ในวัยเด็กเพื่อนชอบของเล่นชนิดใดเป็นพิเศษบ้างครับ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Jack Sparrow

ศุกร์ ม.ค. 09, 2009 2:45 pm

พรุ่งนี้วันเด็กแล้วก็เลยตั้งกระทู้มาเล่นๆ ครับ ให้ระลึกถึงความหลัง เขาบอกว่าของเล่นเป็นตัววัดนิสัยคนครับ ผมชอบกังหัน แสดงว่าเป็นคนสนใจสิ่งแปลกใหม่ ส่วนคนที่ชอบเล่นเรือแสดงว่าชีวิตชอบการผจัญภัย :smiley:
yack

ศุกร์ ม.ค. 09, 2009 3:21 pm

ของเล่นอะหรือเมื่อก่อนชอบเล่นเป็นหมอนะเเบบว่าเอาตุกตามาหักคอเเล้วควักใส้ประมาณว่าผ่าตัดให้อะไรประมาณนั้นอะ ::007::
บางทีก้ดัดเเขนดัดขา  ::006::
บ้งทีก็ให้มันต่อสู้กันถ้าผ่ายใหนเเพ้ก็หักคอมันหิ้ง มีเเบบที่ครั้งเเรก ๆ ครั่งเปาวุ้นจินด้วยนะเเบบเครื่องประหารหัวสุขนัขอะเราเอามีดในครัวมาเเล้วขโมยตุกตาพี่มาตัดหัวเล่นตีกันซะบ้านเเทบเเตก ::015::

ถ้าเเบบสร้างสรรค์หน่อยก็เมื่อก่อนจะมีรถบังคับคันโปรด เอาไว้ขันเเล้วให้หมาที่เลี้ยงไว้ไล่ตามเห่าเล่น อิอิ  ::010::

ป.ล. yack ตอนนั้นยังเด็กอะก็เล่นเล่นไปยั้งงั้นละเเต่เดี่ยวนี้โตเเล้วเลิกเล่นเเล้ว ::010::
กลับตัวเป็นคนดีเเล้วไม่ทำไรเเบบเด็ก ๆ เเล้ว
Pry-Kaew
ติดต่อ:

ศุกร์ ม.ค. 09, 2009 3:28 pm

ตอนเด็กมากๆ(ยันเป็นเด็กโต) ชอบตัวตุ๊กตาทหาร ใช้วางแผนการรบครับ
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

บางเวลาก็เล่นปืนแก็บ ปืนปลอม ปืนเด็กเล่นครับ หลังจากเบื่อวางแผนการรบกับตุ๊กตาทหารแล้ว

รูปภาพ

รูปนี้ เห็นแล้วคิดถึงตัวเองตอนเด็กๆเลย คาวบอยผู้พิทักษ์คุณธรรม และปกป้องผู้อ่อนแอ ด้วยพลังของปากกระบอกปืน

รูปภาพ

โตมาอีกนิดหนึ่ง และมีตังอีกนิดหน่อย ก็เป็นคนชอบต่อโมเดลรถถัง เครื่องบิน(รบ) ครับผม

รูปภาพ

รูปภาพ

เท่าที่นึกออกนี้ก็คือของเล่นที่ประทับใจที่สุดสำหรับชีวิตวัยเด็กเล็ก วัยเด็กโต และชีวิตก่อนวัยรุ่นครับ

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม
yack

ศุกร์ ม.ค. 09, 2009 3:33 pm

Pry-Kaew เขียน: ตอนเด็กมากๆ(ยันเป็นเด็กโต) ชอบตัวตุ๊กตาทหาร ใช้วางแผนการรบครับ
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

บางเวลาก็เล่นปืนแก็บ ปืนปลอม ปืนเด็กเล่นครับ หลังจากเบื่อวางแผนการรบกับตุ๊กตาทหารแล้ว

รูปภาพ

รูปนี้ เห็นแล้วคิดถึงตัวเองตอนเด็กๆเลย คาวบอยผู้พิทักษ์คุณธรรม และปกป้องผู้อ่อนแอ ด้วยพลังของปากกระบอกปืน

รูปภาพ

โตมาอีกนิดหนึ่ง และมีตังอีกนิดหน่อย ก็เป็นคนชอบต่อโมเดลรถถัง เครื่องบิน(รบ) ครับผม

รูปภาพ

รูปภาพ

เท่าที่นึกออกนี้ก็คือของเล่นที่ประทับใจที่สุดสำหรับชีวิตวัยเด็กเล็ก วัยเด็กโต และชีวิตก่อนวัยรุ่นครับ

สายเลือดความเป็นทหารนี่เรียกว่าอยู่ในจิตวิญญานเลยนะครับ
ปล ล้อเล่นนะพระอวยพรอิอิ  ::011::
Batholomew
~@

ศุกร์ ม.ค. 09, 2009 4:17 pm

yack เขียน: ของเล่นอะหรือเมื่อก่อนชอบเล่นเป็นหมอนะเเบบว่าเอาตุกตามาหักคอเเล้วควักใส้ประมาณว่าผ่าตัดให้อะไรประมาณนั้นอะ ::007::
บ้งทีก็ให้มันต่อสู้กันถ้าผ่ายใหนเเพ้ก็หักคอมันหิ้ง มีเเบบที่ครั้งเเรก ๆ ครั่งเปาวุ้นจินด้วยนะเเบบเครื่องประหารหัวสุขนัขอะเราเอามีดในครัวมาเเล้วขโมยตุกตาพี่มาตัดหัวเล่นตีกันซะบ้านเเทบเเตก ::015::
แย๊กเล่นตุ๊กตาหรอนี่ ::011::
yack

