น้ำหอม

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
อันตน
~@

ศุกร์ พ.ย. 07, 2008 11:44 pm

Phulasso เขียน:
อันตน เขียน: ููดอกกระทือเปล่าหว่า ที่บ้านมีปลูกอยู่ ดอกมันกินอร่อยดีเหมือนกัน แต่สำหรับบางท้องถิ่นแล้ว ดอกกระทือคือคำด่าผู้หญิง
เก่งมาก ใกล้เคียงที่สุด
แต่ต้นนี้บอกชื่อไม่ได้
โดนแบนแน่  :grin:
ว่านสุวรรณมาลี
Buddy

เสาร์ พ.ย. 08, 2008 3:45 am

พูดถึงฟีโรโมน ไม่รู้ว่า ใครรู้จัก  "ชะมดเช็ด"  บ้างมั้ยคะ  ตอนอยู่ ม. 1 จำได้  เคยอ่านหนังสือ  "เมื่อคุณตาคุณยายยังเด็ก"  มีพูดถึงชะมดเช็ดด้วย  ไม่รู้เป็นน้ำหอมฟีโรโมนภูมิปัญญาไทย รึเปล่า  ::020::
ภาพประจำตัวสมาชิก
Edwardius

เสาร์ พ.ย. 08, 2008 10:45 am

ใช้อยู่ 4 กลิ่นครับ

เป็นน้ำหอนที่แสดงความเป็น masculinity 1 กลิ่น FIERCE ของ ABERCROMBIE ใช้เวลาต้องไปที่ๆ ไปแล้วำได้เหงื่อ เพราะกลิ่นมันทน แต่มันก็แพง
เป็นน้ำหอมที่เป็นของผู้ชายแต่ 2 tone 2 กลิ่น คือ CK One และ Diamond ของ Cindy C. ใช้เวลาปกติครับ
และเป็นน้ำหอมของผู้หญิงแต่ 2 tone อีก 1 กลิ่น คือ No.8 ของ Abercrombie อันนี้ใช้เวลาติดต่อธุระครับ แต่ปกติไม่ใส่ เพราะมันจะเอียน 10 นาทีแรกที่ใส่

จริงๆ อยากได้กลิ่นกำยาน กับ Frankincense อ่ะครับ

ปล. แอบมีโครงการอยากปลูกไม้กฤษณาในบ้าน แต่ยังหาต้นมันไม่ได้ ใรช่วยได้บอกทีนะครับ
Viridian

เสาร์ พ.ย. 08, 2008 11:30 am

Edwardius เขียน: เป็นน้ำหอนที่แสดงความเป็น masculinity 1 กลิ่น
ใช้แล้ว พอเดินไปไหน จะมีเสียงหอนเลยรับใช่ไหมคะ บรู๊วววววววววว์ ::011::

(แซวเล่นนะคะ ::015:: : xemo026 :)
JINDA

เสาร์ พ.ย. 08, 2008 3:17 pm

:afro:ไม่ต้องใช้น้ำหอมหรอกค่ะ ทำความดีกันดีกว่า ความหอมก้อมาเองค่ะ : xemo026 :
Jacqueline

เสาร์ พ.ย. 08, 2008 8:55 pm

ตายละ คุณEdwardius คิดได้ไงเนีย น้ำหอมกลิ่นกำยาน

ไอเดียบรรเจิด อยากได้ค่ะ เพราะโดยส่วนตัวเป็นคนชอบกลิ่นกำยานมาก

เวลาไปวัดจะนั่งหน้าๆ จะได้กลิ่นกำยาน ถ้ามีมาเป็นน้ำหอมก็คงดีนะค่ะ

ใครสนใจผลิตบ้าง จะอุดหนุน 5 5  5
Phulasso

เสาร์ พ.ย. 08, 2008 9:13 pm

อันตน เขียน:
อันตน เขียน: ููดอกกระทือเปล่าหว่า ที่บ้านมีปลูกอยู่ ดอกมันกินอร่อยดีเหมือนกัน แต่สำหรับบางท้องถิ่นแล้ว ดอกกระทือคือคำด่าผู้หญิง
เก่งมาก ใกล้เคียงที่สุด
แต่ต้นนี้บอกชื่อไม่ได้
โดนแบนแน่  :grin:
ว่านสุวรรณมาลี
เก่งมาก ถูกต้อง
บ้านไหนมีลูกสาวจะไม่ยอมปลูกต้นนี้เด็ดขาด

