เปรียบเทียบ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ยูดาส อิสคาริโอท

ศุกร์ ม.ค. 09, 2009 1:23 pm

คือผมเป็นคริสเตียนอะครับ เผอิญมาเจอบอร์ดของคาทอริกก็ดีใจ
ที่มีบอร์ดแบบนี้ผุดขึ้นมาในโลกอินเตอร์เน็ต : xemo026 :

คือผมอยากให้กระทู้นี้ไว้ถามเปรียบเทียบความรู้ ความเชื่อ ที่อยู่บนพื้นฐานแห่งความเชื่อ ความรัก และความรอดอันเดียวกันอะครับ
ไม่ได้มีเจตนาแบ่งแยกนะครับ แต่เพื่อให้ผู้ที่ยังไม่รู้(ตัวผมเอง :grin:)ได้รู้

คำถามแรกเลยละกัน

ทำไมคาทอริกถึงยก(พระแม่)มาเรีย (เหมือนจะ)เทียบเท่าพระเยซู(อันนี้ผมรู้สึกไปเองนะ,มั้ง)
แต่ทางความเชื่อของผม กลับมองว่า เธอเป็นเพียงหญิงธรรมดา ที่พระเจ้าทรงโปรดปราน
แม้จะเป็นถึงผู้ให้กำเนิดพระคริสต์ แต่ก็เป็นได้แค่พระมารดา แต่ทำไมคาทอริกถงกลับภาวนาต่อนางด้วย ::005::

ขอย้ำนะครับว่า ถามด้วยความสงสัยและเคารพ ไม่ได้มีเจตนาแบ่งแยก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Florian

ศุกร์ ม.ค. 09, 2009 1:47 pm

ไม่หรอกนะ ข้าพเจ้าว่าเป็นบางคนเท่านั้น เช่น เท่าที่เคยยินมา มีคนศรัทธาต่อแม่พระมาก ไม่แก้บาปกับบาทหลวง แต่ไปแก้กับแม่พระแทน เป็นต้น

พระศาสนจักรไม่ได้ยกพระนางมารีย์ขึ้นเท่าเสมอพระเจ้าหรอกครับ แต่เรามีความศรัทธาและคารวกิจที่เกี่ยวข้องต่อพระนาง พระนางเป็นแบบอย่างที่ดีสำหรับเรามนุษย์ เป็นต้นในเรื่องความนบนอบและปฏิบัติตามพระประสงค์ของพระเจ้าเสมอ ด้วยเหตุที่พระนางมีคุณธรรมในระดับที่สูงส่ง พระนางจึงเป็นที่โปรดปรานของพระเจ้าเหนือมนุษย์คนใด และพระนางเองก็เปี่ยมด้วยพระหรรษทานอย่างยิ่ง

เราสวดภาวนาขอให้พระนางเสนอวิงวอนให้พวกเรา "...โปรดภาวนาเพื่อเราคนบาป บัดนี้และเมื่อจะตาย อาแมน"

มีเรื่องเล่าลงหนังสือพิมพ์อุดมสารครั้งหนึ่ง มีกลุ่มวัยรุ่นโปรเตสแตนท์ไม่เข้าใจว่าทำไมคาทอลิกจึงไม่สวดภาวนาถึงพระเจ้าโดยตรง พวกเขามาหาบาทหลวงคนหนึ่ง บาทหลวงท่านนั้นปรารภว่ามีปัญหาต้องการให้อธิษฐานเผื่อ พี่น้องโปรเตสแตนท์วัยรุ่นกลุ่มนั้นก็ดีใจหาย ดีแสนดี ไม่รีรอเลยแม้แต่น้อย คุกเข่าลงและอธิษฐานเผื่อบาทหลวงท่านนั้น และสุดท้าย ท่านก็อธิบายเสริมว่า ก็เหมือนกับที่พวกเขาอธิษฐานเผื่อท่านนั่นแหละ  เราคาทอลิกก็ขอให้พระนางมารีย์สวดภาวนาให้เราเช่นกัน เพราะแม้แต่พวกเขาซึ่งอยู่ในโลกนี้ยังอธิษฐานเผื่อให้ท่านได้ เราคาทอลิกเชื่อว่าพระนางประทับอยู่ในสวรรค์ ณ เบื้องพระพักตร์ของพระเจ้าแล้ว ย่อมภาวนาให้เราได้อย่างแน่นอน  ::017::  ::017::  ::017::
Edwardius

