บิลลี เกรแฮมค่ะ "The Call"

คริสตสัมพันธ์ เอกภาพในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
sinner

อังคาร ต.ค. 13, 2009 11:10 am

ชอบสไตล์การสอนของเค้าค่ะ  ไปเจอมา เลยเอามาฝาก

http://www.myhopethailand.com/billy-grahams-the-call/

พี่น้องคริสเตียนที่รู้จักช่วยเล่าแบ่งปันเกี่ยวกับ บิลลี่ เกรแฮม จักเป็นพระคุณอย่างยิ่งค่ะ : xemo026 : : emo045 :
sinner

อังคาร ต.ค. 13, 2009 11:58 am

อันนี้ก็ดีมากเลยค่ะ
http://www.ted.com/index.php/talks/bill ... ering.html
ภาพประจำตัวสมาชิก
Deo Gratias

อังคาร ต.ค. 13, 2009 7:15 pm

ขอบคุณค่ะ  : emo027 :

พูดถึง ศจ.ดร. บิลลี่ เกรแฮม ขอประชาสัมพันธ์เลยละกัน

คริสตมาสปีนี้จะเป็นปีแรกประเทศไทยมีรายการ "ยังมีหวัง" (ในต่างประเทศคือรายการ My Hope เกิดผลมาแล้วมากมาย) เทศนาประกาศโดย ศจ.ดร. บิลลี่ เกรแฮม ถ่ายทอดทางช่อง 5 แบ่ง เป็น 3 ตอน ตั้งแต่วันที่ 17-19 ธันวาคม 2009 ช่วงหัวค่ำ (เวลาจะแจ้งให้ทราบอีกที) โดยใช้โปรแจค "มัทธิวกับเพื่อน" (มัทธิวชวนคนเก็บภาษีไปทานอาหารกับพระเยซู)คือ สนับสนุนให้คริสตชนที่มีความพร้อม เปิดบ้านในวันเวลาดังกล่าวและชวนเพื่อน ญาติ พี่น้อง ที่ยังไม่รู้จักพระเจ้ามาที่บ้านเพื่อดูรายการพร้อมกัน เนื่องจากปกติชวนคนเหล่านี้ไปโบสถ์บางคนอาจจะไม่กล้าไป และถ้าแนะนำให้เปิดดูเองที่บ้านก็จะมีหลายคนที่ไม่ได้เปิดหรือลืม แต่ถ้าชวนมาในลักษณะจัดงานที่บ้านจะมีโอกาสมากกว่า และคริสตชนเจ้าของบ้านจะมีโอกาส แนะนำและตอบคำถามญาติพี่น้องผู้มาร่วมหลังจบรายการ

รายละเอียดจะแจ้งให้ทราบอีกทีนะคะ : xemo026 :
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร ต.ค. 13, 2009 7:21 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
sinner

อังคาร ต.ค. 13, 2009 9:13 pm

Deo Gratias เขียน: ขอบคุณค่ะ  : emo027 :

พูดถึง ศจ.ดร. บิลลี่ เกรแฮม ขอประชาสัมพันธ์เลยละกัน

คริสตมาสปีนี้จะเป็นปีแรกประเทศไทยมีรายการ "ยังมีหวัง" (ในต่างประเทศคือรายการ My Hope เกิดผลมาแล้วมากมาย) เทศนาประกาศโดย ศจ.ดร. บิลลี่ เกรแฮม ถ่ายทอดทางช่อง 5 แบ่ง เป็น 3 ตอน ตั้งแต่วันที่ 17-19 ธันวาคม 2009 ช่วงหัวค่ำ (เวลาจะแจ้งให้ทราบอีกที) โดยใช้โปรแจค "มัทธิวกับเพื่อน" (มัทธิวชวนคนเก็บภาษีไปทานอาหารกับพระเยซู)คือ สนับสนุนให้คริสตชนที่มีความพร้อม เปิดบ้านในวันเวลาดังกล่าวและชวนเพื่อน ญาติ พี่น้อง ที่ยังไม่รู้จักพระเจ้ามาที่บ้านเพื่อดูรายการพร้อมกัน เนื่องจากปกติชวนคนเหล่านี้ไปโบสถ์บางคนอาจจะไม่กล้าไป และถ้าแนะนำให้เปิดดูเองที่บ้านก็จะมีหลายคนที่ไม่ได้เปิดหรือลืม แต่ถ้าชวนมาในลักษณะจัดงานที่บ้านจะมีโอกาสมากกว่า และคริสตชนเจ้าของบ้านจะมีโอกาส แนะนำและตอบคำถามญาติพี่น้องผู้มาร่วมหลังจบรายการ

