คิดยังไงกับคำสอนของ "พยานพระยะโฮวาห์"

คริสตสัมพันธ์ เอกภาพในคริสตศาสนา
ภาพประจำตัวสมาชิก
Valkyrie Zero Number

ศุกร์ พ.ค. 01, 2009 7:29 pm

ไม่รู้ว่าที่อื่นนอกจากเชียงใหม่จะมีด้วยหรือเปล่า คำสอนของคนพวกนี้เราว่าแปลก ๆ และขัดใจอยู่หลายข้อ

1.ปฏิเสธความคิดที่ว่าธรรมิกชนทุกคนได้ขึ้นสวรรค์ บอกว่ามีแต่คนสี่หมื่นสี่แสนสี่พันคนที่ถูกเลือกไว้แล้วเท่านั้น ที่เหลืออยู่บนโลก (แล้วบำเหน็จในสวรรค์ตามพระคัมภีร์จะได้รับยังไงล่ะ)
2.ในวันสุดท้ายคนแก่จะกลายเป็นคนหนุ่ม ซึ่งจำไม่ได้ว่าพระคัมภีร์เคยมีบทนี้แต่เมื่อไหร่
3.คำสอนหลาย ๆ ข้อไม่ตรงทั้งกับคริสเตียนคริสตัง และวิธีการเผยแพร่ของพวกนี้เหมือนล้างสมองมากกว่าประกาศข่าวประเสริฐ ซึ่งค่อนข้างส่งผลต่อหน้าตาชาวคริสตชนโดยรวมในหลาย ๆ อย่างแน่ ๆ
4.ใบปลิวของพวกนี้กัดจิกคาทอลิกแบบไม่เกรงใจ แถมขัดใจหลาย ๆ ข้อเกี่ยวกับรูปประกอบที่พวกนี้ชอบใช้ เช่นพระเยซูหน้าตาไม่ค่อยให้(ดูคล้ายเศรษฐีในเรื่องลาซารัส ที่เราเคยอ่านตอนเด็กมากกว่า) การลงทัณฑ์ลูซิเฟอร์(ซาตาน) แต่กลับวาดลูซิเฟอร์ให้งดงามดังทูตสวรรค์(เป็นญาติกับโก นางาอิ คนวาดเดวิลแมนเหรอไงมิทราบ) ทั้งที่น่าจะรู้ซาตานสูญเสียสภาพนั้นไปแล้ว และวาดภาพรูปปั้นพระแม่ถล่มได้หน้าตาเฉย (ถึงเราจะเป็นคริสเตียน แต่ยังไงการทำลายรูปบุคคลสำคัญศาสนาตัวเองที่ไม่ได้น่ารังเกียจอะไรมันก็น่าจะสะเทือนใจกันบ้างสิ ตราบที่มัน "ไม่ถือว่าเป็นรูปเคารพให้กราบไหว้แทนพระเจ้า")
โดยเฉพาะฉากที่บอกให้หลีกเลี่ยงคำสอนผิด ๆ ยังเอารูปโบสถ์มาเฉย ทั้งที่จะคริสเตียนคริสตังก็ต้องไปโบสถ์เหมือนกัน แต่พวกนี้เอาหอประชุมแถวมช.มาทำเป็นศาสนสถานแทนซะงั้น

ไม่รู้เราอคติกับพวกนี้มากไปหรือเปล่านะ แต่ไหน ๆ ก็ลองถามคนอื่น ๆ ดูว่าคิดยังไงกับพวกนี้
Holy
Defender of lawS

ศุกร์ พ.ค. 01, 2009 7:59 pm

ลองดูตามกระทู้นี้ครับ

http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=7506.0
Prod Pran

ศุกร์ พ.ค. 01, 2009 8:15 pm

Holy เขียน: ลองดูตามกระทู้นี้ครับ

http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=7506.0
สนับสนุนค่ะ อ่านกันจนมึนล่ะ
chet-dare