ศุกร์ ม.ค. 09, 2009 3:34 pm

ยูดาส อิสคาริโอท เขียน: คือผมเป็นคริสเตียนอะครับ เผอิญมาเจอบอร์ดของคาทอริกก็ดีใจ
ที่มีบอร์ดแบบนี้ผุดขึ้นมาในโลกอินเตอร์เน็ต : xemo026 :

คือผมอยากให้กระทู้นี้ไว้ถามเปรียบเทียบความรู้ ความเชื่อ ที่อยู่บนพื้นฐานแห่งความเชื่อ ความรัก และความรอดอันเดียวกันอะครับ
ไม่ได้มีเจตนาแบ่งแยกนะครับ แต่เพื่อให้ผู้ที่ยังไม่รู้(ตัวผมเอง :grin:)ได้รู้

คำถามแรกเลยละกัน

ทำไมคาทอริกถึงยก(พระแม่)มาเรีย (เหมือนจะ)เทียบเท่าพระเยซู(อันนี้ผมรู้สึกไปเองนะ,มั้ง)
แต่ทางความเชื่อของผม กลับมองว่า เธอเป็นเพียงหญิงธรรมดา ที่พระเจ้าทรงโปรดปราน
แม้จะเป็นถึงผู้ให้กำเนิดพระคริสต์ แต่ก็เป็นได้แค่พระมารดา แต่ทำไมคาทอริกถงกลับภาวนาต่อนางด้วย ::005::

ขอย้ำนะครับว่า ถามด้วยความสงสัยและเคารพ ไม่ได้มีเจตนาแบ่งแยก

ก่อนอื่น ขอลดขนาดตัวอักษรของข้อความอ้างอิงก่้อนนะครับ เพราะรู้สึกว่าจะกินพื้นที่เหลือเกิน

ประเด็นถัดไป บอร์ดนี้ เรียกว่า ตั้งขึ้น หรือ สร้างขึ้น จะถูกต้องตามลักษณะการเกิดมากกว่านะครับ

ต่อมา ขอแก้ไขการใช้ภาษาหน่อยนะครับ Catholic สะกดด้วยตัว L ดังนั้น จึงไม่ใช่ คาทอริก ต้องเป็น คาทอลิก (อันที่จริงควรเป็น คาธอลิก ด้วยซ้ำเนอะ)

ประเด็นที่ 1 การยกสถานะของแม่พระด้วยคำภาวนา - จริงหรือที่คาทอลิกยกย่องพระมารดาพรหมจารีย์เทียบเท่าพระเยซูคริสต์?

ไม่จริงครับ ถ้าดูบทภาวนาทั้งภาษาละติน กรีก อังกฤษ และไทย จะเห็นว่า ใช้ระดับความสำคัญ และระดับชั้นที่ต่างกันครับ

eleison - miserere - have mercy - ทรงพระกรุณาเทอญ ---> จะเป็นบทภาวนาต่อพระตรีเอกภาพ พระบิดา พระบุตร และพระัจิต เท่านั้นครับ

***** - ora pro - pray for - ช่วยวิงวอนเทอญ -----------> จะเป็นบทภาวนาต่อ แม่พระ และนักบุญทั้งหลาย เพื่อให้พระนาง และท่านเหล่านั้นวิงวอนพระเจ้าเพื่อเรา

Kyrie Eleison

Dei Genetrix, ora pro nobis peccatoribus
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

ศุกร์ ม.ค. 09, 2009 4:11 pm

“ทำไมพวกคาทอลิกจึงสวดขอนางมารีย์?”

ในการชุมนุมเยาวชนครั้งหนึ่ง ที่ศูนย์บลูอาร์มี่ ณ เมืองวอชิงตัน, รัฐนิวเจอร์ซี่, สหรัฐอเมริกา คุณพ่อเคนเนตโรเบิร์ตส์ ได้เล่าเรื่องหนึ่งที่เกิดขึ้นกับตัวท่านเองให้เยาวชนฟัง ดังนี้ :

ครั้งหนึ่ง คุณพ่อสวมสูท เสื้อมีแถบคอลลาร์แบบพระสงฆ์คาทอลิก ไปในงานแห่งหนึ่ง - -
โปรเตสแตนต์กลุ่มหนึ่งสังเกตเห็นเข้า ก็ตรงเข้ามาทักทายและเริ่มถามคุณพ่อโรเบิร์ตส์ว่า

“ทำไมพวกคาทอลิกจึงสวดขอนางมารีย์?”

