ในวัยเด็กเพื่อนชอบของเล่นชนิดใดเป็นพิเศษบ้างครับ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
Joseph

พฤหัสฯ. ม.ค. 15, 2009 2:02 pm

ไปค้นรูปมาให้ของเล่นที่ชอบแบบพิเศษ ไม่ตรงทีเดียวแต่ก็ประมาณได้

รูปภาพ
แบบพี่มีสมัยเด็กๆ ประมาณนี้ แต่หัวรถจักรสีดำ เดือยเกาะเป็นเหล็กสมัยนี้มีแต่พลาสติก

รูปภาพ
ตอนป.5 น้องได้มาสองกล่องประมาณนี้ แต่หัวรถจักรสีดำ โบกีโดยสารสีฟ้าสองโบกี้ โบกี้ถ่านหิน 1 โบกี้ วิ่งแล้วมีไฟข้างหน้ามีควันออกบนหัว

รูปภาพรูปภาพ
รูปภาพรูปภาพ

ชุดฟาร์มก็ประมาณนี้ พี่จำผู้หญิงหิ้วถังน้ำได้แล้วก็มีผู้ชายสองคนเหมือนกัน แต่ไม่ใช่ชุดนี้

ของโปรดพี่ถ้าสมัยก่อนได้แบบนี้สิเจ๋ว น่าเล่นสุดๆ

รูปภาพรถไฟ

รูปภาพชุดฟาร์ม

ปล. ตั้งใจจะไม่ค้นหารูปมาโชว์นะ เพราะเดี๋ยวเขาจะหาว่าเป็นเด็ก แต่อยากอวดตุ๊กตุ่นสมัยก่อนก็เลยไปค้นหารูปมาโชว์ ไหนๆ โชว์พวกตุ๊กตุ่นแล้วก็เลยไปค้นหารูปของเล่นโปรดมาโชว์เสียเลยอีกคำตอบหนึ่งเสียเลย
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ อาทิตย์ ม.ค. 18, 2009 2:45 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
Jack Sparrow

อาทิตย์ ม.ค. 18, 2009 3:19 pm

yack เขียน: ของเล่นอะหรือเมื่อก่อนชอบเล่นเป็นหมอนะเเบบว่าเอาตุกตามาหักคอเเล้วควักใส้ประมาณว่าผ่าตัดให้อะไรประมาณนั้นอะ ::007::
บางทีก้ดัดเเขนดัดขา  ::006::
บ้งทีก็ให้มันต่อสู้กันถ้าผ่ายใหนเเพ้ก็หักคอมันหิ้ง มีเเบบที่ครั้งเเรก ๆ ครั่งเปาวุ้นจินด้วยนะเเบบเครื่องประหารหัวสุขนัขอะเราเอามีดในครัวมาเเล้วขโมยตุกตาพี่มาตัดหัวเล่นตีกันซะบ้านเเทบเเตก ::015::

ถ้าเเบบสร้างสรรค์หน่อยก็เมื่อก่อนจะมีรถบังคับคันโปรด เอาไว้ขันเเล้วให้หมาที่เลี้ยงไว้ไล่ตามเห่าเล่น อิอิ  ::010::

ป.ล. yack ตอนนั้นยังเด็กอะก็เล่นเล่นไปยั้งงั้นละเเต่เดี่ยวนี้โตเเล้วเลิกเล่นเเล้ว ::010::
กลับตัวเป็นคนดีเเล้วไม่ทำไรเเบบเด็ก ๆ เเล้ว

รู้สึกจะชอบลงโทษที่โหดไปหน่อยครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Jack Sparrow เมื่อ อาทิตย์ ม.ค. 18, 2009 6:37 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

อาทิตย์ ม.ค. 18, 2009 3:21 pm

Pry-Kaew เขียน: ตอนเด็กมากๆ(ยันเป็นเด็กโต) ชอบตัวตุ๊กตาทหาร ใช้วางแผนการรบครับ
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

บางเวลาก็เล่นปืนแก็บ ปืนปลอม ปืนเด็กเล่นครับ หลังจากเบื่อวางแผนการรบกับตุ๊กตาทหารแล้ว

