สยองอ่ะ มนุษย์สุกเป็นหมู่คณะ เพิ่งมีความสุกไม่ทันไรสุกเสียแล้ว น่าสงสารอ่ะ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ministry Of Men

พฤหัสฯ. ม.ค. 01, 2009 7:40 am

ไฟโหมรับปีใหม่ "ซานติก้าผับ" ย่านเอกมัย เหตุเอฟเฟคพลุผิดคิวระเบิดแรงเกินไปสะเกิดไฟลุกไหม้ติดฝ้าเพดานที่เป็นเชื้อเพลิง นักเที่ยวนับพันหนีตายอลหม่าน อีกกว่าครึ่งร้อยหนีออกไม่ทันไฟคลอกตายสยอง ต่อหน้านักผจญเพลิงที่ยายามช่วยเต็มที่

วันนี้(1 ม.ค.)เมื่อเวลา 00.20 น. ร.ต.ท.สุทิน พงศ์คำพรรณ ร้อยเวร สน.ทองหล่อรับแจ้งเกิดเหตุเพลิงไหม้สถานบันเทิงซานติก้าผับ ตั้งอยู่เลขที่ 235/11ซอยเอกมัย 9 - 11 แขวงคลองตันเหนือ เขตวัฒนา กทม. จึงรายงานผู้บังคับบัญชาทราบตามลำดับชั้น จากนั้นจึงรุดไปตรวจสอบพร้อมด้วย พล.ต.ต.โชคชัย ดีประเสริฐวิทย์ ผบก.น.5 พ.ต.อ.จิรพัฒน์ ภูมิจิตร รอง ผบก.น.5 พ.ต.อ.สุทิน ทรัพย์พ่วง ผกก.สน.ทองหล่อ พ.ต.อ.สมบัติ มิลินทจินดา ผกก.สส.น.5 และประสานเจ้าหน้าที่บรรเทาสาธารณภัย พร้อมรถดับเพลิงขนาดใหญ่ประมาณ 10 คัน หน่วยกู้ภัยร่วมกตัญญู แพทย์โรงพยาบาลตำรวจ

ที่เกิดเหตุภายในผับดังกล่าวเป็นอาคารเดี่ยวในพื้นที่ประมาณ 500 ตารางเมตรปลูกอยู่ในพื้นที่ประมาณ 4 ไร่ ยกระดับ 3 ชั้น เป็นชั้น 1 ชั้น 2 และชั้นใต้ดิน ภายในอาคารเกิดเพลิงโหมลุกไหม้อย่างหนัก และสะเก็ดไฟยังตกลงมาสู่พื้นอย่างรวดเร็วทำให้นักเที่ยวถูกไฟลวกตามร่างกายจำนวนมาก นักเที่ยวที่อยู่ด้านในประมาณ 1,000 คน ต่างวิ่งหนีตายกันออกมาด้านนอกอย่างอลหม่าน แต่ยังมีบางส่วนไม่สามารถหนีเปลวเพลิงออกมาได้ ถูกไฟคลอกและขอความช่วยเหลือจากเจ้าหน้าที่ดับเพลิงที่พยายามช่วยอย่างเต็มที่ แต่เนื่องจากเพลิงที่โหมลุกไหม้อย่างหนัก ประกอบกับอาคารที่ถูกความร้อนอย่างหนักจนเกิดการทรุดตัว ทำให้การช่วยเหลือเป็นไปด้วยความยากลำบาก เจ้าหน้าที่ช่วยเหลือออกมาได้เพียงบางส่วนเท่านั้น จนผู้ที่ติดอยู่ด้านในที่ไม่สามารถช่วยเหลือได้ถูกไฟคลอกตายอยู่ด้านหน้าทางออก เป็นที่น่าอนาถอย่างมาก อีกทั้งแม้ประตูทางออกมีถึง 5 ประตูแต่เนื่องจากนักเที่ยวบางส่วนไม่ทราบและพยายามแย่งกันออกทางประตูด้านหน้าจึงทำให้เหยียบกันตายอยู่ด้านหน้าประตูทางออกอีกส่วนหนึ่ง นอกจากนี้ทราบว่ามีผู้บาดเจ็บที่หนีตายออกมาได้ก่อนซึ่งส่วนใหญ่จะถูกไฟลวกตามร่างการถูกส่งไปรักษาตัวตามโรงพยาบาลต่าง ๆ ในละแวกใกล้เคียงอีกจำนวนมาก

ส่วนด้านใน เจ้าหน้าที่ดับเพลิงได้ระดมฉีดน้ำสกัดเพลิงอย่างต่อเนื่อง โดยใช้เวลาประมาณ 1 ชั่วโมงจึงสามารถควบคุมเพลิงไว้ได้ แต่เนื่องจากอาคารดังกล่าวถูกความร้อนอย่างหนักจนเพดานเกิดการทรุดตัว เจ้าหน้าที่จึงต้องฉีดน้ำเลี้ยงเพื่อระบายควันและบายความร้อน ก่อนรอจนแน่ใจว่าอาคารจะไม่ทรุดตัวลงมาจึงเข้าดำเนินการตรวจสอบด้านใน และลำเลียงผู้เสียชีวิต ออกมาได้ทั้งสิ้น 53 ศพ และตรวจสอบนักท่องเที่ยวที่อาจตกค้างอยู่ภายใน ซึ่งการทำงานเป็นไปด้วยความยากลำบากและต้องใช้ความระมัดระวังอย่างมากเนื่องจากเกรงว่าอาคารจะทรุดตัวลงมาอีก

