::สอบถามนิดนึงนะครับ:: ทำไม่ช่วงสัปดาห์ศักดิ์สิทธิ์เนี่ย...

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
Like a Heaven
.
.

เสาร์ ธ.ค. 20, 2008 12:01 am

เค้าต้องเอาผ้า(น่าจะสีม่วงมั้ง?)มาคลุมรูปพระอ่ะครับ

ปีที่แล้วไปที่วัดโรงหมู ตกใจมาก นักบุญ รูปพระ มีผ้าคลุมหมดเลย

ตอนนั้นคิดว่าคงซ่อมมั้ง รูปพระคงเสีย...แต่...มันจะเสียยกวัดเลยเหรอ?

รบกวนสอบถามผู้รู้นิดนึงนะครับ

ขอบคุณครับ  ::001::
Jeab Agape
~@

เสาร์ ธ.ค. 20, 2008 12:17 am

คริสตจักรโปรฯลูเธอแรน  คริสตจักรแองริกัน และคาทอลิก จะคลุมผ้าที่รูปพระเยซู ในวันพระตาย คือวันศุกร์ศักดิ์สิทธิ์
ต่อเนื่องมาวันเสาร์ เป็นช่วง เศร้าโศก ก็ยังคลุม จะเปิดผ้าคลุม วันอีสเตอร์ หรือสมโภชปัศกา

ปล.1 ไม่ใช่คลุมผ้าทั้งสัปดาห์นะครับ แต่ในสัปดาห์นี้ มีevent ที่ต้องติดตามมากมาย ครับ

ปล.2 ถามพี่อาร์ม งับ ทำไมพี่ใช้ล็อคอิน แบบนี้ครับ มันทะแม่งๆ อ่านไม่ได้ ไม่ทราบว่าเป็นภาษาอะไร ช่วยชี้แนะด้วยครับ :cool:
Viridian

เสาร์ ธ.ค. 20, 2008 12:26 am

Jeab Agape เขียน: ถามพี่อาร์ม งับ ทำไมพี่ใช้ล็อคอิน แบบนี้ครับ มันทะแม่งๆ อ่านไม่ได้ ไม่ทราบว่าเป็นภาษาอะไร ช่วยชี้แนะด้วยครับ :cool:
งั้นขอนุญาตถามต่อเลยนะคะ ว่า ใช้ชื่อเดิมว่าอะไรหรอคะ?

คือจำไม่ได้จริงๆ ค่ะ แหะๆ ขออภัยอย่างสูงค่ะ ::010::
ภาพประจำตัวสมาชิก
Valkyrie Zero Number

เสาร์ ธ.ค. 20, 2008 1:21 am

Viridian เขียน:
Jeab Agape เขียน: ถามพี่อาร์ม งับ ทำไมพี่ใช้ล็อคอิน แบบนี้ครับ มันทะแม่งๆ อ่านไม่ได้ ไม่ทราบว่าเป็นภาษาอะไร ช่วยชี้แนะด้วยครับ :cool:
งั้นขอนุญาตถามต่อเลยนะคะ ว่า ใช้ชื่อเดิมว่าอะไรหรอคะ?

คือจำไม่ได้จริงๆ ค่ะ แหะๆ ขออภัยอย่างสูงค่ะ ::010::
ขอตอบแทนคุณอาร์มได้ไหมครับ

เป็นตัวหนังสือญี่ปุ่น คะตะคะนะ ครับ อ่านว่า Like a Heaven ครับ
Jeab Agape
~@

เสาร์ ธ.ค. 20, 2008 1:29 pm

Pegasus เขียน:

เป็นตัวหนังสือญี่ปุ่น คะตะคะนะ ครับ อ่านว่า Like a Heaven ครับ
ตอบกลับอีกครั้ง พี่เหมือนสวรรค์ หรือพี่อาร์ม ก่อนที่จะเป็นภาษาญี่ปุ่น แบบที่เห็นตอนนี้จะเป็นภาษาขีด (3-4ขีด 2ช่วง) แล้ววงกลม (ช่วงละ2วงเล็กๆ)

ส่วนคำตอบที่คุณพี่ช่วยตอบแทน ข้าน้อย น้องเจี๊ยบคุง ขอบคุณครับ
.
.

เสาร์ ธ.ค. 20, 2008 10:26 pm

Jeab Agape เขียน:
คริสตจักรโปรฯลูเธอแรน  คริสตจักรแองริกัน และคาทอลิก จะคลุมผ้าที่รูปพระเยซู ในวันพระตาย คือวันศุกร์ศักดิ์สิทธิ์
ต่อเนื่องมาวันเสาร์ เป็นช่วง เศร้าโศก ก็ยังคลุม จะเปิดผ้าคลุม วันอีสเตอร์ หรือสมโภชปัศกา

ปล.1 ไม่ใช่คลุมผ้าทั้งสัปดาห์นะครับ แต่ในสัปดาห์นี้ มีevent ที่ต้องติดตามมากมาย ครับ

ปล.2 ถามพี่อาร์ม งับ ทำไมพี่ใช้ล็อคอิน แบบนี้ครับ มันทะแม่งๆ อ่านไม่ได้ ไม่ทราบว่าเป็นภาษาอะไร ช่วยชี้แนะด้วยครับ :cool:
อ่า...สวัสดีครับคุณเจี๊ยบ

จริงๆแล้วตามหลักภาษาญี่ปุ่น ตัวค้่นระหว่างชื่อกะนามสกุลภาษาฝรั่งเค้าจะใช้จุดน่ะครับถ้าผมจำไม่ผิดเช่น

ミク๐ミッラ อ่านว่า ไมคุ มิลล่า (ไมค์ มิลเลอร์)<<<<ใครเรียนภาษาญี่ปุ่นเหมือนผมน่าจะรู้จักบุคคลผู้นี้ หุๆๆๆ
エイス๐クリスト อ่านว่า อิเอซู คุริสโตะ (เยซู คริสต์)
ライク ๐ ア ๐ イエベン  อ่านว่า ไลอิคุ อะ อิเอเบน (ไลค์ อะ เฮฟเว่น)
パッタラチャト๐マネーチャイン อ่านว่า พัตตะระชาโตะ มานิชาอิน (ภัทรฉัตร มณีฉาย) คือชื่อนามสกุลจริงของผมนั่นเอง

เนื่องจากน้องยุ่นเค้าการออกเสียงมีจำกัด เค้าเลยไม่สามารถออกสำเนียงได้เหมือนฝรั่งเป๊ะๆครับ
.
.

เสาร์ ธ.ค. 20, 2008 10:49 pm

อื้ม...เพิ่มเติมนิดนึงนะ

...いくら時間 が たっても, 私 は 変らない ~...

(ตรงใต้อวาต้า) อ่านว่า อิคุระ จิคัง กะ ทัตเตะโมะ วาตาชิ วะ คาวาราไน่

แปลว่า time will change but i will never change จ้า (ตามแบนเนอร์ข้างล่าง)
Viridian

อาทิตย์ ธ.ค. 21, 2008 11:58 pm

Pegasus เขียน:

อ้อออออออออออออออออออออออ จำได้แย้ว ::013:: ::014:: ::015::
ภาพประจำตัวสมาชิก
jimseason

พฤหัสฯ. ธ.ค. 25, 2008 2:08 am

งืมๆ
すごい。
ตอบกลับโพส