วัยรุ่นสมัยนี้ไม่ค่อยสนใจเรืองศาสนาเท่าไหร่

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
weerachon_01

พฤหัสฯ. ม.ค. 22, 2009 10:29 am

::001:: ::011:: ::014:: ::017:: ::020:: :wink: :police:
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. ม.ค. 22, 2009 11:01 am

เห็นด้วยนะครับ ทุกวันนี้วัยรุ่นไม่สนใจเรื่องศาสนาเท่าที่ควร ::010::
ภาพประจำตัวสมาชิก
ดานุ้งพุงระเบิด

พฤหัสฯ. ม.ค. 22, 2009 11:24 am

ผมก็เป็นอีกคนที่ไม่เข้าใจวัยรุ่นเลย...
Pry-Kaew
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ม.ค. 22, 2009 12:37 pm

โดยส่วนตัวผมว่าอย่าไปตัดสินวัยรุ่นเขาเลยครับ มันเป็นปัจจัยด้านวัย ด้านสังคม และด้านสิ่งแวดล้อมต่างๆ(โดยเฉพาะอย่างยิ่ง Mass Media ที่ส่งผลต่อกลุ่มคนวัยนี้ได้เป็นอย่างสูง) เนื่องจาก

1.วัยรุ่นเป็นวัยที่เพื่อนมาก่อน และกลุ่มเพื่อนเป็นสิ่งสำคัญที่สุด ในการดำเนินชีวิตและทำกิจกรรมต่างๆ ซึ่งส่วนใหญ่ก็คงไม่ใช่กิจกรรมทางศาสนาแน่ๆ(ไม่ว่าศาสนาไหนก็ตาม)

2.ด้วยสื่อต่างๆในสังคม เป็นช่องทางของการตลาดในการนำเสนอสินค้าต่างๆ ผ่าน Mass Media ดังนั้น ความสนใจของวัยรุ่น จะFocusไปที่วัตถุ มากกว่าจิตใจ(ยกตัวอย่างเช่น มือถือรุ่นนู้น มอเตอร์ไซด์รุ่นนั้นเป็นต้น)

3.การสร้างค่านิยมในสังคม ตามแผนการตลาด เพื่อก่อให้เกิดการซื้อสินค้า ทำให้คนนู้นมีไอ้นี่.....เท่ หรือใส่ไอ้นั้น ดูดีมีสไตล์ เป็นคนมีคลาส ดังนั้นจึงก่อให้เกิดการดิ้นรนแสวงหาวัตถุ เพื่อการเข้าสังคมของตัวพวกเขาเอง ซึ่งจุดนี้สำคัญมากกว่าด้านจิตใจสำหรับพวกเขา(ในวัยของเขา)

4.หากวัยรุ่นบ้างคน ชอบไปวัด แก้บาป รับศีล สวดภาวนา กลับถูกมองว่า เธอผิดปกติหรือเปล่า ทำไมยังไม่แก่แต่ชอบเข้าวัด(ผมเจอเสมอสมัยเรียน ทั้งๆที่ผมเป็นคริสตังที่ระดับความศรัทธาห่วยมากนะ) กลับกลายเป็นว่าคนเข้าวัด เป็นวัยรุ่นที่ประหลาด แต่วัยรุ่นทีไม่เข้าวัด เป็นเรื่องปกติ ก่อให้เกิดความกดดันทางสังคม(อ้อมๆ) เหมือนทำตัวไม่กลมกลืนกับเพื่อน(ในวัยเดียวกัน) เพราะมนุษย์ไม่ว่าจะอยู่ในวัยใดนั้น ก็ถือเป็น " Animal Social " ด้วยกันทั้งสิ้น

5.จริงๆมีมากกว่านี้ แต่ขึ้เกียจพิมพ์แล้ว ไปโทษวัยรุ่น โดยส่วนตัวผมถือว่าไม่ถูกต้องครับ เพราะต้นตอมาจากสิ่งเร้าอื่นๆ ไม่ว่าทางสังคม ทางสื่อฯ และฯลฯ

ขอบคุณครับ

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม
Like a Heaven
.
.