จากการสอบสวน นายสมชาย เฟรนดี้ อายุ 28 ปี นักเที่ยวที่มาฉลองเทศกาลส่งท้ายปีเก่าต้อนรับปีใหม่ที่ซานติก้าผับ กล่าวว่า ตนมาเที่ยวที่ซานติก้า ผับ ก่อนเกิดเหตุทางร้านมีการจัดพลุแอฟเฟค ไว้ที่บริเวณด้านหน้าเวทีเพื่อจุดฉลองหลังจากที่มีการเคาท์ดาวน์แล้ว โดยเมื่อเคาท์ดาวน์เสร็จทางร้านได้จุดพลุดังกล่าว แต่พลุเกิดระเบิดรุนแรงกว่าจนลุกลามไปติดยังฝ้าเพดานที่หุ้มด้วยฟองน้ำเก็บเสียงซึ่งเป็นเชื้อเพลิงอย่างดี ทำให้ไฟลุกไหม้อย่างรวดเร็ว ประกอบกับจังหวะนั้นมีเสียงตะโกนว่าไฟไหม้ ผู้ที่มาเที่ยวจึงเกิดการแตกฮือพยายามยื้อแย่งกันออกมาภายนอก อีกทั้งนักเที่ยวที่อยู่บนชั้น 2 นั้น จะไม่มีทางออกต้องวิ่งแย่งกันลงมาด้านล่างเพื่อออกทางประตูทำให้เกิดเหตุสลดดังกล่าวขึ้น

ด้าน พล.ต.ต.โชคชัย กล่าวว่า เบื้องต้นยังไม่สามารถประเมินมูลค่าความเสียหาย และระบุตัวผู้กระทำผิดได้ ต่อเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น สาวนผู้ที่เสียชีวิตเบื้องต้นได้รับรายงานว่า เกิดจากไฟคลอก สำลักควัน และเหยียบกันเองขณะที่แย่งกันออกจากที่เกิดเหตุ ซึ่งส่วนนี้ได้กำชับให้พนักงานสอบสวนกระจายออกไปสอบปากคำผู้ได้รับบาดเจ็บที่โรงพยาบาล และสอบปากคำพยานแวดล้อม หากพบว่าใครมีส่วนเกี่ยวข้องกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นก็จะเรียกตัวมาแจ้งข้อหา และดำเนินการตามกฎหมายต่อไป ส่วนผู้เสียชีวิตนั้นประสานให้มูลนิธิร่วมกตัญญูนำส่งสถาบันนิติเวช โรงพยาบาลตำรวจ และมีการตั้งศูนย์รับแจ้งผู้สูญหายเพื่อประสานในการตรวจสอบผู้เสียชีวิต รวมถึงทรัพย์สิน โดยผู้ใดที่จะตรวจสอบว่าเพื่อน หรือญาติพี่น้อง อยู่ในที่เกิดเหตุหรือไม่สามารถแจ้งได้ที่ สน.ทองหล่อ

ต่อมาทราบว่ามีผู้บาดเจ็บที่ถูกนำส่งโรงพยาบาลเสียชีวิตเพิ่มอีก 6 ราย ซึ่งรวมผู้เสียชีวิตทั้งสิ้น 59 ราย และมีผู้บาดเจ็บ 212 คน

ที่มา http://www.manager.co.th/Crime/ViewNews ... 0000153737

รูปภาพ
รูปภาพ

พฤหัสฯ. ม.ค. 01, 2009 7:45 am

ข่าวนี้สอนให้รู้ว่า

-เวลาจะสนุก ก็ให้มีสติ รู้คิดรู้ทำ ขาดสติขาดชีวิต!!

-เตือนภัยให้รู้ว่าไฟ อันตรายแค่ไหน ใช้ไฟเสร็จก็ต้องปิด ต้องเก็บให้เรียบร้อย ใช้ปลั๊กก็ต้องมีมาตรฐาน

-จะไปไหนก็อย่าเปิดไฟทิ้งไว้ อย่าลืมปิดไฟ ดึงปลั๊กทุกปลั๊กก่อนออกจากบ้าน (ประมาทเท่ากับตาย)

-เครื่องใช้ไฟฟ้า หมดสภาพ เช่น ตู้เย็น แอร์ เครื่องทำน้ำอุ่น เป็นต้น ควรตรวจสภาพและเปลี่ยนใหม่ตามความเหมาะสม
(เคยมีกรณีเครื่องทำน้ำอุ่นดูดคนตายมาแล้ว ตายตอนแก้ผ้า  : emo056 : )

จริงๆ ภัยรอบตัว
และภัยในเคหะสถาน ก็เกิดบ่อยมาก คิดละเอียดรอบคอบไว้ จะปลอดภัยกับชีวิตคุณ และคนที่คุณรัก (อาจรวมเพื่อนบ้านด้วย)

