คิดยังไงกับคำสอนของ "พยานพระยะโฮวาห์"

คริสตสัมพันธ์ เอกภาพในคริสตศาสนา
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

อังคาร มิ.ย. 22, 2010 6:35 pm

ยน 14:8
ฟิลิปทูลว่า “พระเจ้าข้า โปรดทำให้พวกเราได้เห็นพระบิดาเถิด เท่านี้ก็พอแล้ว”
พระเยซูเจ้าตรัสว่า ”ฟิลิปเอ๋ย เราอยู่กับท่านมานานเพียงนี้แล้ว ท่านยังไม่รู้จักเราอีกหรือ”
ผู้ที่เห็นเรา ก็เห็นพระบิดาด้วย
ท่านพูดได้อย่างไรว่า “โปรดทำให้พวกเราได้เห็นพระบิดาเถิด”

ท่านไม่เชื่อหรือว่า
เราดำรงอยู่ในพระบิดา และพระบิดาทรงดำรงอยู่ในเรา
วาจาที่เราบอกกับท่านทั้งหลายนี้ เรามิได้พูดตามใจของเรา
แต่พระบิดา ผู้สถิตในเรา
ทรงกระทำกิจการของพระองค์
ท่านทั้งหลายจงเชื่อเราเถิดว่า
เราดำรงอยู่ในพระบิดา และพระบิดาก็ทรงดำรงอยู่ในเรา
Jeab Agape
~@

พุธ มิ.ย. 23, 2010 2:03 pm

santakaranta เขียน:
เราพร่ำสอนกันโดยพรรณนาลักษณะของพระเจ้าว่าทรงเป็นตรีเอกานุภาพ
"ตรีเอกานุภาพ" เป็นพระลักษณะของพระเจ้า ไม่ใช่พระนามของพระเจ้า ใช่ไหม?
เมื่อโมเสสถามพระองค์ว่า ท่าน เป็นใคร เสียงนั้นตอบว่า "เราเป็นผู้ซึ่งเราเป็น"

อยากทราบว่า ท่านเข้าใจ หรือ นับถือพระตรีเอกภาพ/ตรีเอกานุภาพอย่างไร : xemo028 :
santakaranta

ศุกร์ มิ.ย. 25, 2010 6:53 am

Holy เขียน:ยน 14:8
ฟิลิปทูลว่า “พระเจ้าข้า โปรดทำให้พวกเราได้เห็นพระบิดาเถิด เท่านี้ก็พอแล้ว”
พระเยซูเจ้าตรัสว่า ”ฟิลิปเอ๋ย เราอยู่กับท่านมานานเพียงนี้แล้ว ท่านยังไม่รู้จักเราอีกหรือ”
ผู้ที่เห็นเรา ก็เห็นพระบิดาด้วย
ท่านพูดได้อย่างไรว่า “โปรดทำให้พวกเราได้เห็นพระบิดาเถิด”

ท่านไม่เชื่อหรือว่า
เราดำรงอยู่ในพระบิดา และพระบิดาทรงดำรงอยู่ในเรา
วาจาที่เราบอกกับท่านทั้งหลายนี้ เรามิได้พูดตามใจของเรา
แต่พระบิดา ผู้สถิตในเรา
ทรงกระทำกิจการของพระองค์
ท่านทั้งหลายจงเชื่อเราเถิดว่า
เราดำรงอยู่ในพระบิดา และพระบิดาก็ทรงดำรงอยู่ในเรา
สวัสดีครับคุณโฮลี (และคุณเจี๊ยบอะกาเปด้วย-ขออภัยที่ตอบรวบ)
I am in my Father, and you in Me, and I in you. John 14:20 (New King James 1982)
เราอยู่ในพระบิดา, และท่านทั้งหลายอยู่ในเรา, และเราอยู่ในท่านทั้งหลาย.

