จะให้ลูกหลานเข้าโรงเรียนนานาชาติดีป่าว

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
Aeyu

พุธ ม.ค. 14, 2009 3:24 pm

เราลองมานั่งคิดๆ ดูนะ ว่า ถ้า เกิดมีลูกแล้วจะให้ลูกเรียนโรงเรียนอะไรดี : emo027 :
แบบว่าคงอีกนานแต่ก็ต้องเผื่อๆ ไว้แหละ  ตอนแรกตั้งใจไว้ว่าอยากให้เข้า รร.คาทอลิก
จะได้สอนศาสนาด้วยเลย แล้วจะได้เก่งอังกฤษในระดับนึงด้วย
แต่ไปๆมาๆ เราว่า นานาชาติก็น่าให้เรียนนะ จะได้พูดอังกฤษ ได้แบบ native speak ได้
ระบบก็สอนให้กล้าคิด กล้า ทำ ด้วย แต่ก็กลัวสุดโต่งไป  เลยว่า ประถมนานาชาติ
มัธยม คาทอลิก ม.ปลาย เป็น รร.รัฐบาล ชื่อดัง ดีมั้ย  คิดๆเล่นๆ น่ะค่ะ
KuRapiKa
ติดต่อ:

พุธ ม.ค. 14, 2009 7:39 pm

ดีครับผม  โรงเรียนนานาชาติก็ดีครับ

คาทอลิก ยิ่งดีใหญ่เลย  ^^
Batholomew
~@

พุธ ม.ค. 14, 2009 10:42 pm

ขึ้นอยู่กับการสอนของแต่ละ รร.ด้วยนะครับ ::001::
Pry-Kaew
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ม.ค. 15, 2009 12:19 am

หากคุณมีเงินมีทอง รายได้(ต่อเดือน)ดี ผมเห็นด้วยครับ เข้าไปเลยครับ เพราะโรงเรียนนานาชาติ กับโรงเรียนคาทอลิก ต้องคนมีเงิน มีรายได้จริงๆ จึงจะส่งลูกเรียนได้(พระฯไม่ต้องการเงิน ต้องการแค่หัวใจและความเชื่อ แต่โรงเรียนพระเจ้า ต้องการเงินเยอะๆ ดังนั้นคุณมีเงิน เข้าไปเถอะครับ)

ขอบคุณครับ

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

พฤหัสฯ. ม.ค. 15, 2009 12:33 am

ผมว่าถ้าอยากให้ลูกเป็นคนดีฉลาดมีอนาคตนั้น มันอยู่ที่สถาบันครอบครัวครับ  อยู่ที่การเลี้ยงดูล้วนๆเลยอย่างแรกคือต้องทำให้เค้าใกล้ชิดกับพระเจ้าครับ
แล้วจากนั้นก็เลี้ยงดูเค้าตามที่พระองค์ทรงสอน ถ้าทำได้แบบนี้เรื่อง ร.ร นั้นปาลูกดอกเลือกก็ได้ครับ    ผมไม่ได้ว่าหรือมีอคติอะไรนะครับเพราะผมเองก็จบจาก ร.ร ดังๆมาก่อนแต่ผมว่าเด็กจะได้ดีหรือไม่นั้น ร.ร มีส่วนน้อยมากครับ 
อันตน
~@

พฤหัสฯ. ม.ค. 15, 2009 10:42 pm

ผมกะว่าจะส่งลูกเข้าโรงเรียนคาทอลิกอะครับ ไม่ได้รวยหรอก โรงเรียนคาทอลิกที่ภูเก็ตก็ไม่ถึงกับแพงนะครับ แพงกว่ารัฐแต่ก็ไม่แพงจนไม่ไหวเสียทีเดียว อีกอย่าง ผมวางใจในพระที่อยู่ในโรงเรียนนะครับ อย่างโรงเรียนที่ผมจะส่งชื่อโรงเรียนดาวรุ่งวิทยา ชื่อดาวรุ่งก็ชื่อพระ หน้าตึกเรียนก็แม่พระองค์เบ้อเร่อ พ่อมีอะไรมี เรียนคำสอนมี ในโรงเรียนคาทอลิกคนจะดีไม่ดีอย่างไร ระบบโรงเรียนจะมีเสียงครหาอย่างไร(หมายถึงทั่วไปนะครับ ไม่ได้เจาะจงว่าที่นี่) แต่พระดีเสมอ ส่งให้เขาได้เห็นพระทุกๆวันประกอบกับแรงสวด(ที่จะพยายาม) ผมว่าลูกน่าจะปลอดภัย