พฤหัสฯ. พ.ค. 07, 2009 9:06 am

เราควรยึดมั่นในศรัทธาที่เรามีอยู่ครับ นอกรีตไม่ควรสนใจ แค่เชื่อในพระเยซู และรับบัพติศมาก็จะรอดครับ ธรรมิกชนก็รอดทุกคนครับ
เจนี่

อาทิตย์ พ.ค. 10, 2009 10:10 pm

เปฌนความผิดของโปร ที่ทำให้เกิดคำสอนแปลกๆแบบ นี้ ชอบตีความเอง
Edwardius

จันทร์ พ.ค. 11, 2009 12:36 am

มนุษย์มีความอ่อนแอทั้งทางกาย และวิญญาณเป็นอุปสรรค

จงยึุดความเชื่อในองค์พระเจ้าเป็นที่มั่น

และวอนขอพระปรีชาญาณจากพระองค์เพื่อที่ท่านจะไม่หลงไปจากทางของพระองค์
Jeab Agape
~@

จันทร์ พ.ค. 11, 2009 10:58 pm

เจนี่ เขียน: เปฌนความผิดของโปร ที่ทำให้เกิดคำสอนแปลกๆแบบ นี้ ชอบตีความเอง
ไม่ถูกทีเดียว...น่าจะบอกว่าเป็นความผิดของคริสต์บางคน มากกว่า : emo036 :
และความบาปที่เกิดขึ้น ท่ามกลางชาวคริสต์
APaladin

พฤหัสฯ. พ.ค. 21, 2009 3:26 am

บางครั้งเราก็ต้องทิ้งเรื่องยุมหยิมไปบ้าง เช่นข่าวที่บิดเบือนเกี่ยวกับข่าวประเสริจ การที่เราเก็บมาคิดมากไปก็อาจสร้างความขัดแย้งใจใจมากขึ้นจนเกิดการต่อต้านและพฤติกรรมการต่อต้านของเราก็จะออกมาอัตโนมัติถ้าเรามกหมุ่่นกับมันมากๆ ก็โลกก็เป็นแบบนี้สิ่งลวงจะยังอยู่จนงานของพระเจ้าจะสมบูรณ์ แล้วจะแปลกใจอะไรกับสิ่งเหล่านี้เพราะมันจะเกิดแทบทุกวัน เราควรเล็งและทุ่มเทกับการพัฒนาความรักในพระคริสต์ในพระเจ้า ในความจริงในความดีและชื่นชมในความดีและชื่นชมงานดีของพระเจ้าดีกว่ามีความสุขกว่าเยอะมากมาย ดีกว่าไปหาว่าคำสอนผิดๆมีในโลกกี่อย่างและมีที่ใหนบ้างจากใครและจะมีทางแก้ใหม? หรือว่าจะหาว่าเราสร้างปฏิหารยิ่งใหญ่ได้จากสิ่งเหล่านี้เราน่าจะเป็นผู้วิเศษหรือ??
creamy

ศุกร์ พ.ค. 22, 2009 12:54 pm

APaladin เขียน: บางครั้งเราก็ต้องทิ้งเรื่องยุมหยิมไปบ้าง เช่นข่าวที่บิดเบือนเกี่ยวกับข่าวประเสริจ การที่เราเก็บมาคิดมากไปก็อาจสร้างความขัดแย้งใจใจมากขึ้นจนเกิดการต่อต้านและพฤติกรรมการต่อต้านของเราก็จะออกมาอัตโนมัติถ้าเรามกหมุ่่นกับมันมากๆ ก็โลกก็เป็นแบบนี้สิ่งลวงจะยังอยู่จนงานของพระเจ้าจะสมบูรณ์ แล้วจะแปลกใจอะไรกับสิ่งเหล่านี้เพราะมันจะเกิดแทบทุกวัน เราควรเล็งและทุ่มเทกับการพัฒนาความรักในพระคริสต์ในพระเจ้า ในความจริงในความดีและชื่นชมในความดีและชื่นชมงานดีของพระเจ้าดีกว่ามีความสุขกว่าเยอะมากมาย ดีกว่าไปหาว่าคำสอนผิดๆมีในโลกกี่อย่างและมีที่ใหนบ้างจากใครและจะมีทางแก้ใหม? หรือว่าจะหาว่าเราสร้างปฏิหารยิ่งใหญ่ได้จากสิ่งเหล่านี้เราน่าจะเป็นผู้วิเศษหรือ??
เห็นด้วยอย่างมากมายน่ะค่ะ  เพราะในปัจจุบันจิตใจคนเราก็ดูจะห่างเหินจากความรักของพระเป็นเจ้าไปทุกทีๆ ทำให้บางครั้งก็มีการสร้างมาตรฐานปลอมๆ ของตัวเองขึ้นมาเพื่อให้ดูว่ายังอยู่ในมาตรฐาน จะว่าไปก็เหมือนหลอกตัวเอง มาตรฐานของพระเป็นเจ้าน่ะดีแล้วค่ะ
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