หลังจากที่คุณพ่อโรเบิร์ตส์ได้ให้คำตอบตามแนวของคาทอลิกไปหลายประการแล้ว โปรเตสแตนต์กลุ่มนั้นก็ยังอ้างข้อความจากพระคัมภีร์ที่มักใช้อยู่เสมอ
จากจดหมายของนักบุญเปาโลถึงท่านทิโมธี ฉบับที่ 1 บทที่ 2 ข้อที่ 5 ความว่า

“ด้วยเหตุว่า มีพระเจ้าองค์เดียวและมีคนกลางแต่ผู้เดียวระหว่างพระเจ้ากับมนุษย์ คือพระเยซูคริสต์ผู้ทรงสภาพเป็นมนุษย์”

คุณพ่อโรเบิร์ตส์ไม่ตอบอะไร - - ท่านกลับขอร้องให้พวกโปรเตสแตนต์กลุ่มนั้นร่วมสวดภาวนา เพื่อท่าน
- - พวกเขาตกลงทันที และรีบเข้ามาล้อมรอบตัวท่าน วางมือบนศีรษะของคุณพ่อ และร่วมสวดภาวนาอยู่นานราว 10 นาที.

เมื่อพิธีปกมือสวดเสร็จแล้ว คุณพ่อ ก็ถามว่า ทำไมพวกเขาจึงยอมสวดภาวนาเพื่อท่าน (คุณพ่อโรเบิร์ตส์),
ทำไมพวกเขาจึงช่วยเป็น “คนกลาง” วอนขอพระเป็นเจ้าเพื่อท่าน แทนที่จะบอกให้ท่านสวดภาวนาโดยตรง วอนขอ พระเยซูคริสตเจ้าด้วยตัวของท่านเอง.

พวกนั้นตอบว่า “พวกเราก็ภาวนาขอพระเยซูคริสตเจ้าโดยตรงนะ”

คุณพ่อโรเบิร์ตส์จึงตอบทันทีว่า “พระนางมารีย์ก็ทำเช่นเดียวกับพวกคุณนี่แหละ เมื่อผมขอให้พระนางช่วยสวดภาวนาเพื่อผม”

ที่มา-แม่พระยุคใหม่ ฉบับรวมเล่ม ปี 2000/2543 : หน้าที่ 4 : สำนักพิมพ์แม่พระยุคใหม่ กรุงเทพฯ.
Batholomew
~@

ศุกร์ ม.ค. 09, 2009 4:14 pm

ลองไปอ่านที่นี่นะครับ มีเรื่องของแม่พระที่น่าสนใจโดยคุณ Holy ไว้แล้วนะครับ ::004::
อยากถามคำถามเกี่ยวกับคาทอลิกครับ
http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=6362.0;all

แนะนำบทความครับ
ท่าทีที่ถูกต้องในการแสดงความศรัทธาภักดีต่อพระนางมารีย์ โดย คุณพ่อ ฟรังซิส
http://www.newmana.com/Mother/faith01.htm
แก้ไขล่าสุดโดย Batholomew เมื่อ ศุกร์ ม.ค. 09, 2009 4:16 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Ministry Of Men

ศุกร์ ม.ค. 09, 2009 4:15 pm

ตอบสั้นๆง่ายๆนะ อิอิ

คือ คาทอลิกเรา ขอให้แม่มารีย์ช่วยอธิษฐานเผื่อ เหมือนที่คริสเตียนเราขอให้เพื่อนหรือศบ.อธิษฐานเผื่อหนะคับ  :grin:
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

ศุกร์ ม.ค. 09, 2009 4:15 pm

แนะนำอ่านบทความเหล่านี้นะคะ

ลูเธอร์ คาลวิน และกลุ่มโปรแตสแตนท์อื่น ๆ กับเรื่อง พรหมจารีย์นิรันดรของพระนางมารีย์
http://www.newmana.com/Mother/verginity01.htm

ท่าทีที่ถูกต้องในการแสดงความเคารพต่อพระนางมารีย์
http://www.newmana.com/Mother/faith01.htm