ศุกร์ ม.ค. 23, 2009 12:25 am

ผมเองก้อ....ในระดับนึงนะ

:cheesy:
Pry-Kaew
ติดต่อ:

ศุกร์ ม.ค. 23, 2009 12:54 am

หากไปตัดสินวัยรุ่นเรืองทำไมไม่ค่อยสนใจเรื่องศาสนา ก็เหมือนกับไปตัดสินคุณสูงอายุ(บางคน)ว่าทำไมไม่ยอมเรียนรู้เรื่องคอมพิวเตอร์และอินเตอร์เนต(ซึ่งจะช่วยให้ชีวิตง่ายขึ้น ในการทำกิจกรรมต่างๆ)
หรืออีกตัวอย่างหนึ่ง ไปถามนักเที่ยวนักดื่ม ทำไมไม่ใส่ใจกับสุขภาพ อะไรประมาณเนี่ยง่ะครับ และสุดท้ายบอรด์นี้เป็นบอรด์ศาสนา คนที่เขามาก็มักเป็นคนที่ผูกพันกับศาสนาเป็นชีวิตอยู่แล้ว เราจึงมองคนอื่นๆที่เขาไม่ได้สนใจในแบบเรา ว่าทำไมไม่สนใจศาสนา(เหมือนพวกเรา) ผมว่านะ วัยรุ่นเขาอาจมองว่าทำไมพวกเรา ถึงไม่สนใจนู้น สนใจนี้ อยู่ก็ได้

ขอให้เขาเป็นวัยรุ่นที่ดี ไม่สร้างปัญหาให้สังคม ตั้งใจศึกษาเล่าเรียนเพื่ออนาคตที่ดีในภายภาคหน้า แค่ก็สำหรับผม ก็ขอบคุณพระฯแล้วครับ

เด็ก น้อย ผู้ หลง ทาง

ศุกร์ ม.ค. 23, 2009 11:13 am

ก้อจิงอะ ... แต่ .... ผมก้อ วัยรุ่นนะ  ::011::
ignatius
.
.

ศุกร์ ม.ค. 23, 2009 12:03 pm

เราก็คงต้องช่วยเพื่อนๆ น้องๆ พี่ๆ และบุคคลที่เกี่ยวข้องกับเราด้วยแหละคะ...
ชวนกันเข้าวัด ร่วมสวดภาวนา เข้าสมัครกิจกรรมเกี่ยวกับพระคัมภีร์
ช่วยๆกันไปคงดีขึ้นบ้าง ที่สำคัญช่วยกันสวดเพื่อกระแสเรียกคริสตชน นักบวชที่ดี ก็ดีนะเจ้าคะ  ::001::
yack

ศุกร์ ม.ค. 23, 2009 12:33 pm

อาจจะจริงนะ เเต่อย่างน้อย ๆ ในบอดเราก็มีวัยรุ่นหลายคนนะ  ::020::

เรามาร่วมสวดให้พวกเขากันเถอะ ::011::
Ministry Of Men

ศุกร์ ม.ค. 23, 2009 1:35 pm

ผมก็วัยรุ่นนะ หล่อด้วย
Pry-Kaew
ติดต่อ:

ศุกร์ ม.ค. 23, 2009 1:54 pm

BOYZ ประสงค์เมตตา เขียน: ผมก็วัยรุ่นนะ หล่อด้วย

แม้นผมจะเลยอายุวัยรุ่นแล้ว แต่หน้าตายังเหมือนวัยรุ่นอยู่(ไม่ได้มุสานะ ถามสาวมาหลายคนแล้ว)555555555

Maria Magdalena

ศุกร์ ม.ค. 23, 2009 3:32 pm

ไม่จริงอ่า บูก้อวัยรุ่น  ::010::
ลี วูจิน
ติดต่อ:

ศุกร์ ม.ค. 23, 2009 7:11 pm

ผมก็วัยรุ่น ครับ  ::011::
Pry-Kaew
ติดต่อ:

ศุกร์ ม.ค. 23, 2009 7:26 pm

ลี วูจิน เขียน: ผมก็วัยรุ่น ครับ  ::011::
ใช่ครับ เพราะพวกคุณคือวัยรุ่นคริสตชน ที่ผูกพันอยู่กับวัดไงครับ ถึงมาตอบในบอรด์นี้ ซึ่งเทียบกับแล้ว น้อยกว่ามากหากเทียบกับคนไม่รู้จักพระ หรือรู้จักแล้วก็ไม่สนใจ เอาง่ายๆเลย เว็บบอรด์เรื่องอื่น(ที่เกี่ยวกับวัยรุ่น) วัยรุ่นที่ไม่สนใจศาสนามีมากกว่าแน่นอน(ใช่ไหมครับ)

ขอพระอวยพรทุกคนครับ
ลี วูจิน
ติดต่อ:

ศุกร์ ม.ค. 23, 2009 7:30 pm

ครับผม

หุหุ

จริงอย่างที่พี่พรายแก้ว บอกครับ

ไม่งั้น คนในห้องของผม

คงไม่โหวตให้ผมเป็นคนเคร่งศาสนาในชั่วโมงแนะแนว (ภูมิใจดีไหม อิอิ)

(เขามองว่าพวกที่ไปวัด โบสถ์ สนใจศาสนามากๆ คือคนที่เคร่งครับ)
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ ศุกร์ ม.ค. 23, 2009 7:31 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

ศุกร์ ม.ค. 23, 2009 8:31 pm

ลี วูจิน เขียน: ครับผม

หุหุ

จริงอย่างที่พี่พรายแก้ว บอกครับ

คงไม่โหวตให้ผมเป็นคนเคร่งศาสนาในชั่วโมงแนะแนว (ภูมิใจดีไหม อิอิ)

(เขามองว่าพวกที่ไปวัด โบสถ์ สนใจศาสนามากๆ คือคนที่เคร่งครับ)
เออ ใช่ เคยโดนเหมือนกัน ว่าเคร่งศาสนา เหอะๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ทั้งที่ความจริงแล้ว..... อิอิอิอิอิ  ::009::
Pry-Kaew
ติดต่อ:

ศุกร์ ม.ค. 23, 2009 8:56 pm

หุหุ

เหมือนผมเดะเลยครับ  จริงๆแล้วผมก็ไม่ได้ศรัทธาและเคร่งอะไรมากมายเลยสักนิด(หากเทียบกับคนในวัด และคนในบอรด์นี้) สาเหตุหลักที่วัยรุ่นต่างศาสนา(ยกเว้นมุสลิม)มองพวกเรา " ดูเหมือนจะเคร่ง " อาจเป็นเพราะว่า