ขอพระเจ้าอวยพระพรทุกท่านในวันปีใหม่ครับ

พฤหัสฯ. ม.ค. 01, 2009 7:52 am

เพิ่มเติมครับ

CNN BLOOMBERG(ปกติทำข่าวการเงิน ก็เอากับเค้าด้วย) และสำนักข่าวต่างประเทศหลายแห่ง
จัดให้ ความสยองมนุษย์สุกเป็นหมู่คณะครั้งนี้ เป็นอุบัติเหตครั้งแรกของปีนี้ ครับ

ดังใหญ่แล้ว ประเทศไทย  : xemo031 :
Zion
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ม.ค. 01, 2009 9:03 am

พระบิดา โปรดรับวิญญาณทั้งหลายสู่อ้อมพระหัตถ์อันทรงเมตตาของพระองค์เทอญ ::008::
Pry-Kaew
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ม.ค. 01, 2009 3:25 pm

ขอพระผู้เป็นเจ้า โปรดทรงพระเมตตาแด่วิญญาณเขาเหล่านั้นด้วยเถิด อาเมน

จริงๆแล้ว อุบัติเหตุสยองดังกล่าว หากคิดในแง่ของเหตุผล สามารถป้องกันได้นะครับ ไม่ว่าประตูฉุกเฉิน ประตูหนีภัย ที่สะดวกต่อการหลบหนี(เวลาเกิดเหตุร้าย) และที่สำคัญ ไอ้พลุที่ว่านั้นง่ะ การจุดระเบิดพลุในindoor มันก็ค่อนข้างเสี่ยงอยู่แล้ว แต่อันนี้ไม่ขอโทษใครทั้งสิ้น เสียดายแต่ชีวิตของนักเที่ยวทุกคนที่ต้องเสียไปแบบไม่คุ้มเสียจริงๆ

พูดถึงแล้วก็นึกถึงโรงถ่ายภาพยนต์สมัยก่อน(ไม่ขอระบุชื่อโรงถ่าย ปัจจุบันทุบทึ้งไปแล้ว) ที่มีการบุไฟเบอร์ใยแก้วเก็บเสียงแบบนี้ ในวันดังกล่าว มีการถ่ายทำหนังแอ็คชั่น ตัวละครยิงปืนขึ้นฟ้า(ในโรงถ่าย)ด้วยกระสุนปลอม(ใช้ปืนจริงๆ และยิงกระสุนจริง แต่เอาหัวกระสุนที่เป็นตะกั่วออก แล้วจุกกระสุนด้วยจุกก็อกแทน)ยิงขึ้นไปถึงเพดานโรงถ่าย แต่เนื่องจากจุกก็อกมีความร้อนจากดินส่งกระสุน และความร้อนดังกล่าว ยังสะสมไปที่จุกก็อกที่อุดหัวกระสุน(แทนหัวตะกั่วจริงๆ) ทำให้เพดานที่บุด้วยไฟเบอร์เก็บเสียง เกิดการลุกไหม้ สุดท้าย ดารา ตัวประกอบ เจ้าหน้าที่ วิ่งหนีตายกันอลหม่าน พอเจ้าของกระทู้พูดถึงข่าวนี้ ทำให้นึกถึงเหตุการณ์ที่เล่าให้ฟัง(เกิดนานแล้ว โรงถ่ายภาพยนต์ที่ว่านั้น ยุคเดียวกับโรงถ่ายภาพยนต์หนุมาน นานแล้วล่ะ ตั้งแต่ผมยังเด็กๆเลยง่ะ)

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม
แก้ไขล่าสุดโดย Pry-Kaew เมื่อ พฤหัสฯ. ม.ค. 01, 2009 10:26 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
แบกะดิน

พฤหัสฯ. ม.ค. 01, 2009 4:26 pm

เห็นข่าวแล้วก็ตกใจเหมือนกัน เพิ่งจะปีใหม่เอง
ก็ต้องมาเศร้าต้อนรับปีใหม่ซะแล้ววว  ::016::

พฤหัสฯ. ม.ค. 01, 2009 7:31 pm

โศกนาฏกรรมต้อนรับปีฉลู มิได้เป็นปีวัวธรรมดา หรือวัวพันธุ์เนื้อพันธุ์นมแต่อย่างใด กลับกลายเป็น
อันตน
~@

