เสวนา "เพื่อเขาทั้งหลายจะได้เป็นหนึ่งเดียวกัน" (ยน. 17:21)

คริสตสัมพันธ์ เอกภาพในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
ignatius
.
.

จันทร์ พ.ค. 04, 2009 8:36 am

เสวนา "เพื่อเขาทั้งหลายจะได้เป็นหนึ่งเดียวกัน" (ยน. 17:21) จากผู้แทนโรมันคาทอลิก

POWER OF UNITY หรือ "พลังของความเป็นหนึ่งเดียว"

1. ความเป็นหนึ่งเดียวคืออะไร ?

ความเป็นหนึ่งเดียวคือ ความกลมกลืนภายในตนเองและความสอดคล้องของแต่ละบุคคลภายในกลุ่ม
ความเป็นหนึ่งเดียวคงอยู่ได้ด้วยการรวมพลังงานและพลังความคิด ด้วยการยอมรับและเห็นคุณค่าในความหลากหลาย
ของสมาชิก ซึ่งมีผลงานอันเป็นเอกลักษณ์ของตน เป็นการคงอยู่ด้วยความศรัทธาที่มีต่อกันและต่องานที่ทำ

ความเป็นหนึ่งเดียวกัน เกิดจากการมีวิสัยทัศน์ร่วมกัน ความหวังที่ยึดมั่นอยู่ในใจ เป้าหมายที่ไม่เห็นแก่ตัว
ความเป็นหนึ่งเดียวให้การหล่อเลี้ยง พละกำลัง และความกล้าหาญที่จะทำให้สิ่งที่เป็นไปไม่ได้กลายเป็นสิ่งที่เป็นไปได้
เมื่อความเป็นหนึ่งเดียวที่มาพร้อมกับการมุ่งมั่นและการอุทิศ ย่อมทำให้งานที่หนักที่สุด กลายเป็นสิ่งง่ายดาย

2. อยู่ด้วยกันในสังคมด้วยความเป็นหนึ่งเดียว ทำอย่างไร ?

โซตัส (SOTUS) คือ ระบบหนึ่งของการฝึกนักศึกษา พบในสถาบันอุดมศึกษา
บางแห่ง โดยเฉพาะคณะวิศวกรรมศาสตร์และโรงเรียนมัธยมบางแห่ง โดยเฉพาะในช่วงกิจกรรมต้อนรับนักศึกษาใหม่

ความหมาย
คำว่า
โซตัส SOTUS มาจากตัวอักษรนำของคำ 5 คำ ในภาษาอังกฤษ

Seniority คือการเคารพผู้อาวุโส หรือการสำนึกในความเป็นน้องซึ่งเยาว์กว่าทั้งความรู้
และประสบการณ์และความประพฤติอ่อนน้อม เพื่อน้อมรับการสั่งสอนจากผู้ที่มีอาวุโสกว่า

Order คือการปฏิบัติตามระเบียบวินัย เนื่องจากสังคมประกอบด้วยคนจำนวนมาก
เมื่อจะทำงานใหญ่ จึงจำเป็นต้องแบ่งหน้าที่กันทำ ต้องมีผู้นำ และผู้ตามเป็นลำดับ การพาคนหมู่มากไปสู่ความสำเร็จได้
จำต้องมีระเบียบและรักษาวินัย

Tradition คือการปฏิบัติตามธรรมเนียมประเพณี มีความภาคภูมิใจในธรรมเนียม
ประเพณีที่ได้ยึดถือปฏิบัติสืบเนื่องกันมา คุณงามความดีของธรรมเนียมประเพณีเหล่านี้ ได้หล่อหลอมต่อเนื่อง
มาจากรุ่นก่อนๆสู่รุ่นน้อง และทำให้ทราบถึงความเป็นหนึ่งเดียวกัน

Unity คือการเป็นหนึ่งเดียวกัน หรือ ความสามัคคีร่วมแรงร่วมใจกัน
มีใจมุ่งสู่เป้าหมายอันเดียวกัน

Spirit คือการฝึกจิตใจ การเสียสละกายและใจ มีนำ้ใจเพื่อสังคม
ให้กล้าทำในสิ่งที่ถูกต้องที่เป็นธรรม ยืนอยู่ได้ในกระแสเชี่ยวของสังคมด้วยการถือในธรรมของตนเอง

คำอธิบายดังกล่าวมีที่มาจากโคลงสี่สุภาพ ที่พบในหนังสือเฟรชชี่รุ่่นโบราณ
จากห้องสมุดภาควิศวกรรมโยธา จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย (ดู โครงโซตัส)

สำหรับในกรณี Unity "การเป็นหนึ่งเดียวกัน" นั้น ผู้ปฏิบัติมีความเข้าใจในความเป้นหนึ่งเดียวในระดับไหน
โดยความหมายทั่วไปแล้ว Unity น่าจะหมายถึงเอกภาพในระดับใหญ่ ที่อนุญาตให้มีความหลากหลาย (Diversity)
ในระดับปัจเจกได้ และไม่ได้มีความหมายว่าทุกคนต้องทำอย่างเดียวกัน คิดอย่างเดียวกัน โดยมีความเห็นเป็นอื่นไม่ได้