พระเยซูอยู่ในพระบิดา, ผู้ฟังพระเยซูอยู่ในพระเยซู,
และพระเยซูอยู๋ในผู้ฟัง ของพระองค์ด้วย.
ทั้งพระเยซู พระบิดาพระยะโฮวา และกับสาวก(ผู้ฟัง) ด้วยก็ร่วมเป็นใจเดียวกัน
ไม่ได้สื่อว่าเป็นตรีเอกานุภาพกระมังครับ ถ้าท่านเจี๊ยบอะกาเปว่าเป็น
ตามสบายครับคุณเจี๊ยบ ผมไม่ว่าอะไร โอเคนะครับ
สำหรับท่านโฮลี ประโยคที่ว่า "เรามิได้พูดตามใจเรา พระบิดาผู้
สถิตในเราทรงกระทำกิจการของพระองค์" ประโยคนี้ทรงตรัสชัดเจนว่า
พระเยซูมิได้ตรัสตามพระทัยของพระองค์เอง เราพบประโยคที่ทรงตรัส
แบบนี้หลายครั้งมากๆในกิตติคุณทั้งสี่เล่ม ทุกสิ่งที่ทำทุกสิ่งที่ตรัสพระเยซู
ทรงทำตามและสอดคล้องกับพระทัยพระบิดาพระยะโฮวาเสมอ
ไม่มีอะไรไม่ชัดเจนสำหรับผมครับ ยอห์น 14:28 ยิ่งชัดว่า ทั้งสองพระองค์
อยู่ต่างหากจากกัน พระบิดาอยู่ในสวรรค์ พระบุตรตอนนั้นอยู่บนโลก แต่ทรงมี
น้ำพระทัยเดียวกันตลอดเวลา และ "พระบิดาเป็นใหญ่กว่าเรา" My Father is
greater than I (NKJ 1982) เป็นคำตรัสของบุตรพระเยซูเอง

คุณเจี๊ยบยก อพยพ 3:14 ที่พระเจ้าตอบโมเสส อ่านต่ออีกข้อ 3:15 สิครับ
พระยะโฮวาเป็นพระเจ้า...นี่แหละเป็นนามของเราเป็นนิตย์ (ฉบับปี 1940)

แต่พระตรีเอกานุภาพเป็นพระเจ้าของคริสตังซึ่งเริ่มหลังอัครฑูตเสียชีวิตแล้ว
หลักพระตรีเอกานุภาพถูกตั้งขึ้นเป็นทางการโดยจักรพรรดิคอนสแตนตินเห่งโรม
ทรงนั่งเป็นประธานที่ประชุม มีท่านยูเซบิอุสนั่งเบื้องขวาจักรพรรดิ มีบิชอป
ประมาณ 300 ท่านร่วมประชุม มีบิชอปเพียง 2 ท่านเท่านั้นที่เงียบไม่โหวตด้วย
จักรพรรดิสรุปเป็นหลักข้อเชื่อตั้งแต่นั้น (ค.ศ.325) พร้อมๆ กับการก่อตั้ง
ศาสนาสากล(คาทอลิก) เป็นการเริ่มต้นยุคกลางหรือยุคมืดในประวัติศาสตร์
ของโลก /วันนี้ขอบคุณครับ
Holy

ศุกร์ มิ.ย. 25, 2010 11:49 am

มาอีกแล้วประวัติศาสตร์มั่ว
Holy

ศุกร์ มิ.ย. 25, 2010 11:42 pm

คนเรานี่ก็แปลกไม่พอใจที่โดนเรียกว่าพวกเทียมเท้จ แต่กลับทำพฤติกรรม กุประวัติศาสตร์เทียมๆ และเรื่องราวบิดเบือนแบบเท็จๆ มาโจมตีศาสนจักรอื่นๆ

ที่แท้ที่โดนโปรแตสแตนท์จัดเป็นลัทธิเทียมเท็จไม่ใช่แค่เพราะหลักข้อเชื่อที่บิดเบือนและผิดไป แต่เพราะพฤติกรรมด้วยสินะครับ

คำว่าพระตรีเอกภาพ ไม่ได้บัญญัติโดยจักรพรรดิคอนแสตนติน แต่บัญญัติโดยนักบุญ ออกัสติน และความรู้ความเข้าใจเรื่องพระตรีเอกภาพมีมาตั้งแต่ในคริสตชนยุคแรกเริ่ม และปรากฎชุดของความเท่าเทียมนี้ในพระคัมภีร์เอง

