อยากรู้จังว่าเราจะเริ่มต้นทำศาสนสัมพันธ์อย่างไรดี

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
angelo.soul

พุธ พ.ย. 05, 2008 8:50 pm

::020::ในสังคมไทยเรามีความหลากหลายด้านศาสนา เราจะทำอย่างไรดีเพื่อสร้างความสัมพันธ์ที่ดีกับเพื่อนพี่น้องที่นับถือศาสนาต่างๆ เพื่อว่า "ความแตกต่าง จะไม่ทำให้เกิดความแตกแยก" ช่วยแนะนำหลักดีๆ ที่มีสาระให้หน่อยนะค่ะ :rolleyes:
Like a Heaven
.
.

พุธ พ.ย. 05, 2008 10:09 pm

อื้ม...

ผมเองก็เปนนักกิจกรรมนะครับ ต้องทำงานร่วมกับคนมากมายเหมือนกัน

ศาสนสัมพันธ์ทำได้ง่ายๆครับ เราเองก้อต้องเปนคริสตชนที่ดี ทำตัวเปนตัวอย่าง ให้เค้าเห็นเราแล้วสรรเสริญพ่อของเราบนสวรรค์

เริ่มจากสิ่งง่ายๆก่อนก้อได้ครับ คือ เวลาทานข้าวด้วยกันกับเพื่อนต่างความเชื่อ กล้าสวดและทำสำคัญมหากางเขนรึเปล่าเอ่ย? แน่นอน...ถ้าเราทำ เค้าต้องถามแน่ว่าเราทำอะไร

เราก็อธิบายไป

ส่วนเวลาเรามีโอกาสร่วมกิจกรรมของเพื่อนต่างศาสนาเช่นทอดกฐิน(ช่วงนี้กำลังฮิต) เราก็เข้าร่วมไปช่วยงาน ช่วยนู่นช่วยนี้ได้ โดยไม่ให้เขารู้สึกว่าเราแปลกแยก

แค่นี้แหละ อิๆ ::020::
Batholomew
~@

พุธ พ.ย. 05, 2008 10:54 pm

ดำรงตนด้วยความเชื่อ และทำตามที่พระองค์ทรงสอนครับ : emo038 :
Viridian

พฤหัสฯ. พ.ย. 06, 2008 12:37 am

ขอคัดส่วนหนึ่งของบทความ "ศาสนสัมพันธ์ : เหตุผล ท่าทีและแนวปฏิบัติ" มาตอบนะคะ (อ่านฉบับเต็มได้จากลิงก์ข้างล่างค่ะ)

ศาสนสัมพันธ์ คือการสร้างความสัมพันธ์อันดีกับผู้ที่นับถือศาสนาอื่นๆ โดยยึดจิตตารมณ์ความรัก ความเป็นพี่น้องกันเป็นหลัก เพื่อเสริมสร้างความเข้าใจอันดีต่อกัน รับรู้คุณค่าที่มีในศาสนาของกันและกัน และร่วมมือกันสร้างสรรค์ภราดรภาพและสันติภาพในสังคม

แต่ละศาสนามีทั้งสิ่งที่เหมือนและแตกต่างกัน แต่มีความกลมเกลียวกัน ( Harmony) ทำให้เกิดมิติใหม่ที่สวยงามและหลายหลากโดยอาศัยเอกลักษณ์ของแต่ละศาสนา เปรียบเสมือนเพชรงามหลายชนิดมาประดับเรือนแหวนหรือสร้อยเส้นเดียวกันช่วยเพิ่มคุณค่าและความงามยิ่งขึ้น

นี่คือท่าทีของศาสนสัมพันธ์ที่ถูกต้องและควรสนับสนุน โดยนัยนี้เราจึงควรเข้าสู่กระบวนการศาสนสัมพันธ์โดยยึดจิตตารมณ์ต่อไปนี้เป็นหลักประจำใจ คือ

ก. พึงมีความเคารพต่อกัน เพราะแต่ละศาสนาก็มีสิ่งที่จริง สิ่งที่ศักดิ์สิทธิ์มาจากพระ และนำไปสู่พระได้เช่นเดียวกัน

ข. พึงมีความสุภาพถ่อมตน ซึ่งเป็นลักษณะอย่างหนึ่งของความดี ยิ่งดีก็ยิ่งต้องสุภาพ ไม่ยกตนข่มท่าน