ศุกร์ ม.ค. 09, 2009 4:38 pm

Batholomew เขียน:
yack เขียน: ของเล่นอะหรือเมื่อก่อนชอบเล่นเป็นหมอนะเเบบว่าเอาตุกตามาหักคอเเล้วควักใส้ประมาณว่าผ่าตัดให้อะไรประมาณนั้นอะ ::007::
::005:: ::005:: ::005::
Viridian

ศุกร์ ม.ค. 09, 2009 4:46 pm

เด็กๆ ชอบเล่นทิชชูโรลค่ะ ::015::
Pry-Kaew
ติดต่อ:

ศุกร์ ม.ค. 09, 2009 6:39 pm

Batholomew เขียน:
อย่าว่าแต่คุณแย็กเลย ผมก็เล่นตุ๊กตาผู้หญิงเหมือนกันสมัยเด็ก(เป็นบางเวลา หลังจากเบื่อเล่นปืนแก็ป และตุ๊กตาทหารแล้ว) กล่าวคือสมัยประถมต้น ผมชอบเล่นตุ๊กตากระดาษครับ กล่าวคือ เป็นกระดาษแข็งบางๆ เป็นแผ่นๆ ที่สามารถเปลี่ยนเสื้อ เปลี่ยนหมวก ได้ โดยตัวตุ๊กตาเป็นผู้หญิงใส่แต่บราเซีย แล้วเราเลือก และจัดแจงว่า แต่งไอ้นู้น ใส่ไอ้นี้ หมวกแบบนี้ สนุกดีออกครับ(ผมชอบแอบไปซื้อที่เขาวางขายหน้าโรงเรียนครับ สมัยนั้น)

รูปภาพ
รูปภาพ

ผมว่าสนุกดีออก บางทีผมก็ซื้อกระดาษแข็งบางๆ มาออกแบบเสื้อผ้าเองเลย(แต่ต้องใส่กับโมเดลกระดาษพอดีนะครับ) แล้วก็เอาเสื้อผ้าที่ออกแบบเอง วาดเอง ใส่เสื้อไปที่โมเดล มีความสุขมาก ไม่นึกเลย(สมัยนี้น่าจะทำออกใหม่ ประมาณว่าเป็นโมเดลเด็กสาว มีทั้งชุดนักศึกษา ชุดสาวเชียร์เบียร์ ชุดโคโยตี้ ชุดสาวอ็อฟฟิต ชุดฯลฯ เปลี่ยนได้บนโมเดลกระดาษอันเดียวกัน)

ในเวลาต่อมา(เป็นเด็กโตแล้ว) เวลาไปเที่ยวบ้านญาติที่ไร หากลูกสาวเขาเล่นตุ๊กตาบาร์บี้ ผมมักชอบไปเล่นด้วยง่ะ สนุกดีออก เพราะตุ๊กตาสวยมาก(ทั้งหน้าตาและสัดส่วน) ยิ่งเล่นยิ่งเคลึมมาก เวลาเล่นตุ๊กตาบาร์บี โดยเฉพาะอย่างยิ่งมีบาร์บีสาวๆหลายๆตัว อยู่รวมๆกันจะชอบมาก(ความรู้สึกเหมือนมีสาวๆสวยๆเซ็กซี่ๆมาห้อมล้อมเรา) เพราะดูแล้วเล่นไปก็ตื่นเต้นไปด้วย

รูปภาพ
รูปภาพ

พูดก็พูดเหอะนะครับ จริงๆแล้ว สมัยอนุบาล+ประถม+มัธยมตัน(แต่ ปวช.เป็นชายล้วน และกลับมามีเพื่อนผู้หญิงอีกที ตอนมหาลัย55555) ผมมักอยู่กับเพื่อนผู้หญิงมากกว่าครับ(เพราะอบอุ่นและมีความสุขเสมอ)ดังนั้นผมมักเล่นหมากเก็บและกระโดดหนังยางกับผู้หญิง เพราะรู้สึกน่ารัก อบอุ่นใจ และตื่นเต้นเล็กๆด้วย

รูปสุดท้าย เป็นความชื่นชอบที่ลงตัวมากๆๆๆๆๆเลยครับ เพราะใช้บ้านตุ๊กตาบาร์บี แต่เอาตัวตุ๊กตาทหาร(และอาวุธสงครามของตุ๊กตา)จัดเรียงไว้ แหม...เสียดาย ตอนนี้ไม่มีตัง ไม่งั้นจะเอาแบบนี้บ้าง(แง๊ๆๆๆๆๆๆๆๆๆ พลายแก้วอยากได้ แง็ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ)

รูปภาพ

แก้ไขล่าสุดโดย Pry-Kaew เมื่อ ศุกร์ ม.ค. 09, 2009 6:42 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Joseph

