ข้อแตกต่างระหว่างออร์โธด๊อกซ์และคาทอลิก(ฉบับแมวเทานิโคลัส)

คริสตสัมพันธ์ เอกภาพในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mobster
ติดต่อ:

พุธ ธ.ค. 23, 2009 8:32 pm

ตอนแรกคิดว่า จะใช้เวลารอบรวมนานกว่าที่คิด แต่เมื่อมีพี่ท็อปมาช่วยเลยเร็วขึ้น

อันนี้เป็นสิ่งที่ผมประมวลจากที่ได้เรียนรู้มา
โดยคุณพ่อโอเล๊กเป็นคนปูพื้นฐานความเข้าใจ
และคุณพ่อโจนาธานและคุณพ่อยอห์นเป็นคนอธิบายเพิ่มเติม

ข้อแตกต่างระหว่างออร์โธด๊อกซ์และคาทอลิก

بسم الاب والابن والروح القدس, الله ,احد امين.
เดชะพระนามแห่งพระบิดา และพระบุตร และพระจิตศักดิ์สิทธิ์,พระเจ้าหนึ่งเดียว,อามีน.

1.บาปกำเนิดของแม่พระ

คาทอลิก>แม่พระปราศจากบาปกำเนิด
ออร์โธด๊อกซ์>แม้พระยังมีผลจากบาปกำเนิด แต่แม่พระไม่เคยทำบาปเลยตลอดชีวิต

อ้างอิง ลก.1:47
จิตใจของข้าพเจ้าชื่นชมยินดีในพระเจ้า พระผู้กอบกู้ข้าพเจ้า

แม้พระเยซูคริสตเจ้าจะเป็นคนกลางระหว่างพระเจ้าและมนุษย์ แต่มนุษย์ทำบาปอยู่ตลอดเวลา
แม้ความเชื่อจะทำให้เขาชอบธรรม ก็ยังยากที่เราจะเข้าหาพระเยซเจ้าได้
และด้วยความที่ยำเกรงในฤทธานุภาพของพระเจ้า
คริสตชนบางส่วนจึงไม่กล้าที่จะสวดวอนขอพระเจ้าในนามพระเยซูโดยตรงได้
แม่พระจึงมาช่วยสมานความกลัวนี้ จึงนำคำภาวนาของคริสตชนผู้วอนขอ ให้มาหาพระเยซูคริสตเจ้า

แม่พระทรงเป็นบันไดสวรรค์สำหรับคริสตชนที่ถ่อมตน
หากใครมีพระจิตเจ้าอยู่ภายในตนเองและนำความเชื่อนั้นมาปฏิบัติจนเข้าประตูสวรรค์อย่างผู้ศรัทธาได้
ก็ขอขอบพระคุณพระเจ้า
แต่สำหรับเราออร์โธด๊อกซ์ เรารู้ตัวว่าลำพังตนเอง ไม่สามารถทำเช่นนั้นได้
เพราะบาปที่ตนเองทำมันไม่เพียงพอกับกิจการของตนได้ และเราไม่ต้องการให้ความเชื่อ เป็นแค่ความรู้สึก
จึงขอวอนแม่พระ เพื่อให้แม่พระเป็นบันไดสวรรค์พาเข้าสู่สะพานที่จะเข้าสู่ประตูสวรรค์ได้

เหตุที่เราไม่ยกแม่พระเกินกว่านี้
เหตุผลหนึ่งคือ แม่พระก็ไม่ได้ยกตัวเองเกินกว่านี้เลย
เมื่อแม่พระได้รับทราบว่าจะบังเกิดองค์พระคริสตเจ้า แม่พระยิ่งถ่อมตนลงกว่าเดิม ดูได้จากบทเพลงแม่พระ(Magnificat)

อีกเหตุผลคือ หากยกแม่พระสูงเกินกว่าที่แม่พระเป็น บันไดสวรรค์จะสูงเกินกว่าที่เราจะปืนถึง แค่ลำพึงประตูสวรรค์ก็สูงอยู่แล้วเช่นกัน

ในบางท้องถิ่น มีการสอนว่า ถ้าไม่ผ่านแม่พระก็เข้าทางพระเยซูไม่ได้ เพราะแม่พระคือทางตรงไปหาพระเยซู
และพระเยซูปราศจากส่วนหนึ่งของความเป็นมนุษย์นั่นคือ บาปกำเนิด

แม่พระที่มีบาปกำเนิดรอการไถ่เช่นกัน จึงเป็นส่วนเติมเต็มนั้น
แม่พระทรงเป็นมนุษย์ที่เป็นผลที่ดีที่สุด เพื่อให้ความเป็นมนุษย์สมบูรณ์ที่สุด จึงไม่ยอมรับคำสอนที่แม่พระปราศจากบาปกำเนิด