อันนี้ความคิดส่วนตัวนะครับ
Aeyu

จันทร์ ม.ค. 19, 2009 5:00 pm

จริง ๆ อยาก ให้ลูกเก่งภาษาน่ะค่ะ พูด ฟังได้ คล่อง เลยอยากรู้ว่า แตกต่างกันมากไหม
อีกอย่าง กลัว เรียนนานาชาติ แล้วจะ ฝรั่งจ๋าไปน่ะ
Jeab Agape
~@

จันทร์ ม.ค. 19, 2009 5:37 pm

Aeyu เขียน: จริง ๆ อยาก ให้ลูกเก่งภาษาน่ะค่ะ พูด ฟังได้ คล่อง เลยอยากรู้ว่า แตกต่างกันมากไหม
อีกอย่าง กลัว เรียนนานาชาติ แล้วจะ ฝรั่งจ๋าไปน่ะ
ถ้ามีฐานะจะส่งเสียได้ เรียนก็ดีครับ ถ้าเรียนนาๆชาติคาทอลิก ก็ดี ถ้าหาไกล้ไม่ได้ เรียนของคริสเตียนก็ดีครับ

ตามที่ทราบคริสเตียน อย่าง ICS ค่อนข้างเข้มข้นดีฮะ และเขาคัด ครูอย่างดีที่เดียว

ตราบใดที่เรียนในเมืองไทย คงไม่ฝรั่งจ๋าหรอกครับ รู้จักลูกชาย 2 คนของท่านเลขาธิการสมาคมพระคริสตธรรมไทย
ยังสุภาพเรียบร้อย รู้จักผู้หลักผู้ใหญ่ มือไม้อ่อน เจี๊ยบว่าส่วนหนึ่งอยู่ที่ภูมิหลังครอบครัวด้วย ถ้าครอบครัวอบรมดี
สอนให้เขาเดินในทางของพระเยซู น้องเจี๊ยบว่า โอเคนะ : emo036 :
Alphonse

อังคาร ม.ค. 20, 2009 12:25 am

แนะนำ Harrow เป็นหลักสูตร British ตอนนี้น้องชายเรียนอยู่ (ลูกชายของน้า)
สอนค่อนข้างดีติดระดับ Top Five อยู่แถวๆ ดอนเมือง มาตรฐานระดับโลก
การเป็นอยู่ดี และก็เพรียบพร้อมด้วยศักยภาพ แถมยังได้ British English ของแท้ออกมาด้วย

ไม่ก็ถ้าอยากได้เป็นของ Catholic แนะนำ St.Stephen ไม่ก็ ร่วมฤดี ของคณะพระมหาไถ่
แต่สอนเป็นหลักสูตร American และSt.Stephenมีศูนย์ที่เขาใหญ่ด้วยสามารถประจำหรือไปกลับได้

หรือที่ข้าพเจ้ายอมรับว่าเจ๋งจริงๆ เพราะมีทั้งเพื่อนและญาติจบมาคือ ICS หรือ ASB
ทั้งสองที่กล่าวมาเป็น American เนื่องจากในเมืองไทยหา British ค่อนข้างยาก
ยิ่งเ้ป็นของคาทอลิกยิ่งน้อยใหญ่ และส่วนใหญ่ไม่ได้มาตรฐาน ที่ดีๆ ก็เท่าที่รู้มีแต่ร่วมฤดี แต่เป็น American อีก
(ปล. ส่วนตัวหลงใหลในสำเนียงและวัฒนธรรมของ British)