ศุกร์ ม.ค. 09, 2009 10:56 pm

ชุดรถไฟรางกับชุดฟาร์มทอย เล่นด้วยกันชอบมากๆ ต่อรางรถไฟแล้วเอาชุดฟาร์มทอยไปวาง เขามีบ้านให้เป็นกระ่ท่อมรูปไม่้ชุงแบบอเมริกันให้เราประกอบแล้วก็มีคนหิ้วน้ำคนให้อาหารไก่ มีไก่กับลูกไก่ มีเป็ดกับลูกเป็ด มีวัว มีลูกวัว มีแกะหลายตัว มีหมูมีลูกหมูเล็กๆ น่ารักเป็นฝูงเลย แล้วก็คอกให้หนึ่งคอง มีหญ้าให้หนึ่งถุงเยอะครับ มีต้นไม้ให้ประมาณสองต้น พอมาไว้ในตรงกลางรางรถไฟยังกะรถไฟวิ่งในชนบทเลยเห็นวัวข้างทาง

อีกชุดหนึ่งที่ชอบมากคือชุดเมืองโรมันในกล่องจะมีกำแพงเมือง มีทหารโรมัน มีป้อม มีรถม้า ก็เอากำแพงเมืองมาประกอบแล้วก็เอาทหารโรมันยินอยู่บนกำแพง เป็นของเล่นที่ชอบมากๆ

ของเล่นแนวที่พี่ชอบและดึกดูดใจพี่ที่สุดคือพวกสร้างเมืองก่อสร้างบ้าน เอาบ้านวางไว้ตรงไหน เอาต้นไม้วางไว้ตรงไหน เอาหญ้าวางไว้ตรงไหน เอาคนตั้งไว้ตรงไหน แนวนี้จะชอบมาก มันได้ฝึกการออกแบบด้วย

ตอนอนุบาล 2  พ่อซื้อรถไฟวิ่งได้แบบมีควันวิ่งชนอะไรแล้วถอยหลัง กับหุนยนต์เดินไปแล้วหมุ่นตัวยิ่งปืนได้ ต่อมาก็ซื้อปืนเอ็มสิบหกให้เหมือนของจริงทั้งขนาด พี่ตะพายไม่ได้เพราะพี่ตัวเล็กก็ทำให้ไม่ค่อยชอบ พวกรถไฟใส่ถ่านแล้ววิ่งไปถอยหลังพี่รู้สึกไม่ค่อยชอบเท่าไรมันยังไงเสียก็สู้รถไฟวิ่งในรางไม่ได้ หุ่นกระป๋องด้วย แม่พี่บอกว่านี่ของแพงของดีให้ไม่ชอบ

ต่อมาพี่อยู่ ป.5 มีคนซื้อรถไฟรางให้น้องชุดหนึ่ง แล้วแม่ซื้อให้น้องอีกชุดหนึ่งมันซ้ำกัน เป็นรุ่นเดียวกันทุกประการ วิ่งในรางแล้วมีควันด้วยนะครับ พี่เลยเอารางรถไฟสองกล่องมาต่อรางเข้าด้วยกัน สนุกพี่ละเป็นสิ่งที่พี่ปรารถนามานานแล้วที่จะเอารางสองกล่องมาต่อเข้าด้วยกัน พี่รู้สึกขอบคุณพระเจ้ามากๆ แล้วน้องพี่ก็ไม่ชอบของเล่นชนิดนี้เท่าไร่ ส่วนของพี่พังไปนานแล้ว ตั้งแต่ชุดนั้นพังไปพี่ก็ปราถนาฝันอยากได้อันใหม่สองกล่องมาต่อรางเข้าด้วยกันตลอดแล้วอยู่ดีๆ พี่ก็ได้สมใจ เหลือเชื่อแต่่ก็ได้มาในวัยที่เล่นไม่ค่อยสนุกแล้ว

ทุกวันนี้ก็สนุกกับการสร้างสิ่งจำลองเหมือนกันเช่นธรรมชาติจำลองในตู้ไม้น้ำคือการจัดตู้ปลาให้เหมือนธรรมชาติจำลองโลกใต้น้ำไว้ในตู้ปลาเรา พี่ก็เลี้ยงมาหลายเดือนแล้วปลาพี่ชอบมากครับที่อยู่ในธรรมชาติแบบนี้เป็นตู้ไม้น้ำที่มีระบบนิเวศอยู่ในนั้นแบบเป็นธรรมชาติ

ถ้าพี่วัยเด็กได้อย่างในลิงค์นี้นะ ถูกใจ เหอๆ http://uk.youtube.com/watch?v=shI69Aujw ... annel_page
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ เสาร์ ม.ค. 10, 2009 3:52 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Kichinto
ติดต่อ:

ศุกร์ ม.ค. 09, 2009 11:27 pm

นึกภาพคุณพลายแก้ว เล่นตุ๊กตากระดาษ แล้วคงเป็นภาพที่น่าดูชมเลย 555  : xemo033 : : xemo033 :
†O'Pam†

