แล้วเราจะบ ริ จ า ค โ ล ง ศ พได้มั้ยคะพี่น้อง

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ShibuyaBammy

อังคาร ม.ค. 06, 2009 11:41 pm

สงสัยจังคะ ว่าคริสตชนเราเนี่ย ทำบุญทำทาน แนว ไปบริจาคโลงศพที่วัดหัวลำโพง เอย หรือว่า ปล่อย นก ปลา หอยขม อะไรทำนองนี้ มันจะขัดต่อความเชื่อไหมคะ หรือแม้แต่การไถ่ชีวิตโคกระบือก็ดี ช่วยกันบอกหน่อยนะคะ ขอบคุณมากคะ :afro:
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

อังคาร ม.ค. 06, 2009 11:48 pm

บริจาคโลงศพได้ครับ ถือว่าทำบุญแก่คนยากจนที่ไม่มีแม้โลงจะใส่ศพ

แต่การปล่อยนกหนูปูปลา ทางศาสนาอื่นมองในเรื่องเป็นการต่ออายุบ้าง อะไรบ้าง ซึ่งไม่ใช่แนวความเชื่อของศาสนาเราครับ ไม่ควรทำ นอกจะเป้นการปล่อยแนวอนุรักษ์ธรรมชาติ เพื่อสิ่งแวดล้อม เช่นปล่อยช้างที่มาเดินบนถนนได้กลับไปอยู่ป่า แบบนี้ถือเป็นเรื่องดี และมีจุดประสงค์ที่ดีในทุกกรณีครับ
siriya

พุธ ม.ค. 07, 2009 11:23 am

: xemo023 :ทำไมเราไม่เลือกที่จะไปบริจาคเงินให้กับวัดคาทอลิคให้ทำบุญเกี่ยวกับโลงศพสำหรับคนยากจนหละ  คนยากจนในแต่ละวัดมีเยอะแยะ
ที่เวลาตายแล้วต้องตกเป็นหน้าที่ของพระสงฆ์ในแต่ละวัดที่ต้องหาโลงให้  ทำบุญบริจาคโลงเหมือนกันนะ

การปล่อยนก  ปล่อยปลาปล่อยหอยขม  ถ้าทำเพราะอยากทำไม่ยึดในหลักของศาสนาพุทธก็ไม่เป็นอะไร  ไม่ขัดต่อข้อความเชื่อ  แต่การกระทำนั้นจะไม่ขัดต่อสายตาของคาทอลิกที่พบเห็นหรือเปล่า
Batholomew
~@

พุธ ม.ค. 07, 2009 12:33 pm

siriya เขียน:   : xemo023 :ทำไมเราไม่เลือกที่จะไปบริจาคเงินให้กับวัดคาทอลิคให้ทำบุญเกี่ยวกับโลงศพสำหรับคนยากจนหละ  คนยากจนในแต่ละวัดมีเยอะแยะ
ที่เวลาตายแล้วต้องตกเป็นหน้าที่ของพระสงฆ์ในแต่ละวัดที่ต้องหาโลงให้   ทำบุญบริจาคโลงเหมือนกันนะ
ขอออกความเห็นนะครับว่า เราทำบุญ เราไม่จำเป็นต้องเลือกนี่ครับ ว่าเราจะทำให้เฉพาะของคาทอลิกเท่านั้น
การทำบุญในการบริจาค เราไม่ควรเลือกหรอกครับว่าเราบริจาคให้เฉพาะคาทอลิก
ทุก ๆ คนที่ยากจนและขัดสนที่ไม่ใช่คาทอลิก ก็เป็นลูกของพระองค์เหมือนกัน เป็นพี่น้องกับเรา
ดังนั้น ในแนวคิดของผมนะครับ การทำบุญ ไม่ควรเลือกหรอกครับ ::001::

siriya เขียน: การปล่อยนก   ปล่อยปลาปล่อยหอยขม   ถ้าทำเพราะอยากทำไม่ยึดในหลักของศาสนาพุทธก็ไม่เป็นอะไร   ไม่ขัดต่อข้อความเชื่อ   แต่การกระทำนั้นจะไม่ขัดต่อสายตาของคาทอลิกที่พบเห็นหรือเปล่า
การปล่อยสัตว์ ทำเพราะอยากทำ ไม่ยึดหลักศาสนาพุทธ ก็ทำไปเถอะครับ แต่ว่า ผมเห็นด้วยกับความเห็นของคุณ Holy นะครับ
Dis volentibus