เสาร์ พ.ค. 30, 2009 6:58 pm

Prod Pran เขียน:
Holy เขียน: ลองดูตามกระทู้นี้ครับ

สนับสนุนค่ะ อ่านกันจนมึนล่ะ
ผมอ่านแล้วไม่มึนอ่ะคับ แค่อ่านจนขี้เกียจจะอ่าน ::042::
^_^Matthew^_^
ที่อยู่: 125 ม.7 ถ.ชัยภูมิ-สีคิ้ว ต.หนองนาแซง อ.เมือง จ.ชัยภูมิ 36000
ติดต่อ:

เสาร์ มิ.ย. 06, 2009 9:12 pm

เพี้ยนไปมากเลยอ่า
lamby

จันทร์ มิ.ย. 22, 2009 2:46 pm

เป็นหัวข้อที่น่าสนใจ...

เคยแวะไปเยี่ยมและฟังการนมัสการของกลุ่มพยานพระยะโอวาห์
พวกเขามีความมุ่งมั่นและตั้งใจในการศึกษาพระคัมภีร์เข้มขัน+จริงจังมาก
ดูเป็นตัวอย่างที่ดีมากในการปฏิบัติตนอย่างเคร่งครัด แม้ว่าความเชื่อบางเรื่อง
แตกต่างกับคริสเตียนทั่วไป

ขอให้ลองพิจารณาแบบเปิดใจกว้าง  แม้ว่าวิธีคิดแนวปฏิบัติแตกต่างกัน
คิดว่าทั่วโลกกว้างใหญ่ผู้คนเกิดต่างถิ่นฐานกัน แนวปฏิบัติแตกต่างกันอยู่แล้วปัจจุบัน
แต่หากมีใจจดจ่อที่พระเจ้าสูงสุดองค์เดียวกัน เราควรให้เกียรติกันและกัน
คิดว่าเราไม่มีสิทธิ์ตัดสินผู้อื่นเพราะพระเจ้าเท่านั้นที่รู้และมีสิทธิตัดสินมนุษย์
หากไม่เห็นด้วยไม่ต้องทำตาม และจงทำในสิ่งที่ท่านเชื่อมั่นให้ดีที่สุดและเป็นตัวอย่างที่ดี
หาโอกาสแนะนำข่าวประเสริฐต่อผู้คนที่รอการทรงนำจากพระเจ้าน่าจะสร้างประโยชน์ได้มาก : xemo026 :
honeypor

พุธ มิ.ย. 24, 2009 5:22 am

เรารู้จักคนพวกนี้ในต่างประเทศ ก็เห็นเป็นคนดีมากกลุ่มหนึ่งเลยแหล่ะ และไม่ได้ต่างจากคนอื่นตรงไหน ก็มีบาปเหมือนกับกลุ่มอื่นๆทุกกลุ่ม
แนน

อาทิตย์ มิ.ย. 28, 2009 2:34 am

เห็นใหมคะว่า ทั้ง พวก มอม่อน และ พวก พยานพระเยหวา  และลัทธิอื่นๆที่สอนผิด อีกมากมาย  เกิด ขึ้น ที่  ประเทศ เลวๆ อย่าง อเมริกาทั้งนั้นทั้งค่า นิยมความบาปต่างๆ เช่น เซ็กวิปริต  หนังโป๊  และอื่นๆมีตันกำเนิดการประเทศนี้ ทั้งนั้น  นี่ละเมื่องโสดมโกโมรา 2
ทั้งประเทศนี้ ต้องโดนชำระด้วยไฟ  คอยดูนะ อืม
moomy