พฤหัสฯ. ม.ค. 01, 2009 9:11 pm

พอดีเห็นในข่าวแล้วตกใจ ไม่ได้เกี่ยวกับโศกนาฏกรรมหรอกนะ แต่ตกใจกับความเย็นชาของพวกเราเองต่างหาก เรื่องคนตายก็เศร้าไปส่วนหนึ่งแล้ว
พอดีเห็นภาพในข่าวมีไม้กางเขนอันเบ้อเร่อ เหมือนในรูปที่เอามาติดไว้ที่นี่ มิหนำซ้ำในข่าวยังบรรยายไว้อีกว่าผับออกแบบให้เป็นนีโอคลาสสิคเชิร์ช โอ้ อะไรกันนี่ ผมไม่เชื่อว่าจะไม่เคยมีคริสตชนไปเที่ยวที่นั่นบ้าง ผมไม่เชื่อว่าจะไม่เคยมีนักดนตรีที่เป็นคริสต์ไปเล่นที่นั่นเลย กางเขนที่นั้นจะเอามาติดตั้งแต่เมื่อไหร่ไม่สำคัญ แต่สำคัญว่าคริสตชนที่เห็นที่ทราบไม่เคยคำนึงถึงความเหมาะสมบ้างเลยหรือ นักดนตรีที่เป็นคริสต์เล่นลงเหรอในบรรยากาศที่เป็นวัดหรือเป็นโบสถ์ หรือเห่อตามฝรั่งไปหมดแล้ว นักเที่ยวที่เป็นคริสต์ไม่สะกิดใจอะไรเหรอ ถ้าเป็นศาสนาอื่นๆ เขาคงออกมาเต้นจนผับพังไปแล้ว แต่นี่ไม่มีใครรู้ใครเห็นเลยหรือ

ผมอาจจะมองโลกในแง่ร้ายเกินไป

เรื่องคนตายก็เศร้ากันเรื่องหนึ่ง แต่เรื่องความเฉยเมยหรืออะไรก็แล้วแต่นี่สิ น่ากลัวไม่หยอกอยู่เหมือนกัน

พระอวยพร
Edwardius

พฤหัสฯ. ม.ค. 01, 2009 9:43 pm

ตอนนี้แหล่งข่าวโดนถล่มกันใหญ่ครับ

รู้สึกจะเขียนข่าวแบบ อยากข่าว เท่านั้น จริงๆ

เฮ้อ มาภาวนาเพื่อผู้ล่วงลับดีกว่าครับ

พฤหัสฯ. ม.ค. 01, 2009 10:09 pm

อันตน เขียน: พอดีเห็นในข่าวแล้วตกใจ ไม่ได้เกี่ยวกับโศกนาฏกรรมหรอกนะ แต่ตกใจกับความเย็นชาของพวกเราเองต่างหาก เรื่องคนตายก็เศร้าไปส่วนหนึ่งแล้ว
พอดีเห็นภาพในข่าวมีไม้กางเขนอันเบ้อเร่อ เหมือนในรูปที่เอามาติดไว้ที่นี่ มิหนำซ้ำในข่าวยังบรรยายไว้อีกว่าผับออกแบบให้เป็นนีโอคลาสสิคเชิร์ช โอ้ อะไรกันนี่ ผมไม่เชื่อว่าจะไม่เคยมีคริสตชนไปเที่ยวที่นั่นบ้าง ผมไม่เชื่อว่าจะไม่เคยมีนักดนตรีที่เป็นคริสต์ไปเล่นที่นั่นเลย กางเขนที่นั้นจะเอามาติดตั้งแต่เมื่อไหร่ไม่สำคัญ แต่สำคัญว่าคริสตชนที่เห็นที่ทราบไม่เคยคำนึงถึงความเหมาะสมบ้างเลยหรือ นักดนตรีที่เป็นคริสต์เล่นลงเหรอในบรรยากาศที่เป็นวัดหรือเป็นโบสถ์ หรือเห่อตามฝรั่งไปหมดแล้ว นักเที่ยวที่เป็นคริสต์ไม่สะกิดใจอะไรเหรอ ถ้าเป็นศาสนาอื่นๆ เขาคงออกมาเต้นจนผับพังไปแล้ว แต่นี่ไม่มีใครรู้ใครเห็นเลยหรือ

เรื่องคนตายก็เศร้ากันเรื่องหนึ่ง แต่เรื่องความเฉยเมยหรืออะไรก็แล้วแต่นี่สิ น่ากลัวไม่หยอกอยู่เหมือนกัน

พระอวยพร

เจ้าของได้รับกรรมของเค้าแล้ว
คนขี้เมาก็ได้รับการสั่งสอน และวาระของพระเจ้าก็มาถึงสำหรับคนที่ลุ่มหลง

คริสตชนมีไปเที่ยว แต่อยากให้นึกถึง "อันผู้เชื่อก็มีมาก แต่ผู้รอดแล้วนั้นก็มีน้อย"
"ไม่ใช่ทุกคนที่เรียกเราว่า พระองค์เจ้าข้า พระองค์เจ้าข้า แล้วจะรอด เราบอกความจริงว่า ในวันนั้น เราไม่รู้จักเจ้าเลย เจ้าคนชั่วจงไปให้พ้น"

คริสตชนตามแบบฉบับพระเยซูคริสต์ ไม่ไปเที่ยวในนั้นหรอกครับ ทั้งเหล้า บุหรี่ ผู้หญิง ผู้ชาย(เด่วนี้มีผู้ชายแล้ว) แถมเป็นผับที่ดูหมิ่นศรัทธาโดยไม่คิดก่อนด้วย

อย่างไรก็ตาม วิญญาณที่ถูกไฟถูกควันจนตาย ก็น่าสงสารเวทนายิ่งนัก
พวกเราในฐานะผู้อยู่ฝ่ายความจริง สวดภาวนาอธิษฐานเผื่อขอพระเจ้าเมตตาและเปลี่ยนแปลงคนกลุ่มนั้น กันเถอะ