รายละเอียดจะแจ้งให้ทราบอีกทีนะคะ : xemo026 :
ง่า....แล้วไม่แบ่งปันหน่อยเหรอค่ะ ::036::
Deo Gratias

อังคาร ต.ค. 13, 2009 10:20 pm

sinner เขียน:
Deo Gratias เขียน: ขอบคุณค่ะ  : emo027 :

ง่า....แล้วไม่แบ่งปันหน่อยเหรอค่ะ ::036::
มาแล้วค่ะ ไปคุ้ยชั้นหนังสือมาเพิ่งหาเจอค่ะ  : xemo016 :

ศจ.ดร.บิลลี่ เกรแฮม เป็นผู้ประกาศเรื่องพระคริสต์ที่กระทำตามคำสั่งสอนของพระองค์ที่ตรัสไว้ในพระธรรมมาระโก 16:15 ว่า "เจ้าทั้งหลายจงออกไปทั่วโลก ประกาศข่าวประเสริฐแก่มนุษย์ทุกคน" ศจ.ดร.บิลลี่ เกรแฮม ได้ประกาศข่าวประเสริฐแก่คนที่ฟังสดๆ มากกว่าใครอื่นในประวัติศาสตร์ ผู้คน 215 ล้านคนในกว่า 185 ประเทศ ได้ยินข่าวประเสริฐจากท่านโดยตรง คนอีกหลายร้อยล้านรับฟังท่านผ่านทางโทรทัศน์ วีดีโอ ภาพยนตร์ และเวปไซต์ ท่านเขียนหนังสือไว้ 27 เล่ม และหลายเล่มเป้นหนังสือขานดีอันดับหนึ่ง บันทึกประวัติส่วนตัวของท่าน "Just As I Am" ตีพิมพ์ใน ค.ศ.1997 กลายเป็นหนังสือติดอันดับรายการขายดีที่สุด  3 รายการ ภายในหนึ่งสัปดาห์

ศจ.ดร.บิลลี่ เกรแฮม ให้คำปรึกษาแก่ประธาธิบดีหลายท่านและคำกล่าวของท่านทั้งในด้านศาสนาและหัวข้ออื่นๆ เป็นที่ยอมรับของกลุ่มต่างๆ จนท่านได้รับปริญญาดุษฎีบัณฑิตกิตติมศักดิ์จากหลายสถาบันในสหรัฐอเมริกาและต่างประเทศ

ที่มา : ปกหลังแผ่นพับ "แค่คนเดียวก็เหลือพอ"

ปล . ข้อมูลเท่าที่หาได้มีเท่านี้ค่ะ เชื่อว่าพี่น้องสายเพนเทคอสหรือคาริสมาติก อาจจะมีข้อมูลมากกว่านี้  : xemo017 :

แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร ต.ค. 13, 2009 10:22 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Nura

พุธ ต.ค. 14, 2009 12:24 am

บิลลี่ แกรม เป็นหนึ่งในนักเทศน์รุ่นบุกเบิกทางโทรทัศน์และวิทยุค่ะ (televangelist)  เป็นสมาชิกของ Southern Baptist
Jeab Agape
~@

พุธ ต.ค. 14, 2009 12:36 am

ปีนี้ ศจ.ดร.บิลลี่ เรแฮม น่าจะอายุ 91 ปี

ท่านเป็นนักประกาศ (แพร่ธรรม) กลุ่มอิแวลจิสิคอล เทศนาธรรมดา แต่เต็มไปด้วยฤทธิ์เดช : emo036 :
เหตุที่มีฤทธิ์เดช เพราะพลังการอธิษฐานภาวนาของท่านเอง และทีมอธิษฐานครับ
ท่านเป็น นักเทศน์ ที่ระวังตัวมากที่สุด จะไม่ยอมนั่งรถกับผู้หญิงคนใด ยกเว้นภรรยา
เพราะท่านไม่ต้องการให้เป็นขี้ปากคนอื่น ซึ่งจะทำให้เป็นที่สดุด