อาทิตย์ มิ.ย. 28, 2009 3:08 am

honeypor เขียน: เรารู้จักคนพวกนี้ในต่างประเทศ ก็เห็นเป็นคนดีมากกลุ่มหนึ่งเลยแหล่ะ และไม่ได้ต่างจากคนอื่นตรงไหน ก็มีบาปเหมือนกับกลุ่มอื่นๆทุกกลุ่ม

ก็ใช่อยู่หรอกนะคะ  แต่  ความดีที่ทำก็ไม่สามารถ ลบความบาป ที่เราทำได้ แต่ถ้าเราเชื่อในพระเยซูคริสต์เจ้้าว่าเป็นพระเจ้า พระองค์จะชำระเราและช่วยให้เราทำความดีได้ในทุกวัน
satoshi_b1

พฤหัสฯ. ก.ค. 09, 2009 8:30 pm

รับทราบครับ
-Sha-

จันทร์ ก.ค. 13, 2009 10:41 am

แนน เขียน: เห็นใหมคะว่า ทั้ง พวก มอม่อน และ พวก พยานพระเยหวา  และลัทธิอื่นๆที่สอนผิด อีกมากมาย  เกิด ขึ้น ที่  ประเทศ เลวๆ อย่าง อเมริกาทั้งนั้นทั้งค่า นิยมความบาปต่างๆ เช่น เซ็กวิปริต  หนังโป๊  และอื่นๆมีตันกำเนิดการประเทศนี้ ทั้งนั้น  นี่ละเมื่องโสดมโกโมรา 2
ทั้งประเทศนี้ ต้องโดนชำระด้วยไฟ  คอยดูนะ อืม
ผมรู้สึกว่าจริงๆถ้าคนเราจะทำผิด จะทำบาปอยู่ประเทศไหนก็ทำได้ครับผม ไม่ค่อยอยากให้เอาเชื่อชาติ เอาสันชาติมาแบ่งแยกความเป็นคนดีคนเลวเท่าไหร่

ผมว่าสิ่งต่างๆที่มันเกิดขึ้นมันเกิดเพราะความอ่อนแอ คนเราพยายามที่จะขวนขวายหนทาง จนลืมหนทางที่เรามีอยู่
Big_TC29

อาทิตย์ ม.ค. 31, 2010 6:21 pm

สำหรับผม เป็นความคิดที่ไร้สาระมาก ไม่รู้พระคัมภีร์จริงแล้วมาตีความมั่วๆ สำหรับผม ไม่นับพวกนี้เป็นคริสตชนหรอกครับ
เลย์
ติดต่อ:

อาทิตย์ ม.ค. 31, 2010 8:34 pm

พยานพระยะโฮวาห์ คืออะไรครับ ?
Like a Heaven
.
.

อาทิตย์ เม.ย. 18, 2010 4:08 pm

ไม่เวิ้คครับพวกนี้
Holy Bible

จันทร์ เม.ย. 19, 2010 8:11 am

ใช่พวกที่ชอบทำใบปลิวแล้วก็เอาโทรโข่งมาป่าวประกาศที่หมอชิตหรือเปล่าครับ
Mobster
ติดต่อ:

จันทร์ เม.ย. 19, 2010 9:50 pm

เอ่อ ศาสนสถานอันนึงของเขาอยู่ใกล้บ้างผมที่ยะลามาก= ="

บอกตามตรงว่าไม่ชอบอย่างแรง เพราะเมื่อหลายเดือนก่อนผมเจอมา

"...น้องค่ะๆ น้องเป็นคริสเตียนหรือเปล่าค่ะ..."(ยังไม่ทันตอบ)
"...พี่มีเรื่องสำคัญอยากจะแจ้งนะค่ะ เป็นพระกิตติคุณจากพระเจ้าแท้ๆ โดยไม่มีการบิดเบือน....บลาๆๆๆๆๆๆๆๆ
...................น้องค่ะ เรามาเพื่อเป้นพยานให้พระเยโฮวาห์ ไม่ใช่พระเยซู....."