"พระองค์ทรงประสงค์เมตตาฉันใด พระองค์ทรงโปรดให้เรามีเมตตาต่อผู้อื่นฉันนั้น" อัลเลลูยา (ฮาเลลูยา) :angel:

ปีใหม่ทั้งที ผมยังคิดเลย จะไปฉลองก็ดีแล้ว เฮฮา แต่ฉลองปีใหม่ด้วยเหล้า บุหรี่ ตัณหาต่างๆ มันอัปมงคลสำหรับชีวิตจริงๆ

ขอพระเจ้าเมตตาวิญญาณเหล่านั้นเถิด  :smiley:
love.na

พฤหัสฯ. ม.ค. 01, 2009 10:23 pm

เหอะๆ ::010::
อ่านข่าวแล้วสลด : xemo029 :
เมตตาพวกเขาด้วยเถิดพระเจ้าข้า ::008::
มีข่าวไม่ดีตั้งแต่ต้นปีเลยอะ...  ::008::
Pry-Kaew
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ม.ค. 01, 2009 10:36 pm

[quote="BOYZ ประสงค์เมตตา"]
       ที่สำคัญ ด้านล่างเยื้องที่ตั้งไม้กางเขนนั้น ซานติก้าผับ นำ
Viridian

พฤหัสฯ. ม.ค. 01, 2009 11:32 pm

ขอให้พระองค์ทรงเมตตาแก่วิญญาณเหล่านั้นด้วยเถิด...
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ม.ค. 01, 2009 11:46 pm

เห็นว่า เป็นการฉลองปิดร้านด้วย เพราะหมดสัญญาเช่าพอดี หลังจากเปิดมา 6 ปี

อืมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมม
billa-bong
~@

ศุกร์ ม.ค. 02, 2009 12:40 am

น่าเส้าที่สุด ผมเห็นในร้านก็รับไม่ได้แล้วครับบบ ลองถ้ามีคนทำข้างในเหมือนวัดพุทธ คนไทยจะรับกันได้ไม๊เนี่ย นี้เล่นกางเขนเรยอ่ะ น่าจะคิดถึงใจเราบ้าง แงแง  ::008::
ยังไงก็ขอพระองค์อภัยให้เค้าด้วย เค้าไม่รู็ว่าเค้าทำอารายลงไป อาแมน

ป.ล. ขอพระองค์เมตตาวิญญาณเหล่านั้นด้วยคร้าบบบ  ::005::
Maya

ศุกร์ ม.ค. 02, 2009 12:55 am

เห็นข่าวนี้แล้วช็อกเลยค่ะ
พี่เขยของเราเองก็จะไปที่นี่
แต่พี่สาวไม่ให้ไป โชคดีไป  ::010::
Pry-Kaew
ติดต่อ:

ศุกร์ ม.ค. 02, 2009 1:28 am

Maya เขียน: เห็นข่าวนี้แล้วช็อกเลยค่ะ
พี่เขยของเราเองก็จะไปที่นี่
แต่พี่สาวไม่ให้ไป โชคดีไป  ::010::
ผมเองชาตินี้ ต่อให้ผับไม่โดนไฟไหม้ ก็ไม่ได้ไปอยู่แล้ว เพราะไม่มีตัง(ขนาดพาสาวไปกินหมูกะทะ ยังต้องเอาเงินวันเกิดที่ได้วันดังกล่าวทั้งหมดที่มี พาไปกินเลย) ดูท่าทางผับนั้น สำหรับคนมีตังโดยเฉพาะ พลายแก้ว ตังมีน้อย ร้ำรวยแต่ความเชื่อและความรัก เลยรอดตัวไป

แต่จริงๆแล้ว ผับและร้านอาหารย่านเอกมัยและทองหล่อ ต้องคนมีตัง และบ้านรวยจริงๆ จึงจะเข้าไปใช้บริการได้ สำหรับคน คนไม่มีสิทธิ เลยรอดตัวไป(แค่ไปกินเนื้อกะทะ หรือหมูกะทะ สำหรับพลายแก้วคนนี้ ก็แพงแล้วครับพี่น้อง)

ศุกร์ ม.ค. 02, 2009 3:20 am

~@Little lamb@~ เขียน: เห็นว่า เป็นการฉลองปิดร้านด้วย เพราะหมดสัญญาเช่าพอดี หลังจากเปิดมา 6 ปี

อืมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมม (เท่ากันพอดี )

ปิดอย่างเป็นทางการ ประจักษ์แก่สายตัวทั่วโลก และปิดแบบ ประเทศไทยดังเป็นอันดับหนึ่งของปี อีกต่างหาก

ไฟนรก ช่วยปิดซะอย่างดี กะไม่ให้ทำกิจการต่อเลย
honeypor

ศุกร์ ม.ค. 02, 2009 6:24 am

ใช้ชีวิตแบบประมาทก็อย่างนี้แหล่ะ เราว่าผู้เสียชีวิตอาจะจะมึนเมาด้วยเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ด้วย ถึงได้ตายกันเยอะเพราะขาดสติ อีกอย่างนะคะ พลุ ดอกไม้ไฟเค้าต้องจุดในที่โล่งค่ะ เพิ่งจะเห็นคนจุดในอาคารก็ครั้งนี้แหล่ะ แม้คนตายก็ตายไปแล้วก็อดไม่ได้อยู่ที่จะพูดว่าทำไปได้อย่างไร