การเรียนในโรงเรียนนานาชาติมีข้อต้องระวังคือวัฒนธรรมตะวันตก ถ้าคุณรับได้ก็ไม่เป็นไีร
แต่ถ้าไม่...ก็อาจต้องลำบากใจหน่อย อีกอย่าง...โรงเรียนนานาชาติไม่ใช่แพงแค่ค่าเทอม
แต่ค่าครองชีพด้วย อาจทำให้เด็กติดนิสัยการใช้เงินฟุ่มเฟือย
เช่นน้องชายข้าพเจ้าติดนิสัยต้องทำผมทุกวัน
ก่อนไปเรียน แถมต้อง Chic Club สยาม เท่านั้น ราคาก็ 300+ ต่อวันแล้ว
และ ฯลฯ ...............(เด็กบ้าอะไรใช้เงินเก่งมาก) ดีไม่ดีแพงกว่าส่้งไปเรียนต่อเมืองนอก
แถมอาจได้อะไรไม่เท่าส่งไปที่นู่น คือถ้าให้เด็กไปเรียนต่อต่างประเทศ เด็กจะรู้จักการใช้ชีวิตมากกว่า
เพราะนานาชาติในไทยต้องยอมรับว่าสปอยเด็กในระดับหนึ่ง (เพราะง้อค่าเทอม)
และอีกอย่างเป็นสังคมของลูกคนมีเงิน จะทำให้เด็กเสียนิสัย ถ้าประเมินค่าใช้จ่ายแล้ว
ข้าพเจ้าว่า...ส่งไปเรียนต่างประเทศเด็กจะได้อะไรเยอะกว่้า ที่แน่ๆ การดำรงชีวิตแบบพึ่งตนเอง
และวัฒนธรรม + ภาษาของแท้ด้วย
เช่น ฝรั่งเศส เดือนนึงค่าของชีพ 30000- 50000 หมื่นก็อยู่อย่างสบายแล้ว
อังกฤษก็ประมาณปีละล้าน คิดว่าน่าจะคุ้มกว่า ยิ่งนิวซีแลนด์ แคนาดา ออสเตรเลีย ยิ่งถูกกว่าอีก

แต่ถ้าต้องการโรงเรียนนานาชาติจริงๆ แนะนำให้ศึกษาประวัติโรงเรียน ใบอนุญาต และใบรับรองให้ดีๆ
โดยเฉพาะถ้าอยากให้เด็กได้ภาษาำไทย + วัฒนธรรมไทยด้วย ต้องดูประกาศกระทรวง
เพราะตอนนี้กระทรวงรับรองจริงๆ แค่ 12 โรงเรียนเท่านั้น
(จากเป็นร้อยๆ ทั่วประเทศ)

และัยิ่งถ้าหากอย่างให้เด็กสามารถสอบเข้ามหาวิทยาลัยของรัฐในไทยได้ (เผื่อไว้ว่าจะให้เรียน ป.ตรีที่นี่)
บางมหาวิทยาลัย เช่น มธ. หรือ จุฬาฯ จะรับเฉพาะเด็กที่จบมาจาก 12 ที่นี้เ้ท่านั้น แม้ว่าภาค Inter ก็ตาม

ลองคิดดีๆ นะครับ อนาคตของเด็กขึ้นกับคุณ
ไม่ใช่ว่าเรียนโรงเรียนค่าเทอมแพงๆ สอนเป็นภาษาอังกฤษ แล้วจะดีเสมอไป
เรื่องภาษาถ้าอยากให้ได้จริงๆ เรียนพิเศษ (เช่น Wall Street) หรือส่งไป Summer ต่างประเทศปีละครั้ง
ถ้าเขาขวนขวายเขาก็ได้ของเขาเองครับ ไม่ต้องขนาดนานาชาติ
คิดข้อดีข้อเสีย ผลลัพธ์ที่ได้ด้วย อนาคตของเขาทั้งชีวิต โดยเฉพาะวัยประถม - มัธยม เป็นวัยกล่อมเกลาเด็ก

ด้วยจิตคารวะ

ปล. ส่วนตัวข้าพเจ้ามีบุญได้เรียนเพียงแค่ Inter Programme ในโรงเรียนรัฐบาล
เนื่องจากตอนนั้นไม่มีโรงเรียนนานาชาติใกล้บ้าน  : emo018 :
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร ม.ค. 20, 2009 12:53 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Viridian

อังคาร ม.ค. 20, 2009 12:42 am

ว ส ว สฺ ต์ เขียน: ปล. ส่วนตัวข้าพเจ้ามีบุญได้เรียนเพียงแค่ Inter Programme ในโรงเรียนรัฐบาล
เนื่องจากตอนนั้นไม่มีโรงเรียนนานาชาติใกล้บ้าน  : emo018 :
ข้าพเจ้าบุญน้อยยิ่งกว่า เพราะสมัยข้าพเจ้าเรียนในโรงเรียน (รัฐบาล) ไม่มีแม้แต่ Inter Programme ::011::