Buddy เขียน: พูดถึงฟีโรโมน ไม่รู้ว่า ใครรู้จัก  "ชะมดเช็ด"  บ้างมั้ยคะ  ตอนอยู่ ม. 1 จำได้  เคยอ่านหนังสือ  "เมื่อคุณตาคุณยายยังเด็ก"  มีพูดถึงชะมดเช็ดด้วย  ไม่รู้เป็นน้ำหอมฟีโรโมนภูมิปัญญาไทย รึเปล่า   ::020::
ชะมดเช็ด  หน้าตาแบบนี้

รูปภาพ

มันเป็นสัตว์ที่มี  Anal gland เหมือนสุนัข (ใครไม่เคยเห็น Anal (แปลว่าก้น) glandให้ไปดูที่ก้นสุนัขได้)
ซึ่งเป็นต่อมที่ผลิตฟีโรโมน จะผลิตมากในฤดูหนาวซึ่งเป็นฤดูผสมพันธุ์
ที่มันชื่อชะมดเช็ด เพราะมันชอบเอาก้นไปเช็ดตามโคนต้นไม้ กิ่งไม้
เพื่อ แสดงอาณาเขต เรียกร้องความสนใจคู่ของมัน
ดังนั้น ฟีโรโมนนี้เป็นแบบของใครของมัน คือชะมดก็ใช้กับชะมด หมา แมว ไม่ปนกัน

แต่ที่เราเอามาทำยา ไม่ใช่เป็นฟีโรโมนในคน เราใช้เข้ายาหอม
สารเคมีในฟีโรโมนของชะมดช่วยกระตุ้นการสูบฉีดของหัวใจ รู้เท่านี้แหละ
ใครมีข้อมูลมากกว่านี้ช่วยเสริมด้วยจ้า
Jeab Agape
~@

เสาร์ พ.ย. 08, 2008 9:50 pm

Edwardius เขียน:
จริงๆ อยากได้กลิ่นกำยาน กับ Frankincense อ่ะครับ

ปล. แอบมีโครงการอยากปลูกไม้กฤษณาในบ้าน แต่ยังหาต้นมันไม่ได้ ใรช่วยได้บอกทีนะครับ
เจี๊ยบได้กลิ่นกำยานมากๆ แล้วแสบจมูก  แต่คิดว่า อยากได้กลิ่นทุเรียน กับกลิ่น กระท้อน ฮะ

ไม้กฤษณา น่าจะไปสอบถามจาก เกษตรอำเภอ หรือเกษตรจังหวัดนะครับ ว่าแต่ว่า ต้องดูกฏหมายการปลูกและตัดนะฮะ
Jeab Agape
~@

เสาร์ พ.ย. 08, 2008 9:56 pm

Phulasso เขียน: ซึ่งเป็นต่อมที่ผลิตฟีโรโมน จะผลิตมากในฤดูหนาวซึ่งเป็นฤดูผสมพันธุ์
ที่มันชื่อชะมดเช็ด เพราะมันชอบเอาก้นไปเช็ดตามโคนต้นไม้ กิ่งไม้
เพื่อ แสดงอาณาเขต เรียกร้องความสนใจคู่ของมัน
ดังนั้น ฟีโรโมนนี้เป็นแบบของใครของมัน คือชะมดก็ใช้กับชะมด หมา แมว ไม่ปนกัน

แต่ที่เราเอามาทำยา ไม่ใช่เป็นฟีโรโมนในคน เราใช้เข้ายาหอม
สารเคมีในฟีโรโมนของชะมดช่วยกระตุ้นการสูบฉีดของหัวใจ รู้เท่านี้แหละ
ใครมีข้อมูลมากกว่านี้ช่วยเสริมด้วยจ้า
ปีก่อนโน้นออกข่าวทีวี ที่ประเทศจีน ขโมยปรุงอาหารป่าจากชะมดเช็ด มันเลยแพร่เชื้อซาร์ (หรือเปล่า ) ดูตามข่าวหน้าตาบ๊องแบ้ว น่าสงสารมาก

ตอนนี้ไทยกำลังจะออกพระราชบัญญัติให้มีการเลี้ยงชะมดเช็ด เป็นสัตว์เศรษฐกิจ แต่มีความเป็นห่วงคือ กลัวคนมั่วเอาชะมดป่ามาสวมรอย 555 :cheesy:
Phulasso