มธ 28:19
เพราะฉะนั้น ท่านทั้งหลายจงไปสั่งสอนนานาชาติให้มาเป็นศิษย์ของเรา ทำพิธีล้างบาปให้เขาเดชะพระนามพระบิดา พระบุตร และพระจิต

ยน 10:30
เรากับพระบิดาเป็นหนึ่งเดียวกัน

ที่สำคัญ ค.ศ. 325 การสังคยนาสากลที่ ไนซีอา ไม่ได้มีการประกาศหลักข้อเชื่อเรื่องพระตรีเอกภาพ และไม่ได้มีการประกาศตั้งพระสาสนจักรคาทอลิก

แต่มีการประกาศหลักข้อเชื่อที่ว่า พระเยซูเป็นทั้งพระเจ้า และมนุษย์

ดังนั้น อย่ามั่ว ครับ

ประเด็นต่อมา การเรียกส่วนหนึ่งของยุคกลางว่ายุคมืด ไม่ใช่เริ่มที่การประกาศตั้งพระศาสนจักรคาทอลิกอะไรของคุณ

“ยุคมืด” เป็นความคิดที่เริ่มโดยนักปรัชญาชาวอิตาลีเพทราค ในคริสต์ทศวรรษ 1330 โดยมีความตั้งใจที่จะเป็นการวิจารณ์ลักษณะของวรรณกรรมภาษาละตินโดยทั่วไป[5] นักประวัติศาสตร์รุ่นต่อมาขยายความจนรวมไปถึงช่วงเวลาที่คาบระหว่างสมัย โรมันโบราณไปจนถึงยุคกลางตอนกลาง (High Middle Ages) ที่รวมทั้งการขาดแคลนวรรณกรรมภาษาละติน, ขาดแคลนหลักฐานทางเอกสารทางประวัติศาสตร์, การลดจำนวนของประชากร, การลดจำนวนการก่อสร้างทางสถาปัตยกรรม และการหยุดยั้งความเจริญทางวัตถุและทางวัฒนธรรมโดยทั่วไป นอกจากนั้นก็ยังเป็นคำที่ใช้บรรยายถึงความล้าหลังด้วย

ดังนั้นยุคมืด ถูกเริ่มที่การล่มสล่ยของอาณาจักรโรมันตะวันตก ไม่ใช้การกุข้อมูลบิดเบือนอย่างน่ารังเกียจของคุณที่หาว่าเป็นตอนสังคยานา คศ 325

และจงรับรู้ด้วยว่า สาระบบพระคัมภีร์ ถูกรับรองโดยพระสันตะปาปาดามาซัส ค.ศ. 384 นักบุญ เยโรม รวบรวมคัมภีร์ทั้งหมดที่ยอมรับกัน แปลเป็นภาษาละตินอย่างเป็นทางการ และเรียกส่วนที่เป็นสาระบบรอง ว่า อธิกธรรม(Aprocypha) และพระคัมภีร์ไบเบิ้ลในการแปลครั้งนี้เป็นฉบับมาตรฐานของพระศาสนจักรคาทอลิ คจนปัจจุบันและใช้แปลเป็นภาษาต่างๆอย่างแพร่หลายในสมัยนั้น

ดังนั้น พระคัมภีร์เล่มไหนจริงเท็จ อ่านได้ และระบบปัจจุบัน เกิดหลังสังคยานาที่ไนเซียด้วย

สรุปว่า เวบนี้ไม่สนับสนุนการเผยแพร่ข้อมูลเทียมเท็จทั้งทางข้อเชื่อและทางประวัติศาสตร์ครับ ถ้ายังเอามาหลอกลวงใส่ความคนอื่นอีก จะจัดว่าผิดกฎบอร์ดแล้วครับ
santakaranta

อาทิตย์ มิ.ย. 27, 2010 10:10 pm

Holy เขียน:คนเรานี่ก็แปลกไม่พอใจที่โดนเรียกว่าพวกเทียมเท้จ แต่กลับทำพฤติกรรม กุประวัติศาสตร์เทียมๆ และเรื่องราวบิดเบือนแบบเท็จๆ มาโจมตีศาสนจักรอื่นๆ