ว่าแต่...มันดีไหมอะคะ :rolleyes:

(เผื่อคุณ จขกท. จะได้เก็บไว้เป็นอีกหนึ่งทางเลือกค่ะ :grin:)
Alphonse

อังคาร ม.ค. 20, 2009 12:50 am

Viridian เขียน:
ว ส ว สฺ ต์ เขียน: ปล. ส่วนตัวข้าพเจ้ามีบุญได้เรียนเพียงแค่ Inter Programme ในโรงเรียนรัฐบาล
ข้าพเจ้าบุญน้อยยิ่งกว่า เพราะสมัยข้าพเจ้าเรียนในโรงเรียน (รัฐบาล) ไม่มีแม้แต่ Inter Programme ::011::

ว่าแต่...มันดีไหมอะคะ :rolleyes:

(เผื่อคุณ จขกท. จะได้เก็บไว้เป็นอีกหนึ่งทางเลือกค่ะ :grin:)
ส่วนตัวคิดว่าไปนานาชา่ติเลยดีกว่าฮะ
เพราะว่า Inter Programme ในโรงเรียนรัฐบาลหาค่อนข้างยาก
เท่าที่ทราบทั่วประเทศมีอยู่ไม่ถึงสิบโรงเรียน แล้วก็มาตรฐานไม่ดีเท่านานาชาติ
เนื่องจากเป็นเพียงหลักสูตรหนึ่งในโรงเรียนเท่านั้น
แต่ก็ดีกว่า English Programme ในระดับหนึ่ง

แต่ค่าเทอม...ข้าพเจ้าว่าไปนานาชาติดีกว่านะ (จำนวนหลักเลขเท่ากัน)

เท่าที่ทราบใน กทม. จะมีที่ สาธิตเกษตรฯ เด็กเก่งๆ จบหลักสูตรนี้เยอะ
และมาตรฐานในการใช้เงินของเด็ก IP ก็ค่อนข้างสูงเหมือนกัน
ต่างตรงได้จบจากโรงเรียนเก่าแก่ และได้มีเพื่อนเป็นเด็กเทพๆ ภาคไทย อนาคตไกล
เพราะเด็กโรงเรียนนานาชาติ มีเปอร์เซ็นต์ที่จบมาแล้วเหยียบขี้ไก่ไม่ฝ่อสูงกว่าเ้ด็กพวกนี้
ดีหน่อยที่มีฐานะทางบ้าน และธุรกิจของบ้านรองรับเด็กพวกนี้
(แต่ไม่ใช่ว่าจะเป็นอย่างนี้ทุกคน บางคนที่ข้าพเจ้ารู้จักก็สุดยอดกว่าเด็กในโรงเรียนดังๆ อีก)
Alphonse

อังคาร ม.ค. 20, 2009 1:18 am

เอาข้อมูลมาเสริมให้...
เป็นรายชื่อ International School ในประเทศไทยทีไ่ด้รับรองคุณภาพ
(Overseas Accredited International School)

Ruamrudee International School   ::011::
Bangkok Patana School
Thai-Japanese Association School
New International School of Thailand
St.John
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร ม.ค. 20, 2009 1:21 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Aeyu

อังคาร ม.ค. 20, 2009 5:38 pm

เราว่าเราหา แฟน ฝรั่งดีกว่า : emo056 :  ล้อเล่นน่า 
อ้อ เราอยากรู้ว่า ถ้าแต่งกะ มุสลิม คาทอลิกไม่ต้องเปลี่ยนศาสนาช่ายมะ
Batholomew
~@

อังคาร ม.ค. 20, 2009 8:31 pm

Aeyu เขียน: เราว่าเราหา แฟน ฝรั่งดีกว่า : emo056 :   ล้อเล่นน่า   
อ้อ เราอยากรู้ว่า ถ้าแต่งกะ มุสลิม คาทอลิกไม่ต้องเปลี่ยนศาสนาช่ายมะ
ไม่ว่าจะยังไง คาทอลิกก็ไม่ควรละทิ้งความเชื่อของคาทอลิกครับ ::001::
Like a Heaven
.
.

