ทำไมคริสต์ โปร ถึงไม่ชอบสอน ประวัติศาสตร์ ให้กับศาสนิกชน

คริสตสัมพันธ์ เอกภาพในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
แจง

ศุกร์ มิ.ย. 19, 2009 1:35 pm

เห็น มีแต่ พี่น้อง Catholic และ Orthodox เท่านั้น ที่ให้ความสำคัญ กับประวัติศาสตร์ ด้วย  ส่วนตัวแล้ว เห็นว่ามีความสำคัญ ที่ จะ ไม่หลงทาง
โดยไม่ใช้ ความคิดตัวเองเป็นที่ตั้ง 
และอยาก ทราบว่า  โปร นี่ ตีความพระคำภี ตามใจตัวเองมากไปหรือป่าว เคยไปดู 2-3 ที่ สอนต่างกันมาก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

ศุกร์ มิ.ย. 19, 2009 10:36 pm

ความจริงไม่สอนก็ยังไม่ใช่เรื่องใหญ่ เพราะไม่รู้ก็ไม่ได้เสียหายอะไร

แต่สอนแบบประวัติศาสตร์แต่งเอง หรือแอบบิดเบือนนี่น่ากลัวกว่ามากครับ

ยังดีว่า พบเห็นได้จาก บางคริสตจักร และ บางกลุ่ม เท่านั้น

แต่ที่แน่ๆขอมูลแต่งเองและบิดเบือนพวกนี้ มาจากต่างประเทศ และแม้แต่แดน น้ำตาลที่แต่งดาวินชี่ปะติโค้ด ยังเอาข้อมูลพวกนี้ไปใช้ในนิยายเพื่อลดความน่าเชื่อถือของพระศาสนจักรคาทอลิค และพระคัมภีร์เองด้วย เรียกได้ว่า การด่าแช่งรากตัวเองของกิ่งก้าน ได้ถูกมารเอาไปใช้เป็นเครื่องมือในการกลับมาทำลายทั้งต้น

แต่พระเยซูเจ้าตรัสไว้ชัดเจน และบันทึกไว้ในพระคัมภีร์ว่า "พระศาสนจักรของเรา ประตูนรกไม่มีวันชนะ" ดังนั้นไม่ว่าพระศาสนจักรที่พระเยซูตั้งเองจะพบอุปสรรคปัญหา หรือล้มลงกี่ครั้ง พระเยซูคริสต์ก็ทรงซื่อสัตย์ต่อพระสัญญาของพระองค์เสมอ คือกอบกู้พระศาสนจักรที่เป็นเจ้าสาวของพระองค์ที่ทรงรักดั่งพระกายพระองค์เองให้กลับงามดังเดิมได้ไม่ได้ปล่อยให้เธอถูกซาตานพรากไปแต่อย่างใด การที่ใครสอนกันว่าพระศาสนจักรคาทอลิคไม่รอด หรือตกนรก ก็เป็นการประณามพระวาจาของพระเยซูว่าเป็นเท็จ และไม่ใช่ผู้ยึดถือพระคัมภีร์ที่แท้จริงครับ
Jeab Agape
~@

ศุกร์ มิ.ย. 19, 2009 11:58 pm

แจง เขียน: เห็น มีแต่ พี่น้อง Catholic และ Orthodox เท่านั้น ที่ให้ความสำคัญ กับประวัติศาสตร์ ด้วย  ส่วนตัวแล้ว เห็นว่ามีความสำคัญ ที่ จะ ไม่หลงทาง
โดยไม่ใช้ ความคิดตัวเองเป็นที่ตั้ง 
และอยาก ทราบว่า  โปร นี่ ตีความพระคำภี ตามใจตัวเองมากไปหรือป่าว เคยไปดู 2-3 ที่ สอนต่างกันมาก
คงไม่รู้จัก ทุก นิกาย และคณะจริงๆ เลยอคติไปหน่อย : emo036 :
APaladin

