ไหว้เจ้า เจ้าที่ และศาลพระภูมิ ?

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
A G N E A U

อังคาร พ.ย. 04, 2008 12:53 am

การไหว้เจ้า เจ้าที่ และศาลพระภูมิ คริสตชน โดยเฉพาะคาทอลิกสามารถกระทำได้หรือไม่ ?

ผมมีสองเคสขอโปรดท่านผู้รู้ช่วยพิจารณา

case 1 พี่คาทอลิกที่มหาลัย

ผมและพี่คนนี้ได้พบเจอกันในชมรมคาทอลิกของมหาลัยแห่งหนึ่ง พี่เค้าเป็นคริสตังนอนครับ ชอบฟังคำพยาน เรื่องเกี่ยวกับพระผู้เป็นเจ้า นั่นคือความคิดแรกของผมต่อพี่เค้า แต่ต่อมาผมคิดว่าพี่เค้าชอบฟังเรื่องอะไรก็ตามที่มันเหนือธรรมชาติเสียมากกว่า ฟังแล้วมันขนลุกดี อะไรที่ทำให้ผมเปลี่ยนความคิดเป็นเช่นนั้นน่ะหรือ ก็เพราะผมและพี่ได้ไปเข้าค่ายของวิชาๆหนึ่งซึ่งเป็นวิชาทั่วไปไม่เกี่ยวอะไรกับศาสนาเลย ....... ครับ ค่ายนี้การพักแรมก็ค่อนข้างสมบุกสมบันทีเดียว ต้องไปพักแรมในค่ายทหารอันเป็นที่กักกันของผู้บำบัดยาเสพติดด้วย เปล่านะครับ อาจารย์เปล่าพาพวกผมไปบำบัด เพียงแต่ไปยืมสถานที่ของเค้าเท่านั้นแหละครับ ก็ตามประเพณีล่ะมั้งครับ ใครที่เคยเข้าค่ายลูกเสือหรือเรียนรด. ก็ต้องเคยเจอพวกครูฝึกขึ้ขู่อยู่แล้ว มาถึงประตูค่ายก็เอาเลย "นี่ สถานที่นี้มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์ บลา บลา ใครไม่ไหว้ ใครไม่เคารพ โดน!!" แล้วยังการันตีด้วยเรื่องที่ไม่รู้ว่าจริงหรือไม่ว่า "มีอิสลามอยู่คนหนึ่ง เค้าไม่ไหว้อะไรเลย แล้วเป็นไงล่ะ พอตกดึกจะนอนเท่านั้นแหละ สั่นแล้วพูดไม่รู้เรื่องไปเลย !!! พอมาขอขมาเจ้าพ่อแล้วถึงหาย" ฟังดูแล้วน่ากลัวใช่มั้ยล่ะครับ ยิ่งถ้ามาโดนบรรยากาศแบบพวกผมแล้วยิ่งไปใหญ่แทบอยากจะไปตะโกนใส่อาจารย์ว่า จะทุลักทุเลพาพวกผมมาให้ผีสิงไปทำไม ??!! แต่ก็นั่นแหละ หามีสิ่งใดอื่นยิ่งใหญ่เท่าพระเจ้า ผมเองก็ไม่แน่ใจว่า คริสตชนจะไหว้ได้หรือไม่ อย่างไรเราก็เตรียมตัวเป็นคริสตชนอยู่ จะเป็นลูกพระอยู่แล้ว ก็น่าจะนมัสการพระองค์เดียวนะ เมื่อต่อสู้ภายในจิตใจเสร็จแล้ว สรุปผมก็ไม่ไหว้ครับ เค้าจะแจกธูป จะให้สวด จะให้ทำอะไร ผมก็ปล่อยไป ให้ตัวเองอยู่นิ่งๆเป็นพอ ประกอบกับสวดข้าแต่พระบิดา วันทามารีอา สิริพึงมีไปด้วย พวกทหารมองผมเขม็งทีเดียวว่าไอ้นี่ มันกล้านักนะ! แต่ในขณะที่มองชายตาจะหาพี่คาทอลิกที่ไปด้วยกัน เพราะก่ะมองหาไว้ว่าจะชวนกันไปสวดภาวนาก่อนนอนเพราะผมเองก็แอบกลัวเหมือนนั่นแหละ 555+ แต่!! ที่เห็นเบื้องหาก็คือ พี่คนนั้นกำลังตั้งใจพูดตามทหารนำสวดมนต์เคารพเจ้าพ่ออยู่เชียว ตั้งใจเสียจนไม่อยากจะขัดเลยทีเดียว สวดเสร็จยังกราบงามๆให้อีก 3 รอบ พร้อมกับลูบหัวตัวเองอีกครั้งหนึ่ง อืม..... โอเค จากนั้นทหารก็ปล่อยให้พักสักครู่ก่อนจะเดินทางเข้าไปในค่าย ผมเลยเดินไปถามพี่เค้าว่า "เมื่อกี้พี่ไหว้หรือเปล่าครับ" พี่เค้าคงตกใจกับคำพูดผมนิดหนึ่งมั้ง "อ้อ ไหว้สิจ้ะ ทำไมล่ะ น้องไม่ไหว้เหรอ เราก็ไหว้ได้นี่นา อาม่าพี่สอนว่าถ้าเป็นความดีก็ไหว้ได้นะ" อืม...... โอเค ผมไม่ตอบอะไร นอกจากยิ้มให้แล้วเดินจากไป เพราะไม่อยากจะเถียงกับรุ่นพี่ แต่ผมก็ไม่แน่ใจนักหรอกว่าความคิดผมคนเดียวมันจะถูกก็เลยเอามาถามนี่แหละครับ สรุปคืนนั้นผมก็ต้องสวดภาวนาคนเดียว ........