เสาร์ พ.ย. 08, 2008 10:17 pm

Jeab Agape เขียน:
Edwardius เขียน:

ไม้กฤษณา น่าจะไปสอบถามจาก เกษตรอำเภอ หรือเกษตรจังหวัดนะครับ ว่าแต่ว่า ต้องดูกฏหมายการปลูกและตัดนะฮะ
ไม้กฤษณา ไม่ใช่ไม้หวงห้าม สามารถปลูกและตัดตามใจชอบ
แต่ป้ญหาคือ มันจะไม่ผลิตสารกฤษณาให้ ถ้าไม่ถูกกระตุ้น
หมายความว่า ไม่ใช่ทุกต้นจะให้สารออกมา
บางต้นสามคนโอบโค่นมาไม่มีสารก็มีถมไป
Jeab Agape เขียน: ปีก่อนโน้นออกข่าวทีวี ที่ประเทศจีน ขโมยปรุงอาหารป่าจากชะมดเช็ด มันเลยแพร่เชื้อซาร์ (หรือเปล่า ) ดูตามข่าวหน้าตาบ๊องแบ้ว น่าสงสารมาก

ตอนนี้ไทยกำลังจะออกพระราชบัญญัติให้มีการเลี้ยงชะมดเช็ด เป็นสัตว์เศรษฐกิจ แต่มีความเป็นห่วงคือ กลัวคนมั่วเอาชะมดป่ามาสวมรอย 555 :cheesy:
แม่นแล้ว เชื้อซารร์พบในชะมด
แต่ไม่น่าห่วง เพราะไทยเราไม่กินมัน
และในป่าก็มีไม่มากหรอกจ้า
ถ้าเพาะเลี้ยงจะได้ราคาดีกว่าไปดักจับ
เพราะใจเสาะ ขังอยู่ 2 เดือนก็ตาย ไม่คุ้มกับโดนตำรวจจับ  :cheesy:
แก้ไขล่าสุดโดย Phulasso เมื่อ เสาร์ พ.ย. 08, 2008 10:21 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Buddy

อาทิตย์ พ.ย. 09, 2008 6:50 am

ชะมดเช็ด  หน้าตาแบบนี้

รูปภาพ

มันเป็นสัตว์ที่มี  Anal gland เหมือนสุนัข (ใครไม่เคยเห็น Anal (แปลว่าก้น) glandให้ไปดูที่ก้นสุนัขได้)
ซึ่งเป็นต่อมที่ผลิตฟีโรโมน จะผลิตมากในฤดูหนาวซึ่งเป็นฤดูผสมพันธุ์

แค่นี้ก็รู้เยอะแล้วค่ะ  ::004:: ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ  ::001:: ที่อ่านในหนังสือเมื่อคุณตาคุณยายยังเด็ก  จำได้ว่า  ชะมดเช็ดจะแพงมาก  ::001::  แต่ถ้านึกถึงว่า  เป็น anal gland แล้วนี่  ก็อดที่จะหยะแหยงไม่ได้เลยนะเนี่ย  ::003::
Phulasso

อาทิตย์ พ.ย. 09, 2008 2:13 pm

เขาแบ่งน้ำหอมออกเป็น 3 ชนิดหลักๆ ตามระดับความเข้มข้นของกลิ่นหอมได้ดังนี้
เขียนตามภาษาฝรั่งเศส
อันตน
~@

อาทิตย์ พ.ย. 09, 2008 10:35 pm

Anal gland
มันคือกลิ่นทวารใช่ไหม เหมือนมนุษย์มีกลิ่นจักแร้สำหรับผู้ชาย และพวกสัตว์ปีกมีสีขนที่มีสีสันสดใสกว่าในเพศผู้
หรือว่ามันคือมูลเกรอะติดก้น (ถ้าให้ได้อรรถรสจริงๆควรใช้ภาษาชาวบ้าน) สังเกตุเห็นอีจิ๋มมันจะเลียให้ลูกมันหลังจากมันลูกมันไปถ่ายหนักมา ครั้นพอมันโตๆกันแล้วก็เห็นไอ้เสือ นังละออ นังสีนิลมันเลียของมันเอง ไม่ได้ให้แม่มันเป็นธุระจัดการให้ มันคืออย่างเดียวกันไหม