จริงๆแล้วเริ่มต้นปีน่าจะทำอะไรที่ดีมีมงคลต่อตัวเอง ไม่น่าไปเมามายอยู่กับกิเลสตัณหาอย่างนั้นเลย ไม่รู้ว่าเรานี่ขาดความเมตตาหรือเปล่า แต่ตอนเราได้ยินข่าว เราก็คิดว่า อืมมม นะ ถ้าถ้าเค้าเลือกที่จะทำอะไรที่ดีกว่านี้ เหตุการณ์นี้ก็คงไม่เกิดขึ้นกับเค้าหรอก
Prod Pran

ศุกร์ ม.ค. 02, 2009 11:08 am

Pry-Kaew เขียน:
ผมเองชาตินี้ ต่อให้ผับไม่โดนไฟไหม้ ก็ไม่ได้ไปอยู่แล้ว เพราะไม่มีตัง(ขนาดพาสาวไปกินหมูกะทะ ยังต้องเอาเงินวันเกิดที่ได้วันดังกล่าวทั้งหมดที่มี พาไปกินเลย) ดูท่าทางผับนั้น สำหรับคนมีตังโดยเฉพาะ พลายแก้ว ตังมีน้อย ร้ำรวยแต่ความเชื่อและความรัก เลยรอดตัวไป

แต่จริงๆแล้ว ผับและร้านอาหารย่านเอกมัยและทองหล่อ ต้องคนมีตัง และบ้านรวยจริงๆ จึงจะเข้าไปใช้บริการได้ สำหรับคน คนไม่มีสิทธิ เลยรอดตัวไป(แค่ไปกินเนื้อกะทะ หรือหมูกะทะ สำหรับพลายแก้วคนนี้ ก็แพงแล้วครับพี่น้อง)
งั้นน้องแก้วต้องขอบคุณพระเจ้าที่ยากจน ทำให้ไม่ต้องฟุ้งเฟ้อ

แล้วเมื่อไหร่ จะมารับพี่ไปกินหมูกะทะบ้างล่ะ คอยมานานแล้วรู้สึกสู้สาวไม่ได้นะ :evil:
Alphonse

ศุกร์ ม.ค. 02, 2009 11:37 am

R.I.P. My dear friends; M, New, my junior; Smith and those who has deceased from the Zantika incident.
Pry-Kaew
ติดต่อ:

ศุกร์ ม.ค. 02, 2009 12:08 pm

Prod Pran เขียน:

งั้นน้องแก้วต้องขอบคุณพระเจ้าที่ยากจน ทำให้ไม่ต้องฟุ้งเฟ้อ

แล้วเมื่อไหร่ จะมารับพี่ไปกินหมูกะทะบ้างล่ะ คอยมานานแล้วรู้สึกสู้สาวไม่ได้นะ :evil:

อ้อ....ไม่นานเกินรอครับพี่พีพี ผมยังคิดถึงพี่เสมอครับ แต่ก็ยังขอบคุณพระเจ้า ที่ยังมีน้องชายเลี้ยงผมอยู่ มีเงินมีทองใช้สำหรับการดำรงชีวิต มีบ้านอยู่ มีรถขับ มีตังเติมน้ำมันบ้าง มีตังเปให้สาวบางคนบ้าง แม้นไม่มากนักก็ตาม แค่นี้ก็ต้องขอบคุณพระฯหลายหลายแล้วครับ(และขอบคุณน้องชายผมและครอบครัวด้วยครับ)

ปกติก็เป็นคนไม่ฟุ้งเฟ้ออยู่แล้วครับ เพราะไม่ค่อยมีภาษีสังคมมาก เพราะเข้ากันไม่ได้กับพวกลูกคนรวย และลูกเจ้าของกิจการ(บางคน)ที่จอมแอ็ค จอมหยิ่งต่างๆมากมาย อีกอย่างกิจกรรมกลางแจ้งต่างๆที่ผมมีสังคม ส่วนใหญ่ก็เป็นเพื่อนที่ระดับกลางๆทั้งนั้นครับ พูดแล้วยาวครับพี่พีพี

ขอพระอวยพรพี่พีพีครับผม
Pry-Kaew
ติดต่อ:

ศุกร์ ม.ค. 02, 2009 12:16 pm

BOYZ ประสงค์เมตตา เขียน:
~@Little lamb@~ เขียน: เห็นว่า เป็นการฉลองปิดร้านด้วย เพราะหมดสัญญาเช่าพอดี หลังจากเปิดมา 6 ปี

อืมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมม (เท่ากันพอดี )

ปิดอย่างเป็นทางการ ประจักษ์แก่สายตัวทั่วโลก และปิดแบบ ประเทศไทยดังเป็นอันดับหนึ่งของปี อีกต่างหาก