ที่แท้ที่โดนโปรแตสแตนท์จัดเป็นลัทธิเทียมเท็จไม่ใช่แค่เพราะหลักข้อเชื่อที่บิดเบือนและผิดไป แต่เพราะพฤติกรรมด้วยสินะครับ

คำว่าพระตรีเอกภาพ ไม่ได้บัญญัติโดยจักรพรรดิคอนแสตนติน แต่บัญญัติโดยนักบุญ ออกัสติน และความรู้ความเข้าใจเรื่องพระตรีเอกภาพมีมาตั้งแต่ในคริสตชนยุคแรกเริ่ม และปรากฎชุดของความเท่าเทียมนี้ในพระคัมภีร์เอง

มธ 28:19
เพราะฉะนั้น ท่านทั้งหลายจงไปสั่งสอนนานาชาติให้มาเป็นศิษย์ของเรา ทำพิธีล้างบาปให้เขาเดชะพระนามพระบิดา พระบุตร และพระจิต

ยน 10:30
เรากับพระบิดาเป็นหนึ่งเดียวกัน

ที่สำคัญ ค.ศ. 325 การสังคยนาสากลที่ ไนซีอา ไม่ได้มีการประกาศหลักข้อเชื่อเรื่องพระตรีเอกภาพ และไม่ได้มีการประกาศตั้งพระสาสนจักรคาทอลิก

แต่มีการประกาศหลักข้อเชื่อที่ว่า พระเยซูเป็นทั้งพระเจ้า และมนุษย์

ดังนั้น อย่ามั่ว ครับ

ประเด็นต่อมา การเรียกส่วนหนึ่งของยุคกลางว่ายุคมืด ไม่ใช่เริ่มที่การประกาศตั้งพระศาสนจักรคาทอลิกอะไรของคุณ

“ยุคมืด” เป็นความคิดที่เริ่มโดยนักปรัชญาชาวอิตาลีเพทราค ในคริสต์ทศวรรษ 1330 โดยมีความตั้งใจที่จะเป็นการวิจารณ์ลักษณะของวรรณกรรมภาษาละตินโดยทั่วไป[5] นักประวัติศาสตร์รุ่นต่อมาขยายความจนรวมไปถึงช่วงเวลาที่คาบระหว่างสมัย โรมันโบราณไปจนถึงยุคกลางตอนกลาง (High Middle Ages) ที่รวมทั้งการขาดแคลนวรรณกรรมภาษาละติน, ขาดแคลนหลักฐานทางเอกสารทางประวัติศาสตร์, การลดจำนวนของประชากร, การลดจำนวนการก่อสร้างทางสถาปัตยกรรม และการหยุดยั้งความเจริญทางวัตถุและทางวัฒนธรรมโดยทั่วไป นอกจากนั้นก็ยังเป็นคำที่ใช้บรรยายถึงความล้าหลังด้วย

ดังนั้นยุคมืด ถูกเริ่มที่การล่มสล่ยของอาณาจักรโรมันตะวันตก ไม่ใช้การกุข้อมูลบิดเบือนอย่างน่ารังเกียจของคุณที่หาว่าเป็นตอนสังคยานา คศ 325

และจงรับรู้ด้วยว่า สาระบบพระคัมภีร์ ถูกรับรองโดยพระสันตะปาปาดามาซัส ค.ศ. 384 นักบุญ เยโรม รวบรวมคัมภีร์ทั้งหมดที่ยอมรับกัน แปลเป็นภาษาละตินอย่างเป็นทางการ และเรียกส่วนที่เป็นสาระบบรอง ว่า อธิกธรรม(Aprocypha) และพระคัมภีร์ไบเบิ้ลในการแปลครั้งนี้เป็นฉบับมาตรฐานของพระศาสนจักรคาทอลิ คจนปัจจุบันและใช้แปลเป็นภาษาต่างๆอย่างแพร่หลายในสมัยนั้น

ดังนั้น พระคัมภีร์เล่มไหนจริงเท็จ อ่านได้ และระบบปัจจุบัน เกิดหลังสังคยานาที่ไนเซียด้วย

