เจออีกแล้วป้ายสีเหลืองที่จัตุจักร ทางขึ้นรถไฟฟ้าวันนี้

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
Isolation

เสาร์ ธ.ค. 06, 2008 7:39 pm

เห็นเเล้วมันรู้สึกแปลกๆอะคับ  ::010::
ภาพประจำตัวสมาชิก
Immanuel (MichaelPaul)
~@

เสาร์ ธ.ค. 06, 2008 8:17 pm

เป็นการประกาศอย่างหนึ่งครับ ผมเองส่วนหนึ่งที่มาหาพระก็เพราะเสียงนี้และการแจกหนังสือเล่มเล็กๆ(ที่เป็นการ์ตูน) + กับความชอบอ่านการ์ตูนของตัวเองครับผม(ชอบอ่านเกี่ยวกับเรื่องทุตสวรรค์)

สำหรับผม ผมว่าพวกเค้ากล้ามากที่และอดทนมากที่ทำอย่างนั้น คิดดูนะครับยืนริมถนน ทนฝุ่งทนแดด ถือป้ายเหลืองและลำโพงประกาศ แต่นั่นแหละครับเราควรจะให้กำลังใจเขาเพราะเขาก็ประกาศพระนามพระเจ้าด้วยวิธีอีกวิธีหนึ่งที่ต่างจากเรา แต่ก็มีคนต่างศาสนาหลายคนที่ไม่ชอบ
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

เสาร์ ธ.ค. 06, 2008 11:41 pm

ธรรมดา  ช่วงนี้ใกล้คริสตมาส
พวกป้ายเหลืองจะออกปฏิบัติภารกิจ
In the name of father

อาทิตย์ ธ.ค. 07, 2008 6:54 am

เอ่อ..ป้ายเหลืองคืออะไรหรอครับ??? :huh:
thanachard

อาทิตย์ ธ.ค. 07, 2008 8:01 am

ก็ป้ายประกาศ คำสั้นๆ ในการประกาศพระกิตติคุณครับ
เช่น พระเยซู ช่วยไถ่บาปโลก เป็นต้น
ส่วนใหญ่จะออกมาปฎิบัิติภารกิจทุกใกล้คริสตมาส
บริเวณที่มีคนผ่านมากๆ
(แต่ผมเคยเจอคนถือป้ายประกาศนี้ กลางงานฉลองตรุษจีนที่เยาวราช อุอุอุ)

ผมเห็นก็รู้สึกแปลกๆ เหมือนกัน แต่มันก็เป็นศรัทธาเขา
อย่างน้อย พวกเขาก็พยายามประกาศพระกิตติคุณละนะ
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ ธ.ค. 07, 2008 9:09 am

† Light of Win † เขียน: เห็นเเล้วมันรู้สึกแปลกๆอะคับ  ::010::
เราไม่ได้เห็นรูปเลยแสดงความเห็นไม่ถูก

แต่อยากชี้แจงหรือแสดงความเห็น ดังนี้

1.ป้ายเหลือง ที่ติด วลีของพระวจนะ เช่น "พระเจ้าทรงรักโลก" "เชื่อพระเยซูได้รับชีวิตนิรันดร์" "พระเยซูคือทางแห่งความจริง"
(เดี๋ยวนี้ไม่ได้มีวลี ที่สาปแช่งแล้ว )  ถ้าเป็นป้ายเหลืองนี้ ก็จะติดตามต้นไม้ใหญ่สูงๆ ทั่วประเทศ

2.ช่วงวันพ่อของทุกปี จะมีกลุ่มคนหน้าตาแบบญี่ปุ่น/เกาหลี/จีน  แบกป้ายใหญ่ มีวิทยุประกาศ ตามสี่แยก หรือที่ชุมชนใหญ่
คนคริสต์หลายกลุ่ม หลายคนมองแล้วน่าอาย....แต่เราต้องเคารพพระกระแสเรียกของเขา ที่พระเจ้าทรงตรัส
ให้เขาแพร่ธรรมแบบนั้น  เราต้องเคารพกระแสเรียกของเขาด้วย
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

อาทิตย์ ธ.ค. 07, 2008 11:19 am

เคยเจอโบร์ชัวของคริสต์นิกาย X พออ่านๆไปมีแต่เขียนว่าถ้าไม่เชื่อต้องตกนรกเอะอะอะไรก็ตกนรกหมด  ก็เลยงงว่านี่สรุปเอ็งจะมาประกาศอาณาจักรสวรรค์หรือมาประกาศอาณาจักรนรกกันแน่
Rakkypoko!