case 2 เพื่อนคาทอลิกที่มหาลัย

ผมเจอเพื่อนคาทอลิกที่คณะสองคนเชียวครับ แถมยังเป็นคริสตังนอนทั้งคู่อีก จบจากโรงเรียนหญิงล้วนคาทอลิกไฮโซชื่อดังที่ผลิตคุณหญิงคุณนายเยอะๆแห่งหนึ่ง อย่างนี้ก็แสดงว่าน่าจะได้รับการอบรมมาในแบบอย่างของคริสตังสินะ! เพื่อนสองคนนี้เค้าเก่งมากเลยครับ เป็นนักกิจกรรมที่เก่งมาก แถมเรียนยังเก่งอีก บุคลิกก็ดูดีมาก ใครเห็นก็ต้องชื่นชม สมกับเป็นลูกพระจริงๆ นั่นสินะ สมกับป็นลูกพระจริงๆ ........ แต่แล้ววันหนึ่ง มีข่าวทราบมาว่า เพื่อนร่วมรุ่นของผมคนหนึ่งเป็นมะเร็ง ไม่สามารถมาเรียนร่วมรุ่นกับพวกผมได้ ทั้งๆที่อุตส่าห์ฟันฝ่าเอ็นต์ติดมาจนได้แล้ว แม้แต่จะมารับน้องก็ไม่ได้มา น่าสงสารจริงๆ ขอพระอวยพร ... อย่างที่บอกเพื่อนผมสองคนนี้เค้าเป็นนักกิจกรรม พูดง่ายๆคือเป็นheadของคณะเลยน่ะครับ เค้าเป็นตัวแทนไปเยี่ยมเพื่อนคนนี้ที่รพ.กับเพื่อนชาวพุทธอีกจำนวนหนึ่ง เป็นกิจการที่น่าชื่นชมสมเป็นคริสตัง แอบหวังในใจตอนที่เค้าจะไปว่า เค้าจะช่วยสวดให้เพื่อนคนนี้ด้วยนะ ไม่ต้องสวดต่อหน้าก็ได้ สวดลับหลังก็ดีแล้ว จากนั้นสองสามวัน ผมก็ไปดูรูปในhi5ของเพื่อนครับ ปรากฎว่ารูปที่เห็นตอนแรกก็ดีมากเลย ทุกคนเป็นกำลังใจให้เพื่อนจริงๆ แต่มีรูปหนึ่งคือ เพื่อนๆที่เป็นตัวแทนไปร่วมกันจุกธูป ไหว้เจ้าที่ขอให้เพื่อนคนนี้หายไวๆนะ และ .... มีเพื่อนชาวคาทอลิกจุดธุปนั่งคุกเข่า ภาวนากับศาลพระภูมิด้วยสิ ....... อืม ผมก็ไม่ทราบว่ามันถูกหรือเปล่า เพราะอย่างที่เห็น เจตนาเค้าก็มาดีโดยตลอด แต่มันผิดวิถีไปจากของคริสตชนไปหน่อยหรือเปล่านะครับ?