สรุปว่า เวบนี้ไม่สนับสนุนการเผยแพร่ข้อมูลเทียมเท็จทั้งทางข้อเชื่อและทางประวัติศาสตร์ครับ ถ้ายังเอามาหลอกลวงใส่ความคนอื่นอีก จะจัดว่าผิดกฎบอร์ดแล้วครับ
สวัสดีครับคุณโฮลี
ขอบคุณสำหรับคำอธิบายที่ค่อนข้างเผ็ด และ ร้อน
ผมก็ยินดีที่จะจากไป เพราะผมเทียมและเท็จในความเห็นของคุณ
สำหรับคัมภีร์ไบเบิลที่ผมอ่านมา 40 ปีในหลายเวอร์ชั่น มีข้อสรุปคือ
พระยะโฮวา เป็นพระเจ้าองค์ใหญ่ยิ่งสูงสุดเพียงองค์เดียว
พระเยซูเป็นพระเจ้าอีกองค์หนึ่ง เป็นพระบุตรหัวปี ถูกสร้างโดยพระยะโฮวา ครับ
ถ้าผมเป็น "พยาน" ปกป้องความจริงเกี่ยวกับพระยะโฮวา เป็นผู้กล่าวเท็จเกี่ยวกับพระยะโฮวา
ผมก็ยอมรับการพิพากษาตัดสินจากพระเ้จ้า ไม่ใช่จากมนุษย์คนใดครับ
หากว่ามนุษย์คนใด ๆ จะกล่าวถึงพระยะโฮวาอย่างไม่ให้ความนับถือ หรือลดพระสิริของพระองค์
ผมก็หวังว่าท่านเหล่านั้นจะเตรียมใจยอมรับการพิพากษาตัดสินจากพระเจ้าเช่นกันนะครับ
และตั้งแต่เข้ามาบอร์ดนี้ ผมก็ไม่ได้ตำหนิใคร คุณเจี๊ยบแย้งผมก็ยิ้มรับ ไม่ว่าอะไรเลย
ผมเพียงแต่ให้ข้อมูล ถ้าข้อมูลผิด ผมก็จะยอมรับผิดครับ
ผมเรียนบรรณารักษ์ปี ค.ศ.1980 ครับ มีข้อมูลบรรณานุกรมด้วยในประวัติศาสตร์ที่ผมยกขึ้นมา
กราบเรียนว่า ไม่ได้กุประวัติศาสตร์อย่างที่คุณว่า เป็นข้อมูลจากนิวคาทอลิกเอ็นไซโคลพีเดีีย
ตกลงครับ ผมจะไม่กลับมาบอร์ดนี้อีก และผมก็สุภาพกับคุณด้วยความเต็มใจจนบรรทัดสุดท้าย
สวัสดีนะครับ
Holy

จันทร์ มิ.ย. 28, 2010 2:16 pm

ความสุภาพที่ฉาบความเท็จ ก็เหมือนแอปเปิ้ลอาบยาพิษนะครับ ภายนอกสีสวยดี แต่กินแล้วตาย สำนวนไทยเรียกว่า ปากปราศรัย น้ำใจเฉือดคอ หรือเปล่าครับ

ถ้าจะสุภาพ แต่แอบให้ร้ายพระศาสนจักรอื่น และคอยเผยแพร่ข้อมูลผิดๆโจมตีพระศาสนจักรที่พระเยซูคริสต์ทรงตั้ง ผมว่าหยาบคายกว่านี้แต่จริงใจจะดูเป็นอันตรายน้อยกว่ามากครับ

ไหนๆอ้างว่าสุภาพ แต่ก็แอบอ้างความถูกต้องของข้อมูล ทั้งๆที่ผิด

ดูหน้านี้เลยแล้วกัน

http://www.newadvent.org/cathen/15047a.htm
irst found in Theophilus of Antioch about A.D. 180. He speaks of "the Trinity of God [the Father], His Word and His Wisdom (To Autolycus II.15).
จากคาทอลิก เอนไซโคปิเดียของจริง ไม่ใช่ยกเมฆลอยๆ คำว่าพระตรีเอกภาพพบครั้งแรกตั้งแต่ ค.ศ. 180 ก่อนข้อมูลที่คุณอ้างมั่วมาเป็นร้อยปี

อย่างเรื่องสังคยานาที่ไนเซีย ถ้ายังไม่ยอมรับความจริงก็ดูต่อเลยครับ
หลักข้อเชื่อ ไนเซีย