อาทิตย์ ธ.ค. 07, 2008 11:56 am

ช่วงนี้ ส่วนใหญ๋ จะเร่งประกาศ เพราะใกล้ช่วง คริสมาส ครับ
Viridian

อาทิตย์ ธ.ค. 07, 2008 2:08 pm

พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ เขียน: เคยเจอโบร์ชัวของคริสต์นิกาย X พออ่านๆไปมีแต่เขียนว่าถ้าไม่เชื่อต้องตกนรกเอะอะอะไรก็ตกนรกหมด  ก็เลยงงว่านี่สรุปเอ็งจะมาประกาศอาณาจักรสวรรค์หรือมาประกาศอาณาจักรนรกกันแน่
เคยมีคนถือโทรโข่งไปประกาศแบบนี้แถวบ้าน โดนคน (ที่ไม่ใช่คริสตชน) ด่า (ลับหลัง) ยับเยิน... ::002::

จริงๆ ก็ไม่ค่อยเห็นด้วยเท่าไหร่ ที่ไปประกาศแบบนั้น เพราะแทนที่จะได้ผลดี มันกลับเป็นผลเสียมากกว่า...
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

จันทร์ ธ.ค. 08, 2008 1:10 am

แต่.... ก็ต้องนับถือเขาที่กล้า (บ้าบิ่น) ประกาศอย่างนี้

แล้วมามองย้อนดูตัวเรากันด้วยนะจ๊ะ

เขาประกาศสุด ๆ เตรียมหาของขวัญให้พระเยซูเจ้า (ในแบบของเขา)
แล้วเราล่ะ...ได้เตรียมอะไรให้พระองค์รึยัง?
พยายามนำคนให้มารู้จักพระเจ้ารึยัง?

ฝากการบ้านกันไปทำนะจ๊า
Viridian

จันทร์ ธ.ค. 08, 2008 1:57 am

~@Little lamb@~ เขียน: แต่.... ก็ต้องนับถือเขาที่กล้า (บ้าบิ่น) ประกาศอย่างนี้

แล้วมามองย้อนดูตัวเรากันด้วยนะจ๊ะ

เขาประกาศสุด ๆ เตรียมหาของขวัญให้พระเยซูเจ้า (ในแบบของเขา)
แล้วเราล่ะ...ได้เตรียมอะไรให้พระองค์รึยัง?
พยายามนำคนให้มารู้จักพระเจ้ารึยัง?

ฝากการบ้านกันไปทำนะจ๊า
ที่พี่จิงพูดมา...ก็จริงค่ะ...ทุกอย่างเลย :rolleyes:

แต่อันที่จริง หนูก็อยากให้ทุกๆ วันเป็นวันพิเศษของพระเยซูค่ะ :grin:
Ministry Of Men

จันทร์ ธ.ค. 08, 2008 3:01 am

พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ เขียน: เคยเจอโบร์ชัวของคริสต์นิกาย X พออ่านๆไปมีแต่เขียนว่าถ้าไม่เชื่อต้องตกนรกเอะอะอะไรก็ตกนรกหมด  ก็เลยงงว่านี่สรุปเอ็งจะมาประกาศอาณาจักรสวรรค์หรือมาประกาศอาณาจักรนรกกันแน่
เค้าไปประกาศอาณาจักรพระเจ้า คุณแขวะว่าไปประกาศอาณาจักรนรกหรอครับ????? ระวังคำพูดหน่อย

ผมเคยตั้งกระทู้ เรื่องที่ไม่ค่อยเห็นด้วยกับเรื่องใบปลิวประกาศของนิกายโปรเตสแตนเหมือนกัน แต่ผมไม่เคยดูหมิ่นกิจการของพระเจ้าแบบนี้ครับ

....................คิดเองนะครับ ไม่พูดมากล่ะ

-----
อย่าลืมนะครับ ถ้าไม่มีกลุ่มนี้ หลายคนก็ไม่ได้ยินเรื่องราวของพระเจ้า
และผมคิดว่า กลุ่มที่ติดป้ายเหลือง ก็เป็นวิธีๆหนึ่งที่ทำให้คนสิ้นหวังได้เห็นง่ายขึ้น
ภาพลักษณ์การประกาศของโปรฯหลายครั้งดูไม่ดี แต่เข้าถึงชุมชนกว่า
ทั้งนี้ผมก็ไม่ค่อยชอบใจที่มีใบปลิวเกลื่อนพื้น แต่นั้นก็เคยมีหลายคนแสดงความเห็นต่อเรื่องนี้แล้ว ว่าเป็นเรื่องน่ายินดีครับ

ทั้งนี้.. เราควรอธิษฐานเผื่อกิจการของพระเจ้าครับ เค้าทำเพื่อพระเจ้า และเค้าจะทำไม่ได้ถ้าพระเจ้าไม่ใช้เค้า
ไม่ใช่ไปดูหมิ่นให้เค้าหมดกำลังใจ

ขอบคุณครับ

จันทร์ ธ.ค. 08, 2008 3:07 am

ผมไม่ได้สนับสนุนการหักดิบในการประกาศ
ผมไม่ได้สนับสนุนให้ใช้ความรุนแรง และคำขู่ในการประกาศ
แต่ผมสนับสนุนการประกาศ และเชื่อว่าทุกการประกาศนั้นเกิดผล และพระเจ้าทรงพอพระทัย เนื่องด้วยเค้าทำเพื่อถวายเกียรติแด่การสิ้นพระชนม์ของพระเยซูคริสต์

แล้วเราล่ะ? แล้วท่านล่ะ?
มัทธิว 10:33 
แต่ผู้ใดจะไม่ยอมรับเราต่อหน้ามนุษย์เราจะไม่ยอมรับผู้นั้นต่อพระพักตร์พระบิดาของเราผู้ทรงสถิตในสวรรค์ด้วย..