1.โดยปกติแล้วคริสตชน เราสวดภาวนา ไปวัดวันอาทิตย์ ร่วมมิซซา แก้บาป รับศีล เรียนคำสอน เป็นกิจวัตรประจำชีวิตส่วนหนึ่ง เหมือนเรากินข้าวสามเวลา หรือตื่นไปทำงาน(และเรียน)ทุกวัน ซึ่งเป็นเรื่องปกติกันอยู่แล้วสำหรับพวกเรา แม้นกระทั่งคริสตชนที่แย่ๆแบบผม แต่..........คนต่างศาสนา(บางคนนะ แต่จริงๆส่วนใหญ่เลยละ) ไม่ได้เข้าวัด สวดภาวนา และเรียนคำสอนทางศาสนา เป็นกิจวัตรของชีวิตเหมือนคริสตชน เพราะคนต่างศาสนา(บางคน แต่จริงๆส่วนใหญ่)มักเข้าวัดตามเทศกาลสำคัญทางศาสนา เวลามีทุกข์ เวลาทำบุญ หรือเวลาตาย เป็นต้น และการเรียนคำสอนทางศาสนาและการสวดภาวนาทุกวัน ก็มักจะกระทำแต่เฉพาะคนที่เคร่งจริงๆเท่านั้น ดังนั้นเวลาคนต่างศาสนามองเรา(ซึ่งเป็นวัยรุ่นด้วย) ทำกิจวัตรประจำชีวิตของเราทางศาสนา เลยมองว่าเราดูเหมือนจะเคร่งในสายตาเขาครับ(จริงๆแล้ว ไอ้ที่เข้าเข้าวัดกันง่ะ ก็ไม่ใช่ว่าจะเคร่งกันทุกคน อาทิเช่นผมเป็นต้น) เพราะมุมมองจากการตัดสิน ไม่เหมือนกันครับ เนื่องจากคนละวัฒนธรรมทางความเชื่อทางศาสนา

2.วัดคริสต์จะมีคนทุกเพศทุกวัยในวันอาทิตย์ เพราะเป็นกิจวัตรประจำชีวิตของวัฒนธรรมศาสนา ทำให้ศาสนาและความเชื่อ ดูไม่เป็นเรื่องเฉพาะของ " คนแก่" สำหรับคริสตชน แต่ในทางกลับกัน วัดต่างศาสนาในวันอาทิตย์ มักจะมีแต่คนแก่ต่างศาสนามาวัด ฟังเทศน์ เป็นหลัก ดังนั้นวัยรุ่นต่างศาสนาจึงมองการไปวัดของเราเป็นเรื่องแปลก และสรุปว่าเราคงจะเป็นคนเคร่งศาสนา(จริงๆแล้ว ไม่ได้เคร่งอะไรเลยสักนิด ความเชื่อก็ห่วย ทำไปเพราะความรักและความผูกพันเท่านั้นเอง สำหรับผมนะ)

ขอบคุณครับ

ดานุ้งพุงระเบิด

ศุกร์ ม.ค. 23, 2009 10:21 pm

คนที่ไม่สนใจศรัทธามักจะไม่ค่อยเข้าใจคำว่าศรัทธาครับ แล้วเขาก็เข้าใจคำว่าศรัทธา คือการตีกรอบให้ตัวเอง ขังตัวเองให้อยู่ในกฏ (ซึ่งจริงๆ ไม่ได้มีใครมาบังคับเรา)
Pry-Kaew
ติดต่อ:

ศุกร์ ม.ค. 23, 2009 10:46 pm

ดานุ้งพุงระเบิด เขียน: คนที่ไม่สนใจศรัทธามักจะไม่ค่อยเข้าใจคำว่าศรัทธาครับ แล้วเขาก็เข้าใจคำว่าศรัทธา คือการตีกรอบให้ตัวเอง ขังตัวเองให้อยู่ในกฏ (ซึ่งจริงๆ ไม่ได้มีใครมาบังคับเรา)