ชาวคริสเตียนทุกนิกายต่างพากันหาเหตุผลของตนเองในการให้ความเคารพต่อมารดาของพระเยซู จาก Time Magazine
http://www.newmana.com/Mother/time01.htm

แม่พระในมุมมองนักศาสนศาตร์สตรีคริสเตียน
http://www.newmana.com/Mother/mother01.htm

แองลิกัน กับ คาทอลิก พบข้อตกลงร่วมกันเรื่องบทบาทของพระแม่มารีย์ต่อชีวิตคริสตชน
http://www.newmana.com/Mother/anglicans01.htm
Viridian

ศุกร์ ม.ค. 09, 2009 4:54 pm

Florian เขียน: ไม่หรอกนะ ข้าพเจ้าว่าเป็นบางคนเท่านั้น เช่น เท่าที่เคยยินมา มีคนศรัทธาต่อแม่พระมาก ไม่แก้บาปกับบาทหลวง แต่ไปแก้กับแม่พระแทน เป็นต้น
มีแบบนี้ด้วยหรอ :huh:

เสาร์ ม.ค. 10, 2009 6:06 am

เข้าใจมากขึ้นละ ::004::

ขอขอบคุณทุกคำตอบครับ

กระจ่างเลย
ลี วูจิน
ติดต่อ:

เสาร์ ม.ค. 10, 2009 6:50 pm

ยูดาส อิสคาริโอท เขียน: เข้าใจมากขึ้นละ ::004::

ขอขอบคุณทุกคำตอบครับ

กระจ่างเลย
อืม ช่วยลดขนาดอักษรลงได้ไหมครับ

เห็นแล้วต๊กกะใจครับ หุหุ

เสาร์ ม.ค. 10, 2009 11:41 pm

อิอิ ติดนิสัยอะ ผมว่ามันสบายตาดีนะ แต่จะปฏิบัตินะครับ ::020::

อาทิตย์ ม.ค. 11, 2009 12:08 am

คำถามที่2ครับ

ก่อนอื่นต้องขอขอบพระคุณกับการตอบคำถามแรก

ให้ความกระจ่าง และ ค่อนข้างจะเปลี่ยนทัศนคติพอสมควร

แต่ต้องสารภาพนิดหน่อยนะครับว่า

บางกระทู้ที่ตอบกลับมาอ่านแล้วให้ความรู้สึกน้อยใจนิดๆ ::005::

แต่ก็ไม่ได้เก็บเอามาเป็นกำแพงแห่งปัญญาหรอกครับ

บอกกับตัวเองว่า "ก็เรามันการศึกษาน้อยนิหว่า เขาเลยมาว่าเอาได้" ::011::

หรือว่าคิดมากไปเองรึป่าวหว่า ::010::

มาเข้าคำถามดีกว่านะครับ

เรื่องรูปเคารพอะครับ ตามความรู้สึกของผมเอง

คาทอลิก มีการเคารพรูปเคารพด้วยใช่ไหมครับ

เช่น รูปพระแม่มาเรีย หรือนักบุญ ฯ

แต่ในพระคริสตธรรมคัมภีร์ พระเจ้าห้ามไม่ใช่เหรอ

เรื่องนี้ขอความกระจ่างด้วยครับ

ปล.ขอย้ำนะครับว่า ถามด้วยความสงสัยมิใช่แบ่งแยก และถ้าใช้ภาษาไม่สมควรอันใดขอภาวนาเผื่อผมด้วย :angel:
Holy

อาทิตย์ ม.ค. 11, 2009 12:20 am

คาทอลิคกับโปรแตสแตนท์ตีความคำว่ารูปเคารพต่างกัน

คาทอลิคตีคำว่ารูปเคารพหมายถึงรูปแบบการนมัสการพระเจ้าอื่น และการนมัสการรูปโดยคิดว่ารูปนั้นมีความศักดิ์สิทธิ์หรือขลังในตัวเองแทนการนมัสการพระเจ้า ดังนั้น รูปต่างๆในศาสนาคริสต์เอง คาทอลิคไม่เรียกว่ารูปเคารพ

แต่โปรแตสแตนท์บางนิกาย นับรูปทุกชนิดเป็นรูปเคารพ ซึ่งถ้านับแบบนั้น จริงๆ ต่อให้กางเขนเปล่าๆที่ไม่มีตัวพระเยซูที่อยู่ในคริสตจัรโปรแตสแตท์ทุกโบสถ์ก็เป้นรูปเคารพด้วยครับ