ไฟนรก ช่วยปิดซะอย่างดี กะไม่ให้ทำกิจการต่อเลย

สุดท้ายนี้ ผมว่าจะอย่างไรก็แล้วแต่ พระฯท่านสอนว่าอย่างตัดสินผู้อื่น และอย่าด่าว่า(รวมทั้งซ้ำเติม)ผู้อื่น ผมว่าญาติพี่น้องของเหยื่อผู้เสียชีวิต(และบาดเจ็บ) เขาก็เจ็บปวดทนทุกข์มากพออยู่แล้วครับ ผมว่าเราน่าสวดภาวนาให้แด่วิญญาณของพวกเขา และสวดให้ครอบครัวของพวกเขา ให้ได้รับการปลอบประโลมจะดีกว่านะครับ

หากปฎิหารมีจริง ผมไม่อยากให้เหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นเลยครับ ทุกชีวิต ทุกวิญญาณ มีค่าเสมอในสายพระเนตรของพระเป็นเจ้า ผู้ทรงความรัก ความเมตตา วันนี้(2 มกราคม 2552)ผมเจอรูปในหนังสือพิมพ์(ไทยรัฐ)ที่เกี่ยวข้องกับเหตุการณ์ดังกล่าว รู้สึกอยากสวดภาวนา และใส่ซองถวายมิซซาแด่พวกเขาผู้ล่วงลับ(ไม่รู้คุณพ่อฯจะยอมหรือเปล่าเนี่ย) อยากน้อยก็ปรารถนาให้วิญญาณพวกเขาได้พบกับสันติสุขและความรัก รวมทั้งความสงบสุขครับ

ศุกร์ ม.ค. 02, 2009 12:25 pm

สุดท้ายนี้ ผมว่าจะอย่างไรก็แล้วแต่ พระฯท่านสอนว่าอย่างตัดสินผู้อื่น และอย่าด่าว่า(รวมทั้งซ้ำเติม)ผู้อื่น ผมว่าญาติพี่น้องของเหยื่อผู้เสียชีวิต(และบาดเจ็บ) เขาก็เจ็บปวดทนทุกข์มากพออยู่แล้วครับ ผมว่าเราน่าสวดภาวนาให้แด่วิญญาณของพวกเขา และสวดให้ครอบครัวของพวกเขา ให้ได้รับการปลอบประโลมจะดีกว่านะครับ

หากปฎิหารมีจริง ผมไม่อยากให้เหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นเลยครับ ทุกชีวิต ทุกวิญญาณ มีค่าเสมอในสายพระเนตรของพระเป็นเจ้า ผู้ทรงความรัก ความเมตตา วันนี้(2 มกราคม 2552)ผมเจอรูปในหนังสือพิมพ์(ไทยรัฐ)ที่เกี่ยวข้องกับเหตุการณ์ดังกล่าว รู้สึกอยากสวดภาวนา และใส่ซองถวายมิซซาแด่พวกเขาผู้ล่วงลับ(ไม่รู้คุณพ่อฯจะยอมหรือเปล่าเนี่ย) อยากน้อยก็ปรารถนาให้วิญญาณพวกเขาได้พบกับสันติสุขและความรัก รวมทั้งความสงบสุขครับ

ก็อย่าเพิ่งคิดว่าผมไปตัดสินหรือไปซ้ำเติมใครละ อ่านกระทู้ก่อนหน้าด้วยครับ เอิ๊กส์

ขอบคุณครับ

HAPPY NEW YEAR ด้วย  : xemo026 :

ศุกร์ ม.ค. 02, 2009 12:30 pm

อันตน เขียน: พอดีเห็นในข่าวแล้วตกใจ ไม่ได้เกี่ยวกับโศกนาฏกรรมหรอกนะ แต่ตกใจกับความเย็นชาของพวกเราเองต่างหาก เรื่องคนตายก็เศร้าไปส่วนหนึ่งแล้ว

พระอวยพร

เจ้าของได้รับกรรมของเค้าแล้ว
คนขี้เมาก็ได้รับการสั่งสอน และวาระของพระเจ้าก็มาถึงสำหรับคนที่ลุ่มหลง

คริสตชนมีไปเที่ยว แต่อยากให้นึกถึง "อันผู้เชื่อก็มีมาก แต่ผู้รอดแล้วนั้นก็มีน้อย"
"ไม่ใช่ทุกคนที่เรียกเราว่า พระองค์เจ้าข้า พระองค์เจ้าข้า แล้วจะรอด เราบอกความจริงว่า ในวันนั้น เราไม่รู้จักเจ้าเลย เจ้าคนชั่วจงไปให้พ้น"

คริสตชนตามแบบฉบับพระเยซูคริสต์ ไม่ไปเที่ยวในนั้นหรอกครับ ทั้งเหล้า บุหรี่ ผู้หญิง ผู้ชาย(เด่วนี้มีผู้ชายแล้ว) แถมเป็นผับที่ดูหมิ่นศรัทธาโดยไม่คิดก่อนด้วย

อย่างไรก็ตาม วิญญาณที่ถูกไฟถูกควันจนตาย ก็น่าสงสารเวทนายิ่งนัก
พวกเราในฐานะผู้อยู่ฝ่ายความจริง สวดภาวนาอธิษฐานเผื่อขอพระเจ้าเมตตาและเปลี่ยนแปลงคนกลุ่มนั้น กันเถอะ