รูปภาพ

รูปนี้ เห็นแล้วคิดถึงตัวเองตอนเด็กๆเลย คาวบอยผู้พิทักษ์คุณธรรม และปกป้องผู้อ่อนแอ ด้วยพลังของปากกระบอกปืน

รูปภาพ

โตมาอีกนิดหนึ่ง และมีตังอีกนิดหน่อย ก็เป็นคนชอบต่อโมเดลรถถัง เครื่องบิน(รบ) ครับผม

รูปภาพ

รูปภาพ

เท่าที่นึกออกนี้ก็คือของเล่นที่ประทับใจที่สุดสำหรับชีวิตวัยเด็กเล็ก วัยเด็กโต และชีวิตก่อนวัยรุ่นครับ

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม
ขอวิเคราะห์ว่า คงชอบพวกทหารมากเลยนะครับ พวกการสงครามเห็นมีการระเบิดมีเผาหนอนด้วย
แก้ไขล่าสุดโดย Jack Sparrow เมื่อ อาทิตย์ ม.ค. 18, 2009 6:48 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

อาทิตย์ ม.ค. 18, 2009 3:22 pm

Viridian เขียน: เด็กๆ ชอบเล่นทิชชูโรลค่ะ ::015::
ขอวิเคราะห์ว่าคงจะเป็นผู้หญิงที่ชอบอะไรนุ่มนวลนะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Jack Sparrow เมื่อ อาทิตย์ ม.ค. 18, 2009 6:17 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

อาทิตย์ ม.ค. 18, 2009 3:24 pm

†O'Pam† เขียน: ชอบเล่น Barbie โดยจัดให้มีหลายตอนมาก บางทีก็เล่นพ่อแม่ลูก
แล้วสิ่งที่ชอบที่สุดคือ เล่นกับน้องหมา น้องแมว...แบบว่าใส่กระเป๋าเป้แล้วสะพายไปเที่ยวด้วย
แล้วก็ใช้เวลานั่งคุยเลื่อยเปื่อยกะมันทุกวันเลย นึกแล้วก็เศร้า น้องหมาตัวแรก ตายจากไปเสียแล้ว : xemo031 :
แต่ตอนนี้ได้น้องหมาตัวใหม่ชื่อ ปิ๊ดปี๋ ตัวดำๆสมชื่อ พันธ์มิเนเจอร์ ตัวเกลียนๆ
มีหมาเป็นเพื่อนนี่ดีโนะ คุยกะมันมันก็คุยตอบมาด้วยละ ประมาณว่าอยู่มาหลายปี รู้ใจกาน
แล้วที่สำคัญ มันไม่เคยว่า หรือโกรธเราเลย ไม่ว่าเราจะทำอะไรกะมัน  : emo038 :
เล่นพ่อแม่ลูกเล่นหมาเล่นแมวก็อบอุ่นดี ขอวิเคราะห์ว่า หมาแมวเป็นเพื่อนก็ทำให้ไม่เหง้าครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Jack Sparrow เมื่อ อาทิตย์ ม.ค. 18, 2009 6:36 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

อาทิตย์ ม.ค. 18, 2009 3:25 pm

Nura เขียน: ชอบเล่นผักตบชวา ตุ๊กตา แล้วก็เลโก้ค่ะ
เอามาเล่นขายของหรือเล่นแนวไหนครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Jack Sparrow เมื่อ อาทิตย์ ม.ค. 18, 2009 6:34 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

อาทิตย์ ม.ค. 18, 2009 3:30 pm

Joseph เขียน: ชุดรถไฟรางกับชุดฟาร์มทอย เล่นด้วยกันชอบมากๆ ต่อรางรถไฟแล้วเอาชุดฟาร์มทอยไปวาง เขามีบ้านให้เป็นกระ่ท่อมรูปไม่้ชุงแบบอเมริกันให้เราประกอบแล้วก็มีคนหิ้วน้ำคนให้อาหารไก่ มีไก่กับลูกไก่ มีเป็ดกับลูกเป็ด มีวัว มีลูกวัว มีแกะหลายตัว มีหมูมีลูกหมูเล็กๆ น่ารักเป็นฝูงเลย แล้วก็คอกให้หนึ่งคอง มีหญ้าให้หนึ่งถุงเยอะครับ มีต้นไม้ให้ประมาณสองต้น พอมาไว้ในตรงกลางรางรถไฟยังกะรถไฟวิ่งในชนบทเลยเห็นวัวข้างทาง