อังคาร ม.ค. 20, 2009 8:53 pm

ดีครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

อังคาร ม.ค. 20, 2009 9:46 pm

มีเพื่อนที่แต่งงานไปแล้วคนหนึ่งพูดว่า
อยากให้ลูกเข้าโรงเรียนอินเตอร์  หรือมีปัญญาจะส่งนอกไปเลย
เพราะสังคมสมัยนี้น่ากลัว หากจะเสียเด็ก 
ก็ขอให้มันเสียแบบอินเตอร์ไปเลย

555555555
เด็ก น้อย ผู้ หลง ทาง

อังคาร ม.ค. 20, 2009 10:01 pm

~@Little lamb@~ เขียน: มีเพื่อนที่แต่งงานไปแล้วคนหนึ่งพูดว่า
อยากให้ลูกเข้าโรงเรียนอินเตอร์  หรือมีปัญญาจะส่งนอกไปเลย
เพราะสังคมสมัยนี้น่ากลัว หากจะเสียเด็ก 
ก็ขอให้มันเสียแบบอินเตอร์ไปเลย

555555555
ก็ขอให้มันเสียแบบอินเตอร์ไปเลย << ฮาาา อะ  พี่ LL
Alphonse

พุธ ม.ค. 21, 2009 1:48 am

~@Little lamb@~ เขียน: มีเพื่อนที่แต่งงานไปแล้วคนหนึ่งพูดว่า
- -...
Pry-Kaew
ติดต่อ:

พุธ ม.ค. 21, 2009 2:04 am

Aeyu เขียน: เราว่าเราหา แฟน ฝรั่งดีกว่า : emo056 :   ล้อเล่นน่า   

ขึ้นอยู่กับดุลพินิจของโต๊ครูครับ(โต๊อิหม่าม) แม้นว่าในมหาคัมภีร์อัลกุรอ่าน จะบอกว่าหากสาวมุสลิม แต่งงานกับชาวคัมภีร์(ชาวคริสต์) ไม่จำเป็นต้องให้ฝ่ายชายมารับอิสลามก็ตาม เพราะถือว่าเชื่อพระฯองค์เดียวกัน(ส่วนใหญ่โต๊ะอิหม่าน ในเขตกรุงเทพฯ จะค่อนข้างคุยกันรู้เรื่อง) แต่....เขตภูธร ข้าพเจ้าไม่รับรองครับ เพราะอาจมีอิทธิพลของชุมชน และสังคมท้องถิ่น เข้ามาเกี่ยวข้องด้วย

แต่จริงๆแล้ว เคยมีเพื่อน,กิ๊ก และแม่ค้าร้านข้าวประจำ เป็นคนมุสสิมนะ พูดกันตรงๆ อิลลามความเชื่อใกล้เคียงกับคริสต์มากกว่าศาสนาพุทธอีก สมัยผมทำเรื่องประดับยศ ก็มีผม(คนเดียว) กับอิสลาม(หลายคน)ที่ไม่ไหว้พระพุทธรูปครับ(ในตอนปฎิยานตน แต่ไหว้รูปถ่ายคนในราชวงค์แทนง่ะ) อย่างน้อยผมก็เพื่อนที่หัวอกเดียวกัน(สังคมที่ผมอยู่ตรงนั้น ไม่มีคริสตชนเลยนะ ใกล้ๆกับเรา ก็มีแต่อิลลามเจ้าเดียว)ขอบคุณครับ

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม
Aeyu

เสาร์ ม.ค. 24, 2009 10:48 am

แล้วอิสลาม แบบตะวันออกกลางล่ะ

เฮ้อ  ทำไมชีวิต  มันอย่างนี้น้า  เราเปลี่ยนมาเป็นคาทอลิก  แฟนดัน เป็น อิสลามอ่ะ
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

อาทิตย์ ม.ค. 25, 2009 12:25 am

คาทอลิกไม่ต้องเปลี่ยนหรอกค่ะ ถ้าแต่งกะอิสลาม
แต่ครอบครัวอิสลาม จะบีบคุณให้เปลี่ยนเอง  : xemo029 :

ปัญหาจะแยะนะคะ  โดยเฉพาะลูก
ยิ่งคุณเป้นฝ่ายหญิง  กฏเขา ผู้หญิงต้องอยุ่ใต้สามี
ลูก ๆ เขาต้องดึงเป้นอิสลามด้วยแน่...