ใช่ครับ เห็นด้วย เราทำไปด้วยความรัก ความสุข และความผูกพันในพระฯ ตอนสมัยอยู่เมืองนอก ผมเคยอยู่กับรูมเมดคนไทย กิจกรรมใดๆก็แล้วแต่ที่เกี่ยวกับศาสนาคริสตัง แล้วผมกระทำ(แม้นกระทั่งการเปิดคอมฯมาโพสเว็บนี้ที่เมืองนอก) คนไทยต่างแดน(แต่ไม่เชื่อพระฯ)ยังบอกเสมอว่า เรายึดติดอย่างนู้น อย่างนี้ ไม่Open mindบ้าง เคร่งเกินไปบ้าง(ผมมั่นใจว่าผมเป็นคริสตังที่ห่วยมาก) แม้นกระทั่งวิถีการดำเนินชีวิตและความคิด เขายังไม่พอใจเราเลย คำว่ารักพระ ศรัทธาพระ มันไม่ใช่ความเคร่ง หรือการทำตามกฎบ้าๆบอ อะไรทั้งสิ้น ไม่เกี่ยวเลย แต่เป็นความผูกพันมากกว่า ซึ่งคนต่างศาสนาไม่เข้า แถมยังพยายามจะเปลี่ยนแปลงความคิดและมองสิ่งที่เป็นวิถีชีวิตเรา(ที่เขามองว่าเรารัก เราเชื่อแบบนี้ ไร้สาระ โง่เง่า งมงาย ฯลฯ และมองว่าคนเชื่อพระเจ้า คือคนมีปัญหา) และมองผมในแง่ไม่ค่อยดีทันที พอรู้ว่าเป็นคริสตังไทย  เมกาประเทศน่าอยู่ครับ เสียอย่างเดียว ฝรั่งในวัดบางคิดว่าพระเจ้าเป็นของอเมริกันเท่านั้น และไร้น้ำใจ รวมทั้งคนไทยในต่างแดน มองความเชื่อคริสตังว่าเป็นความเชื่องมงายไร้สาระ แถมมองคนไทยนับถือคริสตังเป็นบุคคลมีปัญหาอีกต่างหาก(ชุมชนคนไทยที่ผมอยู่ ไม่มีคริสตังไทยเลย แถมวัดฝรั่งก็เหยียดผิวครับ เล่าให้อาจารย์ฝรั่งที่โรงเรียนฟังแล้ว ท่านบอกว่าเด็กนักเรียนที่เป็นคาทอลิกจากต่างชาติที่มาเรียนเมกา(ในรัฐที่ผมอยู่) จากเวียดนาม,แอฟริกา,และลาตินเมกา เจอเหมือนผมหมดเลย ไม่ใช่ผมคนเดียว เวลาเข้าวัด จนพวกนั้นไม่เข้าวัดเลย ตอนอยู่เมกา ในรัฐที่ผมอยู่ จนหลายคนเสียความเชื่อไปในที่สุด)

แก้ไขล่าสุดโดย Pry-Kaew เมื่อ ศุกร์ ม.ค. 23, 2009 11:43 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

ศุกร์ ม.ค. 23, 2009 11:01 pm

Pry-Kaew เขียน:
ดานุ้งพุงระเบิด เขียน: คนที่ไม่สนใจศรัทธามักจะไม่ค่อยเข้าใจคำว่าศรัทธาครับ แล้วเขาก็เข้าใจคำว่าศรัทธา คือการตีกรอบให้ตัวเอง ขังตัวเองให้อยู่ในกฏ (ซึ่งจริงๆ ไม่ได้มีใครมาบังคับเรา)