พุธ ม.ค. 07, 2009 5:43 pm

เพื่อความไม่สะดุด ก็อย่าเป็นเจ้าภาพก็เเล้วกันค่ะ (เช่นไถ่ชีวิตโค-กระบือ) ถ้าจะสมทบทุนช่วยเพื่อนเฉยๆก็คงไม่ผิดอะไร

ป.ล. เเต่หน่วยงานของพระศาสนจักรบางที่ก็กำลังเดือดร้อนอยู่เหมือนกันนะคะ  :grin:
แก้ไขล่าสุดโดย Dis volentibus เมื่อ พุธ ม.ค. 07, 2009 6:18 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
yack

พุธ ม.ค. 07, 2009 6:16 pm

yack คิดว่าทำได้นะ พระดูที่เจตนาอะครับ เเต่ก้อย่างที่เจนบอกเราไม่ควรทำให้มันดูสะดุดตา yack เคยอ่านหนังสือเล่นหนึ่งเขาบอกมาอะ
::011::
Pry-Kaew
ติดต่อ:

พุธ ม.ค. 07, 2009 6:32 pm

Holy เขียน: บริจาคโลงศพได้ครับ ถือว่าทำบุญแก่คนยากจนที่ไม่มีแม้โลงจะใส่ศพ

แต่การปล่อยนกหนูปูปลา ทางศาสนาอื่นมองในเรื่องเป็นการต่ออายุบ้าง อะไรบ้าง ซึ่งไม่ใช่แนวความเชื่อของศาสนาเราครับ ไม่ควรทำ นอกจะเป้นการปล่อยแนวอนุรักษ์ธรรมชาติ เพื่อสิ่งแวดล้อม เช่นปล่อยช้างที่มาเดินบนถนนได้กลับไปอยู่ป่า แบบนี้ถือเป็นเรื่องดี และมีจุดประสงค์ที่ดีในทุกกรณีครับ
เห็นด้วยกับคุณโฮลี่ครับ การให้ กับผู้ที่ไม่มีแม้นแต่เงินจะซื้อโลงใส่ศพ ถือได้ว่า ท่านมีจิตใจเมตตาและเอื้ออาทรต่อเพื่อนพี่น้องแล้วครับ(คำว่าพี่น้อง พระเป็นเจ้าไม่ได้จำกัดเฉพาะคริสตชนเท่านั้น แต่หมายถึงทุกทุกคนในสังคมด้วย ที่เราต้องมีเมตตาจิตต่อเขา ทั้งกาย วาจา และใจ รวมทั้งมองเขาเป็นลูกขอพระฯ แม้นว่าเขาจะไม่ได้เป็นคริสตชนก็ตามนะครับ) หากเราจำกัดการช่วยเหลือให้แต่คริสตชนพวกเดียวกันเอง เราก็ไม่ต่างจากพวกฟาริสี หรือมุลสิม ที่เอาแต่พักพวกตัวเอง แบบนี้ พี่เชื่อว่า ความรักและความเอื้ออาทร เราควรมีให้ทุกคนนะครับ(แต่ต้องเป็นไปตามกำลังทรัพย์นะครับ)

ส่วนเรื่องปล่อยนก ปล่อยป่า อันนี้ต้องดูเจตตนาครับ หากทำไปเพราะต้องการรักษาสิ่งแวดล้อม ปลดปล่อยสิ่งมีชีวิตจากการถูกทำลายและคุมขัง ถือว่าทำไปเพราะมีจิตใจรักและเมตตาต่อสิ่งสร้างที่พระเป็นเจ้าทรงสร้าง(สิ่ง สา รา สัตว์) แต่หากมีเจตนา ทำไปเพราะ.........ต่ออายุบ้าง หวังโชคหวังลาภ(จากสิ่งในศาสนาอื่น ไม่ว่าผีบุญ ผีบอก เจ้าที่เจ้าทาง และฯลฯ) แก้เคล็ดต่างๆ(ในศาสนาอื่น หรือผีบุญ ผีบอก ให้ปล่อยสัตว์) หรืออะไรก็แล้วแต่ที่เป็นความเชื่อในศาสนาอื่น พี่ขอตอบว่าเป็น " ซูแปร์ติซัง" ครับ เป็นคำตอบสุดท้ายง่ายๆ