ผมแทบเลือดขึ้นหน้าเลย แล้วถ้าผมวีนแตก มันจะดูไม่งาม

พี่ชายผมอยู่ข้างๆเลยชิงตอบแทน "งั้นพวกผมขอเป็นพยานให้กับพระเยซูคริสตเจ้าแล้วกันนะครับ"

Holy

จันทร์ เม.ย. 19, 2010 9:57 pm

ข้อคำสอนแตกต่างอย่างแน่นอน

แต่พฤติกรรมแย่งลูกแกะนี่น่ากลัวมาก
Deo Gratias

อังคาร เม.ย. 20, 2010 3:07 am

Holy Bible เขียน: ใช่พวกที่ชอบทำใบปลิวแล้วก็เอาโทรโข่งมาป่าวประกาศที่หมอชิตหรือเปล่าครับ
ไม่ใช่ค่ะ กลุ่มที่ใช้โทรโข่ง(แบบอัดเทป)คือพวกคริสเตียนป้ายเหลือง ต้นกำเนิดมาจากญี่ปุ่น
วิธีการอาจจะไม่ค่อยเหมาะกับบริบทในประเทศไทยเท่าไร แต่คำสอนไม่จัดเป็นลัทธิเทียมเท็จค่ะ

ส่วนพยานฯ จัดเป็นลัทธิเทียมเท็จ(ไม่เชื่อว่าพระเยซูเป็นพระเจ้า)
พวกนี้จะใช้วิธีเดินมาประกบเพื่อจะประกาศ และวิธีมา 2 คนเคาะประตูตามบ้านค่ะ
Grey Cat =^. .^= เขียน:
พี่ชายผมอยู่ข้างๆเลยชิงตอบแทน "งั้นพวกผมขอเป็นพยานให้กับพระเยซูคริสตเจ้าแล้วกันนะครับ"
สุดยอดเลยน้องแมว ทหารที่ดีของพระเยซูคริสต์
ถ้าคริสตชนไทย(รวมถึงพี่ด้วย)กล้าได้สักครึ่งนึงของน้องสองคน
ประเทศไทยคงจะได้รับการพลิกฟื้นอย่างแน่นอน  : emo038 :

พี่เองยอมรับเลยว่าไม่กล้าประกาศเป็นพยานกับคนแปลกหน้าแบบตัวเป็นๆ (ไม่รู้กลัวอะไรนักหนา)
เวลาเห็นพี่น้องฆารวาสประกาศอย่างร้อนรนแล้วอายมาก
รู้สึกแย่ที่ตัวเองมีแต่ทฤษฎี แต่พอปฏิบัติจริงกลับไม่เอาถ่าน  : xemo023 :
Mobster
ติดต่อ:

พุธ เม.ย. 21, 2010 11:30 pm

^
^
อันนั้นพี่ชายเป็นคนตอบอะครับ^^!(หลังจากเห็นผมอาการหูแดง มีแนวโน้มจะเกิดอาการวีนแตก)

ผมเองก็ไม่ค่อยกล้าประกาศ(กับคนเป็นๆ)ซักเท่าไหร่(ส่วนใหญ่จะไม่กล้า)
แต่พ่อโอเล็กเคยสอน "...การประกาศที่ดีที่สุด คือการสำแดงกางเขนในชีวิต..."

เคยมีผู้รับใช้คุยกับผมนะ
"..การที่เราประกาศมากกว่าการแสดงกางเขนในชีวิต เพราะคนทั่วไปจะรู้แค่ 'คริสเตียนเป็นคนดี' มากกว่า'เป็นคริสเตียนแล้วดี'..."
แต่ผมมีความคิดที่แตกต่างนะ ผมว่า เมื่อคนเห็นกางเขนในชีวิตของเรา เขาจะรู้ว่าสิ่งที่ทำให้เขาเป็นคนดี คือสิ่งที่เชื่อ

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

สำหรับผม ผมมองศาสนจักรมอรมอนในแง่ที่ดีมากกว่ากลุ่มพยานพระยะโฮวาห์นะ
อาจเป็นว่าผมลองศึกษา และพบท่าทีที่สุภาพของผู้ประกาศของเขา ซึ่งต่างจากกลุ่มพยานฯที่ผมเห็นแต่...(รู้กันนะ^^!)...