แล้วเรายอมรับว่าพระเยซูเป็นพระเจ้าของเราต่อบุคคลอื่นหรือยัง
การยอมรับพระเยซูทรงเป็นพระเจ้า เราควรเป็นอย่างไร?
ลูกศิษย์พระองค์ต้องเป็นอย่างไร มีหน้าที่อย่างไร ทำอะไรบ้าง?
Zion
~@
ติดต่อ:

จันทร์ ธ.ค. 08, 2008 4:50 am

เคร่งแต่ไม่เครียด เขียน:
เค้าไปประกาศอาณาจักรพระเจ้า คุณแขวะว่าไปประกาศอาณาจักรนรกหรอครับ????? ระวังคำพูดหน่อย
เขาไม่ได้แขวะ แต่งง ชัดเจนมั้ย?
ซึ่งอันที่จริงมันก็เป็นอย่างงั้นจริงๆ......

ก็ภูมิใจในความร้อนรนของพวกเขาครับ
แต่ในเรื่องของสื่อ ทัศนุปกรณ์ ก็ควรปรับปรุงพัฒนากันต่อไป
ดานุ้งพุงระเบิด

จันทร์ ธ.ค. 08, 2008 8:22 am

ผมเคยตั้งกระทู้ เรื่องที่ไม่ค่อยเห็นด้วยกับเรื่องใบปลิวประกาศของนิกายโปรเตสแตนเหมือนกัน แต่ผมไม่เคยดูหมิ่นกิจการของพระเจ้าแบบนี้ครับ

....................คิดเองนะครับ ไม่พูดมากล่ะ

-----
อย่าลืมนะครับ ถ้าไม่มีกลุ่มนี้ หลายคนก็ไม่ได้ยินเรื่องราวของพระเจ้า
และผมคิดว่า กลุ่มที่ติดป้ายเหลือง ก็เป็นวิธีๆหนึ่งที่ทำให้คนสิ้นหวังได้เห็นง่ายขึ้น
ภาพลักษณ์การประกาศของโปรฯหลายครั้งดูไม่ดี แต่เข้าถึงชุมชนกว่า
ทั้งนี้ผมก็ไม่ค่อยชอบใจที่มีใบปลิวเกลื่อนพื้น แต่นั้นก็เคยมีหลายคนแสดงความเห็นต่อเรื่องนี้แล้ว ว่าเป็นเรื่องน่ายินดีครับ

ทั้งนี้.. เราควรอธิษฐานเผื่อกิจการของพระเจ้าครับ เค้าทำเพื่อพระเจ้า และเค้าจะทำไม่ได้ถ้าพระเจ้าไม่ใช้เค้า
ไม่ใช่ไปดูหมิ่นให้เค้าหมดกำลังใจ

ขอบคุณครับ
อารมณ์รุนแรงจนหลงประเด็นเปล่าครับ เห็นด้วยกับที่ยศพูดครับ

จันทร์ ธ.ค. 08, 2008 8:24 am

ดานุ้งพุงระเบิด เขียน:

-----

ขอบคุณครับ
อารมณ์รุนแรงจนหลงประเด็นเปล่าครับ เห็นด้วยกับที่ยศพูดครับ
ถ้าเป็นเช่นนั้น ก็ต้องขอโทษด้วยครับ
ปล.อารมณ์ปกติครับ ไม่มีแรงรุนแรงหรอก ยังไม่ได้นอนเลย ::001::
creamy

จันทร์ ธ.ค. 08, 2008 10:24 am

เมื่อหลายอาทิตย์ก่อนเจอป้าคนหนึ่งเหมือนกัน เคยเห็นแกบ่อยๆ จะมาวิ่งออกกำลังช่วงเช้า แล้วเราก็ลงรถแล้วกำลังจะเดินมาที่ทำงาน ป้าแกก็ยิ้มให้แล้วส่งกระดาษใบเล็กๆ บอกเล่าเรื่องราวของพระเยซู พร้อมเสียงว่า "พระเจ้ารักคุณน่ะค่ะ" เราก็อดอมยิ้มไม่ได้ แล้วก็นึกในใจว่า "พระองค์ก็รักป้าเหมือนกันน่ะค่ะ "  เห็นแล้วดีใจค่ะ หลายๆคนก็พยายามบอกเล่าเรื่องราวของพระเจ้า บางคนเสียงทรงเรียกเบาๆ อาจได้ยิน แต่บางคนอาจต้องใช้วิธีตะโกน เป็นกำลังใจให้ทุกคนค่ะ
ouroboros