เป็นผู้รับใช้พระเจ้า ที่ระวัง เรื่องคลาสสิก 3 เรื่องคือ

1.เรื่องเพศ (ไม่ยอมให้สาวใดใกล้ชิดส่วนตัว)
2.เรื่องเงินทอง (ไม่หลงกับเงินทอง ใช้เงินที่ได้รับการสนับสนุน มาตั้งเป็นกองทุนการประกาศ/แพร่ธรรม และสนับสนุนการประกาศ
ทั่วโลก เช่น โครงการ My Hope ปีนี้ องค์กรของท่านสนับสนุนเงิน เพื่อ อบรม และซื้อเวลา ทีวี ช่อง 5 ระหว่าง 17-19 ธ.ค. นี้)
3.เรื่อง ชื่อเสียง ไม่ให้หยิ่งผยอง ท่านเป็นนักเทศน์ดังของโลก ในศตวรรษที่ 20 แต่ใช้ชีวิตอย่างถ่อมใจ และไม่เคยคิดว่าท่านดัง

หมายเหตุ: สมัยที่ท่านยังไม่เกษียณ ได้รับเลือก จาก (??จำไม่ได้) ให้เป็นคนที่เป็นตัวอย่างการดำเนินชีวิต ของสหรัฐอเมริกา
           ซึ่งเคยคู่กับฝ่ายหญิง คือ คุณแม่ เทเรซ่า แห่งกัลกัตต้า

เป็นนักเทศน์ฟื้นฟูจิตวิญญาณ ท่านเทศนาที่โบสถ์ไหนก็ตามจะประกาศว่า "พระเจ้ามีแต่ลูก ไม่มีหลาน"
นั่นหมายความว่า ทุกคนอย่าอาศัย ความเชื่อของ พ่อ แม่ ปู่ย่า ตายาย แล้วคิดว่าตัวเองรอด นั่นคิอการเข้าใจผิด
หมายถึง ทุกคนต้องต้อนรับพระเยซูเป็นพระเจ้า พระผู้ช่วยให้รอด ด้วยตัวเอง ถึงจะรอด
Jeab Agape
~@

พุธ ต.ค. 14, 2009 12:39 am

Deo Gratias เขียน: ปล . ข้อมูลเท่าที่หาได้มีเท่านี้ค่ะ เชื่อว่าพี่น้องสายเพนเทคอสหรือคาริสมาติก อาจจะมีข้อมูลมากกว่านี้  : xemo017 :
ป้าเกรซครับ ศจ.ดร.บิลลี่ เกรแฮม ไม่ได้เป็นสายเพนเทคอสหรือคาริสเมติก

ท่านเป็นแบ๊พติสท์ หรือเรียกว่า นักเทศน์สายอิแวนจิลิคอล ครับ
^_^Matthew^_^
ที่อยู่: 125 ม.7 ถ.ชัยภูมิ-สีคิ้ว ต.หนองนาแซง อ.เมือง จ.ชัยภูมิ 36000
ติดต่อ:

พุธ ต.ค. 14, 2009 1:45 am

ชอบอ.เทศนามากเลยอ่า
sinner

พุธ ต.ค. 14, 2009 8:41 am

ขอบคุณค่ะสำหรับข้อมูล

ขอบคุณ Deo Gratias, คุณNura, คุณJeab Agape และคุณ ^_^Matthew^_^  ค่ะ

สำหรับน้ำใจอันดีที่แบ่งปัน : xemo026 : : emo045 :

Deo Gratias

พุธ ต.ค. 14, 2009 2:53 pm

Jeab Agape เขียน:
Deo Gratias เขียน: ปล . ข้อมูลเท่าที่หาได้มีเท่านี้ค่ะ เชื่อว่าพี่น้องสายเพนเทคอสหรือคาริสมาติก อาจจะมีข้อมูลมากกว่านี้  : xemo017 :
ป้าเกรซครับ ศจ.ดร.บิลลี่ เกรแฮม ไม่ได้เป็นสายเพนเทคอสหรือคาริสเมติก

ท่านเป็นแบ๊พติสท์ หรือเรียกว่า นักเทศน์สายอิแวนจิลิคอล ครับ
จ้า.... ขอบคุณศิษย์พี่หลายๆ น้องเข้าใจผิดเองแหละ
ส่วนใหญ่ได้ยินพี่น้องเพนเทคอสพูดถึงบ่อยๆ
และเห็นออกแนวๆ ฟื้นฟูๆ เลยเข้าใจผิดไป
(ไม่เป็นไรมีศิษย์พี่ช่วยแก้ ... อิ อิ  : emo045 :)
Jeab Agape
~@

พุธ ต.ค. 14, 2009 11:23 pm

: xemo026 : : xemo026 : : emo038 : : emo027 : : emo010 : : emo057 :
ตอบกลับโพส