อยู่ที่ว่า คุณจะแข็งพอจะยืนหยัดในความเชื่อ และ การให้ลูก ๆ เป้นคาทอลิกได้รึเปล่า?
Batholomew
~@

จันทร์ ม.ค. 26, 2009 9:11 am

จะบอกว่า ผมรู้จักครอบครัวหนึ่ง ฝ่ายชายเป็นอิสลาม ฝ่ายหญิงเป็นคาทอลิก
ฝ่ายหญิงไม่ได้เปลี่ยนเป็นอิสลาม ยืนยันความเชื่อหนักแน่นมั่นคง ต่อให้อยู่ในครอบครัวอิสลาม
ลูกที่เกิดมา ก็พาไปล้างบาปให้เป็นคาทอลิก อบรมเลี้ยงดูให้เป็นคาทอลิก
ทุกวันนี้ ลูกของเธอทั้ง 2 คนเป็นพระสงฆ์ของคาทอลิกครับ

ผมเชื่อว่า ไม่ว่ายังไง
เราต้องมีความเชื่อที่หนักแน่นมั่นคง พระองค์ทรงไม่ทิ้งเราอย่างแน่นอนครับ ::001::
:+: seraphim :+:
~@

จันทร์ ม.ค. 26, 2009 11:54 am

Batholomew เขียน: จะบอกว่า ผมรู้จักครอบครัวหนึ่ง ฝ่ายชายเป็นอิสลาม ฝ่ายหญิงเป็นคาทอลิก
ฝ่ายหญิงไม่ได้เปลี่ยนเป็นอิสลาม ยืนยันความเชื่อหนักแน่นมั่นคง ต่อให้อยู่ในครอบครัวอิสลาม
ลูกที่เกิดมา ก็พาไปล้างบาปให้เป็นคาทอลิก อบรมเลี้ยงดูให้เป็นคาทอลิก
ทุกวันนี้ ลูกของเธอทั้ง 2 คนเป็นพระสงฆ์ของคาทอลิกครับ

เราต้องมีความเชื่อที่หนักแน่นมั่นคง พระองค์ทรงไม่ทิ้งเราอย่างแน่นอนครับ ::001::

::001:: สุดยอดคะ พระตอบแทนความมั่นคงที่เธอมีต่อพระองค์ สุดยอดจริงๆ ตระกูลไหนเนี่ย
Batholomew
~@

จันทร์ ม.ค. 26, 2009 12:31 pm

:+: seraphim :+: เขียน:
Batholomew เขียน: จะบอกว่า ผมรู้จักครอบครัวหนึ่ง ฝ่ายชายเป็นอิสลาม ฝ่ายหญิงเป็นคาทอลิก

::001:: สุดยอดคะ พระตอบแทนความมั่นคงที่เธอมีต่อพระองค์ สุดยอดจริงๆ ตระกูลไหนเนี่ย
คิดว่าน่าจะรู้แล้วนะครับ ::004::
อะตอม

พฤหัสฯ. ก.พ. 19, 2009 3:23 pm

อยากได้เพลง Help Me Please ของ เฟย์ ฟาง แก้ว อ่ะครับใครมีแบบ เอ็มพี 3 บ้าง เอาให้หน่อยนะคับ ขอบคุณครับ
Francisco

อังคาร ก.พ. 24, 2009 8:26 pm

ถ้าให้ผมเดา พระสงฆ์ทั้ง2องค์นั้นคือ คุณพ่อเชษฐากับคุณพ่ออนุชา ไชยเดช หรือเปล่าครับ
Batholomew
~@

อังคาร ก.พ. 24, 2009 9:29 pm

Francisco เขียน: ถ้าให้ผมเดา พระสงฆ์ทั้ง2องค์นั้นคือ คุณพ่อเชษฐากับคุณพ่ออนุชา ไชยเดช หรือเปล่าครับ
::009::
อันตน
~@