เสาร์ ม.ค. 10, 2009 12:10 am

ชอบเล่น Barbie โดยจัดให้มีหลายตอนมาก บางทีก็เล่นพ่อแม่ลูก
แล้วสิ่งที่ชอบที่สุดคือ เล่นกับน้องหมา น้องแมว...แบบว่าใส่กระเป๋าเป้แล้วสะพายไปเที่ยวด้วย
แล้วก็ใช้เวลานั่งคุยเลื่อยเปื่อยกะมันทุกวันเลย นึกแล้วก็เศร้า น้องหมาตัวแรก ตายจากไปเสียแล้ว : xemo031 :
แต่ตอนนี้ได้น้องหมาตัวใหม่ชื่อ ปิ๊ดปี๋ ตัวดำๆสมชื่อ พันธ์มิเนเจอร์ ตัวเกลียนๆ
มีหมาเป็นเพื่อนนี่ดีโนะ คุยกะมันมันก็คุยตอบมาด้วยละ ประมาณว่าอยู่มาหลายปี รู้ใจกาน
แล้วที่สำคัญ มันไม่เคยว่า หรือโกรธเราเลย ไม่ว่าเราจะทำอะไรกะมัน  : emo038 :
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

เสาร์ ม.ค. 10, 2009 1:02 am

ไม่ชอบเล่นของเล่น

ชอบผ่าท้องปลา และ จับลูกอ๊อดมาแช่ตู่เย็นให้แข็งแล้วดูหัวใจมันเต้น ตุบๆๆ

จนแม่ต้องพาไปหาหมอโรคจิตแต่เด็ก 555+
Pry-Kaew
ติดต่อ:

เสาร์ ม.ค. 10, 2009 2:29 am

†O'Pam† เขียน: ชอบเล่น Barbie โดยจัดให้มีหลายตอนมาก บางทีก็เล่นพ่อแม่ลูก
แล้วสิ่งที่ชอบที่สุดคือ เล่นกับน้องหมา น้องแมว...แบบว่าใส่กระเป๋าเป้แล้วสะพายไปเที่ยวด้วย
แล้วก็ใช้เวลานั่งคุยเลื่อยเปื่อยกะมันทุกวันเลย นึกแล้วก็เศร้า น้องหมาตัวแรก ตายจากไปเสียแล้ว : xemo031 :
แต่ตอนนี้ได้น้องหมาตัวใหม่ชื่อ ปิ๊ดปี๋ ตัวดำๆสมชื่อ พันธ์มิเนเจอร์ ตัวเกลียนๆ
มีหมาเป็นเพื่อนนี่ดีโนะ คุยกะมันมันก็คุยตอบมาด้วยละ ประมาณว่าอยู่มาหลายปี รู้ใจกาน
แล้วที่สำคัญ มันไม่เคยว่า หรือโกรธเราเลย ไม่ว่าเราจะทำอะไรกะมัน  : emo038 :

หากจำไม่ผิด บาร์บี้ตัวผู้ชาย คือเคนใช่ไหมครับ(หากจำผิดขออภัยนะครับ) ตอนผมไปแย่งหลานเล่นตุ๊กตาบาร์บี้ ผมเล่นแต่ตัวผู้หญิงครับ(และตัวผมเองเป็นพระเอก) แต่พูดก็พูดเถอะครับ บาร์บี้ของแท้ค่อนข้างแพงมาก และของจีนแดงทำเลียนแบบก็ทำไม่เหมือนด้วย(ห่วย พลาสติกหยาบ สีผิวของเนื้อไม่สมจริง และหน้าและสัดส่วนไม่สวย)เล่นแล้วเสียอารมณ์มากกกก

สมัยเรียนประถมและมัธยมต้น เพื่อนผู้หญิงที่แอบเอาบาร์บี้มาเล่นที่โรงเรียน เจอลูกอ้อน ลูกง้อ ลูกจีบ ขอให้เธอใจอ่อนให้ผมยืมบาร์บี้มาเล่นเสมอ(เห็นบาร์บี้แล้วอดใจไม่ได้จริงๆครับ แต่ตอนนี้โตแล้ว ชอบเป็นคนจริงๆมากกว่า.............ล้อเล่นนะครับ ห้ามเชื่อเด็ดขาด)

ไหนๆก็ไหนๆแล้ว เอารูปตุ๊กตาบาร์บี้ ขณะยิงปืนกลหนัก ไปดูเล่นๆดีกว่าครับ

รูปภาพ

Pry-Kaew
ติดต่อ:

เสาร์ ม.ค. 10, 2009 3:11 am

พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ เขียน: ไม่ชอบเล่นของเล่น

ชอบผ่าท้องปลา และ จับลูกอ๊อดมาแช่ตู่เย็นให้แข็งแล้วดูหัวใจมันเต้น ตุบๆๆ

จนแม่ต้องพาไปหาหมอโรคจิตแต่เด็ก 555+
ผมว่าไม่เห็นจะโรคจิตตรงไหนเลย เพราะว่าเด็กๆทำลงไป เนื่องจากยังไม่มีความยั้งคิดและผิดชอบชั่วดีมากกว่าครับ หากคุณชอบผ่าท้องปลาเป็นๆแล้ว ทำให้ผมนึกถึงความหลังอันหวานชื่นสมัยผมเด็กๆ(ช่วงประมาณประถม) สมัยนั้นบ้านมีต้นไม้เยอะ และหนอนผีเสื้อ ชอบมาเกาะตามใบไม้ของต้นไม้เสมอ
รูปภาพ

