10 อันดับสัตว์ที่มีพฤติกรรมรักร่วมเพศ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

อาทิตย์ ธ.ค. 21, 2008 9:52 pm

10. Guianan--of-the-Rock

รูปภาพ

ไม่รู้ภาษาไทยเรียกว่าตัวอะไร เอาเป็นว่ากว่า 40 เปอร์เซนต์ของนกตัวผู้ ชอบผสมพันธุ์กันเองมากกว่า
แถมยังมีบางส่วนที่ไม่ยอมมีอะไรกับตัวเมียเลยอีกด้วย

9. Gray Whale

รูปภาพ

ปลาวาฬสีเทาชอบที่จะผสมพันธุ์กับเพศเดียวกันมากกว่า โดยเฉพาะในปลาวาฬตัวผู้น่ะ

8. Walrus

รูปภาพ

วอลรัส หรือ ช้างน้ำ ตัวผู้จะผสมพันธุ์ได้ก็ต่อเมื่อมันอายุครบ 4 ปีแล้ว ก่อนหน้านั้นมันก็เลยชอบกุ๊กกิ๊กกับเพศเดียวกันซะมาก กว่า
พวกวอลรัสตัวผู้ที่แก่ ๆ หน่อย ก็มักจะเป็นไบเซ็กชวล คือผสมพันธุ์กับตัวเมียในช่วงฤดูผสมพันธุ์ นอกจากนั้นแล้วก็จะหนีไปมีอะไร ๆ
กับตัวผู้ด้วยกันเอง

7. Black Swan

รูปภาพ

หงส์ดำ (ไม่ใช่หงส์แดงนะ) พวกนี้มักจะกุ๊กกิ๊กกับเพศเดียวกันเป็นจำนวนถึง 20 เปอร์เซนต์เลยล่ะ นอกจากนี้แล้วเกือบ 1 ใน 4
ของครอบครัวหงส์ทั้งหมด มีพ่อและแม่เป็นเพศเดียวกันซะด้วย โดยเค้าบอกว่าพอตัวเมียวางไข่เสร็จแล้ว ตัวผู้ก็จะไล่ตัวเมียออก
ไปแล้วก็กกไข่ต่อเองล่ะ

6. Kob antelope

รูปภาพ

ชื่อภาษาไทยว่า "ละมั่ง" จ้า สำหรับเจ้าพวกนี้แล้ว เค้าพบว่าตัวเมียมักจะชอบผสมพันธุ์กันเองมากกว่า ตัวผู้คงจะไม่น่าสนใจอีกแล้วล่ะ

5. Giraffes
รูปภาพ

ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อ ยีราฟตัวผู้มักจะชอบกันเองซะเป็นส่วนใหญ่ เรียกได้ว่ามากกว่าที่มันจะชอบเพศตรงข้ามซะอีก วิธีการกุ๊กกิ๊กของ
เจ้ายีราฟนี่ก็น่ารักนะ โดยเค้าจะเริ่มจากการเอาคอพันกันไปมาซะก่อน และเค้ายังพบอีกว่าในขณะใด ๆ ก็ตาม จะต้องมียีราฟตัวผู้
อย่างน้อย 1 ตัวจาก 20 ตัวที่กำลังพันคอของมันเข้ากับคู่ตัวผู้ด้วยกัน

4. Bottlenose Dolphins

รูปภาพ

โลมาจมูกขวดนี้ ชอบเพศเดียวกันเป็นจำนวนพอ ๆ กับที่ชอบเพศตรงข้ามเลยล่ะ ตัวผู้โดยทั่วไปแล้วจะเป็นไบเซ็กชวล แต่ก็หลัง
จากที่มันผ่านการชอบไม้ป่าเดียวกันมาแล้วล่ะนะ

3. American Bison
รูปภาพ

สำหรับวัวไบซันแล้ว จำนวนตัวผู้ที่ชอบกันเอง มีมากกว่าแบบปกติ (ตัวผู้คู่กับตัวเมีย) ซะอีก นับได้ประมาณ 55 เปอร์เซนต์เลยล่ะ
สาเหตุสำคัญก็เพราะตัวเมียเค้าจะยอมมีอะไร ๆ กับตัวผู้แค่ปีละ 1 ครั้งเท่านั้น(นั่น แอบเหงา)