อังคาร ก.พ. 24, 2009 10:13 pm

วันนี้ผมพาลูกไปมอบตัวโรงเรียนคาทอลิกมาครับ โรงเรียนดาวรุ่งวิทยาของคณะรอยแผลศักดิ์สิทธิ์ ผมก็เห็นคุณพ่อท่านเอาใจใส่ลูกหลานคาทอลิกดี ช่วยเหลือเรื่องการเงินการทองพอสมควร (ลูกผมได้เข้าเรียนก็เพราะพ่อช่วยลดหย่อนผ่อนผันให้นี่แหละครับ) ปัญหาสำคัญที่หลายๆคนอาจจะคิดว่าโรงเรียนคาทอลิกเอื้อมไม่ถึงหรือว่ามีกำแพงก็คือการฝ่าด่านธุรการให้เข้าถึงตัวคุณพ่อโดยตรง เป็นเรื่องธรรมดาที่เจ้าหน้าที่จะเกรงใจคุณพ่อ และเจ้าหน้าที่เหล่านั้นไม่ใช่คริสตังดังนั้นความเข้าใจในการให้ลูกหลานคริสตังได้เรียนในโรงเรียนคริสตังจึงอาจจะคลาดเคลื่อนจากที่เราคริสตังเองเข้าใจกันอยู่ ดังนั้นเมื่อคุยเรื่องการขอผ่อนผันหรือขอสิทธิพิเศษในฐานะลูกคริสตัง พวกเธอจึงออกแนวกระอักกระอ่วนพูดไม่ค่อยเต็มปากและออกจะเหยียดๆอยู่ในที ผมก็เข้าใจเธอๆนะครับ ผมก็เข้าใจคณะด้วย แต่เอาเป็นว่าถ้าไปวัดประจำพอได้เห็นหน้าพ่อบ้างอะไรบ้าง ความรู้สึกห่างๆจากพ่อจะลดทอนลงไปทำให้กล้าพอที่จะติดต่อคุณพ่อที่บ้านโดยตรง ซึ่งง่ายและไม่ต้องฝ่าด่านอรหันต์ธุรการฝ่ามือทองให้ยุ่งยาก ทุกอย่างราบรื่นและการศึกษาคาทอลิกไม่ได้เป็นเรื่องอุดมคติอย่างที่คิด มันเป็นเรื่องจริงที่สัมผัสได้

อันนี้เป็นประสบการณ์ที่เพิ่งได้มาวันนี้ เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ จะเชื่อหรือไม่เชื่อก็แล้วแต่ท่าน ผมยอมรับว่าโรงเรียนคาทอลิกเองก็มีปัญหาอยู่ เพียงแต่อยากบอกว่าท่านที่เจอปัญหาเกี่ยวกับโรงเรียนลองมององค์ประกอบต่างๆที่ประกอบขึ้นมาเป็นโรงเรียนนั้นๆดูให้ถี่ถ้วนสักหน่อย คุณเคยเจอด่านธุรการอรรหันต์ฝ่ามือทองคำบ้างหรือไม่ ตัวท่านเองสนิทสนมกับวัดมากน้อยแค่ไหน ความรู้สึกกำแพงที่มีต่อโรงเรียนอย่างที่ผมเคยมีเอย บางทีเราอาจเข้าใจมากขึ้นครับ สิ่งหนึ่งก่อนที่ผมจะนำลูกไปฝากนั้น ผมเองก็เกรงๆกับโรงเรียนคาทอลิกเหมือนกันเพราะว่าตังไม่ค่อยมีกับเขา ทำให้คิดไปต่างๆนานา แต่สิ่งหนึ่งที่ผมฉุกคิดได้ก็คือ ถ้าโรงเรียนนี้เป็นโรงเรียนคาทอลิก พระย่อมสถิตย์อยู่ที่นี่ บุคคลากรมีปัญหาแต่พระไม่มีปัญหา ผมให้ลูกไปอยู่กับพระในโรงเรียนนั้นไม่ได้ให้ไปอยู่กับบุคคลากรอย่างเดียวนี่นา เพราะฉะนั้นจะกลัวไปใย จะไปนึกรังเกียจปัญหาเหล่านั้นไปทำไม ถ้าถึงที่สุดแล้วอดเรียนก็ค่อยว่ากัน พระอาจจะให้อะไรกับเราก็ได้ อย่าเพิ่งกังวลไปเลย