ผมทราบดีว่าท่อนซุกในตาของผมอาจจะใหญ่ว่าของบุคคลที่กล่าวทั้งหมดนี้ก็ได้ แต่ถึงอย่างไร การช่วยชึ้แจ้งให้ทราบก็พอจะทำเนาให้ผมทราบได้ว่าบ้างว่า ควรจะกระทำตัวอย่างไรในสังคม เพราะพูดจริงๆประเทศเรา มีเจ้าที่อยู่เยอะเหลือเกิน
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร พ.ย. 04, 2008 12:58 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Viridian

อังคาร พ.ย. 04, 2008 1:08 am

อือม จำเลยทั้ง 2 คดี ผิดพระบัญญัติ 10 ประการข้อที่ 1

"จงนมัสการพระสวามี พระเป็นเจ้าผู้เดียวของเจ้า"

ปิดคดีจ้า ::011::
Immanuel (MichaelPaul)
~@

อังคาร พ.ย. 04, 2008 1:30 am

ผิดทั้งคู่ครับ
ง่ายๆเลยนะครับ พระเจ้าเราเป็นพระเจ้าผู้ยิ่งใหญ่ ไม่มีใครเทียบเทียม
ดังนั้นหากวิญญาณใด จะผจญเรา ก็บอกมันไปเลยว่า
"รู้มะผมลูกใคร"  ::011::
Dis volentibus

อังคาร พ.ย. 04, 2008 1:30 am

ทั้งสองเคส เข้าข่ายผิดพระบัญญัติประการที่1. จงนมัสการพระสวามีพระเป็นเจ้าผู้เดียวของเจ้า ค่ะ

เคสที่1.  เจ้าที่ก็เจ้าที่เถอะค่ะ เเต่ตามความเชื่อของเรา พระเป็นเจ้า คือพระผู้สูงสุด อยู่เหนือสรรพสิ่งทั้งปวง
           ในเมื่อเราเชื่อในพระเจ้า ไม่ว่าจะเป็นใคร ก็ทำอะไรเราไม่ได้หรอกค่ะ

เคสที่2.  อันนี้มองยังไงก็ไม่ถูกค่ะ ถึงเพื่อนจะต่างศาสนาก็ตาม เราควรทำในส่วนของเรามากกว่า
           คริสตังนอนหลายๆท่าน ชอบตามกระเเส  :grin: เลยผิดพระบัญญัติโดยไม่รู้ตัว

เเถม

1 โครินธ์ 10:7
"ท่านทั้งหลายจงอย่านมัสการรูปเคารพดังที่บางคนในพวกนั้นได้กระทำ..."  :grin:
Holy
Defender of lawS

อังคาร พ.ย. 04, 2008 1:46 am

ผิดทั้ง2กรณีครับ
Like a Heaven
.
.

อังคาร พ.ย. 04, 2008 1:49 am

ผิดเต็มๆ ::020::
Buddy

อังคาร พ.ย. 04, 2008 5:30 am

เรื่องผิดก็คงผิด  แต่เรื่องใหญ่กว่านั้นคือ  เค้าขาดที่พึ่งทางใจ  และเค้าก็พยายามแสวงหา  และลืมไปว่า  พระเจ้าทำได้ทุกอย่าง 