แต่จำได้ว่ามูลเกรอะติดก้นที่ชะมดมันไปป้ายไว้ตามกิ่งไม้นี่ พอเขาขูดๆจนได้พอแล้ว เขาต้องเอาไปสตุก่อน ส่วนจะสตุเหมือนสตุสารส้ม สตุจุนสีหรือเปล่าข้าพเจ้าไม่รู้

เรื่องน้ำหอมกลิ่นกำยานนี่คงไม่ไหวมั้ง มันกลิ่นเอือนๆ ถ้ากลิ่นโชยมาไกลๆ แบบนั่งในวัดแล้วควันมันลอยมาแตะจมูกนี่หอมชื่นใจ แต่ถ้าเอาแปะติดกายไว้ตลอดเวลา ลองไปถามพวกเด็กช่วยมิซซาดูว่า เวลากำยานฟุ้งเข้าจมูกแบบเต็มๆนี่มันเป็นยังไง ข้าพเจ้าไม่ขอเดา
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ พ.ย. 09, 2008 10:53 pm

[quote="Phulasso"]
เขาแบ่งน้ำหอมออกเป็น 3 ชนิดหลักๆ ตามระดับความเข้มข้นของกลิ่นหอมได้ดังนี้
เขียนตามภาษาฝรั่งเศส
ignatius
.
.

จันทร์ พ.ย. 10, 2008 11:32 am

อันตน เขียน: Anal gland
มันคือกลิ่นทวารใช่ไหม เหมือนมนุษย์มีกลิ่นจักแร้สำหรับผู้ชาย และพวกสัตว์ปีกมีสีขนที่มีสีสันสดใสกว่าในเพศผู้
หรือว่ามันคือมูลเกรอะติดก้น (ถ้าให้ได้อรรถรสจริงๆควรใช้ภาษาชาวบ้าน) สังเกตุเห็นอีจิ๋มมันจะเลียให้ลูกมันหลังจากมันลูกมันไปถ่ายหนักมา ครั้นพอมันโตๆกันแล้วก็เห็นไอ้เสือ นังละออ นังสีนิลมันเลียของมันเอง ไม่ได้ให้แม่มันเป็นธุระจัดการให้ มันคืออย่างเดียวกันไหม

แต่จำได้ว่ามูลเกรอะติดก้นที่ชะมดมันไปป้ายไว้ตามกิ่งไม้นี่ พอเขาขูดๆจนได้พอแล้ว เขาต้องเอาไปสตุก่อน ส่วนจะสตุเหมือนสตุสารส้ม สตุจุนสีหรือเปล่าข้าพเจ้าไม่รู้

เรื่องน้ำหอมกลิ่นกำยานนี่คงไม่ไหวมั้ง มันกลิ่นเอือนๆ ถ้ากลิ่นโชยมาไกลๆ แบบนั่งในวัดแล้วควันมันลอยมาแตะจมูกนี่หอมชื่นใจ แต่ถ้าเอาแปะติดกายไว้ตลอดเวลา ลองไปถามพวกเด็กช่วยมิซซาดูว่า เวลากำยานฟุ้งเข้าจมูกแบบเต็มๆนี่มันเป็นยังไง ข้าพเจ้าไม่ขอเดา
กราบเรียนท่านเจ้าคณะ รักสมุทรฯ
ท่าน...อธิบายได้ถึงกึ้น..ดีมากเลย.. : emo036 : ::010::
จนทำให้ข้าพจ้อย..ผู้มีความรู้เพียงน้อยนิด
เกิดคำถามในใจ ผสมความรู้สึกสับสนว่านำ้หอมนี้จะหอม..จริงหรือไม่.?.และอย่างไร..? ถ้าใช้วิธีของท่านเจ้าคณะ  : emo073 : ::011::

ด้วยความระลึกถึงอย่างยิ่งมาในพระคริสตเจ้า
อิ๊กนาเซียะ นวกเณรี คณะรักสมุทรฯ
Edwardius

อังคาร พ.ย. 11, 2008 5:00 pm

แหมๆๆๆๆๆ พิมพ์ผิดนิดเดียว เอาใหญ่เลยนะพี่น้องเรา

แต่จริงๆ นะ น้ำหอมกลิ่ม frankincense เค้าก็มีมานานละหละ
แต่นิยมเอามาผสมกับไม้หอมอื่นๆ เพื่อทำกำยานมากกว่า
ส่วนกำยานเนี่ย ของแต่ละที่ก็ไม่เหมือนกัน
เลือกลำบากจริงๆ