จันทร์ ธ.ค. 08, 2008 12:47 pm

พูดเรื่องนรกผิดตรงไหนฮะ คนที่ไม่รับพระองค์น่ะต้องไปอยู่ในนั้นตลอดกาลไม่มีวันได้ออกมานะ

เรื่องอย่างนี้จะไม่บอกกันได้ยังไง สวรรค์น่ะศาสนาไหนก็มี แต่นรกตลอดกาลที่เขาไม่รู้และต้องไปร้อนลวกนั้นมีจริง ไม่ใช่ของล้อเล่นเลย ทำไมพระองคืจึงบอกว่าไม่ใช่รักอย่างเดียวนะ ต้องกลัวพระองค์ด้วยก็เพราะนี่แหละ

ยอห์น
3:16 เพราะว่าพระเจ้าทรงรักโลก จนได้ทรงประทานพระบุตรองค์เดียวของพระองค์ที่บังเกิดมา เพื่อผู้ใดที่เชื่อในพระบุตรนั้นจะไม่พินาศ แต่มีชีวิตนิรันดร์
3:17 เพราะว่าพระเจ้าไม่ได้ทรงใช้พระบุตรของพระองค์เข้ามาในโลกเพื่อจะพิพากษาโลก แต่เพื่อช่วยโลกให้รอดโดยพระบุตรนั้น
3:18 ผู้ที่เชื่อในพระบุตรก็ไม่ต้องถูกพิพากษาลงโทษ แต่ผู้ที่มิได้เชื่อก็ต้องถูกพิพากษาลงโทษอยู่แล้ว เพราะเขามิได้เชื่อในพระนามพระบุตรองค์เดียวที่บังเกิดจากพระเจ้า

พวกป้ายเหลืองวิธีการของเขาอาจผิดหูผิดตาบ้าง แต่เพราะเขาเข้าใจอันตรายใหญ่หลวงของการไม่เชื่อต่างหาก ถึงยอมทนร้อน ทนฝน ทนโดนด่าเพื่อกิจการของพระองค์

พระอวยพร
tan
ติดต่อ:

จันทร์ ธ.ค. 08, 2008 1:05 pm

ครับ ปัจจุบันพระศาสนจักร ได้ประกาศความรอดนอกพระศาสนจักรแล้วไม่ใช้เหรอครับ สำหรับเรื่องการประกาศพระอาณาจักรของพระเจ้านั้น ผมว่าเป็นเรื่องที่ดีครับและควรทำ ผมเองก็ทำแต่ทำโดยการปฎิบัติให้เขาเห็น พูดจาเล่าเรื่องราวแก่คนที่สนใจ และเพื่อนๆของผม 
เรื่องป้ายเหลืองนั้น บ้างทีเขาเรียกคำสอนยอดตาล (เพราะเอาขึ้นไปติดบนต้นตาล)พี่น้องต่างศาสนาเห็นหลายคนชื่นชม ครับ
ผมว่าเรื่องประกาสนะดี ผมเห็ด้วยเพียงแค่มีความเห็นในการจัดวิธีการต่างกัน ส่วนเรื่องจะรอดหรือไม่นั้น เป็นเรื่องของพระเจ้า ไม่ใช้เรื่องที่เราจะตัดสินครับ ผมว่าหลายคนที่รับพระเยซูเป็นพระเจ้าแต่ทำตัว.......น่าไปที่......กว่าคนต่างศาสนาอีกครับ นรก ไม่ใช้กิจการของพระเจ้า แต ่สวรรค ์คือกิจการของพระองค์ และเป็นกิจการของคริสชนที่จะประกาศครับ 
  พระอวยพระครับ

จันทร์ ธ.ค. 08, 2008 2:03 pm

ยศิยล:ผู้แสวงหาพระเจ้า เขียน:
เขาไม่ได้แขวะ แต่งง ชัดเจนมั้ย?
ซึ่งอันที่จริงมันก็เป็นอย่างงั้นจริงๆ......
ถ้าหายงงแล้ว รบกวน

ถ้าใบปลิวยังอยู่ รบกวนหลังไมค์มาให้หน่อยนะครับพี่น้อง

ผมจะช่วยดำเนินเรื่องเปิดประเด็นพิจารณาแก้ไขข้อความที่เหมาะสมในการประกาศ
(สถานีทีวีคริสเตียน ยังไปเสนอหน้าหล่อๆเป็นคณะกรรมการได้เลย อิอิ เรื่องแค่นี้ พระเจ้าอวยพรแน่นอน ถ้าเป็นน้ำพระทัย  :angel:  )

ปล.ผมจับใบปลิวหลายใบ ไม่เคยเห็นกรณีมาถึงก็นรกๆๆอย่างที่ว่าจนเกินเหตุหรือไม่เหมาะสม แต่เป็นการตักเตือนตามความจริงในพระคัมภีร์
ปล2.ผมเห็นแต่ใบปลิวที่กล่าวถึงพระวจนะของพระเจ้า แล้วบรรยายประกอบ ไม่เคยเห็นการข่มขู่ผ่านใบปลิว ที่เข้าทำนองยุคมืด