จบครับ
Batholomew
~@

อังคาร ก.พ. 24, 2009 10:30 pm

อันตน เขียน: วันนี้ผมพาลูกไปมอบตัวโรงเรียนคาทอลิกมาครับ โรงเรียนดาวรุ่งวิทยาของคณะรอยแผลศักดิ์สิทธิ์ ผมก็เห็นคุณพ่อท่านเอาใจใส่ลูกหลานคาทอลิกดี ช่วยเหลือเรื่องการเงินการทองพอสมควร (ลูกผมได้เข้าเรียนก็เพราะพ่อช่วยลดหย่อนผ่อนผันให้นี่แหละครับ) ปัญหาสำคัญที่หลายๆคนอาจจะคิดว่าโรงเรียนคาทอลิกเอื้อมไม่ถึงหรือว่ามีกำแพงก็คือการฝ่าด่านธุรการให้เข้าถึงตัวคุณพ่อโดยตรง เป็นเรื่องธรรมดาที่เจ้าหน้าที่จะเกรงใจคุณพ่อ และเจ้าหน้าที่เหล่านั้นไม่ใช่คริสตังดังนั้นความเข้าใจในการให้ลูกหลานคริสตังได้เรียนในโรงเรียนคริสตังจึงอาจจะคลาดเคลื่อนจากที่เราคริสตังเองเข้าใจกันอยู่ ดังนั้นเมื่อคุยเรื่องการขอผ่อนผันหรือขอสิทธิพิเศษในฐานะลูกคริสตัง พวกเธอจึงออกแนวกระอักกระอ่วนพูดไม่ค่อยเต็มปากและออกจะเหยียดๆอยู่ในที ผมก็เข้าใจเธอๆนะครับ ผมก็เข้าใจคณะด้วย แต่เอาเป็นว่าถ้าไปวัดประจำพอได้เห็นหน้าพ่อบ้างอะไรบ้าง ความรู้สึกห่างๆจากพ่อจะลดทอนลงไปทำให้กล้าพอที่จะติดต่อคุณพ่อที่บ้านโดยตรง ซึ่งง่ายและไม่ต้องฝ่าด่านอรหันต์ธุรการฝ่ามือทองให้ยุ่งยาก ทุกอย่างราบรื่นและการศึกษาคาทอลิกไม่ได้เป็นเรื่องอุดมคติอย่างที่คิด มันเป็นเรื่องจริงที่สัมผัสได้

อันนี้เป็นประสบการณ์ที่เพิ่งได้มาวันนี้ เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ จะเชื่อหรือไม่เชื่อก็แล้วแต่ท่าน ผมยอมรับว่าโรงเรียนคาทอลิกเองก็มีปัญหาอยู่ เพียงแต่อยากบอกว่าท่านที่เจอปัญหาเกี่ยวกับโรงเรียนลองมององค์ประกอบต่างๆที่ประกอบขึ้นมาเป็นโรงเรียนนั้นๆดูให้ถี่ถ้วนสักหน่อย คุณเคยเจอด่านธุรการอรรหันต์ฝ่ามือทองคำบ้างหรือไม่ ตัวท่านเองสนิทสนมกับวัดมากน้อยแค่ไหน ความรู้สึกกำแพงที่มีต่อโรงเรียนอย่างที่ผมเคยมีเอย บางทีเราอาจเข้าใจมากขึ้นครับ สิ่งหนึ่งก่อนที่ผมจะนำลูกไปฝากนั้น ผมเองก็เกรงๆกับโรงเรียนคาทอลิกเหมือนกันเพราะว่าตังไม่ค่อยมีกับเขา ทำให้คิดไปต่างๆนานา แต่สิ่งหนึ่งที่ผมฉุกคิดได้ก็คือ ถ้าโรงเรียนนี้เป็นโรงเรียนคาทอลิก พระย่อมสถิตย์อยู่ที่นี่ บุคคลากรมีปัญหาแต่พระไม่มีปัญหา ผมให้ลูกไปอยู่กับพระในโรงเรียนนั้นไม่ได้ให้ไปอยู่กับบุคคลากรอย่างเดียวนี่นา เพราะฉะนั้นจะกลัวไปใย จะไปนึกรังเกียจปัญหาเหล่านั้นไปทำไม ถ้าถึงที่สุดแล้วอดเรียนก็ค่อยว่ากัน พระอาจจะให้อะไรกับเราก็ได้ อย่าเพิ่งกังวลไปเลย

จบครับ
มีปัญหาเดียวกันครับ ผมกำลังให้หลานผมเรียนที่ รร.คอนเซ็ปชัญ
กลัวเรื่องค่าเทอมเหมือนกัน แต่ก็ยอมครับ
อยากให้อยู่ใน รร.คริสต์ครับ
Viridian

อังคาร ก.พ. 24, 2009 11:55 pm

ขอบคุณพี่อันตนที่แบ่งปันประสบการณ์ค่ะ ::001::
ตอบกลับโพส