ใช่ครับ เห็นด้วย เราทำไปด้วยความรัก ความสุข และความผูกพันในพระฯ ตอนสมัยอยู่เมืองนอก ผมเคยอยู่กับรูมเมดคนไทย กิจกรรมใดๆก็แล้วแต่ที่เกี่ยวกับศาสนาคริสตัง แล้วผมกระทำ(แม้นกระทั่งการเปิดมาโพสเว็บนี้ที่เมืองนอก) คนไทยต่างแดน(แต่ไม่เชื่อพระฯ)ยังบอกเสมอว่า เรายึดติดอย่างนู้น อย่างนี้ ไม่Open mindบ้าง เคร่งเกินไปบ้าง(ผมมั่นใจว่าผมเป็นคริสตังที่ห่วยมาก) แม้นกระทั่งวิถีการดำเนินชีวิตและความคิด เขายังไม่พอใจเราเลย คำว่ารักพระ ศรัทธาพระ มันไม่ใช่ความเคร่ง หรือการทำตามกฎบ้าๆบอ อะไรทั้งสิ้น ไม่เกี่ยวเลย แต่เป็นความผูกพันมากกว่า ซึ่งคนต่างศาสนาไม่เข้า แถมยังพยายามจะเปลี่ยนและมองสิ่งที่เป็นวิถีชีวิตเรา ในแง่ไม่ค่อยดี เมกาประเทศน่าอยู่ครับ เสียอย่างเดียว ฝรั่งในวัดบางคิดว่าพระเจ้าเป็นของอเมริกันเท่านั้น และไร้น้ำใจ รวมทั้งคนไทยในต่างแดน มองความเชื่อคริสตังว่าเป็นความเชื่องมงายไร้สาระ แถมมองคนไทยนับถือคริสตังเป็นบุคคลมีปัญหาอีกต่างหาก(ชุมชนคนไทยที่ผมอยู่ ไม่มีคริสตังไทยเลย แถมวัดฝรั่งก็เหยียดผิวครับ เล่าให้อาจารย์ฝรั่งที่โรงเรียนฟังแล้ว ท่านบอกว่าเด็กนักเรียนที่เป็นคาทอลิกจากต่างชาติที่มาเรียนเมกา(ในรัฐที่ผมอยู่) จากเวียดนาม,แอฟริกา,และลาตินเมกา เจอเหมือนผมหมดเลย ไม่ใช่ผมคนเดียว เวลาเข้าวัด จนพวกนั้นไม่เข้าวัดเลย ตอนอยู่เมกา ในรัฐที่ผมอยู่ จนหลายคนเสียความเชื่อไปในที่สุด)

พี่ก็น่ะ แหม คริสตังที่ห่วยมาก
ใกล้พระขนาดนี้ ไม่ห่วยหรอก แหม่ ::003::
Edwardius

ศุกร์ ม.ค. 23, 2009 11:17 pm

Pry-Kaew เขียน: โดยส่วนตัวผมว่าอย่าไปตัดสินวัยรุ่นเขาเลยครับ มันเป็นปัจจัยด้านวัย ด้านสังคม และด้านสิ่งแวดล้อมต่างๆ(โดยเฉพาะอย่างยิ่ง Mass Media ที่ส่งผลต่อกลุ่มคนวัยนี้ได้เป็นอย่างสูง) เนื่องจาก

4.หากวัยรุ่นบ้างคน ชอบไปวัด แก้บาป รับศีล สวดภาวนา กลับถูกมองว่า เธอผิดปกติหรือเปล่า ทำไมยังไม่แก่แต่ชอบเข้าวัด(ผมเจอเสมอสมัยเรียน ทั้งๆที่ผมเป็นคริสตังที่ระดับความศรัทธาห่วยมากนะ) กลับกลายเป็นว่าคนเข้าวัด เป็นวัยรุ่นที่ประหลาด แต่วัยรุ่นทีไม่เข้าวัด เป็นเรื่องปกติ ก่อให้เกิดความกดดันทางสังคม(อ้อมๆ) เหมือนทำตัวไม่กลมกลืนกับเพื่อน(ในวัยเดียวกัน) เพราะมนุษย์ไม่ว่าจะอยู่ในวัยใดนั้น ก็ถือเป็น " Animal Social " ด้วยกันทั้งสิ้น
ต้องใช้คำว่า "สัตว์สังคม" หรือ "Social Animal" ครับท่านพี่
Pry-Kaew เขียน:

หุหุ

เหมือนผมเดะเลยครับ  จริงๆแล้วผมก็ไม่ได้ศรัทธาและเคร่งอะไรมากมายเลยสักนิด(หากเทียบกับคนในวัด และคนในบอรด์นี้) สาเหตุหลักที่วัยรุ่นต่างศาสนา(ยกเว้นมุสลิม)มองพวกเรา " ดูเหมือนจะเคร่ง " อาจเป็นเพราะว่า