พระเป็นเจ้าดูที่เจตนาครับ หากทำไปเพราะเป็นการเอื้อเฟื้อต่อพี่น้อง(คนในสังคมทุกความเชื่อ) และปลดปล่อยสัตว์มิให้ถูกทรมาน(เพราะเห็นแก่ความรัก) ก็ถือได้ว่า ท่านมีจิตใจที่เปี่ยมด้วยความรักความเมตตา ดั่งพระเป็นเจ้ามีให้ต่อมนุษย์ผู้เป็นคนบาปและอ่อนแอ แต่หากท่านทำไปเพราะหวังโชค หวังลาภ หวังรวย หวังเฮง จากสิ่งเร้นลับ จากพระและสิ่งศักด์สิทธ์ในศาสนาอื่น และภูตผี ศาลเจ้า ศาลปู่ตา และผีบุญ ผีบอก อันนั้นถือว่า " ซูแปร์ติซัง " ครับผม

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม
Pry-Kaew
ติดต่อ:

พุธ ม.ค. 07, 2009 6:39 pm

†Ecclēsia เขียน: เพื่อความไม่สะดุด ก็อย่าเป็นเจ้าภาพก็เเล้วกันค่ะ (เช่นไถ่ชีวิตโค-กระบือ) ถ้าจะสมทบทุนช่วยเพื่อนเฉยๆก็คงไม่ผิดอะไร

ป.ล. เเต่หน่วยงานของพระศาสนจักรบางที่ก็กำลังเดือดร้อนอยู่เหมือนกันนะคะ  :grin:
เห็นด้วยครับ คริสตชนด้วยกันเอง ก็แทบจะอดตายกันอยู่แล้ว แถมตาย ยังไม่มีเงินซื้อโลงศพและเงินซื้อหลุมฝังศพด้วย(ยกตัวอย่าง หากพลายแก้วถูกพวกมุลสิมหัวรุนแรงดักยิง ไม่มีเงินพอสำหรับค่าโลงศพคริสต์ และหลุมศพอย่างแน่นอน)

โลงศพคริสต์ถูก 5,000บาท ค่าหลุม 25,000 บาท ค่าใส่ซองเชิญพระสงฆ์ 500 บาท ค่าจิปาถะสำหรับหลุมศพ(ดอกไม้ และฯลฯ) เบ็ดเสร็จ สามหมื่นก่าๆ พี่ยังไม่มีปัญญาตายแบบคริสตังแบบสมเกียรต์เลย หากตายโหงมีใครมาดักยิงพี่

แม้นว่าทุกคนในสังคมคือลูกของพระหมด แต่หากลูกพระฯที่ใกล้ชิดพระ(คือคริสตชน)ไม่มีตังแม้นกระทั่งตายโหงหาเงินค่าโลงไม่ทัน(ต่อให้รู้วันตายล่วงหน้า สามหมื่นก่าๆ พี่พลายแก้วยังต้องกู้เขามา แล้วกะชักดาบตอนตายเลยครับ) แบบนี้ น้องคิดว่าควรบริจาคให้ใครก่อนครับ(คิดเอาเองนะ)

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม
ShibuyaBammy

พุธ ม.ค. 07, 2009 8:59 pm

:afro: โอ้ ชอบคุณมากๆค่ะ ...พี่พลายแก้ว น่านก็ว่าไป อิอิ

บางทีก็ไม่แน่ใจตัวเองว่าปล่อยเพื่ออะไรเหมือนกัน  :police:

เมื่อก่อนๆ เคยคิด ว่าปล่อยแล้วก็ช่วยชีวิตสัตว์ ก็เออดีเหมือนกันเนอะ เพื่อเราจะได้ดีด้วย

แบบเนี้ย  :evil:

ขอบคุณมากนะคะ หลายๆ ความเห็น

: emo045 :
ตอบกลับโพส