พฤหัสฯ. มิ.ย. 25, 2009 11:39 am

ที่เขาไม่สอนเรื่องประวัตศาสตหรือความเป็นมาของโปรแตสแตนซ์ อาจเพราะเขามุ่งเน้นที่การสอนพระคำของพระเจ้าและคำสอนของพระเยซูมากกว่ามั้งครับ จริงๆแล้วผมไม่ได้เป็นโปรแตสแตนซ์นะ แต่ที่ไม่สอนผมว่าก็ไม่สำคัญสำหรับเราเท่าใหร่ เพราะสิ่งที่สำคัญมากกว่ายังมีอีกเยอะที่พวกเขาต้องทำต้องสอน ผมว่าไม่เห็นจะแปลกตรงใหน ถ้าเราอยากรู้เพิ่มเติมจากที่เขาสอนเราก็หาได้ถามได้จากพวกเขาอยู่แล้ว บางคนที่เราถามอาจไม่รู้เพราะอย่างที่ผมว่าไม่จำเป็นสำหรับเขาตอนนั้น ถ้าประวัตศาสติ์สำคัญพิเศษสำหรับคนใดคนนั้นก็ค้นหาได้ครับ มันน่าจะมีบันทึกให้สืบค้นได้อยู่แล้ว
มันไม่ใช่งานหลักๆอะคับเขาเลยไม่สอน ไม่ได้ผิดตรงใหนและไม่ใช่ประเด็นสำคัญที่จะช่วยให้รอดได้ ความสำคัญอันดับแรกคือสอนให้รู้จักพระเจ้าพระผู้ไถ่และรู้ว่าจะรอดโดยทางใดต่างหาก ความจริงของโลกมันเยอะมากมายครับใช่ว่ามนุษย์ธรรมดาจะมีความสามารถรู้หมดทุกด้านได้
แต่ความรู้ของเขาที่มี พระเจ้าก็ประทานให้เขา และเหมาะสมกับเขา และเพื่อความรอดของเขา เราก็มีของเราและมันก็เหมาะกับเรามิใช่เหรอครับ
Léon
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มิ.ย. 25, 2009 2:11 pm

เขาไม่สอน ก็มาศึกษาค้นคว้าเพิ่มเติมเองสิครับ ไม่ยากเลย
Jeab Agape
~@

ศุกร์ มิ.ย. 26, 2009 7:47 pm

ติดต่อเจี๊ยบหลังไมค์ จะสอนให้ คร้าบ ::046::
Andreas
~@
ติดต่อ:

จันทร์ มิ.ย. 29, 2009 2:48 pm

ผมคิดว่าสิ่งที่ทุกนิกายศึกษาก็คือ "ประวัติศาสตร์แห่งความรอด" History of Salvation ซึ่งเริ่มตั้งแต่การสร้างโลก จนถึง การเสด็จกลับมาครั้งที่สองของพระเยซูเจ้า ส่วนประวัติศาสตร์ของมนุษย์ บางครั้งอาจจะทำให้รู้สึกขมขื่นเมื่อได้ศึกษาดู โดยเฉพาะประวัติศาสตร์ของคาทอลิกเอง เมื่อได้ศึกษาดูก็เห็นความอ่อนแอของมนุษย์มากมาย  แต่ยังไงก็ควรศึกษาเอาไว้เพราะมันก็มีประโยชน์เช่นเดียวกัน แม้จะไม่เกี่ยวกับความรอดก็ตาม แต่คริสตจักรหลาย ๆ แห่งก็ละเลยไป จะด้วยเหตุผลใดก็ตาม แต่เมื่อศึกษาแล้วก็ต้องเข้าใจว่า มันคือ "สิ่งที่เคยเกิดขึ้นจริงในประวัติศาสตร์" และตัวเราเองก็เป็นส่วนหนึ่งในประวัติศาสตร์ เราอยากให้คนบันทึกเกี่ยวกับตัวเรา และสังคมของเราในช่วงเวลาที่เราอยู่อย่างไร?
TheGrace

พุธ ก.ค. 01, 2009 10:04 am

ถ้าเราดูโปรแกรมวันอาทิตย์ของคริสตจักรโปรเตสแตนท์ส่วนใหญ่  09:00-09:45 จะเป็นช่วงเรียนพระคัมภีร์ ซึ่งไม่ค่อยมีใครมากัน ช่วงนี้จะเป็นช่วยที่เขาเรียกกันว่า ช่วงเรียนพระคัมภีร์ ซึ่งส่วนใหญ่ก็จะเป็นเรื่องประวัติศาสตร์ (ส่วนใหญ่คริสตจักรจะสอนแบบนี้นะครับ แต่ส่วนน้อยก็ไม่ทราบเหมือนกัน) จากนั้น 10 โมงเป็นต้นไปก็จะเป็นช่วงนมัสการและเทศนา  ส่วนใหญ่คนจะมาช่วงนี้กัน การเทศนาจะเน้นการสอนหลักปฏิบัติตามพระคัมภีร์มากกว่า เลยไม่ค่อยได้เป็นการสอนประวัติศาสตร์แบบเน้น ๆ สักเท่าไหร่

ผมว่า จขกท. ลองหาโอกาสไปช่วย 9 โมงเช้าดูไหมครับ  อาจจะเห็นการสอนประวัติศาสตร์ตามที่ต้องการก็ได้ สำหรับบางคริสตจักรนะครับ
Jeab Agape
~@

ศุกร์ ก.ค. 03, 2009 5:49 pm

ชอบคำตอบ พี่เพชรคร้าบ : emo038 :
ลี วูจิน
ติดต่อ:

เสาร์ ก.ค. 04, 2009 10:28 pm

TheGrace เขียน: ถ้าเราดูโปรแกรมวันอาทิตย์ของคริสตจักรโปรเตสแตนท์ส่วนใหญ่  09:00-09:45 จะเป็นช่วงเรียนพระคัมภีร์ ซึ่งไม่ค่อยมีใครมากัน ช่วงนี้จะเป็นช่วยที่เขาเรียกกันว่า ช่วงเรียนพระคัมภีร์ ซึ่งส่วนใหญ่ก็จะเป็นเรื่องประวัติศาสตร์ (ส่วนใหญ่คริสตจักรจะสอนแบบนี้นะครับ แต่ส่วนน้อยก็ไม่ทราบเหมือนกัน) จากนั้น 10 โมงเป็นต้นไปก็จะเป็นช่วงนมัสการและเทศนา  ส่วนใหญ่คนจะมาช่วงนี้กัน การเทศนาจะเน้นการสอนหลักปฏิบัติตามพระคัมภีร์มากกว่า เลยไม่ค่อยได้เป็นการสอนประวัติศาสตร์แบบเน้น ๆ สักเท่าไหร่

ผมว่า จขกท. ลองหาโอกาสไปช่วย 9 โมงเช้าดูไหมครับ  อาจจะเห็นการสอนประวัติศาสตร์ตามที่ต้องการก็ได้ สำหรับบางคริสตจักรนะครับ
เอ่อ โทดนะครับ

ถ้าเป็นประวัติศาสตร์ในพระคัมภีร์ มันก็ไม่เกียวกับประวัติศาสตร์ของคริสตจักรหลังจากนั้นแล้วนะครับผม

พอเข้าใจที่ผมพูดใช่ไหมครับ

ส่วนใหญ่การเรียนพระคัมภีร์ จะเน้นการนำพระวจนะมาใช้ในชีวิตประจำวันนะครับ

ขอย้ำประวัติศาสตร์ในพระคัมภีร์นั้น

เช่น ในปฐมกาล ในกิจการ ในอพยพ เป็นต้น

ไม่ใช่ประวัติศาสตร์ของคริสตจักรหลังจากนั้นนะครับ
เจนจิรา

อาทิตย์ ก.ค. 05, 2009 6:43 am

ลี วูจิน เขียน:
TheGrace เขียน: ถ้าเราดูโปรแกรมวันอาทิตย์ของคริสตจักรโปรเตสแตนท์ส่วนใหญ่  09:00-09:45 จะเป็นช่วงเรียนพระคัมภีร์ ซึ่งไม่ค่อยมีใครมากัน ช่วงนี้จะเป็นช่วยที่เขาเรียกกันว่า ช่วงเรียนพระคัมภีร์ ซึ่งส่วนใหญ่ก็จะเป็นเรื่องประวัติศาสตร์ (ส่วนใหญ่คริสตจักรจะสอนแบบนี้นะครับ แต่ส่วนน้อยก็ไม่ทราบเหมือนกัน) จากนั้น 10 โมงเป็นต้นไปก็จะเป็นช่วงนมัสการและเทศนา  ส่วนใหญ่คนจะมาช่วงนี้กัน การเทศนาจะเน้นการสอนหลักปฏิบัติตามพระคัมภีร์มากกว่า เลยไม่ค่อยได้เป็นการสอนประวัติศาสตร์แบบเน้น ๆ สักเท่าไหร่

ดูจากประทู้แล้วเขาต้องการรู้ประวัติศาสตร์ เกี่ยวกับยุคหลัง คริสจักรมั่งคะ 
ถ้าเป็นประวัติศาสตร์ในพระคัมภีร์ มันก็ไม่เกียวกับประวัติศาสตร์ของคริสตจักรหลังจากนั้นแล้วนะครับผม

ส่วนใหญ่การเรียนพระคัมภีร์ จะเน้นการนำพระวจนะมาใช้ในชีวิตประจำวันนะครับ

ขอย้ำประวัติศาสตร์ในพระคัมภีร์นั้น

เช่น ในปฐมกาล ในกิจการ ในอพยพ เป็นต้น

ไม่ใช่ประวัติศาสตร์ของคริสตจักรหลังจากนั้นนะครับ
ลี วูจิน
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ค. 05, 2009 6:08 pm

jacky เขียน:
ลี วูจิน เขียน:

ดูจากประทู้แล้วเขาต้องการรู้ประวัติศาสตร์ เกี่ยวกับยุคหลัง คริสจักรมั่งคะ   

ส่วนคำตอบของกระทู้ก็มีอยู่ใน reply ก่อนหน้าที่พี่ๆ พิมพ์ไว้อ่าครับ
ตอบกลับโพส