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
มาเพิ่มนิดหน่อยนะครับ

ตอนนี้ท็อปพี่ชายผมกลับยะลา อีกนานจะกลับกทม. และกำลังแพร่ธรรมอยู่ ยังไงขอคำภาวนาด้วยครับ
เพราะการแพร่ธรรมต้องทำอย่างค่อยเป็นค่อยไป
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พฤหัสฯ. เม.ย. 22, 2010 12:00 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Deo Gratias

พฤหัสฯ. เม.ย. 22, 2010 12:23 am

Grey Cat =^. .^= เขียน: เคยมีผู้รับใช้คุยกับผมนะ
"..การที่เราประกาศมากกว่าการแสดงกางเขนในชีวิต เพราะคนทั่วไปจะรู้แค่ 'คริสเตียนเป็นคนดี' มากกว่า'เป็นคริสเตียนแล้วดี'..."
แต่ผมมีความคิดที่แตกต่างนะ ผมว่า เมื่อคนเห็นกางเขนในชีวิตของเรา เขาจะรู้ว่าสิ่งที่ทำให้เขาเป็นคนดี คือสิ่งที่เชื่อ
ประโยคนั้นพี่เองก็ได้รับการสอนมา และนำไปสอนต่อเช่นนั้นเหมือนกัน
ส่วนความเห็นของน้องแมวก็ถูกต้องและสอดคล้องไปในทิศทางเดียวกันประโยคนั้น ไม่ได้แตกต่างกันหรอกค่ะ
การประกาศพระคริสต์คือการประกาศทั้งชีวิตและคำพูด ไปพร้อมๆ กันค่ะ
Grey Cat =^. .^= เขียน: ตอนนี้ท็อปพี่ชายผมกลับยะลา อีกนานจะกลับกทม. และกำลังแพร่ธรรมอยู่ ยังไงขอคำภาวนาด้วยครับ
เพราะการแพร่ธรรมต้องทำอย่างค่อยเป็นค่อยไป
ขอพระเจ้าทรงนำและปกป้องนะคะ
santakaranta

จันทร์ มิ.ย. 14, 2010 6:10 am

พระยะโฮวา เป็นพระนามพระเจ้าสูงสุดแห่งคัมภีร์ไบเบิลครับ - ลองดู อิสยาห์ 42 ข้อ 8
คัมภีร์ไทยฉบับปี 1940 (ฉบับสมบูรณ์) มีพระนามนี้ประมาณ 6,800 ครั้ง
แต่ฉบับปี 1971 (คณะของคาทอลิกกับโปร.ร่วมกันแปล) มีพระนามนี้เหลือประมาณ 800 ครั้ง
ฉะนั้น 39 ปีตั้งแต่ 1971 เป็นต้นมา คริสเตียนรุ่นปัจจุบันจึงไม่คุ้นเคยกับพระนามยะโฮวา ครับ
เวลามีคนมาเป็น "พยาน" ให้กับพระนามนี้ จึงผิดไปจากคริสตังและคริสเตียนทั่วไปมากกกกก
เพราะเวลาไปโบสถ์ แทบจะไม่มีการเอ่ยถึงพระนามยะโฮวา ไม่ว่าโบสถ์คริสตังหรือคริสเตียน
เรามักได้ยินทุกคนพูดคำว่า "พระเจ้า ๆ" กันติดปาก และทุกคนก็จะหมายถึง พระเยซูคริสต์
แต่สำหรับพยานพระยะโฮวา คำว่า "พระเจ้า" ของพวกเขาหมายถึง พระยะโฮวา ครับ