อีกชุดหนึ่งที่ชอบมากคือชุดเมืองโรมันในกล่องจะมีกำแพงเมือง มีทหารโรมัน มีป้อม มีรถม้า ก็เอากำแพงเมืองมาประกอบแล้วก็เอาทหารโรมันยินอยู่บนกำแพง เป็นของเล่นที่ชอบมากๆ

ของเล่นแนวที่พี่ชอบและดึกดูดใจพี่ที่สุดคือพวกสร้างเมืองก่อสร้างบ้าน เอาบ้านวางไว้ตรงไหน เอาต้นไม้วางไว้ตรงไหน เอาหญ้าวางไว้ตรงไหน เอาคนตั้งไว้ตรงไหน แนวนี้จะชอบมาก มันได้ฝึกการออกแบบด้วย

ตอนอนุบาล 2  พ่อซื้อรถไฟวิ่งได้แบบมีควันวิ่งชนอะไรแล้วถอยหลัง กับหุนยนต์เดินไปแล้วหมุ่นตัวยิ่งปืนได้ ต่อมาก็ซื้อปืนเอ็มสิบหกให้เหมือนของจริงทั้งขนาด พี่ตะพายไม่ได้เพราะพี่ตัวเล็กก็ทำให้ไม่ค่อยชอบ พวกรถไฟใส่ถ่านแล้ววิ่งไปถอยหลังพี่รู้สึกไม่ค่อยชอบเท่าไรมันยังไงเสียก็สู้รถไฟวิ่งในรางไม่ได้ หุ่นกระป๋องด้วย แม่พี่บอกว่านี่ของแพงของดีให้ไม่ชอบ

ต่อมาพี่อยู่ ป.5 มีคนซื้อรถไฟรางให้น้องชุดหนึ่ง แล้วแม่ซื้อให้น้องอีกชุดหนึ่งมันซ้ำกัน เป็นรุ่นเดียวกันทุกประการ วิ่งในรางแล้วมีควันด้วยนะครับ พี่เลยเอารางรถไฟสองกล่องมาต่อรางเข้าด้วยกัน สนุกพี่ละเป็นสิ่งที่พี่ปรารถนามานานแล้วที่จะเอารางสองกล่องมาต่อเข้าด้วยกัน พี่รู้สึกขอบคุณพระเจ้ามากๆ แล้วน้องพี่ก็ไม่ชอบของเล่นชนิดนี้เท่าไร่ ส่วนของพี่พังไปนานแล้ว ตั้งแต่ชุดนั้นพังไปพี่ก็ปราถนาฝันอยากได้อันใหม่สองกล่องมาต่อรางเข้าด้วยกันตลอดแล้วอยู่ดีๆ พี่ก็ได้สมใจ เหลือเชื่อแต่่ก็ได้มาในวัยที่เล่นไม่ค่อยสนุกแล้ว

ทุกวันนี้ก็สนุกกับการสร้างสิ่งจำลองเหมือนกันเช่นธรรมชาติจำลองในตู้ไม้น้ำคือการจัดตู้ปลาให้เหมือนธรรมชาติจำลองโลกใต้น้ำไว้ในตู้ปลาเรา พี่ก็เลี้ยงมาหลายเดือนแล้วปลาพี่ชอบมากครับที่อยู่ในธรรมชาติแบบนี้เป็นตู้ไม้น้ำที่มีระบบนิเวศอยู่ในนั้นแบบเป็นธรรมชาติ

ถ้าพี่วัยเด็กได้อย่างในลิงค์นี้นะ ถูกใจ เหอๆ http://uk.youtube.com/watch?v=shI69Aujw ... annel_page
วิเคราะห์ว่า การเล่นตรงตัวกับรสนิยมทุกวันนี้ครับ คือ ชอบตกแต่งบ้าน ส่วน อุทยาน รักธรรมชาติ ออกแนวเดียวกัน
แก้ไขล่าสุดโดย Jack Sparrow เมื่อ อาทิตย์ ม.ค. 18, 2009 6:26 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