เรื่องความผิดพลาดเป็นเรื่องธรรมดา
ขนาดวัดใหญ่ๆอย่างอาสนวิหารยังเคยมีกรณีวงล่มจนต้องลากไถจนจบงานคริสมาสเลย ธรรมดาๆครับ
(เคยไปร่วมวงประสานเสียงที่นั่นปีนึง สงสัยเราไปเลยเละเลย  :lipsrsealed: )
sasuke
~@

จันทร์ ธ.ค. 08, 2008 2:21 pm

อาจจะเพราะว่าเค้าไม่เชื่อเรื่องไฟชำระล่ะครับ ก็เลยคิดถึงนรกมาเป็นอันดับแรก

โดยส่วนตัว ผมคิดว่าเค้าทำหน้าที่ของเค้าได้ดีทีเดียว สวดให้พวกเค้าเยอะๆเถอะนะครับ
: emo027 :
ลี วูจิน
ติดต่อ:

จันทร์ ธ.ค. 08, 2008 8:48 pm

ผมก็โปรฯนะ

ที่คจ.ผมจะไม่ประกาศแบบ ไม่เชื่อต้องตกนรกอ่ะครับ

แต่จะออกแนวแบบว่า

เชื่อพระเจ้าแล้วชีวิตเป็นอย่างไร

มีคำพยาน หนุนใจ แล้วก็อธิษฐานเผื่อคนที่เราไปประกาศ
Batholomew
~@

จันทร์ ธ.ค. 08, 2008 10:07 pm

วันนี้ก็เจอเหมือนกันครับ เพื่อนก็เลยถามถึงการแพร่ธรรมแบบนี้ครับ

เราก็เลยได้มีโอกาสแพร่ธรรมไปในตัวเลย
Holy

จันทร์ ธ.ค. 08, 2008 10:15 pm

นอกจากเคยเจอใบปลิวเรื่องนรกๆนี้ ยังเคยเจอการ์ตูนที่เขาเอามาลิงค์ทั่วเนตในไทย แล้วผลคือคนแห่กันมาด่าศาสนาคริสต์ เพราะการ์ตูนนั้นเจาะจงกันเลยว่า ศาสนาที่คนนับถือมากของประเทศนี้ ไปนรก แถมแอบมาแขวะอิสลาม กับแม่พระอีก

รม 10:2
ข้าพเจ้ายืนยันได้ว่าพวกเขามีความกระตือรือร้นเพื่อพระเจ้า แต่เป็นความกระตือรือร้นที่ขาดความรู้

ดังนั้นถ้าคำพูดหรือข้อความใดที่ส่งไปให้คน10คนอ่าน 9คนจากเฉยๆกลายเป็นเกลียด 1คนกลัวเลยมาเชื่อ นี่คือการล้มเหลวในการประกาศนะครับ และถ้าคุณได้คนที่เชื่อเพราะกลัวตกนรก คุณก็ได้ผู้เชื่อไม่สมบูรณ์

1ยน 4:18
ไม่มีความกลัวในความรัก ความรักที่สมบูรณ์ย่อมขจัดความกลัว เพราะความกลัว คือความคาดหมายว่าจะถูกลงโทษ ความรักของผู้มีความกลัวจึงยังไม่สมบูรณ์

กับข้อความที่ส่งอออกไป ให้10คนอ่าน มีคนสนใจสัก4-5คน เชื่อเลยสักคนสองคน ที่เหลือไม่สนใจ หรือบางคนหมั่นไส้อยู่แล้วหาว่าบ้า นี่ต่างหากที่ยังถือว่าโอเค

ดังนั้นมันไม่ใช่ปัญหาว่าประกาศหรือเปล่าเท่านั้น แต่อยู่ที่ประกาศอย่างไรด้วย พระเจ้าบอกว่า ผลที่ดีเกิดจากต้นที่ดี ถ้าคิดว่าจะสร้างผลดี และแน่ใจว่ารากดี แต่ดันเกิดผลเน่า ต้องรีบสำรวจอย่างเร่งด่วนว่า ปล่อยให้มีการกลายพันธุ์ หรือมีเชื่อโรคหรือหนอนแมลงมาแอบแฝงตรงไหน ไม่ใช่ดื้อทำต่อไป

เอาอย่างง่ายที่สุดนะครับ พระเยซูเจ้าเอง ไม่เคยพูดว่าไม่เชื่อจะตกนรก แต่พูดว่า ถ้าท่านไม่เชื่อท่านจะถูกตัดสินเพราะบาปของท่าน และพูดแบบนี้แค่ไม่กี่ครั้ง แต่ตรัสแต่ว่า เรามาช่วย เราเป็นหนทาง ความจริง และชีวิต ดังนั้นนี่คือรูปแบบการพูดเชิงบวก ไม่ได้เน้นการลงโทษ แต่เน้นที่รางวัล แต่ทำไมมีบางคริสตจักร ไม่ทำแบบที่พระเยซูทำ ดันไปทำแบบตัวเองใช่ไหม มันถึงเกิดปัญหา