อยากสรุปว่า คำว่า ผู้ืทำหน้าที่ "พยาน" ต่อหน้าศาลใด ๆ ในโลก อาจเป็นพยานของโจทก์หรือ
เป็นพยานของจำเลยก็แล้วแต่นะครับ "พยาน" จะทำหน้าที่ปกป้องความจริงเกี่ยวกับโจทก์หรือ
จำเลย ซึ่ง"พยาน"จะพูดหรือเท็จจริงอย่างไร เราก็ควรฟังและพิจารณาตามหลักยุติธรรม/กฏหมาย
เราควรให้ความเป็นธรรมกันและกันด้วย เพราะคนที่เข้ามาในนิวมานาล้วนว่าตนเป็นคริสเตียนทั้งนั้น
มีศาสนิกศาสนาอื่นเข้ามาน้อยมาก เพราะใครจะรู้จัก "มานา" ถ้าไม่ใช่คริสเตียน? คนที่ใจถ่อมคงจะ
ไม่คอยตำหนิติเตียนกัน แต่จะยินดีรับฟังและถามตอบกันด้วยน้ำพระทัยของพระคริสต์ครับ
/ขอบคุณมากที่ท่านอ่านมาถึงตรงนี้/ผมชื่อสันต์นะครับ อายุจะ 50 ละ/ชาโลมชาเวริม. ::003::
Holy

จันทร์ มิ.ย. 14, 2010 7:01 pm

santakaranta เขียน:พระยะโฮวา เป็นพระนามพระเจ้าสูงสุดแห่งคัมภีร์ไบเบิลครับ - ลองดู อิสยาห์ 42 ข้อ 8
คัมภีร์ไทยฉบับปี 1940 (ฉบับสมบูรณ์) มีพระนามนี้ประมาณ 6,800 ครั้ง
แต่ฉบับปี 1971 (คณะของคาทอลิกกับโปร.ร่วมกันแปล) มีพระนามนี้เหลือประมาณ 800 ครั้ง
ฉะนั้น 39 ปีตั้งแต่ 1971 เป็นต้นมา คริสเตียนรุ่นปัจจุบันจึงไม่คุ้นเคยกับพระนามยะโฮวา ครับ
เวลามีคนมาเป็น "พยาน" ให้กับพระนามนี้ จึงผิดไปจากคริสตังและคริสเตียนทั่วไปมากกกกก
เพราะเวลาไปโบสถ์ แทบจะไม่มีการเอ่ยถึงพระนามยะโฮวา ไม่ว่าโบสถ์คริสตังหรือคริสเตียน
เรามักได้ยินทุกคนพูดคำว่า "พระเจ้า ๆ" กันติดปาก และทุกคนก็จะหมายถึง พระเยซูคริสต์
แต่สำหรับพยานพระยะโฮวา คำว่า "พระเจ้า" ของพวกเขาหมายถึง พระยะโฮวา ครับ

อยากสรุปว่า คำว่า ผู้ืทำหน้าที่ "พยาน" ต่อหน้าศาลใด ๆ ในโลก อาจเป็นพยานของโจทก์หรือ
เป็นพยานของจำเลยก็แล้วแต่นะครับ "พยาน" จะทำหน้าที่ปกป้องความจริงเกี่ยวกับโจทก์หรือ
จำเลย ซึ่ง"พยาน"จะพูดหรือเท็จจริงอย่างไร เราก็ควรฟังและพิจารณาตามหลักยุติธรรม/กฏหมาย
เราควรให้ความเป็นธรรมกันและกันด้วย เพราะคนที่เข้ามาในนิวมานาล้วนว่าตนเป็นคริสเตียนทั้งนั้น
มีศาสนิกศาสนาอื่นเข้ามาน้อยมาก เพราะใครจะรู้จัก "มานา" ถ้าไม่ใช่คริสเตียน? คนที่ใจถ่อมคงจะ
ไม่คอยตำหนิติเตียนกัน แต่จะยินดีรับฟังและถามตอบกันด้วยน้ำพระทัยของพระคริสต์ครับ
/ขอบคุณมากที่ท่านอ่านมาถึงตรงนี้/ผมชื่อสันต์นะครับ อายุจะ 50 ละ/ชาโลมชาเวริม. ::003::
ที่บอกว่าคริสตชนจะไม่คุ้นกับพระนามนี้