ข้าพเจ้า เชื่อวางใจในพระเจ้าองค์เดียว พระบิดาผู้ทรงฤทธิ์ที่สุด ผู้ทรงสร้างฟ้าสวรรค์และโลก และทุกสิ่งที่ประจักษ์และไม่ประจักษ์แก่ตา

ข้าพเจ้า เชื่อวางใจในพระเยซูคริสต์ องค์พระผู้เป็นเจ้าพระองค์เดียว ผู้ทรงเป็นพระบุตรองค์เดียวของพระเจ้า ทรงกำเนิดจากพระบิดาก่อนทรงสร้างกัลปจักรวาลทั้งมวล ทรงเป็นพระเจ้ากำเนิดจากพระเจ้า แสงสว่างจากแสงสว่าง พระเจ้าแท้จากพระเจ้าแท้ ทรงกำเนิดไม่ใช่ถูกสร้างขึ้น ทรงเป็นสาระเดียวกันกับพระบิดา พระองค์ทรงสร้างสรรพสิ่ง พระองค์เสด็จลงมาแต่สวรรค์ เพื่อมนุษย์ และเพื่อช่วยเราให้รอดพ้น ทรงกำเนิดเป็นมนุษย์โดยพระวิญญาณบริสุทธิ์ทางมารีย์สาวพรหมจารี ทรงสภาพมนุษย์ แล้วในสมัยที่ปอนทิอัสปีลาตปกครองนั้นเอง พระองค์ถูกตรึงที่ไม้กางเขนเพื่อเราทั้งหลาย พระองค์ทรงทุกข์ทรมานจนสิ้นพระชนม์ ทรงถูกบรรจุไว้ในอุโมงค์ และในวันที่สามทรงเป็นขึ้นมาจากความตายตามที่พระคัมภีร์ทำนายไว้ พระองค์เสด็จขึ้นสวรรค์ประทับ ณ เบื้องขวาของพระบิดา พระองค์จะเสด็จมาอีกด้วยพระสิริ เพื่อพิพากษาทั้งคนเป็นและคนตาย พระราชอาณาจักรของพระองค์ไม่รู้สิ้นสุด

ข้าพเจ้าเชื่อวางใจในพระวิญญาณบริสุทธิ์ องค์พระผู้เป็นเจ้าผู้ประทานชีวิต ผู้ทรงเป็นมาจากพระบิดาและพระบุตร ผู้ทรงรับนมัสการและการสรรเสริญพร้อมกับพระบิดาและพระบุตร พระองค์ได้ตรัสทางผู้เผยพระวจนะ ข้าพเจ้าเชื่อมั่นในสากลคริสตจักรที่สืบจากอัครธรรมทูตคริสตจักรเดียว ข้าพเจ้ารับว่าพิธีบัพติศมาเพื่อยกบาปแต่พิธีเดียว ข้าพเจ้าเชื่อมั่นในการคืนชีพของผู้ที่ตายแล้ว และในชีวิตโลกหน้า

อาเมน
http://www.theology.ac.th/bit/index.php ... 4&Itemid=2

อันนี้ยกเวอร์ชั่นโปรฯ มาให้อ่านเผื่อจะเข้าใจง่ายกว่า ไม่มีแม้แต่คำเดียวที่พูดว่าพระตรีเอกภาพ เพราะคำนี้มีมาก่อนนานแล้วคนเชื่ออยู่แล้ว แต่ปัญหาของสังคยานานี้มาจากบิชอปชื่อ อารีอุส สอนผิดไปเกี่ยวกับสถานภาพพระเจ้าของพระเยซู เขาจึงสังคยานาเรื่องนี้เป้นหลักไม่ใช่เพิ่งมาประกาศเรื่องพระตรีเอกภาพในสังคยนานี้อย่างที่คุณโกหกด้วยความสุภาพเมื่อก่อนหน้า

