู้ อธิบาย ที
คริสตจักรสากล = ผู้เชื่อในทุกยุคทุกสมัย
คริสจักรท้องถิ่น = คริสตจักรใกล้บ้านท่านนั่นแหละ
-Rei-
ติดต่อ:

อาทิตย์ พ.ค. 10, 2009 4:10 pm

ส่วนใหญ่จะอยู่กับคริสตจักรที่ประกาศข่าวประเสริฐให้ฟังค่ะ
แต่สามารถย้ายได้โดยเลือกความสะดวกในการเดินทาง กลุ่มเพื่อน และทีมงานศิษยาภิบาล

จริงๆ เหตุผลมันร้อยแปดนะคะ ที่วัฒนา เคยถามว่าทำไมมาอยู่ที่นี่
ทั้งที่บ้านก็ไกลแสนไกล เคยมีคนตอบว่า เพราะมันร่มรื่นดี มีที่จอดรถ และเข้ามาแล้วสบายใจ

อื้มมม ก็ว่ากันไปค่ะ
ตอบกลับโพส