เอาง่ายๆ ถ้าคุณมีพ่อ ที่เข้ามาบอกแต่ว่า มาเถอะ พ่อจะรักลูกนะ พ่อจะให้ของขวัญลูกนะ ถ้าลูกทำสิ่งนั้นสิ่งนี้ พ่อจะอยู่กับลูกตลอดนะ จะคอยช่วยลูกเสมอนะ กับ พ่ออีกคน เอาแต่พูดว่า ถ้าไม่ทำนะ พ่อจะเฆี่ยนแก จะกระทืบแก จะฆ่าแก จะลงโทษแก คุณคิดว่าเด็กจะรู้สึกรักพ่อคนไหนมากกว่ากัน

ร้อยละร้อยเด็กจะอยากเข้าหาพ่อคนแรกมากกว่า และนี่คือสิ่งที่พระเยซูทำตลอดพระชนม์ชีพของพระองค์

ดังนั้น ถ้ารู้จักเลียนแบบอย่าง หนทางที่พระอาจารย์ของเราทำไว้ให้ดู ก็จะไม่ออกนอกทางแน่นอนครับ

แต่ทำไมยังมีการทำอะไรแบบนี้อยู่ เพราะคอมม่อนเซนส์อีกแหละ การที่พ่อแม่คนไหนโน้มน้าวลูกพูดดีๆกะลูกให้ทำดี มันมักใช้เวลานาน ต้องใช้ความอดทนสูง และบางทีลูกก็งอแง มันเสียเวลา และบางทีมันไม่ทันใจ เราจึงมักเห็นพ่อแม่ที่ชอบใช้อารมณ์ไม่น้อยที่ชอบขู่ให้ลูกทำตาม เช่น ถ้าดื้อเดี๋ยวผีมาหลอกนะ ถ้าไม่เชื่อเดี๋ยวตำรวจมาจับนะ บางทีการข่มขู่มันได้ผลไวกว่า ความกลัวทำให้คนอื่นทำตามใจเราง่ายกว่า แต่คุณภาพและความสัมพันธ์ของพ่อลูกพวกนี้ต่างกันคนละเรื่องนะครับ

ที่หนักกว่านั้น คนอื่นเขาไม่ใช่ลูก แต่เป็นพี่น้อง การอ้างชื่อพ่อ ก็เลยมี2แบบเหมือนกัน อาจบอกว่าพ่อรักเรานะถ้าทำจะมีแต่สิ่งที่ดี หรืออาจขู่ว่าถ้าไม่ทำพ่อจะมาตีนะ

ดังนั้นผมมองว่าข่าวดีมาจากพระเจ้า แต่พฤติกรรมแบบนี้ อาจมาจากบาดแผลในวัยเด็กที่ถูกเลี้ยงดูมาด้วยการข่มขู่ เลยติดนิสัย และเผยแพร่วิธีการแบบเดียวกันออกมา ซึ่งอันนี้ไม่น่าจะมาจากพระเจ้าครับ
Holy

จันทร์ ธ.ค. 08, 2008 10:20 pm

ส่วนกรณีป้ายเหลืองนั้น ต้องดูที่ข้อความครับ ต้องคิดด้วยว่าข้อความนั้นอ่านแล้วรู้สึกอย่างไร

เช่น ถ้าเขียนว่า พระเยซูตายเพื่อท่าน โลหิตพระเยซูไถ่บาปท่าน ทำนองนี้ ควรคิดด้วยนะครับว่าคนที่ไม่มีพื้นฐานความรู้ทางคริสตศาสนาเลยจะรู้สึกอย่างไร เขาคงได้ความรู้สึกแปลกๆ และไม่เข้าใจ และแม้แต่เชิงลบ

แต่ถ้าเขียนทำนองว่า พระเยซูมาเพื่อท่าน พระเยซูรักท่าน พระเยซูจะช่วยท่าน อะไรแบบนี้ คนอ่านเขาก็เกิดความรู้สึกเชิงบวกครับ จะไปติดตรงไหนก็ได้ ติดไปคนรู้สึกดีกะพระองค์ก็ติดไปเถอะ
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ จันทร์ ธ.ค. 08, 2008 10:23 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Apocalypse

จันทร์ ธ.ค. 08, 2008 10:47 pm

การประกาศโดยใช้ใบปลิว
จะใช้สักพันใบ หมื่นใบ
หมดเงินสักแค่ไหน
แต่มีคนเชื่อสักหนึ่งคน