พวกนี้ตัวยุ่นๆเลือดสีเขียวเหมือนเอเลี่ยนในหนัง ผมมักชอบจับมันมาเหยียบให้ไส้แตกตัวแตกบ้าง หรือใช้คัตเตอร์ตัดเป็นส่วนๆบ้าง และบ้างครั้งใช้ไฟแช็คลนตัวมันทั้งเป็นๆจนกระทั่งมันตายบ้าง(มันส์มาก หนอนมันเต้นดิสโก้ ตัวไหม้เกรียม เลือดสีเขียวท่วมกระจาย จนมันตาย) แต่ก็ยังไม่มันส์เท่ากับ เอาประทัด แกะมาเพียงดอกเดียว แล้วใช้สกอรต์เทปพันติดกับตัวมัน จากนั้นจุดประทัด จนประทัดระเบิด ฉีกร่างตัวหนอนกระจายเป็นเสี่ยงๆ ทั้งเลือด ทั้งเครื่องในหนอน กระจายคนละทางกันเลย บางทีตัวหนอนยังไม่ยอมตายทันที(บางทีส่วนตัวยังเหลืออยู่ และยังคลานต่อได้อยู่ ก็ตามด้วยประทัดอีกดอกครับ มันส์มาก ขอบอก)

รูปภาพ

อันนี้เป็นรูปประทัดที่เคยซื้อมาในสมัยนั้น ผมแกะใช้เพียงทีละดอกในการวางระเบิดหนอนผีเสื้อ ต้องยอมรับว่า กลิ่นดินปืนผสมกลิ่นคาวเลือดหนอนผีเสื้อ เป็นกลิ่นที่แปลกจริงๆครับ

สมัยนั้นผมยังเด็กอยู่ ไม่มีความผิดชอบชั่วดี และยังไม่รู้จักพระเป็นเจ้าและคำสอนของพระฯเรื่องความรักและความเมตตา รวมทั้งความรอดพ้นโดยเลือดแห่งกางเขนทางพระเยชูเจ้า สมัยนั้น ด้วยความเป็นเด็ก จึงทำไปตามสัญชาติญาณและสันดานดิบของความต้องการของจิตใจตัวเองล้วนๆครับ โดยไม่มีอะไรมาห้ามจิตสำนึก(เนื่องจากมันมันส์มาก สมัยนั้นเจอสัตว์อะไรในสวนที่บ้าน จับมาระเบิด มาเผาหมด)

ขอบคุณครับ

ปล.นอกจากโครงการเอาประทัดมัดหนอนผีเสื้อ เพื่อระเบิดหนอนเป็นๆจนไส้แตกแล้ว ผมยังจับปลาในตู้ปลาที่บ้าน มาต้มเป็นๆจนมันตายอีก สุดท้ายที่บ้านรู้ ว่าผมทำกิจกรรมแสนสนุกดังกล่าว ไม่ว่าจะระเบิดหนอนไส้แตกทั้งเป็น ต้มปลาทั้งเป็นๆจนมันตาย เลยโดนตียับเยิน เลยทำให้ไม่สามารถดำเนินโครงการต่อไปคือการเผาสัตว์(อาจเป็นหนอน)ทั้งเป็นๆได้(โครงการต่อไปที่คิดไว้ในหัว แต่โดนหวดด้วยไม้เรียวเสียก่อน)
Nura

เสาร์ ม.ค. 10, 2009 6:22 am

ชอบเล่นผักตบชวา ตุ๊กตา แล้วก็เลโก้ค่ะ
Batholomew
~@

เสาร์ ม.ค. 10, 2009 6:36 am

พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ เขียน: ไม่ชอบเล่นของเล่น

โหดมาก : xemo033 :
Zion
~@
ติดต่อ:

เสาร์ ม.ค. 10, 2009 8:45 am

จะเล่น2 อย่างครับ

คือตุ้กตาม้า (จะมีม้าลายประจำตัวตัวนึง แล้วจะชอบสะสมตุ้กตุ่นม้าที่มากับเหล้า ที่ลุงแถวบ้านชอบดื่มครับ)

แล้วจะมีตุ๊กตา มังกร/ไดโนเสาร์/ก้อตซิลล่า ติดมือด้วย

คิดย้อนดู เข้าใจว่า คงคิดว่าตัวเองเป็นสุดสาคร แต่หาตุ้กตาม้านิลมังกรไมไ่ด้ เลยเกิดการคิดทดแทนขึ้นมา^^'' ::020::
ดานุ้งพุงระเบิด

เสาร์ ม.ค. 10, 2009 8:47 am

ตุ๊กตาผีครับ
Maya

อาทิตย์ ม.ค. 11, 2009 1:12 am

ตกใจง่า เจอรูปหนอน TT_TT

ตอนเด็กๆ ถ้าประมาณอนุบาลเนี่ยเป็นคนที่ไม่ค่อยเล่นอะไรเลย
ชอบเอาหน้าแรกหนังสือพิมพ์มาอ่านแทน = ="

โตมาหน่อยก็เริ่มมีทามิย่า เป่ารถกระดาษ ดีดลูกแก้ว ตีปิงปอง เล่นคอม(ติดเกมแนววางแผน)
(นี่เราเป็นผู้หญิงนะเนี่ย!!)
ป.ปลายๆก็เล่นเบย์เบลด
ปัจจุบันนี้ก็ยังเล่นของเล่นอยู่นะก๊ะ @[]@
Dis volentibus

อาทิตย์ ม.ค. 11, 2009 9:17 pm

รถไฟลากได้ ตุ๊กตาเป็ด เลโก ปืนอัดลม(ปืนสั้น) ปืนฉีดน้ำ อุปกรณ์เล่นทรายที่ชายหาด(เเต่เอามาขุดดินที่สนามหน้าบ้าน)
สโนว์เเมนชื่อ ปี๊ปๆ ชุดเครื่องชาขนาดเล็ก ตะเกียงเเอลกอฮอร์+ตะเเกรง+ที่บังลม ของครุสภา, บิ๊กเกอร์(เอาไว้ต้มไข่)
โตขึ้นมาหน่อย ชอบโลหะโซเดียม ไว้ระเบิดโถส้วมเเละร่องน้ำตามอัธยาศัย
Like a Heaven
.
.