อาทิตย์ ม.ค. 18, 2009 3:30 pm

พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ เขียน: ไม่ชอบเล่นของเล่น

ชอบผ่าท้องปลา และ จับลูกอ๊อดมาแช่ตู่เย็นให้แข็งแล้วดูหัวใจมันเต้น ตุบๆๆ

จนแม่ต้องพาไปหาหมอโรคจิตแต่เด็ก 555+
หมอดูแจ๊คขอวิเคราะห์ว่า เป็นเด็กที่อยากรู้อยากเห็นครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Jack Sparrow เมื่อ อาทิตย์ ม.ค. 18, 2009 6:21 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

อาทิตย์ ม.ค. 18, 2009 3:33 pm

ดานุ้งพุงระเบิด เขียน: ตุ๊กตาผีครับ
น่ากลัวครับ ชอบเล่นอะไรที่มันสยองๆ ขอวิเคราะห์ว่าเป็นคนชอบอะไรที่มันน่ากลัวๆ อย่างผีๆ
แก้ไขล่าสุดโดย Jack Sparrow เมื่อ อาทิตย์ ม.ค. 18, 2009 6:40 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

อาทิตย์ ม.ค. 18, 2009 3:34 pm

†Ecclēsia เขียน: รถไฟลากได้ ตุ๊กตาเป็ด เลโก ปืนอัดลม(ปืนสั้น) ปืนฉีดน้ำ อุปกรณ์เล่นทรายที่ชายหาด(เเต่เอามาขุดดินที่สนามหน้าบ้าน)
สโนว์เเมนชื่อ ปี๊ปๆ ชุดเครื่องชาขนาดเล็ก ตะเกียงเเอลกอฮอร์+ตะเเกรง+ที่บังลม ของครุสภา, บิ๊กเกอร์(เอาไว้ต้มไข่)
โตขึ้นมาหน่อย ชอบโลหะโซเดียม ไว้ระเบิดโถส้วมเเละร่องน้ำตามอัธยาศัย
ขอวิเคราะห์ว่า เด็กเคมีครับ หุหุ
แก้ไขล่าสุดโดย Jack Sparrow เมื่อ อาทิตย์ ม.ค. 18, 2009 6:28 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

อาทิตย์ ม.ค. 18, 2009 3:49 pm

ยศิยล:ผู้แสวงหาพระเจ้า เขียน: จะเล่น2 อย่างครับ

คือตุ้กตาม้า (จะมีม้าลายประจำตัวตัวนึง แล้วจะชอบสะสมตุ้กตุ่นม้าที่มากับเหล้า ที่ลุงแถวบ้านชอบดื่มครับ)

แล้วจะมีตุ๊กตา มังกร/ไดโนเสาร์/ก้อตซิลล่า ติดมือด้วย

คิดย้อนดู เข้าใจว่า คงคิดว่าตัวเองเป็นสุดสาคร แต่หาตุ้กตาม้านิลมังกรไมไ่ด้ เลยเกิดการคิดทดแทนขึ้นมา^^'' ::020::
ขอวิเคราะห์ว่า ชอบสัตว์ในเทพนิยายหรือสัตว์ที่มันเป็นจุดเด่นเลยสำหรับพวกฮีโรขึ่ครับ ผมคิดว่าก็คงจะสนใจอะไรที่เป็นจุดเด่นพิเศษ
แก้ไขล่าสุดโดย Jack Sparrow เมื่อ อาทิตย์ ม.ค. 18, 2009 6:29 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

อาทิตย์ ม.ค. 18, 2009 3:51 pm

billa-bong เขียน: ตอนเด็กๆ ผมชอบเล่นกับพระกุมารเยซูครับ  ::013::   
อยากตอบแบบนี้อ่ะคร้าบ แต่จำได้ว่าตอนนั้น วัดยังไม่อยากไปเรย ผมชอบเข้าไปนั่งพับสารวัดเป็นรูปนก ไม่เคยอ่าน 5555 ::020::
ขอวิเคราะห์ว่า เยี่ยมครับให้พระเป็นเพื่อนแก้เหง้า
แก้ไขล่าสุดโดย Jack Sparrow เมื่อ อาทิตย์ ม.ค. 18, 2009 6:29 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