1.โดยปกติแล้วคริสตชน เราสวดภาวนา ไปวัดวันอาทิตย์ ร่วมมิซซา แก้บาป รับศีล เรียนคำสอน เป็นกิจวัตรประจำชีวิตส่วนหนึ่ง เหมือนเรากินข้าวสามเวลา หรือตื่นไปทำงาน(และเรียน)ทุกวัน ซึ่งเป็นเรื่องปกติกันอยู่แล้วสำหรับพวกเรา แม้นกระทั่งคริสตชนที่แย่ๆแบบผม แต่..........คนต่างศาสนา(บางคนนะ แต่จริงๆส่วนใหญ่เลยละ) ไม่ได้เข้าวัด สวดภาวนา และเรียนคำสอนทางศาสนา เป็นกิจวัตรของชีวิตเหมือนคริสตชน เพราะคนต่างศาสนา(บางคน แต่จริงๆส่วนใหญ่)มักเข้าวัดตามเทศกาลสำคัญทางศาสนา เวลามีทุกข์ เวลาทำบุญ หรือเวลาตาย เป็นต้น และการเรียนคำสอนทางศาสนาและการสวดภาวนาทุกวัน ก็มักจะกระทำแต่เฉพาะคนที่เคร่งจริงๆเท่านั้น ดังนั้นเวลาคนต่างศาสนามองเรา(ซึ่งเป็นวัยรุ่นด้วย) ทำกิจวัตรประจำชีวิตของเราทางศาสนา เลยมองว่าเราดูเหมือนจะเคร่งในสายตาเขาครับ(จริงๆแล้ว ไอ้ที่เข้าเข้าวัดกันง่ะ ก็ไม่ใช่ว่าจะเคร่งกันทุกคน อาทิเช่นผมเป็นต้น) เพราะมุมมองจากการตัดสิน ไม่เหมือนกันครับ เนื่องจากคนละวัฒนธรรมทางความเชื่อทางศาสนา

2.วัดคริสต์จะมีคนทุกเพศทุกวัยในวันอาทิตย์ เพราะเป็นกิจวัตรประจำชีวิตของวัฒนธรรมศาสนา ทำให้ศาสนาและความเชื่อ ดูไม่เป็นเรื่องเฉพาะของ " คนแก่" สำหรับคริสตชน แต่ในทางกลับกัน วัดต่างศาสนาในวันอาทิตย์ มักจะมีแต่คนแก่ต่างศาสนามาวัด ฟังเทศน์ เป็นหลัก ดังนั้นวัยรุ่นต่างศาสนาจึงมองการไปวัดของเราเป็นเรื่องแปลก และสรุปว่าเราคงจะเป็นคนเคร่งศาสนา(จริงๆแล้ว ไม่ได้เคร่งอะไรเลยสักนิด ความเชื่อก็ห่วย ทำไปเพราะความรักและความผูกพันเท่านั้นเอง สำหรับผมนะ)

ขอบคุณครับ

การไหว้เป็นอะไรที่ปกติในวัฒนธรรมไทย แต่สำคัญมหากางเขนไม่ใช่ความปกตินั้น

การไปทำบุญที่วัดตามโอกาสเป็นนิสัยลึกๆ ของคนไทย แต่การไปวัดคาทอลิกทุกวันอาทิตย์ไม่ใช่ความเป็นไทยที่คนทั่วไปนิยามไว้

มันอยู่ที่ความเคยชินแหละครับ
Pry-Kaew
ติดต่อ:

ศุกร์ ม.ค. 23, 2009 11:45 pm

Edwardius เขียน:
ต้องใช้คำว่า "สัตว์สังคม" หรือ "Social Animal" ครับท่านพี่

จ้า จ้า รับทราบ และรับฟังครับ ขอบคุณครับ

Nihil
~@
ติดต่อ:

เสาร์ ม.ค. 24, 2009 12:52 am

กระแสสังคมโลกทำให้คนรุ่นใหม่เชื่อว่าศาสนาเป็นเรื่องงมงายของคนโบราณ
วอ

เสาร์ ม.ค. 24, 2009 7:34 am

ผมก็วัยรุ่นยังสนใจเรื่องของศาสนามาตั้งแต่เริ่มเข้าวัยรุ่นช่วงแรกๆเลย ชอบศึกษาศาสนาทุกศาสนา พอได้ศึกษาก็พบว่าวัยรุ่นบางคนไม่ชอบที่เราชอบเรื่องศาสนา เราเห็นด้วยที่จะสร้างศาสนสถานหลายๆ ศาสนาใกล้ๆ กัน แต่บางคนไม่ชอบอย่างมาก  ::019:: (ประเทศไทยก็มีนะวัดคาทอลิกสร้างใกล้ๆ วัดพุทธ และมัสยิดอีก แต่บางคนมันไม่ชอบ  ::019::)
Dis volentibus

อาทิตย์ ม.ค. 25, 2009 3:00 pm

มาเป็นเด็กเเนวกันดีกว่าค่ะ เข้าวัดเข้าวา เเปลก ไม่เหมือนใคร เเละ ไม่ตามกระเเส (โลก)
เเนวอย่างสร้างสรรค์ ไม่ต้องห้อยกางเขนเหมือนฮิปฮอป เเต่มีกางเขนฝังในจิตใจ : xemo028 : : xemo016 : : emo027 : : emo038 : : emo010 :
ignatius
.
.

อาทิตย์ ม.ค. 25, 2009 3:16 pm

†Ecclēsia เขียน: มาเป็นเด็กเเนวกันดีกว่าค่ะ เข้าวัดเข้าวา เเปลก ไม่เหมือนใคร เเละ ไม่ตามกระเเส (โลก)
เเนวอย่างสร้างสรรค์ ไม่ต้องห้อยกางเขนเหมือนฮิปฮอป เเต่มีกางเขนฝังในจิตใจ : xemo028 : : xemo016 : : emo027 : : emo038 : : emo010 :
ว๊าว...ว๊าว... : emo036 :
สุดยอด เห็นด้วยจ้า....มีกางเขนฝังในจิตใจ ในสมอง ในความรู้สึก...  ::020:: : xemo026 : : emo010 :

ขอพระจิตเจ้านำทางพวกเราทุกๆคนนะ  ::001:: : xemo026 :
Viridian

อาทิตย์ ม.ค. 25, 2009 11:03 pm

†Ecclēsia เขียน: มาเป็นเด็กเเนวกันดีกว่าค่ะ เข้าวัดเข้าวา เเปลก ไม่เหมือนใคร เเละ ไม่ตามกระเเส (โลก)
คมจริงๆ น้องเรา ::013::
siriya

พุธ ม.ค. 28, 2009 8:58 am

:evil:แฮ่  จริง ๆ ด้วย  เพราะผู้ปกครองก็มีส่วนด้วยนะ  วัยรุ่นสมัยนี้  มีเวลาไปเรียนพิเศษ  มีเวลาไปดูหนัง

ไม่มีเวลามาวัดหรือร่วมกิจกรรมที่วัดเลย  กระแสเรียกนักบวชถึงใกล้จะหมดนแล้วนะ  ช่วยกันภาวนาให้วัยรุ่นในปัจจุบันหน่อยนะ
Batholomew
~@

พุธ ม.ค. 28, 2009 10:10 pm

siriya เขียน: :evil:แฮ่   จริง ๆ ด้วย  เพราะผู้ปกครองก็มีส่วนด้วยนะ  วัยรุ่นสมัยนี้  มีเวลาไปเรียนพิเศษ  มีเวลาไปดูหนัง

ไม่มีเวลามาวัดหรือร่วมกิจกรรมที่วัดเลย   กระแสเรียกนักบวชถึงใกล้จะหมดนแล้วนะ   ช่วยกันภาวนาให้วัยรุ่นในปัจจุบันหน่อยนะ
ร่วมด้วยช่วยสวดครับ ::004::
ตอบกลับโพส