คาทอลิกเอนไซโคปิเดียมีข้อมูลสอดคล้ิองกันครับ คราวหน้าถ้าจะอ้างก็อ้างให้ถูกด้วยครับ

http://www.newadvent.org/cathen/11044a.htm

ขอเน้นย้ำอีกครั้งว่า การโกหกเป็นเรื่องใหญ่กว่าความไม่สุุภาพ เจตนาทำลายอันตรายกว่าคำไม่รื่นหู เรื่องความสุภาพนั้นไม่ใช่ประเด็นที่เราจะยกมากลบเกลื่อนเจตนาไม่ดีได้ครับ ที่สำคัญต่อให้คุณสุภาพแค่ไหน แต่ถ้ายังคอยเผยแพร่ข้อมูลผิดๆ บิดเบือน โจมตีพระศาสนจักร คุณก็กระทำสิ่งที่เลวร้ายและไม่สมควรสนับสนุนครับ
Andreas
~@
ติดต่อ:

พุธ มิ.ย. 30, 2010 4:58 pm

การถวายพระเกียรติแด่พระเจ้า มิใช่เพียงการเอ่ยพระนามพระเจ้าเท่านั้น แต่การเชื่อในความเชื่อที่ถูกต้อง ก็เป็นสิ่งที่สำคัญกว่า เพราะถ้าเชื่อผิดแล้ว ก็นำไปสู่การปฏิบัติที่ผิด

เมื่อไม่นานมานี้ พระศาสนจักรคาทอลิกได้ประกาศออกมาด้วยความเคารพรักในพระนามของพระเจ้า และเพื่อให้เกียรติต่อธรรมประเพณีของชาวยิว ที่จะไม่เอ่ยพระนามพระเจ้า ว่าจะไม่เอ่ยพระนาม "พระยาห์เวห์" ในพิธีกรรม โดยให้ใช้คำว่า "องค์พระผู้เป็นเจ้า" แทน ชาวยิวเองว่าเวลาพอคำว่า พระยาห์เวห์" ในพระคัมภีร์ ก็จะอ่านเป็นคำว่า "อาโดนาย" ซึ่งแปลว่า "องค์พระผู้เป็นเจ้า"
syaoran
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.ย. 16, 2010 8:55 pm

ขอร่วมตอบด้วยคน......คิดยังไงกับคำสอน บอกได้ว่า" มึน "ครับ แค่อ่านรายละอียดที่ลงเข้าไปนิดหน่อยก็อยากได้ยาดมแล้ว แต่ที่แน่ๆ นอกจาก"พยานพระยะโฮวาห์" มีกลุ่มคริสต์อีกหลายกลุ่มเลยครับ
เพิ่งจะได้อ่าน ทบทวนคริสต์ศาสนาไปนี่เอง มีอยู่ขจรขจายไปทั่วเหมือนดอกเห็ด( เห็ดฟาง เห็ดสน เห็ดมัตสึทาเกะ เห็ดนางฟ้า เห็ดเข็มทอง) ถ้าเปรียบกับเห็ดแล้ว คริสต์ที่แท้จริงน่าจะเป็นราขาเห็ดของญี่ปุ่น
(มัตสึทาเกะ) แตกแยกออกเป็นคาทอลิก,โปแตสแตนท์ แล้ว เห็ดนางฟ้าคือคาทอลิก ทำไมเป็นเห็ดนางฟ้าเพราะว่า พระแม่มาเรียคือนางฟ้าแห่งโลกสวรรค์ที่เปี่ยมล้นด้วยพระหรรษาทาน นะครับ
จากเห็ดนางฟ้านี่แยกแตกสปอร์เป็น(เห็ดเข็มทอง =อังกฤษ) ที่อังกฤษ แยกออกเป็น 2 กลุ่ม
ไฮเชิรส์ = คาทอลิก โลว์เชิรส์= โปรแตสแตนท์
ไฮเชิรส์ เป็นเห็ดฟาง แล้วท้ายที่สุดก็ออกมาเป็นแบบนี้

รูปภาพ

ศานสนาที่เป็นเท็จนั้นเดี๊ยวพระเจ้าก็เททิ้งเองแหละครับ
aqua-alta

พฤหัสฯ. ต.ค. 28, 2010 10:05 pm

ผิดเพี้ยนบิดเบือนครับ
ที่สำคัญที่สุด
พวกเขาทำลายธาตุแท้ของพระเจ้าตรีเอกภาพอะครับ
ตอบกลับโพส