ส่วนตัวผม ผมเห็นด้วยแค่ส่วนหนึ่ง แต่ถ้าไม่ผ่านแม่พระ
ถ้าไปทางพระเยซูเจ้าย่อมรอดได้ พระวจนะของพระเจ้าบอกไว้อย่างชัดแจ้ง โดยมีแม่พระช่วยสวดภาวนา

2.การบังเกิดของพระจิตเจ้า

คาทอลิก>พระจิตเจ้าเกิดจากความรักของพระบิดาและพระบุตร
ออร์โธด๊อกซ์>พระจิตเจ้าบังเกิดจากพระบิดา

อ้างอิง ยอห์น15:26
เมื่อพระผู้ช่วยเหลือซึ่งเราจะส่งมาจากพระบิดา จะเสด็จมา คือพระจิตแห่งความจริง
ผู้ทรงเนื่องมาจากพระบิดา พระองค์ทรงเป็นพยานให้เรา

ตามนั้น

พ่อยอห์นอธิบายเพิ่มเติม (แต่ผมไม่เห็นด้วยทั้งหมด)
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พุธ ธ.ค. 23, 2009 8:36 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
sinner

พุธ ธ.ค. 23, 2009 8:37 pm

ขอบคุณค่ะ น่าติดตามอย่างยิ่ง : emo045 : : xemo026 :
Deo Gratias

พุธ ธ.ค. 23, 2009 9:07 pm

ขอบคุณค่ะ : emo045 :
จะรอติดตามตอนต่อไปนะคะ 
เลย์
ติดต่อ:

พุธ ธ.ค. 23, 2009 10:59 pm

แมวเทา แห่งจารีตตะวันออก เขียน: بسم الاب والابن والروح القدس, الله ,احد امين.
เดชะพระนามแห่งพระบิดา และพระบุตร และพระจิตศักดิ์สิทธิ์,พระเจ้าหนึ่งเดียว,อามีน.

นิกายออร์โธด๊อกซ์ มีภาษายาวีด้วยหรอครับ
Mobster
ติดต่อ:

พุธ ธ.ค. 23, 2009 11:40 pm

Mr.Lay's เขียน:
แมวเทา แห่งจารีตตะวันออก เขียน: بسم الاب والابن والروح القدس, الله ,احد امين.

นิกายออร์โธด๊อกซ์ มีภาษายาวีด้วยหรอครับ
ภาษาอาหรับครับ^^!
อ่านว่า "บิสมิ้ลลับ วั้ลลิบนิ้ วั้รรู้ฮี้ลกุดุส อัลลอฮุอาหิด อามีน"

ตามหลักแล้ว ไม่มีคำว่า"ภาษายาวี" มีแต่"อักษรยาวี"
ภาษาท้องถิ่นจังหวัดชายแดนภาคใต้ใช้กันคือ "ภาษามลายูท้องถิ่นปัตตานี(หรือฟัฏฏอนีย์)"
ภาษามลายูถูกเขียนเป็น2อักษรหลัก คือ อักษรรูมี(โรมัน) และอักษรยาวีที่เกิดจากการดัดแปลงอักษรอาหรับ

ตอนนี้กำลังพยายามแปลงพระคัมภีร์อักษรรูมีเป็นอักษรยาวีอยู่(ใช้เขียนแน่นอน เพราะบางอักษรไม่มีในภาษาอาหรับ)

ป.ล.บทความนี้ผมเขียนจบแล้วครับ ไว้ว่างๆจะเล่าการสวด7ช่วงเวลาของชาวคอปติกออร์โธด๊อกซ์ต่อ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พุธ ธ.ค. 23, 2009 11:42 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
เจนจิรา

พฤหัสฯ. ธ.ค. 24, 2009 9:46 am

ขอบคุณ ค่ะ  : xemo026 :
Jeab Agape
~@

พฤหัสฯ. ธ.ค. 24, 2009 11:16 am

พี่แมวเทา เดี๋ยวนี้ ทางออร์ทอดอกซ์ นี่ใคร (พระอัยกา) องค์ใหนสูงสุด ฮับ : emo038 :
เจนจิรา

พฤหัสฯ. ธ.ค. 24, 2009 11:39 am

orthodox ไม่มีใครสูงกว่า่ใตร หรอกค่ะ น้องเจี๊ยบ เท่ากันหมด ทุกประเทศ เพราะเราถือว่า หัวของ พระศาสนจักรคือ พระเยซู
Ministry Of Men

พฤหัสฯ. ธ.ค. 24, 2009 12:00 pm

jacky เขียน: orthodox ไม่มีใครสูงกว่า่ใตร หรอกค่ะ น้องเจี๊ยบ เท่ากันหมด ทุกประเทศ เพราะเราถือว่า หัวของ พระศาสนจักรคือ พระเยซู
ถ้าเช่นนั้น คาทอลิก ก็มีพระเยซู เป็น หัวเรือพระศาสนจักรครับ โดยมีพระสันตะปาปาของพระศาสนจักร เพื่อแสดงถึงความเป็นน้ำหนึ่งใจเดียวกันครับ
sinner