...ถือว่าคุ้มครับ
BloodyCross

จันทร์ ธ.ค. 08, 2008 11:04 pm

Holy เขียน: ยังเคยเจอการ์ตูนที่เขาเอามาลิงค์ทั่วเนตในไทย แล้วผลคือคนแห่กันมาด่าศาสนาคริสต์ เพราะการ์ตูนนั้นเจาะจงกันเลยว่า ศาสนาที่คนนับถือมากของประเทศนี้ ไปนรก แถมแอบมาแขวะอิสลาม กับแม่พระอีก

อ่อ ไปดูมาและ คนที่อ่านเค้าด่าเราแรง ถึงแรงมากๆเลยล่ะครับ
Trinity

จันทร์ ธ.ค. 08, 2008 11:32 pm

เมื่อก่อน ก็ เคยทำนะ แต่ไม่เคยเอาไปปิดแบบนั้น หรือตามเสาไฟฟ้า แต่เคยไป ประกาศ ตัวต่อตัว เล่าให้เค้าฟัง และก็ ประกาศตามหอเลย ชวนคนลงมานั่งฟัง เค้าก็ลงมา ทั้งหอเลย เราก็ เล่าไป ทั้งหมด  และที่สนุก ก็คงต้องไปตามเขา  ตามดอย  เคยไปที่ แม่ฮ่องสอน น่าน เชียงราย เชียงใหม่ แถวๆ อำเภอ ไชยปราการ  อมก๋อย แม่แตง ฝาง และที่อื่นๆ  ก็ ดี การประกาศ เรื่องราวข่าวดี ของพระเจ้า เป็นสิ่งดีนะ แต่ก็ควรที่จะ เล่าให้เค้าฟังทั้งหมดและให้เข้าใจ ไม่ใช่ ประกาศด้วยข้อความแค่ ประโยค สอง ประโยค คนจะไม่เข้าใจเอา ในความคิดของผมนะ ดีใจมากๆที่ คนสักคนหนึ่ง จะได้มาเป็นลูกของพระ เป็นพี่น้องของเรา ใกล้คริสต์มาสละ ผมได้เพื่อน ที่อยากไปรู้จักพระ เพิ่ม อีกคนละ รู้สึกตื่นเต้นๆๆๆ ขอพระอวยพระพรทุกๆคนนะครับ
Nura

จันทร์ ธ.ค. 08, 2008 11:55 pm

ตอนที่ยังไม่ได้เชื่อในพระเจ้า เวลาเห็นป้ายที่ติดตามต้นไม้รู้สึกแปลกๆ และค่อนไปในความรู้สึกเชิงลบมากกว่า
แต่ตอนนี้เรานับถือในความกล้าในการประกาศความเชื่อของพวกเขา  แม้ว่าการประกาศแบบนี้ไม่ถูกกับจริตเรา แต่อาจถูกจริตกับอีกหลายๆคน และทำให้เขาเข้ามาหาพระองค์ก็เป็นได้
อย่างไรก็ดี เห็นด้วยกับหลายๆท่านว่าการปรับถ้อยคำบางอย่างที่ใช้น่าจะทำให้ผู้รับสารมีความรู้สีกในเชิงบวกมากขี้น
ส่วนตัวเราแล้วเห็นว่าการประกาศในกลุ่มเล็กๆ เช่นการศึกษาพระคัมภีร์ร่วมกันเป็นการทำให้เกิดความเข้าใจในเชิงลึกได้ดีกว่า แต่ก็ยอมรับว่าการประกาศในที่ชุมชนอย่างพี่น้องหลายคนทำอยู่สามารถทำได้กับคนจำนวนมากกว่ามาก และอาจเป็นจุดเริ่มต้นของการศึกษาเรื่องพระต่อมาได้
Agape

อังคาร ธ.ค. 09, 2008 12:45 am

Holy เขียน: นอกจากเคยเจอใบปลิวเรื่องนรกๆนี้ ยังเคยเจอการ์ตูนที่เขาเอามาลิงค์ทั่วเนตในไทย แล้วผลคือคนแห่กันมาด่าศาสนาคริสต์ เพราะการ์ตูนนั้นเจาะจงกันเลยว่า ศาสนาที่คนนับถือมากของประเทศนี้ ไปนรก แถมแอบมาแขวะอิสลาม กับแม่พระอีก

รม 10:2
ข้าพเจ้ายืนยันได้ว่าพวกเขามีความกระตือรือร้นเพื่อพระเจ้า แต่เป็นความกระตือรือร้นที่ขาดความรู้

ดังนั้นถ้าคำพูดหรือข้อความใดที่ส่งไปให้คน10คนอ่าน 9คนจากเฉยๆกลายเป็นเกลียด 1คนกลัวเลยมาเชื่อ นี่คือการล้มเหลวในการประกาศนะครับ และถ้าคุณได้คนที่เชื่อเพราะกลัวตกนรก คุณก็ได้ผู้เชื่อไม่สมบูรณ์

1ยน 4:18
ไม่มีความกลัวในความรัก ความรักที่สมบูรณ์ย่อมขจัดความกลัว เพราะความกลัว คือความคาดหมายว่าจะถูกลงโทษ ความรักของผู้มีความกลัวจึงยังไม่สมบูรณ์