จันทร์ ม.ค. 12, 2009 1:46 am

เล่นนินเทนโ้ด้ครับ

เกม8บิททั้งหลายผมเหมามาหมดแระ

น่าเสียดาย โดนโซนีเทคฯไปแล้ว T T
yack

จันทร์ ม.ค. 12, 2009 11:43 am

Kichinto เขียน: นึกภาพคุณพลายแก้ว เล่นตุ๊กตากระดาษ แล้วคงเป็นภาพที่น่าดูชมเลย 555  : xemo033 : : xemo033 :
นั่นละซิ อิอิอิ ::010::
yack

จันทร์ ม.ค. 12, 2009 11:46 am

†O'Pam† เขียน: ชอบเล่น Barbie โดยจัดให้มีหลายตอนมาก บางทีก็เล่นพ่อแม่ลูก
เข้าใจครับyack ก็เคยมีนะเพื่อน 4 ขานะเเต่ตอนนี้มันก็จาก yack ไปแล้วคิดถึงมันมากเลย ::008::
yack

จันทร์ ม.ค. 12, 2009 11:48 am

ดานุ้งพุงระเบิด เขียน: ตุ๊กตาผีครับ
เป็นอย่างใงอะครับ ลองเล่าให้ฟังบ้างซิครับ
billa-bong
~@

จันทร์ ม.ค. 12, 2009 5:21 pm

ตอนเด็กๆ ผมชอบเล่นกับพระกุมารเยซูครับ  ::013:: 
อยากตอบแบบนี้อ่ะคร้าบ แต่จำได้ว่าตอนนั้น วัดยังไม่อยากไปเรย ผมชอบเข้าไปนั่งพับสารวัดเป็นรูปนก ไม่เคยอ่าน 5555 ::020::
Aeyu

จันทร์ ม.ค. 12, 2009 6:20 pm

ชอบเล่นหม้อข้าวหม้อแกงอ่ะ ชอบวาดรูปเล่น วาดไปทั่วบ้านจนโดนดุเลย ::010::
jimseason

พุธ ม.ค. 14, 2009 1:30 am

ผมเล่นทุกอย่างที่มีขวางหน้าอยู่ครับ ไม่มีอะไรชอบเป็นพิเศษ

อ้อ คิดแล้วมีอันนึง ไม่แน่ใจว่าเป็นตุ๊กช้าง หรือ หมี แต่ตัวใหญ่มาก แม่ซื้อให้ก็เลยจับไม่ยอมปล่อย
Alphonse

พุธ ม.ค. 14, 2009 2:35 am

มากมายเลย...
คุณแม่มาบอกตอนโตว่า...การให้เด็กได้เล่นอะไรเยอะๆ แต่เป็นเวลาจะทำให้จินตนาการบรรเจิด...
และสมองจะพัฒนา (แต่ข้าพเจ้าก็ยังโง่อยู่จนถึงทุกวันนี้) เท่าที่คิดออกแล้วโปรดๆ ก็จะมี

ช่วงอนุบาล ---> (เริ่มจำความได้อ่ะนะ) เป็นพวกรถกระบะ รถไถ รถบรรทุก ที่มันเป็นของเล่นพลาสติกอ่า..ทุกวันนียังมีซากมันเหลือ
แล้วก็หุ่นยาง จะเป็นหุ่นตัวเล็กๆ ถ้าจำไม่ผิดมันจะขายประมาณตัวละบาทได้ เอามาเล่นเป็นกองทัพต่อสู้บ้าง ไม่ก็เป็นคนงานก่อสร้าง
แล้วก็พวกหุ่นยนต์ ถ้าจำไม่ผิดยุคนั้นกันดั้มกำลังฮิตกระมัง แหะๆ ก็มีอยู่หลายตัว ทุกวันนี้ที่เก็บไว้อยู่ก็เป็นสิบตัวได้
ส่วนที่เหลือเนื่องจากข้าพเจ้ารักษาของไม่เก่ง ...ก็พังไปเยอะ เป็นซาก ไม่รู้หายไปไหนหมดแล้ว
ฯลฯ