ไหนๆพระก็ให้เราได้รู้จักเค้าแล้ว  ยังไงก็สวดให้เค้าดีกว่านะคะ  ให้พระได้สัมผัสใจเค้า  เพราะถ้าเค้าได้รับการสัมผัส  ถึงแม้จะไม่มีบัญญัติข้อที่  เราก็จะไม่ไปไหว้อย่างอื่นอยู่ดี  เพราะเราจะรู้ว่า  ไม่มีใครใหญ่กว่าพระเป็นเจ้าของเรา  ::001::
Jeab Agape
~@

อังคาร พ.ย. 04, 2008 7:59 am

เห็นด้วยกับทุกๆท่านที่ตอบว่า ผิด จากคำสอนของคริสต์

และเห็นด้วยกับพี่บัดดี้ ครับ :cheesy:
Zion
~@
ติดต่อ:

อังคาร พ.ย. 04, 2008 8:43 am

กรณีที่1 ถ้าไปยืนตรงนั้น

สวดข้าแต่พระบิดา

ให้เจ้าที่รู้ซะว่า

เราคือลูก ของพ่อที่ยิ่งใหญ่ที่สุดในเอกภพ :angel:
† Sister of Lucifer†
ติดต่อ:

อังคาร พ.ย. 04, 2008 8:50 am

Immanuel (MichaelPaul) เขียน: ผิดทั้งคู่ครับ
ง่ายๆเลยนะครับ พระเจ้าเราเป็นพระเจ้าผู้ยิ่งใหญ่ ไม่มีใครเทียบเทียม
ดังนั้นหากวิญญาณใด จะผจญเรา ก็บอกมันไปเลยว่า
"รู้มะผมลูกใคร"  ::011::
เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งค่า

: emo038 : : emo038 :
Batholomew
~@

อังคาร พ.ย. 04, 2008 9:05 am

คุณ A G N E A U น่าจะตักเตือนนะครับ เห็นอะไรไม่ควรก็ควรเตือนกันซักครั้ง

เตือนแล้วไม่ทำ ดีกว่า เห็นแล้วไม่เตือนนะครับ ::001::
Kichinto
ติดต่อ:

อังคาร พ.ย. 04, 2008 12:07 pm

พระเจ้า ... ทรงเป็น เจ้าที่แห่ง  ทุกที่  ทั้งที่เป็นสถานที่ และที่ที่ไม่ใช่สถานที่
พระเจ้า ... เป็นเจ้าที่แห่งความรักด้วย

เมื่อเราไม่ทำตามพระดำรัสของพระองค์ พระองค์ทรงให้อภัยเราเรื่อยๆ เพราะความรักนั้นอดทนนานนนนนนน
ทรงไม่ลงโทษเราทันที แต่ถ้าไม่กลับใจ ก็จะสามารถเจอพระยุติธรรมเอาได้
แต่อย่างไรเสีย พระเมตตาของพระองค์นั้น มีมากมายสุดพรรณา ครับผม

ไม่เหมือน เจ้าที่ ถ้าไม่เอาใจ ไม่ถวายของ หรือนบนอบ ... อาจจะเจอดี (เพราะอำนาจเหล่านั้นมีพฤติกรรมเชิง จิ๊กโก๋ หรือมาเฟีย ที่ไม่เอาใจก็เจอเหนี่ยว)

อังคาร พ.ย. 04, 2008 1:36 pm

Kichinto เขียน: พระเจ้า ... ทรงเป็น เจ้าที่แห่ง  ทุกที่  ทั้งที่เป็นสถานที่ และที่ที่ไม่ใช่สถานที่
พระเจ้า ... เป็นเจ้าที่แห่งความรักด้วย

เมื่อเราไม่ทำตามพระดำรัสของพระองค์ พระองค์ทรงให้อภัยเราเรื่อยๆ เพราะความรักนั้นอดทนนานนนนนนน
ทรงไม่ลงโทษเราทันที แต่ถ้าไม่กลับใจ ก็จะสามารถเจอพระยุติธรรมเอาได้
แต่อย่างไรเสีย พระเมตตาของพระองค์นั้น มีมากมายสุดพรรณา ครับผม