ค. พึงมีความฉลาดรอบคอบ เพราะเรื่องศาสนาเป็นเรื่องละเอียดอ่อน เป็นจุดที่ไวต่อความรู้สึกมาก จึงควรรู้จักกาละเทศะ รู้จักว่าควรหรือไม่ควร

ง. พึงมีความเข้าอกเข้าใจ อย่าด่วนตัดสินใจ เอาใจเขามาใส่ใจเรา

จ. พึงดำเนินชีวิตที่ซึมซาบด้วยศาสนา ทำให้เกิดศาสนาสัมพันธ์ขั้นลึกซึ้ง คือขั้นชีวิตซึ่งเป็นหัวใจของศาสนสัมพันธ์

(ที่มา : http://www.issara.com/article/dialog.html)
แก้ไขล่าสุดโดย Viridian เมื่อ พฤหัสฯ. พ.ย. 06, 2008 12:04 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Dis volentibus

พฤหัสฯ. พ.ย. 06, 2008 1:54 am

"เราไม่เป็นอุปสรรคกีดขวางทางของใคร เพื่อมิให้ใครตำหนิงานรับใช้ของเรา" 2โครินธ์ 6:3

เมื่อพี่น้องมีความเชื่อในพระเจ้า ก็ควรจะปฏิบัติตามพระวาจาที่ได้รับ โดยการกระทำอาศัยความรัก
ไม่ไปหาเรื่องทะเลาะ ตำหนิ ดูถูก หรือต่อว่า พี่น้องต่างศาสนา ตรงกันข้าม ควรเเสดงความเคารพ (ไม่ใช่กราบรูปเคารพนะคะ :grin:)
ช่วยเหลือพวกเขาอย่างเต็มใจโดยไม่เเบ่งเเยกศาสนา
เพื่อให้พวกเขาสัมผัส "ความรัก" : xemo026 : ของพระเจ้า ผ่านทางการกิจการของเรา

หลักศาสนสัมพันธ์ = มองข้ามสิ่งที่เเตกต่าง มองเเต่สิ่งที่ดี = หนึ่งเดียวในความเเตกต่าง

ในพระคัมภีร์มีเขียนไว้น่าสนใจเจ้าค่ะ

- คริสตชนต้องวางตนอย่างไรเมื่อถูกเบียดเบียน

1 เปโตร 3:13-17
ใครจะทำร้ายท่านได้ถ้าท่านมุ่งมั่นในความดี
ถ้าท่านจะต้องทนทุกข์ทั้งๆที่ทำความดีเเล้ว ก็จงเป็นสุขเถิด
อย่ากลัวเขา อย่าวุ่นวายใจเลย
เเต่จงนมัสการองค์พระผู้เป็นเจ้า คือพระคริสตเจ้าในจิตใจของท่าน
จงพร้อมเสมอที่จะให้คำอธิบายแก่ทุกคนที่ต้องการรู้เหตุผลเเห่งความหวังของท่าน
จงอธิบายด้วยความอ่อนโยน เเละด้วยความเคารพอย่างบริสุทธิ์ใจ

เพื่อเมื่อท่านถูกใส่ร้าย ผู้ที่กล่าวร้ายความประพฤติดีของท่าน
ตามคำสอนของพระคริสตเจ้า ก็จะต้องประสบความอับอาย

หากเป็นพระประสงค์ของพระเจ้า การทนทุกข์เพราะทำความดีนั้น
ย่อมดีกว่าการทนทุกข์เพราะทำความชั่ว

(ถึงเเม้ เราอาจจะไม่ได้ถูกเบียดเบียน เเต่พระคัมภีร์บทนี้ก็บอกเเนวทางที่เราควรจะทำค่ะ)

- หากเราจะทำศาสนสัมพันธ์กับพี่น้องต่างศาสนา เราต้องมี"ความเชื่อที่มั่นคง"

1 ทิโมธี 4:16
จงดูเเลทั้งตนเอง เเละคำสั่งสอน
จงมั่นคงต่อไปในเรื่องดังกล่าว
เพราะเมื่อทำเช่นนี้
ท่านจะช่วยทั้งตนเอง เเละผู้ที่ฟังท่าน ให้รอดพ้น