มันก็เลยน่าสงสัยว่ามันต่างกันตรงไหน ที่โปรแตสแตนท์ห้อยกางเขน และมีรูปกางเขนกลางคริสตจักร แต่คาทอลิคแค่ทำเป็นรูปเป็นร่างคนอยู่บนนั้นด้วย แต่ของตัวเองไม่นับ แต่ไปนับของคนอื่น กลายเป้นพระเจ้าเป้นแค่พวกเกลียดศิลปะไปแทนที่จะพบความหมายที่แท้จริง

ลองอ่านอันนี้ครับ

http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=3026.0

ตั้งแต่รีพลาย3เป็นต้นไป
Holy

อาทิตย์ ม.ค. 11, 2009 12:24 am

แถมครับ

http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=5830.0
โลกตะลึง"รูปเคารพ"ในมุมมองของยิวที่ต่างจากอิสลามและfundamentalist Christian 

ขอแสดงความเห็นเกี่ยวกับการตัดรูปปั้นของโปรแตสแตนท์นะครับ ในโปรแตสแตนท์ตัดรูปปั้นออก แต่คงกางเขนไว้ ในความเป็นจริง ถ้าจะบอกว่าตีความตามตัวอักษรจากเฉลยธรรมบัญญัติทำให้ต้องตัดรูปปั้นที่เป็นรูปตัวคนออกไป ความจริง ไม้กางเขนนี่ก็ยังเข้าข่ายนะครับ เพราะในนั้นเขียนว่า

เฉลยธรรมบัญญัติ5:8 'อย่าทำรูปเคารพสำหรับตนเป็นรูปสิ่งหนึ่งสิ่งใด  ซึ่งมีอยู่ในฟ้าเบื้องบน  หรือซึ่งมีอยู่ที่แผ่นดินเบื้องล่าง  หรือซึ่งมีอยู่ในน้ำใต้แผ่นดิน

ไม้กางเขนเองยังเป็นรูปของสิ่งหนึ่งสิ่งใดที่มีอยู่ในแผ่นดินนะครับ มิหนำซ้ำคนที่ตายบนไม้กางเขนยังไม่ได้มีพระเยซูคนเดียว โจรทั่วไปสมัยนั้นก็โดนตรึงกางเขนเหมือนกัน การมีไม้กางเขนเปล่าๆไม่มีรูปที่ระบุว่าเป็นของพระเยซู จะแน่ใจได้ไงว่าเราหมายถึงไม้กางเขนของพระองค์ ไม่ใช่กางเขนทั่วไปของพวกโจร นั่นเป็นสิ่งที่อิสลามเองยังนับไม้กางเขนของคริสเตียนว่าเป็นรูปเคารพอยู่ ถ้าจะว่าไปอิสลามตีความประโยคนี้เคร่งครัดว่าโปรแตสแตนท์มาก คือตีเป๊ะตามคำพูดจริงๆ เพราะเขาจะไม่มีรูปอะไรทั้งสิ้นเลย นอกจากตัวอักษรในสุเหร่า สรุปคือถ้าโปรแตสแตนท์ยังมีรูปกางเขนในโบสถ์ แม้จะตัดรูปปั้นที่เป็นคนออกไปก็ยังนับว่าไม่ได้เคร่งเป๊ะตามตัวอักษรนี้จริงๆนะครับ

อาทิตย์ ม.ค. 11, 2009 8:26 am

ตอบสั้นง่าย ได้ใจความครับ

"คาทอลิกมองรูปปั้นพระเยซู พระแม่ กางเขน เป็นเพียงรูปสำหรับระลึกถึง"
"คาทอลิกไม่ได้มองว่ารูปปั้นเหล่านั้นมีความศักดิ์สิทธิ์"

ทั้งหมดโดยข้างต้น คือ คำสอนคาทอลิก

แต่มีบางกลุ่ม ศรัทธาประชาชน
เลยจะมีภาพหลุด ประมาณว่า "ปรนนิบัติรูปเคารพ"
Edwardius

อาทิตย์ ม.ค. 11, 2009 10:08 am

คำว่า เสก ถ้าคุณจะเคยได้ยินจากปากของคริสตังคุณอาจไม่เข้าใจว่า มันคืออะไร

การเสก เทียบภาษาอังกฤษในที่นี้คือ Blessing คือการอวยพรครับ

บางระดับเท่านั้นถึงจะเทียบเท่า consecrate ครับ

แล้วพระสงฆ์มีศักดิ์ และสิทธิ์อย่างไรที่จะเสก?