"พระองค์ทรงประสงค์เมตตาฉันใด พระองค์ทรงโปรดให้เรามีเมตตาต่อผู้อื่นฉันนั้น" อัลเลลูยา (ฮาเลลูยา) :angel:

ปีใหม่ทั้งที ผมยังคิดเลย จะไปฉลองก็ดีแล้ว เฮฮา แต่ฉลองปีใหม่ด้วยเหล้า บุหรี่ ตัณหาต่างๆ มันอัปมงคลสำหรับชีวิตจริงๆ

ขอพระเจ้าเมตตาวิญญาณเหล่านั้นเถิด  :smiley:

ขอพระเจ้าเมตตาวิญญาณเหล่านั้นเถิด

จริงๆ หนึ่งในผู้ตาย นามสกุลดังท่านนึง เป็นญาติชั้น2 ของผมด้วยแหละนะ  เหอๆ แต่ไม่รู้ว่า เฮียอะไร (น่าจะเป็นพี่ชายสักคน ยังไม่รู้แน่เลย)

นามสกุลนี้ ชัดเจน ไม่ค่อยอยากรู้เลยอ่ะ ว่าใคร  คือว่า จำชื่อจริงของญาติไม่ได้ รู้แต่ชื่อเล่น(หลายคนคงเหมือนกัน จำได้แต่นามสกุล)

อีกที
ขอพระเจ้าเมตตาวิญญาณเหล่านั้นเถิด
Pry-Kaew
ติดต่อ:

ศุกร์ ม.ค. 02, 2009 1:25 pm

ก็อย่าเพิ่งคิดว่าผมไปตัดสินหรือไปซ้ำเติมใครละ อ่านกระทู้ก่อนหน้าด้วยครับ เอิ๊กส์

ขอบคุณครับ

HAPPY NEW YEAR ด้วย  : xemo026 :

ครับ ครับ ครับ อ่านแล้วครับ ขอบคุณครับ อ้อ....สวัสดีปีใหม่ครับผม

ขอพระอวยพรคุณครับผม
Jeab Agape
~@

ศุกร์ ม.ค. 02, 2009 2:59 pm

จริงๆ หนึ่งในผู้ตาย นามสกุลดังท่านนึง เป็นญาติชั้น2 ของผมด้วยแหละนะ  เหอๆ แต่ไม่รู้ว่า เฮียอะไร (น่าจะเป็นพี่ชายสักคน ยังไม่รู้แน่เลย)
นามสกุลนี้ ชัดเจน ไม่ค่อยอยากรู้เลยอ่ะ ว่าใคร  คือว่า จำชื่อจริงของญาติไม่ได้ รู้แต่ชื่อเล่น(หลายคนคงเหมือนกัน จำได้แต่นามสกุล)
พี่บอย ญาติชั้น 2 หมายถึงญาติแบบไหนครับ :huh:

ที่ว่า มี "กางเขน-โลงศพ" กางเขนแบบของโบสถ์โปรฯนะ ส่วนโลงศพ บางคนบอกว่าพระแท่น แต่พระแท่นน่ะ หมายถึง แท่นที่วางพระศพพระเยซูนะ"

อันที่จริงอยากไปเที่ยว แต่อายุ ไม่ถึง คริ คริ คริ :cool:
มิน

ศุกร์ ม.ค. 02, 2009 3:21 pm

โศกนาฏกรรมต้อนรับปีฉลู มิได้เป็นปีวัวธรรมดา หรือวัวพันธุ์เนื้อพันธุ์นมแต่อย่างใด กลับกลายเป็น
Jack Sparrow

ศุกร์ ม.ค. 02, 2009 4:11 pm

ดูท่าทางผับนั้น สำหรับคนมีตังโดยเฉพาะ พลายแก้ว ตังมีน้อย ร้ำรวยแต่ความเชื่อและความรัก เลยรอดตัวไป
ผมเคยผ่านผับแถวอสมท.มีแต่นักศึกษาหน้าตาน่ารักทั้งนั้น หมวยๆ ขาวๆ หน้าตาแบบดาราเกาหลี ดูมีฐานะด้วย อยากเข้าไปคุย ๆๆ แต่ตัดใจดีกว่ามันเกิดกิเลด กลับถึงบ้านภาพความน่ารักยังติดตาไม่หาย หุหุ
แก้ไขล่าสุดโดย Jack Sparrow เมื่อ ศุกร์ ม.ค. 02, 2009 4:19 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ouroboros

ศุกร์ ม.ค. 02, 2009 4:59 pm

พระเจ้าคือรักนะฮะ ผู้จัดการไปพูดเหมือนว่าท่านเผาทุกคนเพื่อลงโทษ หรือปล่อยให้มารมาทำลายผับเพราะลบหลู่พระ มันก็เท่ากับท่านเป็นเจ้านรกเหมือนการ์ตูนที่ลุงโฮลี่เอามาให้ดูน่ะสิ : xemo029 :
ล็อคหัวข้อ