ช่วงประถม ---> เยอะมาก....เป็นวัยเล่นของเล่นเลยกระมัง หุ่นยนต์หลายสิบตัว (ถ้านับตัวที่เป็นซากหรือหายไปก็อาจจะหลักร้อย)
แต่ที่เก็บอยู่ทุกวันนี้ก็ไม่เกินสิบยี่สิบได้ยังสภาพดีครบ ปืนอัดลม (ชอบมาก) แล้วป๊าเอาดินมาเทให้ที่สวนหลังบ้านกองนึงเอาไว้เล่นเป็นฐานทัพ
ก็เล่นกับเฮียสองคน (เฮียห่างจากข้าพเจ้าสองปีเศษ) นอกจากนั้นก็ทามิย่า (แหะๆ) บ้ามากยิ่งช่วงการ์ตูนมันออกมา มีรางเป็นของตัวเองสองชุด
วันหยุดพวกเพื่อนๆ จะมาเต็มเล่นกันที่รางบ้านข้าพเจ้า จัดแต่งรางอย่างดี ทุกวันนี้ยังมีรางนึงที่ไม่ได้เก็บไว้ แต่จัดไว้เผื่อเล่น รถทามิย่ามีเยอะมาก
กล้าพูดได้เต็มปากว่าเกินร้อย ทุกวันนี้ที่เก็บไว้ก็หลายสิบ แต่งอย่างดี นักโมฯมอเตอร์เป็นวันๆ มีตั้งชื่อให้แต่ละคันด้วย...
แล้วก็รถกระป๋องกับเครื่องบินบังคับ อันนี้มีไม่เยอะมาก แล้วก็ไม่ค่อยติดมันเท่าไหร่ ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไม เริ่มเล่น BB Gun กับโกคาร์ท ฮา
แต่ไม่ค่อยติดมาก (มาติดตอนมัธยม) แล้วก็พวกดาบแบบการ์ตูนญี่ปุ่นก็มี ตุ๊กตามีบ้าง(ก็เป็นสิบอ่ะนะ) มีทั้งบาร์บี้และตุ๊กตาธรรมดา
ที่ภูมิใจสุดๆ คือมีญาติซื้อบาร์บี้ของแท้จากอังกฤษมาให้คู่นึง...โห่...option เยี่ยงเทพ ไม่กล้าแตะมันเลย ฮา...

แล้วก็...เกม ยุคนั้นจะเป็นเกมบอยกับ FR (คุณๆ ยังจำสูตรคอนทร้ากันได้ไหม) เกมรถถัง เกมป๊อปอาย นินจา ฯลฯ
ชอบเคืองเวลาตลับเกมมันบอกว่า 99 in 1 ไม่ก็ 500 in 1 แหม่...ความจริงมีประมาณ 10 กว่าเกม สลับไปๆ มาๆ
ที่ชอบที่สุดก็เกมอันธพาลตะลุยด่าน กับเกมนินจา ฮา...ชอบโดยเฮียเขกหัวเวลาเล่นด้วยแล้วไปเป็นตัวถ่วงเขาอ่า...

แล้วก็ยุคนั้นจะเป็นช่วงที่มี.....ทามาก๊อตออกมาก็เลี้ยงไปหลายตัวพังไปหลายเครื่อง ต่อมามันก็พัฒนาเป็น Digi-Monster
เลี้ยงให้มันโตๆ เก่งๆ แล้วเอาไปสู้กับเครื่องของเพื่อน...ฮา (มีลงตังค์กันด้วย) นอกจากนี้ยังมีการ์ดเวทย์ที่ปัจจุบันเหลือเก็บไว้
ประมาณสองร้อยกว่าใบ (ไม่ได้เล่มเก่งนะ ปกติซื้อมา ฮา..)

แล้วก็มีพวกหุ่นยนต์ที่เป็นสัตว์ ที่เวลาใส่ถ่านแล้วมันเคลื่อนทีได้ หรือไขลานเอาอะไรทำนองนั้น

พอขึ้นมัธยม ---> ของเล่นจะคล้ายๆ เดิมไม่มีอะไรพัฒนาขึ้นมาก จะเน้นพัฒนาที่เกมที่มี PS กับ PS2 ขึ้นมา
ตลับเกมมีพูดได้เต็มปากว่าน่าจะร้อย (รวมของข้าพเจ้าของเฮียและของป๊าข้าพเจ้า) เล่นกันสามพ่อลูกอย่างเมามันส์
(โดยเฉพาะ Winning ที่ไม่ได้เล่นนานไม่รู้ทุกวันนี้มีถึง Winning 20 รึยัง) แล้วก็พวกเกมต่อสู้ที่มีให้แปลงร่าง
เกมภาษา แล้วก็เป็นช่วงบูมของเกมออนไลน์ เคยติด RO แต่ปัจจุบันเลิกเล่นแล้วมาเล่นพวกที่ไม่ต้องเสียตังค์แทน
นอกจากนี้ยังมีไปแต่งรถ(ทำตัวเป็นแว๊นซ์) ฮา..
ฯลฯ

ปัจจุบัน ---> ไม่มี...ฮา...คือส่วนใหญ่ก็ขุดเอาของเก่าๆ ออกมาเล่น ไปรำลึกความหลังบ้าง

อ้อ...สำหรับเกมแนววิชาการช่วงประถม - มัธยมต้น ติด Crosswords กับ A-Maths ด้วย (ไม่ชอบคำคม)
เคยไปแข่งได้ที่หนึ่งภาคตะวันออกเฉียงเหนือ แล้วไปแข่งที่นิวซีแลนด์ (กลับมาแพ้ฝรั่งราบคาบ)

::011::

