อยากได้ โน๊ตเพลง...

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ฺิีbunpeng

อังคาร พ.ย. 11, 2008 12:21 am

: xemo031 :ไม่ทราบว่าโน๊ตเพลง ที่ไม่มีอยู่ในหนังสือโน๊ตปรารถนา และ สรรเสริญสดุดี แล้ว
เค้าหากันได้ที่ไหนเหรอครับ พอดีอยากได้โน๊ต เพลง"น้ำจากพระทัย" และก็เพลงอื่นๆ อีกด้วย
แต่จนด้วยปัญญาจริงๆ ไม่รู้จะไปหาที่ไหนครับ ใครทราบแบ่งปันข้อมูลกันหน่อยนะครับ
ขอบคุณครับ :huh:
Dis volentibus

อังคาร พ.ย. 11, 2008 12:57 am

ลองหาในหนังสือ "ประสานใจ" ดูนะคะ เล่มนั้นจะมีเยอะ
เเต่หลายเพลงก็ถูกตัดไป เพื่อความถูกต้องทางพิธีกรรม ฯลฯ

ป.ล. เพลง "น้ำจากพระทัย" ข้าพเจ้าเพิ่งจะได้มาพอดี...เเต่เป็น Sheet เพลงนะคะ
ไม่ทราบว่าเขาได้กันมาจากไหนเหมือนกันค่ะ เหอ เหอ เหอ
ภาพประจำตัวสมาชิก
sasuke
~@

อังคาร พ.ย. 11, 2008 1:09 pm

ตอนนี้เล่มที่ผมคิดว่ามีรวบรวมไว้มากที่สุด น่าจะเป็น"ประสานใจ"ล่ะครับ
เป็นเล่มหนาๆกระดาษเหลืองๆปกแข็งๆ ในนั้นเหมือนว่าผมจะเคยเห็นเพลงนี้อยู่เหมือนกัน
แต่ฟ้อนต์ของบางเพลงในเล่มนี้จะแปลกๆ อ่านยากอยู่เหมือนกัน บางเพลงก็พิมพ์ไม่ค่อยชัด

หรือลองดูอีกเล่มนึงที่เณรมักจะใช้กัน คือ "Joseph Hymn"
เล่มนี้จะใช้ฟ้อนต์แบบเดียวกับสรรเสริญสดุดี (เล่มปกหนังอ่อนสีน้ำเงิน)
แต่อันนี้ผมไม่ค่อยแน่ใจ เพราะว่าแค่เคยเห็น แต่เท่าที่ทราเล่มนี้ก็มีเพลงมากพอสมควร

ปล. เพลง "น้ำจากพระทัย" ถ้าจะลองแกะคอร์ดเองก็ไม่ยากนะครับ
เป็นเพลงสเกล D major ธรรมดาๆ คอร์ดก็ไม่ได้ประดับประดามากนัก
bunpeng

อังคาร พ.ย. 11, 2008 2:55 pm

sasuke เขียน: ตอนนี้เล่มที่ผมคิดว่ามีรวบรวมไว้มากที่สุด น่าจะเป็น"ประสานใจ"ล่ะครับ
เป็นเล่มหนาๆกระดาษเหลืองๆปกแข็งๆ ในนั้นเหมือนว่าผมจะเคยเห็นเพลงนี้อยู่เหมือนกัน
แต่ฟ้อนต์ของบางเพลงในเล่มนี้จะแปลกๆ อ่านยากอยู่เหมือนกัน บางเพลงก็พิมพ์ไม่ค่อยชัด

หรือลองดูอีกเล่มนึงที่เณรมักจะใช้กัน คือ "Joseph Hymn"
เล่มนี้จะใช้ฟ้อนต์แบบเดียวกับสรรเสริญสดุดี (เล่มปกหนังอ่อนสีน้ำเงิน)
แต่อันนี้ผมไม่ค่อยแน่ใจ เพราะว่าแค่เคยเห็น แต่เท่าที่ทราเล่มนี้ก็มีเพลงมากพอสมควร

ปล. เพลง "น้ำจากพระทัย" ถ้าจะลองแกะคอร์ดเองก็ไม่ยากนะครับ
เป็นเพลงสเกล D major ธรรมดาๆ คอร์ดก็ไม่ได้ประดับประดามากนัก
โน๊ตทั้งสองเล่มที่แนะนำมา สามารถหาซื้อได้ที่ไหนหรือครับ
พอรู้ไหมครับว่าคณะอนุกรรมการดนตรีศักดิ์สิทธิ์มี เวบไซต์ หรือเปล่า
ขอบคุณสำหรับการแบ่งปันนะ
bunpeng

พุธ พ.ย. 12, 2008 1:06 am

ไม่มีใครพอจะแบ่งปันข้อมูลกันได้อีกแล้วเหรอ ครับ
ยังรออยู่นะ จนกว่าจะเจอคนที่มีข้อมูล
ขอบคุณล่วงหน้า
ขอพระเจ้าอวยพรครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
sasuke
~@

พุธ พ.ย. 12, 2008 10:34 am

ทั้งสองเล่มนี้คาดว่ามีจำหน่ายที่ร้านศาสนภัณฑ์วัดอัสสัมฯครับ
แต่ผมไม่ใช่คนท้องที่ และไม่ได้ไปที่นั่นนานแล้ว เลยไม่สามารถยืนยันได้ว่ายังมีขายอยู่รึเปล่า (แต่คาดว่ามี)

ส่วนเวปของคณะอนุกรรมการฯ ผมไม่เคยเห็นนะครับ และคิดว่ายังไม่มี
ถ้าจะหา score เพลงที่ใช้ในพิธีก็แนะนำให้หาตามร้านศาสนภัณฑ์ น่าจะชัวร์ที่สุด
Dis volentibus

พุธ พ.ย. 12, 2008 12:43 pm

ที่อัสสัมชัญไม่มี"ประสานใจ" ค่ะ (จากการที่เดินไปครั้งล่าสุด)
เเต่อีกเล่มหนึ่งนี้ไม่เเน่ คาดว่าเคยเห็นเเว๊บๆ นานมาเเล้ว
ส่วนเวปไซต์ เคยหาเหมือนกันค่ะ เเล้วก็ไม่มี
ตอนนี้มีเเต่เบอร์โทร ถ้าคุณต้องการจะส่งอีเมลไปให้นะคะ
bunpeng

พุธ พ.ย. 12, 2008 5:48 pm

ส่งเบอร์มาเรยครับ
ขอบคุณนะครับ ทุกคน
ตอบกลับโพส