ว่าก็ว่าเถอะเรื่อง น้ำหอน น่ะนะ
วันอาทิตย์ไปวัดมา ใส่ No.8 ไป อืมมันก็ดีนะ คนรักคนหลง (มาเป็นเสน่ห์ยาแผดเชียว 555+~)
แต่พอไปแวะบ้านญาติเท่านั้นแหละ เจอน้องสามสี เชาๆ สุดที่รัก
ตอนยืนมันก็เล่นด้วยหรอกนะ ก้มลงไปคุยด้วย (คุยกันรู้เรื่องอ่านะ)
มันคงผิดกลิ่นน่ะ เห่าๆ หอนๆ เอาตีนหน้าตบอีกตะหาก

เฮ้อ! เซ็งหมา.....

เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า...

1. No.8 ของ Abercrombie ใส่แล้ว ผู้ใหญ่รัก สาวหลง แต่หมาตบ
2. เวลาไปเยี่ยมเด็กอายุไม่เกิน 10 ขวบ ไม่ควรใส่น้ำหอมกลิ่นต่างกันไป เด็กจะสับสน
3. ทุกสิ่งที่ออกฤทธิ์ต่อฆานประสาท (ประสาทรับกลิ่น) ที่ออกมาจากร่างกายมนุษย์ และสัตว์ สามารถสกัดกลิ่นได้ทั้งนั้น
4. พี่น้องบอร์ดนี้เล่นเกมส์จับผิดเก่งมากกกกกกกกกกกกกกกก แต่เค้าก็รักนะ 555+
Viridian

อังคาร พ.ย. 11, 2008 6:31 pm

Edwardius เขียน: ว่าก็ว่าเถอะเรื่อง น้ำหอน น่ะนะ
วันอาทิตย์ไปวัดมา ใส่ No.8 ไป อืมมันก็ดีนะ คนรักคนหลง (มาเป็นเสน่ห์ยาแผดเชียว 555+~)
แต่พอไปแวะบ้านญาติเท่านั้นแหละ เจอน้องสามสี เชาๆ สุดที่รัก
ตอนยืนมันก็เล่นด้วยหรอกนะ ก้มลงไปคุยด้วย (คุยกันรู้เรื่องอ่านะ)
มันคงผิดกลิ่นน่ะ เห่าๆ หอนๆ เอาตีนหน้าตบอีกตะหาก

เฮ้อ! เซ็งหมา.....
55555555555++
Edwardius เขียน: 1. No.8 ของ Abercrombie ใส่แล้ว ผู้ใหญ่รัก สาวหลง แต่หมาตบ
2. เวลาไปเยี่ยมเด็กอายุไม่เกิน 10 ขวบ ไม่ควรใส่น้ำหอมกลิ่นต่างกันไป เด็กจะสับสน
3. ทุกสิ่งที่ออกฤทธิ์ต่อฆานประสาท (ประสาทรับกลิ่น) ที่ออกมาจากร่างกายมนุษย์ และสัตว์ สามารถสกัดกลิ่นได้ทั้งนั้น
4. พี่น้องบอร์ดนี้เล่นเกมส์จับผิดเก่งมากกกกกกกกกกกกกกกก แต่เค้าก็รักนะ 555+
::011:: ::011:: ::011::
Jacqueline

อังคาร พ.ย. 11, 2008 8:13 pm

อืม เห็นด้วยค่ะ เกมส์จับผิดเก่งมาก

เอามาฮากันได้ทุกตัวอักษร

ใครอยากได้น้ำมันกฤษณาติดต่อได้น่ะค่ะ

แต่ราคาค่อนข้างสูง เพราะกว่าจะผลิตได้ย๊ากมาก
Edwardius

อังคาร พ.ย. 11, 2008 10:12 pm

บัดนาวอยากปลูกมากกว่าครับ ปลูกเล่นๆ ริมรั้ว

เป็นผักสวนครัว กินรั้วได้ 555+
Jacqueline

พฤหัสฯ. พ.ย. 13, 2008 9:35 pm

อะไรกันค่ะ

มันกินได้ด้วยเหรอ ปลูกยากน้า กว่าจะเอาน้ำมันได้ใช้เวลาเป็นปีเลย

แต่ก็คุ้ม เพราะชาวมุสลิมเค้ามีกฏห้ามใช้เครื่องหอมสังเคราะห์ เลยต้องใช้น้ำมันกฤษณาแทน

เวลาเอาไปขายก็ให้พวกแขกอะค่ะ
Edwardius

ศุกร์ พ.ย. 14, 2008 1:44 am

กินไม่ได้ แต่หอมครับ

ก็โอเคอ่าครับ กว่าจะได้ไม้ที่พอจะปล่อยสารต้นได้ก็ 3 ปี

กระ้ตุ้นอีกระยะหนึ่งก็ okay

อยากได้เพราะเนื้อมันทนอ่าครับ ปลูกไว้ทำเท่ห์ เอ๊ย!