ที่ปลื้มๆ ก็มีประมาณนี้ ส่วนที่เหลือยิบย่อย

นอกจากนั้นยังมีพฤติกรรมพิเรณๆ ชอบเล่นอะไรสยองๆ พวกไปเอากบ เอาปลามาชำแหละ (กับเฮีย เล่นมาจนโตเลยมั้ง)
แกล้งหมาแกล้งแมว เล่นอะไรหลอนๆ แล้วก็ขุดอิฐหินปูนทราย แล้วก็ตามล่าหาคางคกเอามาทุบหัว (รู้สึกบาปตอนโตแล้ว)
ฯลฯ

ที่เหลือก็เรื่อยเปื่อยอ่า...
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พุธ ม.ค. 14, 2009 2:39 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
KuRapiKa
ติดต่อ:

พุธ ม.ค. 14, 2009 7:46 pm

ตอนเด็กๆ เล่นกะ หมา แมว คําบ

โตมาก็ยังเล่นอยู่ แหะ แหะ
Joseph

พฤหัสฯ. ม.ค. 15, 2009 2:17 am

ขออนุญาตเอาของเล่นธรรมดาที่ไม่สนใจพิเศษบ้าง ส่วนใหญ่จะรบให้แม่ซื้อตามประสาเด็กๆ เวลาแวะผ่านร้านของเล่น แล้วก็พ่อแม่ซื้อให้ ที่รบซื้อส่วนใหญ่เป็นของเล่นไขลานถูกๆ ส่วนที่พ่อแม่ซื้อให้ส่วนใหญ่จะเป็นของเล่นใส่ถ่านอย่างดี

พูดถึงของเล่นสังกะสีย้อนยุค 80 เปอร์เซนต์ พี่มีหมดไม่ว่า รถไฟป๊อบอายวิ่งชนแล้วถอยหลังมีป๊อบอายขับส่วยหัวไปส่วยหัวมา เป็นของเล่นที่พ่อซื้อให้สมัยก่อนเข้าชั้นอนุบาล แล้วพ่อก็ซื้อแม่ไก่เข็นลูกไก่วิ่งไปมันร้องแล้วก็ออกไข่มา เอาไข่ใส่ที่หางมัน เครื่องบินไอพ่นวิ่งกางปีกหุบปีกได้มีไฟ แล้วก็อื่นๆ อีกทั้งใส่ถ่านทั้งไขลานที่เห็นอยู่ทั่วไปในยุคนั้นพี่มีเกือบหมด ซื้อให้ก็เล่นไม่ได้สนใจพิเศษอะไร

รูปภาพ

รูปภาพ(รูปพวกนี้พี่เอามาจากที่อื่นนะครับของพี่พังไปนานแล้ว)

นอกจากนั้นแล้วยังมีพวกตุ๊กตุ่นยางกับกับตุ๊กตุ่นพลาสติกพี่สะสมไว้เป็นกล่องๆ เลยชอบมาก เอามานั่งสู้กันเฮ้อๆ มันก็สร้างจินตนาการดี

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

(ตัวการ์ตูนพวกนี้พี่เอารูปมาจากที่อื่นนะครับ ของพี่ไม่อยู่แล้วครับ)

รูปภาพ
แบบนี้พี่มีเยอะครับ ตัวขนาดกลางซ้ายมือพี่มีหลากหลายมาก ไม่ว่าไซอิ๋วชอว์บราเดอร์ครบชุด ยอดมนุษย์สายรุ้ง ไอ้มดแดง ไอ้มดเขียว อุลตร้าแมนทั้งหลาย มนุษย์ดาวหาง หน้ากากสิงห์ คิงคอง77 มนุษย์ไฟฟ้ามหากาฬ แล้วมีอีกเยอะ

ตัวใหญ่ขวาที่มีตัวแรกคือ อุลตร้าแมนทาโร่เอาไปเล่นที่โรงเรียนโดนครูยึดเอาไป แล้วก็ตัวต่อมาก็ จัมโบ้เอ จัมโบ้นาย หนุมาน ไอ้มดจอมพลัง ไอ้มดอเมซอน ยอดมนุษย์หมาป่า มนุษย์ไฟฟ้ามหากาฬ ไอ้คิงคองร่างแรกของมนุษย์ไฟฟ้ามหากาฬ นินจาจอมคาถา แล้วก็มีอีกหลายตัว

รูปภาพ
คิงคอง77 อันนี้เป็นกระปุกใส่ออมสิน พี่ก็มีซ้ำกันอยู่ 3 ตัว แต่ทำไม่เหมือนสู้ตัวพลาสติกตันไม่ได้ตัวพลาสติกตันพี่มีอยู่ 3 แบบไม่ซ้ำ แบบจับผู้หญิงมือหนึ่งจับเครื่องบินมือหนึ่งก็มี พูดถึงคิงคองแล้วยังมีฉลามยางตัวประมาณ 4 นิ้ว พี่จำได้ว่าซื้อโอเล่หรืออะไรนี่แหละหลายๆ เม็ดแล้วแถมตอนนั้นภาพยนตร์ จอร์ส กับ คงคอง กำลังดัง

ปล. เอามาแบ่งปันคนที่เกิดทันคงจำได้ ส่วนคนที่เกิดไม่ทันเอามาให้ดู
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ พฤหัสฯ. ม.ค. 15, 2009 12:53 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ตอบกลับโพส