3. สัญลักษณ์แบบคริสต์กับความเป็นหนึ่งเดียว

สัญลักษณ์รวมเราเข้าเป็นหนึ่งเดียว แม้ว่าคริสตชนจะยังไม่ได้เจริญชีวิตในความเป็นหนึ่งเดียว
อย่างสมบูรณ์แบบที่สุดตามที่พระคริสตเจ้าทรงวอนขอจากพระบิดา สำหรับบรรดาศิษย์ของพระองค์ก่อนพระมหาทรมานของพระองค์
ก็ตาม (3) แม้ว่าจะมีความคิดเห็นไม่ตรงกันอย่างมากมายก็ตาม พระศาสนจักรก็ยังสามารถรักษาความเป็นหนึ่งเดียวกัน
ไว้ได้นับพันปี จนมีการแยกตัวของพระศาสนจักรตะวันออก ครั้งสำคัญในปี ค.ศ.1054 นั้น และต่อมาอีก ห้าร้อยปี
ในศตวรรษที่ 16 การปฏิรูปศาสนาของลูเธอร์แลนด์ได้แยกคริสตชนของศาสนจักรตะวันตก และนำไปสู่สงครามศาสนา

แต่ทว่าในศตวรรษที่ 20 นี้มีการเริ่มคริสตสัมพันธ์ (Ecumenism) และความพยายามที่จะคืนดีกันหลายครั้ง
และนี่เป็นเรื่องที่พระสันตะปาปายอห์น ปอลที่ 2 ทรงเขียนในตอนต้นของสมณสาสน์สากล
เรื่องขอให้พวกเขาเป็นหนึ่งเดียวกัน (Ut unum sint) เมื่อวันที่ 25 พฤษภาคม ค.ศ. 1995 มีใจความว่า..

"การเรียกร้องให้คริสตชนเป็นหนึ่งเดียวกันของพระสังคายนาวาติกันที่ 2 ด้วยความสำนึกในพันธกิจ
ความจริงใจอย่างมาก ก่อให้เกิดเสียงสะท้อนขึ้นในใจของบรรดาคริสตชน ในโอกาสปี ค.ศ. 2000
ซึ่งเป็นปีที่คริสตชนฉลองปีปิติมหาการุณ เพื่อเป็นการรำลึกถึงการรับเอากายของพระบุตรของพระเจ้า
ผู้ทรงมาบังเกิดเป็นมนุษย์ เพื่อทรงช่วยมนุษยชาติให้รอดพ้น" (4)
แก้ไขล่าสุดโดย ignatius เมื่อ จันทร์ พ.ค. 04, 2009 4:10 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Dark Life

อังคาร พ.ค. 05, 2009 10:16 am

ขอบคุณกับสิ่งดีๆ ที่เอามาแบ่งปันนะคะ ขอพระเจ้าอวยพรค่ะ
ignatius
.
.

อังคาร พ.ค. 05, 2009 11:37 am

"ข้าพเจ้าได้บอกให้เขารู้จักพระนามของพระองค์และจะบอกให้รู้ต่อไป
เพื่อความรักที่พระองค์ทรงรักข้าพเจ้า จะได้อยู่ในเขา
และข้าพเจ้าจะอยู่ในเขาด้วยเช่นกัน" (ยน. 17:26)

Dark Life เขียน: ขอบคุณกับสิ่งดีๆ ที่เอามาแบ่งปันนะคะ ขอพระเจ้าอวยพรค่ะ
ขอพระอวยพร และพระจิตเจ้านำทางพวกเราทุกคนคะ  ::001::
myth

พุธ พ.ค. 06, 2009 3:07 pm

ขอบคุณค่ะ
น่าสนใจจังแฮะ ไม่ทราบวาเค้าเสวนากันไปเมื่อวันที่เท่าไหร่อ่ะคะ
Deo Gratias

จันทร์ พ.ค. 11, 2009 11:45 pm

นั่นสิ มีเมื่อไร
น่าสนใจมาก
: emo057 :
ignatius
.
.

อังคาร พ.ค. 12, 2009 8:12 am

myth เขียน: ขอบคุณค่ะ
น่าสนใจจังแฮะ ไม่ทราบวาเค้าเสวนากันไปเมื่อวันที่เท่าไหร่อ่ะคะ
Deo Gratias เขียน: นั่นสิ มีเมื่อไร
น่าสนใจมาก
: emo057 :
::053:: ขอโทษคะ ไม่ได้ให้ข้อมูลว่า
โครงการ "สังสรรค์วันปัสกา" จัดกันตั้งแต่วันศุกร์ที่ 24 เมษายน 2009 เวลา 9:00-12:00 น.
ณ โรงพยาบาลเซนต์หลุยส์ ห้องประชุมที่ 1 และ 2 ชั้น 11 อาคารร่วมจิตเพียรธรรม
APaladin

จันทร์ พ.ค. 18, 2009 11:30 pm

: emo057 :นั่นสิครับถ้าไม่บอกที่มาที่ไปผมไม่เชื่อนะ  : emo102 : พูดเล่นนะครับเหอๆ ข้อความดีมากมายเลยครับ เห็นด้วยอย่างแรงครับผม  ช่วยผู้คนให้ตระหนักถึงความเป็นอันหนึ่งอันเดียวกันและหลอมรวมเป็นอันเดียวกับพระคริต์และความรักของพระองค์ที่อยากให้เรามารวมกันและรู้ว่าพระเจ้าคือพระเจ้าและดำรัสให้เราเป็นอันหนึ่งอันเดียวกันกับพระคริสต์เพื่อเราจะเดินตามพระคริสต์ และเติบโตในพระคริสต์และได้อยู่กับพระคริส และอยู่กับพระเจ้าพระบิดาของเราอีกครั้งหนึ่ง : xemo026 : : xemo026 :
ตอบกลับโพส