ไม่เหมือน เจ้าที่ ถ้าไม่เอาใจ ไม่ถวายของ หรือนบนอบ ... อาจจะเจอดี (เพราะอำนาจเหล่านั้นมีพฤติกรรมเชิง จิ๊กโก๋ หรือมาเฟีย ที่ไม่เอาใจก็เจอเหนี่ยว)
  : emo038 : เห็นด้วยอย่างเเรงเจ้าค่ะ
† Sister of Lucifer†
ติดต่อ:

อังคาร พ.ย. 04, 2008 2:33 pm

Kichinto เขียน: พระเจ้า ... ทรงเป็น เจ้าที่แห่ง  ทุกที่  ทั้งที่เป็นสถานที่ และที่ที่ไม่ใช่สถานที่

เห็นด้วยมาก ๆ เลยค่ะ 
In the name of father

อังคาร พ.ย. 04, 2008 5:45 pm

A G N E A U เขียน: "มีอิสลามอยู่คนหนึ่ง เค้าไม่ไหว้อะไรเลย แล้วเป็นไงล่ะ พอตกดึกจะนอนเท่านั้นแหละ สั่นแล้วพูดไม่รู้เรื่องไปเลย !!! พอมาขอขมาเจ้าพ่อแล้วถึงหาย"
มันเข้าข่ายดูหมิ่นความเชื่อแล้วไม่ใช่เหรอครับเนี่ย : emo036 :

A G N E A U เขียน: จะทุลักทุเลพาพวกผมมาให้ผีสิงไปทำไม ??!!
อ่านมาถึงตรงนี้ฮาก๊ากเลยครับ ::011::

ยศิยล:ผู้แสวงหาพระเจ้า เขียน: กรณีที่1 ถ้าไปยืนตรงนั้น

สวดข้าแต่พระบิดา

ให้เจ้าที่รู้ซะว่า

เราคือลูก ของพ่อที่ยิ่งใหญ่ที่สุดในเอกภพ :angel:

เด็ดครับ จะจำไปใช้เวลาไปออกค่ายเลย

Immanuel (MichaelPaul) เขียน: "รู้มะผมลูกใคร"  ::011::
อันนี้ก็โดน พ่อเรานี่แหละเก๋าของแท้ ไม่มีโดนฟ้องไม่มีล้มละลายด้วย : emo027 :

ดูรูปการแล้วมันก็ผิดล่ะครับ ขอพระเจ้าทรงทำให้พวกเขาสำนึกได้โดยเร็วด้วยเถิด
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

อังคาร พ.ย. 04, 2008 8:45 pm

ผิดทั้งคู่

พี่ก็ไปนะ ไอ้ค่ายสารพัดเนี่ย
เขาให้จุดธูป ไหว้เจ้าที่อะไร ก็ไม่เคยไหว้
และไม่เคยเจอผีด้วย

แต่ทุกครั้ง เวลาไป  พี่จะสวดและขอให้วิญญาณทุก ๆ ดวงที่อยุ่ ณ ที่นั่น
ให้มีสันติสุข ไม่มารบกวนเรา และ ทุกคนในคณะ

ปล.
เรื่องโรงเรียน ไม่เกี่ยวนะคับน้อง
พี่ก้เรียน ไอ้โรงเรียนหญิงล้วน ที่มีศิษย์จบเป้นคุณหญิง
มันไม่เกี่ยวกับว่าจะโรงเรียนไหน  จะโบยไปให้โรงเรียนไม่ได้
ของอย่างนี้  มันตั้งแต่ที่บ้านแล้ว ว่าพ่อแม่ ดูแลอบรมลูกอย่างไร

โรงเรียน ก็คือ โรงเรียน จะมีอบรม ใกล้ชิดนักเรียน เหมือนพ่อแม่ที่บ้านได้ยังงัย
ครู มาเซอร์ ซิสเตอร์  1 คน ดูแลเด็กเป็นร้อย  ไม่มีเวลามากวดขันได้ครบถ้วนนะคับ

สำคัญที่สุด คือ พ่อแม่ ครูคนแรกของแต่ละคนต่างหาก
ว่าทำหน้าที่คริสตชน เต็ม 100 ขนาดไหน
yack