คาทอลิกตีความว่าพระสงฆ์คือ องค์พระคริสตเจ้าบนพระแท่น

จึงมีศักดิ์ และสิทธิ์ที่ไม่เทียบเท่าพระคริสต์ แต่มีความชอบธรรมตามจารีตที่จะประกอบพิธีต่างๆ ได้

พระสงฆ์ในฐานะผู้แทนของพระคริสต์จึงสามารถ อวยพร (เสก) แก้บาป ประกอบพิธี ร่วมพิธีศีลมหาสนิท ฯลฯ ได้

อาทิตย์ ม.ค. 11, 2009 11:16 am

BOYZ ประสงค์เมตตา เขียน: ตอบสั้นง่าย ได้ใจความครับ

"คาทอลิกมองรูปปั้นพระเยซู พระแม่ กางเขน เป็นเพียงรูปสำหรับระลึกถึง"
"คาทอลิกไม่ได้มองว่ารูปปั้นเหล่านั้นมีความศักดิ์สิทธิ์"

ทั้งหมดโดยข้างต้น คือ คำสอนคาทอลิก

แต่มีบางกลุ่ม ศรัทธาประชาชน
เลยจะมีภาพหลุด ประมาณว่า "ปรนนิบัติรูปเคารพ"
Holy เขียน: คาทอลิคกับโปรแตสแตนท์ตีความคำว่ารูปเคารพต่างกัน

คาทอลิคตีคำว่ารูปเคารพหมายถึงรูปแบบการนมัสการพระเจ้าอื่น และการนมัสการรูปโดยคิดว่ารูปนั้นมีความศักดิ์สิทธิ์หรือขลังในตัวเองแทนการนมัสการพระเจ้า ดังนั้น รูปต่างๆในศาสนาคริสต์เอง คาทอลิคไม่เรียกว่ารูปเคารพ

แต่โปรแตสแตนท์บางนิกาย นับรูปทุกชนิดเป็นรูปเคารพ ซึ่งถ้านับแบบนั้น จริงๆ ต่อให้กางเขนเปล่าๆที่ไม่มีตัวพระเยซูที่อยู่ในคริสตจัรโปรแตสแตท์ทุกโบสถ์ก็เป้นรูปเคารพด้วยครับ

มันก็เลยน่าสงสัยว่ามันต่างกันตรงไหน ที่โปรแตสแตนท์ห้อยกางเขน และมีรูปกางเขนกลางคริสตจักร แต่คาทอลิคแค่ทำเป็นรูปเป็นร่างคนอยู่บนนั้นด้วย แต่ของตัวเองไม่นับ แต่ไปนับของคนอื่น กลายเป้นพระเจ้าเป้นแค่พวกเกลียดศิลปะไปแทนที่จะพบความหมายที่แท้จริง

ลองอ่านอันนี้ครับ

http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=3026.0

ตั้งแต่รีพลาย3เป็นต้นไป

แค่นี้ก็กระจ่างแล้วครับ อิอิ ขอบคุณมากครับ

แต่ขอแก้ไขความเข้าใจสักนิดนะครับ

ไม้กางเขนที่อยู่ในโบสถ์ของคริสเตียน ก็คงเหมือนๆความหมายของรูปปั้นของคุณBOYZแหระครับ

คือไม่ได้เอาไว้เคารพบูชา แต่เป็นเครื่องหมายเพื่อระลึกถึง การทรงไถ่
และความทรมานของพระคริสต์สะมากกว่าครับ

อาทิตย์ ม.ค. 11, 2009 12:35 pm

แม่นแร้วครับ

ยังไง คำตอบบางท่าน อาจรุนแรง หรือเหมือนจะร้อนตัว ป้องกันตัวไปบ้าง ก็อย่าโกรธเขาเลยครับ

คือ แต่ละท่านนี่ ประสบการณ์การประทะมาพอสมควร  ::011::

อาทิตย์ ม.ค. 11, 2009 10:48 pm

นั้นประไล  :angry: เกือบจะน้อยใจแล้ว................. : emo033 :  ดีนะคุณBOYZมาเตือนไว้ก่อน ไม่งั้นงอนไปละ ::011::
Like a Heaven
.
.