ไม่ใช่หรอกนะครับ ผมแน่ใจว่าคริสตชนสายหลักทั่วไป จะแก่หรือเด็ก รู้จักและคุ้นเคยพระนามนี้ครับ แต่ปัญหาของคณะพยานพระยะโฮวาที่ถูกมองว่าสอนผิด เพราะการลดพระเกียรติพระเยซูลงไป และไม่ยึดถือหลักพระตรีเอกภาพครับ

สำหรับคริสตชน คำว่าพระเจ้าคือ พระบิดา พระบุตร พระจิต ในฐานะพระเจ้าเดียว ไม่มีคริสตชนคนไหนไม่นับพระบิดา หรือพระยาเวห์ว่าเป็นพระเจ้าหรอกครับ

อ้อ ลืมบอกไป พระนามจริงๆออกเสียงว่า ยาเวห์นะครับ ยะโฮวา มาจากคำว่า ยาเวห์+อะโดนาย โดยเอา2คำมาประสมกันจึงออกเสียงว่ายะโฮวา

สมาคมพระคริสตธรรมไทยได้แก้ไขพระคัมภีร์ฉบับแปล ค.ศ. 1971 เมื่อปี ค.ศ. 2006 และมีมติให้ใช้พระนาม "ยาห์เวห์" แทนคำว่า "เยโฮวาห์" ซึ่งถือว่าเป็นการแปลตรงตามพระนามในภาษาฮีบรูที่ถูกต้อง นับจากนี้ไปพระนาม "ยาห์เวห์" จะมาแทนแทนที่พระนาม "เยโฮวาห์" หรือ "ยะโฮวา" ในฉบับเดิม
Jeab Agape
~@

ศุกร์ มิ.ย. 18, 2010 2:01 pm

^
สำเนาถูกต้องครับ : xemo026 :
santakaranta

อังคาร มิ.ย. 22, 2010 3:14 am

คุณโฮลี ขอบคุณครับ
การออกเสียงพระนามของพระเจ้าอย่างไรนั้น ไม่ใช่ประเด็นสำหรับผมครับ
แต่การใช้พระนามพระเจ้าในการนมัสการครับ ที่มีน้อยมากจนน่าใจหาย
วันนี้ผมไปส่งญาติที่โรงพยาบาล พบคนหนึ่งประกาศเรื่องพระเจ้าที่ทรงรักษาเขาดีขึ้น
ผมดีใจกับเขาจริง ๆ ครับ แต่ผมขอทราบว่าพระเจ้าของคุณมีพระนามว่าอะไร?
เขาตอบทันทีครับว่า พระเยซูคริสต์ ผมก็รับฟังและแสดงความยินดีกับเขา

พระคัมภีร์ปี 2006 หน้าคำนำอธิบายเรื่อง พระนามของพระเจ้าไว้ และใช้คำว่า
พระยาเวห์อย่างที่คุณโฮลีพูด สมาคมพระคริสตธรรมก็ระบุแล้วว่า พระนามพระเจ้า
คือพระยาเวห์ แต่เพราะเหตุใด เมื่อถามคริสตชนคำตอบจึงเป็น พระเยซูคริสต์เสมอ

เราพร่ำสอนกันโดยพรรณนาลักษณะของพระเจ้าว่าทรงเป็นตรีเอกานุภาพ
"ตรีเอกานุภาพ" เป็นพระลักษณะของพระเจ้า ไม่ใช่พระนามของพระเจ้า ใช่ไหม?

คริสตจักรใช้พระนามของพระเจ้ายาเวห์มากน้อยแค่ไหน ผลก็ออกมาอย่างที่เห็น ๆ
เทียบกับที่มีการกล่าวกันว่า คณะพยานพระยะโฮวาลดเกียรติพระเยซูคริสต์ แล้ว
ผมว่าน้ำหนักของเรื่องต่างกันมากครับ / เรื่องลดเกียรติพระเยซูเอาไว้วันหลังนะครับ
วันนี้ขอบคุณครับ
ตอบกลับโพส