พฤหัสฯ. พ.ย. 06, 2008 5:39 pm

ครับ ผิดครับ
เเต่ก็อย่างว่าละตอนไปเขาค่ายลูกเสือ yack ก็โดนบางคนก็บอกยังไม่ได้ล้างบาปซะหน่อย ทำเป็นอย่างนู้นอย่างนี้ ( อ้าวก็เเม้yack จะยังไม่ล้างบาปเเต่ก็อยากให้พระเจ้าพอพระทัยในตัว yack เหมือนกัน ผิดหรือ ...... ) เเต่ดีนะครับที่พี่เข้มเเข็งในความเชื่อ น่าชื่นชมครับ  ::001::  ยังใงก็สู้ต่อนะครับ
สวดให้กับพวกพี่พวกนั้นด้วย เขาเเต่หลงผิดไปนิดเดียวพระให้อภัยเขาอยู่เเล้ว  สู้สู้นะครับ
เป็นกำลังใจให้ ::013::
A G N E A U

อาทิตย์ พ.ย. 09, 2008 8:29 pm

~@Little lamb@~ เขียน: ผิดทั้งคู่

พี่ก็ไปนะ ไอ้ค่ายสารพัดเนี่ย
เขาให้จุดธูป ไหว้เจ้าที่อะไร ก็ไม่เคยไหว้
และไม่เคยเจอผีด้วย

แต่ทุกครั้ง เวลาไป  พี่จะสวดและขอให้วิญญาณทุก ๆ ดวงที่อยุ่ ณ ที่นั่น
ให้มีสันติสุข ไม่มารบกวนเรา และ ทุกคนในคณะ

ปล.
เรื่องโรงเรียน ไม่เกี่ยวนะคับน้อง
พี่ก้เรียน ไอ้โรงเรียนหญิงล้วน ที่มีศิษย์จบเป้นคุณหญิง
มันไม่เกี่ยวกับว่าจะโรงเรียนไหน  จะโบยไปให้โรงเรียนไม่ได้
ของอย่างนี้  มันตั้งแต่ที่บ้านแล้ว ว่าพ่อแม่ ดูแลอบรมลูกอย่างไร

โรงเรียน ก็คือ โรงเรียน จะมีอบรม ใกล้ชิดนักเรียน เหมือนพ่อแม่ที่บ้านได้ยังงัย
ครู มาเซอร์ ซิสเตอร์  1 คน ดูแลเด็กเป็นร้อย  ไม่มีเวลามากวดขันได้ครบถ้วนนะคับ

สำคัญที่สุด คือ พ่อแม่ ครูคนแรกของแต่ละคนต่างหาก
ว่าทำหน้าที่คริสตชน เต็ม 100 ขนาดไหน
ขอโทษนะครับ หากพิมพ์ไปแล้ว พี่เข้าใจไปว่า ผมต้องการโบยไปทางโรงเรียน ต้องกราบขออภัยในความสะเพร่าของกระผมมา ณ ที่นี่ด้วย เจตนาผมเพียงแต่ต้องการบรรยายคุณสมบัติที่ดูperfectของเพื่อนๆของผมเพียงเท่านั้นแหละครับผม
ลี วูจิน
ติดต่อ:

อาทิตย์ พ.ย. 09, 2008 11:15 pm

เหนื่อยใจนะครับ

คนเป็นคริสตชนแต่ไปไหว้รุปเคารพ

ปัยหาหลักๆนะผมคิดว่า

เป็นเพราะเขาไม่มีความรู้เกี่ยวกับศาสนาเลย
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ย. 10, 2008 3:21 pm

โอเค  ไม่ซีเรียสคับ  ::017::
GMthanakhan

อังคาร ธ.ค. 09, 2008 2:11 pm

แล้วไหว้ พ่อ แม่ ญาติ ล่ะครับ ผิดมะ

ถามเพื่อเคลียร์
Valkyrie Zero Number

อังคาร ธ.ค. 09, 2008 2:29 pm

GMthanakhan เขียน: แล้วไหว้ พ่อ แม่ ญาติ ล่ะครับ ผิดมะ

ตามที่ได้ยินมาอีกที และยึดเป็นหลักจนทุกวันนี้ ไหว้ได้ครับ

สิ่งที่มีชีวิต ผู้ที่ยังมีชีวิตอยู่ ไหว้ได้ไม่มีปัญหา แต่ควรจะไหว้โดยตรง ไม่ใช่ไหว้รูปของเขาที่ยังไงก็ไม่ได้มีแม้แต่เศษเสี้ยววิญญาณเขา
(แต่กรณีสัตว์แปลก ๆ ถึงไหว้ไปมันก็ไม่รู้เรื่อง จะไหว้ทำไม)