กับข้อความที่ส่งอออกไป ให้10คนอ่าน มีคนสนใจสัก4-5คน เชื่อเลยสักคนสองคน ที่เหลือไม่สนใจ หรือบางคนหมั่นไส้อยู่แล้วหาว่าบ้า นี่ต่างหากที่ยังถือว่าโอเค

ดังนั้นมันไม่ใช่ปัญหาว่าประกาศหรือเปล่าเท่านั้น แต่อยู่ที่ประกาศอย่างไรด้วย พระเจ้าบอกว่า ผลที่ดีเกิดจากต้นที่ดี ถ้าคิดว่าจะสร้างผลดี และแน่ใจว่ารากดี แต่ดันเกิดผลเน่า ต้องรีบสำรวจอย่างเร่งด่วนว่า ปล่อยให้มีการกลายพันธุ์ หรือมีเชื่อโรคหรือหนอนแมลงมาแอบแฝงตรงไหน ไม่ใช่ดื้อทำต่อไป

เอาอย่างง่ายที่สุดนะครับ พระเยซูเจ้าเอง ไม่เคยพูดว่าไม่เชื่อจะตกนรก แต่พูดว่า ถ้าท่านไม่เชื่อท่านจะถูกตัดสินเพราะบาปของท่าน และพูดแบบนี้แค่ไม่กี่ครั้ง แต่ตรัสแต่ว่า เรามาช่วย เราเป็นหนทาง ความจริง และชีวิต ดังนั้นนี่คือรูปแบบการพูดเชิงบวก ไม่ได้เน้นการลงโทษ แต่เน้นที่รางวัล แต่ทำไมมีบางคริสตจักร ไม่ทำแบบที่พระเยซูทำ ดันไปทำแบบตัวเองใช่ไหม มันถึงเกิดปัญหา

เอาง่ายๆ ถ้าคุณมีพ่อ ที่เข้ามาบอกแต่ว่า มาเถอะ พ่อจะรักลูกนะ พ่อจะให้ของขวัญลูกนะ ถ้าลูกทำสิ่งนั้นสิ่งนี้ พ่อจะอยู่กับลูกตลอดนะ จะคอยช่วยลูกเสมอนะ กับ พ่ออีกคน เอาแต่พูดว่า ถ้าไม่ทำนะ พ่อจะเฆี่ยนแก จะกระทืบแก จะฆ่าแก จะลงโทษแก คุณคิดว่าเด็กจะรู้สึกรักพ่อคนไหนมากกว่ากัน

ร้อยละร้อยเด็กจะอยากเข้าหาพ่อคนแรกมากกว่า และนี่คือสิ่งที่พระเยซูทำตลอดพระชนม์ชีพของพระองค์

ดังนั้น ถ้ารู้จักเลียนแบบอย่าง หนทางที่พระอาจารย์ของเราทำไว้ให้ดู ก็จะไม่ออกนอกทางแน่นอนครับ

แต่ทำไมยังมีการทำอะไรแบบนี้อยู่ เพราะคอมม่อนเซนส์อีกแหละ การที่พ่อแม่คนไหนโน้มน้าวลูกพูดดีๆกะลูกให้ทำดี มันมักใช้เวลานาน ต้องใช้ความอดทนสูง และบางทีลูกก็งอแง มันเสียเวลา และบางทีมันไม่ทันใจ เราจึงมักเห็นพ่อแม่ที่ชอบใช้อารมณ์ไม่น้อยที่ชอบขู่ให้ลูกทำตาม เช่น ถ้าดื้อเดี๋ยวผีมาหลอกนะ ถ้าไม่เชื่อเดี๋ยวตำรวจมาจับนะ บางทีการข่มขู่มันได้ผลไวกว่า ความกลัวทำให้คนอื่นทำตามใจเราง่ายกว่า แต่คุณภาพและความสัมพันธ์ของพ่อลูกพวกนี้ต่างกันคนละเรื่องนะครับ

ที่หนักกว่านั้น คนอื่นเขาไม่ใช่ลูก แต่เป็นพี่น้อง การอ้างชื่อพ่อ ก็เลยมี2แบบเหมือนกัน อาจบอกว่าพ่อรักเรานะถ้าทำจะมีแต่สิ่งที่ดี หรืออาจขู่ว่าถ้าไม่ทำพ่อจะมาตีนะ

ดังนั้นผมมองว่าข่าวดีมาจากพระเจ้า แต่พฤติกรรมแบบนี้ อาจมาจากบาดแผลในวัยเด็กที่ถูกเลี้ยงดูมาด้วยการข่มขู่ เลยติดนิสัย และเผยแพร่วิธีการแบบเดียวกันออกมา ซึ่งอันนี้ไม่น่าจะมาจากพระเจ้าครับ

เห็นด้วยอย่างแรง :emotion_057: :emotion_057: :emotion_057:
ตอบกลับโพส