ปลูกเฉยๆ อ่าครับ ขายได้ก็ขาย ไม่ได้ก็เอาไปสร้างวัด

พระแท่นไม้กฤษณา
Starry Night

ศุกร์ พ.ย. 14, 2008 8:41 pm

เพิ่งรู้ว่ารั้วกินได้!!
Batholomew
~@

ศุกร์ พ.ย. 14, 2008 9:22 pm

Starry Night เขียน: เพิ่งรู้ว่ารั้วกินได้!!
มุข ::010::
Jacqueline

ศุกร์ พ.ย. 14, 2008 9:26 pm

idea ดีค่ะ

คงหอมกันทั้งวัดนะค่ะ
Edwardius

ศุกร์ พ.ย. 14, 2008 11:03 pm

Jacqueline เขียน: idea ดีค่ะ

คงหอมกันทั้งวัดนะค่ะ

อันนี้ก็ต้องเผาก่อนนะครับ บูชาพระแท่นแบบอับราฮัม 555+

ใครหาให้ได้บ้างครับ พี่น้อง

...

กลิ่นน้ำหอมของเธอติดอยู่ในใจฉัน  : emo102 :
Starry Night

อาทิตย์ พ.ย. 16, 2008 3:32 pm

Batholomew เขียน:
Starry Night เขียน: เพิ่งรู้ว่ารั้วกินได้!!
มุข ::010::
คริๆ เพิ่งรู้ว่าอยู่ปักษ์ใต้!!
    ฮาไม๊?
(มุข ใม่ใช่ มุก ตกไทย?)

ล้อเล่นค่า
อย่าซีเรียส
แหะๆ

ไหนๆก็น้ำหอมละ
วนมาเรื่องครีมทาหน้านิดนึง
หน้าแห้งอ่า 
แตกเปนส้นเท้าเรย คุๆ

ตอนนี้ใช้ Restorative Facical cream
ของSisleyอ่า 

มีใครใช้อาไรแล้วดีบ้างอ่ะค่ะ
แบ่งปันหน่อย ^^
Maria Magdalena

อาทิตย์ พ.ย. 16, 2008 6:22 pm

น้ำหอมต้อง gucci envy me กะ miss dior cherie blooming bouquet หอมมากมายคับ
แต่ราคาไม่สบายกระเป๋า เท่าไร  ::010::
Viridian

อาทิตย์ พ.ย. 16, 2008 7:16 pm

Starry Night เขียน:
Batholomew เขียน: มุข ::010::
มีอยู่วันหนึ่ง ดูรายการ 44214 ถึงได้รู้ความจริงว่า ความจริงต้องเขียนว่า "มุกตลก" ถึงจะถูก ::001::

ข้าพเจ้าก็เหมือนพี่มิว ติดเขียนว่า "มุข" เป็นประจำ ซึ่งมันผิด ::010::
แก้ไขล่าสุดโดย Viridian เมื่อ อาทิตย์ พ.ย. 16, 2008 7:38 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Batholomew
~@

อาทิตย์ พ.ย. 16, 2008 9:36 pm

Viridian เขียน:
Starry Night เขียน:
Batholomew เขียน: มุข ::010::
มีอยู่วันหนึ่ง ดูรายการ 44214 ถึงได้รู้ความจริงว่า ความจริงต้องเขียนว่า "มุกตลก" ถึงจะถูก ::001::

ข้าพเจ้าก็เหมือนพี่มิว ติดเขียนว่า "มุข" เป็นประจำ ซึ่งมันผิด ::010::
ขอบใจจ้า ความรู้ใหม่ ::001::
Edwardius

จันทร์ พ.ย. 17, 2008 1:27 am

น้ำเสกครับ

แต้มหน้าผากให้สิวขึ้น

555+

มุกขำๆ ที่ไม่ขำครับ

น้ำเสกกับความสะอาด บางทีก็ไปกันไม่ได้นะครับ
ตอบกลับโพส