2. Japanese Macaques
รูปภาพ

เรียกเป็นภาษาไทยได้ว่า "ลิงแสมญี่ปุ่น" จ้า เค้าบอกว่าลิงตัวเมียเนี่ยเป็นพวกรักเดียวใจเดียว คือ จะมีแฟนแค่ครั้งละคน แต่ที่ว่า
ไม่ค่อยดีก็คือ พอถึงฤดูผสมพันธุ์ เค้าจะมีครั้งละคน แต่หลาย ๆ ครั้งน่ะสิ แต่ไม่ว่าจะเป็นตัวผู้หรือตัวเมียก็มักจะชอบเพศเดียว กัน
ซะเป็นส่วนใหญ่

1. Bonobo Chimpanzees

รูปภาพ

ไม่น่าเชื่อว่าเกือบทั้งหมดของชิมแพนซีโบโนโบนี้จะเป็นไบเซ็กชวล (หรือก็คือรักหมด ไม่ว่าจะเป็นตัวผู้หรือตัวเมีย) เค้ายังบอก
อีกว่าชิมแพนซีที่ชอบเพศเดียวกันนั้น 2 ใน 3 เป็นตัวเมียอีกต่างหาก ...สงสัยตัวผู้จะไม่ดึงดูดใจพอ - -"

ที่มา http://bbs.asiasoft.co.th/showthread.php?t=128840
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ ธ.ค. 21, 2008 10:39 pm

สุนัขกับแมว ก็เป็นนะฮะ แต่ไม่ทราบว่าอันดับเท่าไหร่ : emo038 :
+L.O.V.E-->>JeSuS+

อาทิตย์ ธ.ค. 21, 2008 10:50 pm

: xemo033 :

งงเยยยยยยยย
Viridian

จันทร์ ธ.ค. 22, 2008 12:29 am

แปลกจัง ทำไมถึงเป็นแบบนั้นอะคะ :huh:
ดานุ้งพุงระเบิด

จันทร์ ธ.ค. 22, 2008 8:44 am

ทำไมเจ้านกอันดับที่ 10 หน้าตามันไม่เหมือนนกเลย เหมือนมนุษย์ต่างดาวมากกว่า
Nura

จันทร์ ธ.ค. 22, 2008 9:04 am

เคยได้ยินบางคนใช้เหตุผลนี้ที่ว่า สัตว์โลกก็มีพฤติกรรมรักร่วมเพศ ดังนั้นจึงไม่ผิดที่คนเราจะ "รัก" เพศเดียวกันอะคะ

เพื่อนๆ เห็นว่าในฐานะคริสตชนเราควรจะตอบอย่างไรคะ
(⊙△⊙)คุณxuู๓้uxoม(⊙△⊙)

จันทร์ ธ.ค. 22, 2008 9:14 am

เนก็ว่าไม่ผิดนะคะ

เพราะเน ก็เป็น  : emo033 :
thanwa
ติดต่อ:

จันทร์ ธ.ค. 22, 2008 9:32 am

ถ้าจำไม่ผิด  ปรากฏการณ์แบบนี้เคยอ่านเจอมีนักวิทยาศาสตร์ให้ความเห็นว่า  เป็นการปฏิบัติเพื่อใช้สำหรับเพิ่มความสนิทสนมกันให้มากขึ้น

แต่การเพิ่มความสนิทสนมนั้น  สัตว์เองมีวิธีมากมายครับ  เช่นการผลัดกันหาเห็บหาเหา  การตกแต่งขนให้กันหรือเลียให้กันเพื่อแต่งขนหรือรักษาบาดแผล
เป็นต้น
(นั่งนึกๆ ไปว่า  บางทีคนเราอาจจะพัฒนามาเป็นสปา  ร้านตัดผม  ร้านทำเล็บ  ที่คุณผู้หญิงชอบเสียเวลาไปเป็นชั่วโมงๆ จริงๆ แล้วก็อาจจะเป็นเพราะต้อง
การเพิ่มความรู้จักสนิทสนมกับสังคมมากขึ้นก็เป็นได้)

ดังนั้น สำหรับคนเรา  ก็อย่าคิดว่าเราทำเช่นนี้บ้างก็คงจะไม่เป็นไรกระมัง  คนเรามีวิธีอีกมากที่จะเพิ่มความสนิทสนมซึ่งกันและกันระหว่าง
เพศเดียวกัน  และต่างเพศอีกมากมายหลายวิธีนะครับ...
Jeab Agape
~@