อาทิตย์ ม.ค. 18, 2009 3:56 pm

jimseason เขียน: ผมเล่นทุกอย่างที่มีขวางหน้าอยู่ครับ ไม่มีอะไรชอบเป็นพิเศษ

อ้อ คิดแล้วมีอันนึง ไม่แน่ใจว่าเป็นตุ๊กช้าง หรือ หมี แต่ตัวใหญ่มาก แม่ซื้อให้ก็เลยจับไม่ยอมปล่อย
คงหวงมากเลยสิครับอย่าปล่อยนะเดี๋ยวไม่อยู่ของถูกใจ ขอวิเคราะห์ว่า เป็นคนชอบอะไรที่ชิ้นใหญ่ๆ ยิ่งใหญ่ยิ่งดี

เรื่องได้ของแล้วไม่ยอมปล่อยผมก็คล้ายกันครับ แต่เป็นแบบได้แล้วก็ต้องซ่อนครับเดี๋ยวหาย แล้วมันก็หายจริงๆ คือลืมไปไม่รู้ไปซ้อนไว้ตรงไหนแล้วร้องไห้แทบตาย ผ่านมาอีกสองเดือนเจอแล้ว อิอิ ของชิ้นเดียวมันทำให้ดีใจต้องสองรอบคุ้มจริงๆ ครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Jack Sparrow เมื่อ อาทิตย์ ม.ค. 18, 2009 6:59 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

อาทิตย์ ม.ค. 18, 2009 4:00 pm

Aeyu เขียน: ชอบเล่นหม้อข้าวหม้อแกงอ่ะ ชอบวาดรูปเล่น วาดไปทั่วบ้านจนโดนดุเลย ::010::
ขอวิเคราะห์ว่า แล้วซนเปล่าครับ หุหุ  ::011::  เดินไปวาดมันทุกแห่งที่มีที่ว่างให้วาด ผมเจอเด็กคนหนึ่งนะครับพอได้ปากกาเมจิกไม่ได้เป็นวาดไปทั่วซนน่าดูเลยครับ ตอนนั้นเขากำลังเขียนตู้อยู่เขาเห็นผมเขาหยุดวาดหันมาจ้องมาที่ผมน่ารักเชียวผมก็ยิ้มให้ เขาก็เดินเข้ามาผมคิดว่าจะทำอะไรที่ไหนได้โดนไปที่แก้มเต็มๆ สีเมจิกด้วย
แก้ไขล่าสุดโดย Jack Sparrow เมื่อ อาทิตย์ ม.ค. 18, 2009 6:45 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

อาทิตย์ ม.ค. 18, 2009 4:01 pm

แล้วก็หุ่นยาง จะเป็นหุ่นตัวเล็กๆ ถ้าจำไม่ผิดมันจะขายประมาณตัวละบาทได้ เอามาเล่นเป็นกองทัพต่อสู้บ้าง ไม่ก็เป็นคนงานก่อสร้าง
รูปภาพ
ประมาณนี้มังครับ

ขอวิเคราะห์ว่า ชอบฮีโร่ต่อสู้
แก้ไขล่าสุดโดย Jack Sparrow เมื่อ อาทิตย์ ม.ค. 18, 2009 6:31 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

อาทิตย์ ม.ค. 18, 2009 4:35 pm

ไม่ได้เข้าหนึ่งอาทิตย์ ผมขอตอบยาวเป็นตะขาบเลยแล้วกันครับ  ::011::
แก้ไขล่าสุดโดย Jack Sparrow เมื่อ อาทิตย์ ม.ค. 18, 2009 5:58 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Isolation

อาทิตย์ ม.ค. 18, 2009 5:48 pm

: emo073 :
melon

อาทิตย์ ม.ค. 18, 2009 9:03 pm

เราเคยเล่นแต่งตัวตุ๊กตาที่เป็นกระดาษค่ะ ::001::
siriya

พุธ ม.ค. 28, 2009 9:56 am

เล่นหลายอย่างตามช่วงอายุและฤดูกาล
เช่น  ขายของ  ตุ๊กตา  ปืนกระบอกไม้ไผ่  โดดหนังยาง
ปั่นแปะกินเงิน  และอื่นอีกมากมายที่ชอบ  ที่ไม่ชอบก็ไม่เล่น
ตอบกลับโพส