กระทู้เเนะนำนะคะ http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=7831.0
แก้ไขล่าสุดโดย Dis volentibus เมื่อ พฤหัสฯ. พ.ย. 06, 2008 2:10 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
Florian

พฤหัสฯ. พ.ย. 06, 2008 10:30 am

รู้จักศาสนาของตนเองให้ดี แล้วศึกษาศาสนาของผู้อื่น พร้อมทั้งเข้าใจจุดยืนของตนเองในบริบทของศาสนาของตน อีกทั้งเข้าใจผู้อื่นในบริบทของเขา คือเข้าใจเขาอย่างที่เขาเป็น แล้วเอกภาพจะชัดเจนขึ้นเรื่อยๆ  ::017::
Viridian

พฤหัสฯ. พ.ย. 06, 2008 12:05 pm

Florian เขียน: รู้จักศาสนาของตนเองให้ดี แล้วศึกษาศาสนาของผู้อื่น พร้อมทั้งเข้าใจจุดยืนของตนเองในบริบทของศาสนาของตน อีกทั้งเข้าใจผู้อื่นในบริบทของเขา คือเข้าใจเขาอย่างที่เขาเป็น แล้วเอกภาพจะชัดเจนขึ้นเรื่อยๆ  ::017::
ถือเป็นบทสรุปหลักศาสนสัมพันธ์ที่ดีมากค่ะพี่ตั้ว ::013::
emma

พฤหัสฯ. พ.ย. 06, 2008 12:18 pm

ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะค่ะ

พฤหัสฯ. พ.ย. 06, 2008 7:46 pm

เปิดไปเจอ 1 เปโตร 2:11 โดยบังเอิญเจ้าค่ะ

หน้าที่ของคริสตชนต่อผู้ไม่มีความเชื่อ
(หมายถึงผู้ที่ไม่เชื่อในพระเจ้า,คนต่างศาสนา)

ท่านที่รักยิ่งทั้งหลาย ข้าพเจ้าวอนขอท่านผู้เป็นเสมือนคนต่างด้าวเเละคนผลัดถิ่น
ให้ละเว้นจากกิเลสตัณหาของเนื้อหนัง ซึ่งทำสงครามสู้รบกับวิญญาณ
จงมีความประพฤติดีงามในหมู่คนต่างศาสนา เเม้เขาจะใส่ร้ายท่านว่าประพฤติชั่วร้าย
เขาจะต้องยอมรับว่ากิจการที่ท่านทำนั้นเป็นกิจการดี เเละจะสรรเสริญพระเจ้าในวันที่พระองค์เสด็จมา
Like a Heaven
.
.

พฤหัสฯ. พ.ย. 06, 2008 11:53 pm

น้องเจนเยี่ยมไปเลย

ศุกร์ พ.ย. 07, 2008 12:00 am

Like_a_Heaven เขียน: น้องเจนเยี่ยมไปเลย
ขอบพระคุณพระเจ้างับ.. : emo038 :
ภาพประจำตัวสมาชิก
ignatius
.
.

ศุกร์ พ.ย. 07, 2008 6:18 am

†Ecclēsia เขียน:
Like_a_Heaven เขียน: น้องเจนเยี่ยมไปเลย
ขอบพระคุณพระเจ้างับ.. : emo038 :
: emo010 : : xemo026 :  : emo010 :
angelo.soul

อาทิตย์ พ.ย. 09, 2008 2:05 pm

:laugh:ขอบคุณทุกคนที่ตอบนะค่ะ ถ้าใครอยากพูดคุยด้วยก็mailมาได้นะค่ะ
Viridian

อาทิตย์ พ.ย. 09, 2008 6:06 pm

angelo.soul เขียน: :laugh:ขอบคุณทุกคนที่ตอบนะค่ะ ถ้าใครอยากพูดคุยด้วยก็mailมาได้นะค่ะ
ค้าบบบบบ : emo038 :

อาทิตย์ พ.ย. 09, 2008 10:37 pm

angelo.soul เขียน: :laugh:ขอบคุณทุกคนที่ตอบนะค่ะ ถ้าใครอยากพูดคุยด้วยก็mailมาได้นะค่ะ
รับทราบงับ

ขอพระอวยพรค่ะ :angel:
ตอบกลับโพส