ศาลพระภูมิ เจลลดไข้ พระพุทธเจ้าไม่มีชีวิต(จำไม่ผิดศาสนาพี่แกยืนยันเองว่าตาย) สำหรับคริสตชนแล้วไหว้ไปก็ไม่ได้ช่วยอะไร แถมผิดพระบัญญัติอีก

แต่พระเจ้าของเรา "ยังทรงพระชนม์อยู่" ครับ
Isolation

อังคาร ธ.ค. 09, 2008 5:01 pm

ผมไม่เชื่อเรื่องผี ครับ  ::013::
ติดต่อ:

อังคาร ธ.ค. 09, 2008 10:52 pm

GMthanakhan เขียน: แล้วไหว้ พ่อ แม่ ญาติ ล่ะครับ ผิดมะ

ไหว้ได้ ทั้งแบบมีชีวิตอยุ่และตายแล้ว
คือยกมือไหว้ ยกมือพนม แล้วสวดอุทิศให้ท่านต่อหน้ารูป อันนี้โอเคอยู่ค่ะ
แต่อย่าถึงขนาดจุดธูปหรือตั้งอาหารค่ะ
วิญญาณไม่กินแล้ว  เอาตังไปทำบุญ ขอมิสซาดีกว่า
Viridian

พฤหัสฯ. ธ.ค. 11, 2008 4:15 am

† Light of Win † เขียน: ผมไม่เชื่อเรื่องผี ครับ   ::013::
แล้วที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา มันหมายความว่ายังไงจ๊ะ http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=9388.0
GMthanakhan

เสาร์ ม.ค. 03, 2009 11:08 pm

ไหว้พระสงฆ์ <<< ผิดมั้ยครับ บอกด้วย.....

เสาร์ ม.ค. 03, 2009 11:12 pm

GMthanakhan เขียน: ไหว้พระสงฆ์ <<< ผิดมั้ยครับ บอกด้วย.....
พระสงฆ์เเบบไหนอ่าคะ?
- พระสงฆ์เเบบ คุณพ่อบาทหลวง ถ้าไหว้เเบบเเสดงความเคารพย่อมไม่ผิด เเต่ถ้ากราบไหว้พระสงฆ์ประดุจเทพเจ้า ก็ไม่สมควร
- พระภิกษุสงฆ์ของพี่น้องทางพุทธ ถ้าเป็นการไหว้เพื่อเเสดงความเคารพ(เหมือนกับบาทหลวง) จะว่าผิดก็ไม่ได้ เเต่ถ้ามีนัยสำคัญมากกว่านั้น ก็ไม่สมควร ค่ะ
Pry-Kaew
ติดต่อ:

เสาร์ ม.ค. 03, 2009 11:33 pm

†Ecclēsia เขียน: ทั้งสองเคส เข้าข่ายผิดพระบัญญัติประการที่1. จงนมัสการพระสวามีพระเป็นเจ้าผู้เดียวของเจ้า ค่ะ

เคสที่1.  เจ้าที่ก็เจ้าที่เถอะค่ะ เเต่ตามความเชื่อของเรา พระเป็นเจ้า คือพระผู้สูงสุด อยู่เหนือสรรพสิ่งทั้งปวง
           ในเมื่อเราเชื่อในพระเจ้า ไม่ว่าจะเป็นใคร ก็ทำอะไรเราไม่ได้หรอกค่ะ

เคสที่2.  อันนี้มองยังไงก็ไม่ถูกค่ะ ถึงเพื่อนจะต่างศาสนาก็ตาม เราควรทำในส่วนของเรามากกว่า
           คริสตังนอนหลายๆท่าน ชอบตามกระเเส  :grin: เลยผิดพระบัญญัติโดยไม่รู้ตัว