จันทร์ ธ.ค. 22, 2008 12:33 pm

thanwa เขียน: ถ้าจำไม่ผิด  ปรากฏการณ์แบบนี้เคยอ่านเจอมีนักวิทยาศาสตร์ให้ความเห็นว่า  เป็นการปฏิบัติเพื่อใช้สำหรับเพิ่มความสนิทสนมกันให้มากขึ้น

แต่การเพิ่มความสนิทสนมนั้น  สัตว์เองมีวิธีมากมายครับ  เช่นการผลัดกันหาเห็บหาเหา  การตกแต่งขนให้กันหรือเลียให้กันเพื่อแต่งขนหรือรักษาบาดแผล
เป็นต้น(นั่งนึกๆ ไปว่า  บางทีคนเราอาจจะพัฒนามาเป็นสปา  ร้านตัดผม  ร้านทำเล็บ  ที่คุณผู้หญิงชอบเสียเวลาไปเป็นชั่วโมงๆ จริงๆ แล้วก็อาจจะเป็นเพราะต้องการเพิ่มความรู้จักสนิทสนมกับสังคมมากขึ้นก็เป็นได้)

ดังนั้น สำหรับคนเรา  ก็อย่าคิดว่าเราทำเช่นนี้บ้างก็คงจะไม่เป็นไรกระมัง   คนเรามีวิธีอีกมากที่จะเพิ่มความสนิทสนมซึ่งกันและกันระหว่าง
เพศเดียวกัน  และต่างเพศอีกมากมายหลายวิธีนะครับ...
555 น่าคิด ถ้างั้นผู้ชายที่ชอบเที่ยว อาบอบนวดเนี่ย เป็นการเพิ่มความสนิทสนม ด้วยเปล่า : emo038 :

เดี๋ยวนี้ผู้ชาย(แมนจริงๆ) จำนวนมาก ก็ชอบใช้เครื่องสำอาง รวมทั้งพวกสปา ทำเล็บ นวดหน้า หรือแม้แต่นวดพุง (ลดพุงงับ)
จะเป็นการเพิ่มความสนิทสนมหรือเปล่า เจี๊ยบว่าบางทีเพราะความสบาย และสะอาดสะอ้าน มากกว่ามั้ง :cool:
Batholomew
~@

จันทร์ ธ.ค. 22, 2008 1:22 pm

ความรู้ใหม่ ขอบคุณมากครับ ::001::
Susan

จันทร์ ธ.ค. 22, 2008 4:35 pm

เท่าที่ดู สัตว์ส่วนใหญ่ก็ดูเหมือนใกล้จะสูญพันธ์นะคะ อาจจะเพราะมีพฤติกรรมแบบนี้หรือป่าว :huh:
Like a Heaven
.
.

จันทร์ ธ.ค. 22, 2008 5:11 pm

Nura เขียน: เคยได้ยินบางคนใช้เหตุผลนี้ที่ว่า สัตว์โลกก็มีพฤติกรรมรักร่วมเพศ ดังนั้นจึงไม่ผิดที่คนเราจะ "รัก" เพศเดียวกันอะคะ

เพื่อนๆ เห็นว่าในฐานะคริสตชนเราควรจะตอบอย่างไรคะ
ผมว่า...คนที่ให้เหตุผลแบบนี้เค้าแถมากกว่าน่ะครับ

คนก้อคนนะครับ..

สัตว์ก้อสัตว์

::001::
Holy

จันทร์ ธ.ค. 22, 2008 5:52 pm

ライク ๐ ア ๐ イエベン เขียน:
Nura เขียน: เคยได้ยินบางคนใช้เหตุผลนี้ที่ว่า สัตว์โลกก็มีพฤติกรรมรักร่วมเพศ ดังนั้นจึงไม่ผิดที่คนเราจะ "รัก" เพศเดียวกันอะคะ

ผมว่า...คนที่ให้เหตุผลแบบนี้เค้าแถมากกว่าน่ะครับ

ตอบตามนี้ได้ครับ

http://www.newmana.com/important/homo01.htm
Kichinto
ติดต่อ:

จันทร์ ธ.ค. 22, 2008 6:42 pm

หนทางพระคริสต์ พัฒนาให้เราออกมาจากกิเลสของมนุษย์เก่า ให้เป็นมนุษย์ใหม่
ถ้าหากเราอ้างทำบาปเพราะอ้างตามพฤติกรรมของสัตว์ เราก็ไม่ต่างจากสัตว์
และมนุษย์เก่า (ที่ใครๆก็ใช้คำว่า "ใครๆก็ทำกัน ไม่เห็นเป็นไรเลย") หากอ้างด้วยคำพูดนี้ ก็จะเป็นอย่างนั้นไม่มีวันได้พัฒนาออกมาจากมนุษย์เก่า
และจะต้องประสบพบกับความทุกข์จากการกระทำของตนเองได้ ตามวิถีทางของมนุษย์เก่าที่มีกิเลสหนานั้นเอง

หากท่านเป็นเกย์แล้วก็ไม่ต้องเสียใจไป ท่านสามารถเสียสละตนเองอยู่โสด และรักผู้อื่นมากกว่าตนเอง (ไม่ใช่เชิงชู้หนุ่ม)
โดยการช่วยเหลือสังคม ด้วยกำลังความสามารถของท่านที่มี creative อย่างสรรค์สร้างเพื่อเสริมให้สังคมเรานี้น่าอยู่มากกว่าเดิมครับ

เพื่อเป็นมนุษย์ใหม่
แก้ไขล่าสุดโดย Kichinto เมื่อ จันทร์ ธ.ค. 22, 2008 6:46 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Like a Heaven
.
.

อังคาร ธ.ค. 23, 2008 12:08 am

Kichinto เขียน:

หนทางพระคริสต์ พัฒนาให้เราออกมาจากกิเลสของมนุษย์เก่า ให้เป็นมนุษย์ใหม่
ถ้าหากเราอ้างทำบาปเพราะอ้างตามพฤติกรรมของสัตว์ เราก็ไม่ต่างจากสัตว์
และมนุษย์เก่า (ที่ใครๆก็ใช้คำว่า "ใครๆก็ทำกัน ไม่เห็นเป็นไรเลย") หากอ้างด้วยคำพูดนี้ ก็จะเป็นอย่างนั้นไม่มีวันได้พัฒนาออกมาจากมนุษย์เก่า
และจะต้องประสบพบกับความทุกข์จากการกระทำของตนเองได้ ตามวิถีทางของมนุษย์เก่าที่มีกิเลสหนานั้นเอง

หากท่านเป็นเกย์แล้วก็ไม่ต้องเสียใจไป ท่านสามารถเสียสละตนเองอยู่โสด และรักผู้อื่นมากกว่าตนเอง (ไม่ใช่เชิงชู้หนุ่ม)
โดยการช่วยเหลือสังคม ด้วยกำลังความสามารถของท่านที่มี creative อย่างสรรค์สร้างเพื่อเสริมให้สังคมเรานี้น่าอยู่มากกว่าเดิมครับ

เพื่อเป็นมนุษย์ใหม่
อิๆ...ชอบคำว่าชู้หนุ่มจัง
Nura

อังคาร ธ.ค. 23, 2008 12:22 am

Holy เขียน:

ตอบตามนี้ได้ครับ

http://www.newmana.com/important/homo01.htm
ขอบคุณมากค่ะ  :smiley:
จอมนางกระบี่เดี่ยว

อังคาร ธ.ค. 23, 2008 11:05 am

เอ อย่างนี้สนับสนุนทฤษฎี ความรักและรสนิยมการมีเพศสัมพันธ์ เป็นเรื่องของพันธุกรรมหรือเปล่า

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นนะ ชื่อกระทู้มันอ่านแล้วรู้สึกไม่เคารพในศักดิ์ศรีของความเป็นมนุษย์เลย
ใช้คำศัพท์ตรง ๆ สำหรับกลุ่มวิชาทางด้านนี้น่าจะดีกว่านะ(วิทยาศาสตร์ ชีววิทยา หรืออะไรทำนองนี้) 
เช่น สัตว์ที่พฤติกรรมผสมพันธุ์ในเพศเดียวกัน
(จริงหรือเปล่าก็ไม่รู้ เพราะตัดมาแค่นิดเดียว ไมได้อ่านต่อเพราะขี้เกียจ จริง ๆมันน่าจะมีการสืบพันธ์ตามปกติด้วยแหละ) 
ตอบกลับโพส