จันทร์ ม.ค. 12, 2009 1:43 am

ยูดาส อิสคาริโอท เขียน: นั้นประไล  :angry: เกือบจะน้อยใจแล้ว................. : emo033 :  ดีนะคุณBOYZมาเตือนไว้ก่อน ไม่งั้นงอนไปละ ::011::
ผมเคยเปนโปรเตสแตนท์เหมือนคุณมาก่อนครับ

เคยสงสัยเหมือนคุณมาก่อนเด๊ะๆเลย

แต่ตอนนี้ผมกำลังจะได้รับศีลล้างบาปเข้ามาเป็นสมาชิกของพระศาสนจักรคาทอลิกแล้วครับ

ไม่แปลกครับที่คุณสงสัยแบบนั้นเพราะบางคริสตจักรก้อสอนสมาชิกให้ชวนสงสัยแบบนั้นจริงๆ

...ผมรักพระเยซูเจ้า

แล้วก้อรักแม่พระด้วย...

(ถ้าไปพูดอย่างนี้ในคจ.เดิมผมเนี่ย...โดนแน่นอน T T)
::001::
billa-bong
~@

จันทร์ ม.ค. 12, 2009 5:14 pm

ผมเป็นกำลังใจให้น่ะ คร้าบบ อย่างน้อยตอนนี้คุณก็เข้าใจมากขึ้นเกี่ยวกับคาทอลิก ขอพระเจ้าอวยพร คร้าบบ
แม่พระรักคุณมากนะครับ และแม่พระจะรักคุณตลอดไป ครับบ ขนาดพระเยซูเจ้าเอง ยังใช้ชีวิตครอบครัวร่วมกับแม่พระตั้ง 30 ปีแหนะ ก่อนจะออกไปทำงานประกาศข่าวดีให้พระบิดา พระองค์เองก็รักแม่พระเหมือนแม่น่ะครับ ดูจากหลายๆ ตอนน่ะคร้าบ ที่ชัดเจนมาก ก็เช่น ตอนงานแต่งงานในหมู่บ้านคานา แคว้นกาลิลี อ่ะคร้าบบ

พระเจ้าอวยพรนะคร้าบบบ  ::016::
Florian

อังคาร ม.ค. 13, 2009 9:51 am

ライク ๐ ア ๐ イエベン เขียน:
ยูดาส อิสคาริโอท เขียน: นั้นประไล  :angry: เกือบจะน้อยใจแล้ว................. : emo033 :  ดีนะคุณBOYZมาเตือนไว้ก่อน ไม่งั้นงอนไปละ ::011::
ผมเคยเปนโปรเตสแตนท์เหมือนคุณมาก่อนครับ

เคยสงสัยเหมือนคุณมาก่อนเด๊ะๆเลย

แต่ตอนนี้ผมกำลังจะได้รับศีลล้างบาปเข้ามาเป็นสมาชิกของพระศาสนจักรคาทอลิกแล้วครับ

ไม่แปลกครับที่คุณสงสัยแบบนั้นเพราะบางคริสตจักรก้อสอนสมาชิกให้ชวนสงสัยแบบนั้นจริงๆ

...ผมรักพระเยซูเจ้า

แล้วก้อรักแม่พระด้วย...

(ถ้าไปพูดอย่างนี้ในคจ.เดิมผมเนี่ย...โดนแน่นอน T T)
::001::
โดนอะไรเหรอ โดนหินทุ่ม?  ::004::

พฤหัสฯ. ม.ค. 15, 2009 9:29 am

ผมชอบบอร์ดนี้นะ ถึงแม้จะมีภาษา ที่ทำให้น้อยใจนิดๆบ้าง แต่ก็ทำให้คนในพระเยซูคริสต์เข้าใจกันมากขึ้น
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. ม.ค. 15, 2009 10:06 am

ยูดาส อิสคาริโอท เขียน: ผมชอบบอร์ดนี้นะ ถึงแม้จะมีภาษา ที่ทำให้น้อยใจนิดๆบ้าง แต่ก็ทำให้คนในพระเยซูคริสต์เข้าใจกันมากขึ้น
ชอบก็เข้ามาบ่อย ๆ นะครับ : emo027 :
ตอบกลับโพส