เเถม

1 โครินธ์ 10:7
"ท่านทั้งหลายจงอย่านมัสการรูปเคารพดังที่บางคนในพวกนั้นได้กระทำ..."  :grin:

เห็นด้วยครับ คริสตชนคาทอลิก ไม่มีคำว่าตามกระแสครับ พระผู้เป็นเจ้าเราสูงสุด เราไม่ลบหลู่ทางใคร แต่ก็ขอร้องว่าใครอย่ามาลบหลู่ทางเราก็แล้วกันครับ ใจเขาใจเรา อย่าได้นึกโฉดเขลาบังคับจิตใจคนอื่นให้เชื่อแบบตนเองครับ อาเมน

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม

ปล.ผมไปฝึก รด.(ทุกห้าชั้นปี) และฝึกทบทวน(ทุกปี) บอกเขาตรงๆแบบลูกผู้ชายว่าเรานับถือคริสต์คาทอลิก เราจะไม่ไหว้รูปเคารพและศาลต่างๆ(แต่ผมจะเลี่ยงเป็นการทำวันทยาหัตถ์แทน สำหรับอนุสาวรีย์ต่างๆ เพื่อเป็นแสดงออกถึงความเคารพ ในคุณความดีและตัวบุคคลนั้นเคยทำมาเพื่อชาติไทยครับ)
billa-bong
~@

อาทิตย์ ม.ค. 04, 2009 12:27 am

ผมก็ว่าไม่น่าทำเรยอ่ะ ทั้ง๒ เคส เรยดูเป็นพวกเอาหมดทุกอย่างใครว่าดีทำหมด ไม่มีจุดยืนอ่ะครับ ทางที่ดีถ้าใครเจอสถานการแบบนี้ก็เลี่ยงแล้วถ้าเค้าถามก็ตอบไปแบบสุภาพ ว่าถือคริสคร้าบบบ
พระอวยพรคร้าบบบ
~@Little lamb@~ เขียน: ปล.
เจ้ อันนี้ต้องการบอกถึงสถานตัวเองด้วยป่าวคร้าบบบ ว่าเป็งคุงหยิง เหมือนกัล 555 ::015::
antoinetty*

อาทิตย์ ม.ค. 04, 2009 12:45 am

~@Little lamb@~ เขียน:

ไหว้ได้ ทั้งแบบมีชีวิตอยุ่และตายแล้ว
คือยกมือไหว้ ยกมือพนม แล้วสวดอุทิศให้ท่านต่อหน้ารูป อันนี้โอเคอยู่ค่ะ
แต่อย่าถึงขนาดจุดธูปหรือตั้งอาหารค่ะ
วิญญาณไม่กินแล้ว  เอาตังไปทำบุญ ขอมิสซาดีกว่า

จุดธูป ? อันนี้เข้าใจว่าน่าจะทำได้นะครับ ,,
งานศพคนคาทอลิกก็มีธูปไหว้หน้าศพ ,,
จุดธูปไหว้ ก็ไม่แตกต่างไปจากเอาพวกมาลัย - เทียน
ไปวางระลึกถึงหรอกมั้ง ?

ส่วนเรื่องตั้งอาหาร ,,
สงสัยเฉย ๆ ,,
ว่าคาทอลิกชาวจีน ,,
จะตั้งอาหารกันรึเปล่า ?
( เพราะความเข้าใจส่วนตัว ,,
เรื่องพิธีกรรมเหล่านี้ ,, ก็เป็นเพียงสัญลักษณ์ ,,
ภายนอกอาจดูเหมือน เอาอาหารให้คนตาย ,,
แต่สิ่งที่แฝงอยู่ หรือ จุดมุ่งหมายหลัก อาจไม่ใช่อย่างนั้นก็เป็นได้ )

เหมือนจะพิมพ์ไปงงไป ,, ง่วง ๆ แฮะ ,,

พระอวยพรครับ*
แก้ไขล่าสุดโดย antoinetty* เมื่อ อาทิตย์ ม.ค. 04, 2009 1:08 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ตอบกลับโพส