พฤหัสฯ. ธ.ค. 24, 2009 12:03 pm

BoYz - The Series เขียน:
jacky เขียน: orthodox ไม่มีใครสูงกว่า่ใตร หรอกค่ะ น้องเจี๊ยบ เท่ากันหมด ทุกประเทศ เพราะเราถือว่า หัวของ พระศาสนจักรคือ พระเยซู
ถ้าเช่นนั้น คาทอลิก ก็มีพระเยซู เป็น หัวเรือพระศาสนจักรครับ โดยมีพระสันตะปาปาของพระศาสนจักร เพื่อแสดงถึงความเป็นน้ำหนึ่งใจเดียวกันครับ

ตกลงบอยเป็น ???  ::029::
Ministry Of Men

พฤหัสฯ. ธ.ค. 24, 2009 12:04 pm

sinner เขียน:
BoYz - The Series เขียน:
ตกลงบอยเป็น ???   ::029::

รู้อยู่แล้วหนิ  ::035::
Mobster
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ธ.ค. 24, 2009 12:20 pm

มาเพิ่งเติม

พระอัยกาหรือแม้แต่พระสังฆราช ทุกองค์เท่ากันหมดครับ

ลืมจุดหนึ่งไปซะสนิท
"พระสังฆราช พระสงฆ์ นักบวชนักพรต ไม่ใช่ผู้แทนพระเยซูคริสตเจ้า แต่เป็นพยานในพระคริสต์"
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พฤหัสฯ. ธ.ค. 24, 2009 12:23 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
เจนจิรา

ศุกร์ ธ.ค. 25, 2009 2:16 am

ขอ เพิ่มเติม ในส่วน ภาพเีขียนของ พระบิดา ค่ะ ทาง orthodox เราจะไม่นิยมเขียน รูป พระบิดาแม้แต่ จิตกรรม โดยเชื่อว่า ไม่เคยมีใครไ้ด้เห็นพระบิดา มาก่อน เราจึงไม่กล้าเขียนรูปพระบิดา แต่เราได้เห็นพระองค์ ในพระกายของ พระเยซูคริสต์ ที่ได้ประจักษ์ แก่สายตา ชาวโลก แล้ว เราจึง มักจะเขียน รูปพระเยซู คริสต์  พระบิดา+พระเยซู คือองค์เดียวกัน แต่ทาง catholic รูปจิตรกรรมที่ เขียนรูปพระบิดา และพระเยซู พร้อมกัน
Andreas
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ ธ.ค. 25, 2009 1:20 pm

รูปนี้เป็นภาพ Icon พระตรีเอกภาพของทางออร์โธด๊อกซ์ใช่หรือเปล่าครับ เพราะพระบิดา พระบุตร และพระจิต ทรงมีภาพพระพักตร์เหมือนกัน ถ้าคนที่ไม่มีความรู้เรื่องสัญลักษณ์จะไม่ทราบเลยว่าพระองค์ไหนคือพระบิดา พระบุตร พระจิต แต่ทางคาทอลิกไม่เคยวาดภาพพระจิตเป็นภาพบุคคลเลยนะครับ มีแต่วาดเป็นภาพนกพิราบ

รูปภาพ

รูปภาพ
เจนจิรา

ศุกร์ ธ.ค. 25, 2009 1:38 pm

Andreas เขียน: รูปนี้เป็นภาพ Icon พระตรีเอกภาพของทางออร์โธด๊อกซ์ใช่หรือเปล่าครับ เพราะพระบิดา พระบุตร และพระจิต ทรงมีภาพพระพักตร์เหมือนกัน ถ้าคนที่ไม่มีความรู้เรื่องสัญลักษณ์จะไม่ทราบเลยว่าพระองค์ไหนคือพระบิดา พระบุตร พระจิต แต่ทางคาทอลิกไม่เคยวาดภาพพระจิตเป็นภาพบุคคลเลยนะครับ มีแต่วาดเป็นภาพนกพิราบ

รูปภาพ

รูปภาพ
ใช่เลยค่ะ แต่ในความหมา่ยของผู้วาด นี้คือพระลักษณ์พระเยซูทั้ง สามเลย  แบบแยกกันออกไม่ได้เลย
Mobster
ติดต่อ:

ศุกร์ ธ.ค. 25, 2009 1:45 pm

ภาพพระตรีเอกภาพรูปนั่น รู้สึกก็เคยมีในห้องกินข้าววัดออร์ฯนะ
Kira

พฤหัสฯ. ม.ค. 21, 2016 10:27 pm

ที่วัดนักบุญนิโคลัส คุณพ่อใช้ภาษาอาหรับหรอครับ? ผมคิดว่าคุณพ่อสวดรัซเซียไม่ก็กรีก
ตอบกลับโพส